Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Nakutakia kutakia asubuhi njema, mpendwa msikilizaji wa redio Maendeleo. Karibu kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa muhtasari wake mdogo unaendelea kuripotiwa bondeni mto Ruzizi. Kwa siku chache watu tano waliuawa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana. Shirika nyipya la raia linaomba wakuu viongozi kuwalindia usalama, hasa wakati huu wa sherehe za mwisho wa mwaka. Jimbo ya Kivu ya kusini tayari inakuwa na mpango wa maendeleo utakaotekelezwa mnamo miaka tano kwa kiwango ya pesa milioni 213 dola za Marekani. Mengi pia katika taarifa hii ya habari. Mwalikwa wa taarifa hii ya habari ni bwana Chikuru Masheka. Leo atazungumza kuhusu muungano Hub RDC, ambayo itaanza miradi mbalimbali humu jimboni kwa siku za usoni. Pia makala yetu inahusu aliko yake Josueka, yeye akiwa kiongozi jimboni wa chama ya kisiasa BBC ambaye anakuwa akialika vijana kuweza kujihusisha na mambo ya siasa, wakileta pia mchango wao katika mwenendo wa kutafuta amani na usalama. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani na Aleza. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Karibu na utkope sikio, askari jeshi wa taifa wanajitahidi wakitumia mbinu zote ili kukimbiza waasi wa M23 pa Kasege kwa kilometa makumi sita na Lubero, jimboni Kivu ya Kaskazini. Ni tangu asubuhi ya jana tarehe 12 Disemba ndio mapambano inakuwa ikiendeshwa kati ya kundi hizi mbili, tukitaja FARDC na M23. Waasi wa M23 kwa sasa walikuwa wakivamia eneo moja ya lokalite ya Kazege, eneo huko kunapatikana pia jeshi la taifa ambao wanakuwa wakiwakimbiza upande moja wa M23 wanatamani kuweza kukimbiza wa askari jeshi wa FARDC ambao wanapia, pia, wanakuwa pia wakigangania na kutamani pia kufukuza askari jeshi wa M23. Shirika nyipya la raia tarafani Uvira imesema kuwa watu tano waliuawa na watu wasiojulikana wakiwa na silaha. Wahanga walikutwa ndani ya jamaa zao bondeni mto Ruzizi. Shirika hili la raia linalaumu upuuzi wa wakuu viongozi hasa wale wanaohusika na suala la usalama. vya Mungu Shamamba anaomba vikosi vya usalama vizidishwe huko ili kuboresha usalama wa watu na mali zao, hasa wakati huu wa sherehe za mwisho wa mwaka. Kiongozi wa shirika nyipya la raia tawi ya Uvira, Biamungu Shamamba anaeleza kama vile viongozi wa shirika jipya la kiraia tunakuwa na msononeko sana. Tunaona kwamba maisha ya mtu hayana tena thamani ndani ya mji wa Sange, ambako tulikwisha kufanya miezi zaidi bila kuhesabu tena maafa kama na haya ya watu wenye kupigwa masasi. Na ndiyo kwa maana vyombo vya usalama vilevile, raia tuweze kushikamana pamoja na kuleta usalama kupitia mbinu mpya, kwani adui ameonekana amegeuza namna ya kufanya maafa kwa watu. Tuenende kubaki tusikiana kwa pamoja, tukipeana habari, kuwa karibu karibu na raia, ili watambue nini ambacho kimekuwa hatari kwa ajili ya maisha ya mtu, nafasi kote tunapatikana, ili tujikute tuko katika usalama. Wakati huu kuna mtumbwi iliyozama kwenye ziwa Kivu masaa za jioni ya jana tarehe kumi na mbili Disemba, katika mtangamano ya Buzi tarafani Kalehe, na ilikuwa najielekeza pa Kibuye nchini Rwanda. Mtumbwi hiyo imeweza kupinduka, ila hakuna aliyefariki, ila pesa na vitu mbalimbali vya lazima viliweza kuzama. Kulingana na duru zetu, upepo mkali na zoruba ndiyo chanzo ya ajali hiyo. Mtumbwi hiyo ilikuwa basi inakuwa ya muungano ya wachuruzi wa nyama kama vile nguruwe na hata kuku. Shirika la raia tawi ya Buzi kupitia kiongozi wao wanaomba wakuu viongozi kuheshimilisha sheria za usafiri kwenye