Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ina timu saa 12 za asubuhi na dakika 45, katika studio ya Radio Maendeleo na hapa mjini Bukavu, pia popote mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mpendwa msikilizaji, karibu kwa kupokea taarifa hii ya habari, ikiwa ni toleo la kwanza kwa hii siku ya tatu tarehe 4 Disemba mwaka 2024. Na, na kwanza ni mtasari wake. Visa vya mauaji dhidi ya raia wasiokuwa na hatia kupeleka watu mahali pasipojulikana pamoja na aina zingine za usalama mdogo vinaendelea kuripotiwa pa Itombwe tarafani Mwenga. Watetezi wa haki za binadamu pa Itombwe wanapaza sauti zao kwa kulaumu hali hiyo na kuomba kwa serikali ya jimbo kujihusisha kwa ajili ya kuboresha usalama eneo hilo. Maelezo kamili ni katika habari hizi. Habari kuhusu michezo ni kwamba kwenye ligi ya mashindano ya mpira wa miguu Linafoot iliko kashe kunaandaliwa hii siku ya tatu tarehe 4 Disemba, kwenye uwanja wa mpira wa miguu la Concorde ya Kadutu, mechi kati ya timu la Bukavu Dawa ya hapa nyumbani, ambayo itaweza kupokea timu ya Egle di Congo ya mjini Kinshasa. Mechi hiyo itaanza pasa kenda za jioni kunako uwanja wa Kadutu. Hayo ni machache kati ya mengi ambayo utatolewa asubuhi hii kupitia ufundi wake Alenzar. Jina langu naitwa Samuel Habamungu, na kuomba ubaki nasi hadi mwisho wa habari hizi. Naam, karibu kwa habari zenyewe, tumeisema kwenye ufupi wa taarifa hii. Habari: mtetezi wa haki za binadamu Alulea Chimbukilo anakuwa kilaumu kuongezeka kwa hali ya usalama mdogo Paitombwe tarafani Mwenga. Usalama huo mdogo unakuwa ukikamilishwa huko, kwani kuna watu wenye kumiliki silaha ambao wanatatiza usalama wa raia kwa kuwaua watu wasiokuwa na hatia, huku wengine wakipelekwa mahali pasipojulikana na vitendo vingine vya ukiukwaji wa haki za binadamu. Mapendo Linda atujia na ripoti kamili. Maneno haya yanapatikana katika kibarua aliyomwandikia liwali wa jimbo na moja kufikishwa hapa kwenye redio maendeleo hii tarehe tatu Disemba mwaka huu. Kutokana na barua hiyo, miezi mitatu inayomalizika ilikuwa ya hekaheka heka kwa wakaji wa Hoplato, kwa sababu huko kuliripotiwa mauaji, watu kupelekwa mahali isiyojulikana na mambo mengine kadhaa. Ametoa mfano ya kijana mmoja aliyeuawa Patulombe, ambaye alikuwa akijulikana kwa jina la Mwene Apolo. Pia binti moja uwawa wakati alikuwa natoka sokoni pa Kipupu kama inapatikana katika kibarua hicho. Kwa visa hivi kunaongezeka visa vingine viwili vya jioni ya tarehe moja Disemba mwaka elfu mbili ishirini na nne, ambako raia wawili waliokuwa kwenye pikipiki waliweza kupigwa vikali na kufariki hapo pa Mikenge. Nao watu wenye kumiliki silaha hawa waliuawa bila jeshi lafarde se kuweza kujitokeza dhuru yetu. Inazani ya kwamba vitendo hivi vinaleta woga kwa wakaaji ambao wanajiswali kuhusu ngazi kikamilifu ya jeshi la taifa. Ndiyo kwa maana anaomba, basi wako viongozi kwa ngazi zote kuweza kuchukua mbinu mbalimbali mbali ambayo inaweza kupelekea wakaaji wa Itombwe na eneo ingine ya Uplatau kuishi katika mazingira bora ya amani. Anaomba pia kuendeshwe uchunguzi ili ya kwamba wale wote wanaoendesha vitendo hivyo washikwe na waweze kuhukumiwa kulingana na sheria, hali ambayo inaweza kumaliza vurugu na ghasia eneo hiyo. Shukrani Mapendo Linda kwa ripoti hiyo ya kwako. Tujielekeze katika mji wa