Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Saa 12 asubuhi dakika 45. Mpendo wa msikilizaji, natumaini kwamba umeamka salama salamini. Ifuatayo ni taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 2 Desemba mwaka wa 2024. Kwanza muktasari wa habari Waziri Jimboni ausikai na mambo ya ndani pia usalama anaahidi kujihusisha kwa ajili ya kuhitimisha usalama mdogo unaoripotiwa siku hizi pakavumu katika mkoa wa Bugori wilayani Kabare. Albert Murula Kahasha Foka Mike aomba pia vikosi vya usalama kuwa na bidii kwa kuweza kulindia raia usalama pamoja na mali yake. Na wavuvi wa Lukondogolo na wale wa Irambi ya kaskazini katika mkoa wa Lugendo wilayani Kabare wameanza kuzungumza mamoja kisha kuishi kwa mzozo kwa muda wa siku nyingi. Hii ni kupitia upatanisho ulioandaliwa naye padri mkuu kwenye paroki ya Virava weekend inayokwisha. Habari za michezo: mashindano ya Linafut ilikuwa cash daraja ya kwanza, timu ya Etoile du Kivu iliweza kushinda Les Aigles du Congo kwa goli moja kwa bila weekend hii. Hayo pamoja na mengine ndio tumeandalia kupitia ufundi wake Alanzar. Karibu pia, tegeni sikio Karibu kupokea maelezo kamili. Wapiganaji tano wa kundi tuiwaneo kutoka milima ya Fizi na Mwenga wameuawa na watu wane waliweza kuumizwa katika mapambano yaliyojitokeza Pakalingi Minembwe weekend inayokwisha. Mnenaji wa Sekteur operationnel Sokola jimboni Kivu ya kusini amejulisha kwamba jeshi la taifa FARDC limeshambuliwa na wapiganaji hao walipokuwa wakifanya doria kujulisha tangazo ili ika hadharani na moja kufikishwa hapa kwenye redio Maendeleo. Jeshi linaomba wakaaji kuendelea kubaki kimya. Wanamemba wa shirika la raia tuliowahoji paminembwe na Mikenge wamesema kwamba mili tano bila uhai, mkiwemo mili mbili ya askari jeshi na wapiganaji tatu watu wa eneo iliweza kukutwa kwenye shamba la mapambano tangu saa tatu hadi saa kumi na mbili. Na waziri wa mambo ya ndani pia usalama jimboni Kivu ya Kusini, Albert Murula Kahasha Foka Mike, anaamua kuweza kujihusisha mwenyewe ili kupata suluhisho wa shida ya usalama mdogo siku hizi paka vumu na kwenye mkoa wa Bugore wilayani Kabari. Ilikuwa siku ya tano kisha kutembelea eneo hiyo ya wilaya ya Kabari, Muhula Kahasha kisha kuzungumza na viongozi wa mahali, shirika la raia pamoja na wafanyabiashara, amependekeza pia askari jeshi, polisi, pamoja na mashirika husika na usalama kuendesha vema kazi yao ili shida ya usalama mdogo ipate suluhisho haraka iwezekanavyo. Kiongozi wa shirika la raia katika Groupement ya Bugore Kavumu, Mulinda Ngabo, Justin kwa ngambo yake anasema kufurahia juhudi ya kiwaziri jimboni ya usikai na usalama, akiumba pia uh, pendekezo zote zilizochukuliwa ziweze kutekelezwa kwa ajili ya amani. Justin Mulinda Ngabo. Aksanti kwa kuwa ni mara mingi tulilia, tulikuwa tunasema tumeachiliwa na serikali ya jimbo. Tunasema aksanti na tunahitaji atekeleze ile aliyoisema ya kwamba binafsi atajihusisha na usalama, na nina uhakika ya kwamba ataifanya, kwa kuwa inakuwa siku mbili e, yaani siku ya tano na jana siku ya sita, yeye binafsi anakuwa Kavumo ili aangalie namna na gani anaweza kutumika pembeni ya e, vyombo vya usalama ili usalama irudie Kavumo, na ile njoo ilipelekea hata kama vile shirika la raia na wanafunzi wa tt resoti ya Kavumu tunasema tusogeze kidogo