Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuo wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ni saa 12 dakika 45, na pamoja nami umetambua kwamba ni muda wa kualika kupokea taarifa yetu ya habari inayotolewa kwenye na idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa leo, Alhamisi tarehe ishirini na nane Novemba. Kwanza, kipi tumekuandalia asubuhi ya leo? Kwenye muktasari wa habari zetu asubuhi ya leo, pesa pamoja na vitu vingi vya samani kuporwa matokeo ya shambulizi iliyoendeshwa na watu wenye kumiliki silaha dhidi ya watembeza pikipiki zaidi ya makumi tano katika mbuga la kuhifadhi wanyama la Kauzi Biega. Ilikuwa mchana kati wa siku ya pili tarehe 26 Novemba. Tukibaki tu barabarani, tuelezea kwamba zaidi ya magari lori makumi munane zenye kupakiza biashara zimoja zinatokea Uvira kuja hapa mjini Bukavu, zingine toka Bukavu kujelekeza Uvira za kwama upande wa Businga katika milima ya Ngomo kwenye barabara taifa nambari tano. Hiyo ni kutokana na mvua kali iliyoharibu mara tena barabara hiyo. Michezo pamoja na mengineyo, ni katika taarifa hii ya habari funi. Mitambo Jean Claude Ndage. Taarifa hii ya habari inawajia naye... na mara tena na wasalimu nikiwatakia asubuhi njema. Tunaanza na habari za taifa. Tunajielekeza mjini Kinshasa, masambo dhidi ya mpinzani Seth Kikuni. E, jana hukumu iliweza kutolewa na tribunali ilikuwa ikiendesha masambo. Seth Kikuni kahukumiwa mwaka moja ya kifungo, alikuwa akitumiwa kutumiwa mambo mengi ni kama vile kusambaza habari za uongo, kama vile shutuma ilikuwa ikiendeshwa dhidi yake hapo mbeleni. Kwanza alifungwa mbele kidogo na shirika husika na ujasusi ya NR kabla ya kupelekwa kwenye jela kuu ya makala huko tumjini Ikinsha, e sasa habari za taifa, tunajielekeza kusini mwa Kivu ya Kusini, katika jimbo la Tanganyika katika mji wa Kalemi ambako kunaendeshwa kikao cha kumi na tano cha maliwali wa majimbo zote za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mkutano ambao unaongozwa uh, naye rais wa Kongo ya Kidemokrasia Felix Antoine Tshisekedi. Mkutano ulianza na utakuwa ukiendelea na kumalizika tarehe makumbi na kenda Novemba mwaka huu. Tunaona na hiyo jana iliojulishwa ya kwamba maliwali wote makumbi na sita kwa jumla wote wa DRC walikubali kuunga uh, mkono mradi uliojulishwa naye Rais wa Kongo ya kidemokrasia kwa kuweza kubadili katiba ya Kongo ya kidemokrasia, e, kwani kama vile walieleza, ilionekana ya kwamba katiba ambayo tunatumikisha tangu mwaka elfu mbili na sita unakuwa na hitilafu nyingi na haulinganishwe tena na hali ya kisasa ya Kongo ya kidemokrasia. Maliwali waliweza pia kupendekeza e, furugu ambayo iliwahi kuonekana siku zilizopita kati ya serikali ya jimbo na bunge za jimbo ziweze kukomeshwa, ipate suluhisho ya kudumu kwa kuruhusu majimbo za Kongo ya kidemokrasia kuendelea vilivyo. Turudi hapa nyumbani. Pesa pamoja na vitu vingi vya samani kuporwa. Niloeleza kwa muktasari wa habari hizi ya kwamba hayo ndiyo matokeo ya shambulizi iliyoendeshwa na watu wenye kumiliki silaha dhidi ya watembeza pikipiki zaidi ya makumi, e, makumi tano katika mbuga la kuhifadhi wa nyama la Kauzi Biega, ilikuwa mbele ya mtanakati wa juzi, siku ya pili ilikuwa ni tarehe 26, 26, 26 Novemba mwaka huu. Tunao alenkabika kabika maelezo kamili Kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya