Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Tunawatakia asubuhi njema wapendwa wa wasikilizaji wa Radio Maendeleo, karibu kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake Wakaaji wa Mumosho wilayani Kabare wanatamani kuona uongozi unaboreshwa katika eneo hiyo. Wamesema mkuu kiongozi wa Mumosho haonekane ofisini kwake siku nyingi, ijapokuwa raia wana shida na mahitaji ambayo inabidi yatatue. Kunaonekana hali ya kutoelewana kati ya shirika nyipya la raia tawi ya Bagira na kiongozi wa mtaa huo. Kuhusu kuwatacha wanamemba wa kamati ya maendeleo katika mtaa wa Bagira. Mengi katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani naye Anise ya Konkwa. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Naam. Rais wa Kongo Felix Tshisekedi atazungumza na wanabunge wa taifa na hata wanaseneti tarehe kumi na moja Disemba mwaka huu. Kwa fursa hiyo, Felix Tshisekedi atazungumza kuhusu yale ambayo ametimiza kwa mwaka huu wa kwanza wa muhula wake wa pili. Raisi atakuwa mbele ya wanabunge na wanaseneti wakati huu ambao ameleta pia wazo ya kubadili katiba ya nchi. Mengi katika taarifa yetu ya habari ya mchana Liwali wa jimbo ya Kivu Kusini, Jean Jacques Purusi, amewataja wanamemba ama wafanyakazi wapya kunako shirika DPMR. Kuna kuwa wale waliotajwa kwa ngazi za uongozi kama vile wainspekta, wengine wametajwa kama vile watakaojihusisha na teknolojia ya kisasa, wengine pia kama vile wafanyakazi ambao watatumwa sehemu mbalimbali mbali. Liwali ametaja pia wafanyakazi wapya ndani ya ofisi ya kupiganisha umagendo na rushwa jimboni Kivu ya kusini, tulieleza kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari. Wakaaji wa moja wa Mumosho wilayani Kabare wanaomba usawa urudishwe katika uongozi wa mtangamano wao. Hii ni kisha kuona kwamba mkuu kiongozi wao haonekane ofisini kwake siku nyingi ijapokuwa shida zinakumba eneo hiyo. Wamesema hayo wakati wa kipindi cha hadharani kilichoandaliwa na Redio Maendeleo siku ya Mungu iliyopita kwa ajili ya kupaza sauti ya raia kuhusu shida wanazozipitia kwao. Wakaaji mara nyingi wakijielekeza kwenye ofisi ya Kupmo, wanakuta milango zimefungwa na hakuna yule anayekuwa tayari kupokea malalamiko yao, hali ambayo inapelekea ukiukaji wa haki za binadamu na kuweko kwa wakaaji wengi wanaonyimwa haki zao. Hivi waomba usawa urudishwe ili kila mmoja apewe haki yake. Tumsikilize Kobinali Safari Claude, kiongozi wa kamati ya maendeleo ama Selde Pamomosho. Tulipo mwoji kiongozi wa groupema mo ya Mumosho, bwana Lugamba Kozibwa George, ametupilia mbali shutuma hizo na kujulisha kwamba ni watu wania mbaya wanaotapanya maneno ya uongo. Lugamba Kozibwa George anafasiria kuna wenye wako wanatafuta pindua madaraka ya kwangu wakitumikisha mbinu zingine za kwenda kudanganya wakubwa wangu, wange tumikisha zingine mbinu mwe kusema mimi sifika kiko kio mtupu biro ya Mmosho na kwaka inafunguliwaka dnd osambi sitadiri tangia siku ya kwanza siku paka siwa posho sekretari wa kuma kwanza na kwaka iko pale saa zote eh, resanse biro ya kia na kwaka iko nafunguliwa biro ya service foncier ina kwaka iko pale, mimi mwenyewe niko mutu wa kufanya tere iko territorial inaweza wezekana, mu village fulani muko shida fulani, mi mwenyewe minapasha kuenda pale. Siko Mungu mwenye anakwaka iko kipande huku kipande pale kipande pale, anakwaka fasi yote hapa. Sasa mimi natoka Mumosho, kwezawezekana nipate invitation ya bakubwa wangu wa kazi, eske minapashwa kukatala kwenda? Wala tuko na ONG zenye zinatusaidia mgupima yetu, lakini itisha donk, minapasha kukatala kwenda juu sauti nikwe niko mviro Tujulishe kwamba kipindi kile kimeendeshwa na Redio Maendeleo pale pa Mumosho kwa msaada wa Cooperation Suisse. Tulieleza pia kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari, shirika