Hapa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Saa 12 asubuhi na dakika 40, katika studio za Radio Maendeleo, matumaini kwamba umeamka salama salamini mpenda msikilizaji. Ifatayo ni taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio yako toleo la kwanza kwa hii siku ya tano tarehe 22 Novemba mwaka 2024. Kwanza, muktasari wa habari. Watu wenye kumiliki silaha wameshambulia na kupora kwenye sanduka, sanduku ya akiba na mkopo kopek kama Kamanyola katika wilaya Walungu jioni ya siku ya nne kuchia siku ya tano tarehe 22 na, na kupeleka kiwango ya pesa. Na swali kuhusu uchumi wa nchi ziliweza kuzungumziwa katika kikao iliyoandaliwa kwenye bunge ya Kivu Kusini. Jana siku ya nne, waziri wa usikae na uchumi Bernard Muhindu wamejitokeza kwa kujibu kwa maswali ya wanabunge. Hmm, habari za michezo. Mashindano ya Linafoot daraja ya pili imeendelea hapa mjini Bukavu. Jana timu ya Ajax ime E, maliza mechi kwa kutofungana na timu ya Kapako. Wakati huo timu ya Ose Mungano iliweza kulaza timu ya Soko Zaki kutoka Butembo kwa goli tano kwa moja. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumeandalia kupitia ufundi wake Jean-Claude Ndaji. Karibu pia tegeni sikio, Taarifa hii ya habari inawajia naye habari kamili kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, sanduku ya akiba na mkopo Kopek Kamanyola iliweza kuvamiwa na kushambuliwa usiku wa siku ya ine kuchia siku ya tano tarehe ishirini na mbili Novemba mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Watu wenye kumiliki silaha na kuvaa sare za kijeshi ndio waliweza kushambulia Kopek Kamanyola inayopatikana katika wilaya Walungu, wa Lungu, kando ya barabara ya taifa nambari tano kulingana na tangazo lenye kusahiniwa na shirika nyipya la raia nchini Congo na ambayo iliweza kuchunguzwa na mwandishi wa redio maendeleo katika eneo hiyo, watu hao waliweza kubomoa milango kabla ya kuweza kubomoa uh, sanduku na kuweza kupeleka kiwango ya pesa duru hiyo yaendelea kujulisha ya kwamba hata walinzi waliokuwa wakiendesha ulinzi kwenye kopeka manyola waliweza kujeruhiwa na watu hao wenye kumiliki silaha, licha ya kelele zilizotolewa na wakaaji wa kandokando kopeke hiyo hakuna vikosi vya usalama vilivyojitokeza kwa ajili ya kuweza kuzuia warugaruga hao kuendesha uporaji huo. Kaendelea kusikitika shirika nyipya la raia nchini Kongo katika eneo hilo e, en, shirika nyipya la raia nchini Kongo katika eneo hiyo yaomba wakuu viongozi kuendesha uchunguzi ili walioendesha uwizi huo waweze kushikwa na kujibu kwa makosa yao kulingana na sheria. Naye waziri jimboni ya usikai na uchumi aliweza kujibu kwenye maswali ya wanabungi wa Kivu Kusini jana wakati wa kikao iliyoandaliwa kwene ofisi ya bunge Palabot katika mtaa wa Ibanda. Amejitokeza kwa kuweza kujibu kwa maswali ya mwanabunge jimboni Lebon Fungulu aliyetaka kujua mengi kuhusu uchumi wa jimbo. Waziri Bernard Mohindo amejibu zaidi kuhusu kiwango ya pesa iliyoahidiwa kutolewa kwa viongozi ma, ya mawilaya na kutekeleza miradi mbalimbali mbali ya maendeleo. Waziri Bernard Muindo amejulisha kwamba viongozi hao waliweza kujitokeza kwanza kwa kuweza kufasiria miradi ya aina gani watakayotekelezwa katika eneo zao mbalimbali mbali. Baada ya hapo, viongozi wa eneo tatu waliweza kutolewa tayari pesa zitakazowaruhusu kuweza kutekeleza miradi ya maendeleo na ni tangu tarehe 13 Novemba mwaka 2024. Nijulishwe e kwamba waziri ausikai na uchumi Bernard Muhindu anam, atarudi tena, anangojewa