Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari na timu saa 12 ya subuhi dakika 46, matumaini kwamba mmeamka salama salamini, wapendwa wasikilizaji wa, wa Redio Maendeleo. Ifuatayo ni taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili, toleo la kwanza kwa hii siku ya tano tarehe 15 Novemba mwaka 2024. Kwanza, muktasari wa habari Watu wawili wamefariki kisha kupelekwa na maji ya mvua wakati wa mvua zilizonyesha hapa mjini Bukavu siku ya ine tarehe 14 Novemba mwaka wa 2024. Wakati huo tumejulishwa kwamba watoto sita waliweza kuumia kisha kuanguka kwa ukuta walipokuwa shuleni maeneo ya Nyanja kwenye Katapanzi mtani Banda. Na kutumia chakula isiyokuwa na sukari nyingi ni mojawapo wa njia ya kujikinga dhidi ya ugonjwa wa kisukari ya madiabet. Ndivyo imesemeka katika kikao ya wemidhaji iliyoandaliwa na Fondation Patrick Batkawabana kwa fursa kusherekea sikukuu ulimwenguni ya ugonjwa wa kisukari. Na ukataji miti na uchimbaji madini yapigwa marufuku katika mbuga la kuhifadhi wanyama Kahuzi Biega. Ndivyo imejulishwa katika hatua yenye kusahiniwa na iliwali wa jimbo Jean-Jacques Purosi Sadiki. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewandalia kupitia ufundi wake Alanza. Karibu pia tegeni sikio. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mm -hmm. Karibu kupokea maelezo kamili saa 12 ya asubuhi dakika 47. Tunasikika pia kupitia mtandao wa internet www radio maendeleo org. Mama mmoja amefariki baada ya kupelekwa na maji ya mvua kwenye nafasi ya Uhuru katika mtaa Ibanda wakati wa mvua zilizoonyesha hapa mjini Bukavu jana siku ya ine tarehe kumi na nne Novemba mwaka wa 2024. Dhuru zetu zajulisha kwamba mama huyu alikuwa akitaka kutoka ndani ya basi ya uchukuzi wa pamoja na ndivyo aliweza kupelekwa na maji ya mvua. Habari imekamilishwa naye kiongozi wa Kata Ndendere Pastor Albert Migabo Nyagaza, ambaye amejulisha kwamba mwili wa Muhanga uliweza kugunduliwa baadaye. Na mvua kali zilizonyesha hapa mjini Bukavu jana siku ya nne ziliweza kusababisha maafa mengi kwenye nafasi ya Uhuru. Maji ya mvua iliweza kupeleka mama mmoja mbele ya mchana kati. Mama huyu aliweza alikuwa akitaka kutoka ndani ya basi ya uchukuzi wa pamoja kabla ya kupelekwa na maji ya mvua. Mwili wake uliweza kugunduliwa baadaye. Habari iliweza kukamilishwa naye kiongozi wa kata Ndendere pasta Albert Migabo Nyagaza. Upande mwingine kwenye Avnil Uganda, kata Kanoshi, mnyoko wa udongo uliweza kujitokeza maeneo ya saa saba unusu na kupelekea mtu mmoja kufariki, anayekadiriwa kwa na miaka makumi sita ya kuzaliwa kwa jina la De Done Gumbali, mkaaji wa Chikera Muhanga, alikuwa kichimba kiwanja kwenye nafasi isiyoruhusiwa kwa ujenzi kajulisha Ephrem Chimusa akiwa kiongozi wa shirika la raia Pakanoshe. Watoto sita kwa upande wao waliweza kuumizwa kisha kuanguka kwa ukuta kwenye Institut Nyanja kwenye kata Panzi katika mtaa wa Ibanda wakati walikuwa shuleni matokeo iliweza kutangazwa na kiongozi kwa muda wa mtaa wa Ibanda, Furaha Toto Chimanuka, kupitia ujumbe wa pongezi uliofikia Redio Maendeleo, na mifereji nyingi yaonekana kuwa hatari kwa wakaji wa eneo mbalimbali hapa katika mji wa Bukavu, katika mitaa tatu tokea Braseri Chikonyi kupitia Kliniki Universitaire hadi kwenye Katankafu na nafasi ya uhuru hadi maeneo ya Panzi. Kando na parokia ya chai pia paluziba