Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Asubuhi njema kwenu wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Maendeleo. Karibu kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Waziri Mkuu Jidita Suminwa amewasili mjini Goma hii tarehe makumi mbili na mbili Novemba. Lengo ya ziara yake ni kukagua hali ya uongozi wa kijeshi jimboni Kivu ya Kaskazini. Liwali wa jimbo ya Kivu Kusini Jean Jacques Purusi amepana ya bajeti yake mbele ya ofisi ya bunge ya jimbo. Kisha kupana bajeti hiyo, liwali alikamilisha ya, ya kwamba inajibu kwa shida za raia. Habari za michezo ni kwamba timu ya Etoile Dikivu itapokea hii siku ya sita timu ya Nui Nwijacke ya Kinshasa. Mechi itaanza pasa kenda kamili uwanjani la Concorde, mtani Kadutu. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii habari inayopeperushwa angani na Emile Muindo. Taarifa hii ya habari inawajia naye mapendo Linda. Karibu na utkope sikio. Visa vya usalama mdogo vinaendelea kuripotiwa kijijini Kamakombe katika mkoa wa Bugore wilayani Kabare, vikiendeshwa na watu wanaomiliki silaha wasiojulikana na wanaoshambulia wakaaji ndani ya nyumba zao masaa za usiku. Katika wiki moja, wakaaji wa kijiji cha Kamakombe wameisha kushambuliwa mara tatu na watu wenye mipanga, visu, na visa hivyo vimeongezeka kwenye visa vingine vilivyoripotiwa mbeleni na kuleta hofu kwa wakaaji. Kisa cha hivi karibuni kimeripotiwa usiku wa siku ya nne kuamkia jana siku ya tano tarehe makumi mbili na mbili Novemba, ambapo vijiji mbalimbali vilishambuliwa na warugaruga hao. Hali hiyo imesababisha kisa cha kujikatia sheria kujitokeza asubuhi ya jana siku ya tano kijijini humo ambako kijana mmoja aliuawa na watu wenye hasira kali waliomzania kuwa moja wa warugaruga. Kajulisha shirika la raia la mahali. Justin Mulindangabo analaumu hali hiyo na kuomba viongozi kuboresha hali ya usalama. Justin Mulindangabo: Shirika la raia tawi ndogo ya Bugore, tunalaani hali ya kujikatia sheria yenyewe inatoka kufanyika ndani ya kijiji Kamakombe, kijiji ndogo ya Kabamba, mahali ambako kijana 13 wa karibuni miaka makumi tatu, asiyejulikana mahali anaishi anatokea, aliweza kuuawa akidhaniwa kuwa ni mojawapo wa wale ambao wanakosesha usalama wa kijiji ya Kamakombe kwa siku hizi. Tunaomba wakubwa ambao wanahusika na usalama waweze kurejesha usalama haraka iwezekanavyo katika mtangamano ya Bugore kwa jumla na kijiji ya Kamakombe kwa upekee, ili raia wasifanye tena vitendo kama na hivi. Siku ya, le, ya jana kuamkia leo kunako kijiji ya Kamakombe hakukuwa hali ya mzuri. Wakati huu ni kumeendeshwa kikao kisichokuwa cha kawaida nazo nchi za Sadeke kwa ajili ya kuchunguza hali ya uongozi katika maeneo zinazomilikiwa na waasi wa M ishirini na tatu mashariki mwa nchi ya Kongo. Aliyetoa maelezo kuhusu kikao hicho ni waziri nchini husika na mambo ya nje Tereza Kaikwamba, aliyejulisha kwamba M ishirini na tatu inasaidiwa na nchi ya Rwanda kwa kuweka uongozi usiokuwa halali wilayani Ruchuru. Pamoja na hayo, vijiji kadhaa ambavyo vimebaki bila wakaaji kwa kukimbia vita vinamilikiwa na watu wanaotoka nje ya nchi wakiletwa na waasi wa M23 katika lengo la kukagua hali ya uongozi wa kijeshi jimboni Kivu ya Kaskazini