Bunyakiri wilayani Kalehe, Isaya Benjamin anayetolea habari ajulisha kwamba wakati wa shambulizi hiyo pesa pamoja na vitu vingi vya thamani viliweza kuporwa na warugaruga hao. Dhuru yetu yasema kusikitika kutambua kwamba warugaruga hao wameendesha operesheni yao bila hata vikosi vya usalama kujitokeza. Kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya Bunyakiri wilayani Kalehe, Isaya Benjamin akumbusha kwamba kwa muda wa miezi miwili ni zaidi ya shambulizi nne ndizo zime shaendeshwa kwenye barabara hiyo licha ya malalamiko ya wakaji pamoja na shirika la raia. Huyu anajulisha kwamba kwa sasa jamaa nyingi za Bunyakiri zinaishi katika hali ya ukosefu, kutokana na jinsi mali yao imeporwa nao watu wenye kumiliki silaha kwenye barabara ya taifa nambari mbili, Bukavu Kisangani, kupitia kwenye mbuga ya kuhifadhi wa nyama Kauzi Bega pen kabe. Isaya Benjamin aomba wakuu viongozi kujihusisha kwa kuboresha hali ya usalama kwenye barabara hiyo: kwa raia wa Bunyakiri wanasumbuka sana mwa ile barabara, kwa miezi mbili imepita kumeibwa hata mara ine, tumeongea kwa viongozi wote kwenye maredio tunasema, lakini tunajiuliza kwa nini viongozi wamenyamanza? Hawapendi kushughulikia swala ya usalama katika hii barabara nambari tatu kuanzia Bukavu kupita mparke national de Kahuzi-Biega kwenda Kisangani. Na kwa hivi, tunaomba sana kwa wakuu viongozi kushughulikia swala ya usalama katika barabara nambari tatu na kushughulikia wote wanaotumikisha hii barabara, kwa sababu wengi wamekwisha kuwa wa maskini na wameabaki nyumbani kwao wa, wanakosa cha kufanya, kwa sababu wameivwa vyote walivyokuwa nao, zaidi wale wako manisaa wanapita mule ndani na watu wamewekewa wamasikini vile, tunaomba kwa kwakuu viongozi washirikie hii swala ya usalama katika barabara nambari tatu. Kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya Bunyakiri wilayani Kalehe aomba pia nguzo ziweze kuwekwa ndani na kando ya mbuga ya kuhifadhi wanyama kauzi biega pen kabe ili mtandao uonekane katika eneo hilo. Shukrani, tunabaki barabarani tunajielekeza kusini mwa mji wa Bukavu kwenye barabara kuu nambari tano Bukavu Uvira kupitia milima yangomo, ya ngomo nilioeleza kwa muhtasari wa habari ya kwamba inakuwa sasa siku sita, siku kwa siku, magari malori kubwa zaidi ya makumi manane, zenye kupakiza biashara, zimoja zenye kutokea Uvira kuja mjini Bukavu, zingine zenye kutokea Bukavu na kujielekeza Uvira na kadhalika, zinakwama e, upande wa Businga katika milima ya Angomo. Hiyo ni kutokana na barabara yenye kuharibika hata zaidi wakati wa mvua kali zenye kunyesha. Ndivyo mnalitambua ripota wa Radio Maendeleo aliyejielekeza uh, hapo pa Businga. Huyu anasema uh, ya kwamba hapo kwenye barabara ni vigumu kabisa magari kuweza kutembea kwani matope yanakuwa mengi na uchafu mwingine ambao umeletwa kutokana tu na mvua kali zenye kunyesha yesha gari ndogo ndogo pia pikipiki zinajaribu kutembea na kufika kabisa kwa shida kwenye centre commercial ya Nyangezi, kwa kuweza kujaribu kufika hapa mjini Ebukavu. Madereva waomba viongozi kujitokeza zaidi, wa ofisi de route, hata kampuni la Uchina ambalo tayari linakuwa likiendesha kazi kwenye barabara hiyo, kwani e, kati ya mizigo inayokuwa katika magari kunakuwa chakula na vitu vingine ambavyo vinaweza kuharibika. Tusikilize