Wa taarifa ya habari. Ni saa 12 dakika 45 katika vyumba vya kwetu. Wapenda wasikilizaji, ni idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo inayokuwa msha salama na kukualika kupokea taarifa yake ya habari, toleo la kwanza kwa siku ya pili, tarehe 26 Novemba. Kwanza ifuateni muktasari wa habari zenyewe. Wenye muktasari wa habari zetu. Kivu ya kusini inayokuwa na mitaa afya makumi tatu na nne kwa sasa ni mitaa makumi tatu na tatu ndiyo inakumbwa na ugonjwa wa mpox. Kisa cha hivi sasa kimeripotiwa katika mtawa afya wa ho plateau katika wilaya ya Uvira. Ilianzishwa jana siku ya kwanza tarehe 25 Novemba kampeni ya siku 16 ya kupambana dhidi ya ubakaji na ujeuri unaotendewa kwa akina mama na abinti yote ilipitikana hapa mjini Bukavu. Tutaweza kuyasikiliza uh, kwa kirefu katika taarifa ya habari. Mwalikwa wa taarifa ya habari yatazungumuzia kwa jumla kwa vijana hamsini makumi tano wanaojiundia kazi. Ni katika lengo la kujitegemea katika sekta ya mazingira, watafaidia msaada wa Umoja wa Mataifa. Mengi zaidi ni katika kipindi hiki. Mitambo yashikiliwa naye Emile Mwindo, taarifa hii ya habari inawajia naye Rekiombeni. Ninawatakia asubuhi njema, shukrani kujiunga nasi. Tutajielekeza hapo pa Nkubi katika groupement Mbinga Nor wilayani Kalehe, nafasi ambako mtakumbuka usiku wa siku ya tano kuamkia siku ya sita, tarehe ishirini na tatu Novemba, maafa ya mvua iliripotiwa e, katika eneo hilo na kumbalimbali e, na jinsi ilikuwa inasemeka tangu jana, siku ya kwanza, kuhusu matokeo, ni kusema matokeo yalote imejulikana ni ya watu kumi na moja kufariki. Hapo awali ilikuwa watu kenda, ila tumejulisha ya kwamba kisha utafiti miili ingine mbili iliweza kugunduliwa. Habari inahakikishwa na, na kiongozi wa wilaya ya Kalehe, mwanasheria Toma Bakenga ambaye alizungumza na redio Maendeleo. Huyo alisema kwamba kuna watu wengine ambao waliumia watatu, wengine kupotea kusipojulikana nafasi ambako wanapatikana. Nyumba nyingi tukitaja makumi ine kuweza kuguswa na maafa hayo, nyumba zingine kumi ziliweza kupelekwa, nyama za ufugo na hata mashamba kuharibika kutokana tu na janga hilo, kama vile tumeelezwa. Tukijirekeza kusini mwa mji wa Bukavu wilayani Uvira, tuelezea kwamba barabara inayotokea Uvira hadi Makobola kando kando na ziwa Tanganyika kwenye barabara kuu nambari tano inaendelea kuharibika, yote ni kutokana tu na kupanda kwa maji ya ziwa Tanganyika. Hivi inakuwa vigumu kabisa kwa wenye kutumia barabara hiyo kuweza kutembea na kuweza kujelekeza kwenye nafasi zingine kama vile Fizi na kadhalika. Nawalika kumsikiliza Dominique Kalonzo, mwenye kutoa maelezo kamili ni mwandishi wetu toka Uvira hali ya barabara Uvira Fizi yaendelea kuwa shida kwa nao tumia barabara ya kitaifa nambari tano tokea bandari ya Kalundu hadi Kabimba. Mimonyoko kadhaa yaonekana katika barabara hiyo. Mafuriko pia za mito pa Kabimba ndani ya gupuma ya Kalungu yamshefiri ya Bavira, hiyo pia ni tatizo kweli kwa raia. Kwa hiyo pia yaongezeka mafuriko ya kila mara ya mto Kanyabululu katika kijiji cha Katongo. Kwa leo, kwa kufika Makobola watu hutumia mitumbu, kwani barabara ya Luanga haipo tena na hiyo safari ya mitumbwi ikiwa ya hatari kwa wakati huu ambapo upepo ni mwingi sana ndani ya ziwa Tanganyika. Wakati uliopita, gavana