Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Asubuhi njema popote mnapatikana, wapendelevu wa redio Maendeleo, wakati ambako imetimu saa kumi na mbili dakika arobaini na mbili katika vyumba vya kwetu, ni muda wa kualika kupokea taarifa yetu ya habari, toleo la kwanza, siku ya pili, tarehe tatu Disemba. Kwanza ifuateni muktasari wa habari zenyewe. Wenye muktasari wa habari zetu na subuhi ya leo, mzozo vita mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Marais wa Kongo ya Kidemokrasia Felix Antoine Tshisekedi na mwenziwe Paul Kagame wa Rwanda watakutanana mjini Rwanda tarehe 15 Disemba chini ya upatanishi wa rais wa Angola Joao Lorenzo. Watazungumuzia kuhusu mzozo mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Vikao vya kutatua mizozo ya asili vitaandaliwa vinaandaliwa hapa mjini Bukavu tangu siku ya kwanza uh, jana, mizozo kabisa inayohusu uh, eh, inayotataliwa na kamisheni husika na mizozo ya kiasili SSSS, kwa kifupi tutasikiliza mengi katika kipindi hiki cha habari. Michezo siku ya tatu, kesho, mashindano ya ligi ya kandanda Etoile ya Kinshasa itapokelewa na niliyotoka kuelezea kwa muhtasari wa habari hizi ya kwamba vita mzozo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tarehe kumi na tano Desemba mwaka huu tunao mjini Luanda nchini Angola kutaendeshwa mkutano ambao utapatanisha nchi tatu tukitaja Angola, Rwanda na Kongo ya Kidemokrasia. Kikao hicho cha tarehe kumi na tano Desemba kitaongozwa na rais wa Angola, Joao Lourenco, ambaye anakuwa mpatanishi wa Umoja wa Nchi za Afrika katika mzozo mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Katika mkutano utatia kwenye meza moja ya mazungumzo marais Felix Antoine Tshisekedi wa Kongo ya Kidemokrasia, mwenziwe wa Rwanda Paul Kagame, watagusia kuhusu harakati ya kuweza kurudisha usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kikao hicho kitaendeshwa kisha kikao ambacho kilipitikana tarehe makumi mbili na tano Novemba mwaka huu tunao ilikuwa kati ya mawaziri wa nchi za nje Rwanda na Burundi na Rwanda na Kongo ya Kidemokrasia ambao walisaini kikaratasi ambacho kiliweza basi kugusia amani na kuchukua mbinu kadhaa kwa kumaliza vita mashariki mwa kidemokrasia ya Kongo. Katika barua hiyo waliweza kuchukua mbinu kabisa za kuweza kuzuia wapiganaji FDLR kuendelea kuwa chanzo cha usalama mdogo kwa nchi ya Rwanda ya pia kuweza kuchunga namna gani Rwanda inaweza kuondoa majeshi yake yanayopatikana kwenye ardhi ya Kongo. Tuki rudi hapa mjini Bukavu, siku ya tatu ni kesho, ikiwa ni tarehe nne e, Disemba kwenye bunge la Kivu ya kusini, angojewa bungeni waziri husika na kazi za umma. Afika hapo kwa ombi ya wanabunge ili aweze kulijifasiria kuhusu kuharibika kwa mabarabara katika Kivu a ya kusini. Ndivyo bunge naeleza katika tangazo inayosainiwa na msemaji wa kwake nani Lunanga alisema kwamba kutagusia mambo mengine ila kati ya mambo atakayogusiwa ya lazima sana ni kumwalika waziri huyo kuweza kujifasiria mwenyewe kuhusu kuharibika kwa mabarabara, na mbinu gani anakuwa nayo kwa kuweza kupambana dhidi ya shida hiyo. Tuendeleshe na taarifa ya habari tukigusia habari za maadibisho, tueleze ya kwamba kiongozi mupya wa jimbo la maadibisho province educationnel