maandamano yenyewe, tulikuwa na tarisha siku ya pili, tariki tatu, makusudi tuangalie namna gani waziri atatekeleza ile aliyoisa. Justin Mlinda Ngabu ni mwenyekiti wa shirika la raia katika grupma ya Bugore wilayani Kabare. Na viongozi wa tabaka za msingi kwenye Katankafu katika mtaa wa Kadutu kwa jumla, na kwenye avenue Bugabo ya kwanza kwa upekee, wanaombwa kuweza kutumika kwa ushirikiano na miungano yenye kujihusisha na maendeleo, miungano ya shirika la raia pamoja na vikosi vya usalama kwa ajili ya kupiganisha usalama mdogo unaojiri katika eneo hilo siku hizi, ni moja kati ya pendekezo zilizochukuliwa wakati wa kikao ya mazungumzo iliyoandaliwa nalo shirika la raia tawi ndogo ya Nkafu kwa faida ya wakaji wa Bugabu. Christian Baguma akiwa kiongozi wa shirika la raia kwenye kata Nkafu, aeleza Christian Baguma ni kiongozi wa shirika la raia kwenye katankafu katika mtaa wa Kadutu. Huyu anakuwa akiomba kwa mwisho waweze kuhuruzishwa askari jeshi wote wenye kupatikana kwenye katankafu ili waweze kulindia vema raia usalama pamoja na mali yake. Naliwali wa jimbo ya Kivu Kusini Jean-Jacques Purusi Sadiki aliweza kurudi hapa jimboni ni jana siku ya Mungu kupitia uwanja wa ndege wa Kavumu wilayani Kabare kisha kushiriki kwenye kikao ya 11 ya maliwali wa DRC kikao iliyoandaliwa pa akalimi Liwali alipowasili kwenye uwanja wa ndege ya Kavumu, aliweza kufikisha salamu zake rais kwa wakaaji wa jimbo la Kivu kusini, na kusema kwamba mambo mengi zaidi kuhusu maendeleo iliweza kuzungumziwa kwenye kikao hiyo ya maliwali, na ameahidi kwamba ataweza kujihusisha mwenyewe kwa ajili ya kutekeleza miradi mbalimbali mbali ya maendeleo kwa faida ya wakaaji wa jimbo wa la Kivu ya kusini. Kama ndio kwanza unajiunga nasi, mpendwa msikilizaji, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa habari kutoka Idhaa Kiswahili ya Radio Maendeleo kwa majira ya timu saa 12 asubuhi na mbili hapa studioni. Saa hizo pia pa Lugendo katika wilaya ya Kabare ambako tunasikika. Fuata habari shirikishi kwenye Radio Maendeleo kila siku tokea saa 12 na robo. Radio Maendeleo. Kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, kisha kuishi kwa mzozo kwa muda wa siku nyingi, wavuvi wa Lukondogolo katika groupement ya Bushumba na wale wa Irambi ya kaskazini katika groupement ya Lugendo wilayani Kabare wameamua kuishi kwa amani na kuanza kuzungumza mamoja. Hii ni kisha kikao ya upatanisho iliyoandaliwa na ipadri mkuu wa parokia ya Birava siku ya 6 tarehe 13 Novemba mwaka wa 2024. Wakati wa kikao yenyewe iliyokutanisha wavuvi uwakilishi wa vikosi vya usalama, viongozi wa mahali pamoja na wakaaji, imeonekana kwamba vifaa vya uvuvi kama vile nyavu na kadhalika viliweza kunyang'anywa pande zote husika. Padri mkuu kwenye parokia ya Birava ambaye aliweza kuandaa mazungumzo yenyewe amesema kufurahishwa kutambua ya kwamba wavuvi wa eneo hizo mbili wamekubali kuzungumza na kupatana. Padri Jean wa Kabuba Muka aliweza kuomba pande zote husika kuendelea kuishi kwa uhusiano kwa ajili ya amani katika eneo hilo la jimbo la Kivu ya Kusini. Kwa ngambo yake, mwanabunge jimboni Jackson Kalimba ambaye aliweza kushiriki kwenye mazungumzo yenyewe ameshukuru pande zote husika kwa ajili ya kukubali kuzungumza na kupata suluhisho kwa shida zilizokuwa zikiwatenga kwa muda