ushuhuda wa dereva huyo ambaye alizungumza na mwandishi wetu hapo Nyangezi, Pasifike Mpamagu. Siku tano hakuna njia, barabara imeharibika kabisa na mnasikia namna gani tunasumbuka. Tunaalika gouvernement central ifanye iwezekanayo itengeneze hii barabara mbele, wafike kipindi ya kuitengeneza vizuri, waambie hata washinwa watengeneze kwanza provisoire, maji gisi gari zitaendelea kupita, na gouvernement provinciale na weneweza omba ofise de route, wala hata bashinwa batengeneze kwanza, na tandangi gisi batafanya kazi ya mzuri ya kutia kablimbu, porke tuanze kupita bila matatizo yote ushuhuda wa moja kati ya watembeza magari hayo. Muungano wa kiraia obapeg RDC unaomba kwa waziri jimboni husika na uchukuzi kukataza magari za uchukuzi wa pamoja zinazoelekea Uvira kusafiri kwa limoya. Waomba pia wawekwe kwenye mstari na kusafiri moja baada ya mwingine. Mapendo Linda yote itasaidia kwa nini? Hii itasaidia kwa kumaliza unyanyasi ambao wanakuwa wahanga wasafiri wanaojielekeza mjini Uvira, Kamituga na hata Burundi, na ambao wanasumbuliwa na bakokai wanaojihusisha kwa kutafuta wateja katika kibarua walioandikia waziri jimboni husika na uchukuzi na ingine kufikishwa kwenye redio Maendeleo. Obapeji inakumbusha kwamba wale wanaojihusisha na kutafuta wateja wananyang'anya begi za wateja wanawagombania, hali ambayo si nzuri. Mmoja wa wanamemba wa anaeleza kwa unavoyaje, unaenda Kamitugu, unaenda Uvira au Bujumbura, ungali ku moto bana, kukamatia manguo bana, kushusha chini bana, kutwanga chini bana, kimbiana valize yako huyu mwalibeba. Unawezekana uko unaenda Kamitugu na kesho kutulikana magari ya kwenda Uvira, sasa inaanza ondoka nje, unakumbuka kama jo garudi ngiamu na bamingi banazalumia kwa hata mama mwenye walifika pale, hapa kama mshe chini, aka akalumia. sasa mambo kama na haya tuiona kama haiheshimishe kama kama aka, aka kama kama mugini na haiheshimishe sisi raia ndio maana tuliandikia waziri tukamwambia hii mambo haimalize, kwa sababu hata inazaraulisha vile wavisiteri ambao wanafika hapa wanajiuliza hivi inaweza kufanyika wapi. Na ndio maana tuliomba pia la polisi vile ambayo inahusika na kulinda raia mali yake na kulinda usalama wa watu, wajiimplike mwa ile kestion. Wamalizi ile desorde, na tukapa ningine waaproposea hata kwa ile majance. Tukasema kama baidike batu yao. Pia hata na ministeri nayo inaweza kupanga opeki nasema hivi mabishi ziko mingi ziko na pakiza zote samoya. Wapange maprograma ya ku, ya kupakiza batu pale. Sino tutakia tukopo hapo tusie kama ngaliwana pale kwa kitu binya bina. Hivi maana. Tulipo mmoja waziri husika na uchukuzi amehakikisha kuwa amepokea kibarua hiyo na kusema kwa siku za usoni atatembelea hapo ili kujionea binafsi namna gani mambo inaendeshwa. Hapo baadaye mbinu fulani zitachukuliwa. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Tunaendelesha taarifa yetu ya habari. Wafanyakazi wa zamani wa MONUSCO, tume la Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, katika Kivu ya kusini hapa mjini Bukavu zaidi wale waliotumika kati ya mwaka wa 2011 na 2015 wametimiza, inakuwa siku kwa siku juma saba, e, tangu walianza maandamano ya kukaa chini ama city na kwenye ofisi ya zamani ya Monisco iliyopatikana hapa mhumba katika mtaa wa Ibanda, e, nafasi ambako wanakuwa wakiandamana kwa