Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Na, mpendwa msikilizaji wa Radio Maendeleo na kutakia asubuhi njema popote pale ambapo unajiunga nasi. Karibu kupokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake mdogo unaendelea kuripotiwa bondeni Ruzizi. Gari za uchukuzi zinashambuliwa, watu wanauawa na nyumba za wakaaji zinashambuliwa. Shirika la raia linapiga yowe na kualika wakuu, viongozi kuwalindia usalama. Meya wa muji wa Bukavu amesaini kibarua ambamo anakataza gari zikubwa ama lori kutembea kwenye barabara ambazo zimejengwa hapa mjini Bukavu kwa siku zimemalizika timu ya Leopard itakutana na Guinee hii siku ya posho katika muji wa Abidjan nchini Pwani na Pembe. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Radio Maendeleo inaanza kipindi ya hazarani siku ya Mungu tarehe 17 Novemba kwenye soko ya Lwakabiri katika kata Chiriri, mtaani Bagira. Katika kipindi hiyo, watazungumzia mambo mbalimbali mbali kama vile uongozi bora, ili kupelekea maendeleo katika eneo hiyo iweze kuonekana. Watazungumzia pia soko ya Lwakabiri na namna gani inahitaji msaada toka viongozi. Lengo ya kipindi hiyo ya hadharani ni kupelekea viongozi kuleta mchango wao ili maendeleo ya kudumu iripotiwe Pachiriri. Kipindi hiyo itaanza upande wa saa sita unusu kwenye soko ya Lokabiri. Nyote munaalikwa kuhudhuria kwenye kipindi chenyewe ambacho kitaburudishwa na kundi kubwa duniani kuna mambo ya Redio Maendeleo. Shirika nyipya la raia wilayani Uvira linalaumu visa vya usalama mdogo vinavyoripotiwa kila leo katika bonde ya mto Ruzizi wilayani Uvira. Katika mazungumzo na Radio Maendeleo, shirika nyipya la raia wilayani Uvira linasema kusikitika kutambua kwamba haipite tena siku mbili bila kisa ya usalama mdogo kuripotiwa katika eneo hiyo ya jimbo ya Kivu Kusini. Alain Kabika Tupe kati, maelezo kamili kati ya visa hivyo vya usalama mdogo shirika nyipe la raia wilayani Uvira linataja visa vya mauaji, wizi, shambulizi dhidi ya wakaaji na kadhalika. Kisa ya hivi karibuni imejitokeza kwenye kijiji Luvungi ambako duka za vijana waendesha biashara ziliweza kushambuliwa na kuporwa jioni ya siku ya nne kukuchia siku ya tano, tarehe 15 Novemba mwaka huu wa 2024. Hapo warugaruga hao wamepora simu za mkononi pesa pamoja na vitu vingi vya thamani. Shirika nyipe la raia wilayani Uvira linasema kusikitika kutambua kwamba usalama mdogo huo unajitokeza katika eneo hilo ijapokuwa askari jeshi wengi na askari polisi pamoja na vikosi vingi vya usalama wanapatikana katika eneo hilo. Kiongozi wa shirika nyipe la raia wilayani Uvira, Byamungu Shamamba Paul, anataka kuona viongozi wanachukua mbinu muhimu kwa kuwalindia usalama wa kaji pamoja na mali yao. Byamungu Shamamba Paul: Mji kama Luvungi unahesabu za waaskari wa FARDC makao makuu ya polisi ndani ya tarafa la Uvira, ila kila wakati tuko tunahesabu mafa uizi ambavyo vinahatarisha maisha ya raia wetu mkongomani ambao wanaishi nafasi ile. Sisi kama shirika jipya la kiraia la mkongomani tarafani Uvira tunapiga yowe kwenye viongozi walete usalama wenye kufaa wa kipekee kwa ajili ya mji huu ambao ume kusha kuonekana kwamba umeshikwa katika mikono ya warugaruga wenye kupangilia na wenye kufanya mabaya mbele ya viongozi. Shamamba analaumu pia kimya ya wakuu viongozi kuhusu shambulizi ya Kopek Kalundu Paluvungi tarehe 29 Septemba mwaka huu wa 2024, hali iliyopelekea wakaaji wengi wa mahali kuishi katika hali ya ukosefu hadi sasa kisha pesa zao kuibwa katika shambulizi yenyewe. Shukrani kwako Alan Kabika. Na mwanabunge wa taifa Mudekereza na Megabe Olive aomba kuundwe kamishen maalum ya wanabunge wa taifa pamoja na wajumbe toka serikali ya taifa ili wajielekeze katika maeneo ambako shirika za Uchina zinachimba madini nchini Congo na kuendesha