wa siku nyingi. Kalimba ametaka kuona pia pendekezo zilizochukuliwa wakati wa kikao yenyewe zinatekelezwa kwa ajili ya amani na usalama na wachuruzi wa vitenge kwenye nafasi inayoitwa kwa Toro sio mbali na kwa baba Chingazi katika mtaa wa Ibanda wanaomba waweze kujulishwa nafasi moja guei ambako wanaweza kulipa ushuru wao bila kugandamizwa na watu mbalimbali wanaojitokeza kama watumishi wa serikali na wanaolipisha ushuru hii itasaidia kwa ajili ya kupunguza au magendo katika sekta yao. Wamejulisha hivyo weekend inayokwisha katika mazungumzo na Radio Maendeleo. Mmoja wao Gilbert Baromine amesema kwamba wachuruzi wa vitenge wanasumbuliwa na watoza ushuru taxi. Zabo zinatutesa vraiment, awaangalie ukosefu wa watu, awaangalie mota ya watu, wanakamata tu vile wana taxi. Uniambie mtu mwenyeko na 500 dola sawa kapitali yake Wakuu viongozi waangalie hali ya watu wakosefu wa ilfal, hata wanatuambia hivi ndio vitakuwa tutakuwa wakati fulani. Par exemple leo tulifika tu, na pour mutu mwenyeko na dolar ya kapitali atazitosha wapi? Anafaidikaka ngapi? Analipa loyer ngapi? Anakulaka ngapi? Unaona kama delegasio kumi wala kumi na tano zishafika mule aoni kidogo. Batupatie nomanklatire yenyiko clare ba angalie pato ya kila mtu, hawezi kameme taksi mwenye anaenda shini wala mwenye anaenda sijui Dubai wala eh, Kampala limwa na mtu mwenye anashindaka hapa, mwenye analanguliaka pale, wanaenda kule, wanaomba pia waweze kupewa habari kutu kutoka kwa viongozi kuhusu matumizi ya pesa za ushuru unazolipa kila leo. Na waziri jimboni ya usikai na uchukuzi Poli Birengerenge anakataza tangu sasa mashirika za uchukuzi paisance major vango katika mtaa wa Ibanda kuweza kutumikisha wasaidizi wao wanaoitwa bakokai. Hatua iliweza kuchukuliwa kwa lengo ya kuweza kuweka usawa kutokana na makosa yenye kuripotiwa wakati wa kutafuta au kupigania wateja wanaotaka kusafiri kwenda Uvira, Bujumbura pia Kamituga wilayani Mwenga. Waziri Polin Birengerenge amechukua hatua hiyo siku ya sita kisha kutembelea pa Major Vangu na kuweza kuzungumza na wenyeji magari zinazofanya uchukuzi wa pamoja. Waziri Polin Birengerenge amesema tangia leo ile pratik isifanyike, wenye, ile isifanyike tena tena. Tunaambia wenyeji Majan wavunje ile aktivite ya wakokae, tusionake tena kuko kokae pale. Ya pili, kila ambaye anaye anayesafiri ana haki yake ya kuchagua gari ama agence ambayo atavoyage nayo bila kulazimishwa na mtu fulani. Na ya tatu, agence yenye itakamatika inatumikisha wale kibandia wale watu ambao wanaita kama wakokae, ila agence itafungiwa milango, haitatumika tena hapa Sud-Kivu. Hiyo ndiyo message tunaacha, na hiyo ndio saidia kusudi wasafiri wasafiri na amani, wasafiri wakiwa na haki yao ya kusafiri bila kulazimishwa na mtu fulani. Pola Mbirengirengi ni waziri jimboni ya usikae na uchukuzi, na kuweza kujipimisha kwa hiari, pia kuendelea kuwa waaminifu kwenye jozi na kutumia ipasavyo kipira ni mojawapo wa njia kwa ajili ya kujikinga dhidi ya kidudu ya ukimwi VIH Sida. Ujumbe uliweza kutolewa siku ya tano tarehe 29 Novemba mwaka huu, naye Fred Muchiza Banyesisi akiwa katibu mtendaji wa PNMLS mpango na usika kupambana dhidi ya ugonjwa huu wakati wa mazungumza na waandishi wa habari hapa mjini Bukavu, Fred Muchiza anaomba wakaaji kutokubali maseme ya uongo