Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari Na timu saa kumi na mbili asubuhi na dakika arobaini na moja katika studio ya Radio Maendeleo, muda huo hapa mjini Bukavu. Karibu kwa taarifa hii ya habari, ikiwa ni toleo la kwanza kwa hii siku ya tatu, tarehe makumi mbili na saba Novemba, na huu kwanza ni mtasari wake. Usalama mdogo yenye kusababishwa na watu wenye kushikilia silaha, mkiwemo makundi ya vijana wamoja, kati ya wale wanaojiita kuwa ni wazalendo, ni moja kati ya shida ambazo zinakumba wanawake wanaoishi kupitia shughuli za mlimo vijijini hapa jimboni Kivu ya Kusini. Wanawake wameyasema kwenye sherehe ya kuanzisha siku kumi na sita za kupambana dhidi ya ujeuri wa mwanamke, mkiwemo ubakaji. Mengi katika taarifa hizi na barabara nambari mbili inakumbwa na matatizo ya mmomonyoko wa udongo Pakalehe kisha mvua ambazo zimenyesha wikendi iliyopita. Kwa sasa senta ya Nyabibwe inakuwa katika hali ngumu kwa kutembelewa na wakaaji kwa sababu ya ukosefu wa njia. Mengi pia ni katika habari hizi. Kwa habari za michezo, mechi ya mashindano inaandaliwa hapa mjini Bukavu hii siku ya pili tarehe 26, jana kunako uwanja wa mpira la Concorde ya Kadutu. Mechi mbili ziliweza kuchezeka, tutawatolea maelezo kamili katika habari hizi. Hayo ni machache tu kati ya mengi ambayo tumewaandalia katika habari hizi, kupitia ufundi wake anisea konkwa. Naitwa Samuel Habamungu mbele ya microfone na kuomba uu ni tege sikio hadi mwisho saa 12 dakika 43. Karibu kwa uchambuzi wa habari hizi. Hali ya usalama yaendelea kutatanisha sehemu ya kaskazini mwa wilaya ya Kabare kwa jumla na kwa namna ya upekee katika mkoa wa Bugore, hususan kijijini Kamakombe ambako kila kukicha watu wanaosumbuliwa, watu wanasumbuliwa na wahuni wenye kusikilia mipanga pamoja na visu ambao wanakuwa wakishambulia wakaaji katika manyumba zao. Kisa cha hapa karibuni kimeripotiwa usiku wa siku ya kwanza kukuchia siku ya pili jana tarehe 26 Novemba na kupelekea kifo cha mkaaji mmoja wa mahali aliyejulikana kwa jina la Kalwira ambaye ameuawa kwa kupigwa risasi baada ya kuzaniwa kuwa miongoni mwa wahalifu wakati vikosi vya usalama vilikuwa vikipiga doria. Wakaaji wa mahali wanasikitishwa na hali hiyo ya usalama na wanaomba kwa wakuu viongozi wenye kushikilia mambo ya usalama kufanya yote iwezekanavyo ili kurudisha amani katika eneo hilo la jimbo la Kivu ya Kusini. Moja kati ya wakaaji hao anaonyesha hapa huzuni yake kwenye Redio Maendeleo. Mnamo groupement ya Bugore eh, mu village ya Kamakombe na kandokando, hali ya usalama mdogo miko ya hekaheka heka. Tumepatwa bahati mbaya ya kusikia kama kuna baba mmoja ambaye amefariki akifiaturiwa risasi na waskari jeshi ambao walikuwa katika doria eh, wakamkonfondre na, na wale wenye kuleta usalama mdogo, kwa sababu yeye alisikia makelele filimbi za kualerte akatoka na upanga na wakamkonfondre na mtu mwenye kuleta usala, usalama mdogo wakamfyaturia risasi na hapo akafariki. Population ya Bugore kavumu na kandokando kando, inaomba vrema wakua viongozi wa kusekiriza wakaji na mali yao, kwa sababu kama sivyo tutafikilia kuasiste kujambo zaiziko mbaya zaidi kuliko yenye tuko