uchunguzi. Katika mazungumzo na Redio Maendeleo, mchaguliwa huyu wa hapa mjini Bukavu anazani kwamba sekta ya madini inaweza saidia serikali kupata pesa kwa kutekeleza miradi ya maendeleo ikiwa usawa unawekwa katika sekta yenyewe. Olive Mudekereza asema kusikitika kutambua kwamba shirika nyingi za Uchina zinachimba madini nchini Congo zinatumika bila vikaratasi vya serikali tangu miaka kadhaa, hali inayopelekea serikali kupoteza pesa nyingi. Mwanabunge wa taifa Mudekereza na Megabe Olive anaeleza ya tatu walisikilizisha wabunge kwa hao waministri ambao waliitwa kuassemble nationale, na mimi wakati nilipewa hiyo yangu miniti, nilisema ya kwamba piece de solution ni moja secteur minier. Vile ministre wa minier alisema ye mwenyewe alifika fraud zinafanyika na bashinwa. Nilisema bashinwa wanakuwa karibu miaka munane au kumi tano, hii wanafanya madraga, wanakamata maminere, hawajua wanauzisha wapi, hawana autorisation hawana maagrema, hii pesa yote, wakubwa wafike baone bajue batafanya nini, magumu iko baone ile mali inatoka mumine mine leo, ndio inaweza kusaidia masekteri zingine ziinuke, ndio tufanya agriculture mzuri. Inafaa mali ya mine iwe yainvestii ndani, ndo tupate mabarabara. Inafaa ile maempo mataksi ya mine itufanyie mabarabara, hawezi kutoka mukavu leo ufike hata walungu. Munaendelea kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Punde kidogo tunabadili mada Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Tulieleza kwenye mtasari wa taarifa hii habari, ikulu ya meya ya hapa mjini Bukavu imechukua hatua mbalimbali kwa kukinga barabara zenye kukarabatiwa siku hizi. Katika tangazo iliyosainiwa naye meya kwa muda, Profesa Augusta Rushokeza, adhabu zitatolewa kwa wote watakaoshikwa wakiharibu barabara za hapa mjini Bukavu. Faini ya elfu mia tatu pesa za Congo ndio italipwa kwa wote watakaokeuka, hatua hiyo na palaki ya gari kunyanganywa na vikosi vya usalama. Katika hatua hiyo, meya anakataza kusimamisha gari kwenye nafasi zisizoruhusiwa inakatazwa pia kusukulia gari kwenye barabara, tukiamini hatua hiyo yenye kusainiwa naye meya kwa muda fro, Profesa Augista Ruchokeza. Shirika ya ugawanyaji ya moto wa umeme SNEL inaendelea na shughuli ya kutolea wakaaji moto wa umeme kupitia cash power. Kwa sasa wanaendesha shughuli hiyo mtani Kadutu na mtani Bagira. Ndivyo alijulisha kiongozi wa SNEL Jovi Mulemangabo jana tarehe kumi na tano Novemba wakati wa mazungumzo na wapasha habari kwenye ofisi yake. Jovi Mulemangabo anafasiria hapa mafaa na umuhimu wa kashpawa. ofeti avantaji sanwetuko naciaont kwa mutu tunampermete sasa, aanze konsume kura yake na alipele kura ye mwenye sa vile amesema shirika SNEL inatarajia kupeleka moto wa umeme katika tarafa zote za jimbo ya Kivu Kusini, kama vile Pashabunda, Pamwenga, Paijwi, Pawalungu, Kalehe na hata Kabare na pia Uvira. Shirika linalosindikiza vijana wenye kujiundia kazi liitwalo Creation ekibateur e accelerateur imeanzisha mradi wa kusindikiza vijana wanaojiundia kazi kwa kujitegemea hapa mjini Bukavu na kando kando yake. Mradi huo ulianzishwa jana siku ya tano tarehe kumi na tano Novemba ndani ya ukumbi wa hoteli mokauzi mtani Ibonda. Bashige Amindeko, akiwa mmoja wa watumishi kwenye shirika hilo, anajulisha kwamba mradi huo unalenga kusaidia vijana wa mji wa Bukavu kwanza na kisha wale wanaoishi kando kando ya mji wa Bukavu. Bashige Amindeko anarudilia hapa lengo ya kikao hicho Creation Abe leo ina lanse mradi. mradi yenyewe ni ya kusindikiza wafanyakazi wenyewe wanajumzia kazi zao wenyewe. Me hii muradi ni Zero Restoration Factory, ya kuakompanye wenyewe wanajumzia kazi za kukinga mazingira, kwa sababu tumeona kama mazingira inaharibika, na tunawaza kama tukikinga mazingira pamoja na population lokale iviko na mawazo