Kinshasa ambako mechi inaandaliwa kwa ajili ya kutoa faraja kwa watu ambao wanakumbwa na mizozo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Tshisekedi ndiye aliweza kuanzisha mechi hiyo ambayo itaendeshwa mjini Kinshasa na inaandaliwa na timu mbalimbali mbali pamoja na wapiga muziki. Raisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo wamejulisha hii siku ya pili jana, tarehe tatu Disemba ya kwamba mechi hiyo ni kwa ajili ya kutoa faraja kwa watoto ambao wamekuwa wahanga wa visa kutokana na, kutokana na vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na zaidi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini hususan mjini Goma. Kunako mpangilio wa mechi hiyo kunaonekana wasanii wengi ambao kunaonekana eh, wapiga muziki watakaoweza kuendesha mchezo huo katika lengo hilo, kama vile tumetoka kujulishwa, kati ya wanamuziki ambao wametajwa kunaonekana Falipu Tresor, Tresor Mputu, Shabani Nonda, Dieumerci Mbokani pamoja na wasanii wengine na pia wachezaji wengine. Na tubaki mjini Kinshasa, ambako tangu sasa wale wenye kutatiza usalama wa raia katika mji wa Kinshasa wanaoitwa maarufu wa Kuluna. Wataweza kuhukumiwa kifungo cha maisha ama kifungo cha kifo. Hiyo ndiyo kusudio ambayo imetolewa naye waziri husika na mambo ya sheria katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Constant Mutamba. Huyu amejulisha ya kwamba kwa ajili ya kutekeleza maono yake Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kumaliza hali ya ubandia katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni lazima wenye kutatiza usalama kama vile wakuluna waweze kuhukumiwa kifungo cha maisha. Pamoja na hiyo, hukumu hiyo itakuwa ikitekelezwa katika majimbo zingine za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na ushuru nyingi ni pamoja na shida ambazo wanawake wachuruzi wadogo wadogo wanaendelea kukumbana nazo hapa jimboni Kivu ya Kusini. Wanawake wamoja ambao wamehojiwa na Radio Maendeleo hii siku ya pili tarehe tatu Disemba wamejulisha kwamba kila mara kuna watu watumishi wa serikali wenye kupita kwa kuomba pesa bila kuachia kikaratasi yoyote yenye kumaanisha ya kwamba wamepokea ama kulipa pesa hizo. Pamoja na hiyo, watu hao wanakuwa wakipita wengine limoja kwa mwaka na kuomba pesa hapa mjini Bukavu, hali ambayo isiyoruhusu wanawake hao wadogo wachuruzi wadogo wadogo kuendelea kiuchumi wakati huu ambayo wanawake wanasherehekea siku kumi na sita ya kupiganisha ujeuri dhidi ya mwanamke. Wanawake wanaoendesha kazi za uchuruzi ndogo ndogo wanaomba kwa serikali ya jimbo kuwasindikiza kwa kuwapunguzia ushuru ambazo zinakuwa nyingi na zenye kuwalemea zisizowaruhusu kuendelea kiuchumi. Pia wanaomba kuwekwe nafasi moja ya kulipia ushuru ama gishe inike, na hiyo itawaepusha kwa kulipa ushuru zisizojulikana na serikali, tukiaminia wanawake hao. Pamoja na hiyo, shida ingine ni kuona kati ya wanawake Uh, kuna wale ambao wanashindwa kufika kwenye mashamba zao kutokana na usalama mdogo unaoripotiwa hapa na pale jimboni Kivu ya Kusini. Mpendwa msikilizaji, unaendelea kuipokea taarifa ya habari toka Radio Maendeleo ikiwa ni toleo la kwanza la hii asubuhi. Ina timu saa kumi na mbili za asubuhi na dakika hamsini na mbili punde kidogo ni mada ingine Fuata habari shirikishi kwenye Radio Maendeleo kila siku tokea saa