Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Wasikilizaji wapenzi, inapotimu saa kumi na mbili dakika makumi nne na sita ni muda wa kualika kupokea taarifa yetu ya habari toleo la kwanza kwa siku ya pili tarehe kumi na kenda Novemba. E, kwanza wasikilizaji wapenzi, kipi tumewaandalia asubuhi ya leo kwenye bunge la Kivu ya Kusini kikao cha jana. Katika kikao hicho cha jana iliweza kukubaliwa muhula wa wanabunge wapya tano. Ni hao ni wasaidizi wa wanabunge tayari ambao waliwahi kutajwa katika serikali ya jimbo. Mengi zaidi ni katika taarifa ya habari. Michezo, mashindano ya kwani ya kombe la mpira wa miguu barani Afrika, leo siku ya pili Kongo ya kidemokrasia itaipokea timu la taifa la Ethiopia itakuwa kwa juma la sita na la mwisho mechi huko mjini Kinshasa itakuwa ni tangu saa kumi na mbili sasa hapa mjini e, Bukavu itaweza kujielekeza pa Chiriri katika mtaa wa Bagira ambako uchafu usalama mdogo unyanyasi uongozi mbaya ni kati ya shida zenye kuikumba wachuuzi kwenye soko ya Lwakabiri. Waliweza kuieleza siku ya Mungu katika kipindi cha hadharani kilichoandaliwa na Radio Maendeleo. Yote ni katika kipindi hiki taarifa ya habari, funi mitambo Emile Mwindo. Taarifa hii ya habari inawajia naye Maelezo kamili, kuharibika kwa mabarabaza hapa mjini e, Bukavu ni mmoja wa ombi lenye kupatikana katika, katika ombi ambayo iliweza kutolewa naye e, hapa mjini Bukavu mwanabunge wa Kiwa Kusini Anani e, Lunanga kwake waziri jimboni husika na kazi za umma aliwezi basi kumtolea ombi hilo ili aweze kufika bungeni siku zenye kuja kwa kujifasiria, kutoa mwangaza kuhusu kuharibika kwa mabarabara nyingi za hapa mjini e, Bukavu. Kama vile aeleza Anani Lunanga, mchaguliwa wa hapa mjini e, Bukavu. Kati ya barabara zenye kuharibika kuna kuwa barabara ya Lise Wima, Kopera ya zamani, Carrefour Pazapa, Fl no paroki ya Chimpunda, soko ya Mwachi hadi soko ya Chiriri onl janda na kadhalika. Na huko, anaomba pia waziri kufika huko bungeni kwa kuweza kufasilia pesa ambazo wakaji wanalipa wanyi kubaki kwenye meta kumi na dimetre derive ya Lakivu wanalipa na kadhalika. Na hapo kwenye muktasari habari zinaweza kwamba kuliendeshwa kikao jana siku ya kwanza kwenye bunge la Kivu ya kusini. Katika kikao cha jana iliweza kukubaliwa muhula wa wanabunge wapya atano. Wanabunge hao wamegomboa wa, wengine wanabunge ambao tayari walitajwa katika serikali ya jimbo kama vile mawaziri na wengine, mwingine katajwa kama vile kiongozi makamu wa ofisi aliwali wa jimbo la Kivu ya Kusini. Wanabunge ambao walitajwa kuwa mawaziri na ambao waligombolewa tangu jana, siku ya kwanza kunakuwa ajulikanaye kwa jina la foka Mike mwingi birengerenge ruganywa bashizi na mayani shindano, ambao wanakuwa mawaziri katika serikali ya jimbo tukisha kutaja kwao mwezi wa sita mwaka huu. Tunao mwingine ni mwanabunge labani e, msambia ambaye aliweza kutajwa kama vile kiongozi makamu wa ofisi ya liwali wa Kivu ya kusini tangu mwezi Julai mwaka huu. Tunao wote etano wamegombolewa na mabwana Bakanga Pimo Izake, Rukingira Mungu wa