na kuendesha mazungumzo pamoja na makabila mbalimbali za jimbo hili. Waziri wa nchi Judith Suminwa, akiwa waziri mkuu, amewasili mjini Goma jana, siku ya tano, tarehe makumi mbili na mbili Novemba akisindikizwa na ujumbe kubwa ya mawaziri Judith Suminwa amewasili mjini Goma kwa ziara ya kazi. Mwandishi wetu Pagoma Pole Aganze kwa maelezo kamili. Ilikuwa masaa za mchana kati ndipo waziri mkuu Judith Suminwa aliwasili mjini Goma kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma. Akija kwa siku mbili tu, waziri mkuu pamoja na timu yake wanakuja kudhamini hatua ya kupunguza hali ya kuzingirwa inayokuwa Kivu Kaskazini na Ituri. Watu fulani fulani toka shirika la raia na miundo mingine ya jamii wataweza kuzungumza naye waziri mkuu kuhusu swala hilo mara tu alipowasili. Judith Suminwa aliongoza mkutano mkuu wa baraza la usalama kabla ya kukutanana na watu fulani fulani na matabaka tofauti ndani ya jamii. Mwishoni mwa ziara yake Judith Suminwa atafanya ripoti na kushindwa kwa mfumo huu huku akibanisha changamoto kubwa za kiusalama. Hii inafanya uwezekano wa kuunda mapendekezo ya kuboresha usalama Goma. Polea Ganze, Radio Maendeleo. Unaendelea kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kisha hapa tutawajia na habari zengine. Radio Maendeleo, duniani kote, masaa makumbi na nne inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Liwali wa jimbo ya Kivu ya Kusini Jean Jacques Porusi ameweka mradi wa bajeti ya mwaka 2025 kwenye bunge la jimbo ya Kusini. Mradi huo umewekwa jana siku ya tano tarehe makumi mbili na mbili Novemba, mbele ya wanabunge wa jimbo na mawaziri wa serikali ya jimbo wakiwepo pia wakilishi wa wakaaji. Liwali wa jimbo anaeleza hapa namna gani mradi huo namna gani bajeti hiyo inapangwa. Na kwa wakati huu ni shirika SEDECO ndiyo imeendesha kikao kwa faida ya wanabunge ili kuwazungumzia kuhusu namna gani ya kuunda sheria. Jean Pierre Buledi akiwa kiongozi wa SEDECO amesema kupitia kikao hiyo shirika lake linatamani kuona wanabunge wanatumika ipasavyo. Kwa ngambo yake kiongozi wa bunge ya jimbo Festo Kabeza amesema kupitia kikao hiyo ametambua kuwa alama hiyo inaonyesha kwamba shirika la raia linatamani kuona wanabunge wanatumika ipasavyo, na imeonyesha ya kwamba shirika la raia inasubiri mengi kwa wanabunge wakati huu ni shirika Regideso ndiyo inaalika wateja wake kulipa fakturi za mwezi wa kumi wakenda na hata wa mnane. Kiongozi kwa muda husika na uchuruzi kwenye shirika Regideso Jean de Dieu Kuibuka ameyajulisha wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo. Amesema yeyote atafanya moyo mgumu wafanyakazi wa Regideso watapita kuwa kati ya maji baadaye, watalazimishwa dola makumi mbili na saba ili warudishiwe maji safi. Tuweze basi hivi kumsikiliza. tumekamata hatua ya kupatia wa bonee wetu conteur bale benye balikuwa fakture forfeterement. Desormais unakuya lipa kama ulikuwa oforfe, unahitaji konteur, ulipe tu fakture yako, ukishalipa unajifere enregistre ku agence yako na kisha batakonstitue liste banakupatia kontere kwa bure. Kategoria ya pili, mwingine mwenyewe tulikatiaka maji zamani, unahitaji tukufungulie tena maji, na wewe tunakupati, tunakupatia kontere kwa