katika mtaa Ibanda, maisha ya wakaaji yaonekana kuwa hatarini. Ndivyo Radio Maendeleo iliweza kutambua kisha kutembelea eneo mbalimbali za hapa mjini Bukavu. Imeonekana kwamba wakati mvua inanyesha, maji ya mvua inakuwa ikijipenyeza ndani ya nyumba za wakaaji, pamoja na uchafu unaokutwa katika mifereji za hapa mjini Bukavu. Hali hiyo inapelekea nyumba nyingi kuweza kujaa mafuriko na zingine kupelekwa na maji ya mvua. wakaji wengi wamelazimishwa kukimbia nafasi zao za kwa kuishi kutokana tu na shida hiyo. Eneo zenye kupatikana hatarini ni haswa zaidi uwanja wa basketball na pia uwanja wa mpira wa miguu kwanye parokia ya Panzi, kutokana na mfereji unaokuwa kando ya viwanja hivyo. Pia nyumba za kliniki universitaire zinapatikana katika hatari kutokana na mfereji kubwa unaopatikana katika eneo hilo. Wakaji wa hapa mjini Bukavu pamoja na watumishi kwenye kliniki universitaire kupitia mparanyi Nigeria, yakiwa moja kati ya watumishi hapo, wanakuwa wakiomba wakuu viongozi kuweza kujitahidi kwa ajili ya kujengea mifereji hiyo ili isiweze kusababisha maafa kwa siku za usoni. Na Redio Maendeleo inaandaa kipindi ya hadharani kwenye soko ya Lwakabiri katika mtaa wa Bagira, siku ya Mungu tarehe 17 Novemba mwaka wa 2024 tokea saa sita na nusu. Kipindi hiyo itagusia zaidi mchango wa soko hiyo ya Lwakabiri katika maendeleo ya mahali na hali ya matumikio ya wachuruzi kwenye soko hiyo. Kipindi yenyewe itaanza pasaa sita unusu za mchana kwenye soko ya Lwakabiri. Kwa hiyo Redio Maendeleo inaalika wakaaji wa Lwakabiri na kando kando kujitokeza kwa wingi kwa kushiriki kipindi hiyo ya hadharani. Nukta zingine nyingi kuhusu maendeleo zitakuwa zikigusiwa wakati wa kipindi yenyewe hapo Palokabiri. Ina timu saa 12 asubuhi dakika na moja saa hizo pia popote katika jimbo la Kivu ya kusini ambako tunasikika. Ifuatayo ni taarifa habari kutoka Kiswahili ya Kiswahili ya Redio maendeleoaendeomoa 99 na 999 anamtandaoni kwa maendeleo info. Habari zingine ni kwamba kupunguza matumizi ya chakula isiyokuwa na sukari mingi ni mojawapo wa njia ya kujikinga na ugonjwa wa kisukari au diabet. Habari iliweza kujulishwa katika kikao iliyoandaliwa na muungano ama Fondation Patrick Baka Wabana katika mpango wa kusherehekea sikukuu ya kupambana dhidi ya ugonjwa huo wa kisukari. Rikiombeni kwa maelezo. Katika ujumbe wake, mganga Mauricio Lambert aomba wakaji kutumia zaidi mboga mboga, kufanya mazoezi ya mwili kwa kujikinga na ugonjwa wa kisukari. Si chakula chote ndiyo mtu anayegonjwa sukari anahitajika akule. Tulizungumzia chakula ambao zinakuwa na sukari chini zaidi, na hizo ndio tulisema ni mzuri. Kati ya hizo chakula tulisema kama tuna chakula ya aina ya virai, tunakuwa na pia e, bisamunyu kwa ile ngambo zimoja, na hata unga zimoyazimoya. Tulizungumzia kuhusu unga ya kivunde na kadhalika, na kwa ngambo ya majani tulizungumzia majani ya aina ya shu ambayo tulisema inahitaji kuikula na mboga mboga fulani fulani, mboga uchungu na kadhalika. Na tukasema chakula kama mayani yanakuwa na sukari madogo, lakini wakati tunayakalanga ni hapo ndipo yanaongeza eh, sukari yao ya nyingi ndani ya chakula. Na pia kuna sehemu ya ile chakula ambayo inakuwa na proteini, ambayo tunakuwa na yai na tunakuwa na samaki. Waziri jimboni husika na afya upande wake Teofile Walulika lulika aliyehuzuria kwenye sherehe