Konkwa, Jistem Shabani Muganza, Shadrake Pasifike Ishingwa na Masikini Kahongo Odiedone. Hawa walisema kwamba watafanya yote uzekanavyo kwa kuweza kutumika kwa kutetea shida za wale walio wachagua. Moja wao Pasifike Ishingwa, tumusikiliza. Tunashukuru Mwenyezi Mungu ambaye amependa kukua tumefika hapa leo. Pia tunashukuru bunge yetu ya province ya Suite, kiwa deputi tume kubali kutu valide. Ila tunasema kwa muda kamoja kwa tutaheshimu reglement d'ordre interieur, na tutaheshimia katiba ya inchi. Tutatumika bega kwa bega, ila tunaangalia namuna tunaweza kusaidia populasi. Tutakuwa kwa representer populasi yetu iwe kalme, hakuna kitu ya muke tutainventa, ni tutaheshimisha katiba yetu ya inchi, na tunabeba malalamiko malalamiko yao kwa ngazi ya juu, na tunaangalia kitu inaweza kufanya jinsi ilivyo. Pasifike Ishingwa ambaye ametoka hivi kumgomboa bungeni e, Albert Kahasha Fokamike ambaye ni waziri jimboni husika na mambo ya ndani pia usalama. Tukibaki kwenye bunge tueleze ya kwamba kisha kipindi hicho cha hiyo jana wanabunge waliendelesha kikao na waliweza e, kumsikiliza waziri jimboni husika na mambo ya ndani pia usalama Hasha Muhula Foka Mike ambaye alifika huko bungeni kwa kuweza kufasiria wanabunge kuhusu hali ya usalama yenye kujiri siku hizi katika Kivu ya Kusini. Ilikuwa ni ombi ambayo iliweza kutolewa kwake na mwanabunge e, mmoja. Kama vile wanabunge walieleza, waliweza kulaumu kuweko kwa makundi yenye kumiliki silaha ambao wamoja wanakosa nidhamu wanaoitwa wazalendo ambao wanakuwa chanzo cha usalama mdogo na ukiukaji wa haki za binadamu katika wilaya mbalimbali mbali za Kivu ya Kusini. E, ilikuwa kabisa kuweza kufasiria wanabunge sababu gani ya kuwepo na mipango gani ambayo inachukuliwa na serikali kwa kuweza kumaliza shida hiyo ambayo inaonekana ya usalama katika wilaya mbalimbali mbali, na hata usalama mdogo katika mji wa Bukavu. Watu kumi na nne kuumizwa kwa kukatwa na mipanga kati yao wawili kuumizwa vikali wakati jamaa kumi na sita zilishambuliwa ni matokeo kwa muda ya shambulizi iliyoendeshwa dhidi ya wakaaji na watu wasiojulikana usiku wa siku ya Mungu kuamkia jana na siku ya kwanza tarehe kumi na nane Novemba katika vijiji ndogo vitatu vya Kamakombe, tukitaja Nyakaralaga, Iguru na Kamakombe Centre, groupement Bugore, wilayani Kabare. Duru zetu zenye kutoa habari hii zasema kwamba watu wenye kumiliki mipa angana visu wakivaa mavazi ya kiraia walivamia nyumba za wakaaji kwenye vijiji hivyo, na kupora vitu ndani ya nyumba za wakaaji, kuwapora pesa pamoja na vifaa vya nyumbani na hata kuwapiga. Habari inahakikishwa na sirika la raia, tawi ndogo ya Bugori kupitia kiongozi wake Juste Mulinda Ngabo ambaye anaomba kwa viongozi kuendesha uchunguzi ili waliotenda vitendo hivyo washikwe na kuweza kujibu mbele ya vyombo vya sheria. Juste Mulinda Ngabo chana usiku kijiji ya Kamakombe vijiji ndogo tatu viliweza kuvamiwa na ambako nyumba kumi na sita ziliweza kuingiliwa na umo waliumiza watu kumi na nne, yani wawili ambao wanaumia vikali sana ni jozi wenye wanashifuata