kudai Monisco iweze kurudisha katika haki yao, kama vile walieleza kwa redio Maendeleo, walisema kwamba wamoja walisaini makubaliano ya kazi kwa dola elfu moja mia tano makumi sita dola za Marekani kwa kila mwezi, ila tu walipata dola mia moja makumi kenda na mbili za dola za Marekani. Hata kuna wamoja waliosaini kwa kwa dola 1716 dola za Marekani kwa kila mwa, mwezi, ila walipokea tu dola 214 na kata. Hata hivyo, kuna kwa pia zaidi ya wanawake 15 ambao wanajulisha ya kwamba wanakuwa wahanga wa vitendo vya ubakaji wa wafanyakazi wa Monusco na wamoja hata walifikia hata kuzaa watoto, jambo hilo la ripotiwa, kwani kuna wanawake 4 wa hapa mjini Bukavu Ken a wanaotokea Kavumo katika wilaya ya Kabare na wawili katika wilaya ya Uvira kusini mwa jimbo hili. Nawalika kumsikiliza Simire Lawrence akiwa moja kati ya wenye kuandamana hao, ambaye anaomba kabisa Monusco iweze kurudisha Wakongomani hao katika haki zao. Tumsikilize. Tumekuja kulomba Monusco haki zetu na hizo haki safa muda mrefu kabisa tunapigana, paske kungambo ya rupture ya contrat ile 2011 2015 i mgomo ilianza tangu 2015 na mpaka leo hatujawahi kupata haki, kungambo ya inops tunalomba madecompte final ile madecompte, na paka leo hawezi kutumikisha mtu kenza venta selo ya nchi umutoshe bila hata quelque chose. Baviktima wa violence tunalomba haki ya watoto wetu na tunalomba wamama nao wapewe indemnisation zao. Haya, tumetoka hapo kumusikiliza Simire Lawrence upande wake. Kiongozi wa shirika nyipya la raia NDC katika Kongo ya Kidemokrasia, Jean Crisotome kijana huyu aomba MONISCO kuweza kufanya yote iwezekanavyo kwa kurudisha watu hao waliotumika muda mwingi kwenye tume hilo kwa kuwarudisha katika haki ya kwao. Huyu anasema ha, kwamba haipashwi kabisa kuwa ni MONISCO ambayo inatetea haki za binadamu ndio ikuwe ya kwanza kukiuka haki hizo. Tumsikilize Jean Crisotome kijana ambaye anazungumza hapa kwenye juu maendeleo ila tayari anasema kwamba kesi hiyo tayari imefikishwa hi huko mjini Kinshasa ili chumba jimboni husika na kazi kiweze kuchunguza jambo hili. Tumsikilize nayo. Ni uzuni sana kuona namna gani e, ndugu zetu mababa wa mama e, wanakuwa katika hiyo hali mbovu kabisa, hivi makondishon yenye wanalala yenye wanaishi e, katika mvua. Na sisi kama vile watetezi wa haki ya binadamu, waturizishwe na hiyo mambo e, tunakuwa tukitoa mwito kwa wakuu viongozi ya kwanza, wakuu viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wale wa mama, wale wa baba, mbele ya yote, ni wananchi wa Kongo e, wanastahili kupata, e, protection. Wanastahili kupata usalama wanastahili kusindikizwa na serikali ya Kongo. Na mwito wa pili ni kwa wakuu viongozi wa Umoja wa Kimataifa, Nations Uni au ndio eh, wa kwanza kukulalamika na kusema kama ni jukumu ya kila nchi kuheshimu haki ya binadamu. Sasa namna gani wale wenyewe wa champion wa mambo ya haki ya binadamu wanakuwa wa kwanza kuto kuheshimu hiyo haki ya binadamu? Habari zingine, mbuga la kuhifadhi wa nyama la Kaozi Biega. Eneo ya kulindia viboko kwenye Mto Ruzizi, paka Togota, vituo vya utafiti pa Aliro, kisanga cha Ijwi na Ziwa Kivu, pia Tanganyika, inakuwa miongoni mwa eneo za utalii na za utamaduni ambazo zapashwa linda vizuri kuzaa kazi ili kuchangia maendeleo ya Kivya Kusini. Utajiri huo wote na mengineyo ilijulishwa naye waziri jimboni