Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari na kusalimu mpendo wa msikilizaji wa Redio Maendeleo na kutakia asubuhi njema. Karibu kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Miezi kadhaa kisha mer, meli Merdi kuzama ndani ya Ziwa Kivu, jamaa za wahanga pa Minova wanapitia shida nyingi, hasa inayohusu uchumi. Watoto wengi wamebaki yatima kisha ajali hiyo na wanakuwa na ugumu ya kuendelesha shule sababu ya ukosefu mengi. Katika taarifa hii ya habari Jana siku ya tano tarehe makumi mbili na kenda Novemba, uchukuzi umezorota kwenye barabara ya kuelekea kwenye shamba la wafu la Ruzizi. Vijana wa eneo hiyo wameendesha maandamano ya kukaa chini, wakaweka vizuizi barabarani kwa kuomba wakuu viongozi kukarabati barabara hiyo. Na kwa habari za michezo, daraja ya kwanza nchini ya mpira wa miguu iliko kasha Etoile du Kivu itachuana na timu ya Aigle du Congo kwenye uwanja wa Concorde, mtani mtaani Kadutu, kesho siku ya Mungu tarehe 1 Desemba mwaka huu. Tayari timu ya Kinshasa imewasili hapa mjini Bukavu. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii habari inayopeperushwa angani na Alenza. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Karibu na utukope sikio. Tumeyaeleza kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari. Jumanane, baada ya kuzama kwa meli MV merdi pakituku mjini Goma, jimbuni Kivu ya Kaskazini, jamaa za walioasirika wa na ajali hiyo pa Minova wilayani Kalehe zinakumbwa na shida ya kuanza maisha upya kutokana na jinsi wamepoteza mali nyingi katika kuzama kwa meli hiyo. Zaidi ya hiyo watoto wengi wa mahali waliobaki mayatima baada ya kufariki kwa wazazi wao katika ajali yenyewe hawajielekeze shuleni kutokana na kukosewa na pesa za malipo kwa wamoja, na vifaa vya shule kwa wengine. Ale kabika vipi na habari hii Kiongozi wa shirika la raia katika groupema ya Buzi, Sadiki Juge aliyehojiwa na Redio Maendeleo amejulisha kwamba zaidi ya wanafunzi 261 wenye kugawanyika katika shule nyingi ndio waliweza kupoteza wazazi wao katika ajali ya kuzama kwa meli Merdi siku zilizopita hawa wanakuwa na shida kwa kujielekeza shuleni sababu hawakuweza kupata hata vifaa kwa kuweza kuanzisha shule, na wengine wamekosewa na pesa za malipo. Sadiki Juj anaomba msaada uweze kutolewa kwa watoto hao, ni kama vile kuwasindikiza kipsikoloji ya watoto hao, pamoja na wahanga wengine, kuwatolea msaada wa aina yoyote zaidi, msaada wa kipesa utakaowasaidia wasaidia kuanzisha mara tena maisha upya. Sadiki Juj aeleza jamaa ambazo zimebaki hazina msaada wowote. Mayatima wako mia mbili makumi sita na moja wakiwa kwenye shule za msingi hata za sekondari na hawana msaada wowote. Ndio maana si kama shirika la raia twaita serikali ya Kongo, wafadhili, hata marafiki na watu wa moyo mwema, kujia msaada wajane na hao mayatima, zaidi wapate relance economique c'est-à-dire wapate miradi ambayo itawapatia uchumi e, mlimo ufugo, ili waweze kugharamia watoto hao ambao wameweza kubaki. Pia tutaomba e, serikali yetu iweze kuinisie micro e, credit non remboursable ili waweze kureleve nivo ama maisha yao mayatima. Zaidi ya hiyo, jamaa nyingi zilizopoteza wanamemba wao katika ajali hiyo zinaendelea kuomba msaada kutoka