ziwa Kivu. Waziri jimboni wa mambo ya udongo George Kibonge amesema kutakuwa basi kukionekana mabadiliko mbalimbali kwenye wizara ya udongo katika mwenendo ya kupana picha nzuri kwa shirika hili la serikali. Ameyajulisha pa Kinshasa kisha kukutana na waziri nchini husika na mambo ya udongo. Hawa wawili waliweza kusema inabidi usawa uweze kurudishwa katika sekta ya udongo jimboni Kivu ya kusini. Liwali wa jimbo Jean-Jacques Purusi anaalikwa kujihusisha kwa kumaliza mzozo inayohusu walimaji wa shamba inayopatikana Pakatashola katika lokalite ya Muhongoza katika mtangamano ya Mbinga side nao wahanga wa mafuriko ya maji Pabushushu tangu tarehe tatu Mei mwaka jana. Ombi hii inapatikana katika kibarua iliyotumwa kwa liwali na moja kufikisha kwenye redio maendeleo. Ni muungano ya kiraia Lucha ndio basi iliweza kumwandikia liwali kuhusu swala lile. Muungano huu wa kiraia inalaumu hali ya kutoelewana inayoripotiwa kati ya kundi hizi mbili, ikiwa walimaji na wahanga wa mafuriko ya maji. Valeche Bujongo, mmoja wa wanamemba wa Lucha, anakuwa basi akiomba liwali kuweza kujihusisha kwa haraka. Tumsikilize uliwaza kuandikia viongozi ili wajue ya kufanya kusudi watu waishi katika amani kwa kuheshimia kila mtu haki yake, na kila mtu aishi bila tatizo na mwingine. Wakijitia, wakijitia kwa ile dosier, watakuwa wamefanya kazi ya mzuri na wakaaji wataishi mzuri bila fujo yoyote, kwa sababu anza piga watu kwanza kata miti, mimea na vingine katika shamba hilo, walimaji hawatajisikia wako vizuri, watakia na italeta mzozo ambayo kesho ama kesho yake kuitatua itakuwa vigumu ama itakula tena viongozi wakati mrefu kwa kuitatua, kama hawajitie mbele ili patikane suluhisho kati ya walimaji na hilo kundi la wasinistree. Tulipomwoji kiongozi wa wahanga tawi ya hushisha uko Bushushu, amesema hakuna mizozo yoyote inayoripotiwa kati ya walimaji na wahanga wa mafuriko ya maji, ila amesema ya kwamba walimaji hawakuweza kufurahi kwa sababu wamewapa nafasi ambayo wakaji wamoja wa eneo hiyo walikuwa wakilima mara kwa mara. Angalau milioni 213 dola za Marekani ni pesa zinazohitajika kwa ajili ya kutekeleza maendeleo jimboni Kivu ya Kusini. Mpango huu wa maendeleo ya jimbo ya Kivu Kusini ni ya miaka tano, ni kusema tangu mwaka elfu mbili ishirini na nne hadi mwaka elfu mbili ishirini na nane Na mpango huu unapatikana katika kitabu ya vikaratasi mia moja makumi sita kulingana na liwali wa jimbo. Mpango ule wa maendeleo utaongoza shughuli za maendeleo hasa kwa salwa, kwa swala na shughuli mbalimbali za maendeleo kwa kufikia maendeleo. Jean-Jacques Porusi amesema inabidi raia walipe ushuru na kodi kama inavyopangwa na sheria. Na barabara Bukavu Kavumu inaombwa ichunguzwe vilivyo, kwani inaweza haribika na kurudisha wakaaji katika hali mbovu ya uchukuzi kama vile hapo mbeleni badala ya ukosefu wa wafanyakazi wa barabarani au wa kantoni, karibuni mito ine toka Msara hadi kiingilio ya monasteri ya Muresa yapaswa chunguzwa. Mifereji imeziba na majani pamoja na udongo toka mashambani. Mvua kali ikinyesha, maji inaingia barabarani hadi kuweza kuzorotesha uchukuzi wa pamoja. Wakaaji wa Kabare, hasa zaidi, watumiaji wa barabara hiyo waomba viongozi kuweza kufikiri kuhusu mpango wa kuweza kukinga barabara hiyo. Mmoja wao, Emmanuel Bengeya wa shirika nyipya la raia, anaeleza. Shirika la raia tarafani Kabare tangia mwaka wa elfu mbili na kumi na kenda ilianzaka kufanya maandamano ili barabara ya uh, hadi murundu hadi kavumu iweze kujengewa. Sasa barabara yenyewe ilishaka kujengewa, ila kuna vizuizi mbalimbali