Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari ina timu saa kumi na mbili ya asubuhi daka arobaini na nne Mpina wa msikilizaji, matumaini kwamba umeamka salama salamini. Ifatao ni taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya tano, tarehe ishirini na kenda Novemba mwaka wa elfu mbili ishirini na nne Kwanza muktasari wa habari. mapambano iliweza kuripotiwa kati ya jeshi la taifa FARDC na wapiganaji wa kimakanika maeneo ya kalingi katika eneo ya basi mukinji ya kwanza wilayani mwenga ilikuwa ni jana siku ya nne hali iliyoleta ufukwa wakaji na kutafuta suluhisho kuhusu mizozo inayohusu udongo hapa mjini bukavu ndiyo lengo ya kuwepo kwa ujumbe kutoka wizara ya taifa husika na mambo ya udongo hapa jimboni kivu kusini tangu jana Hayo pamoja na habari zingine ndizo tumewandalia kupitia ufundi wake Alanza. Karibu pia, tegeni sikio. Taarifa hii ya habari inawajia naye habari kamili saa kumi na mbili ya asubuhi dakika arobaini na tano. Mapambano makali yaliweza kuripotiwa jana siku ya nne tarehe ishirini na kenda Novemba katika kijiji Kalingi e, grupma ya basi Mukinji ya kwanza katika wilaya ya Mwenga, kati ya askari jeshi ya taifa FARDC na wapiganaji twigaoneo wa kimakanika. Dhuru za mahali zajulisha kwamba mulio wa risasi uliweza kusikika, hali iliyoleta ufu kwa wakaaji wa mahali. Hadi sasa hakuna matokeo yoyote iliyojulishwa, tukiamini duru za kwetu na madereva wamoja wanaofanya kazi za uchukuzi wa pamoja hapa mjini Bukavu wanasema kulaumu kwa sauti kubwa kile wanachokiita kuwa unyanyasi toka askari polisi husika na usalama barabarani maeneo ya Kapu Nguba katika mtaa wa Ibanda. Ndivyo wamejulisha katika mazungumzo na Redio Maendeleo, wakilaumu kutambua kwamba askari wao waliowekwa hapo kwa ajili ya kuweka usawa kwenye barabara wanakuwa wenye kupokonya pesa kwa o, o madereva mengi. Pamoja nawe Mapendo Linda. Na uzio, kiliana, kulipo hoji duru karibu na uongozi wa polisi wa barabarani wamesema ya kwamba askari polisi wa barabarani walitumwa eneo hiyo ili waweze kuleta usawa na kumaliza vurugu yote. Ilikuwa kutokana na ombi ya ikulu ya meya ambayo imetambua ya kwamba wakati gari za uchukuzi wa pamoja zinajielekeza kwenye mpaka Ruzizi ya kwanza zinasababisha msongamano na hata vurugu, kwa hiyo ilikuwa ya muhimu kulazimisha gari zote za uchukuzi wa pamoja kuweza kubakilia hapo kwenye kapu nguba. Kwa ngambo yao, wa dereva wanalazimishwa kulipa pesa ili wajielekeze kwenye mpaka Ruzizi ya kwanza, za eleza duru zetu. Shukrani kwako kwa mapendo Linda. Na kuharibika kwa barabara zenye kupelekea kwenye mashamba katika wilaya mbalimbali mbali za jimbo la Kivu ya Kusini ni mojawapo wa shida zenye kuwagandamiza akina mama wa vijijini na kuwazuia kufanya ipasavyo shughuli zao za kilimo. Ndivyo iliweza kujulishwa kwa fursa ya ku kusherekea kampeni ya siku kumi na sita kupambana dhidi ya vitendo vya ujehuri vyenye kutendeka dhidi ya mwanamke na binti. Kwa hiyo imeonekana kwamba shida hiyo pamoja na usalama mdogo ni miongoni mwa shida zenye kuzuazuia akina mama wa vijijini kutekeleza vyema shughuli zao za kilimo, na hata kwa wale ambao wanakuwa wakitekeleza kilimo kwenye shamba zao wanakumbwa na shida, sababu mazao ya shamba haifikishwi kwenye nafasi ama kwenye soko, yote ni kutokana