mwenyewe wa jimbo la Kivu ya Kusini Jean Jacques Purusi amejionea kwa macho hali tete iliyopo na kujionea kwa gesi barabara ya taifa nambari tano imezamishwa kwa maji ya ziwa Tanganyika na kutambua kuwa yafaa zifanyike kazi za kutengeneza barabara kupitia fasi nyingine, kama ilivyotayarishwa tangu zamani na wakoloni wa Beleji. Barabara hii Paluanga ilipelekea mazaa makubwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na nne watu zaidi ya kumi kufariki zaidi ya gari kumi kuzama na kupotea bila na bizaa na dawa nyingi kupotea ziwani Tanganyika. Shirika la kiraia Societe Civile de Lide Visionnaire hutoa mwito kwa serikali ya taifa na ya jimbo, ili kazi zianjishe haraka, ili kuboresha uchukuzi na kuokoa maisha ya raia iliyo hatarini. Kwa njia hiyo Ovira, Dominique Alonso wa Nyambo Radio Maendeleo. Shukrani Dominique Kalonzo. Tunabaki katika eneo hilo la Kivu ya Kusini. Kwa sasa jimbo hili Kivukusini inahesabu mita makumi tatu na tatu juu ya makumi tatu na nne zenye kuwa na ugonjwa wa mpox, variol de singe. Mtaa wa afya wa Ho Plateau Pauvira ndio ulihesabu kisa cha ugonjwa juma juma inayomalizika. Ndivyo aeleza Claude Baizire akiwa akihusika na upashaji habari kwenye chumba cha afya katika Kivu ya Kusini. Kama vile alieleza, Kivu Kusini inahesabu sasa visa zaidi ya elfu kumi na nne vya ugonjwa wa mpox. Mtawa afya wa Miti Muresa unaendelea kushikilia nafasi ya mbele ikiwa na visa zaidi ya elfu nne. Chumba jimboni cha afya cha furahia kujihusisha kwa wahimizaji wa kijamii wa rele communautaire Pakamanyola katika pambano dhidi ya ugonjwa wa mpox ndivyo ilijulishwa, siku ya kwanza jana, katika mkutano ulioandaliwa hapo Paka Manyola. Na anawalika kumsikiliza Claude Baizire wenye kuhusika na pashazi habari kwenye DPS Kivya Kusini. Masehemu yake yalirekodiwa na mwenzetu Wendojo, yanapatikana pale Paka Manyola naa zingine mitaa za afya ziko zinapanda zinashuka, lakini mpaka sasa Nyangezi inakuwa na hiyo nafasi ya pili. Nyangezi imeziko na visa elfu moja mia saba makumi saba na mbili na imeshapoteza bahati mbaya watu wane, lakini ukiangalia watu wagonjwa kama vile vile hawashuki, lakini tunaeza kusema tulishukuru wa re ontire kwa sababu kupitia mipango ya chanjo kwanza walijikaza kufaulu, na ni kusema kama ugonjwa wa mpox ni ugonjwa ambao ulitushutukia duru ya pili ya chanjo walifika mbele wa wa ya wakati wote wameshaipata, na zenye hapa kama nyola enye kuitaka waendelee kuipata. Na ni lazima sana kusema kama kampeni ya chanjo itakuwa nyuma tena ya zaidi, lakini watu wawe na matumaini, chanjo itafika na wote wenye kuwa nao lazima. Tumetoka hapo kumsikiliza Claude Bahizire. Ilianzishwa siku ya kwanza, uh, jana mpango wa makampeni ya siku kumi na sita ya kupambana dhidi ya ubakaji na ujeuri wa aina yoyote dhidi ya mwanamke na kijana binti. Sherehe iliendeshwa kwenye jumba la mikutano ya wanawake Auditorium de Femmes Palabote katika mtaa Ibanda. Muda wa siku hizo 16 ni uhimizaji na utetezi kwa kumaliza janga hilo, alieleza Jacqueline, Jacqueline Ngengele, kiongozi wa chumba jimboni cha mwanamke. Wengine waliochukua usemi walilaumu ubakaji huo na kuomba serikali kuzidisha juhuni na mbinu kwa kupambana dhidi ya vitendo hivyo. Tumsikilize Jacqueline Ngengele, kiongozi wa chumba jimboni cha