ambayo vinatokanana na mvula, kwani hakuna wakantonie ambao wako ndani ya barabara hiyo. Muto mpungwe vule kinyesha, hiyo muto ina deverse maji mahali ambapo tunaita ku antre ya parois ya muresa, na kwa hiyo inaleta vizuizi mvula Ikinyesha ndio kwa maana tunaomba wakuu viongozi waweze kutia wakantonie, sababu hiyo barabara tuliweza kuitosha mbali sana kupitia shirika la raia. Wa huo mwaka wa elfu mbili na kumi na kenda, maandamano za mingi ziliweza kufanyika ili barabara iweze kujengewa. Barabara ilijengewa, ila wakuu viongozi kongaza jimbo letu hawafanyi kitu lolote, kusudi wakantonie waweze kutiliwa ndani ya barabara hiyo ili barabara ionekane kuwa mzuri na iweze kudumu miaka za kutosha. Na wakati huu ni muungano lese kabar vivre Emil Cavendio inaomba kwa liwali wa jimbo kupitia wizara ya afya kutolea hospitali ya Mukongola gari ya kupeleka wagonjwa ama ambulance. Wameyajulisha katika kibarua walioandikia liwali, na kingine kufikishwa kwenye redio Maendeleo. Katika kibarua hiyo wanarudilia shida na matatizo inayokumba hospitali ya Mkongola kama vile ukosefu wa maji, moto, dawa za wagonjwa na vifaa vingine muhimu. Kiongozi wa MLKV Bartelemi Mwambusa amesema kutokana na ukosefu wa gari ya kupeleka wagonjwa, kuna wale wanaofariki njiani wakati wanapelekwa hospitalini, wengine wanapelekwa kwenye tipoi na wanawake wajawazito wanapelekwa hata mgongoni wakati wanaenda kujifungua, hali ambayo inahatarisha maisha yao. Bartelemi Mwambusa akiwa kiongozi wa MLKV pia mwanamembo wa shirika la raia anakuwa basi akiomba liwali kuangalia namna gani ya kutatua shida hiyo. Sisi kama shirika la raia mnamo tarafa ya Kabare tumeandikia liwali wa jimbo kuhusu situasio ambayo inapatikana ndani ya hopitali ya Kabare kwa sasa Mkongola, hiyo hopitali inakosewa na ambulance ya kupeleka wagonjwa kuma centre de sante kuma centre hospitalier, na pia tunaona kwamba maji siku za mingi haifikake kwa hopitali ya Mkongola pia Tunaona moto ya umeme nayo ni shida, na ujimagine maoperasyo na pitikana na moto haiko yote, ina atarisha maisha ya wagonjwa. Radio Maendeleo, moja kwa moja kupitia 89.9 na 99.7 megahertz, na mtandaoni kwa www.radiomaendeleo.info Habari zingine ni kwamba kudumisha uhusiano na kubadilishana fikra kwa kuinua mila za asili za wanawake Warega na Washi hapa mjini Bukavu ni lengo ya shughuli ya siku mbili inayoendeshwa na muungano Debuffemme pour le changement durable DFCD. Yvette Churuza Bontange, kiongozi wa Debuffemme, amesema kwa siku hizi mbili wanawake wasanii wa kabila mbalimbali tukitaja Washi na Warega na hata jamii mbalimbali mbali, watakutana kwa ajili ya kuweza kuzungumzia amani na uhusiano bora, pia watazungumzia kuhusu mila za kwao. Ivete Bontange anafasilia lengo ya shughuli hiyo. Jo, tukasema baartiste osein ya organization yeko ba ba na baartiste femme bamakabila za washi na warega tunachangana tunaorganize michezo tunaorganize pia ile piece theatrale tunaorganize pia ile cadre dechange kesho ya mazungumzo entre wale wa mama wa artiste waliokuwa deja wewamesha komaa na wenye wangali wa wa jeune fille alor ile itatusaidia kuinculke il Kabla tuwajie na habari za michezo tuseme ya kwamba kuzuia maafa inayotokana na majanga za majira ndiyo lengo la mradi ya kupunguza maafa hizo katika nchi za maziwa makuu. Mradi huo umetoka kutangazwa. Siku ya ine tarehe kumi na mbili Disemba mwaka huu hapa mjini Bukavu. Mradi huo utatekelezwa kwa kuweza kufundisha wahusika namna ya kukinga maafa isitokee katika eneo zao. Mwakilishi waliwali kwenye sherehe ya kutambulisha