husika na utalii pia mambo ya utamaduni Katrin Balemba Chijanga kwenye juma ya utamaduni iliyoanza siku ya pili mjini Kinshasa na ambayo itamalizika siku ya sita tarehe makumi tatu Novemba, kama vile alieleza katika mazungumzo na Redio Maendeleo, hali ya usalama siku hizi ni shwari ni tafadhali katika Kivu ya Kusini, na dalili za maendeleo za anza onekana kutokana na uongozi wake liwali mpya Jean-Jacques Purusi. Huyu aomba wakaaji waendelee kutumainia viongozi, pia kuomba watalii na wengine wenye nguvu za kuunda kazi kufika katika Kivu ya Kusini ili wachangie maendeleo ya jimbo hili. Waziri Catherine Balemba Chijanga L'arrivée de notre gouverneur, son excellence Jean-Jacques Porosi Sadiki, kufika kwake liwali Jean-Jacques Porosi, Kivu ya Kusini siku hizi inakuwa kwenye njia ya maendeleo. Tunaalika watu wote toka eneo mbalimbali ulimwenguni kufika katika Kivu ya Kusini hasa zaidi, tunaalika watalii. Kuna miongano kama vile Pex aexpertise inayojihusisha na, na ulinzi wa mazingira. Kuna nyama katika mbuga la Kauzi Biega. Kuna eneo ya kulindia viboko pa Katogota kwenye mto Ruzizi. O, tuna kituo cha utafiti cha Liro. Tuna kisanga cha hivi, kisanga cha pili kikubwa ulimwenguni kisha Madagaskar tuelezea kwamba kikao hicho, nakumbusha tu kitamalizika siku ya sita tarehe makumi tatu Novemba. Waziri Chijanga tayari alikuwa ametaja shirika Primate Expertise ambayo inaujisa na, uli, na ulinzi wa mazingira, hata zaidi ulinzi wa mazingira kwenye parke national ya kauzi Biega. Muungano huo Primate Expertise ulisherekea miaka umesherekea miaka ume ume ume ume kumi tangu kuundwa kwake. Kwa hiyo kwa niliandaa kikao kwa kujulisha kazi ambazo zimeendeshwa miaka kumi baadaye. Kati ya nye, nye kazi hizo kunapatikana ulinzi wa mazingira, nyama za pori kama vile ngila, na pia kufundisha wakaaji wenye kuishi kando kando na mbuga la Kauzi Biega, namna gani wanaweza kujihusisha na ulinzi wa mazingira ya mbuga hilo. Kwake, kiongozi wa Primate Expertise Augustin Kanyunyi Basabose, muungano wake umefanya kazi ya kukinga mazingira kisha miaka kumi ya kuundwa kwa muungano wa kwake, tumsikilize Augustin Basabose. tumefanya vitu vingi kwa ukweli, mfano mfano tu, Kauzibiega. Unajua, wakati ingine watu waliingia walikata pori sana, na hektari na hektari. Sasa sisi na park tumeweza kurestore 300 hektari. Isitoshe, kazi ngine kuwa tunakuwa nayo ni ya formation ya wazee na vijana natumeforme watu mia ini na kupita namna ya kupinga zingira e, surtout si mresherche wakati wanakuwa na done ya resherche namna gani wanaweza kupigie hizo data. Sasa sisi tunatumika direktement na komunote ili nao wajipate. Tunaambia komunote usiende mpori kukata majani ama ya kutunza dawa. Sasa wao wanafanya namna gani? tumeisha kuinstale jardin a plante medicinale na hiyo inatufurahisha. Juu ya nini tunafanya statistiki kila wakati, watu ambao wanaenda ndani ya hizo so jardin kama dawa. Ta, kiongozi wa Primate Expertise. Raundi ya ine ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa vunjavunja mapolio melite yapangwa kuendeshwa katika Kivu Kusini tangu tarehe tano Desemba na kumalizika tarehe kumi na mbili Desemba. Ni watoto watangu kuzaliwa hadi miaka tano ndiyo wanahusika. Hakikisho ni lake mganga Claude Baizire mwenye kuhusika na upashaji habari kwenye chumba jimboni