mwanamke katika Kivu ya Kusini, akitoa ujumbe wakati wa kuanzishwa kwa kampeni hiyo. Tunaendelea kuwahimiza, tunaona kama yafaa kwanza kuhimiza, labda kwa mwenyewe atawaza kama iko na, na, na, anafanya mchezo, kama labda mchezo hajui kama sheria inaweza kumhukumu. Tunawahimiza watu tunawaonesha namna gani ye mambo inaweza kuwabeba, tunawaimiza hata wamama na wabinti zetu, sababu wakuwa wanajua namna gani na wanaweza kujikinga namna gani, wanaweza kujikomporte ku, kuji wakati wanakuwa katika ile mambo ya hatari. Kuwahimiza hata kominote juu ya kuonyesha kama mama mzee siye mlozi, kila mtu anazali iko mtoto, atakumata zeka na mama mwenye alikuchunga akisha kuwa mzee namwona kuwa mlozi. Nikusema tutaendelea kuwahimiza kuwa watu, tutaendelea kuwafunza mabinti zetu kuwaonesha namna gani wanapasha kujikinga, na tutawafunza hata wababa, sababu wakati wanafanya ile mambo ni mambo ya ajabu. Ndio maana tunapasha kuwa pamoja, wababa, wamama, wa mama, wa vijana, wanawake kama vile wanaume wa, wa, kusudi tupiganishe ile mambo ya ujeuri yenyewe naleta haya sana katika nchi yetu Kongo. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Wanabunge wa jimbo la Kivu ya kusini waombwa kutunga sheria zinazofaidia wakaaji waliowachagua. Hiyo ni moja ya mapendekezo yaliyotolewa na muungano SEDECO kwa wanabunge wa Kivu ya kusini kupitia kikao kilichoandaliwa na shirika hilo lililoendeshwa kwa kuongezea wanabunge ujuzi kuhusu namna ya kutunga sheria. Jean Paul Buledi, kiongozi wa shirika Sedeko, alifurahishwa na namna wanabunge walivyoshiriki kwenye kikao wakiwa makini na kubali pendekezo zilizotolewa. Nalo shirika la raia tumsikilize, sio e, Jean Paul Bledi mtaniwarazi ni Jean Pierre Buledi e, kiongozi wa SEDECO anayeeleza lengo ilikuwa ya kuonyesha wanabunge namna gani wanapashwa kukuwa naandika ma namna ya uongozi ya, ya, ya, ya nchi. Wakati tukuwa nawafundisha na kuonyesha kanuni zinapisha kuwa namna gani, tuliona kama wanabunge walikuwa wana wanapenda kufunzwa na walifata na makini, na tuna matumaini zaidi kama matukio itakuwa bora wakati wataanza kuwa wanaandika makanuni mbalimbali mbali za nchi. Jean Pierre Buledi, kiongozi wa Sedeco. Maoni hayo ilitolewa pia na mwanasheria Nene Bintu Iragi, kiongozi wa shirika la raia ofisi kuu katika Kivu Kusini, aliyefurahishwa na namna wanabunge walikubali kuwa na uhusiano bora na shirika la raia. Wanabunge upande wao walishukuru pia Sedeco pamoja na shirika la raia katika Kivu Kusini kwa mafunzo hayo na kukubali mapendekezo iliyotolewa kwao katika buku la shirika la raia Musa. Msemaji wa bunge la Kivu ya Kusini ya nani Lunanga, naeleza ilikuwa kikao nzuri kwa mimi mwenyewe na kwa wanabunge wote ambao walifika kwa hii kikao ya siku mbili, ambayo ilitufunza namna gani ya kufanya sheria hiyo, anaita edi mu niveau yetu ya province en tant que wanabunge wachaguliwa wa provincial, itatusaidia namna ya kufanya hiyo masheria namna gani tunapashwa yaanzika nini hatuwezi tia ndani na nini tunaweza tia ndani, ili tusaidie kwadveopm ya pove yetuya. Tuelezea kwamba kikao hicho kiliendeshwa kwenye hoteli Horizon um, ikiungwa mkono kwa msaada kifedha wa mashirika ned ya Marekani pia 11 ya Ubelgiji. Utetezi ulio endeshwa na shirika la raia tawi ndogo ya Ndendere katika