wakuu viongozi. Sababu serikali ya jimbo iliweza kutoa dola za Marekani 500 kwa kila jamaa ambazo ziliweza kupoteza wanamemba wao ambao miili yao iliweza kupatikana na kuzikwa. Sadiki Juge amejulisha kwamba miili ya watu iliyopotea inayokadiriwa kuwa zaidi ya 500 haikuweza kupatikana hadi sasa. Ijulishwe kwamba jamaa nyingi zimeandaa kilio katika eneo hiyo ya Minova wilayani Kalehe, bila kuwazika ndugu zao ambao miili yao haikuweza kupatikana baada ya ajali ya kuzama kwa meli Merdi kwenye Ziwa Kivu siku zilizopita. Tulieleza pia kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari, uchukuzi umerudi kama kawaida kwenye barabara ya kuelekea kwenye shamba la wafu Ruzizi mtani Ibanda hapa mjini Bukavu. Hii ni kisha maandamano ya kukaa chini iliyoendeshwa na vijana wa eneo hiyo wakilazimisha wakuu viongozi kujenga barabara yenyewe. Hawa waliweka vizuizi barabarani na kuzuia gari kujielekeza kwenye shamba la wafu. Vijana hao wanaeleza: tunasumbuka kwa kuwa shi venye tuko ngambo ya chini mai inatuingilia, na venye kupita navo, venye kwenda kumazishi navo havapate raha, nao vanasumbuka na hii barabara. Haikwasee ni kwangu mungine, ni kwa mwingine, ni kwetu shie bote, hata guvernera inkufisha mutafamu ya kwamba maandamano hiyo imemalizika kwa vurugu, kwani kumeonekana hali ya kutupiana mawe kati ya vijana wamoja waliosukumwa na watu wasiojulikana. Wakati huu ni mwanabunge wa taifa Mudekereza na Megabe Olive ndiye anaomba viongozi kufikiria kuhusu ukarabati wa barabara za taifa zinazopita katika jimbo la Kivu ya Kusini. Katika mazungumzo na Redio Maendeleo, mchaguliwa huyu wa Bukavu asema kusikitika kuona barabara hizo zaendelea kuharibika bila viongozi kufanya jambo lolote, ni kama vile barabara ya taifa nambari mbili, Bukavu, Walungu, Mwenga; barabara ya taifa nambari tatu toka Bukavu hadi Kisangani; pia barabara ya taifa nambari tano, Bukavu, Uvira, Fizi, kupitia milima ya Ngomo. Mwanabunge huyu aomba vyombo viwekwe kwenye barabara hizo kwa kutekeleza kazi ndogo ndogo kwa kungojea ukarabati kwa lami. Mwanabungi wa taifa Mudekereza na Megabe amesema, wadepute wote kuparlemant sena wanasemea njoma barabara, hakuna maendeleo bila barabara. barabara yere nde kwenda walungu shabunda mwenga kalehe vatu habaendi, magari zinazama, chakuli inapanda bei kutoka shabunda kutoka mwenga haiwezekani, kutoka walungu kutoka muvili hata kilometre moja hakuna, ni shida kabambi. Mimi niliweka proposition tangu mwaka jana ya kusema, guvernema itafute maanje bafanyire banasemaga mabrigade d Kile brigade inaingia saa vile burale Mwenga, Kamituga, kila territoire vanauzia ile mabrigade vapate, sawa nivelezo moya compacteur chargeur mabendi, sawa ngapi kila fasi kunaingia ile burubie, wanazama mbio mbio, ile inaingia inatosha ile na watu wanapita kwa kungoja gisi watafanya mabarabara ya gudro na wakati huu ni kazi za ujenzi wa ofisi ya serikali kwenye mpaka Ruzizi ya pili ndizo zinakuwa zikitekelezwa sasa kwa asilimia makumi kenda kwa sasa. Imebaki hatua ya kuweka vifaa ndani ya ofisi mbali mbalimbali kabla kazi iweze kuanzishwa. Hakikisho ni yake Emedi Soda, akiwa mtaalam kwenye widhara jimboni husika na kazi za umma Wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo, anahakikisha kuwa njia ya watu imefunguliwa kwenye mpaka huu kwa kungojea uzinduzi utakaoendeshwa kisha siku chache. Emeji soda ameongezea kusema kuwa hatua ijayo inahusu ujenzi wa nafasi ya kupokea magari pamoja na biashara kwenye soko ila kati wakati huu, wadadisi wa mambo wazani kwamba kufunguliwa kwa mpaka huu ni jambo la muhimu, sababu itaweza kupunguza msongamano wa magari kwenye mpaka wa Ruzizi ya kwanza na kuruhusu gari za uchukuzi kufika kwenye mpaka huu. Muda huu madereva wanaotamani kujielekeza kwenye nafasi hiyo wanalazimishwa kuishia kwenye Kapunguba katika mtaa wa Ibanda. Hawa wanaomba kufungua mpaka ruzizi ya pili ili lori kubwa zibaki nafasi hiyo na kuacha huko kwenye ruzizi ya kwanza. Mnaendelea kuipokea habari katika lugha la Kiswahili. Punde kidogo tutabadili mada, fuata habari shirikishi kwenye Redio Maendeleo kila siku tokea saa 12 na robo. Redio Maendeleo. Shirika nyipya la raia ya NDC tawi ndogo ya Bagira inalaumu kuwepo katika eneo hilo kwa harufu yenye kutolewa na maji machafu toka kiwanda Farmakina. Katika barua iliyotumwa kwa viongozi na moja kufikishwa hapa kwenye Radio Maendeleo, shirika nyipya la tawi ndogo ya Bagira inasema kusikitika kutambua kwamba inakuwa sasa siku nyingi tangu wakaaji wa Mulambula wanasumbuliwa na harufu hiyo inayokuwa chanzo ya magonjwa pia kusababisha kifo ya samaki ndani ya Ziwa Kivu ambamo maji hayo yanatupwa. Kiongozi wa NDC Bagira, Monique Chirimwami, aomba azabu itolewe kwa shirika la faramakina kutokana na jinsi linakuwa likiharibu mazingira. Monique Chirimwami aeleza. tumejaribu kuwasiliana na shirika la farmaki na ila nguvu zetu zimegonga mwamba. Ni kuchukua tena alakabika ofisi ya shirika la raia ya jimboni Kivu ya kusini inangojea kwa makini kutekelezwa kwa pendekezo zitakazochukuliwa katika kikao ya 11 ya maliwali wa jimbo za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kitakachotimishwa pa Kalemi katika jimbo la Tanganyika imehitimishwa basi, jana siku ya tano tarehe 29 Novemba mwaka huu. Katika tangazo iliyowekwa hadharani kwa fursa kikao ya 11 ya maliwali, mwenyekiti wa shirika la raia jimboni Kivu Kusini, Nene Bintu, amekumbusha kwamba vikao vya aina hivyo vimeshaandaliwa bila matokeo yoyote yenye kutekelezwa. Ni kama vile kikao ya kumi iliyoandaliwa mjini Kinshasa mwezi Novemba mwaka unaokwisha, na ambamo suluhisho kubwa ziliweza kuchukuliwa, ni kama vile kuboresha hali ya uongozi katika majimbo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kugawanya sawasawa sawa mali ya nchi, pia kusaidia majimbo kuendelea ipasavyo. Katika barua hiyo, shirika la raia jimboni Kivu Kusini laendelea kuwa na maswali mengi kuhusu kutekelezwa kwa pendekezo zilizochukuliwa wakati wa kikao ya kumi iliyoandaliwa mwaka uliopita. Jimbo ni Kivu kusini, Nene Bintu anasema kwamba wakaji wanangojea pendekezo zitakazochukuliwa baada ya kikao ya 11 ya maliwali ili ziweze kutekelezwa kwa manufaa ya raia. Huyo nadhani kwamba ni vema pendekezo hizo ziweze kutekelezwa zaidi katika jimbo la Kivu ya kusini, sababu licha ya serikali ya jimbo kushiriki kwenye kikao hiyo, bunge pia inashiriki kwenye kikao hiyo. Huyo amekumbusha kwamba