Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Wasikilizaji wapenzi, saa 12 dakika makumi nne, na tatu katika vyumba vya kwetu, ni muda wa kualika hivi kupokea taarifa yetu ya habari toleo la kwanza kwa siku ya nne leo, ikiwa ni tarehe 21 Novemba. Kwanza muktasari wa habari zau Wilayani Mwenga, zaidi ya jamaa mia tatu za kosa maji na kuwa siku nyingi katika grupema Bashitonga na Bamulinda. Sababu ni kwamba kundi ya watu wamoja wenye kukosa nizamu walivunja mirija inayopeleka maji katika grupema hiyo, kaeleza kiongozi wa jumuiya ya miungano ya shirika la raia. Tutamsikiliza katika taarifa ya habari. Mujini Bukavu, kazi za kukarabati barabara kwenye aensayo hadi Nyawera kupitia tenejibanda banda zaenda kwa mwendo wa kobe, atambua ripota wa Radio Maendeleo. Wadadisi wa mambo na hata madereva wapendekeza kazi ziendelee haraka iwezekanavyo, kwa kupunguza msongamano wa magari kwenye barabara kubwa Boulevard Patrice Emery Lumumba. Michezo, mashindano ya mpira wa miguu nchini Kongo yalinafuta ilikokasha kasha mwaka nao Bukavu Dawa icheza na New Jack ya Kinshasa, mshindi hakuna hata mshindwa eh, sufuri pande zote. Matokeo ya jana pia mjini Goma na programe ingine ni katika taarifa hii ya habari. Mita mbu ya habari mitambo yashikiliwa naye Jean Claude Ndage. Taarifa hii ya habari inawajia a na... maelezo kamili viongozi walikuwa kujihusisha na swala la ubakaji lililojitokeza katika kijiji cha Mbobero wilayani Kabare siku ya tatu jana, tukiamini ya mini, uh, duru za kwetu duru toka kiongozi wa kijiji hicho Nyasane na Megabe Roger ni bwana mmoja mwenye miaka makumi matano na mbili ndiye alitenda kitendo hicho dhidi ya mtoto wa mwaka um, Uh, moja na miezi ine. Duru yetu inaendelea kusema kwamba ilikuwa saa tano asubuhi ndipo bwana huyu na alitenda kitendo hicho uh, wakati mtoto alikuwa uh, nyumbani mwao. Kwa kukomesha kitendo hicho, nyasani na Megabe Roger aomba kwa viongozi kuazibu kitendo hicho. Kwa sasa mtoto anapatikana kwenye hospitali ya Panzi nafasi ambako anapewa matibabu, na mbakaji mshtumiwa anakuwa mikononi mwa polisi katika mtaa wa Bagira. Kwa siku hizi kunaonekana watoto wengi wenye kuendesha biashara ndogo ndogo. Watoto hao wanaonekana wengi barabarani na wengi wanapatikana katika soko zimoja za hapa mjini Bukavu, katambua Radio Maendeleo siku ya tatu jana, kwa fursa ya kusherehekea sikukuu ulimwenguni ya mtoto. Ripoti yake Mapendo Linda. Watoto wale ambao tulikutana nao wengi wao wana chini ya miaka kumi na tano, wanaonekana wakiuzisha vitu mbalimbali kama vile sachet, kama vile kauchu, bonbon, biscuit na wengine wanakuwa wakiombaomba barabarani. Wamoja ambao tumekutana nao walisema ya kwamba wanaendesha shughuli hizo ili kuweza kujibu kwa mahitaji yao na hata mahitaji ya familia zao. Wengine wanatumikishwa na watu wakubwa, na mwisho wa mwezi wanapokea pesa kidogo ambayo wanapeleka katika familia zao. wanatuma watoto barabarani waende kuombaomba, wengine waende kuendesha uchuruzi ndogo ndogo. Wanazani ya kwamba sasa ni muda ambayo wazazi wanapashwa kukamata jukumu zao, wakigharamia watoto ipasavyo, sababu nafasi ya mtoto ni nyumbani. Kwa serikali ya Kongo wanaomba kuweza