kumi na mbili na robo. Radio dio Maendeleo. Kubaguliwa ndani ya jamii, ukosefu wa kazi yenye kupelekea kuombaomba pamoja na kutokukubaliwa ni kati ya magumu ambayo inakumba watu wenye kuishi na ulemavu hapa jimboni Kivu ya Kusini kwa upekee na zaidi hapa mjini Bukavu. Kwa kauli hiyo iliweza kutolewa na watu wenye kuishi na ulemavu na kujulishwa wakati wa sherehe ya sikukuu ulimwenguni ya watu wenye kuishi na ulemavu ambao inasherekewa kila tarehe tatu Desemba mwaka kila mwaka. Wakati wa kusherekea sherehe hiyo, hii siku ya pili tarehe tatu Disemba, watu wenye kuishi na ulemavu hapa mjini Bukavu wameomba kwa serikali kuwasindikiza kwa, kwa ajili ya kukubaliwa katika jamii ili jamii ifahamu ya kwamba wao pia ni binadamu kama vile binadamu wengine. Aliyechukua kauli kwa ajili ya watu wenye kuishi na ulemavu Jean Paul Ramazani anakuwa akionyesha hapa shida zao kwenye mikrofoni ya redio Maendeleo. Tuseme hali ingali nguvu sana kabisa, tuambiane ukweli, hali ingali nguvu lakini tunafurahi kitu moja, kuona wanaanza kutujogelea wakubwa wetu wa autorité. Vikundi vyote tulikala pamoja, tukawaza juu ya kutarisha isu ya leo. Tutafuatilia namna gani hii njia yote itafika mpaka mwisho, tuone kama tuko na nguvu ya, kushim, ya kushimamisha walemavu nao wajisikie wa nguvu, tuwapatie fasi yao na wakuwe wanaitikiwa mu communauté. Sasa sisi nao communauté inapashwa reconnaître kwanza kama mlemavu naye yuko na valeur naye ni mutu na anastahili kukua pamoja na, na bengine. Jean Paul Ramazani ambaye amechukua kauli kwa ajili ya watu wenye kuishi na ulemavu. Ngambo yao viongozi jimboni ambao wameshiriki kwenye sherehe hiyo, tukitaja waziri husika na mambo ya kijamii Faustin Mayane, pamoja na kiongozi wa chumba husika na mambo ya kijamii, waliweza kusema ya kwamba serikali ya jimbo inakuwa ikifanya hatua za kuwasindikiza watu wenye kuishi na ulemavu. Pamoja na hiyo, wamesema kwamba serikali nchini na serikali ya jimbo zinaendelea kujitahidi kwa kutafuta suluhisho kwa magumu inayokumba watu wenye kuishi na ulemavu ikiwa ni pamoja na kuwapatia kauli wakati unapohitajika. Sherehe hiyo imeendeshwa ndani ya jumba ya wanawake ama auditorium de la femme inayopatikana palabote mtaani Ibanda, na iliweza kuhitimishwa kupitia michezo ya mpira wa miguu iliyoandaliwa kunako uwanja wa mpira wa ESP hapa mjini Bukavu. Na viongozi wa juu watakaohusika na mambo ya udongo kwenye eneo la Bukavu ya kwanza, Bukavu ya pili na pia pakabare wamesimikwa hii siku ya pili, tarehe tatu Disemba, naye katibu tendaji husika na mambo ya udongo Jimboni akisindikizwa na waziri Jimboni husika na mambo ya udongo George Kibonge. Viongozi hao wapya wameanza kazi zao kisha kupewa madaraka kwa kuwagomboa wa wale waliokuwa kwenye wadhifa hizo kulingana na kibarua chake waziri nchini husika na mambo ya udongo Akasia Bandubola. Baada ya kupeana madaraka, Gerare Mugangu anaomba kwa watumishi hao kutumika katika hali nzuri ya nizamu, kama vile anavyoeleza hapa. nangojea au uongozi watumike na waweze kutia ordre mukazi hapo waweze kutengeneza kazi namna inawezekana, na wasi sahabu kutumika pamoja na waongozi wa jimbo. Tunashukuru sana mwongozi wa jimbo mwenye ali fasilite a travers ministre provincial kuweza kushimika na kuikalisha waongozi wapya wa circonscription fonciere ya Bukavu 