mara tena kwenye ofisi ya bunge Palabot katika mtoa wa Ibanda siku ya pili juma ijayo kwa kuweza kujibu kwa maswali ya wanabunge. Na iliwali wa jimbo ya Kivu Kusini Jean-Jacques Purusi Sadiki ameanzisha rasmi kazi za ujenzi wa ofisi ya Starrest. Ilikuwa ni jioni ya jana siku ya nne tarehe ishirini na moja Novemba, kisha ziara yake mjini Kinchasa. Ofisi yenyewe inakuwa ikijengwa kwa mwenendo wa kisasa na inakuwa katika upango wa ikulu ya liwali palabot katika mtaa wa ibanda. Ijulishwe kwamba kazi za ujenzi wa ofisi hiyo zitakuwa zikidumu miezi saba na muungano ije unapendekeza kuweze kuandaliwa mazungumzo ya hali ya juu nchini Kongo ya Kidemokrasia na kwa upekee jimboni Kivu ya kusini kuhusu jambo la madini. Muungano huo unajulisha hivyo katika barua uliyoandika na kumtumia kiongozi wa ofisi ya bunge ya taifa mjini Kinshasa, na moja kufikishwa kwenye Radio Maendeleo. Kiongozi wa muungano huo Patrice Lwabaguma anakuwa mwenye kulaumu kuona madini inakuwa ikichimbwa na kuweza kuuzishwa kwa njia bandia pahali iweze kuchangia kwa maendeleo ya nchi kwa jumla na ya jimbo kwa upekee. Huyu analaumu pia kujitokeza kwa viongozi wa makundi zenye kumiliki silaha katika sekta ya madini. Ombi yenyu ni gani kwa kiongozi wa bunge ya taifa, Patrice Lwabaguma? Lakini tuliomba mheshimiwa presidenti wa bunge kuu ya nchi kuweza kuanza na ile mahitaji yenyewe katika maprovince ambapo kuna kuwa kabisa ile uchimba madini eh, kusudi marekomandasyon ambazo zilifanyika ku niveau local ziweze kupanda ku niveau national na kule ku niveau national delegation mbalimbali za eh, ile maprovince ziweze kuparticiper kwa kuweza vile vile kufinir kwa kufanya ile tunaita fade route ambayo itakuwa de pozee kwa ministre wetu wa, wa, wa madini, ili tuweze kabisa kuangalia namna gani tunaweza kubadilisha ile vitu vibaya vibaya ambavyo vinakuwa leo, na kuweza na kuweza na kuweza kuameliore na kuweza kuangalia namna gani tunaweza kufanya madini ambayo itakuwa madini ya kuleta amani kwa ajili ya maendeleo ya watu wote ambao uh, tunakuwa nao katika nchi ya kidemokrasia ya Kongo. Patris Lwabaguma naye waziri jimboni ya usikai na mazingira Luganywa Bashizi Didier Kabi anakuwa akitoa angalisho kuwa mashirika husika na kukusanya uchafu zenye kutupa uchafu ukiolela kando ya barabara katika jimbo la Kivu ya Kusini ndivyo inajulishwa katika barua yenye kuwekwa hadharani na kusainiwa naye waziri na moja kufikishwa hapa kwenye redio Maendeleo. Waziri DJ Kabi amejulisha kwamba lengo ni kupelekea mji wa Bukavu kuwa safi bila uchafu. Anaahidi kwamba adhabu zitatolewa kwa miungano itakayokutwa ikitupa uchafu kiolela zaidi kando ya barabara ya taifa nambari mbili Bukavu Walungu Mwenga, nafasi inayoitwa Yesu Yesu, sio mbali na shule ya mabinti Lisewima katika mtaa wa Kadutu. DJ Kabi anaomba wakazi kuweza kutoa ripoti kwa viongozi wakati wote watakapokuta shirika yenye kutupa uchafu kiolela katika mji wa Bukavu. Kama ndio kwanza na unajiunga nasi mpendwa msikilizaji, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Kwa majira ina timu saa 12 asubuhi dakika za 47, katika studio zetu saa hizo pia katika Chefferie Plaine de la Ruzizi katika wilaya ya Uvira ambako tunasikika. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org na ujumbe kutoka shirika la PDDRCS mjini Kinshasa unapatikana hapa jimboni Kivu Kusini mjini Bukavu kwa zira ya kazi tangu jana, siku ya 4 tarehe ishirini na moja Novemba mwaka elfu mbili ishirini na nne kwa kuweza kutekeleza miradi mbalimbali mbali ya maendeleo katika jimbo la Kivu ya Kusini, pia miradi inayohusu maswali ya amani. Ni nani kaongoza ujumbe huo? Mapendo Linda ni kiongozi nchini wa PDDRCS ndiye anaongoza ujumbe huo ambayo imewasili hapa mjini Bukavu hii tarehe makumi mbili na moja Novemba mwaka 2024. Kiongozi wa PDDRCS William Kapuku anaeleza. tunapatikana hapa puisque tunakuya kumettre en oeuvre comite uh technique provincial e tunaanzia papasud kivu comme en uh tout cas uh une des provinces prioritaires yetu et puis tunalomba tunaomba Et puis, uh, savoir avec qui nous allons sur le terrain. Alipo alipowasili mjini Bukavu ameshukuru rais wa Kongo kuweka mpango huo ambao unalenga kudumisha amani mashariki mwa nchi ya Kongo na kurahisisha uhusiano bora kati ya wanamemba wa jamii. William Kapuku alizungumza pia na wafanyakazi wa PDDRCS na kualika kwa uhusiano bora, umoja na kutumika kwa faida ya raia Anaalika raia wa jimbo ya Kivu Kusini kuunga mkono mpango ule ambao unatumika kwa kustawisha amani na kuboresha maisha ya raia. Shukrani kwa ripoti hiyo, Benit Mapendo Linda. na kiongozi wa Chefri Plan de la Ruzizi katika wilaya ya Uvira anakuwa akiomba pande zote husika kuweza kujihusisha kwa ajili ya amani na usalama katika eneo hiyo ya jimbo la Kivu ya Kusini. Ndivyo aliweza kujulisha wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo. Richard Nijimbere Juhi, akiwa mwandishi wetu wa habari katika bonde la mto Ruzizi wilayani Uvira. Toka nchi yetu iliweza kupata uhuru, walikusudia kugeuza sheferi kwa sekta, walipiganisha huku na huku ila haikuwezekana, sababu kila watu wana sheferi yao tu. Ambacho nitaweza kuomba vijana ni kusema waweze kujiepusha na ni kusema wasiendelee kufatana nao na kwa wakuu viongozi nao tutawaomba waingilie kati haya maneno ndani ya njia iliyo sawa. Richard Nijimbere ni, ni kiongozi wa cheferie plaine de la Ruzizi katika wilaya ya Uvira. Na kamati yenye kuhusika na kuwahudumia wahami katika kijiji Kasheki, mkoa wa Mbinga ya Kusini, Sheferia ya Buhavu, wilayani Kalehe, inaomba kwa mashirika ya kiutu kuweza kuajia kwe msaada wahami wa vita toka Masisi, Rubaya, Ngungu, Ngungu na Kichanga katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, sababu wanapitia maisha magumu siku hizi katika barua iliyotumwa kwake kiongozi wa shirika Ocha jimboni Kivu Kusini, na moja kufikishwa hapa kwenye Radio Maendeleo, kamati hii yajulisha kwamba ni tangu mwezi Septemba mwaka wa 2024 hadi leo, wahami hao tokea Masisi, Rubaya, Ngungu, Kichanga jimboni Kivu Kaskazini wamefika katika vijiji vya Kasheke na Lemera katika wilaya ya Kalehe na wanabaki bila msaada wowote hadi sasa. Duru yetu yaendelea kusikitika kutambua kwamba hata jamaa za mapokezi zilizowapokea huko zinakuwa pia katika hali ya ukosefu. Mmoja kati ya waliosahini barua yenyewe akiwa pia kiongozi wa shirika la raia katika groupement ya Mbinga ya Kusini wilayani Kalehe, Shukuru Buroko Adolfe anakuwa akiomba kwa wakuu viongozi pamoja na shirika za kiutu kuweza kuwakumbuka wananchi hao kwa kuwatolea msaada wa aina yoyote. Hebu Shukuru Buroko Adolfe, tuambie wakimbizi hao wanapatikana haswa eneo gani? wanapatikana ndani ya RD sante ya Lemera na Kasheke, ambamo wanapokelewa na jamaa zenye kuwaweka na wengine ndani ya kembi ya huko Bogamanda. Tunaomba kwa wafadhili na wenye kusika na sajizi wa kiutu kuwajia hawa wakimbizi kwa msaada, kwa sababu maisha yao kwa leo iko hatarini, na kwa wote wenye