jimbo la Kivu ya kusini linakuwa na shida nyingi kama vile kuharibika kwa barabara, uchimbaji kiolela wa madini, ukosefu wa mishahara kwa watumishi wa serikali kama vile walimu, ukosefu wa maji safi pamoja na moto wa umeme, kuwepo kwa vizuizi hapa na pale katika wilaya mbalimbali za jimbo la Kivya kusini, hali inayokuwa chanzo ya usalama mdogo kwa uwakaaji. Shukrani kwako Alekabika, wauzuriaji kwa kikao iliyoendeshwa na Alerta kupitia mradi uhaki bila mpaka wanatamani kuona mradi ule unatekelezwa katika eneo zingine za nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekamilisha ya kwamba mradi ule ulileta mchango wake katika sekta ya sheria jimboni Kivu Kusini na Kivu Kaskazini. Mradi ule ulipelekea wahanga wa moja kuweza kupata sheria na pia ulipelekea wakaaji wa moja kuzigelea vyombo vya sheria. Mmoja wa wahudhuriaji kwa kikao hicho Espoire Muimuzi aeleza, hapa tulikala na bakubwa na batu yote banahusika mu mo sekteur ya justice ya haki, na tulizungumuza kwa siku mbili, nikizani itakuwa benefique ma population zetu mbili za Goma na za Bukavu, juu ya kuangalia gisi bateza kuwa naenda bateza pata justice, kukuwa na accès ku justice bila probleme yoyote. Kwa ngambo yake, msimamizi wa muradi uhaki bila mipaka John Kazembe amesema amefurahishwa na matokeo ya mradi ule. Amesema ombi zilizotolewa kwa kikao hicho zitaweza kuchunguzwa ili kuangalia namna gani ya kuboresha mambo mbalimbali. Anaonyesha hapa furaha yake. Kwa bure. Ile numero yuko 40, 0, 0, 30. Kiongozi wa kamati ya uongozi wa muradi ule liwali makamu wa jimbo ya Kivu Kusini, pia liwali kwa muda Jean-Jacques Lacano aliyegubika kikao hiyo alialika hawa na wale kuweka ma, matendoni yote waliokubaliana katika kikao hiyo. Muradi ustawi bila mpaka unakuwa ukitekelezwa na Alert International AIPIS Paul Institute na kusapotiwa kifedha na Peiba. Wakati huu ni mwanabunge jimboni Jackson Kalimba ndiye anatamani kuona mradi uhaki bila mpaka unasaidia ili kesi zote za wafungwa zinawekwa vizuri kupitia teknolojia ya kisasa Ombi imetolewa kisha kikao ya siku mbili ya kamati ya uongozi wa mradi uhaki bila mpaka, kikao chenyewe kilichoendeshwa hapa mjini Bukavu. Amesema kuona ni jimbo ya Kivu kusini ndio itaongoza mradi ule. Kwa mwaka elfu mbili ishirini na tano inabidi mabadiliko ionekane katika sekta ya sheria. Jackson Kalimba kwa mafasilio zaidi unawaza kupitia hii proje naeza kamata en charge wale watu ambao wanaishi katika magumu katika jela, na pia tunakutana watu wengi wanafungiwa, wakati wakishafungiwa unakutana wanasema, madossier zao zimepotea, hakuna manimero, wanabakia katika jela na epurtan, walisha pige pene yao. Tunawaza kupitia i muradi inaweza inaweza tusaidia na guvernement provincial tukue na base de donne numerique wa deteni wote pourke, wakati hiyo madosie zao azionekane kama ziko nimerize, tunaweza zipata facilement, mais pia tunakutana kama eh, juridiction Mwenga njo inakuwa ina gere hiyo tatu territoire notamment Walungu na Shabunda. Mutu kuteka Kamanyola porke akuja apa Bukavu wala aende Mwenga, kama iko na problem ni shida. Kabla tuajie na habari za michezo, tuseme ya kwamba wanawake ishirini waliopokea mafunzo toka shirika EFC Shilid, wanaombwa