hiyo ashauria wakaaji kujipimisha ili wajue hali yao ya afya. Waziri Teofile Walulika aeleza, na hata kama vazazi yako haviko vadiabetiki, uyue unaweza ukapate ile vugonjwa ya diabeti. Mamezire ziko kama situlifunzwa pale huko kupimisha kwanza kujua kama sukari yako inaendeleaje, kama huko mgonjwa, kukamata damu. Kama uko mgonjwa, kuregle chakula yako ambayo unakula, chakula yako ambayo unakula ifo kuiregle, ifo kufanya mazoezi. Walioshiriki mjadala huo ni waganga toka eneo mbalimbali za mji wa Bukavu. Fondation baka wa bana inahudumia wagonjwa wa kisukari zaidi ya elfu moja humu jimboni Kivu ya Kusini kama vile tumeelezwa. Riki Ombeni na wakaji wa jimbo la Kivu ya Kusini wanaombwa kuepuka kutumia sukari na kutumia asali kwa kujikinga na ugonjwa wa kisukari ama diabet. Ujumbe umetolewa naye kiongozi wa shirika monde Be, Dieu Merci Mahano kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya kupambana dhidi ya ugonjwa huo. Huyu amejulisha kwamba sukari inakuwa na matokeo mabaya kwa afya ya binadamu. Dieu Merci Mahano anasikitika kutambua kwamba sukari yaendelea kutumiwa katika jamaa nyingi, zaidi kwa watoto bila kutambua madhara yake Mahano nadhani kwamba kutumia asali ni mojawapo wa suluhisho kwa kuweza kujikinga na ugonjwa wa kisukari. Dieu Merci Mahano amesema. Sukari inaonekana kuwa mmoja kati ya chanzo ambacho kinaleta ile magonjwa ya diabetes. Pale ndipo tunakuwa tukialika kila wazazi ambao wanapenda kinga afya ya jamaa yao kwa kuanza kuprevenir, pahali ya kuchunga mtu akisha kuwa mgonjwa njuu, waanze kutunza kwa kukinga ile magonjwa. Sherti pia tuanze kutumia asali pahali ya sukari, na kwa kuwa ndani ya asali kuna kuwa ile wanaita fructose ambayo ni hii sukari yanapatikana ndani ya matunda mbalimbali na glucose, e, kitafauti na sukari ambayo inakuwa na sakarose, nayo leta maafa mingi juu ya sante ya wenye kuitumia. Dieu merci Mahano, mkurugenzi wa shirika Monde d'Abeille. Hata hivyo huyu anaomba wakaji kuwa uangalifu wasiweze kununua asali ambayo inakuwa ikiuzishwa na ambayo imeshachangiwa na sukari na ambayo inakuwa wa afya ya binadamu na mpinzani Deli Sesanga aliweza kuachwa huru jana kisha kushikiliwa na polisi katika mji wa Kinshasa. Huyu alikuwa akihimiza wakaaji ili waweze kupinga mpango wa Rais Felix Tshisekedi kwa kuweza kujaribia kubadili katiba ya nchi. Deli Sesanga pamoja na washabiki wengine wa vyama vya kisiasa waliweza kushikwa na vyombo vya usalama, kama vile imeonyesha video iliyorekodiwa na wapita njia huko katika mji mkuu wa Kinshasa. Uh, baada ya hapo, sauti ziliweza kusikika hapa na pale kwa kuweza kupinga jaribio hiyo na kuomba sheria iweze kujihusisha na wote wenye kuwanyanyasa wapinzani, waandishi wa habari, pamoja na wa, na memba wa miungano ya kiraia wanaotetea udemokrasia na wakaji wa Ngando katika mkoa wa Balobola Sheferia Basile wilayani Mwenga wana wanaoishi hapa mjini Bukavu wanalaumu kile wanachokiita uchimbaji kiolela wa madini katika eneo yao. Nalo shirika la Komibalu likishirikiana na shirika moja la Uchina. Samuel Habamungu Wameajilisha hii siku ya ine tarehe kumi na ine Novemba kwenye maandamano ya amani walioendesha hapa mjini Bukavu na kuweka kibarua yao ya malalamiko kunako ikulu ya liwali wa jimbo. Katika barua yao wamesema kwamba shirika la Komibalu inatumika namna isiyokuwa halali ikishirikiana