nyipya la raia ya tawi ya Bagira ina laumu namna kiongozi wa mtaa hiyo ametaja wanamemba wa, wa kamati ya maendeleo Wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo, shirika hili la raia lajulisha ya kwamba kiongozi wa mtaa wa Bagira hakuheshimu hatua zote kwa kuwataja wanamemba wa kamati ya maendeleo. Wilfrid Habamungu amesema kwa kawaida tunaomba, ni uchaguzi ndio unapashwa kuendeshwa. Ebu Wilfried Habamungu, nini mnaomba kwa kiongozi wa mtaa wa Bagira? zenye zinapasha kuwa realize kwa ngambo yake. Kiongozi wa mtaa wa Bagira Patience Bengehya amesema mpaka sasa hajamtaja mtu yeyote kama mwanamemba wa kamati ya maendeleo. Ni viongozi wa tabaka za msingi kwa ushirikiano na wanamemba wa zamani wa Selde ndio wamepana jina zimoja ambazo zitachunguzwa kabla ya kuzikamilisha. Patience Bengehya anafasiria mea wa muji alituambia, turedinamize, ni kusema kukomplete ile makomité. Kila komite inakuwa na wanamemba kenda, lakini ilionekana kama inakuwa komite ingine kwa wana member wawili, ndio tuliwaita wote tukawambia wa cadre tuka de base wa chef davenir wa nyumba kumi, waite watu wenye wanapenda waingie mwa ile makomité. Wakakuja ile siku ya tano, ilikuwa mu presence ya mwakilishi wa mea wa muji, tukawambia wao wenyewe wachague watu wenyewe watakomplete hiyo makomité, na wakafanya vile, wakatupatia sisi ma liste. Haiko mimi njo ndanome mimi nitanotifie. Wale watu wenyewe walichagua. Amesema wale watakaotajwa kama wanamemba ni kwa muda kwani uchaguzi utaendeshwa chini ya uongozi wa ikulu ya meya na elfu makumi sita dola za Marekani ndizo pesa zenye kuhitajika kwa ajili ya utungo wa mpangilio wa maendeleo ya sheferia wa Muzimu wilayani Mwenga kwa miaka mitano ijayo ikiwa tokea mwaka wa elfu mbili ishirini na tano hadi mwaka wa elfu mbili ishirini na kenda. Habari imetangazwa jana siku ya pili tarehe kumi Disemba wakati wa mkutano na wakati wa mkutano wa mazungumzo ulioandaliwa kuhusu kukagua harakati ya mpangilio huo. Kiongozi wa sheferia wa Muzimu, Mwami Longangi wa nne, Biemba Kapangalasa Kristian, amejulisha kwamba mpangilio huo unakusudia kutekeleza miradi ya maendeleo katika vijiji makumi sita na viwili na grupema makumi mbili na mbili zenye kuunda sheferia wa Muzimu. Kwa kufikilia hapo, ameendelea kujulisha Mwami Kristian Longangi, vijana wenye kujituma wamesha tumwa katika sheferia wa Muzimu kwa kuweza kutembelea eneo mbalimbali kwa kusikiliza mahitaji ya raia kuhusu miradi ya maendeleo. Kati ya miradi yenye kungojewa, Mwami Longangi, Mwamilongangi wa nne Biemba Kapangala Sakrision, anataja ujenzi wa shule, ujenzi wa vituo vya afya, ujenzi wa bomba za maji na kadhalika hapo hapo mwami Christian Longangi amejulisha kwamba sheferia ya wamuzimu itatoa dola za Marekani elfu kumi na mbili ikiwa asilimia makumi mbili ya pesa zenye kuhitajika, huku akialika wazaliwa wengine wa sheferia wa muzimu kuweza kutoa kila moja mchango wake ili mradi huo utekelezwe. Kiongozi wa sheferia wamuzimu katika wilaya ya Mwenga, mwami Longangi wa nne biemba kapangalasa Christian aeleza: tunakuwa tunaandaa plan lokal ya development ya sheferia kwetu tangu mwaka huu wa mpaka9 tukuwe na ile buku ya mahitaji ya kimaendeleo plan local de ya developema ya shefria wamuzimu, na ile itatusaidia sana, kusudi wakati watu wa miradi mbalimbali maendeleo wanafika kwetu wajue wapi ambapo wataenda kutimiza ile miradi yao, kwa kuwa katika buku ile wanatoa mahitaji zote kwa magrupu mbalimbali ambao kunahitajika misaada, na sisi kama vile shefria wamuzimu tunaweza 20% na tunaomba msaada kwa miungano zingine ambayo zinaweza kutushiriki na watu wa moyo mwema, mwema, ambao wanaweza Ijulishwe kwamba kwa fursa hiyo wazaliwa wa moja wa, wa Sheferia wa Mzimu waliweza kuahidi kwamba watatoa