Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Inatimia saa 12 ya asubuhi dakika 42. Mpendwa msikilizaji, matumaini kwamba umeamka salama salamini. Karibu kupokea taarifa ya habari kutoka idhaa Kiswahili ya Radio Maendeleo toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 25 Novemba mwaka wa 2024. Kwanza, muktasari wa habari Watu kenda kati yao watu nane wajama, wa jamaa moja wafariki dunia katika ajali ya monyoko wa udongo iliyosababishwa na mvua zilizonyesha katika wilaya ya Kalehe kijijini Nkubi grupem ya Mbinga Kaskazini juma inayokwisha. Mapambano yameripotiwa kati ya kundi mbili za wapiganaji wa Hutu wenye kumiliki silaha katika kijiji Munanira Ramba Sheperia Buhavu wilayani Kalehe wikend inayokwisha, hali iliyopelekea jamaa nyingi kukimbia maskani yao. Habari za michezo, tutagusia kuhusu mashindano ya Linafoot iliko daraja ya kwanza. Rangers na Bukavu Dawa waagana kwa goli mbili pande zote, wakati Etoile du Kivu iliweza kushinda New Jack toka Kinshasa kwa goli moja kwa yai. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Emil Muhindu. Karibu pia, tegeeni sikio taarifa hii ya habari inawajia naye karibu kupokea maelezo kamili na timu. Saa kumi na mbili ya asubuhi dakika arobaini na nne watu kenda kufariki mkiwemo watu nane wa jamaa moja, ndio matokeo iliyosababishwa na mvua kali iliyoonyesha usiku wa siku ya tano kuamkia juzi siku ya sita Pankubi katika groupement ya Mbinga ya kaskazini wilayani Kalehe. Makao ya wakaji iliweza kubomolewa na maji ya mvua na ingine kupelekwa na maji ya mvua. Habari inahakikishwa naye kiongozi wa wilaya ya Kalehe, Toma Bakenga zili Mwabagabu mwenye kutoa mkono wa pole kwa jamaa za uh, Buzingi Sami iliyopoteza mama na watoto saba. Tuma Bakinga Zilimwa Bagabo waendelea kuhimiza wakaaji kuwa upandaji miti na kuepuka kujenga kwenye milima, kwa kuweza kuepuka maafa ya aina hiyo. Tuma Bakinga Zilimwa Bagabo: na mpaka hivi watu wanawako wenye kwenye vituo e, ya afya kwa matibabu. Tuseme kwa jumla watu kienda ndio tumewagundua wenye kupotea ama kufariki, wengine wamejeruhia vikali, vitu vimepotea kiwaolela tuseme ya kwamba tunaendelea kuhimiza population yetu kupanda mti, kuepuka kujenga juli ya kilima, kwa sababu mara mingi udongo wetu una udhaifu wa kuponyoka poponyoka, poponyoka na mara inaleta maafa. Basi, e, tunatoa pole kwa majamaa zote ambayo, sasa ndugu yetu Bozingo Sami ambaye ambakie peke yake, nyumba kupotea, vitu kupotea, na ndugu wote wamebakia ndani hali ya hivi tunaendelea kufanya utafiti na uh, ndugu wa societe civile papo Panyabibwe, ili pamoja tuangalie kama tutagundua ingine mwili ama vitu kupotea, ila yote yameteketea kweli, na tunasema pole sana kwa population yetu. Toma Bakenga Zirimwa Bagabo ni kiongozi wa wilaya ya Kalehe. Badala ya kufariki kwa watu wengine waliweza kuumia na mashamba kuweza kukumbwa na mafuriko, amemalizia Toma Bakenga. Na mapambano iliweza kuripotiwa kati ya kundi mbili za wapiganaji wa Hutu wenye kumiliki silaha kati yao MCDP, na yenye kuongozwa naye Bahige na kundi nyingine yenye kuongozwa naye Leonsu yaliweza kuripotiwa katika kijiji Munanira, Ramba groupement ya Mubuku sheferi ya Buhavu wilayani Kalehi tangu siku ya tano tarehe makumi mbili na mbili, Novemba mwaka wa elfu mbili ishirini na nne mliowa risasi uliweza kusikika mchana mzima wa siku ya tano hadi asubuhi ya siku ya sita tarehe ishirini na tatu Novemba mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Chanzo