matibabu kunako no centre hospitalier ya Kavumu na wengine wanatunzwa kunako centre de sante ya Mbayu. Wakuu viongozi ambao wanakuwa na usalama katika kazi zao yani waziri jimboni na pamoja na polisi na askari jeshi watafute haraka iwezekanavyo namna gani amani inaweza rudia Kavumu kwa upekee na kwa jumla tarafa yote ya Kabari. Justin uh, Mulinda Ngabo, ni vyema tueleze ya kwamba shambulizi hiyo ilidumu kwa muda wa zaidi ya masaa tatu uh, bila msaada wowote kama vile tumeelezwa. Habari za afya: ugonjwa wa Mpox inaendelea kuwa jambo ngumu sana katika mtaa wa afya wa Kitutu wilayani Mwenga. E, kwa sasa ni visa 271 ndivyo vimehesabiwa, mkiwemo watu tatu kufariki, wawili kwenye eneo ya Lugushwa na mwingine ni kwenye kituo cha kutolea matibabu wagonjwa Mpox pa Kitutu. Ndivyo aeleza mganga David Ekiso Siku ya kwanza jana katika mazungumzo na Radio Maendeleo. Hata hivyo, anasema ya kwamba watu mia mbili makumi tatu na nne wamepona na ugonjwa huo. Huyu anaendelea kuomba wakaaji kuendelea kuheshimu kanuni za afya kama vile inavyoombwa na waganga pia wauguzi, kuepuka kula nyamafu na kadhalika. Wakati kuna kuwa dalili za magonjwa, wakaaji wajielekeze hima kwenye hospitali na vituo vingine vyenye kutunza ugonjwa huo wa monkeypox katika eneo hilo la mtaa wa Mwenga. Dr. Kisoka anasema kwamba hata hivyo mtaa wake unashukuru mashirika za kimataifa OMS na UNICEF kupitia chumba jimbuni cha afya wanaotoa msaada wa dawa katika mtaa wa afya wa Kitutu kwa ajili ya kutunza wagonjwa wanaokumbwa na ugonjwa huo mkali wa mpox. Mganga Kisoka alimaliza kusema kwamba pia anashukuru shirika Remed pamoja na UNICEF wanaoendelesha uhimizaji wa wakaaji kwa kujikinga dhidi ya ugonjwa huo. Nyumba za wakaaji kujaa amaji pamoja na shamba zao kuharibiwa, matokeo yaliyosababishwa na mvua kali zilizonyesha kwenye sehemu kubwa ya groupement ya Izege, wilayani Walungu, juma inayomalizika. Matokeo yametangazwa naye katibu kwenye groupement ya Izege kulondwa baganda katika mazungumzo na Radio Maendeleo siku ya kwanza jana. Huyu amejulisha kwamba maafa yenyewe yamesababishwa na kujaa kwa muto Mubira pamoja na mito zingine za mahali hadi kuvamia shamba za wakaaji. Duru yetu husema kwamba inakuwa vigumu siku hizi kujielekeza katika vijiji vingi vya Izege sababu ya mafuriko, pia kutokana na ukosefu wa vilalo vilivyopelekwa na maji ya mvua kwa hiyo kunaongezeka pia shida ya nyumba nyingi za wakaaji zilizobomoka na kujaa maji, hali iliyopelekea jamaa nyingi kuhama na kubaki bila makao hadi sasa. Kasikitika katibu wa mkoa wa Izege. Kiongozi huyo anahofia kujitokeza kwa hali ya njaa katika eneo hilo kwa siku za usoni. Ndiyo kwa maana anaomba mashirika za kihutu kujielekeza pa Izege kwa kutafuta suluhisho kwa shida hizo za wakaaji. Katibu wa mkoa wa Izege Kulondwa Baganda amesema eg zinakuwa zikiharibu vitu mingi na yetu imeharibika na mtoni Mubira katika tingitingi na Binje ambayo ni tingitingi ambayo natupatia mazao mingi. Hiyo mtoni imejaa na kutupa maji katika mimea. Kwa leo ni shida, watu hawajua wa namna