inayosema kwamba ugonjwa wa ukimwi haukuwepo. Fred Muchiza aeleza ile ugonjwa wa ukimwi inaendelea na ile kidudu ya ukimwi inaendelea kutembea ndio maana tunapashwa kujikaza sisi wote, tupiganishe ile kidudu na ile ugonjwa. Namna gani ni... namna ya kupiganisha ao ya kuepuka ile kidudu ni kupitia vijana kujikatalia kitendo ya ngono mbele ya kufunga ndoa, na wenye walishafunga ndoa au wanaishi pamoja, wajue namna gani ya kubakia waminifu mwa bibi. Bibi. Bibi waminifu kwa bwana yake, au bwana abakie mwaminifu kwa mke wake, na pia Alfred Muchiza kwenye mikrofoni ya Radio Maendeleo. Na chama ya kisiasa FPCN jimboni Kivu ya Kusini inakuwa tayari kuweza kuchukua saini elfu mia moja toka wakaaji zenye kulazimishwa na katiba ili kuweza kuandaa kura ya maoni ya mareferendum kwa fursa ya kuweza kubadili katiba ya nchi ndivyo viongozi wa chama hiyo amejulisha wakati wa kikao iliyoandaliwa siku ya sita tarehe makumi tatu kwenye jumba Concordia ya Archiveshe ya mji wa Bukavu. Blaise Maseka akiwa kiongozi wa FPCN aeleza: tulikutana kwenye ukumbi wa Concordia ambapo tumeongea na wanamemba kuhusu actualité politique ambayo iko. Mnasikia ya kwamba kuna débat sur le changement de la constitution na FPSN imesha tayari kutoa msimamo wake, ni kusema ya kwamba sisi kama FPSN tunakubali katiba ambayo inatuongoza hizi siku ibadilishwe ili tuingie ndani ya jamhuri ya ine, na tulisema ya kwamba matiera ambazo zenye zitaporter kwetu FPSN, zenye tutabeba kwenye commission ambayo president de la republika atatia mahali ni kwamba ile chumba ambacho wanaita chumba cha wazee ama senate kivunjwe. Na kuna hiyo magovernment ya jimboni na mabunge za jimboni, tunawaza ya kwamba hazina kazi, turudi kwa hiyo nomination, chef de l'etat akuwe na nome wa guverner na nome wa administrateur ba bourgmestre, lakini ambao hawako wa ile teritware ambayo wanaongoza. Blaise Masika. Kikao imefanyika kwenye ukumbi Concordia wa Chevechi, wakiwepo walikuwa wengi walioshiriki kwenye kikao yenyewe. ina timu saa moja kamili katika studio za Radio Maendeleo. Punde kidogo itakuwa ni habari za michezo, michezo, michezo. shauku ya michezo iko kwenye Radio ya Maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba timu ya Etoile du Kivu iliweza kushinda timu Lezegle kutoka Kinchasa kwa goli moja kwa zero jana kwenye uwanja Concorde ya mtani Kadutu fursa ya mashindano ya Linafoot ilikoka daraja ya kwanza. Etwa dikivu itapokelewa weekend ijayo na timu ya V-Club huko katika mji mkuu wa Kinshasa, na timu ya Bukavu Dawa kwa ngambo yake itakuwa ikicheza na timu hiyo ya Lezegle kutoka Kinshasa. Itakuwa ni siku ya tatu hapa mjini Bukavu. Jana siku ya Mungu, mjini Kinshasa, timu ya V-Club iliweza kushinda DSMP kwa goli mbili kwa moja ilikuwa tu kwa fursa mashindano ya Linafoot ilikoka shidaraja ya kwanza. Upendo wa msikilizaji wa, wa Redio Maendeleo ina timu saa moja asubuhi dakika mbili, kwa kweli za ziada hakuna. Huu ndio mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe mbili Desemba mwaka 2024. Shukrani kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Alanza aliyenipeperusha hewani. Naitwa Alan Kabika, nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www.radiomaendeleo.org, na nawatakia mwanzo njema ya wiki, pia mwanzo njema ya mwezi wa Desemba. Kwa heri.