Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo. Ni wakati wa taarifa ya habari. Asubuhi njema popote mnapatikana, wasikilizaji wapenzi, ni idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo inayo waalika kupokea taarifa yake ya habari toleo la kwanza kwa Alhamisi leo siku ya nne, tarehe kumi na mbili Disemba. Kwanza ifuateni muktasari wa habari zenyewe. Muhtasari wa habari zetu asubuhi ya leo. Rais wa Kongo ya Kidemokrasia Felix Antoine Tshisekedi alikumbusha nia ya yake ya kubadili katiba. Ilikuwa siku ya tatu jana, kisha hotuba yake mwaka moja kisha kuchukua upya madaraka mbele ya bunge la taifa na chumba cha wazee sena, mjini Kinshasa. Michezo, huko tu mjini Kinshasa, mashindano ya ligi ya kandanda linafoot iliko kash mwaka huu tunao E, ose Bukavu Dawa itapokelewa na Angever, na mechi kati ya ose Renaissance na fs toi dikivu ya jana ilimalizika kwa goli moja pande zote, peni mitambo ni Jean Claude Ndage. Taarifa hii ya habari inawajia naye tunapita kwa maelezo kamili limetoka kuwaelezea kwa muktasari wa habari hizi ya kwamba rais wa Kongo ya Kidemokrasia Felix Antoine Tshisekedi alihutubia Wakongomani hiyo jana siku ya tatu tarehe kumi na moja Disemba. E, ilikuwa kupitia vyumba viwili, chumba cha wazee Sena na Bunge la Taifa alipozungumza ilikuwa kwa mara ya kwanza kujitokeza mwaka moja kisha kuchukua mara tena uongozi wa Kongo ya Kidemokrasia kupitia uchaguzi wa mwezi Disemba mwaka jana. Rais alikumbusha nia yake ya kubadili katiba ya Kongo ya Kidemokrasia na kutolea wakongomani katiba inayolingana na hali ya sasa, kama vile mwenyewe alikuwa akieleza aliweza kuzungumzia pia kuhusu kazi ambazo zilitekelezwa mwaka jana na kuweza kujulisha kazi zingine ambazo zitatekelezwa mwaka kesho. Aligusia programu ya, a ya maendeleo ya wilaya mia moja, ya, na kidemokrasia. Rais aligusia mambo mengi tukitaja usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akitia kwenye mstari wa mbele vita vya 23 katika Kivu kaskazini, jambo kabisa ambalo endelea kulaumu hata zaidi msaada unaotolewa na M23, kwa hiyo wasi wa M23. Na hivi aliweza kugusia mambo mengine ya kijamii, shule, afya na kadhalika, aligusia pia kuhusu mabarabara, kutengeneza mabarabara kwenye eneo lote la Kongo ya Kidemokrasia, mambo yenye kuhusu umeme na kadhalika. Habari tu za taifa mjini Goma jimboni Kivu ni ya Kaskazini. Shirika la mataifa Amnesty International inarudilia tena kuhusu mauaji ya raia iliyopitikana mjini Goma tarehe makumi tatu Agosti mwaka utunao. Na hivi Amnesty International mwaka moja inaendelea kukumbusha mauaji hayo na kuweza kuomba aliyekuwa liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini wakati wa mauaji hayo Jemadari Constant Andima hawezi kusikilizwa na vyombo vya sheria kwa kuweza kujifasiria kile ambacho kilipelekea watu zaidi m, raia zaidi ya makumi tano kuweza kuwawa, wakati huo walikuwa wakiandamana kwa kudai monisco iweze kuondoka kwenye ardhi ya Kongo. natoka toka Goma, ifuateni maelezo kamili na mwandishi wetu Polea Aganze. Katika ripoti iliyotangazwa kwa umma, shirika hii linaungana na mashirika mengine kama vile Human Rights Watch kupinga matokeo ya uchunguzi ulioendeshwa na mahakama ya kijeshi katika kesi hii iliyopelekea zaidi ya raia makumi tano na saba wanachama wa zehebu la kidini na wazalendo ambao walikuwa wakiomba kuondoka kwa munisko hapa mjini Goma uwawa katika waraka huu shirika Amnesty International inaonyesha kwamba mauaji haya ni matokeo yaliyopangwa vyema na mamlaka