mchango wao kwa kutekeleza muradi huo. Ijulishwe kwamba shughuli imefanyika kwenye ukumbi Aquarius unaopatikana Palabot, katika mtaa wa Ibanda, wakiwepo wazaliwa wengi wa wilaya ya Mwenga pamoja na viongozi. Shukrani kwako Ala Kabika. Na jumuiya ya kimataifa inaombwa kuunga mkono jitihada zenye kufanyika kurejesha amani na usalama katika kanda la maziwa makuu. Ndivyo wamejulisha viongozi wa asili katika barua walioweka hadharani, na moja kufikishwa kwenye redio maendeleo jana, siku ya pili, tarehe kumi Disemba mwaka huu. Katika barua hiyo, viongozi hawa wasema kusifu jukumu zinazoendeshwa hadi sasa, ila amani na usalama virudi, ili basi amani na usalama virudi katika kanda la maziwa makuu ila wanapendekeza kuweza kuona makubaliano iliyosainiwa pa Angola na Addis Abeba yawekwe matendoni ili kufikia amani yenye kudumu. Hawa wanalaumu pia mwenendo wa viongozi wa moja wa asili ambao hawaunge mkono harakati za kuleta amani na usalama wakiomba wakuu viongozi kutoshirikisha viongozi hao katika harakati zenye kukusudia kuleta amani na usalama katika kanda la maziwa makuu. Wanaomba kwa jumuiya ya kimataifa kuunga mkono juhudi zote zenye kufanyika kwa ajili ya amani. Inatimu saa kumi na mbili za asubuhi dakika makumi tano na tano. Mnaendelea kuifuata habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Radio Maendeleo duniani kote, masaa 24 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www Radio Maendeleo org. Tangu kuanzishwa kwa operesheni ya kusaka magari ya ubuklaje mjini Bukavu na kando kando yake, magari ya uchukuzi wa pamoja mingi zimepotea uwanjani hali ambayo inakuwa chanzo cha kupanda kwa bei ya uchukuzi wa pamoja. Ndivyo Redio Maendeleo imetambua kisha uchunguzi. Wamoja wameamua kuweka magari zao nyumbani kwa kusubiri mpango huo kumalizika. Hali hiyo imempelekea kiongozi wa muungano Vision Social Papi Kajabika kumwandikia kiongozi wa polisi kwake. Anashangaa kuona zaidi ya asilimia makumi kenda ya magari inapotea, kwani hazina vikaratasi, jambo ambalo la maanisha kwamba polisi ya barabarani haitumiki kama vile inavyoongojewa. Mboteyaj. Ni kusema nini pale atie polisi makumi mbili ku place, anaweza ati moja moja ku place moja, entrée sder moja, ku entrée hôpital général moja, entrée ya clinique moja, ku Bralima moja, ku Farmakina moja, Bwindi moja, ku estiba mwingine, ku komina ya Bagira queda, toute la route inakuwa controle. Tangu tarehe tano Disemba, polisi ilianza msako wa magari kwa ombi la DPMR na serikali ya jimbo. Wakati huu ni chama cha kisiasa DBC ndicho kinaamua kuunga mkono liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini, Profesa Jean Jacques Purusi, kwa ajili ya maendeleo ya jimbo. Waliyafahamisha ndani ya kibarua walioweka hadharani na kimoja kufikishwa kunako Redio Maendeleo siku ya pili tarehe kumi Disemba mwaka huu. Kiongozi wa chama DBC jimboni Kivu ya Kusini, bwana Josue Kayeye, yeye anaonyesha kuwa anachukua fursa hii kwa kupongeza juhudi za liwali wa jimbo kwa kuboresha hali ya maisha ya wakaaji wa jimbo la Kivu Kusini. Josue Kayeye anaomba liwali wa liwali na serikali ya kwake kufanya yote kwa ajili ya ujenzi wa mabarabara hapa jimboni Kivu ya Kusini. Anasema kuwa tayari kwa kusindikiza liwali katika hatua zake nzuri za, za kuongoza jimbo Joziweka yeye ya kusini. Kwa siku ya leo, tunapewa hii fursa kuweza kusifu diwali wetu wa jimbo kwa effort zote ambazo anakuwa akifanya kwa ajili ya amani kwa ajili ya bonne gouvernance ya jimbo yetu na kumu encourage uh, fermement kuweza kubakia focus kuma initiative zinazopelekea kuboresha hali ya maisha hali ya maisha ya wakaaji wa jimbo ya Kivu ya kusini, uh, katika context politique ya leo ndani ya nchi yetu na katika jimbo yetu ya hapa Kivu ya Kusini. Na wakaaji wa Kabare wanaalikwa