Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo, tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Saa 12 asubuhi dakika 43. Mpendo wa msikilizaji matumaini kwamba umeamka salama salamini. Ifatayo ni taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe 18 Novemba mwaka 2024. Kuanza muktasari wa habari. Kubadili katiba ya nchi siyo kumaanisha kwamba Rais Felix Chisekedi anataka muhula wa tatu Ndivyo amejulisha mwenyewe wakati wa ziara yake pa Lubumbashi katika jimbo la Katanga ya juu weekend na ukwisha. Upande wa upinzani, wapinzani wanasema kupinga jaribio yoyote inayotaka kubadili katiba ya inchi. Moja wao Delice Sanga amejulisha kwamba kupitia muradi huo Felix Chisekedi anatamani kubaki madarakani. Habari za michezo. Timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopard imepoteza mechi dhidi ya Guinea wikend na ukwisha kwa goli moja kwa bila. Mechi ijayo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itapokea nchi ya taifa, timu ya taifa ya Ethiopia. Hayo pamoja na mengine ndio tumewaandalia kupitia ufundi wake Alanzar. Karibu pia, tegeni sikio taarifa hii ya habari inawajia naye habari kamili saa 12 asubuhi dakika 45, Alanzara na, na shikilia ufundi, karibu kupokea maelezo kamili kupitia muradi wa kubadili katiba ya nchi. Rais Felix Chisekedi Chilombo hajawahi kufikiria kupata muhula wa tatu kwa kuweza kuongoza jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo amejulisha mwenyewe alipohutubia raia Palubumbashi katika jimbo la Katanga ya juu Weekend inayokwisha Chisekedi amejulisha kwamba mwaka ujao ataunda kamishani maalum itakayofikiria kuhusu kubadili katiba ya nchi. Akizungumza kuhusu usalama mdugu mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, rais Felix Chisekedi amelaumu uchochezi toka nchi jirani zimoja zinazoyumbisha usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kiongozi wa chama ya kisiasa Anvol Denis Delice Sanga aliweza kumshutumu siku ya Mungu tarehe 17 Novemba, Rais Felix Tshisekedi kujaribia kubadili katiba ili aweze kubaki kwenye madaraka. Alijulisha hivyo kupitia mtandao wake wa X baada ya Rais Felix Tshisekedi kujulisha pa Lubumbashi kwamba hakuna mtu yeyote atakayemzuia kubadili katiba ya nchi. Felix Tshisekedi katika masemi yake amejulisha kwamba ikiwa na tamani kubadili katiba ni ili weza kurudisha Kongo ya kidemokrasia pamoja na wakongomani katika haki zao, kama vile aliweza kujulisha hapo pa Lubumbashi katika jimbo ya Katanga ya juu. Na liwali wa jimbu ya Kivu ya kusini Jean-Jacques Porosi Sadiki amejulisha kwamba kutaundwa kamisheni maalumu kwa ajili ya kutekeleza yote yaliyozungumziwa katika vikao vilivyoendeshwa mjini Kinshasa kuhusu kukagua sekta ya sheria nchini Kongo ya kidemokrasia. Ndivyo amejulisha wakati wa kumaliza kikao yenyewe katika mji wa mkuu wa Kinshasa Juma inayokwisha. Juliwali, Jean-Jacques Porosi Sadiki amesema kufurahishwa na yote yaliyozungumziwa katika kikao hiyo kati ya wahudhuriaji waliweza kuzungumzia yote yanayojiri katika sekta ya sheria. Ni kipi kinahitajika ili sheria ionekane kutumika ipasavyo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo? Ijulishwe kwamba ni Rais Felix Tshisekedi ndiye aliweza kugubika kikao yenyewe iliyoandaliwa na idara nchini husika na sheria yenye kusimamiwa naye Waziri wa Sheria Constant Mutamba na kiongozi wa pili wa chumba ya wazee ama Senate, Modeste Bahati Lukwebu hausiki kwa mbali au kwa kidogo katika shughuli za shirika la uchimbaji madini Teknobulda lenye kutajwa katika shughuli za uchimbaji madini katika jimbo la Kivu ya kusini. Ndivyo amejulisha mwanabunge wa taifa la Andre Chizungu, akiwa pia kiongozi wa chama FDCA katika jimbo la Kivu ya Kusini, akitoa kauli kuhusu shutuma zenye kumtaja Lukwebu kuwa kati ya