e, Kivu kusini ya kwanza Leon Tosweswe Liunda alichukua rasmi madaraka yake jana, siku ya kwanza kupitia sherehe ya ukabiziana madaraka na kati yake na yule ambaye alikuwa akiongoza ofisi hiyo kwa muda. Leon Tosweswe Liunda ana mgomboa Leon Musagi ambaye alikuwa kiongozi kwa muda, kisha kiongozi wa chumba hicho Simon Zono Ingalea kuitishwa mdini Kinshasa, nafasi ambako anakuwa kwa sasa e, kiongozi wa ofisi ya waziri wa taifa husika na mambo ya maadibisho. Mara tu alipochukua madaraka, Leon Tosweswe aliweza basi E, kusifu kundi ambayo ametoka kuigomboa na kiweza kuomba kundi lote la EPST hasa zaidi wafanyakazi kwenye chumba chimboni cha Uh, maadibisho provensi ya dikasional sirti eh, kuungana pamoja eh, kwa kuweza kupeleka mbele maendeleo ya katika sekta ya maadibisho kwa ajili ya vijana katika Kivu ya uh, kusini eh, ni vyema tueleze ya kwamba sherehe hiyo ilisiweza kusimamiwa na kiongozi wa ofisi ya waziri jimboni husika na maadibisho katika Kivu ya kusini Leon Toswesweliunda, anatokea katika jimbo la Olomami, nafasi ambako alikuwa akiendesha kazi hiyo. Ni vyema tueleze ya kwamba jimbo la maadibisho katika Kivu kusini ya kwanza, Province Educationnel Circuit, inaundwa na eneo tano, tukitaja mji wa Bukavu, wilaya za Kabare, Walungu, Ijwi na Kalehe. Nilieleza kwa muktasari wa habari hizi ya kwamba vikao vya kutatua mizozo ya kiasili vinaandaliwa hapa mjini Bukavu tangu siku ya kwanza, uh, jana na vikao vyaendeshwa na tume kamisheni husika na kutatua mizozo ya kiasili. Alen Kabika, maelezo kamili. Kiongozi wa kamisheni hiyo Mwami Kalenga Riziki amejulisha kwamba baadhi ya mizozo hiyo inahusu mipaka, pia mizozo inayohusu uongozi. Anaongezea kusema kwamba pande zote husika katika mizozo hiyo zimealikwa hapa mjini Bukavu kwa shughuli hiyo. Lengo kama vile ameendelea kujulisha Mwami Kalenga Riziki ni kutafuta upatanisho kati ya pande zote husika kwa ajili ya maendeleo na masikilizano kati ya viongozi hao kuna wajumbe watakaotumwa hata katika maeneo ambako mizozo hiyo inaripotiwa kwa kuweza kupata mwangaza kamili kuhusu jambo hilo. Mwami Kalenga nakumbusha kwamba mizozo imepelekea eneo nyingi za jimbo la Kivya Kusini kutoendelea, na ndiyo kwa maana ni vema kuandaa vikao hivyo. Mwami Kalenga Riziki, tulishapokea marekuza mengi ma... ma... sana, tubidi tuanze kuorganize maplenyer huku madosie zenye itabidi pia tuene. Sasa mpaka kuma ndogo ndogo mashefere kule kwenye kuundwa tangu tarehe ishirini na sita Januari mwaka elfu mbili ishirini na nne naye liwali wa jimbo kupitia barua iliyosahiniwa naye waziri makamu wa taifa anayeongoza sekta hiyo ijulisho kwamba vikao hivyo vinaendeshwa kwenye ofisi ya CCRCC inayopatikana Palabot katika mtaa wa Ibanda kifuani na kituo INPP naendelea kudai na kuomba eneo ambayo ilikuwa ikikaliwa kwa iki, iki, iki, na, ni kusema shirika uh, Interlake naendelea kuomba iweze kurudishwa katika haki ya kwake, ni kusema udongo, nafasi ambapo kulipatikana wa China pa Amsare kwenye umbali wa kilomita 15 kaskazini mwa mji wa uh, Bukavu. Wamesema hivyo katika barua walitoka kuandikia kwake waziri wa taifa husika na mambo ya ulinzi huko mjini Kinshasa. Alisema kwamba tangu monisco kuondoka nafasi hiyo, ni askari ndio