mtaa wa Ibanda kwa ushirikiano na kamati ya maendeleo imepelekea kazi mbalimbali mbali za maendeleo kutekelezwa kama vile kukarabati barabara zimoja kwa mawe ya mapave. Zaidi ya utetezi, shirika la raia ya Ndendere imeendesha vikao vya upatanishi katika jamaa nyingi na kuwaunga mkono viongozi kwa kazi za maendeleo. Ale Kabika, matokeo yalijulishwa wakati gani? Matokeo hayo iliweza kutangazwa wakati wa kikao kikuu ya kawaida iliyoandaliwa na shirika la raia tawi ndogo ya Ndendere wikend na ukwisha siku chache kabla kuandaliwa kwa uchaguzi wa wanamemba wa kamati nyipya, kiongozi wa shirika la raia kwenye kata Ndendere, Claudine Kazindu amejulisha kwamba kamati yake imeendesha utetezi iliyofikilia ujenzi wa shule kwenye uwanja wa Atene kwenye nafasi iliyotaka kupokonywa siku zilizopita. Huyu anajulisha kwamba kamati yake imekabiliwa na shida fulani, kama vile ukosefu wa pesa kwa ajili ya kutekeleza miradi mbalimbali mbali ya maendeleo. Claudine Kazindu anataka kuona kamati nyipya ya shirika la raia kwenye kata Ndendere kauchaguliwa kutumika kwa manufaa ya wakaji population. Namna gani tulitumika muda wa miaka tatu kupitia mandaa yetu tulikuwa nayo, yenye iliyoendeka na yenye isiyoendeka, na nini wanaturekomandee atake population kusisi, wenye tulikuwa kumandaa ya mingi haikuendeka. Ilikuwa kwanza upungufu wa komite, tulimaliza watu tatu na mbili, ndio ilitumika kidogo. Tulikosa kesi yetu, ilikuwa vide, hatukukuwa na kitu ndani ya kesi ya mfuko wetu, na ndiyo maana ilituletea shida kabambi, hatukutumika kazi vizuri jisi tungelipashwa kuitumika. Kwa hiyo mandae tu kama wanatupatia tena ile chance, tunapashwa kutumika vizuri na tunaangalia wapi pale hatukuendelesha kazi vizuri, wapi pale tuliendelesha, tunakazia sasa ngufu ili tuweze kutumika vizuri kwa ngambo yake. Jivna Lushule aliyewakilisha ofisi ya shirika la raia kwenye kikao hiyo anasifu kazi iliyotekelezwa na kamati yenye kumaliza muhula na anataka kuona uchaguzi unaandaliwa. Katika mazingira nzuri. Juvenal Lushule i kikao ya kutayarisha uchaguzi hii kundi ilishafika mwisho wa muhula wao, wanapaswa tayarisha kundi la mpya ama suna yao wanimatero wa suna yao ndende, wanapaswa kuwa na animatero wa mpya. Sisi kama vile shirika la raia tunapaswa kuwakilishwa hapa ili tuone namna gani mambo yanafanyika, sababu wakati wanatayarisha mauchaguzi si wa individu wanachagula, lakini kunapaswa kuwa ma association, sababu shirika la raia ni ya association, isikuwe uchaguzi wa watu, lakini uwe uchaguzi wa vikundi ama maasosiasion. Shughuli imefanyika ndani ya ukumbi wa shule Horizon 2 yenye kupatikana kwenye kata Ndendere mtaani Banda. Shukrani kwa ripoti hiyo. Chama cha UDPS Federation Rural Kabare 1 chenye makao yake Pakavumu wilayani Kabare Kiliandaa sherehe kubwa Jumapili tarehe ishirini na nne Novemba. Lengo ilikuwa ya kusherehekea sikukuu inayoitwa journee de la base. Sababu gani? UDPS na rais Tshisekedi waunga mkono wazo ya kubadili katiba, e pia kutajwa kwake Deo Bizibu Balola kama vile katibu mkuu kwa muda wa UDPS. Sherehe iliendeshwa kwenye jumba la mikutano le grenier pa kavumu, centre ville. Tshiomboshi Muimuzi kiongozi makamu wa kwanza wa DPS Kabare eh, tumsikilize akielezea kuhusu eh, sababu gani sherehe ile iliendeshwa hiyo siku