ya mapiganaji hayo haikuweza kujulikana, ila hali hiyo iliweza kuleta hofu kwa wakaaji. Kajudisha Tierry kasisi akiwa mmoja kati ya wanamemba wa muungano mm wa, wa kiraia ubapeje drc tawi ndogo ya Kalehe. viongozi wanaohusika na usalama kuweza kujihusisha kwa kuweza kuwalindia raia usalama na mali yao katika eneo hiyo ya jimbo la Kivu ya Kusini. Thierry Kasisi amesema ni tangia siku ya tano ndipo mapambano imeanza kati ya kundi mbili zenye kumiliki silaha hapo Munanira, Baramba tuko mugrupema ya Mubuku musheferi ya Buhavu hapa kale. Kundi hizo ni hiyo ambayo inaongozwa na bwana Bahije na ile ambayo inaongozwa na bwana Yonso. E, tunaomba viongozi kabisa kukamata d urgence ile situation sababu munajua, mubugu ni parti iko tre sensible mu makonflit na tunaomba kabisa haraka iwezekanavyo autorite ya letat ijiempoze ili usalama irudie mahali apo. Sisi ni mwanamemba wa muungano wa kiraia DRC tawi ndogo ya Kalehe na katika wilaya ya Fizi ikiwa tu hapa jimboni Kivu ya Kusini. Tuseme kwamba vizuizi vyenye kuwekwa na wazalendo vyaendelea kuonekana kwenye eneo kubwa ya wilaya ya Fizi, ingawa hatua iliyochukuliwa na wakuu viongozi kwa kuweza kukataza vizuizi vyenye kuwanyanyasa raia. Ndivyo aeleza kiongozi wa wilaya ya Fizi katika mazungumzo na redio Maendeleo. Sami Kalonji amesema kwamba kisha kutembelea eneo lake aliweza kutambua kuwepo kwa vizuizi kwenye eneo nyingi kama vile katika sekta ya Tanganyika, ambako magari na wapita njia wanalazimishwa kulipa pesa kabla ya kuweza kuvuka. Hivi karibuni kiongozi wa wilaya ya Fizi anapanga kuandaa mkutano ili kuweza kutafuta suluhisho kwa shida hii. Sami Kalonji anaendelea kuomba pia wazalendo kuweza kujihusisha na kazi za kilimo kwa kusubiri mpango kwa ajili yao toka udeze kutekelezwa ipasavyo kiongozi wa wilaya Fizi Samika Lonji isi. E, tunajua ya kwamba mani ni msingi ya maendeleo. Tunasema ya kwamba hivi mvuli inaanza nyesha, wazalendo wakuwe na kazi ambao wanapasha tumika ya mikononi kulima, kufanya mapotaje ya tomate, ya mashu, ya malengalenga lenga na waza itakuwa na basaidia na muna kani ya kuishi na wabibi na watoto na namna usi ya kupata e, eh, kauchumi kidogo ya kuwasaidia wazalendo e, eh, waske wazalendo hawezi bakilia eh, na kutia mabariere ndani ya tarafani e, Fizi kupitia barabara ya namba tano ni shida kubwa sana kwa wakaji e, kwa sababu e, bariere kwabisa nilisabia li iko karibu mnane. Sami Kalonji, kiongozi wa wilaya ya Fizi, kwenye mikrofoni ya Redio Maendeleo, na shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini linaahidi kuweza kusindikiza na kuunga mkono mpango wa PDDRCS. Ndivyo aliweza kujulisha mwenyekiti wa shirika la raia jimboni Kivu Kusini, Nene Bintu Iragi, kisha mazungumzo naye kiongozi nchini wa mpango PDDRCS, William Kapuku, wikend inayokwisha. E, Nene Bintu amesema kwamba shirika la raia pamoja na wakaji wanaku wenye kungojea mpango huo uweze kutekelezwa ipasavyo kwa ajili ya amani na usalama popote katika jimbo la Kivu ya Kusini. Kama ndio kwanza unajiunga nasi mpendwa msikilizaji, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa Kiswahili ya Radio Maendeleo. Kwa majira inatimu saa 12 asubuhi dakika 50, katika studio za Radio Maendeleo, saa hizo pia kwenye kenye katika mtaa wa Ibanda, pia kwenye paroki ya Chimpunda mtaani Kadutu ambako tunasikika Redio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka kwa sasa. Tunapatikana kunako wwwradiomaendeleoorg. Wakaji