wanaendelea kupatikana nafasi hiyo, na kupatikana kwa askari na vifaa vya kwake hairuhusu shirika Interlake kuweza kuendesha kazi za kwake kama vile inavyojulikana. Wanasema kwamba tangu monisco ilipatikana hapa jengo hilo na eneo ni ya Interlake, ni kusema Monisco ilikuwa ikipangia na shirika hilo, na ambalo nasema kwamba linakuwa na vikaratasi vyote vyenye kudulisha kwamba eneo hiyo inakuwa ya kwake namna. Na katika barua ya serikali ya jimbo kupitia liwali makamu Jean Jacques Elakano aliweza kuiandikia kwa kamanda wa eneo la makumi tatu ndoto la kijeshi na kuweza kuomba jeshi kufanya itaiwezekanavyo kwa kuweza kuondoka kwenye nafasi hiyo, nafasi ambako shirika Societe Interlac inapanga na kuendesha eh, kazi mbalimbali mbali, kazi za maendeleo zaidi, mafunzo kwa ajili ya vijana kwa kuweza kufikia vijana kujiundia kazi kwa msaada wa muungano Cooperation Belge Enabel kadirisha duru ku za kwetu tulijaribu e, kupata jibu kwa jeshi, ila uongozi wa jeshi ulisema kwamba utatoa kauli yake kuhusu jambo hili mnamo siku zijazo. Mwanabunge wa Jimbo Jackson Kalimba anapendekeza kuona mazungumzo e, inaendeshwa mara na mara kati ya wanamemba wa jamii ya Bushumba na Walugendo wilayani Kabare hii e, kwa ajili ya kuzuia kupunguza mizozo inayoripotiwa kati ya wavuvi wa eneo hilo la wilaya ya Kabare. Mapendo Linda maelezo kamili. Wakati wa mazungumzo na raiti ya maendeleo, siku moja kisha kikao ya azarani kuendeshwa pa Birava naye arkiaskofu wa parokia ya Birava, mwanabunge wa jimbo Jackson Kalimba anatamani kuona vikao kama na hivyo vinakuwa vikiendeshwa mara kwa mara, kwa lengo ya kupelekea watu kuendelea kuishi kwa uhusiano bora na amani. Na ninaomba hiyo population mbili ya Lugendo na Bushumba ni population ambazo zilikuwa zinaishi fasi moja kwa amani, na kwa leo hawenzi tafuta gabulana juu ya vitu vya kidogo. Inalomba waendelee tu kuzungumuza, wakati watakaa pamoja wanazungumuza na amani itaonekana, na ndio maana tusema kila, kila mwisho wa mwezi wakuwa wanaikala wanazungumuza, na ndio maana tulilomba waasosie sosiete sivile ya Lugendo na Bushumba, waasosie pia uh, wa, wa chef de quartier wa chef de groupement ma, na, wapeshi na masaso za wapesheri wakuwa wanaongea. Kisha kutoka huko Birava, Jackson Kalimba aliweza kutembelea mmoja wa wavuvi ambao waliweza kuumia mwezi uliopita kutokana, kutokana na vurugu na ghasia iliyoripotiwa pa Bushumba na Lugendo. Kwenye hospitali ya waaskari jeshi ambako huyu anapokea matibabu, Jackson Kalimba aliweza kumsaidia kwa kulipa gharama. Pia akasema ataendesha utetezi ili ya kwamba huyu aendelee kupewa matibabu kwenye hospitali ya jimbo ya Kivu Kusini. Shukrani, Mapendo Linda. Wakaji wakati wa kusudia kuwasiliana na eh, mashirika husika na usalama na kutaja visa vyote vya usalama mdogo katika eneo ya kwao. Walikusudia hivyo siku ya Mungu iliyopita, wakati wa mazungumzo iliyokutanisha viongozi wa mahali na washauri kwenye mtaa wa Kadutu, pia mashirika ya husika na usalama, kulingana na masemi yake mshauri wa Kadutu ya Kusima Germain. Visa hivyo vya usalama vinaripotiwa zaidi kwenye avini majengo Chibera na Mwangaza katika kata Mkafu, na walika kumsikiliza Irenge ya Kusima Germain, mshauri kwenye mtaa wa Kadutu. Katika