kusikia wakua wote ili wapate husika na hili jambo. Shukuru Buroko Adolfe ni kiongozi wa shirika la raia katika grupema ya Mbinga ya kusini wilayani Kalehe. Nalo shirika la raia katika grupema ya Mpene wilayani Ijui inakuwa ikiomba mashirika za kiutu pamoja na wakuu viongozi kuweza kuwatolea msaada wakulima wa wilaya ya Ijui ambao mimea yao iliweza kuharibiwa shambani wakati wa mvua kali zilizonyesha katika eneo hiyo siku zilizopita. Amos Buyeye Akiwa kiongozi wa shirika la raia katika groupe ya Mpene ndiye amejulisha hivyo wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo. Huyu amesema kuhofia hali ya njaa kujitokeza katika eneo hilo, ndio kwa maana anakuwa akitoa mwito kwa wakuu viongozi pamoja na shirika za kiutu kuwasaidia wakulima wa wilaya ya Ijwi. Amos Buyeye, wakuu viongozi wafanye nini? Viongozi kuweza kujihusisha na swala hilo na maorganizasion zote zenye zina intervenir mwa agriculture, naziomba kabisa kuweza kujihusisha na jambo hili kusudi wasaidia hawa wakaaji wa groupement pene kwa hii hali ya njaa ambayo inaenda wakumba isiku. Naofia pia kuona kama hii insecurite alimentaire itapelekea vifo watu wengi kuenda tena kutafuta mbali, wakati wataenda tafuta mbali na mule muko mariske za mingi ambazo zitaacha zita tena majamaa e, zenye hazina wa baba hazina wa mama, sababu ya kuwaza waende watafutie majamaa. Naalika zile maorganizasio kom, tuko na IFA tuko na proje 3D kuko ma proje za Agritera wale bote na vengine guverneme national provincial kuweza kujihusisha na swali hilo kusudi wakaaji wa grupement pen nao wapate chakula sawa wengine. Amos Buyeye, kiongozi wa shirika la raia katika groupement Mpene wilayani Ijui, alikuwa akizungumza kwenye microphone yake. Richelieu Biamana akiwa mwandishi wetu katika wilaya ya Ijwi na viongozi wa groupement, viongozi wa vijiji, pamoja na wanamemba wa shirika la raia na hata wafadhili wanaotumika katika Sheferin Tambuka wilayani Ijwi, wanafikiria tangu jana, siku ya 4 tarehe 21 Novemba mwaka 2024, kuhusu mpango wa maendeleo wa eneo hiyo kwa miaka mitano ijayo. Kwa muda wa siku mbili, wahudhuriaji kwenye kikao watapanga miradi mbalimbali itakayotekelezwa kwa wakati huo ikiwa tangu mwaka wa elfu mbili ishirini na nne hadi mwaka wa elfu mbili ishirini na nane Kiongozi husika na mpangilio kwenye shirika la VNG International, akiwa pia mkadirishaji wa kikao, Lochi Mzaliwa alikuwa na haya kusema: hiyo kitabu ambayo tunazungumzia hapo ni mpangilio wa maendeleo kwa miaka mitano ambazo zitakazokuja yani wa baba wa mama vijana ambao wanaishi katika sheferi Ntambuka, waliona maoni yao ni kwamba katika miaka mitano ambazo zitakazokuja, wanatarajia kwamba sheferi yao iinuliwe kimaendeleo, ikuwe vilevile na uongozi bora, na wakaangalia ni vitu gani ambavyo vinakuwa uh, vya haraka haraka ambavyo vinaweza kufanyika. Hiyo tunaweza kuita katika lugha ya kimombo ma axe strategique ambazo wanaweza kutumikia ndani, na ikaonekana kama kwa ngambo uh, ya kimaisha ya raia, ilionekana ya kwamba wa itahitajika uh, sheferi iweze kukusanya namna kifedha. Shughuli inafanyika ndani ya ukumbi wa mikutano Marie Ren kwenye parokia ya Kashofu wilayani Ijwi na itagubikwa hii siku ya tano tarehe ishirini na mbili Novemba mwaka wa elfu mbili ishirini na nne, kwa msaada wa shirika la VNG International kupitia mradi Tred. Kabla ukatolea habari za michezo tuseme kwamba kupiganisha usalama mdogo kwa kuruhusu uchumi kuendelea ipasavyo ndiyo lengo kubwa ya mradi