tu na barabara ambazo zinatokea kwenye mashamba hadi kwenye soko ambako bidhaa hiyo inaweza kununuliwa Kwa hiyo wadadisi wa mambo wanadhani kwamba ni muda kwa wakuu viongozi, pamoja na wafadhili wengine kuweza kujihusisha kwa ajili ya kurahisishia akina mama vijijini m, kazi yao ya kilimo kwa kuweza kukarabati barabara hizo zenye kupelekea kwenye mashamba. Na miradi nyingi ya maendeleo inapangwa kutekelezwa katika jimbo la Kivu Kusini, ni kama vile ukarabati wa barabara ya taifa nambari tano Bukavu hadi Mbujimai. Pia barabara ya taifa nambari mbili, Bukavu Walungu Mwenga. Licha ya kazi hizo, kuna miradi nyingi zingine zinazotekelezwa kwa msaada ya wafadhili kama vile BAD, tukitaja ukarabati wa uwanja wa ndege wa Kavumu katika wilaya ya Kabari, ndivyo umejulisha muungano wa kiraia Budek, ukipinga jaribio za kutaka kumwondoa madarakani waziri wa taifa ausikai na kazi za umma Alexi Gisaru Mvunyi. Bia Mungu Kazimiri ni moja kati ya wanamemba wa muungano wa kiraia Budek. kwa ile poste na sisi kama watoto wa Sud Kivu tulisema ya kwamba ile ni ya acharnement, kwa sababu ni ministre mwenye kw nafanya kazi yake vizuri na mwenye anajiinterese surtout juu ya developement ya mabarabara ya mosud Kivu. Na exemple inaweza onekana, kwa sababu maleroute dinteret national numero d numero 3 na numero 5 ziko zinatengenezewa, mais aussi Les routes d'interet urbain nazo au travers leadership ya ministre Alexis Kisaru Muvunyi tunaona ziko natengenezewa. Huyo hapo ni bwana Bia Mungu Kazimiri akiwa mwanamemba wa muungano wa, wa kiraia Budek na muungano wa kiraia Lucha tawi ndogo ya wilaya ya Kalehe inalaumu kile unachokiita kuwa uporaji wa pesa zilizotarajiwa kwa ajili ya ujenzi wa shule ya msingi Ruba katika kijiji Chibanja, mkoa wa Mbinga Kusini, wilayani Kalehe. Habari yapatikana katika barua iliyotumwa kwa kiliwali wa jimbo na moja kufikishwa hapa kwenye redio Maendeleo. Muungano wa kiraia Lucha tawi ndogo ya Kalehe unakumbusha kwamba ni tangu mwaka wa 2022 ndipo serikali ya Kongo kupitia CPS iliweza kusaini makub baliano pamoja na muungano Asada ukiwakilishwa naye Mapendano Wiganda Desire kwa ajili ya ujenzi wa shule hilo na kuzinduliwa mwezi Machi mwaka huu. Lucha yasema kusikitika kuona kwamba iliweza kujielekeza hapo hivi karibuni na kutambua kwamba kazi zote zimesimamishwa ijapokuwa pesa zimeshatolewa na serikali ya Congo kwa asilimia makumi kenda na mnane. Alipohojiwa, mapendano Wiganda Desire ametupilia mbali shutuma hizo na kusema kwamba kazi zinaendelea ipasavyo, ila nakumbusha kwamba liwali huu aliweza kusaini makubaliano iliyokuwa ikiomba kiwango ya pesa dola za Marekani elfu makumi tatu na tatu ziweze kutolewa kwa ajili ya kumalizisha kazi zenyewe. Kwa sasa kazi zinaendelea kwa kungojea jibu kutoka viongozi. Wiganda desi anakuwa akiomba wakaji kubaki kimya na kutosikiliza maneno hayo na kuwaomba wabaki kimya sababu kazi zitamalizika hivi karibuni na mizozo kuhusu udongo yaonekana kupungua katika eneo ya Kamanyola wilayani Walungu. Hii ni kupitia uhimidhaji unaofanyika na wakaji wa moja wa mahali pia media ni kisha kipindi ya hadharani iliyoandaliwa pa Kamanyola katika wilaya ya Walungu kuhusu mada hiyo siku zilizopita. Wendo Jowe anakuwa mwandishi kutoka Kamanyola, ifateni ripoti