ya jimbo la Kivu Kaskazini, kwa mujibu wake Tegere Chaguta, mkurugenzi wa kanda la Amnesty International katika Afrika Mashariki, kufuatia amri la kamanda wa operesheni za kijeshi jeshi, jeshi ilifyatulia risasi raia wasio na silaha anatoa wito kwa idara ya amani ya Umoja wa Mataifa kufungua uchunguzi huru kuhusu hali hii bila kuchelewa, ili wahusika wa kweli wahukumiwe. Akialikwa mjini Kinshasa siku chache baada ya mauaji haya, luteni jenerali Constant Ndima aliyekuwa gavana wa kijeshi hapa jimboni Kivu Kaskazini hajarejea bado. Nafasi yake ilichukuliwa siku chache baadaye naye jemadari Peter Chirimwami. Katika kesi iliyoandaliwa na mahakama ya kijeshi iliyopelekewa kuhukumiwa kwa kifo kwa kanali Mike Mikombe, washitakiwa walimtaja jemadari Nzima kuwa ndiye mchochezi, lakini mpaka sasa hakuna kilichofanyika. Goma, Polin Ganze, Redio Maendeleo. Shukrani, polea ganzi. Wakati huu ni shirika pepe ndiyo imeripoti visa mia mbili makumi tano na saba vya ukiukaji wa haki za binadamu na wapasha habari hii mwaka huu ambao unakaribia kumalizika. Visa hivi vilijulishwa na kuwekwa hadharani tarehe kumi Desemba wakati wa kusherehekea sikukuu ulimwenguni ya haki za binadamu. Kati ya visa hivyo au vimeendishwa na jeshi na mashirika ya kiserikali. Pia visa vya ubakaji vilipotiwa zaidi katika kampi za wahami katika jimbo Kivu Kaskazini, ambako wanawake wanabaa kwa kiolela. Kwa kumaliza shida hizi, pepe hii inaomba serikali kuwazibu watu wote wanaoendesha vitendo hivi, pia kwa Umoja wa Mataifa kuwazibu nchi ya Rwanda na Uganda, nchi <coughs> zinazounga mkono waasi wa M23 wanaoyumbisha usalama mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia kiongozi wa chumba husika na kazi na haki za binadamu Willian Kabare aomba wakuu viongozi kuzidisha juhudi za kupunguza visa vya ukiukaji wa haki za binadamu vinavyotendewa katika eneo hilo, ni kama vile mauaji, kufunga watu bila hatia na kujikatia sheria. ameasema tarehe kumi Disemba, wakati wa mazungumzo na viongozi pamoja na watetezi wa haki za binadamu ilikuwa kwenye sherehe ya kumbukumbu ya miaka makumi 76 ya sikukuu ulimwenguni ya haki za binadamu. Huyu aomba pia wakaaji kusogelea viongozi e, kwa kunotaja watu wanaoyumbisha usalama, mdogo us, usalama na wenye kukeuka haki za binadamu wilayani Ikabari, tumsikilize. Hali ya haki ya binadamu iko mbaya sana ndani ya teritwari ya Kabare, hasa Kabare ya, ya... kaskazini. Tunataja Kavumo, tunataja Irambi, Katana, Mudaka na Miti na kadhalika. Watu wanauawa, uvamizi, maviolansi ni niza mingi sana hata wizi tunakutana kama warugaruga wako wengi na wasioheshimu haki za binadamu tunaobserve. Tuna watu ambao wanamiliki silaha wasiojulikana wanatatiza komunite, waraia wa denonse makasi spes zote ambazo zinapatikana ndani ya mwingine kwa sababu serikali yote yenyewe haiwezi fanya kitu bila raia. Na kwa hiyo naomba viongozi pia waendelee kameme. Ni vema tueleze ya kwamba kikao hicho kiliendeshwa hapa Kavumu. Vijana wa Kivya Kusini wa alikuwa kuendelea na jihusisha kwa jambo lolote kuhusu amani humu jimboni Kivu Kusini. Hawa waombwa kushirikiana na serikali, viongozi mbalimbali na kadhalika. Mwito ni wake waziri jimboni husika na vijana Catherine Balemba Chijanga, siku ya tatu jana, wakati wa kusherekea kumbukumbu ya miaka kenda kisha kukubaliwa kwenye baraza la Umoja wa Mataifa, mkataba wa makumi mbili na mbili makumi tano, kuhusu vijana. Huyu alijulisha nia ya ya serikali ya na jimbo na serikali kuu ya Kinshasa kwa