1 Bukavu 2 na Kabare. Wakati huo mwito huo huo umetolewa pia naye waziri jimboni George Kibonge anayesema kungojea kwao kazi nzuri kwa ajili ya kuchuma pesa za kusaidia kutekeleza miradi za serikali. Na watumishi makumi tatu na mbili kwenye chumba cha DPMR ndio wamekula kiapo kwa ajili ya wamekula kiapo kama vile watumishi wa kulipisha kodi na ushuru katika jimbo la Kivu ya Kusini. Sherehe ya kuapishwa kwao imeendeshwa hii siku ya pili tarehe 3 Disemba mwaka huu kunako tribunali kuu ya hapa mjini Bukavu. Mmoja kati yao walioapishwa, Beka Mulega, alisema kuwa ilikuwa lazima sherehe hiyo ya kuapishwa iendeshwe kwa ajili ya kusaidia jimbo la Kivu ya Kusini kupata pesa za kutimiza miradi zake. Amesema kwamba wote watatumika kulingana na maono yake, liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini, Profesa Jean-Jacques Purusi, huku akiomba wahusika kulipa kodi zao na ushuru kwa moyo mkunjufu bila kukazwa. Tumsikilize Beka Molega tunajiangazia kama tutatumika lwayalema kwa leo kwa na mobilize autour de mio 5 lakini maasinyation zenye balitupatia kwa hii BJ ya 2025, pour réaliser à peu près 5 millions de dollars. Jua pamoja na Mungu tutajitia pamoja na tutafikia ile 5 millions de dollars. Tunajiangazia kama tutatumika loayalema pa pamoja na ekipe mzima, si ambao tunakuwa na charge ya kurecouvre ma taxes zote na maimpo za province, lakini mimi najua kwa neema ya Mungu tutafikia na tutatendele maasinyation zetu pamoja. Huyo basi, ni Beka Molega akiwa moja kati ya wale walioapishwa hapo jana. Na katika lengo la kusafisha mazingira nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mradi mpya wa USAID unaojulikana kwa jina la maji safi kwa jina la maji na usafi wa mazingira iliweza kuwekwa hadharani hii siku ya pili tarehe 3 Disemba mwaka huu. Shughuli yenyewe ilifanyika kwenye hoteli New Riviera hapa mjini Bukavu mtaani Ibanda. Kulingana na masemi yake, mwakilishi wa USAID kwenye kikao hicho Bisendi alijulisha kwamba mradi huo unahusu majimbo mbili tukitaja jimbo la Kivu ya Kaskazini na jimbo la Kivu ya Kusini, na itatekelezwa kupitia kiwango ya pesa milioni 25 tangu mwaka huu wa 2024 hadi mwaka wa 2029. Huyu amefahamisha kwamba mradi hii inakuwa na lengo ya kutolea wakaaji wanaopatikana ndani ya mji wa Bukavu, Kabare na Uvira matunda mazuri kupitia kugeuza mazingira kuwa safi. Kwake waziri jimboni husika na mazingira DJ Kabi ambaye ameshiriki kwenye kikao hicho, ajulisha kwamba jimbo ya Kivu ya Kusini inachunga mengi kupitia mradi huo. Anataka kuona raia wa jimbo la Kivu ya Kusini kufaidia mradi wenyewe kwa kupunguza uchafu katika jimbo hili la Kivu ya Kusini. Tufahamishe ya kwamba mradi huo unasapotiwa kipesa na USAID na kutekelezwa na mashirika PSI pamoja na MDFM. Mopeno msikilizaji, pa saa moja kamili tujielekeze kuna ku kunako univasiti ya UCB ambako vijana makumi tano wanaojiundia kazi toka hapa mjini Bukavu wameongezewa ujuzi kuhusu namna ya kuanza viwanda vyao. Hii ni kupitia majifunzo ya siku mbili yenye kuandaliwa na univasiti ya kikatolika ya hapa mjini Bukavu, UCB, tangu hii siku ya pili tarehe 3 Disemba mwaka 2024. Mmoja kati ya walimu wa siku Edi Balemba Kanyuri akiwa pia mwalimu kwenye mkondo wa uchumi kwenye university hii ki ya kikatoliki ya Bukavu amesema kwamba lengo la majifunzo hiyo ni