yake studioni. Kwa mujibu wa wakaaji wa Kamanyola tarafani Walungu, mizozo ya udongo imepungua siku hizi ajili ya kuingilia kati kwa wanaharakati wa shirika la na zaidi vyombo vya habari kwa kuhimiza wakaaji. Balungwe Matenga mkaaji wa Kamanyola anazungumza. kuko service yenye haiku utorizi lakini busubu najikuta naenda kukata njia bila kushirikisha service ya husika, na ile inaleta mizozo ngambo ya udongo. tunaendelea kusensibilizia watu kuambia kwamba mwingine buyana yake ni kukua na njia, wakati mtu anajenga aone kwanza service zenye zinajeribu udongo, ili asije akabomolewe nyumba ijapo amekusha kueneza tayari nyumba yake, akishukuru. Hata hivyo jitihada za redio maendeleo kwa kusindikiza uongozi libuno na Bururu, kiongozi wa sekta husika na umiliki wa udongo paka Manyola, anatamani kuona kampeni za uhimizaji zinaendelea maradufu. Media iliweza kutusaidia kwa ajili ya kufanya sensibilisation, population ikasikia matatizo inatokezeaka watu eske ni kumaservisi ya leta wala ni kwa ndio maana leo matatizo inapunguka, kesho yeah, yake jirani na nakui anasema, hata kwangu hapa balingia eliye nasema, wakati mtu anauzisha parcel mwenye kuzisha na mwenye kuuza wanapaswa kwenda kuservise Radio Maendeleo ma banaiz tusaidia endelesha ile mapinduzi unaona, watu bamingi aba wanaonekana wa servisi, lakini kupitia media ba mingi wanakuwa wanasikia vyenye viko vinatendeka na servisi zinatumika namna gani. Tukiamini duru yetu kuna baki mengi ya kufanya ili suluhisho la kudumu lipatikane kuhusu mizozo ya udongo jini Kamanyola. Toka Kamanyola, Wendo Jowe na ripoti ya Redio Maendeleo. Shukrani kwako, Wendo Jowe kwa ripoti hiyo. Naye Gerard Kulimushi anakuwa akiongoza ujumbe kutoka idara ya taifa usi na mambo ya udongo kutoka mjini Kinshasa wanapatikana hapa mjini Bukavu tangu jana, kisha kupokelewa na Eliwali makamu na Eliwali kwa muda Jean-Jacques Elakano. Wajumbe hao waliweza pia kupokelewa na waziri jimboni ya usikae na um, kazi za umma, ni kusema mambo ya udongo kibongi babingwa kwenye ofisi yake ya kazi. Pamoja waliweza kuzungumzia kuhusu mizozo yenye kujitokeza kuhusu mambo ya udongo katika Jimbo la Kivu ya Kusini, na kukubaliana kwamba ni vema kiongozi atakayeongoza mambo hayo awe mtu ambaye hakuzaliwa hapa jimboni Kivu ya Kusini ili huenda suluhisho iweze kupatikana. Miradi nyingine ya maendeleo iliweza kuzungumziwa kati ya wakiwaziri Kibonge Babingwa George na wajumbe hao kutoka mjini Kinshasa. Na hitilafu nyingi zinaripotiwa siku hizi katika operesheni ya kuweza kuchunguza vikaratasi vya watumishi wa serikali jimboni Kivu ya Kusini. Operation iliyoanzishwa tangu juma inayokwisha, kamati ya watumishi wa serikali wenye kujumuika katika muungano sipapa inatoa habari na kujulisha kwamba watumishi wa moja wa kongwe wanalazimishwa kuacha kazi, ijapokuwa serikali inapashwa kuwatolea pesa karibuni dola za Marekani elfu nane hadi elfu kumi. Kiongozi wa kamati hiyo Adam Sebarochi anakuwa kilaumu pia mwenendo operation hiyo inakuwa ikifanyika. Anawalika kumsikiliza. Wazo wa kwanza ambao tuliona ni kwamba e, watu wengi wanakia na manimero matrikile zao na ile manumero, wanamwambia kama nimero yako mtu mwingine njo anaitumikisha. Sasa na wanakwambia kama ukamate nimero ya mupya uache ile nimero