tunaasiste kwa leo. Hiyo ni sauti ya kilio ya mkaaji mmoja wa hapo Kavumu. Na katika mkoa wa jirani wa Irambi Katana, ni visa vya kubomoa duka za wachuruzi wadogo wadogo, pamoja na kuingilia watu manyumbani na pia aina zingine za unyanyasi, ndivyo vinaripotiwa pamoja na kupokonya simu za mkononi na pesa za raia wakati wa usiku kama vile mchana, katika vijiji jirani na senta ya Katana, tukiamini shirika nyipya la raia kupitia kiongozi wake Inosa Mohiganya, na usalama mdogo kama vile tumezungumzia kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari inakuwa miongoni kati ya shida zenye kuwakabili akina mama na zaidi wale wanaobaki vijijini kwa kuendesha shughuli za mlimo. Alekabika atujia na maelezo kuhusu usalama wanawake hao wanakuwa wenye kuzuiliwa kutokana na kuwepo kwa kundi nyingi za watu wenye kumiliki silaha katika wilaya mbalimbali za jimbo la Kivu ya kusini. Wanamemba wa vikundi hivyo vyenye kumiliki silaha wanakuwa wenye kuwapora wanawake hao, kuwaumiza na hata kuwabaka wengine, hali inayowazuia kutekeleza ipasavyo shughuli zao za kilimo. Wanawake wengine wanakuwa wahanga wenye kunyanganywa mazao ya shamba nao wapiganaji hao, hali inayopelekea pia jamaa za akina mama hao kuishi katika hali ya kosefu katika wilaya za jimbo la Kivu ya kusini. Wadadisi wa mambo wanajiswali mengi kuhusu mbinu zenye kuchukuliwa nao viongozi kwa ngazi zote kwa ajili ya kuwalindia usalama akina mama hao ili watekeleze vyema shughuli zao za shamba. Kwa fursa ya kuanzishwa kwa kampeni ya siku 16 ya kupiganisha vitendo vya ujehuri vyenye kuwakabili akina mama, sauti za sikika hapa na pale kwa kuomba usalama kwa wanawake wenye kuishi vijijini. Ni kama vile Anderson Buzima akiwa kiongozi wa shirika nyipe la raia Nd ndsu ndogo ya Bunyakiri wilayani Kalehi ambaye anaomba usalama uweze kuzidishwa katika wilaya zote za jimbo la Kivya Kusini ili kuwaruhusu wanawake hao kutekeleza vyema shughuli zao na kuwaepusha na vitendo vya ugaidi. Ikumbushwe kwamba kampeni ya siku 16 za kupambana dhidi ya ujehuri wenye kuendeshwa dhidi ya mwanamke iliweza kuanzishwa tangu siku ya kwanza tarehe 25 Novemba mwaka 2024. Kwa fursa hiyo utetezi uliweza kuanzishwa kwa faida ya wakinamama wenye kuishi vijijini, pia kutoa adhabu kwa wote wanaoshutumiwa kuwanyanyasa wamama, zaidi wale wanaobaki vijijini. Shukran ale kabika kwa ripoti hiyo. Habari zingine ni kwamba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Felix Antoine Tshisekedi aripotiwa kuwasili siku ya pili jana, tarehe makumi mbili na sita Novemba, katika mji wa Kalemi tunapatikana ndani ya jimbo la Tanganyika. Wakati huo alipowasili, rais wa jamhuri alisema ya kwamba anakuja kwa kuendesha kikao cha kumi na moja cha maliwali ambacho kitaendeshwa tangu hii siku ya tatu tarehe makumi mbili na saba hadi tarehe makumi mbili na kenda novemba na kitakuwa kikigusia kuhusu uongozi wa majimbo pamoja na maliwali hao na watagusia pia mpangilio wa maendeleo wa wilaya mia moja makumi nne na tano wakati alipohudumia alipohutubia samahani wakaaji hapo pakalemi rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo aliweza kusisitiza zaidi kuhusu mpango