cha afya katika Kivu Kusini alisema hivyo jana siku ya tatu, wakati alizungumza na wapasha habari. Nawaalika kumsikiliza, uh, Dr. Claude Baizire Leo tunafana na shida hii ya polio. Kuna polio virus tanaita, kuna uderive naendelea kusumbua watoto, na unajua kama polio ikamata mtoto haina dawa. Dawa moja ni pana chanjo na kujua kama polio ni ugonjwa wenyewe tunaweza kuepuka, na watoto wote wajue, na wazazi wote wajue, kama mtoto mmoja akipata polio na kama watoto pemeni yake hawana chanjo, kawaida watoto mia mbili wanaweza wakapata ugonjwa ugonjwa wa vunjavunja. Ni ugonjwa wa hatari ni juu tu. Unaona leo kufatana na hizi chanjo zinatumwa watoto wenyewe kwa walemavu au watu wazima walemavu, ndio maana tunawaomba kazi na kwa kusababia vizuri watoto wote juu kupana dawa za kuenea. Waganga watapita kwanza wala waimizaji watapita kuhesabu idadi ya watoto, na kisha baada ya hapo kupita wale wenye kupata chanjo watapita. Tunaomba mwakaribishe vizuri, ni wenye wanakuja kusaidia watoto wetu kusudi afya yao sizorote, japo ni ugonjwa ambao tunaweza kuepuka kupitia chanjo tu. Chanjo ya toni inaweza kusaidia mtoto. Baraza la vijana wilayani Ijwi inakuwa na kamati mipya, hiyo ni kisha uchaguzi ulioendeshwa Siku ya pili yalikuwepo ya mwakilishi wake waziri husika na mambo ya vijana katika Kivu ya Kusini. Edi Silimu, mwandishi wetu toka Iju Risheri vya Mana, alishiriki pia uchaguzi huo. Ifuateni ripoti ya kwake. Kisha kuonesha wakandideti waliokubaliwa kushiriki katika uchaguzi huo, wasimamizi wa grupman na chefri kupitia vikundi vya vijana wamemchagua Olembe Muliri Fredi kuwa kiongozi mpya wa shauri la vijana wilayani Iji. Huyu atasaidiwa naye Bagaya Nyamurane Marcelin kama makamu wake. Upande mwingine, Faraja Zawadi Joyce ameshikilia ngazi ya katibu, Elia Lukengo mweka hazina na wengine wane wakiwa ni washauri wa kamati hiyo. Edi Silimu aliyetumwa na waziri jimboni wa vijana ametoa mashauri kwa kamati iliyochaguliwa. Ni kubalomba kwanza batumike moile, wanasemaka collaboration kati yao, isiku ya seno, kazi yote banaiachia bwana president njo aongoze. Kama kuko tatizo anapasha ya bareunire, bamambre bote banikala fasi moya na banatrouve solution kuile kuile probleme nye inapitikana, na kitu yengine ya kubalomba ni aparele lefet ke bopeke na njo maana mi nilipalumba osi ile vitu mbili. Kamati hii inaomba kutumika haraka na kutekeleza uchaguzi ndani ya grupema zote sita, pia ndani ya Shefrin Tambuka na Rubenga Reshelie, Biamana, Ijwi, Radio Maendeleo. Shukrani Rishelibia Mana, tunahitimisha taarifa hii habari na habari fupi kuhusu michezo. E, kwenye mashindano ya soka katika mji wa Bukavu kwa siku ya jana ni magoli tano ambayo yalijazwa kupitia mechi mbili zilizochezeka kwenye uwanja wa michezo la Concord katika mtaa wa Kadutu. Kwa mechi ya kwanza, Klasse Academy ikaishinda Ase Mozende kwa kuifunga magoli mbili kwa moja na kwa mechi ya pili CS Bande Rouge ikaishinda Union Sportive Safari kwa kuilaza magoli mawili bila jibu lolote. Saa moja dakika kenda katika vyumba vya kwetu. Shukrani wapenda wasikilizaji, kwani shukrani mlijiunga nasi. Shukrani vilevile ni, ni kwake Jean Claude Ndagi alituweka hewani. Naitwa likiombeni kwa niaba la kundi lote la wapasha habari wa, haba, wa Redio Maendeleo niliwatayarishia na kuwatolea taarifa ya habari.