yenye iko or ile nimero yenye uko nayo ulishafa na miaka zaidi ya makumi mbili makumi tatu na alafu wanakwambia kama uiache kwa mtu mwingine na ulisha kuwa eligible ku retraite, inakuwa ni vigumu kwa mtu kuacha nimero yake vile. Na wale ambao wanakuambia sasa ukamate nimero matrikile mpya hawana ile mamlaka ya kupatia mtu nimero matrikile. Nimero matrikile ni ministre national ya peke ya fonction publique ndio anaipana na naipana ku republique mzima, haiko kwa mtu mmoja anaweza kupana nimero matrikile. Kuna kwa wengine tatizo ya kuuzisha ile mafish frap, atakuwa wa chef de division tu anasumbua sana, waja kumlomba franka mbele aretire fish frap. Na ingine ambayo kikwazo ingine tunapata mule ni kwamba wale wafanyakazi ambao wanafanya ile kontrol kwa kweli hawaheshimiwe watu. Tulipomhoji kiongozi wa idara jimboni husika na kazi ya serikali aliweza kuahidi kutoa kauli yake kwa siku za usoni. Naye waziri jimboni ya husikae na uchumi pia sekta ya kujiundia kazi Bernard Muhindu anaomba vijana kuweza kujiunga pamoja ili serikali iweze kuwasindikiza ipasavyo kupitia sekta zao mbalimbali. Mwito umetolewa naye waziri siku ya nne tarehe ishirini na Novemba wakati aliweza kuwatembelea vijana wa Bagira wenye kujiundia kazi kwa kuweza kusikiliza shida zao. Wingi wa ushuru ni miongoni mwa shida zenye kuwagandamiza na kuwazuia kuendelea ipasavyo katika kazi zao. Kisha kuwasikiliza vijana, waziri anaomba vijana hao pamoja na wengine wasiokuwa na kazi kutumika kwa ushirikiano kwa kuweza kungojea pale serikali itakapowasindikiza na kuwasapoti Mwanabunge jimboni Beatrice Kinja Mwendanga aliyefikisha malalamiko ya vijana kwake waziri, amesema kwamba ni wakati wa mafungo ya ubunge ndipo aliweza kutembelea mitaa tatu za hapa mjini Bukavu na kusikiliza magumu ya vijana hao. Mwanabunge jimboni Francois Beatrice Kinja Mwendanga amesema wakati ya mafungo yetu, kwa sababu wabunge wakati ya mafungo tunapaswa kuenda kuona waliotuchagua, na wakati niliwaona, niliona kama wajene vijana wako na magumu mengi. Vijana wengi wanajipigania kuundaunda makazi, wanataka kufanya iki na kile, lakini inaonekana kwamba probleme iko mkubwa. Nivou yenyewe hawapate akompanyema ya maservice ya letabu. Wanataka unda kakazi kadogo, maservice inamkuia kwa asfixie. Niliona kwamba mbele fanye ile raport, kwa sababu raport wayapata wakati dekorti wa assemble provincial, nikuona mba vineweza kurencontre ministre sectoriel secteur ya entreprenaria, ambaye ninamshukuru kwa sababu nilimwona tu juzi na leo akanaambia mtu anapenda tere. Tulienda kurencontre ba vijana, walimuelezea ile magumu yote mbalimbali wako nayo, na misema wajitie pamoja, vitu vingine watenda natatua shida zaidi ile ile maservice milioni. Mwanabunge jimboni Beatrice Kinja Mwendanga anakuwa akiomba vijana wa Bukavu kuwa wenye kujiundia kazi na sio kuombaomba kazi, hapa na pale. Kabla kwa kuatulia habari za michezo, tuseme kwamba kuonesha magumu mbalimbali mbali ambayo iliweza kuzuia mradi uhaki bila mipaka kutekelezwa ipasavyo zaidi kwa kuweza kupunguza matatizo ya wakaaji kuhusu mambo ya sheria, ndiyo lengo kubwa ya kikao inayoandaliwa hapa mjini Bukavu tangu siku ya nne tarehe ishirini na nane Novemba nayo kamati husika na uongozi kwenye mradi huo. Mapendo Linda kwa