nia ya kupiganisha na kugombanisha usalama mdogo ndani ya mtaa wetu wa Kadutu hasa katika kartier yetu Nkafu na ndani ya veni zake zote e, tulikuwa katika mkutano mkuu kikao ambayo iliweza kukutanisha wakaaji wa veni Chibera, wa veni Mwangaza na aveni Majengo, ili pamoja tuweze kuzungumza na kukamata mbinu fulani fulani kwa kuweza kukamata wale warugaruga ambao wanaendelea kushambulia na kutatiza raia na katika kikao hicho kweli tulikamata mbinu fulani ambazo zetunaficha kwa sasa na zingine tuliambia population iendelee ku denonce ile maka zote na endelee ku collaborer na service de securité wa polisi wetu ambao wanapatikana katika maaveni haya. Hapo tumetoka kumsikiliza Nirenge Kusimwa Germain. Habari za mazingira. Kuchangia kwa kupambana dhidi ya uchafu wa plastiki, uchafu ambao unaharibu mazingira katika mji wa Bukavu ndio lengo la mradi Bukavu Safi unaoendeshwa, unaotekelezwa na muungano na Soft na mradi unakuwa kwenye nduru yake ya pili, na hayo yote kabisa ilianzishwa weekend inayomalizika hapa mjini Bukavu kupitia mradi huu mifuku ya plastiki mifuku ya plastiki ita yani kutolewa katika jamaa itaweza kukusanywa na kuweza kubadilishwa na chakula kwa wale ambao wataleta vifaa hivyo. Kwa saki kumi za uchafu huu wa plastiki mwenye kuvileta atapewa chakula, saki ya mchele unga, samaki hata sukari, kajulisha kiongozi wa fondation Anasoft. Watoto watakaoshiriki kwa kuogota uchafu wa plastiki pia watapata m tuzo wakipata biskwiti na hata sardini. Kajulisha duru za kwetu. Bila kwenda mbali, na walika kumsikiliza kiongozi wa fondation Nasoft e Peter Mukunda ambaye anaalika wakaaji wa Bukavu, e kuweza kuunga mkono mradi huu ambao unapanga kabisa kupambana dhidi ya uchafu unaoletwa na mifuku ya plastiki katika mji wa Bukavu, tumsikilize. Nani software imekuja tena komune ya Kadutu hapa Quitfem mara ya pili kwa kukamata uchafu ya machupa. Ni kusema kama komune ya Kadutu moja ya komune ambayo inakuwa na watu wengi muvile ya Bukavu na ambayo inakuwa na uchafu mingi za plastiki. Kisha ma utafiti ya Fondation imefanya imeona uchafu ni nyingi huku, ndio maana tumekuja mara ya kwanza, tumekamata tone kumi za uchafu tumepatia watu chakula bunga uh, sukari, mchele, sardine wamepata. Na kwa leo tena tumekuja mara ya pili kukamata ingine uchafu ya machupa, kwa siku ya leo tena tunapata tone tano na tunafurahi sana kuona population inaanza kuwa na discipline na inaanza kujiaproprie muradi kama nao. Na hii uchafu mtafanya nini? uchafu huyu utatusaidia kufanya miradi ingine ya kusaidia vijana wapate makazi. Sasa tutawaambia wakati itafika saa ya kuitransforme kwa sasa, tungali tunaimiza watu na kukamata machupa na tunawapa zawadi fulani. Ni vema tuelezi ya kwamba safari ya kwanza na ya pili ya mradi huyo iliendeshwa ili kwa ITFM Bukavu na kwenye kata mbalimbali Nyakaliba, Chimpunda, uh, Nkafu na Chiliri. Chiliri ni katika mtaa wa Bagira. Operasheni hiyo itaendelea mnamo siku zijazo katika eneo zingine za mji wa Bukavu, ajulisha Peter Mukunda. Shirika la akiba na mkopo inayojulikana kwa jina la Hekima imekuwa na jengo nipya kwa kuendesha vizuri kazi zake hapa mujini Bukavu. Jengo la patikana kwenye aveni patri, Patrice Meri Lumumba, e katikati