kutimiza yale waliyofunzwa kwa muda wa siku tano. Nalo shirika EFC katika mradi wake Shilid, yaani anaongoza mwito ni wake Ivet Mushigo, akiwa mwakilishi wa mradi huo jimboni Kivu ya Kusini, kwenye sherehe ya kuhitimisha majifunzo yenyewe, iliyoendeshwa ndani ya ukumbi wa hoteli Residence mtani Ibanda kwa muda wa siku tano, na kumalizika jana siku ya tano, tarehe makumi mbili na kenda Novemba. Ivette Mushigo anaeleza hapa yale wanangojea kwa wahudhuriaji wa majifunzo yale kwanza ni wanawake watundisema, kama wanakuwa wanamke wanakuwa wa leader mumungine, na wanamke ambao iko na mafasi fulani fulani ya kuongoza wanaongoza wengine wale wamama, pia ni wamama. Tuliangalia pia na miaka, si wamama tu wakubwa, kuko pia wa wa fi huko wa etudienti, kuko wa jeune mama, kuna wale pia wanaokuwa pia wanaishi na ma, masituasio ya handikap kati yao ao nao kule wamama wanaongoza wengine, nao pia walikuwa pamoja nasi. Tunambia wale wamama unakamata ta engagement ya kusema mimi mimi napenda nifanye ni tafauti. Alo, unajikaza juu tutaevalue yo ma engagement zao, na tutawasindikiza pia, tutenda tunaangalia hapa, tukosowe hapa tu renforcer, na tangalia namna gani itawezekana ngambo yao. Wanawake waliofaidia mafunzo yenyewe walishukuru shirika IFC, shilida na kuhakikisha kwamba wataendelea kufanya kazi yao vizuri na kuonyesha katika jamii kwamba mwanamke naye anaweza. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. timu ya FC Twel Dikivu itapokea timu ya Les Aigles du Congo siku ya Mungu tarehe moja Disemba. Mechi hii inahusu daraja ya kwanza ya mpira wa miguu League A iliko kach mkutano utaanza pasakenda kamili kwenye uwanja ya michezo la Concorde mtani Kadutu. Kwenye daraja ya pili ya ligi nchini ya mpira wa miguu kunaandaliwa mechi nyingi Bukavu, Vira na Goma weekend hii. Hii siku ya sita mjini Bukavu, pasa saba Academi Real itapokea US uh, soko Zaki, na pasa kenda kamili Muungano itapambana na AS Mwangaza ya Uvira. Mjini Uvira, Maika itakutana na Brazil AS ya Goma. Mjini Goma, pasa saba Etansel itacheza na AS Kapako, na pasa kenda kutakuwa mechi ya kuvuta ni kuvute kati ya Nyuki na Virunga. Ngambo ingine kutaendeshwa mashindano ya kirafiki ya timu za Bushwira wilayani Kabari. Itaanza kesho siku ya Mungu, tarehe moja Disemba, kwenye uwanja wa michezo ya Kunene. Mashindano inaandaliwa na Alain Kahasha na Safari Nashi, wote wakiwa wazaliwa wa Bushwira. Safari Nashi anajulisha kwamba lengo ni kuunganisha vijana kwa ajili ya maendeleo ya Bushwira. Tumsikilize maana ayi tournoi tuna hitaji bajenebote fasi yote ya Bushwira bandamane kwa ai tournoi kusudi bawiwane, baache kutembetembea fasi zenye hazishiriki na, na kawaida namu na yayo, tunapenda eh, tubatie fasi moya kuhusu maendeleo binyi ya Bushwira njo mana tunaanza kwa i championnat sportif. Aparti ya iy championnat sportif tutajua bengine benye tutaanza fanya ipopulasio ijenese, kwaiyo bafikie bana ikala fasi mwaya bote na banafiki bana juana. tuna alikwa kila juer akamate, kama i kompetition haiko je ya kupigana bipasi, me ni wakati juer aoneshe talake ku populasio ote ya Bushwira na kumwenya ha monaka iko na cheza, tunaomba populacion yota ya bushwira yandamane ku