kuwatolea kazi vijana, vile vile katika kivu ya akusini. Nawalika kumsikiliza waziri jimboni husika na vijana akitoa ujumbe huu kwa vijana. ilikuwa tu ni kuambia wagene, ni muda wa kuikala pamoja na viongozi ili tutumike kwa ajili ya maendeleo, sababu ki, vijana wanaweza hiyo nguvu. Vijana wetu wasipoteze kwa kufanya mambo isiyoeleweka, mambo isiyofaa, sagisi, mambo ya ujeuri ama na vingine, lakini ikuwe muda sasa kwa hii miaka kenda, vijana wawaze namna gani watatumikisha kile ambacho wacho, wako nacho ili waunde amani, autour ya President wetu wa nchi Felix Antoine Tshisekedi autour ya gouverneur wetu wa province kupitia ministere yetu Baba Jean Jacques anapenda naye juu alikuwa na mubatu wenye walipropoze hii resolution eh, 2050 ku Nations Unies. Ni vyema tuelezia kwamba miungano kadhaa ya vijana iliwakilishwa kwenye kikao hicho kilichoendeshwa kwenye jumba la mikutano Sal Dombeni katika mji wa Bukavu. Akitoa neno kwa jina ya miungano ya vijana, oner David Safari wa la Prinel alitoa maoni yake kisha mkutano wa jana kom kolektif, tunasema tunafurahishwa kwanza na ile engagement ya mkuu na viongozi wa jimbo ambao wanasema watafanya na mikoa ya vijana ambao walipana hapa iende mbele na isikilikane pamoja na wakuu ambao wanakuwa wakiongoza jimbo. Waziri jimboni aliturasure, alitupatia kabisa angajema yake ya kwamba atafikisha malalamiko yetu na kila wakati, wakati ambao tunawaza kama kuko binye, tunaweza binye binakosa kukua aplike ao tu ya rezolusia na ingine sheria zinazohusu vijana tumuone puke afikishe na aendelee kututetea kama vile waziri iko iko partenere ni mtu ambaye anahitika kutusindikiza na kusindikiza vijana. Radio Maendeleo, radio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake, okay. Nchini Kongo ya Kidemokrasia, tangu tarehe kenda Disemba mwaka huu, tunao walimu kama vile wafanyakazi kwenye university na vyuo vikuu wanakuwa katika mgomo. Mgomo ambao unaitishwa na miungano ya kutetea haki za wafanyakazi na walimu kwenye university na vyuo vikuu katika Kongo ya Kidemokrasia. Katika Kivya Kusini, muungano wa, wa kutetea haki za walimu na Uh, wafanyakazi kwenye vyuo vikuu na university na kwa Mungu Brigitte aliambia Radio Maendeleo ya kwamba mgomo ulahitishwa kwa sababu serikali bado kuheshimu ahadi ya kwao, ahadi ambayo iliweza kukusainiwa pa ah, bibwa katika mazungumzo hayo na serikali. Ilikuwa ikiomba serikali ilikuwa ikiahidi ya kwamba itaboresha mshahara wa wafanyakazi na walimu na hata kujibu kwa hitaji mbalimbali mbali zao za kijamii. Na walika kumsikiliza akonkwa bya Mungu Brigitte, microphone expedical mgomo tuko ndani tulianza tarehe tisa ni juu ya kuomba haki yetu tulisikilizana na leta kwamba mwezi wa kumi tutaanza lipiwa madeni kwanza za mu mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu hiyo madeni ni miezi tano na nusu ya mwezi wa pili lakini likionekana kama mwezi wa kumi lipita mwezi wa kumi na moja imepita na mwezi wa kumi na mbili iko inaisha sisi kifo hatuyaona kitu hatuyapata zile pesa na tulisikilizanaka mambo mengi zaidi lakini leta iko naenda polepole na tuonyesha kwamba hai atunaaaaaako mkwavya Mungu Brigit wakaji wa Mumosho. Tunarudi wilayani Kabare, waomba wa kuviongozi wajihusishe ili suluhisho za kudumu kuhusu ukosefu wa maji safi ziweze kupatikana hapo Pamomosho centre na hata Nyantende. Kuna kuwa mirija zilizojengwa tangu zamani ila hazijawahi kukarabatiwa jinsi inavyostahili. Wakaaji wamesiyasema katika e, kupitia kipindi cha zarani