gani watavuna. Ndiyo maana tunalia watu wa roho nzuri ambao wanaweza kuwa kimsaada watujia nayo ili tukarabati hiyo mtoni, hata na katika mabarabara zetu ambazo zinakuwa zikuunganisha na vilaje zetu mbalimbali mbali, na zinakuwa na shida, ni vigumu leo kufika katika kijiji Kirava hata katika kijiji nako Ngumba nako katika barabara hizo ziko inonde, kulia wa roho nzuri wale ambao ambao wanakuwa na kimsaada, watujie na msaada ili na barabara zetu hata na hii mtoe nayo zikarabatiwe. Baganda analika pia wakaji wa Izege kupanda miti kila mara kwa ajili ya kukinga udongo dhidi ya mporomoko na mimonyoko. Ijulishwe kwamba Izege ni miongoni mwa groupement 16 zenye kuunda wilaya ya Walungu. Shukrani, Alan Kabika. Shirika la Primera Gold limefungua ofisi ofisi nipya pakalemi katika jimbo la Tanganyika. Ilikuwa jana siku ya kwanza. Kiongozi wa Primera Gold mwanasheria Joseph Kazibaziba ajulisha kwamba miaka mingi kisha kufunguliwa katika Kivu ya Kusini kwa ofisi, ilibidi shirika lake liwe na ofisi katika majimbo mengine ya Kongo ya Kidemokrasia kama vile katika jimbo la Tanganyika. Huyu kajulisha kwamba ofisi zingine zitafunguliwa katika majimbo mengine ya Kongo ya Kidemokrasia, kiongezea kusema kwamba lengo la Primera, la Primera Gold ni kufanya DRC kuwa nchi kubwa yenye kutoa dhahabu ulimwenguni. Vijana wanaojiundia kazi katika mji wa Bukavu wanaomba mazungumzo ya ana kwa ana iwepo kati ya viongozi kwa ajili ya kuzungumzia pamoja shida zinazowapata na shida ambazo haziwapelekee kuweza kuendelea vizuri katika kazi ya kwao ya kujiundia kazi. Walisema hivyo jana siku ya kwanza, wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo, na ujumbe uliambatana na siku na juma ulimwenguni ya wenye kujiundia kazi. E, Prince Amani Musema Kweli akiwa mkurugenzi ya makiongozi wa shirika Rest Congo e, inayojihusisha e, na kazi za um, uh, nikusema kazi za ufugaji inyuki, alisema kwamba inabidi mambo kabisa yawe sawa katika Kivu ya Kusini, kwa on kama vile inakuwa wazo ya rais wa Kongo ya Kidemokrasia ambaye ana pendekeza kabisa vijana wenye kujiundia kazi waweze kuwa wengi kwa kuweza kusaidia kupambana dhidi ya ukosefu wa kazi katika Kongo ya Kidemokrasia. Huyu alisema kwamba anashangaa kuona hadi sasa hakuna chenyi kuendeshwa kwa kuheshimilisha mwito huo wake. Rais wa Kongo ya Kidemokrasia alisema kwamba wavijana wenye kujiundia kazi wanaendelea kulemewa na ushuru mwingi toka mashirika mbalimbali mbali za serikali. Tumsikilize Prince Amani msema kweli akitoa mapendekezo haya kwa serikali ya kwanza taratibu za haraka, kwa kupana vikartasi ambavyo zitaweza kusaidia hao wa vijana kufanya kazi yao. Mikakati ya msaada, kuunda makao ya biashara ya wajasiria mali ndani ya province yetu, yai ufadhili rahisi, kupana mikopo kwenye mabang na kukua na entere ya kidogo kwa kupana kwa kurudisha hiyo pesa, ili kazi za vijana zipate kuku, kusapotiwa, kuimarisha sekta ya kilimo, hiyo itasaidia kufanya development nzuri hapa mjini Bukavu na sit na ndani ya sekta ya ufugaji wa nyuki. Mazungumuzo pia hiyo, kuanzisha mazungumuzo kati ya wajasiria ya mali na serikali inasaidia serikali kujua shida ambazo waja. Haya, tumetoka kumsikiliza Prince amani musema kweli, anasema ya kwamba sirikalake limepatia vijana mia moja makumi tano kazi, ila matatizo yanaendelea kuwa mengi na inabidi kujitokeza kwa serikali kwa kusaidia vijana wenye kujiundia kazi. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora mjini Kinshasa leo siku ya pili tarehe kumi na kenda Novemba majira ya saa kumi na mbili kamili kwenye uwanja wa Mashahidi. Sasa hapa kwetu mjini Bukavu timu la taifa Leopard itaipokea timu la taifa la Ethiopia. Itakuwa katika mpango wa mechi ya juma la sita na la mwisho kwa kipindi cha kutafuta tiketi ya kushiriki kwenye mashindano ya mpira wa miguu barani Afrika, kan Maroko mwaka kesho. E, mechi hiyo inajitokeza kisha Kongo ya kidemokrasia kupoteza mechi yake ya juma la tano dhidi ya Guine Guinee iliwahi kuishinda Kongo ya kidemokrasia goli moja kwa yai. E, katika mazungumzo na Pasha Habari kabla ya mechi ya leo kocha wa timu la taifa Sebastien Desabre alisema kwamba DRC Leopards itafanya yote kwa kuweza kufaulu kushinda mechi ya leo. Alisema kwamba kwenye orodha aliingiza wachezaji wapya, na katika mazungumzo hayo alisema kwamba ingawa kushinda kwa mechi ya siku zilizopita ya kati ya Kongo ya Kidemokrasia na timu la taifa la Guinea, alisema kwamba matokeo ya timu la taifa ni bora kwa jumla ya mechi kumi na nne zilizochezeka mwaka huu tunao DRC kabisa ili inakuwa na matokeo ya kuridhisha. Ni vema tueleze ya kwamba mechi ya leo kama vile mechi ya siku zilizopita ni, ni mechi itachezeka, ila tayari Kongo ya Kidemokrasia imejinyakulia tayari tiketi ya kushiriki kwenye mashindano ya mpira wa miguu barani Afrika Moroko, mwaka kesho. Napenda sikizaji, saa kumi na mbili e dakika tano katika mji wa Kinshasa, saa moja dakika tano katika vyumba vya kwetu hapa mjini Bukavu. Radio Maendeleo makala yetu. Habari tunazo kwa faida yenu, pamoja kwa ajili ya maendeleo. Uchafu, salama mdogo, unyanyasi na uongozi mubaya ni kati ya shida zinazokumba wachuuzi kwenye soko ya Lwakabiri, kata Chiriri katika mtaa wa Bagira. Ndivyo wakaaji na wachuuzi walieleza katika kipindi cha hadharani kilichoendeshwa na Redio Maendeleo siku ya Mungu tarehe kumi na saba aba Novemba. Mapendo Linda maelezo kamili Wakati wa kipindi hiyo ya zarani ambayo imewakutanisha wakaaji wa mahali, shirika la raia, wana memba wa kamati ya maendeleo na wakilishi wa wachuruzi na hata mwakilishi wa kiongozi wa mtaa wa Bagira, ilikuwa muda ya kuweza kuzungumzia shida ambazo zinazorotesha maendeleo katika soko ya Lwakabiri inayohusu uchafu. Kwa mfano, wachuruzi wamesema ya kwamba wanalipa ushuru mara kwa mara, ila wanalaumu kuona bado uchafu unaonekana hapa na pale katika soko hiyo. Wamesema wanakuwa pia wahanga wa unyanyasi na usalama mdogo toka watoto wa barabarani na hata askari polis. Kiongozi wa shirika la raia tawi ya Mulwa ambaye ameshiriki kwa kikao hicho, anakuwa hapa akieleza. Watu wanatumika ndani wa marsha