wake wa maendeleo na kuunda makazi kwa ajili ya vijana katika masemi yake, amerudilia mabadiliko ya katiba na kusema kwamba amekwisha kuonyesha msimamo wake huku akisema inabaki zamu ya wakaaji kujihusisha pamoja na wote kwa ajili ya mpango huo wa mabadiliko ya katiba, kaeleza rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Pakalemi. Na tukibadili mada, tuzungumzie habari zingine, tusemea kwamba waziri wa taifa husika na mambo ya ndani Jacquemin Shabani amehakikisha kuandaliwa kwa uchaguzi wa viongozi wa mitaa na makamu wao kulingana na kalendari nyipya ya tume huru ya uchaguzi seni maarufu amesema hivyo kisha mazungumzo ambayo ameendesha ikiwa mazungumzo ya kiserikali na wapasha habari Jumapili mjini Kinchasa, kabla ya maandalizi ya uchaguzi huo. Waziri Jackman Shabani haendelea kujulisha kwamba ni bora uhusiano uonekano mzuri kati ya viongozi wa mitaa na wanasiasa washauri ama wanabunge wa mitaa. Mpendwa msikilizaji unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka Redio Maendeleo. Redio Maendeleo, duniani kote, masaa 14 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Barabara nyingi za hapa mjini Bukavu zinaharibiwa na maji toka mifereji yenye kujaa maji ya uchafu na ambayo in, nikusema yenye in, nikusema. Tunarudilia habari hii. Barabara nyingi za hapa mjini Bukavu zinakuwa zikiharibiwa na maji toka mifereji yenye kujaa uchafu ambao unatupwa kiolela hapa mjini Bukavu na kando kando yake. Uchunguzi ambao umeendeshwa na Redio Maendeleo yaonyesha kwamba hata barabara zenye kukarabatiwa hapa majuzi zinakuwa zikikumbwa na shida hiyo ya kuvamiwa na maji yenye kutoka katika mifereji, ni kama vile barabara toka Major Vangu hadi kwenye soko kuu ya Kadutu kupitia eneo inayoitwa kwa Kibonge, pia barabara toka ISP hadi Major Vangu na hata barabara toka nafasi ya uhuru hadi Kadutu kupitia Industriel. Kwenye barabara hizo maji chafu inakuwa ikitoka ndani ya mifereji na kuonekana kuvamia barabara hadi kuziharibu. Wadadisi wa mambo wanadhani kwamba viongozi walipashwa kujihusisha kwanza kwa kukarabati barabara hizo ili zirudi tena katika hali nzuri. Moja kati ya wadadisi hao wa mambo, Nikola Lubala, akiwa kiongozi wa shirika nyipya la raia NDC, ametoa maoni ifuatayo. Mifereji yote inaziba ijapokuwa ni barabara, unamaliza kutengeneza. Ukikamata barabara kutoka kunako Place de l'Independance unapita kunako hospitali pale kunako beach mwanzi, wakati mvule na nyesha, utakuta inakuwa ni like. Ukikamata barabara kutoka Place de l'Independance unapita industriel unaenda kusoko, hizo zote zinakuwa katika hali mbaya, na sisi tunajiswali, waku viongozi wanakuwa wanafanya nini? Sisi raia wakati tunatoa ushuru yetu, unaposha kuwa sehemu ya raia, pesa ambazo tunatoa wanaposha kutengeneza barabara. Tulisikia wanasema kama utakuwa msako ambako utafanyika kwa ajili ya kutafuta makaratasi ya magari, wadereva wanapashwa kulipa mi me wanalipa me, barabara iko wapi? Nadhani wakuu viongozi wanapashwa kujihusisha kutengeneza mabarabara. Tunatoa mwito kabisa, hiyo OVD kazi yayo ni kuangalia utengenezaji wa barabara, ili wafanya kina mbea, wakuu viongozi wajihusishe kutengeneza