ripoti. Kwake John Kazembe, akiwa kiongozi wa mradi uhaki bila mipaka, alisema kupitia kikao hicho watakuwa wakipana shida ambazo walikutana nazo wakati walikuwa wakitekeleza mradi wenyewe. Tuweze kumsikiliza. Lengo ya kikao ya leo hii ama objektif principal ya kikao ya leo hii, shi tunaita komite de pilotage seke shi tunavumbula kusema bakubwa baautorite Abonjo banaishi na raia ya busiku na muchana. Abonjo banajua mateso yenye raia iko napita ndani. Ndo mana tulifange kikao ya leo ya kwanza nejo kuinforme bakubwa bajue projet yakisara ya justise iko nafanya nini na kupatia pia bautorite mwangaza par rapport ya biti tuko nahamu tufanye mwaka kesho. Tulikuwa nahamu vraiment bakubwa bajue iwali wa jimbo ya Kivu ya Kaskazini kwa ngambo yake jemadari meja Peter Chirimwami ambaye ameongoza vikao vyote vya muradi ule tangu mwaka elfu mbili ishirini na tatu katika ya umaskini, kukosa matumaini na kuelewana kati ya wakaaji na viongozi, usalama mdogo. Wahanga wengi hawakukuwa na jua ni wapi kwa kujielekeza ili wapewe sheria. Anatamani kuona mradi ule unatekelezwa pia katika jimbo zingine za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwake kiongozi mpya wa kamati ya kutekeleza mradi ule, liwali makamu wa jimbo ya Kivu Kusini, akiwa pia liwali kwa muda Jean-Jacques Lacano, amesema ya kwamba katika sekta ya sheria kunapatikana shida mbalimbali mbali, ila serikali kupitia muradi ule itajitahidi ili watu wote wawe na urahisi wa kujielekeza kwa ngazi za sheria. Kwa ngambo yake, mwakilishi wa wanabunge kwa kikao hicho Jackson Kalimba alisema ya kwamba kwa kawaida kupitia mradi ule visa vya kujikatia sheria vingelipashwa kupunguka hasa katika eneo ambayo mradi ule unatekelezwa. Pia kupitia mradi ule, kwa kawaida wakaaji wote wangepashwa kuwa na urahisi wa kujielekeza kwenye vyombo vya sheria. Wanaoshiriki kwa kikao hicho ambacho kitahitimishwa tarehe makumi mbili na kenda Novemba ni viongozi kwa ngazi za jimbo, mwakilishi wa ubalozi wa Uholanzi, viongozi katika sekta ya sheria na watu wengine. Mutafahamu ya kwamba muradi Uhaki Bila Mipaka inakuwa ikitekelezwa na miungano mbalimbali mbali kama vile Alerte International, Ipis na Pole Institute kupitia msaada kifedha ya Peiba. Shukrani kwako Mapendo Linda. Inatimu saa moja asubuhi daka moja punde kidogo ni habari za michezo. Michezo! Michezo! shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba timu ya taifa ya Kongo ya kidemokrasia ya mabinti uh, handball iliweza kupoteza mechi dhidi ya Cameroon kwa um, alama makumi mbili na tano dhidi ya alama makumi mbili na tatu siku ya sita. Kesho wachezaji wa timu ya taifa ya DRC watakuwa wakicheza na Tunisia hapo katika mji wa Kinshasa saa moja asubuhi dakika mbili la ziada hakuna mpendo wa msikilizaji mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idha ya kiswahili ya redio maendeleo toleo la kwanza kwa hii siku ya tano tarehe ishirini na kenda novemba mwaka wa elfu mbili ishirini na nne shukrani kwa nyote mliontegea sikio shukrani zimfikia fundi mitambo alanzar aliyeni peperusha hewani jina langu naitwa alain kabika nilikuwa mbele ya mikrofone kwa ajili ya utangazaji usikose kutembelea tovuti yetu anwani ni www dot radio maendeleo dot org na waaga na kuwatakia wikend ya baraka bye bye