wanaosimamia shirika la Teknobuld lenye kushutumiwa kuchimba madini katika jimbo la Kivu ya Kusini. Na tamasha ya mziki Festival Amani iliyoandaliwa pa Goma iliweza kugubikwa jana siku ya Mungu katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Tamasha hiyo iliweza kuandaliwa kwa muda wa siku mbili kwa ajili ya kukutanisha vijana kwa kuimba kwa ajili ya amani mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Wasanii wengi waliweza kuhutubia wakaaji wa huko Goma, na aliyehutubia zaidi na kwa mara ya mwisho ni mwanamuziki Ferre Gola ambaye aliweza kugubika tamasha yenyewe ya mziki. Kama ndio kwanza unajiunga nasi, mpenda msikilizaji, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Inatimu saa kumi na mbili ya asubuhi dakika arobaini na nane katika studio za Radio Maendeleo, saa hizo pia katika eneo ya Bugarula wilayani Ijwi ambako tunasikika Radio Maendeleo moja kwa moja kupitia 89.9 na 91.7 megahertz. Habari zingine ni kwamba watu watatu kufariki ndio matokeo ya kuzama kwa mtumbwi kwenye Ziwa Kivu katika wilaya ya Iju ya kusini weekend inaokwisha. Wahanga ni akina mama wawili na mtoto mmoja waliozama kisha mtumbwi uliokuwa ukiwapeleka kuzama baada ya upepo mkali kujitokeza kwenye bahari. Mwili wa mama na mtoto uliweza kuondoshwa majini na kuzikwa. Utafiti unaendelea kwa kupata mwili wa mama mwingine, aeleza kiongozi wa wilaya ya Ijwi Mustafa Mamboleu, mwenye kujulisha habari. Kiongozi wa shirika la raia katika grupema ya Bugarula wilayani ni Ijwi Amos Buyeyi anakuwa akiomba upande wake viongozi kuheshimisha kanuni za usafiri kwenye ziwa Kivu. Amos Buyeyi kwenye mikrofoni ya Rishelebia, mana mwandishi wetu wa habari pa Ijwi. pia tunaalika wakuu wa viongozi kuweza vrema kureglemente ibyenye vinahusu ila sababu vifo ambavyo tuko na assiste kila siku linatokana na hii laki Kivu, hatuiwe maservisi maservisi zinapashwa kufanya nini wala juu ya nini, hawajihusishe kusudi watie utaratibu, sababu hatuone vizuri wa mama kuingia ndani ya mtumba wanze rame wala waanze enda tafuta biashara kulaki, na hiyo njo ilisababisha I, eh, ile kifo kuonekana, tunaomba pia wakuu viongozi kuweza kuwajia msaada jamaa ambazo zimepoteza, sababu kuna mvale mvale, kuna yule ambaye ameacha mayatima. Amos Buyeye ni kiongozi wa shirika la raia katika groupement ya Bugarula wila yane Ijui. Naye waziri jimboni ya usikai na madini nishati Martin Bitijula akisindikizwa na mwenzi wa uchumi Bernard Muhindo pamoja na kiongozi jimboni wa shirika la Regie des eaux Inyas Ilunga Kabulo waliweza kujielekeza pa mazigiru kwa kuweza kujionea binafsi hali ya mradi wa maji safi katika eneo hilo. Wakati wa ziara hiyo, imeonekana kwamba wakaji wengi wa mahali wamejiruhusu kujipa maji safi wenyewe bila ruhusa yoyote toka kwa viongozi. Kutokana na shida hiyo pamoja na zingine zilizotambuliwa hapo, waziri Martin Bitijula anaahidi kwamba kamisheni maalumu itaundwa kwa siku za usoni kwa ajili ya kutafuta suluhisho kwa shida hizo. Martin Bitijula amesema: sema tuione na na na tuijue sababu iko kusudi dans la semaine qui vient nous nous nous puissions voir qu'est-ce ce que donner de de de l'eau aux gens de Bukavu essentiellement les les là je pas c'est mais ça ne nous sert pas très bien alors tuone namna ya kutengeneza kwa watu wote sans problème waziri martin biti jula na kivu ya kusini imehesabu visa vya ugonjwa wa monkeypox zaidi ya elfu kumi na tatu tangu mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na nne kati ya visa hivyo vifo vya watu makumi tano na wawili na zaidi ya elfu kumi waliweza kupona, ndivyo eleza mganga Claude Bahizire ahusikae na upashaji habari kwenye chumba jimboni husika na afya. Kutokana na kupanda kwa visa vya monkeypox, huyu anakuwa akialika wakaji kuheshimu kanuni za