kuwatolea muda vijana hao ili wafikirie kuhusu namna ya kuendesha kazi zao na kuunda kazi zingine kwa faida ya vijana wengine. Edi Balemba Kanyuri anayaeleza kwenye Radio Maendeleo. Basi tunaomba msamaha, ila shughuli hiyo imefanyika kwenye centre d'excellence ya UCB inayopatikana Pabugabo, katika mtaa wa Ibanda na itahitimishwa siku ya tatu leo tarehe nne Disemba mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na nne, ila tulikuwa tukisema ya kwamba Edi Balemba Kanyuri ambaye ni mwalimu kwenye mkondo wa uchumi wa university alikuwa akitoa kauli hii. Hawa wa entrepreneur tuliwachagua kupitia maikibate. Wanawe wafunza kila siku namna gani ya kufanya biashara. Tuliwaza kama kuongezea ujuzi tena kidogo itakuwa mzuri, kwa sababu wajue kulinda fedha zao na pia waendeleshe viwanda mzuri sana kushinda gisi ilikuwa tunawaza, kama hawa wa entrepreneur kupitia maaktivite wiko wanafanya kwa leo hii, maaktivite itarepondre kumaprobleme fulani fulani fulanifulani na kabla tuzungumzie habari za michezo, katika habari hizi tuseme ya kwamba mradi Starest inayoshirikiana pamoja na pddrcs -E kwa ajili ya kupokonya wapiganaji silaha inatekelezwa hapa jimboni Kivu ya Kusini. Kwa ajili ya kuhimiza wakaaji vikundi vya kiraia pamoja na shirika la raia kuhusu manufaa ya miradi hizo, kumeendeshwa kikao hii siku ya kwanza, tarehe mbili Disemba mwaka elfu mbili makumi mbili na nne kwa kutolea wakaaji mafasirio kuhusu manufaa ya mradi wenyewe. Tujulishe ya kwamba mradi huo unakuwa ukitekelezwa hapa jimboni kupitia uongozi wake. Eh, anayehusika na mradi wenyewe Bigrasengabo ametoa mafasirio kwa wanamemba wa jamii kwa ajili ya mradi huo akiwaomba kuunga mkono. Saa moja na dakika tatu tuzungumzie habari za michezo, michezo, michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Tuliweza kuisema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari ya kwamba kwenye ligi ya mashindano ya mpira wa miguu na futi iliko kashi kunaandaliwa hii siku ya tatu tarehe ine Disemba kwenye uwanja wa mpira wa miguu la Concordia ya Kadutu, mechi kati ya timu ya Bukavu Dawa ikiwa ni timu ya hapa nyumbani ambayo itamenyana na timu ya Egle di Kongo kutoka mjini Kinshasa. Mechi hiyo itaanza pasa kenda za jioni kunako uwanja wa mpira wa miguu la Concorde ya Kadutu. Wakati huo ni mechi eh, kati ya timu hiyo ni kusema wakati huo ni timu ya Etoile du Kivu ndiyo inajiandaa kuondoka hapa mjini Bukavu na kujielekeza Goma, kujielekeza Goma na kuchukua ndege kwa ajili ya kujielekeza mjini Kinshasa. Huko mjini Kinshasa timu ya Etoile du Kivu itaweza kumenyana na ASV Club katika uh, mji mkuu wa Kinshasa kwa kupima nguvu. Basi mpendwa msikilizaji, na ni hapo ndipo tunamalizia habari za michezo asubuhi ya leo, ila tungojee kitakachoendeshwa kwenye uwanja wa mpira wa miguu wa hapo Kadutu, wakati itakapotimu Sakenda leo siku ya tatu saa moja na dakika ine. Mupendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, hatuna la ziada kwa habari hizi za asubuhi ya leo siku ya tatu, habari ambazo zilipeperushwa naye Alenza Ngambo ya ufundi. Jina langu naitwa Samuel Habamungu, kwa kukutolea taarifa hizo. Shukrani kwako wewe ambaye umeungana nasi asubuhi ya leo. Taarifa zingine ni saa 6 na dakika 15. Nawatakia asubuhi njema na kila laheri mahali pote mulipo. Baibai, bye bye.