bure. ukimaliza tu deni yako tunakupatia kontere kwa bure. Tangia siku ya kwanza tarehe makumi mbili na tano ya mwezi huu wa kumi na moja na kuendelea, yeyote ambaye tutakatia maji atalipa fre de pesa ya kufunguliwa maji dola makumi mbili na saba. Hatupendi misukumano, tunapenda kila mtu akuje alipe deni yake. Amesema pesa zitakazolipwa litasaidia rejidezo kutekeleza miradi mbalimbali inayolenga kuwapa wakaaji wote wa mji wa Bukavu maji safi na kupitia muraji Edifame, mabinti zaidi ya mia moja makumi nne na tatu wamerudi kwenye shule ndani ya mtaa wa afya wa Lusenda wilayani Fizi. Ndivyo imejulishwa jana siku ya tano, tarehe makumi mbili na mbili Novemba, wakati wa kugubika mradi huu jumboni Kivu ya Kusini. Kulingana na maji Shukuru, mfanyakazi kwenye Kofasa ikiwa muungano ya wanawake unaosimamia mradi huu, lengo ilikuwa kuruhusu wanawake wote kuenda shuleni zaidi wale ambao ni wahanga wa vitendo vya ujeuri. Tuweze basi kumsikiliza kwa siku ya leo. Nitasema kama resultati ni, ni ile kuona watoto wanawake wanakuwa wengi kwa masomo, kwa sababu wakati tulianza akukukuwa Aku wanawake kwa masomo na wale walikuwa wadogo, ulikuwa unajikuta wako wanabaguliwa, maanake unakutana mwalimu anaambia mwanamke ikala chini, mwanaume ikala fukiti kwa sababu tu ni mwanamke, na wamingi walikuwa wanawewa mamimba. Pekee watu wako vulnerable sana, ni warefisha natafuta mafuta kunjia zenye haziko halali, anaacha masomo. Lakini proje ilisaidia wanawake kwa masomo, kuwaonesha kama kusudi nao wawe autonome kama wanaume, kesho wanapaswa kwanza anza kusoma. Sifa Fidelite, moja wa waliofaidia mradi huu, anashukuru Edifame, akiwaomba basi kuweza kuendelesha mradi wenyewe, tumsikilize. Ni kama vile benefisiare, naweza shukuru Edifame kagisi linisaidia kunigizia ku masomo, kagisi linisaidia kunipatia informe makae dike na viatu mashakoshi, nifundisha gisi gani naweza jiketea mimi, mwanamke naweza pendelea, barudie tena lusenda juu bakienda leo huko bieme kesho wala kesho yake kunaweza kuwapa baadi watu watendana na rudia mwaile alia zamani kama likuaga, ule, na alikuaga naaku mraji ule uliweza kusapotiwa na inchi ya Kanada. Muungano ya watetezi kisheria wa inchi za Ulaya wametoka kutoa tuzo la utetezi wa haki za binadamu kwa vituo vya kusindikiza wahanga kisheria vya Fondation Panzi imetolewa jana siku ya nne tarehe makumi mbili na moja Novemba nchini Ubeljiji ikiwa basi juzi muhusika na tawi ya sheria kunako Fondasio Ponzi mwanasheria David Bugamba ambaye alipokea tuzo hilo amesema kuwa ni alama kubwa ya kutambua kazi za kisheria zinazoendeshwa kwenye Fondasio Ponzi, na hiyo itaongezea wanasheria juhudi kwa kutetea haki za wahanga wa ukeukaji wa haki za binadamu mkiwemo wahanga wa vitendo vya ubakaji. Huyu aongezea kusema ya kwamba tuzo hiyo ni namna pia ya kutambua juhudi zake Daktari Deni Mukwege anayepigania amani na haki ya kudumu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kabla tuwajie na habari za michezo, tuseme ya kwamba kufikiri namna ya kuleta suluhisho kwa shida za wachuruzi wakubwa wakati huu ambao nchi inakuwa katika vita ni lengo ya kikao kilichoendeshwa mjini Goma nayo muungano FEK. Wakati ule shida ambazo waendesha biashara