barabara. Kama waifanyi, sisi raia tutajua namna gani tutaweza kujiprendre en charge. Nikola Lubala, kiongozi wa shirika nyipya la raia NDC chumvi ya Congo. Na kuhusu habari za barabara tujielekeze Pakalehe, ambako siku hizi magari hazitambuke Nyabibwe katika grupema ya mbinga ya kaskazini wilayani Kalehe, sababu ni ya kwamba barabara Bukavu Goma inakuwa katika hali mbovu, kupitia mmomonyoko wa udongo ambao umejitokeza kwenye nafasi itwayo Koete kisha mvua kali ambazo zimenyesha wikende inaomaliza Zika. Ndivyo ameeleza muungano wa shirika la kiraia kwa hii siku ya pili tarehe makumi mbili na sita katika mazungumzo pamoja na Redio Maendeleo baada ya watu kufariki na wengine kuumia. Vale Chebujongo, akiwa mwanamemba wa shirika Lucha tarafani Kalehe, amesema ya kwamba barabara hiyo inapatikana katika hali mbaya kama anavyoeleza kwenye mikrofoni ya Redio Maendeleo iliharibisha pia barabara namba mbili ambayo inaenda Bukavu Goma, na kwa sasa gari ambazo kuwa na msaada ama kile kitu ambacho kinaweza saidia wakaaji wenye kuwa Nyabibwe kwa leo ni vigumu kufika, kwa sababu barabara ilikatika fasi moja ambako wanaita Kowete, pale gari hazivuke tena a kwenda Nyabibwe kulikuwa vijana ambao walitumika kazi pale, kidogo ya kusaidia pikipiki ivuke, ama gari ya kidogo ambayo haina mizigo e, mingi, yani e, ambayo haipakize sana kwa kuvuka. Ndiyo maana tunalomba viongozi watumika haraka iwezekanayo, ili wakaaji wa hiyo nafasi ama serikali nayo ambayo kuwa kule wapate jinsi wanaweza hudumia wale watu ambao walinusurika na ile mwingine ambayo iko katika ile tatizo. Haya, basi, sauti ambayo ametoka kuisikia ni yake Valeche Bujongo, akiwa mwanamemba wa shirika Lucha pa Kalehe, na habari hii imehakikishwa naye kiongozi wa wilaya ya Kalehe Toma Bakenga ambaye anakuwa akikumbusha ya kwamba barabara hii imekwisha kuharibika, na anakuwa akiomba iweze kukarabatiwa kwa maana barabara toka ngambo za Katana kuelekea wilayani Kalehe yapatikana katika hali mbovu. Tukiaminia masemi yake kiongozi Toma Bakenga huyu aomba msaada kwa serikali kwa kuweza kukarabati haraka iwezekanavyo barabara hiyo, na wakaaji wa Luntukulu mkoani Mulamba katika wilaya ya Walungu wanaombwa kuwa waangalifu siku hizi kulingana na vidudu ambavyo vinaitwa ekonda ambavyo vinaonekana katika eneo hiyo na vyenye kusababisha marazi yenye kufanana na vidonda vya moto kwenye ngozi ya mwili wa binadamu. Wito huo umetolewa naye Michele Mshokole akiwa msimamizi wa waganga kwenye senta ya afya ya Luntukulu na ambaye ametamka hii siku ya pili tarehe 26 Novemba. Kwenye Redio Maendeleo, akionyesha hatari ya wadudu hao, Michele Mshokole asema kwamba vidudu hivi vyaonekana kwa wingi ndani ya vijiji tano. Sasa zaidi ya vijiji makumi mbili na nne vyenye kuunda wilaya ya Walungu na huku, anaeleza kwamba wahanga wanaokumbwa wanao zaidi na matatizo hayo inaonekana kama ni wanawake pamoja na watoto kwa idadi kubwa. Hebu Michele Mshokole, ni nini hasa kinachoendeka hapo Palundukulu? Mtukulu kuko ile vidudu inasumbua watu sana, banaita ekonda tukulu. Iko na 24 village lakini ile vidudu iko sana, sana, mu village tano. Ile vidudu iko nakuwa