wa Irambo kwenye kata Nyalukemba katika mtaa wa Ibanda wanaomba wakuu viongozi kuweza kupanga barabara yenye kupelekea kwenye makaburi ya Ruzizi kuweza kuipanga kati barabara zitakazokarabatiwa kwa siku zijazo. Ombi iliweza kutolewa na wakaaji wakati wa kikao walioandaa weekend inayokwisha. Wakati huo, wakaaji hao wamekusudia kuendesha vitendo vya kiraia hivi karibuni ikiwa viongozi hawafikirie kuhusu kukarabati barabara hiyo. Hawa wamesema kusikitika kuona kwamba barabara hiyo yenye kutumiwa na baadhi ya wakaaji wanaojielekeza huko kwa kuweza kuwazika ndugu zao wenye kufariki inakuwa ikisahaulika na, na wakuu viongozi. Jacques Chirimwami akiwa mzaliwa wa eneo hilo anasema haiwezekani barabara hiyo iweze kusahaulika na wakuu viongozi, nawalika kumsikiliza. Unaona maiti banaanza zibeba kukichwa, hakuna gari kufika ku masimetiere. Ai, tunaona kama ile konstat ifo tusoveshi, betuko kumulango na njo mbana, tunakamata misimamo kisha kuangalia entere kapitale yaibarabara simetiere ya Ruzizi, njo simetiere moya iko mubukavu, na njo populasion inatwala musimamo ya kusema populasion inapenda ioneshe urgence ya kujengewa ile barabara tukosoe pamoja nanyi kwamba Jacques Chilimwami ni mkaaji wa hapo, uh, wa maeneo ya Irambu. Alikuwa akizungumza kwenye maikrofoni yake Elen Bujiriri. Na wakaaji wa mkoa wa Karongo Panyangezi na Mushenyi Pakamanyola wilayani Walungu walio pokea awamu ya kwanza ya chanjo ya kuwakinga dhidi ya ugonjwa wa monkeypox, wanaombwa kuweza kujielekeza kwenye vituo vya afya vya mahali kwa kuweza kutolewa awamu ya pili ya chanjo kwa kujikinga dhidi ya ugonjwa huu wa monkeypox. Mwito ni wake mganga mkuu wa eneo ya afya ya Nyangezi, Dr Olivier Kabarati Amani, wakati wa kikao ya uahimidhaji aliyoandaa kwa faida ya wahimidhaji wa kijamii wa mahali. Mganga huyu amealika wale ambao hawajatolewa chanjo pia kuweza kujielekeza kwenye vituo vya afya ili waweze kupewa chanjo ya kuwakinga dhidi ya ugonjwa wa monkeypox. Dr Olivier Kabarati Amani: Kampeni ya uh, mpox inaendelea vizuri. Tuliendelea na apatia watu ndui ku modele tunaita mode routine. Na ile tulikuwa napatia vaccin wagonjwa oyo walikutana na walikuwa contact na wanani wa mpox. E, kwa leo umeona kama partenaire yetu wa uh, break to action alipita ku kusaidia vaksination iendelee yendele. Tuko na contrainte ya wakati ifo, tunamaliza hii kampanye ya mode routine mu 48 heures msiku mbili donc samedi na dimanche. Kwa hiyo tunaomba wakaaji wa mtaa wafya wa Nyangezi, wale waliokuwa wakontakte na wagonjwa wapite kujifere vacciner. Pia tuvaksine wale walipataka vo vaksine ku premier passage wanena pita nao hapa ku centre de sante ya munya kukamata deuxieme dose yabo juu wakwe completement vaksine. Dr. Olivier Kabarati Amani ni mganga mkuu wa eneo ya afya ya Nyangezi. Ijulishwa kwamba mtaa wa afya wa Nyangezi unahesabu visa zaidi ya elfu mbili vya ugonjwa wa monkeypox, mkwemu watu tatu ambao wameshafariki. Mtaa wa huo wa afya unakuwa na vituo viwili ambapo wanahudumiwa wagonjwa wa monkeypox. Moja inapatikana kwenye hospitali kuu ya Kamina hapa Nyangezi na ingine kwenye hospitali San Joseph ya Kamanyola. Duru yetu imemalizia na wakaji wa mtaa wa Kadutu kwa jumla na wale wa kata Chimpunda kwa upekee wanaombwa kuheshimu kanuni za afya zilizotangazwa na wataalamu katika sekta ya afya kwa kuweza kujikinga dhidi ya ugonjwa wa monkeypox. Mwito umetolewa weekend inaokwisha, wakati wa kikao ya