na shirika lingine la kigeni kwa kuchimba madini kiolela pangando bila kujali matakwa ya raia wa mahali wakiharibu shamba zao na kadhalika. Adriemu Kupi Bia Mungu Sangasanga, ambaye alisoma barua hiyo, anaeleza hapa sisi ni watoka ngando ambao wanaishi hapa Bukavu, tulikuja kupatia mkubwa wa jimbo memorandumu yetu ambayo iko inalomba haki ya, ya komunote sababu kunakuwa kooperative ambayo haina vikartasi vya serikali inaleta sosiete ya waetranje na kukuya direktema kwetu kumungini ya ngando. Tukakutana kama pale kunakuwa shida na ni hapo tulisema tu Kibarua memorandum na tukuje kukipatia liwali. Ngambo yake Mudahama akiwa msimamizi wa ofisi ya liwali wa jimbo ambaye alipokea barua hiyo, alishukuru namna waliendesha maandamano hiyo kwa ukimya na kuheshimu sheria. Pia aliahidi na kuhakikisha kwamba barua hiyo itafika mikononi mwake liwali wa jimbo atakayejihusisha binafsi kwa kupata suluhisho kwa ajili ya malalamiko hiyo. Shukrani kwako Samuel haba Mungu na shughuli zote zenye kuhusika kuweza kukata miti kiolela na kuchimba madini kwenye mbuga la kuhifadhi wanyama Kauzi bega pen Kabe zinapigwa marufuku. Habari inapatikana katika hatua yenye kusahiniwa na iliwali wa jimbo Jean Jacques Purusi na kuwekwa hadharani. Liwali anajulisha kwamba yeyote atakayeshikwa akikata miti kiolela ama kuchimba madini katika mbuga la kuhifadhi wanyama Kauzi bega pen Kabe atakuwa akiadhibiwa vikali kulingana na sheria. Ya, waziri jimboni ya usikai na mazingira akiwa pia mnenaji wa serikali ya jimbo Didier Kabi, aeleza mengi. Ndio maana kwa leo mheshimiwa Liwali alisema iyi shurti au hiyi arete yenye anatoka kukamata, itakuwa muhimu population ya Sud Kivu ipate kujua nini iko katikati ya iyo mesure na arete yenyewe. Sasa nilitoka kusema inasema kama inakuya kuprotege na kukataza occupation kuingia kiolela ndani ya parke, kuexploite ma mamiti au maresurse za parke, kuziuzisha na kuzitosha katika Huyu amemalizia kujulisha ya kwamba gari yoyote ama mashua itakayoshikwa ikiwa na miti ama madini vilivyotoka katika mbuga la kuhifadhi wanyama Kahuzi Biega, vitakuwa vikishikwa na serikali. Na kuweza kujulisha matokeo ya utafiti uliofanyika hapa mjini Bukavu kuhusu namna siasa inahusika na shida zinazokumba wakaji wa mji Bukavu, ni lengo kubwa ya kikao inayoandaliwa mjini Kinshasa, nalo na shirika la APC. Kupitia utafiti huo APC sindikizwa na University ya Manchester imeendesha utafiti katika sekta mbalimbali kama vile usalama, ukingu, mambo ya udongo, afya, malisho, pia maisha bora kwa wa raia. Kiongozi wa APC Deo Buuma amesema kwamba utafiti huo umeelekea pia maswali mbalimbali kama vile sekta ya maji safi, uchu, uchafu kukusanya uchafu, uchukuzi wa pamoja pamoja na mambo mengine huyu. Amesema kisha utafiti huu pendekezo ziliweza kutolewa kwa wakuu viongozi kwa kutafuta suluhisho. Akifungua rasmi kikao mwakilishi wake waziri nchini ya husikai na mambo ya ndani Ndakula Cesar amesema kushukuru shirika la APC kwa utafiti huu ambao matokeo inaambatana na mpango wake Rais Felix Tshisekedi anayetumika kwa ajili ya maendeleo yenye ijulishwe kwamba utafiti huo unaambatana na muradi African Cities Research Consortium, mpango wa utafiti unaotekelezwa katika miji kumi na mbili barani Afrika, mkiwemo muji wa Bukavu na zaidi ya wanamemba elfu kumi na tano wa msingano AIPR unaokuwa