ikipita kwa mtu mtu, akijipanguza kwenye ile kidudu ilipita seke mtu akijuia kile kidudu mm. ile maji yalipitako mutu mm. inachoma mutu saa moto mm -hmm. ile vidudu iko nafana ile vidudu, ile maji inawasha sana maki na luma sana tena mm -hmm. Sana huyo. Basi alikuwa Michelle Mushokole, ambaye alihojiwa kwa njia ya simu na ligi ya watumiaji wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Likoski maarufu inaomba kwa rais wa jamhuri kujihusisha ili Benki ya Dunia iweze kurudisha pesa za wale wote walioporwa pesa zao ndani ya shirika za akiba na mikopo na pia benki zimoja zimoja za jimbo la Kivu ya Kusini. Ndivyo amesema msimamizi wa shirika Likoski wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo, ilikuwa jana siku ya pili, tarehe 26 Novemba, wakati wa mazungumzo Uh, Mizo Kabare amesema ya kwamba haiwezekani pesa za wakaaji ziporwe bila wakuu viongozi kusema lolote. Naomba tumsikilize Mizo Kabare. wale wa ndugu wenye wamepatwa na shida walikamata pesa za kwao wanatia makooperative mbalimbali hata na mabank sa vile biake na BCD, kisha ile pesa zinakuliwa hazionekane, na unajua kama watu kupata pesa wanato, wanatoka yasho na wengi sasa wanafariki, leo wanapata shida, hawawezi tena kugaramia majamaa za kwao. Sasa njo tunaomba baba rais, yeye njo mkubwa wa Kongo, aangalie ni nini atafanya, azungumuze na guvernema ya kwake, azungumuze pia na banki centrale yenye na pa, pa, patiaka ile makoperativi na mabanki ruhusa ya kutumika, kwani hakuna kooperative na banki itazotumika hapa kwetu bila ruhusa ya banki centrale. Na njo maana tuku tunaenda kule kulomba haki yetu kule ku muturudishie haki yetu, tumeteseka, vita ziko pale, kisha tena nabatukule pesa saone, kama ni kitu ya kushangaza. Sasa na ingine pia tunasema kwanza aksanti kwaba kunakuwa wapasteri kwa, na kunakuwa hata padiri tayari hame, ameandikia baba baba raisi kuhusu hii shida, na tunaona pia mdekereza tunaona pia nadeke na wengine, tunapenda pia baministri bakwetu kuli Kinchasa na badeputé bote na sono na basenatere bajiti pamoja, kwani watu wanapiga kelele, watu wanateseka. Mizo Kabare wa shirika Likoski hapa jimboni Kivu ya Kusini, katika masemi yake ameonyesha ya kwamba kila siku ya pili watakuwa wakiendesha maandamano ya, ya kukaa chini mbele ya benki kuu ili kuomba warudishiwe pesa zao, kwani ni wao ndio wanakuwa wakiruhusu shirika hizo kuanzisha shughuli zake. Na kabla tuwajie na habari za michezo, tutasema ya kwamba tamasha ya tatu inayoitwa badilika Youth festival inaandaliwa mjini Bukavu na itaendeshwa tangu tarehe ishirini na kenda Novemba hadi tarehe moja Disemba kwenye uwanja wa Isder. Mada inahusu ulinzi bora wa mazingira pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa. Katika mazungumzo pamoja na wapasha habari hii siku ya pili jana, tarehe ishirini na sita Novemba, msemaji wa tamasha hiyo Shasharubenga aeleza kwamba wasanii wa mziki pamoja na vijana wenye kujiundia kazi katika sekta ya mazingira kupitia siku hizo tatu, ndio watakuwa wakitoa wa ujumbe wa kwao. Kama vile aliendelea kusema, bei ya kushiriki kwenye tamasha hiyo inakuwa ni 2500 pesa za Kongo ama 2500 -Sain fra