ya jengo la Institut Francais e na kila buletope ngambo ya pili ya restaurant Kin Elubu kwenye aveni Patrice Meri Lumumba, Kata Ndendere katika mta wa Ibanda, Samuel Abamungu alijielekeza huko. ripoti yake. Sherehe ya kuanzisha rasmi shughuli katika jengo hilo nyipya ziliendeshwa hii siku ya kwanza tarehe 2 Disemba, mbele ya watumishi na wateja wa shirika hilo. Kwenye sherehe yenyewe msimamizi wa shirika la akiba na mkopo Hekima, bwana ramse mtuza alijulisha kwamba ni kwa kujibu kwa ombi ya wateja wake wa hapa mjini Bukavu, ndiyo maana wamehama na kuingia kwenye jengo hilo katika mafasi o yake aliendelea kufahamisha kwamba shirika la akiba na mkopo hekima haliwezi kutumika kinyume na mapenzi ya wateja wake. Ndiyo maana ilikuwa lazima kuhamia ndani ya jengo hilo lililo bora zaidi. Ameomba wakaji wa Bukavu na kando kando yake kutumainia shirika hili analoliongoza kwa ajili ya usalama wa akiba zao pamoja na faida zingine ambazo wateja wake wataendelea kufaidia kutokana na teknolojia mpya. Ramse Mutuza akieleza tunatumika na wateja na tunasikiliza malalamiko ya wateja first vile tulikuwa mbele kwa watu wenyewe wa kukua na jisikia viko less, alors tukasema tujibie ku ile preoccupation yabo, ni kusema tubatie ku niveau yenyewe normalement mama anapaswa kuwako parce que kwetu kianjo vyote kama tuko ni jubo viko donc kama atufanye vile wenyewe boy wanalomba sekare ya realite haiko boy ndo tukoratumikia loke, ni juu yabo, ndio maana tuko Alors, ni okasion ni kusema tunafanya bile wanataka puke, batutirie tena confiance zaidi, na vengine watu batuyue, batujogelee, batafurahi. Tunaweka makuta, tunapana makuta, tunawekeana makuta ile wanaita compte bloke. Kutoya mzuri sana. Wahudhuriaji ngambo yao walisifu viongozi wa shirika hili kwa kusikia na kujibu ombi lao, kuwatafutia jengo jipya tena lenye kueneza shuruti zote za kazi. Moja wao anaonyesha hapa furaha yake: tunasema asante kwa shefu wa agence ya Bukavu, tunasema asante kwa watumishi wote wa hekima kwa kutupatia batima nzuri, kule pe tulikuwa hakukuwa espasi meka meme iye tunapata ni nzuri zaidi. Tujulishe kwamba shirika la akiba na mkopo hekima inakuwa na zaidi ya wateja elfu tano hapa mjini Bukavu na kuendesha kazi nyingi, mkiwemo akiba na mkopo. Michezo michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Michezo nilioeleza kwa mhtasari wa habari hizi, ya kwamba e, mashindano ya ligi ya kandanda Linafoot iliko kash mwaka utunao e, kwenye daraja la kwanza hapa mjini Bukavu kwenye uwanja wa michezo la Concorde, katika mtaa wa Kadutu e, Aigle e, du Congo ya Kinshasa itapokelewa na OC Bukavu Dawa inayochezea nyumbani. Mechi ni kesho siku ya tatu na kuhusu mashindano ya mpira wa miguu hapa mjini Bukavu kwenye daraja lake la pili, mechi mbili za apangwa saa sita kamili. Onze Pro itacheza na Kasha na saa nane Etoile De Reche, itacheza na FC Puma jana kuhusu daraja la kwanza mechi mbili zilichezeka AS Rosizi ili ishinda osmfa kwa kuifunga magoli ine kwa yai na kwa mechi ya pili FC Regisport ikaishinda uh, FC Kivu goli moja kwa bila Saa moja dakika tatu. Mwisho wa taarifa ya habari asubuhi ya leo. Taarifa yingine ya habari itakuwa mchana kati itakapotimu saa sita dakika kumi na tano.