uhumidhaji dhidi ya ugonjwa huo iliyoandaliwa weekend inaokwisha nayo parokia ya Chimpunda mtaani Kadutu. Omer Mdekereza wakati wa kikao hiyo mukadirishaji wa siku Dr. Fabien Bakenga amejulisha kwamba tangu mwezi Septemba mwaka unaokwisha, jimbo la Kivu ya kusini limeorozesha visa zaidi ya elfu kumi na tano vya ugonjwa wa monkeypox na mtaa wa Kadutu peke yake umeorozesha visa zaidi ya 400. i muganga huyu aongezea kusema kwamba njia pekee ya kujikinga zidi ya monkeypox ni kuheshimu kanuni za afya kama vile kunawa mikono kila mara, kuepuka mawasiliano na wagonjwa wa monkeypox, kuepuka kuchangia nao vyombo ama vifaa vya nyumbani pia kuwaelekeza kwenye vituo vya afya watu wanaoonyesha alama za ugonjwa huo. Kwa ngambo yake, Padre mkuu wa parokia ya Nchimpunda Jean-Marie Bukasa Malu amesema parokia yake imeandaa shughuli hiyo kwa lengo ya kupiganisha ugonjwa huo wa monkeypox ambao ni ugonjwa hatari. Padre Jean-Marie Bukasa Malu amejulisha kwamba magonjwa ya mpox iko natuletea magumu katika jamaa zetu na ziko nauwa. Parokia yetu ilikamata mpango kuwaita wa different kushu social ya Kadutu Chumpunda, tuangalie pamoja namna gani tusensibilize, eh, population yetu tusensibilize wa Kristo juu ya ku epuka magonjwa hii ya mpox, tulikamata ili mupango inaitwa Chumpunda zero mpox, ni kuambia wale ambao wanaishi komune ya Kadutu kata ya Chumpunda, ili magonjwa ya mpox iko mbaya sana. Tufanya angalisho, tujikaze sisi sote pamoja, tuangalie na madagani kupitia salongo ya kila posho, tufukuze ili magonjwa. Wahudhuriaji kwenye kikao wamesema kufurahishwa na yaliyozungumuzwa na kuahidi kufanya uhimizaji katika jamii moja wao Faustin Buroko akiwa kiongozi wa kata Nyakaliba, mtaani Kadutu, wameishi kwamba asante kwa Padri Kirewe tu jamaribu kasa aliweza kukamata hii wazo ya kuhimiza watu imefika muda nzuri kuona ugonjwa hiyo inaanza kutokea kwenye komune yetu ya Kadutu pia makata zetu. Padri alileta, alileta wajibu hiyo ya kuhimiza watu, ni vizuri kusidia ile magonjwa isifikie watu, ikiwa zilishaanza onekana huko na huko. Wakati analeta ile wazo ya kusansibilize watu na wazo watajikinga kufuatana na mafundisho iliweza kufaniwa kwa siku ya leo, inaletwa na magonjwa mbalimbali za ngono ingine ile uchafu, ndiyo maana tulipana kama kusema kama ni vema kila mtu akuwe anafanya salon kwake kukuwe safi. Shughuli imefanyika ndani ya ukumbi Père Michel chini ya mada chimpunda bila ugonjwa wa monkeypox pox. Walikuwepo waalikwa wengi, kati yao viongozi wa shule, viongozi wa tabaka za msingi, polisi, wakilishi wa vijana pamoja na waalikwa wengine. Shukrani kwako Omer Mudikereza. Na ukosefu wa maelewano unaripotiwa siku hizi kati ya kitengo husika na kuwahudumia vijana na baraza la vijana katika wilaya ya Shabunda. Yote ni kuhusu kutoandaa mkutano mkuu kwa ajili ya kuchagua viongozi wapya wa kamati ya vijana katika wilaya ya Shabunda. Toka Shabunda, ripoti ya mwandishi wetu Victor Papi Mulingati. Kamati ya uongozi ya shauri ya vijana seteji mtaani Shabunda inakuwa katika njia ya kusimamishwa kazi na kiongozi mtaani anayohusika na vijana. Iyo inakuwa mpango aliyokamata kiongozi mtaani anayohusika na mambo ya vijana, wakati wa mazungumuzo yake na wapashaji wa habari wa mahali yake ya kazi. Kwa masemi yake bwana Masudi Kamunyobe, Iyo mpango inatokana na kutoheshimu kwa mipango ya serikali kuhusu uandalizi wa mkutano wa uchaguzi ambayo ilibidi ifanyike, kwani kamati ya sasa imekwishatimiza