congole kwa kila mtu, na pesa hizo zitasaidia kwa mpango wa upandaji miti katika eh, muji wa Bukavu kwa ajili ya kuboresha mazingira. Tumsikilize Shasharubenga watakutanana na wasanii wengine. Tutakuwa na mmoja toka hapo Burundi, bwana Fernando. Tutakuwa pia na mmoja toka Goma, Jola Aike. Tutakuwa na mwingine Achilia kutoka Uvira. Tutakuwa pia na masura zingine nguvu za hapa Bukavu, ni wengi kabisa, ila ndeza kuambia, tutakuwa na Vanderwedi mfalme Jeffrey. Tutakuwa na Kapita Aimon Dusbul, kusema kwamba hatua iliyokuwa ngufu, yaani hiyo kasinge kwenye vijiji ilipitikana, na tunashukuru sana hiyo appropriation communautaire, watu kujichukulia festival Badilika, na tunaomba kabisa watu wakuwe wengi eh, wakuje kushiriki. Watakutana pia masura zingine kabisa hapo kwenye terrain ya ISDR Bukavu na kadhalika. Tutakuwa kabisa na, na masura ambazo bado walikuwa wajaona, na hawa waentrepreneur wataleta mambo mazuri toka kwenye matarafa zetu. michezo Michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari fupi za michezo ni ya kwamba katika michezo ya mashindano iliyoendeshwa hapa mjini Bukavu siku ya pili jana tarehe 26 Novemba mwaka huu kwenye uwanja la Concordia ya Kadutu, majira ya saa saba unusu ilikuwa zamu ya timu la FCMO ambayo iliweza kuilaza simu ya AS Rangers kwa kuipiga goli mbili kwa sifuri. Majira ya saa kenda unusu timu la USB Lombe weza kuchabangana nayo timu ya Tepe klinike na iliweza kuilaza uh, kwa goli mbili kwa moja. Na hiyo ni katika uh, mechi hiyo ya mashindano kwa leo siku ya pili. Mechi hii yaendelea kunako uwanja huo majira ya ya saa tatu kwa hii siku ya tatu, majira ya saa saba unusu itakuwa zamu ya Ase Mozende ambayo itakuwa ikicheza na timu la FC Classe Academy na saa kenda unusu itakuwa zamu ya US Safari ambayo itapokea timu la CS Band Rouge kunako uwanja huo wa hapa mjini Bukavu. Mgambo ingine ni ya kwamba katika mechi iliyoendeshwa kati ya timu ya Tupuisama zembe na timu ya MC Algeria ambayo iliweza kuchezeka jana, timu hizi mbili ziliweza kutoka sare, yaani hakuna mshindi na hakuna aliyeshindwa. Wakati huo timu la Algeria iliweza kupiganisha yake yote kusudi isishindwe na timu ya tepe Mazembe. E, tunajulishwa ya kwamba tarehe nane ya Disemba itakayokuja ni mechi inaandaliwa na kati ya timu hizi mbili, ni kusema uh, timu ya TP Mazembe itaweza ikipokea timu ya Al Hilal ya nchi ya Sudan Club, nchi ya Sudan na itakuwa basi, ikisaidiwa ni kusema, timu ya TP Mazembe itakuwa ikisaidiwa na mwalimu wake Flora Ibenge na itaweza kupambana kwenye mechi ambayo inaandaliwa katika nchi ya Tanzania. Wakati huo mpendo msikilizaji, hatuna la ziada kwa habari hizi za michezo saa kumi uh, saa moja na dakika ine. Hatuna la ziada kwa habari zetu asubuhi ya leo, mpendo msikilizaji, habari hizi zimepandishwa naye Anisea Konkwa ambaye ameruhusu sauti yangu ikufikie Ngambo ya ufundi ni yeye, ameshikilia mitambo kwa usomaji. Ilikuwa mimi Samuel Habamungu. Asante kwa nyote ambao mumetutega sikio asubuhi ya leo. Taarifa zingine ni wakati itakapotimu saa sita za mchana na dakika kumi na tano. Tunawatakia kila la heri na usikivu mwema wa vipindi vingine. Baibai.