mradi huo Mudahama Charles alishukuru wafadhili kwa mradi huo sababu itazuia maafa kuliko kusaidia waliokumbwa na maafa yenyewe. Ngambo yake Jean Marie Bwiche, kiongozi wa chumba husika na ukingo wa raia ama Protection Civile, alifurahi pia kwa ajili ya mradi huo kwani itawasaidia kwa kazi. Mradi huo utakuwa ukitekelezwa katika wilaya ya Kale na Uvira kwa muda wa miezi makumi mbili na sita na itakuwa ikitekelezwa na mashirika tatu tukitaja PAM, FAO na IFRC kwa msaada wa ECO na serikali ya Congo. Kikao cha kujulisha mradi huo kinakuwa kikiendeshwa kwa muda wa siku mbili katika chumba cha hoteli Residence mtaani Ibonda. Michezo, michezo Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu tatu hadi Juma mosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Timu ya OSE Bukavu dawa ilipoteza hii siku ya ine mechi dhidi ya Angever ya Kinshasa. Mechi hii inahusu daraja ya kwanza ya ligi nchini ya mpira wa miguu matokeo ilikuwa magoli nne kwa tatu, faida ni yake Angever ya Kinshasa. Iliendeshwa kwenye uwanja ya michezo ya Tata Rafael mjini Kinshasa. Kisha hiyo mechi, V Club ilipata ushindi dhidi ya Ase Kuya magoli tatu kwa moja. Ngambo ingine, mechi nyingi za daraja ya pili ya ligi nchini ya mpira wa miguu zitaendeshwa leo siku ya tano hapo mjini Bukavu. Masa saba Academy Real itapokea Mwangaza ya Uvira. Pasa kenda Jesbu itacheza na FC Mwangaza ya Goma. Mjini Uvira, Pasa kenda AS Maika itakutana na AS Soko Zaki. Mjini Goma, Pasa saba Etincelle itacheza na FC Mulazo ya Walungu. Pasa kenda AS Kapako ya Beni itapambana na AS Brazil. Radio Maendeleo. Radio Maendeleo. Mahali pa mwaliko wa taarifa ya habari. Kufikiria kuhusu namna muungano HAB RDC inaweza kuanzisha miradi zake jimboni Kivu ya Kusini ni moja ya lengo ya kikao inayoendeshwa mjini Bukavu na muungano HAB RDC Star Network kwa kifupi. Kwake Chikuru Masheka Leon, mtumishi kwenye HAB RDC wakati huu watazungumzia pia kuhusu habr d c na kazi inayoendesha nchini Kongo. Mwalikwa wetu wa siku Chikuru Masheka Leon anazungumza naye Elen Bujiriri. Bwana Chikuru Masheka Leon, unakuwa coordonater wa Nema zaidi mnajihusisha na nini? Kwa leo tunatumika zaidi juu ya ile tunaita inondation yenye uh, ikodi na fleuve Kongo ndio e, tunatumika kwa zaidi ku niveau ya isangi e, isangi ni uh, province ya choko Kinshasa na Kindu wa uh, province ya Manyema, ila tunayo mpango ya kurudia usi kuangalia kama tunaweza tumika osi msitu Kivu uh, avec avek uh, maji ya uh, lak Tanganyika kuanza uh, kwanza panda kwani na inafanya maafa mingi ngambo ya Uvira na na Tanganyika. Ndio maana tunapenda tena tu, tuangalie kama msiku sitakuwa tunaweza osi kenda uh, ngambo ya kule na maanisha mnakuwa kiendesha Ki kikao hiki hapa mjini Bukavu. Eh, kikao hiki tunakuwa na ile tunaita kwa nivo nationale strategie uh, ya financement risque de catastrophe dio inatuunganisha hapa kwa, kwa leo ili tuangalie namna gani makazi zinaendeka dabord, ila tuangalie kama tutapata bengine batu benye banatumika mwile domaine uh, ya ma gestion de catastrophe na prevention zaidi, kwani kwa leo unakuta organisation mingi zinakuwa zaidi ndani ya response, donc banachunga maafa ikuwe puke babebe msaada. Uh, sisi ngambo yetu tunapenda tuwai mbele ya maafa puke, uh, maafa ikakuwa ikafika kukuwe Uh, reduction ama risque yenye iko flan flan, maafa fulani fulani, munataka kupata nini kutokea kikao hiki? kutokea kikao hiki tunataka uh, kuongezea wenye kushiriki kwa kikao hiki wasikie mzuri uh, habe ni nini, wasikie mzuri hii, tunaita strategie diarefe wala strategie ya