hawajue kwa nani watatoa ripoti juu ya bapresida bawili na njongisi, na sisi saa vile, shirika la raia tuko tunachunga muko kulipa takse lakini soko inabakia tu iko vilevile. Namwangaza pia, huyu anaomba kuwekwe tazi kubwa ndani ya soko ya Lokabiri ili kuruhusu wachuruzi kutumika katika mazingira iliyo bora na pia kuweza kupunguza usalama mdogo katika soko hiyo. Swala ingine ambayo inaleta vurugu katika soko hiyo ni hiyo ya kuona kuna viongozi wawili wa kamati ya kutetea wachuruzi ndani ya soko hiyo, hali ambayo inagawanya wachuruzi ambao hawajue wapi watapeleka malalamiko yao. Mama huyu ambaye ni mchuruzi katika soko hiyo anakuwa akiomba wakuu viongozi kufanya haraka iwezekanavyo kwa kumaliza shida hiyo. Wakuu viongozi, tunaweza wasi sana kungambo ya chiriri kabisa, waangalie ngisi wanaweza fanya kama ni eleksio waifanye bari ya kusema hivi vyote vinaweza nguo analeta shida juu kuona ba batu mbili wanaweza ba kuwa naupigania uongozi aina maana mchiriri na sasa vile tena tunatoka sema juu ya kartie tu ya Chiriri, nao ni vilevile, kartier moya hawezi kuwa na biro mbili. Tunaweza wasi wa viongozi watusaidie wafanyishe ile maeleksion, wala waamue wafanye shefu umoya mwingine akuye, ajue wala wote wawatoshe wafanye election ndio yenye tunaweza wasi sana, kusudi tuangalie kama tunaweza leta maendeleo kwetu ketuchiria. Ile yenye tunaweza omba waku viongozi watuambie, nashi tunaliaka sana kwele mataksi, ile mataksi naendaka wapi? Juu tunakutanaka batu yote wiko nalipe ile mataksi, lakini tunaangalia buchafu inaendelea mu musoko kwa ngambo yake mwakilishi. Wakiongozi wa kiongozi wa mtaa wa Bagira kwenye kipindi hicho ya Azarani Eric Babunga alisema ya kwamba mtaa itajihusisha kwa haraka ili kupata suluhisho kwa shida zote zinazoripotiwa katika soko hiyo. Eric Babunga ni kusema eh, kufatana na hiyo tutajitahidi pamoja na kamati, kwa sababu hakuna kazi komini inaweza kufanya ndani ya soko bila uongozi ya soko na bila kamati ya soko. Ni kusema tutafanya yote iwezekanavyo pamoja na society civil kuangalia namna gani tunaweza kuleta suluhisho nafasi ambako suluhisho inahitajika, ili wakaaji waendelee kufanya kazi zao kwa amani na usalama. Lakini tunakumbusha kwamba soko ni mahali ambako watu wanakuja kuweka biashara na wengine wanakuja kuchukua hiyo biashara ku, ili waweze kusivenire kumabesin zao haikukuwa nafasi ambao watu walipashwa kugabulika au watu kuitika kubebwa na wale ambao wana nia zao zingine isiyo kuwa na lengo la kuendelesha soko, na hiyo itatusaidia kuweka uh, maendeleo ndani ya soko. Watu wengi wanadhani ya kwamba ni muda muhimu, ili wakuu viongozi waweze kujihusisha kwa ngazi zote, ili kupelekea maendeleo katika soko hiyo ambayo imeundwa tangu mwaka elfu moja mia nne makumi mnane mutafamu ya kwamba kipindi hicho ya hazarani iliweza kusapotiwa na Cooperation Suisse. Wasikilizaji wapenzi, saa moja dakika kumi katika vyumba vya kwetu, ni hayo ndio tuliwaandalia asubuhi ya leo. Taarifa yingine ya, ya habari itakuwa mchanakati saa sita na dakika kumi na tano.