ya kukinga mazingira, tutaweza kupata maresultat zeziko satisfaisant. Lengo la hii muradi ni kumetre en place ma makazi au ma entreprise zenye zinakinga ma mazingira deja mukaya tunaona park yetu ya, ya Kauzi Biega inakuwa atake japo. Uh, tunajua shibote kama tukiharibisha mazingira ni dunia nzima ndio tunakuwa tuko naharibisha kila kushe. Tukinge mazingira kwa pamoja tujulishe kwamba kikao hicho kilikusanya vijana makumi tano wa vikundi mbalimbali vya hapa mjini Bukavu. Muungano wa mashirika za vijana nchini Kongo Rakoj, maarufu kwa ushirikiano na serikali ya jimbo la kivu ya Kusini, imetek, imetoka kuendesha kikao cha siku mbili hapa mjini Bukavu, tangu siku ya nne tarehe 14 hadi siku ya tano tarehe 15 Novemba. Didier Kigonya akiwa mfanyakazi kwenye shirika Rakoj, alisema kuwa lengo ya kikao ilikuwa kuweza kufikiria pamoja kuhusu sheria ya mpito nchini Kongo na zaidi jimboni Kivu ya Kusini. Kisha mazungumzo, kumewekwa kamishen itakayohusika na uchunguzi wa mipango iliyochukuliwa namna inatekelezwa. Kigonya microphone, Samuel Habamungu. Ni kikao ambayo inaangalia sheria ya mpito ndani ya nchi ya Congo na ndani ya jimbo letu la Sud Kivu. Ilikuwa kwanza kufungua kikao cha mazungumuzo kati ya ile vikundi wa wahanga wa vita na miungano ya, ya shirika la raia pamoja na wadesider ama Kikao hicho kimeendeshwa ndani ya ukumbi wa hoteli New Riviera mtani Ibanda, inasapotiwa kipesa na shirika Impunity Watch na Batwanga Bitangalo Charles alichaguliwa kama vile kiongozi wa kitengo husika na mawasiliano jimboni Kivu ya Kusini. Ilikuwa jana siku ya 5 tarehe 15 Novemba mwaka huu wakati wa mkutano mkuu uliofanyika ndani ya ukumbi Auditorium de la Femme Palabot, mtani Ibonda. Bwatanga Bitangalo Charles alipata sauti kumi na kenda ziti ya watu makumi mbili na moja walioweza kuchagua. Alipochukua kauli, huyu alisema ya kwamba atatumika zaidi kwa ajili ya kupatia kitengo hicho sura mpya, ile ambayo tunatarajia kufanya kupitia task force communication. Tutatumika zaidi pamoja na watu wote, tukiungana, ili tupate kufanya task force kuwa structure ya reference Mambo yake kiongozi wa chumba jimboni husika na mawasiliano na Napoleon Lukambu, alialika kamati mpya kutumika mkono kwa mkono na division ya kwake vile vile, pamoja na Wizara jimboni husika na mawasiliano kwa ajili ya kuboresha kazi yenyewe. Tumsikilize. tunapasha kutumika bega kwa bega kwa kureleve hii babefi. Tufahamishe ya kwamba kamati mpya ambayo inatoka kuchaguliwa inakuwa na muhula wa mwaka mmoja. Kabla tuwajie na habari za michezo, tuseme ya kwamba Canal Plus inajulisha wateja wake kama imepunguza bei ya vifaa vyake kwa kuruhusu wakaaji wa jimbo ya Kivu Kusini kusherekea vema sherehe za mwisho wa mwaka. Tangu tarehe 14 Novemba hadi tarehe 31 Disemba, wakaaji watanunua vifaa hivi kwa bei rahisi. Kwake Simeo Mulaba, mtumishi kunako Canal Plus, watauzisha vifaa kwa dola kumi, na wale ambao tayari wanakuwa na vifaa watafaidia na bonus mbalimbali. Simeo Mulaba, ujumbe gani kwa wasikilizaji? Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopard itacheza na timu ya taifa ya Guinea siku ya sita tarehe 16 Novemba mwaka huu wa 2024 katika mji wa Abidjan ichini Pwani la Pembe ama Cote d'Ivoire. Mechi yenyewe itachezeka kwa fursa ya mashindano ya kandana, ya kandanda barani Afrika kan itakayochezeka nchini Morocco mwaka ujao. alaikabika kabika, tupe maelezo kamili. Mwalimu wa timu ya taifa ya DRC Leopard Sebastien de Sabre amejulisha kwamba wakati wa mechi hiyo atawatolea muda wachezaji ambao bado hawatajitokeza uwanjani ili waweze pia kuonyesha ujuzi wao. Zaidi ya hiyo, lengo yake Sebastien de Sabre ni kujinyakulia ushindi kama ilivyokuwa kwa mechi zilizopita. Mechi hiyo itachezeka kwenye uwanja Alassane Ouattara katika mji