uh, programme de financement des risques de catastrophe inatumika namna gani tangu iliundwa. Eh, pia ya pili tuangalie namna gani tutaweza kuidentify kwa sababu nimesema ma risque za mupia eh? Uh, ingine in Congo iko ti risque mitiale ya napenda tujue ma risque za mpya zenyewe, tena tunaweza tumika hapo apart ile nasema kama ni inondation fluvial ya fleuve Congo, tuangalie mkoa mwingine marisk zinaweza tuinteresesa vile ya lak lak Tanganyika kwenye maji inaanza panda tena kwa siku za leo. Na ya tatu yenye tunapenda kufikia koni kuangalia kama tutapata ile tutafanya ile tunaita cartographie de mangwa penye bana intervenir mu domaine ya anticipation préparation et prévention des catastrophes. Bwana Chikuru Masheka Leon, nakumbusha uko coordonnateur wa programme ya financement ya risque na catastrophe kwenye RDC. Tunakushukuru, nashukuru madamu la journalist. Radio Maendeleo, makala yetu, habari tunazo kwa faida yenu, pamoja kwa ajili ya maendeleo. Vijana wa jimbo ya Kivu Kusini wanaalikwa kujihusisha na mambo ya siasa, hasa zaidi mambo ya uongozi wanapashwa kujihusisha pia katika mwenendo wa kutafuta usalama na amani. Ujumbe si wangu, ila ni wake Josuweka yeye kiongozi jimboni wa chama ya kisiasa Debes, kwa fursa ya kusherekea miaka kenda, tangu makubaliano makumi mbili na mbili senkanti ya Umoja wa Mataifa iundwe kwa faida ya vijana amesema. Mkataba makumi mbili na mbili makumi tano ya Umoja wa Mataifa inakumbusha kuwa vijana wana kazi kubwa katika mwenendo wa kutafuta amani. Josue Kayeye, kiongozi jimboni wa chama ya kisiasa debes yake. profesa Papi Fernand Kimwanga anaeleza. Kwa siku ya leo tukisherehekea 9me anniversaire ya resolution ya ya 2250 ya conseil de securité ya Nations Unies, tunakuwa na moyo wa shukrani kuona Nations Unies iliweza kurekonaitre kwa mara ya kwanza mbinu za vijana kuweza kuleta amani katika zone zinazokuwa afekte na makonfli za kila aina alo. Kwa hiyo sisi kama vile uh, wanasiasa wafanye, mimi kama vile kijana fanya siasa mboni Kivu ya kusini nchini DRC, tunaomba vijana wenzetu kuweza kujiaproprie na hiyo resolution na kujiengage beaucoup plus mu maisha ya kisiasa ambayo inafungua uh, mlango kwa kuweza kutimiza hizo shorti ambazo zinaombwa katika resolution 2250 yenyewe kwa namna ya kushiriki katika uongozi uh, wa mali ya umma katika kutatua mizozo, wakati tunakuwa tukikuta kwamba wakati ya negociation juu ya amani na usalama, wala ambao wanakuwa wametengwa sana katika vikao hivyo vya haut niveau inakuwa ni vijana, alors que resolution 2250 inatupatia Uh, posibilite ya kuweza kushiriki katika vikao vyenyewe. Ujumbe wa kwanza inawaelekea vijana wenzangu, kuwaomba kwamba waweze kujiaproprie na resolution 2250 ya conseil ya sekurite ya nations unie, ambayo inatupatia njia rahisi ya kuweza kushiriki katika uongozi wa nchi na kushiriki katika Uh, vikao vya amani na usalama na kwa viongozi wetu wa nchi kama vile wa jimbo, ujumbe ni kusema kwamba tuweze kuwashirikisha vijana katika uongozi wa nchi na katika manegotiation za amani na usalama. Wakati yenye vijana wako absent uh, katika vikao vyenyewe, resolution 2250 haitakuwa na impact yoyote, lakini tukiheshimisha viongozi wa Kukubali kushirikisha vijana katika uongozi par de voix de nomination itakuwa nayo ya muhimu sana. Tunafika mwisho wa taarifa hii ya habari, mpendo wa msikilizaji wa Radio Maendeleo. Shukrani kwa kujiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Mimi ni Mapendo Linda Alenzara na tupeperusha angani. Kwa niaba ya wapasha habari wote wa Radio Maendeleo tunasema