na makao yake Pamiti Centre wilayani Kabare wapanga kuingia hii siku ya kwanza tarehe kumi na nane Novemba kwenye benki Equity. Lengo ni kuwaruhusu kulinda vyema pesa zao za muso, ili wafaidie baadaye mkopo utakao waruhusu kuboresha kilimo na ufugo. Ndivyo aeleza kiongozi wa muungano IPR siku ya ine, katika mazungumzo na radio Maendeleo. Jean Baptiste Maneno aeleza Napenda kusaidia wanamemba kwa kusekurize ile makotizasion zao zenye wanafanya mama muso zao, na zile makotizasion ko za kese verte au michango ya au sanduku za kimanjano na kotizasion za kese rouge masanduku za nyekundu. Hiyo yote ni kwa kuwasaidia kwa kuzichunga vizuri, kuzilinda vizuri katika makonte zao, na kila mutu anaomba kufanya ile konte ya pili. Lengo ingine ni kwa kufikilia kwa hawa wanamemba ambao amesumbuka siku za mwisho na makazi za ufugo na mlimo bila kusindikizwa kuaksede kuma mikopo wa kredi kupitia eh, hii partenaria ya Aiper na Equity BCDC ili waweze iweze kuwasaidia kwa ku E, fanya vrimen donc mavuno ikuwe mengi ili waweze kupiganisha hii umaskini na kazi hiyo itawasaidia kwa kuboresha maisha yao. Ijudishe kwamba iper inatumika katika wilaya ya Kabare na Walungu. Inatimu timu saa moja asubuhi dakika tatu katika studio za redio maendeleo. Mpendo wa msikilizaji, punde kidogo itakuwa na habari za michezo. Michezo michezo shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba mechi mbili zimechezeka kwenye uwanja y Concorde mtani Kadutu jana kwa fursa ya mashindano ya kandanda hapa mjini Bukavu. Timu ya GS Muhungu iliweza kushinda Dinamik kwa goli mbili kwa moja, na baada ya hap mbele ya hapo timu ya FC Rehema imeonyesha Etoile de Recherche kilichomwondoa kanga manyoya kwa kuibandika goli tano kwa mbili. Habari zingine kuhusu michezo ni kwamba daraja ya pili ya mashindano ya Linafoot yataanzishwa hii siku ya tano pa Goma, jimboni Kivu ya kaskazini. Timu ya Brazil ASC itakuwa ikicheza na FC Mwanga na kesho siku ya sita FC Etincel itacheza na Akademi Real na Kapaku itacheza na timu ya OC Muungano ya hapa mjini Bukavu. Tumejulishwa kwamba tayari timu ya OC Muungano itaondoka hapa mjini Bukavu hii leo kwa kuweza kujielekeza pagoma kwa kuandaa mashindano yenyewe. Na kuhusu mashindano ya kandanda hapa mjini leo, kwenye uwanja Concorde Passa nane, itakuwa ni vuta ni kuvute kati ya FC Puma na FC 11 Pro. na timu taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Leopard yaendelea kujiandaa katika muji wa Bijon nchini pwani la pembe Côte d'Ivoire kwa kuweza kucheza na nchi ya Guine. Itakuwa ni siku ya sita kwa fursa mashindano ya kandanda barani Afrika kana Morocco mwaka wa 2025. Mechi inapangwa kuchezeka itakuwa ni wikend hii, kesho siku ya sita inatimusa moja asubuhi dakika tano. Mpendo wa msikilizaji, ziada hakuna. Huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya tano, tarehe 15 Novemba mwaka 224. Asante kwa nyote mliotegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Alanzar. Shukrani pia kwa timu kubwa ya waandishi wa habari waliojitahidi kwa kutafsiria habari hizi katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Jina langu naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele microfone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www radio maendeleo org na waaga na kuatakia weekend ya baraka. Tukutane panapo majaliwa, bye. bye.