kutumia chakula inayo vitamini mbalimbali kama vile muhogo, muhindi na viazi. Hii itasaidia kwa kuweza kupiganisha utapiamlo ama malisho mabaya. Ujumbe umetolewa jana tarehe kumi Disemba nayo shirika PEMENC kwa faida ya walimaji. Wakati ule Rozo Wanjo amesema kisha kugawanya mbegu kwa walimaji, nayo shirika Harvest ilikuwa muda ya kugundua utamu wa chakula iliyotokana na mbegu hizo. Wanjo Tosala anaeleza. Eh, leo ilikuwa siku mkubwa sana kwa walimaji, sababu tumewaalika wale wote ambao wamepata mbegu ambazo zinakuwa na vifaa mbalimbali za kusaidia afya ya mwanamke ambaye anakuwa akinyonyesha, ya mwanamke ambaye anakuwa mjamzito na vile vile ya watoto tangia tumboni la ya mama yao mpaka vile wamefikisha miaka mitano, na mafaa ya hiyo ni kusema nini? Watoto wakomae vizuri, watoto wagombanishe malisho mabaya, au jamii zigombanishe malisho mabaya, na ndio maana leo ilikuwa Siku sasa ya kuonja ile wanasema degustation. Mwakilishi wa inspekta wa mlimo Pakabare Ombeni Mastaki amesema kwamba anafurahishwa na kazi inazotekelezwa na shirika hili, tuweze kumsikiliza. Hii ni muradi kwanza, inatusaidia hapa kwetu Kawari juu watuletea ndio mbegu, lakini tulikuwa bado hatuyafanyi ile wanasema degistage, na leo ndio ilikuwa siku kuu sana ya yaku, ya kuifanya kaona kama inatusaidia eh, na iko na tofauti paraporo na ile yenye tunaproduire lokaleme hapa kwetu ndio angajemat yenye tunawezi kamata hapa kwetu Kawari ni kusambaza manouvelle teknique za kulima purke kila mkaashi wa apa Kawari, kila mulimaji afike kwa ile mbegu na kishafika kwa ile mbegu aendelee kuilima na hata hacha mpaka afike kwa tua yenye atarekolte pre kurekolte na nakula purkue isaidie jamaa lake kwa kukimbiza ugonjwa tunasema bwaki hapa kwetu Kawari. Mutafahamu ya kwamba shirika PMNC inatumika katika mwenendo ya kupiganisha malisho mabaya hasa kwa watoto na wanawake wajawazito. Kwa mwisho shughuli za uimizaji kuhusu kupiganisha ujeuri dhidi ya mwanamke zimeendeshwa jimboni Kivu ya Kusini wakati wa kusherekea siku kumi na sita ya kupiganisha ujeuri dhidi ya mwanamke na kijana binti. Habari imetolewa siku ya pili tarehe kumi Desemba wakati wa kumaliza kampeni hii jimboni Kivu ya Kusini. Kwake kiongozi wa chumba jimboni husika na jenda Jacqueline Ngengele amesema kampeni ya siku kumi na sita ya kupiganisha ujeuri dhidi ya wanawake ni ukumbusho wa kuonyesha kwamba mapambano lazima yaendelee kwa kumaliza ujeuri dhidi ya akinamama. Anaongezea kusema kuwa ripoti aliyo nayo inaonyesha kuwa visa vya unyanyasi dhidi ya wanama, ya wanawake zinaongezeka jimboni zinaongezeka jimboni siku baada ya siku. Tuweze kumsikiliza tuliona kama inafaa tunatumika pamoja na sinergi, na ndio maana tulifanya masomo mbalimbali hapa Bukavu, kama vile katika mitaa zetu mbalimbali, tumekuta huko ni shida sababu najua nyakati zimoja tulikuwa tumeshafurahi furahi kuona kama mambo ya ujeruhi imepunguka, lakini kufatana na mambo hii ya vita, tunaona kama mambo inaendelea inaongezeka makazi inaongezeka, mambo ya ujeuri inaongezeka na, na yenyewe mitugusa zaidi ni kuona kama hata katika jamaa, katika jamii fasi ambapo mwanamke na binti walikuwa wanajisikia huru wanaweza kujificha kule, njuo kunakuwa fasi in, inakuwa maviolensi ya mingi. Mko mnasikia hapa na pale, wamama wanapigwa, wanauawa kusema kama ni walozi, ni wachawi. Ile ni shida sababu jamaa na jamii zenye zipasha kumprotejia mwanamke zinaanza kumwangamiza. Tunafika mwisho wa taarifa hii habari toka idhaa ya Kiswahili. Shukrani kwake Yanise ya Konko aliyetupeperusha Shangani. Shukrani pia kwa wapasha habari wote wa Radio Maendeleo waliojiweka pamoja ili muweze kupokea habari yenyewe. Tukutane tena pasaa 6 dakika kumi na tano ikiwa saa za mchana kati, kwa kuwatolea habari zengine. Kwaheri.