miaka kumi na nne bila uchaguzi. Kwa muda mwezi mmoja inapandwa kwa kamati hii ili iendeshe uchaguzi hiyo ya wanamemba wa kamati ya sete jimu tani Shabunda, bila vile serikali itajiusisha na jambo hiyo. Bwana Masudi Kamunyobe nyobe anafasiria. utatransfere hii mabarua ina niko na naomba adisatere tufunge hii jeunesse haitatufaa kitu kwa upande wao. Wana memba wa kamati hii ambayo inashtakiwa kama imekwisha pitisha muhuri wao, wanajulisha kama hawakatai kuandaa uchaguzi kunako kamati yao ila ili yoyote inatokana na kiongozi wa kamati hiyo ambayo anakuwa ziarani nje ya mji Shabunda, na yule ambayo anaongoza kwa muda shirika hiyo ya vijana mtani Shabunda, ananena kutohusika na maandalizi ya uchaguzi hiyo. Toka mgini Shabunda, mimi ni Papi Mlingati, Radio Maendeleo. Shukrani kwa kwa Papi Mlingati. Mara tuna pamoja nawe Omer Mudekereza, waziri jimboni ya usikai na, na kilimo. DJ Kabi amepokea kuwa jina ya jimbo la Kivu ya kusini weekend inayokwisha toni mia moja thelathini na nane za mbegu ya mahindi, maharagwe, soja pamoja na mbegu za mchele. Mbegu hizo ziliweza kutolewa na idara nchini husika na kilimo, kisha utetezi ulioendeshwa naye waziri Didie Kabi katika mji wa Kinshasa, inakuwa karibuni mwezi moja. Didie Kabi amejulisha kwamba mbegu hizo zitatolewa kwa wakaaji wa jimbo la Kivu ya kusini kwa kukuza sekta ya kilimo kama anavyotaka Rais Felix Tshisekedi. Huyo amesema kuendesha utetezi huo kisha kutambua kwamba jimbo haikuweza kufaidia na mbegu toka serikali ya taifa inakuwa miaka nyingi sasa, ijapokuwa jimbo linakuwa na sehemu kubwa za udongo kwa kuendeshea shughuli za kilimo. Didie Kabi amesisitiza na kusema kwamba mbegu hizo ni za kupanda shambani Province ya wabenefisiare wote wa hiyo mbegu kwamba siyo chakula. Mwenye atakamata hatua ya kusema ataipiga ikule walwaki, asike sema kama government ilimpatia poison, ijulishe. Kwamba wakati wa shughuli hiyo, kiongozi wa widara jimboni husika na kilimo Esther Riziki amejulisha kwamba ni zaidi ya jamaa elfu kumi na moja ndizo zitafaidia na mbegu hizo. Omer Mudekereza. Mpendwa msikilizaji, inatimu saa moja asubuhi dakika moja katika studio zetu. Punde kidogo itakuwa ni habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo. Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Habari za michezo. Mashindano ya Linafoot liliko kash daraja kwanza timu ya Bukavu Dawa iliweza kuagana na timu ya Rangers kwa sare ya goli mbili pande zote weekend na ukwisha wakati huo. Zikivu iliweza kushinda New Jack kutoka mjini Kinshasa kwa goli moja kwa zero. Na kuhusu mashindano ya Linafoot ili kukash daraja ya pili, hii siku ya kwanza kwenye uwanja wa Concorde mtani Kadutu, timu ya Muungano itacheza na timu ya Mulazo kutoka Walungu na Pagoma. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, timu ya Academy Real itakuwa ikipokelewa na Kapako ya huko Beni. Inatimu saa moja asubuhi dakika mbili katika studio za radio maendeleo, mpendo wa msikilizaji, la ziada hakuna. Huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na tano Novemba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne. Shukrani kwa nyote mliontegea sikio. Shukrani zimfikia fundi mitambo Emil Muhindu aliyenipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele mikrofoni kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu wanuaniniwww radio maendeleo org. Na waaga na kuatakia asubuhi njema na Radio Maendeleo, pia mwanzo njema ya wiki. Baibai.