wanakutana nazo zimeweza kuzungumziwa, ni kama vile kunyanganyiwa biashara na waasi, kufungwa kiolela kwa makampuni na kadhalika. Aliyeshiriki kikao hiki, kiongozi jimboni wa FEK Joyeux Baidika anaeleza mengi hapa kwetu kufika mu maantite rural zetu za Nord Kivu, za Sud Kivu, kufatana na magrupu za arame zenye ziko kule, kufatana na vita yenye iko huku na kule, inakuwa nguvu kufika mwa ile maantite rural, na japo kazi nyingi sana ya woperatere ekonomiki inafanyika ni kule. Michezo michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Timu ya FC Etoile du Kivu itapokea hii siku ya sita timu ya New Jack ya Kinshasa. Mechi inahusu daraja ya kwanza ya ligi nchini ya mpira wa miguu ligue 1 iliko ukash. Mechi itaanza pasa kenda kamili wanjani la Concorde mtani Kadutu, Siku ya Mungu hapa mjini Bukavu, Ose Bukavu Dawa itapambana na AS Serangeste ya Kinshasa. Uwanja ya michezo ya Kadutu ndio itapokea hii mkutano, pasakenda kamili. Ngambo ingine, timu za mpira wa vikapo hapa mjini ziliendesha mikutano ama assamble kwa kutayarisha mwaka wa michezo ujao, ni kama vile Amibek na Shosport. Amibek inatarajia kushiriki mwaka huu kwenye mashindano barani Afrika ya maklabu bingwa bal. Kwa hiyo tumsikilize mshauri wa Amibek, Thierry Mwira Mwaka kesho kitu ya lazima ya kwanza tutafanya kufatana na mawazo ya President Urbain mwenye hali, kitu ya kwanza tutafanya ni kurudisha discipline mtimu yetu. Discipline ilitukosea sana, hata tulikuwa na wachezaji mingi sana me, hata huko na vitu vizuri, kama hauna discipline, hautafanya kitu. Na ile indiscipline tuliona hii mwaka iliisha, tunasema hapana, tunataka turudishie Amibek image yake ya mbele kila mtu alikuwa anajua kama batoto ya Mibek ni discipline, ni respect, ni adabu bitu yote ya vile. Tunapenda turudishe ile image kwa Mibek kusudi tuweze kukutana na ile maambision zote tulizipatia. Ile maambition President ir alisema, tujikaze tucheze basket African League ya hii mwaka, na tunawaza tutafika, kwani recruitment zile tulifanya na kocha ule tulileta na staff technique yote itamsindikiza. Tulimwambia kama discipline ndio kitu ya lazima mbele ya yote. Kwa timu ya Show Sport lengo ni kuchukua kikombe ya mashindano barani Afrika ya maklabu bingwa. Tusikilize katibu wa Show Sport Edgar Fungaro kwa mwaka ujao timu ya Show Sport tunatarajia kufanya vizuri zaidi ya matokeo ya mwaka uliopita. Ni kweli vizuri zaidi, ni kusema uh, tulikuwa mabingwa wa ebabuk, mabingwa wa Coupe du Congo na road to ball tumefika kwenye kipindi ambacho kweli kilikuwa cha kufurahisha, lakini zaidi ni kwamba tunatarajia kutambuka uh, sehemu ambayo tumefika na ili mipangilio hiyo i, iweze kutimia, timu itabaki na waongozi ama walimu wale wale ambao walikuwa na timu kwa mwaka uliopita, na wachezaji ambao wamecheza vizuri zaidi ni wale wale ambao watabaki, na staff technique, utawaongeza wengine labda wanne, watano ili waweze kuongeza kikosi cha timu My la ziada tuna mpenda wa msikilizaji, ni hapo ndipo tunaweka nukta kwa taarifa hii habari. Shukrani zetu za dhati zimwendee mimi Mwindo anayetupeperusha angani. Tunawashukuru pia wapenda wasikilizaji wetu mliokuwa nasi mwanzo hadi mwisho. Weekend njema kwa wote.