partisipe. mm -hmm. samedi a partir de 13h, dimanche a partir de 13h, kusudi kila kijana awe kama fulani, mm -hmm. wa lukate fulani kumbi alikuka jwer me ona mwenye mwenyanazi tutia fasi moya. Mashindano itaitimishwa tarehe kumi na kenda Januari mwaka ujao, timu kumi na mbili ndizo zitashiriki. Josué Kaye Akonkwa akiwa memba wa chama ya kisiasa Dynamique pour le bien-être congolais aomba msaada wa kiutu utolewe kwa jamaa zilizoathirika na maafa mbalimbali, mbali pia usalama mdogo. Katika mazungumzo na Radio Maendeleo, huyu anadhani kwamba viongozi pamoja na wafadhili wangelipashwa jihusisha na hali ya wananchi hao wanaopitia wakati mgumu katika wilaya za jimbo la Kivu Kusini. Akiwa mwalikwa wa taarifa hii ya habari, joziwe ya habari Josiwe Kayeye ya Konkwa anajibu kwa maswali ya mwenzetu Ala Kavika. Josue Kaye Akonkwa, tunasema jambo jambo sana, mpasha habari. Unakuwa mwanasiasa pia, ulikuwa kandideti kwa uchaguzi wa wanaseneti hapa katika jimbo la Kivu ya kusini kwa uchaguzi uliopita, neno gani ya kuzungumzia kuhusu hali ya kiutu au situation humanitaire katika wilaya za jimbo la Kivu ya kusini? Asante sana bwana journaliste na tunashukuru Radio Maendeleo kwa hii muda mtupatia kwa siku ya leo. Tunakuwa tukiishi hali ya kiutu jimboni Kivu ya kusini ambayo inakuwa ngumu sana kuhusiana na magumu ambayo wakaaji wa jimbo wetu wanakuwa wakipitia kwa siku za leo. Mapambano kivita katika milima za Fizi, Mwenga na Uvira ambako wanamgambo wanakuwa wakipambana siku kwa siku, kwa hiyo wakaaji wanakuwa wakikimbia maskani yao na kujielekeza nafasi zisizokuwa sahihi, na wengine wakikumbwa na matatizo kama vile mvua zikiwa zikinyesha siku kwa siku na kusababisha mafuriko, uhami wa wakaaji kunakuwa wakaaji wengi ambao wanakuwa katika hali ya uhitaji ambao unakuwa mzito sana, na maisha ya wakaaji katika mingine zile ambazo zinahusika inakuwa ngumu sana kwa siku za leo. Na unadhani ni kipi kinaweza kufanyika ili hali irudishwe kuwa shwari katika eneo hizo, Bwana Josiwe? kuhusu hali ya usalama mdogo, ingekuwa heri serikali yetu iweze iweze kuboresha usalama katika vijiji vya betu ambao vinakuwa vikihusika sana na usalama mdogo kama vile Mwenga, Fizi, Uvira, Kavumu, ambako kwa siku za leo kunakuwa usalama mdogo ambao hakika haurahisishe wakaaji kukaa katika usalama, katika njia au barabara zinazotoka Bukavu kwenda katika jimbo zingine au kwenda katika wilaya zingine, wajambazi ambao wanakuwa wakikutanana na wakaaji au njiani na kuwapora mali zao. Tungeomba kwamba serikali irenforce vikosi vya usalama vya FRDC katika wilaya zote zinazohusika na ujihuri wa vita. Kwa hali ya kiutu, tungeomba serikali yetu vile vile iweze kujihusisha na jamaa ambazo zinakuwa katika hali ya uhami, ambazo wamehama maskani yao na kwa leo wanakuwa katika hali ya kiutu ambayo inakuwa mbovu sana. Wengi hawana namna ya ya kujitosheleza au ya kujishikilia kimaisha. Mwisho wa taarifa hii habari, shukrani kwake Alenzar aliyetupeperusha angani. Shukrani zetu za dhati ziende pia wapasha habari wote wa Redio Maendeleo waliojiweka pamoja kwa kuwatolea habari yenyewe. Tunakushukuru pia mpendwa msikilizaji unayekuwa ukijiunga nasi, tunasema asante na kuwatakia wikendo njema.