kupelekea masomo bila malipo, hata kwa shule la kisekondari kwani watoto wengi wale walimaliza tu shule za msingi wakashindwa kuendelesha masomo hadi kwenye sekondari. Mtafahamia kwamba sikukuu hiyo ilisherekewa chini ya mada, sikukuu ulimwenguni ya mtoto, wakubwa wanaalikwa kusikiliza watoto. Kwa muhtasari wa habari hizi, nakumbusha zaidi ya jamaa mia tatu za kosa maji na kwa siku nyingi, katika grupema Bashitonga, eneo ya afya ya Sungwe, pia katika grupema ya Bamulinda wilayani Mwenga. Sababu ni kwamba kundi ya watu wamoja wenye kukosa nidhamu walivunja mirija inayopeleka maji katika grupema hizo, hizo mbili. Habari ni toka kiongozi wa jumuiya ya miungano ya shirika la raia katika wilaya ya Mwenga Ileri Sombia, katika mazungumzo na Radio Maendeleo, huyu alaumu kitendo hicho cha ugaidi. Wakati huu eneo kubwa ya wilaya ya Mwenga inakumbwa na tatizo la ugonjwa wa monkeypox. Ileri Sombia aomba viongozi wa mahali kutafuta suluhisho kwa shida hiyo. Tumsikilize. tulipenda kualika bakubwa ambao banaangalia mambo ya maji na wakuu wa serikali kwangali, namna gani kuleta suluhisho kwa hii shida ambayo inaendelea kuonekana kila leo katika hii nafasi, na ina haribu hizi mirija ambazo zinakuwa za kuleta maji kwa hizi uh, mingini ambayo tumetaja hapo juu. Ndio maana tunaendelea pia kualika hiyo kitengo ambayo inaangalia mambo ya maji kuangalia namna gani wanaweza kufanya kwa haraka sana mkutano wa dharura kwa jinsi ya kutafuta kuona kwa nini hii mambo inafikia huko na kuangalia kama hizi vijiji zinaweza kupata maji kwa ajili ya maisha ya watu. Ile risombia tumetoka hapo kumsikiliza toka Mwenga. Tunajielekeza wilayani Kalehe. Wambuti pamoja na wakaaji wanaohiyo wa eneo hiyo wanaoishi kando kando na mbuga la Kahuzi-Biega wanapenda watolewe mwangaza kuhusu hatua iliyosainiwa na eliwali wa Kivu Kusini kuhusu kukataza shughuli zote za uchimbaji madini pia kukata miti ndani na kando kando la PNKB. Katika mazungumzo na Radio Maendeleo, siku ya tatu jana hawa wasema kusikitika kuona kwamba hatua yake liwali inakusudia kuwazuia kufanya shughuli zao za kawaida. Alenkabika maelezo kamili wamejulisha kwamba kwa sasa mizozo inakuwa ikiripotiwa katika eneo lao kutokana na jinsi hatua yake liwali imesikika kwa namna tofauti. Nao wakaaji mmoja wao, Manase Sirire Christian, aeleza arete ambayo liwali alisahihi hapa nyuma nyuma, yenye inasema juu ya kukataza kufanya kazi ndani ya mbuga la wanyama yani penkadi, wakaaji wao wanafanya kazi ndani ya shamba lao ndio Biega mbuga la wanyama boba na konfondre kama ni shamba la Wambuti, nayo na iko ndani ya ile mbuga la wanyama, ni liwali yapate kuuliza hao watu na wapane mwangaza zaidi. Alipohojiwa kuhusu jambo hilo, waziri jimboni ya husikaye na mazingira, Luganyo Bachizi Didie Kabi, ajulisha kwamba wenye mashamba kando ya mbuga la pen kabe wanaombwa kuheshimu shurti na kanuni fulani kabla ya kukata miti katika shamba zao, ni kama vile kupata ruhusa toka wizara jimboni husika na mazingira lengo ni kupelekea shughuli ziendelee ipasavyo kwa kuheshimu mazingira. Waziri jimboni ahusikae na mazingira luganywa bashizi didie kabi aeleza, kila mtu anakuwa na shamba pembeni