Tred unaotekelezwa katika wilaya ya Kalehe Uvira na Iju, jimboni Kivu Kusini, nayo jumuiya ya miungano ZOA Agriterra pamoja na VNG International. Muradi huo unatekelezwa tangu mwaka wa elfu mbili ishirini na moja na unasindikiza wakulima katika shughuli zao za kilimo kwa kupiganisha njaa na kupunguza mizozo ya udongo. Omer Mdekereza kwa ripoti kamili wakati wa kikao ya kukagua mradi trade iliyoandaliwa hapa mjini Bukavu hii siku ya ine, tarehe makumi mbili na moja Novemba, kiongozi nchini wa shirika ZOA kimoterukundo amejulisha kwamba utetezi umefanyika ili wenyeji mashamba makubwa makubwa wakubali kuwatolea wakulima nafasi pa kufanyia shughuli za kilimo. Kimoterukundo: baga hivi projet inafika ami parcours na tunaona dans le cadre ya ma contrat de metayage pour l'amelioration de l'acces à la terre kama ma contrat sinye na baexploita agricole balipata mashamba ya kulima. Tunaona kama makoperative zilisaidiwa na production ilikuwa ameliore tunaona osi uh, ke mavikundikundi au niveau lokale vyenye vinashughulika na development lokale vilisaidiwa a travers la gouvernance locale, na ile yote tunaona osi ke de bonnes pratiques agricole yenye ye inaprotege environnement ye i kinafanyika dans le cadre ya hii proje. Muradi tridu unatekelezwa katika jimbo ya Kivu ya kusini na kaskazini na utadumu miezi arobaini na nane kwa msaada wa inchi ya Uulanzi. Liwali makamu Jean-Jacques Elakano aliyefungua rasmi shughuli hiyo, amesifu kazi yenye kutekelezwa, akiahidi kwamba serikali yake itaendelea kuunga mkono mihadi ya aina hiyo. Reza, kabla mdekeea habari za michezo, wasikilizaji, pasa na nane tuseme kwamba wamba hippodrome imepeleka tangu leo jina la Avenue Solange Lusiku ndivyo inajulishwa katika hatua yenye kusahiniwa naye liwali wa jimbo tangu tarehe 6 Novemba mwaka 2024. Lengo ni kuweza kumkumbuka daima, uh, bi Solange Lusiku aliyekuwa mwandishi wa habari, pia mtetezi wa haki za binadamu, kajulisha media le souverain libre.info, ambayo inatoa habari yenyewe saa kumi na mbili asubuhi dakika 59. Punde kidogo itakuwa ni habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. habari kuhusu michezo ni kwamba mashindano ya Linafoot daraja ya kwanza inaendelea. Weekend ijayo timu ya Use Bukavu Dawa itacheza na timu ya Rangers kutoka mjini Kinshasa, wakati huo Etoile du Kivu itacheza na timu ya New Jack. Itakuwa ni siku ya sita hapa mjini Bukavu kwenye uwanja Concord. Na hapo jana kumechezeka mechi inayohusu mashindano ya Linafoot daraja ya pili, mechi kati ya Ajax na Kapako iliweza kumalizika kwa kutofungana pande zote o. Mechi ya pili, kama vile wahenga husema kabisa, mgeni huoni mbala mwezi, timu ya ose muungano iliweza kuonyesha timu ya soko zaki, kwa nini mbwa hucheki, kwa kuibandika goli tano kwa moja. Mechi imechezeka kwenye uwanja Concorde katika mtaa wa Kadutu saa moja kamili katika studio za Redio Maendeleo. La ziada hakuna mpendo wa msikilizaji, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya tano, tarehe ishirini na mbili Novemba mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na nne. Shukrani kwa nyote mlionitegea sikio, shukrani kwa fundi mitambo Jean Claude Ndagi aliye ni peperusha hewani. Jina langu naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele microfoni kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, mpenzi na msikilizaji, anwani ni www.radiomaendeleo.org. Na waaga na kuwatakia weekend ya baraka, tukutane juma ijayo panapo majaliwa, baibai.