wa Abidjan nchini Pwani la Pembe, Côte d'Ivoire, tokea saa 3 za usiku, saa za hapa mjini Bukavu. Habari zingine ni kwamba mashindano yalinafuti daraja ya pili mwaka 2024, 2025 imeanzishwa rasmi hii siku ya tano tarehe 15 Novemba mwaka 2024. Jimbo la Kivu ya Kusini litawakilishwa kwenye mashindano hayo weekend hii na mechi zitakazochezeka hapa mjini Bukavu, pia katika wilaya ya Uvira kalendari na andaa mechi mbili katika mji wa Uvira hii siku ya sita, tarehe 16 Novemba ila mechi hiyo imehairishwa kwa siku ya Mungu tarehe 17. Kwa hiyo siku ya Mungu tarehe 17 pasaa saba unusu timu ya AS Maika itapokea Jeunesse Sportive hapa mjini Bukavu pasaa saba unusu na baada ya hapo AS mwangaza itacheza na Daring Club Virunga toka Goma jimboni Kivu ya Kaskazini hiyo siku ya mungu hapa mjini Bukavu. FC Mulazo ya Walungu itacheza mechi yake ya kwanza katika mashindano daraja ya pili dhidi ya timu ya AS Nyuki. Pagoma jimboni Kivu ya Kaskazini, US Sokozaki itacheza na AS Kabasha. Siku ya sita tarehe 16 Novemba kwenye Stade de Lunite pa Goma jimboni Kivu ya Kaskazini, timu ya FC Etencel itacheza na Akademi Real pasaa saba unusu, na Kapako ya Beni itacheza na timu ya OSE mungano shala lilea hapa mjeni Bukavu pasa kenda unusu. Nivema kujulisha kwamba kisha kuitimisha mashindano ya Linafuti daraja ya pili mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia kwa msimu uliopita, timu ya OSE Bukavu Dawa iliweza kumaliza kwa nafasi ya kwanza, na ndiyo iliweza kupelekea timu ya OSE Bukavu kujikamilisha kwa daraja ya kwanza ya mashindano ya Linafoot iliko kash. Habari zingine kuhusu michezo ni kwamba waandishi wa habari wanaojihusisha na mambo ya michezo hapa jimboni Kivu Kusini wenye kujumuhika katika muungano wa AGC wameshiriki hii siku ya tano kwenye majifunzo kuhusu kurekodi video kuhusu kurekodi video. Majifunzo hayo iliweza kuandaliwa kwenye Institut Francais ya hapa mjini Bukavu nao muungano Zuka SARL. Majifunzo hayo iliweza kuandaliwa kwa lengo ya kuweza kuwaongezea ujuzi waandishi wa habari wanaojihusisha na habari za michezo ili waweze kuripoti vema shughuli za michezo. Moja kati ya walimu akiwa pia mhusika na mpangilio kwenye shirika Zuka SRL, Janvier Baraiga amejulisha kwamba imeonekana kwamba waandishi wengi wa habari wangali bado na matatizo kwa kurekodi video na kupeperusha habari kupitia video, na ndiyo kwa maana shirika lake limeamua vema kuwaongezea ujuzi waandishi wa habari. Janvier Baraiga amesema, tulifanya hiyo njia ya kusaidia wapasha habari wa fulani kama tunasema wa michezo, michezo na tulibaki kwenye michezo juu tunaona kuna wale ambao wanafanya mapicha ama mwenye iko Etazini, mwenye iko Londres, mwenye iko Australie atajuliza ino inatoka wapi? Ndio tulikuwa tunawafundisha leo, kusema, kama una, kama image, vile unataka itangaza vile kwa Facebook, Twitter, LinkedIn na konso angalia kwambia mfilme ku mgongo anaweza serika ni maimae ni mapicha ambazo zinabeba sura ya Bukavu na kalite. Surtout kwa kumalizia, timu ya veselezepave inapatikana mjini Bujumbura nchini Burundi tangu siku ya nne juma hii kwa kuweza kuendesha mechi za kirafiki huko pa Bujumbura. Timu ya veselezepave ya hapa mjini Bukavu imeonyesha timu Grande Famille kutoka Kalemie, kwa nini mbwa hucheki, kwa kuibandika goli sita kwa mbili hii siku ya sita lezepave itacheza na legendaire toka Burundi, kama vile amejulisha Lavie Maisha, akiwa kiongozi makamu husika na mambo ya michezo kwenye timu lezepave ya hapa jimboni Kivu ya Kusini. La ziada atuna, mpendo wa msikilizaji, ni hapo ndipo tunaatia nukta kwa taarifa hii ya habari. Shukrani kwenu nyinyi nyote mliojiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Tukutane tena pasa sita dakika 15, kwa kukutolea habari zingine. Kwa heri na weekend njema.