ya Mungu tarehe 24 Novemba november pakavuma Uh, presidence yes de la republique en fait. Kwa ka kubadilisha katiba tulisema kama ni vision na ya chef de l'etat ambayo alisema kama mwaka kesho atagrupe wataalamu ambao wataangalia nini naendeka na nini yaendeke katika katiba, na shisa vile base tuna soutenir ile vision yake pour que RDC, nchi yetu ipate katiba ambayo inastahili kwa nchi na ketshe g Haya, tumetoka hapo kumsikiliza jile Chiomboshi e Muhimuzi kabla ya mkutano, maandamano iliendeshwa na wanamemba wa chama hicho. Kulikuwa pia hata ujumbe mkuu toka hapa mjini e Bukavu. Habari fupi kuhusu michezo. Mashindano ya ligi ya kandanda hapa Bukavu jana kwenye uwanja wa michezo la Concorde, ose muungano ya pa Bukavu ilishinda FC Mulaze ya Walungu kwa kuifunga magoli 4 kwa 2, na mjini Goma, Akademi Real ilipoteza mbele ya AC Kapako. Kapako kaishinda mgeni wake magoli mbili kwa moja. Radio Maendeleo. Radio Maendeleo. Radio Maendeleo. Mahali pa mwaliko wa taarifa ya habari Mwalikwa wa taarifa yetu ya habari ni Bashige Ami ambaye atazungumzia kuhusu mradi ambao utajumuisha zaidi ya vijana makumi tano wenye kujiundia kazi katika sekta ya mazingira ambao watafaidia hivi karibuni na usaidizi toka mpango mmoja wa Mataifa inayohusika na mazingira kupitia mradi The Factory DRC unaotekelezwa na Creation Abe katika Kivu ya Kusini. Bashige Ami anazungumza na Omer Mudekereza. Bashi ge ya mia mjambo. Jambo sana bwana journaliste. Unakuwa Ab manager wa Creation Ab, tunaweza kujua mengi kuhusu muungano huu? Ndio, Creation Ab ni entreprise yenye inasaidia ba entrepreneur, sa veut dire baunda kazi za, kazi za bo bwenyewe, ku mettre en place ma structure za bo na ku ba accompagner mu aventure entrepreneuriale ya bo, au dela ya ku accompagner les entrepreneurs dans la mise en place ya ma entreprise za bo, tunakuwa usina ile kazi ya kusaidia benzi tu benye bana evre akompagne ba entrepreneur bebiko na ma idée au ma aktivité zenye zina kinga mazingira, juu ya kuangalia namna gani na chie tunaweza kuleta eforo yetu kidogo muku kinga ye nyumba yetu yenye tunaishi a koshibo te planet ster. Na kwa siku ya leo, mnaanza deja ko orozesha watu wapya kuhusu mradi huu, anza jua kuhusu, uh, mula ndio tushaanza kuorozesha. Tulianza depuis le 15 novembre na tutamaliza kuorozesha le 15 décembre. Audela ya kuorozesha ba entrepreneur benye tuta accompagner, tuko aussi na orozesha ba mentor au ba accompagnateur. Kama oko mutu mwenye naoona na kuwaka na ile envie ile désir ile passion ya kukinga mazingira eke hau ya unaweza kupenda uaccompagner hapa ba entrepreneur benye shi tuko na orozesha nanyie bamanto osi tukona baorozesha purke mukuye ensemble tuangalie mu mesure gani tunaweza kuproteje mazingira yetu kwa pamoja. Na kwa mwisho ukuo na ukuna, ujumbe ujumbe yangu ni kuambia batu ya Bukavu na kandokando na kando, paske kue projet natwala Bukavu na environ yake, tuji approprier tujiapropriei proje, tukuye bengi, tuji enregistrer ni projet yenye ndio itafanyika Waskilizaji wa penzi, saa moja dakika sita pamoja nami mmetambua kwamba tumefika kwa mwisho wa taarifa yetu ya habari. Ni ndio tuliwaandalia, tunaendelea kuatakia na njema kabla tukutanane mchana kati saa sita na robo kwa taarifa yingine nipya. Subui njema.