kilichoandaliwa na Redio Maendeleo Pamomosho centre kwa ajili ya kupaza sauti za raia kuhusu shida wanazozipitia. E, kwao wakaaji ni mshangao, viongozi wa moja katika sekta ya afya wanaamua kuonyesha wafadhili miradi zisizokuwa na mafaa makubwa kwa raia na kusahau kwamba kunakuwa shida kubwa kubwa, ni kama vile uhaba wa maji safi. Hawa waomba serikali kuchunguza vizuri wafadhili, ili shida za wakaaji zipate suluhisho. Mmoja kati ya wahudhuriaji kwenye kipindi hicho aeleza: ba partenaire ba mingi ba nanza Aujue tangu tarehe ishirini na tano Novemba mwaka utunao, hii siku ya tatu, yani jana, bwana Aristide Lugaba akiwa mkaji wa panzi mwenye kuendesha kazi zake pamwenga alipokea pikipigi, pikipiki kisha kununua ingine moja hapa Bukavu. Huyu amenunua pikipiki hiyo tarehe ishirini na tano Novemba iliyopita na alikuwa na na, na mwenye kuchagua karatasi ndani ya tuki iliyowekwa ili E, kujua tuzo gani anastahili kwa bahati ya Ristide Lugaba. Kachagua pikipiki siku ya tatu ujana, akiwa mfanyakazi kwenye kampuni ya ujue. Jackson Moisa ajulisha kwamba tuzo hizo zinaandaliwa katika lengo la kusherekea pamoja na wateja wa shirika la kwake, e, wakati huu wamushu, wa mwisho wa mwaka, na kati ya tuzo kunapatikana pikipiki, televisheni na vifaa vingine, kajulisha Jackson Moisa ambaye anakamilisha kwamba hata katika wilaya mbalimbali iya inawezekana wateja kushiriki. Aliyechukua pikipiki yake siku ya tatu jana, Aresti de Lugaba, nashukuru kampuni haujue, na kualika wateja kuwa na matumaini sababu sio uongo. Tusikilize ushuhuda wake Aresti de Lugaba. Nifuata kabambi sana vema, ni jambo la kushukuru Mungu juu nitoka kunyumba, najua naenda uza moto moja, lakini sasa nifika pano nikakutana kuko promosyo kisha maele promosyo, na njo na mie ikanipatia moto moja nikarudia na mbili kwa wakili yote. Tukuwe na konfiyansa kumezoa haujue juu ile nyeba banatwambia ni bongo. Leo na hakikisha mie mwenyewe nilipata jisi ni kweli selo jisi tuliambilia, kuko zingine mamoto zenye zilibakia zilikuwa munane, napata moja na pata, ile ni vema tueleze ya kwamba mpango huu utaendelea hadi tarehe makumi mbili na moja Januari mwaka kesho, kaeleza duru za kwetu. Imetimu saa kumi na mbili dakika makumi tano na kenda kwenye uwanja wa michezo la Concordia hapa mjini Bukavu, hizo saa kwenye uwanja wa michezo Stade Rugemanizi Pachirunga Kabare <muchilis> Michezo! Michezo! shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata pasa habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo asubuhi ya leo, tunaangazia mashindano ya ligi ya kandanda linafoot ilikokash mwaka huu mjini Kinshasa, kwa juma la kumi na moja, kunapangwa mechi mbili kwenye uwanja wa michezo Stade Tata Rafael. Mechi ya kwanza itaanza saa nane saa za hapa mjini Bukavu, itakuwa kati ya Anjver ambayo itaipokea OC e, Bukavu dawa Bukavu dawa ambayo iliwasili mjini Kinshasa e, jana siku ya tatu. Kisha mechi kati ya Anjver na OC Bukavu dawa, kutachezeka mechi ingine kati ya ASV Club na AC Kuya, zote zikiwa timu za huko mjini Kinshasa. Jana siku ya tatu kulichezeka mechi ingine ilikuwa ya Ose Renaissance ya Kinshasa na Etoile du Kivu ya hapa mjini e, Bukavu. Hakuna mshindi wala mshindwa, goli moja apande zote, ndiyo matokeo ya mechi hiyo Maedileo. Wasikilizaji wapenzi, tunawatolea shukrani. Shukrani pia kwa Jean Claude Ndagi alituweka hewani. Programu za kwetu zinakuwa zikiendelea. Tutakutanana kwa taarifa yingine ya habari mchana kati itakapotimu saa sita na dakika kumi na tano.