ya parke, wakati anatarajia kukata miti ndani ya shamba yake, anapaswa kuheshimu shurti zenye kuwa ndani ya sheria zitu, na mwenye kusitoheshimia hizo shurti, tutaomba aja wenye wako komi ku isesen wapate sezir produit zote zenye aliweza ku Tosha pale. Mutu yeyote mwenye kuwa na shamba mbele ya kukata miti anapasha kuomba ruhusa permis ya coupe de bois anayomba kwenye coordination provinciale ya environnement. Batu yetu sasa ya environnement banaenda sur terre pale, kwenye anasema kama iko na concession, banafanya inventaire forestier ya hiyo shamba yake, baone kama iko na croqui, kama iko na madokima matitre zote za kuonesha kama hiyo ni shamba yake. Watakao keuka atua hiyo yake liwali wataadhibiwa vikali kulingana na sheria, amemalizia waziri sikae na mazingira, Shukrani Aleka Bika. Serikali ya jimbo imeahidi kusindikiza vijana wanaojiundia kazi katika Kivu Kusini kwa kupunguza ushuru na kodi kwa muda ili waendelee na kushiriki maendeleo ya Kivu Kusini. Ni Waziri jimboni husika na fedha Bernard Muhindo ndiye ndiye alipana ahadi hiyo siku ya tatu jana, kisha kuitembelea kundi la vijana wanaojiundia kazi e, kwenye ofisi ya kwao inayopatikana katika jengo la shirika Societe Olive nyuma ya shirika Regideso katika mtaa Ibanda. Vijana hawa wata pewa muda kati ya mwaka moja mwaka moja na nusu na hata miaka miwili ili waendeleshe vilivyo kazi za kwao. Waziri Mwindo Bernard aeleza. Bernard patana na na dinamiki ya mupya. Tunakuja hapa kuwatembelea hapa, tuweze kuongea pamoja na kuangalia namna gani serikali inaweza ikasindikiza hawa wa vijana wetu ambao wanajitoa tumika usiku na mchana na kuweza kuendelesha kazi zao. Sasa sisi kama serikali tutajaribu namna yote itawezekana kuwasaidia kumashauri, kuwasaidia alegema fulani fulani kuhusu empo na tax, kuweza kuzishukisha chini na zingine kuzitoa kabisa kwa muda kidogo, hapana kutoa kwa milele, kama mwaka mmoja kama na nusu ama miaka 2 iwapatie wakati ya kusimama kuinuka kidogo alafu waingie katika programu ya kulipa ushuru. Radio Maendeleo duniani kote masaa 14 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Kazi za kukarabati barabara kwenye Avinisayo hadi Nyawera kupitia Teneli Banda zaenda kwa mwendo wa kobe, atambua ripota wa Redio Maendeleo siku ya tatu jana. Kwa sasa kazi zenye kuendeshwa ni mifereji yenye kujengwa kwenye barabara hiyo ya karibu ni kilomita tatu. Badala ya mifereji ni ukuta zinazojengwa, kama vile kati ya hoteli Jardini ya zamani na ofisi ya shirika la Msalaba Mwekundu. E, kutokana na kazi hizo zenye kuendeshwa na shirika la Uchina Sinoidro, ni vigumu kutembea kwenye barabara hiyo hasa wakati mvua imenyesha hapa mjini Bukavu. Inosa Chomungabo, mtembeza teksi akiwa pia mwanamemba wa Ase Prodico, nadhani kwamba serikali inapaswa jihusisha kwa kuhitimisha mradi huu ili kusaidia kupambana dhidi ya msongamano wa magari e kwenye boulevard Patrice Emery Lumumba. Inosa Chomungabo na sisi tunajiuliza, sababu gani hiyo barabara wanaweza kuwa na watu wachache ambao wako natumika, kama barabara ya 3 km 500 m inaweza kuwa na mwede 30 ambao wako natumika. Sasa hiyo barabara inaweza kuisha wakati gani? Ndio kwa sababu sisi