afya ili kuepuka na shida inayotokana na ugonjwa wa monkeypox. Dr Claude Bahizire: Yaani kusema kama watu wachikaze, waheshimu kanuni za usafi ya mikono, wa mikono, wasisogeleana sana watu wenye wana hiyo maalama inatela, yugonja, na tena unajua kama hiyo ugonjwa ni sampokea pia kunjango. Na hiyo wakati ile unapata hiyo ugonjwa, unaona zindo campus. Na tu chikaze squeeze, tufahamu kama ugonjwa huko wa mpox, lakini ugonjwa unaweza kupona na tunaweza kutoa ugonjwa kama tunafuata kanuni za afya. Dr. Claude Baizire ni mhusika na mawasiliano kwenye Wizara ya Jimboni usika na Afya. Kabla kwa kuatolea habari za michezo, tuseme kwamba Salomon Kizito akiwa mwanachuo kwenye kwenye University ya Injili barani Afrika UEA, ameteuliwa kuwa mnenaji wa wanachuo katika jimbo la Kivu ya Kusini. Huyo amechaguliwa na sauti makumi mbili na moja mbele ya mwanachuo Aganze Murabazi toka chuo ULG aliyepata sauti makumi mbili Uchaguzi uliweza kuendeshwa kwa usimamizi wa ofisi ya shirika la raia jimboni Kivu Kusini siku ya Mungu tarehe kumi na sita Novemba mwaka elfu mbili ishirini na nne. Salomon Kizito anaahidi kwamba atakuwa akitumika kwa manufaa ya wanachuo wote wa jimbo la Kivu ya Kusini. Nawalika kumsikiliza. Kamishen iliyoandaa uchaguzi huu ikisimamiwa naye mratibu makamu wa ofisi ya shirika la raia jimboni Kivu Kusini, mwanasheria Maurice Mirindi imesema kufurahishwa na namna uchaguzi umefanyika, akiomba kamati nyipya kuweza kutumika kwa manufaa ya wanachuo wote. mwanasheria Arnold Akiza kutoka ISP Bukavu amechaguliwa kama vile mnenaji makamu, wakati Justin Kabugu ame kutoka ISP Kale amechaguliwa kama msimamizi wa wanachuo wa mawilaya za jimbo la Kivu ya kusini. Laurent Luchiza kutoka chuo ILG amechaguliwa kama katibu wa kamati hiyo, wakati Stefano Mirindi kutoka chuo Izam amechaguliwa kama mlinda dhina. Sofia Barabula kutoka ESPF amechaguliwa kama mhusika na mambo ya jenda kwenye kamati hiyo ya wanachuo jimboni Kivu ya kusini. Ina timu saa kumi na mbili asubuhi dakika hamsini na tano Punde kidogo, itakuwa ni habari za michezo. Michezo michezo, shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Habari za michezo ni kwamba mashindano yalinafuti daraja ya pili imeendelea weekend inayokwisha. Uh, timu ya Ice Mahika hapo Pauvira iliweza kwenda sare ya kutofungana pande zote na timu ya Ajax ya hapa mjini Bukavu, wakati Mwangaza na DC Virunga waliweza pia kuagana kwa kutofungana pande zote hapa mjini Bukavu. Timu ya Nyuki kutoka huko Jimboni Kivu ya Kaskazini iliweza kulaza timu ya Mulazo kutoka Walungu kwa kuibandika goli tatu kwa moja. Mechi imechezeka kwenye uwanja Concorde mtani Kadutu. Na kwa ngazi ya taifa tuseme kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliweza kupoteza mbele ya Guinea weekend inayokwisha kwa goli moja kwa bila mechi hiyo oh, haikuwa zaidi ya muhimu, sababu tayari Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshajikamilisha kwa kushiriki mashindano ya kandanda barani Afrika Kan itakaochezeka Moroko mwaka ujao. Kwa mechi ijayo, Leopard wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watapokea wachezaji wa nchi ya Ethiopia mjini Kinshasa ina timu, saa 12 ya subuhi dakika 57, ikiwa saa moja asubuhi kosa dakika tatu, katika studio za Radio Maendeleo. Mpendo wa msikilizaji la ziada hakuna. Huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo, ikiwa ni toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe 18 Novemba mwaka 2024. Asante kwa nyote mlitegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Alanzar aliyenipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alain Kabika, nilikuwa bila microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www www.radiomaendeleo.org na waaga na kuwatakia mwanzo njema ya wiki. Bye bye.