tunaomba uh, government, government ya jimbo particulier uh, makwaliwali wa jimbo aweze kumetre pression kwa hiyo societe ambayo iko nafanya kazi ili makazi ziweze kuisha modele ambayo iko reasonable kwenda kuangalia na fasi zingine utakuta kuna hata fundi hata mmoja. Wanafunzi wanaenda shuleni e, katika difikulte. Watu wa hiyo avni wanakuwa katika difikulte, magari zao hawaparvenir tena kufika tena nazo nyumbani. Ndio kwa maana tunaomba kazi ziweze e, kukuwa akselere na ziishe antuka mumuda ambayo inafaa. Tukitoka mjini Bukavu, tujielekeze katika bonde la Ruzizi. Wakaji wa groupema ya Kakamba pagwegera cheferie plain ya Ruzizi wa laumu kimya ya waku viongozi kuhusu shida ya uongozi katika groupement ine zenye kuunda cheferie plain ya Ruzizi. Maelezo kamili naye Wendojoe akiwa mwandishi wetu katika bonde la Ruzizi. Kwa upande wa kaji wa kijiji cha Bwegera katika usultani wa bonde la Ruzizi tarafani Uvira ni hali ya sitofahamu, na hii ni mbele ya wakuu viongozi. Mkaaji huyu anasikitika kuona tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili hawapati huduma ajili ya mzozo huo, huku ndani ya kila grupema mnakuwa viongozi mbili tofauti, moja upande wa mwami na mwingine upande wa administrator wa tarafa. Tutaona huku kwetu hakuna aregistrema ya watoto venye valizaliwa, mamariaji hazifanyiki, ikifanyika ni, ni andehoro mwingine na mataksi haziko nafasi. Ya serikali ni yakabambi sana kati ya Bafuliru na Barundi juu ya utawala muplen de la Ruzizi. Wakati huo kwa upande wa shirika la raia ingikuwa bora zaidi usultani wa bonde la Ruzizi ugeuzwe kuwa sekta, tukiamini Bwana Bia Mungu Shamamba Polo, mwenye kiti: tunawaza kuwa kama serikali ya Kongo ingeweza kuweka sekta ndani ya usulutani wa mto wa bonde ruzizi ingekuwa ni suluhisho kamilifu lenye kuleta amani. Hali hiyo imeonekana kupamba moto tangu mwezi wa Julai uliopita, kisha vurugu kati ya vijana wa fuliru na jeshi na kupelekea kiongozi Nzotu Majaki mtiifu kwa mwami akimbia na hivi kuachia madaraka mwenzie Soko Mayeye anayezaniwa kuwa mtiifu kwa administrator wa tarafa toka bonde la Ruzizi. Wendojowe naripotia Radio Maendeleo. Michezo! Michezo! shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Kuhusu michezo, mashindano ya mpira wa miguu kwenye ligi ya kandanda iliko kashi mwaka utunao inakuwa ikiendelea Mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, jana kulichezeka mechi ya kuvutia hapa mjini Bukavu kati ya New Jack ya Kinshasa na OC Bukavu dawa kwenye uwanja wa michezo la Concorde. Mechi ilimalizika bila mshindi wala mshindwa, sufuri pande zote na kwa safari ingine siku ya, siku ya Mungu ijayo Ose Bukavu Dawa itacheza na Ase Rangers na Rangers ambayo jana ilishinda As Dofenwar mjini Goma, jimboni Kivu Kaskazini, kwa kushinda magoli mbili kwa moja siku ya sita ijayo etwa Ledi Kivu ikiwa timu ingine inawakilisha Kivu ya kusini kwenye mashindano hayo itacheza na New Jack Saa moja kosa dakika moja. Wasikilizaji wapenzi, mwisho wa taarifa yetu ya habari mchana kati wa leo. E, sio mchana kati, mtaniwarazi asubuhi, kwani taarifa ingine ya habari itakuwa mchana kati itakapotimu saa sita dakika kumi na tano. Asubuhi njema.