Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ina timu saa kumi na mbili asubuhi dakika arobaini na nne. Mpendo wa msikilizaji, natumaini kwamba mmeamka salama salamini. Ifatayo ni taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe kumi na sita Desemba mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Kuanza muktasari wa habari Kikao iliyotarajia kuwakutanisha rais wa Kongo Felix Tshisekedi Chilombo na mwenzio wa Rwanda Paul Kagame nchini Angola imeahirishwa kutokana na kutojitokeza kwa rais wa Rwanda Paul Kagame kwenye kikao yenyewe. Mengi katika taarifa hii na pamba. mapambano yaendelea kati ya jeshi la taifa FARDC na waasi wa M23 pa matebi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali inaweka wasiwasi kwa wakazi wa mahali. Habari za michezo. Mashindano yalinafute daraja ya pili Ose Muungano iliweza kushinda Virunga ya Goma kwa goli moja kwa bila. Hayo pamoja na mengine ndio tumeandalia kupitia ufundi wake alanza. Karibu pia taarifa hii ya habari. Tegeni skiu inawajia naye karibu kupokea maelezo kamili saa kumi na mbili asubuhi dakika arobaini na sita kikao iliyoandaliwa jana siku ya Mungu tarehe kumi na tano Desemba mwaka wa elfu mbili ishirini na nne katika mji wa Luanda nchini Angola, kati ya Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na mwenziu Paul Kagame, rais wa Rwanda, kwa ukadirishaji wa ke rais wa Angola Joao Lourenco, iliweza kuahirishwa. Tangazo iliyotangazwa na wajumbe kutoka DRC imejulisha kwamba kikao hiyo iliweza kuahirishwa kisha kutambua kwamba rais wa Rwanda Paul Kagame hakuweza kujitokeza kwenye e kikao yenyewe. Hali hiyo ya kutojitokeza kwake Rais Paul Kagame inaleta hali ya sintofahamu kuhusu ujio wa hali ya usalama mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia. Kabla ya hapo, kikao iliweza kutanisha mawaziri husika na mambo ya nje toka nchi husika kushiriki kwenye kikao, na nchi ya Rwanda iliweza kutoa amuru kuamuru kwamba kuweze kuendeshwa maojiano kati ya serikali ya DRC na waasi wa M23, jambo ambalo viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaendelea kutupilia mbali hadi sasa, na mapambano yameendelea katika eneo ya kusini mwa wilaya ya Ulubero, jimbo ni Kivu ya Kaskazini, kati ya waasi wa M23 na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu siku ya Mungu tarehe 15 Desemba, mapambano iliweza kuripotiwa katika kijiji Matembe, ikiwa kwenye umbali wa kilomita karibuni makumi sita na Lubero Centre katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hali hiyo inakuwa ikileta ofu kwa wakaji wa mahali. Duru za shirika la raia zimejulisha jeshi la taifa FARDC, kwa ngambo yake liliweza kujulisha ya kwamba liliweza kuangusha siku ya sita, kisha mchana kati, ndege bila rubani ama drone iliyotumikishwa na waasi wa, wa M23 katika eneo hilo na wilayani Kalehe. Miungano ya shirika la raia inakuwa ikilaumu mwenendo mbaya wa wazalendo wanaonyanyasa raia hadi kuwamalizia maisha. Ijumaa tarehe 13 Disemba pa Minova, wazalendo waliweza kuzozana hadi kufyatua risasi iliyouwa bwana mmoja papo hapo na kuumiza binti, wote wakiwa kwenye pikipiki piki. Kwa mjibu wake Delfin Birimbi akiwa mwanamemba wa shirika la raia katika wilaya ya Kalehe, binti aliyeumia aliweza kufariki pia jana siku ya Mungu. Huyu anomba walifu waweze kujibu mbele ya sheria kwa makosa yao, Delfin Birimbi, tukikumbusha pia visa vingi vya braquage na piage kunako balabala nambari tatu Bukavu, Kisangani kwenye mbuga la wanyama la Kauzi Biega. Ndiyo maana tunaendelea kukumbusha serikali yetu kuchukua gharama ya ndugu zetu wazalendo, kupana pesa kwa mahakama ya kijeshi ili wapangilie kesi mtaani mwetu Kalee, kwa kuwahukumu watenda maovu wote ambao wamekishwa kushikwa, na hiyo ni kulingana na sheria ya nchi yetu. Delfa Mbirimbi ni mwanamemba wa shirika la raia katika wilaya ya Kalehe. Mpendo wa msikilizaji, kama ndio kwanza unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Kwa majira ina timu saa kumi na mbili asubuhi dakika arobaini na sita hapa na tisa hapa studioni, saa hizo pia kwenye shule ya mabinti Lise Wima katika mtaa wa Kadutu, pia hapo Pabusinga katika mkoa wa Nyengezi wilayani Walungu ambako tunasikika Radio Maendeleo moja kwa moja kupitia 99 na kenda na moja point saba megahertz, na mtandaoni kwa www.radiomaendeleo.info. Habari zingine ni kwamba kazi za kuandaa kuweka lami kwenye barabara ya taifa nambari mbili Bukavu wa Lungu iliweza kuanza kwa kipindi ya kuanza weekend inayokwisha kwenye barabara tokea kituo Sozama hadi SOS katika mtaa wa Kadutu. Uchunguzi uliofanyika hapo siku ya sita tarehe kumi na nne Disemba waonyesha kwamba wafundi wa shirika la Sokoke walikuwa uwanjani kwa kujiandaa kuweka lami kwenye kilometa moja kwenye barabara hiyo. Ipokrat Marume, akiwa memba wa jumuia ya miungano ya shirika la raia, akiwa pia mmoja kati ya wakaaji wanaopita kwenye barabara hiyo, anasema kufurahishwa na kuanzishwa kwa kipindi hiyo ya kuweka lami kwenye barabara hiyo na kujulisha kwamba wakaji wanakuwa wakingojea kuona barabara hiyo inakarabatiwa kama alivyoahidi Rais Felix Tshisekedi wakati wa kampeni yake ya uchaguzi mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu. Hippokrat Marome aeleza. Kuanzishwa kwa kazi ya asfaltage ya barabara kutoka nafasi ya uhuru kupanda lisee hui hadi naenda huko walungu inakuwa ni jambo mzuri sana, ila tunakuwa na mshangao wa kuona kama kazi imeanzia ndiyo nafasi ya estem pahali iweze kuanzia nafasi ya uhuru ama kule ngambo ya lisee ambapo waliweza kuanzia mbele, ile inakuwa ikileta inkietude, na si kama shirika la raia tunakuwa tukiwa na oga, sababu nafasi ambayo inakuwa na sensibilite nyingi sana ni hiyo nafasi tunaita Yesu Yesu de hapo kulise wima na ndiyo ambayo hawakuweza kutengeneza Hippocrate marume. Ikumbushwe kwamba kazi hizo ziliweza kuanzishwa tangu mwezi Desemba mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu na wakaji wana mtaa wa Bagira wanaombwa kuepuka shughuli za kutengeneza, kuuzisha na kutumia pumbi kali za kulevya, kwani zinaleta madhara uh, kwenye afya yao. Ujumbe huu umetolewa weekend na ukwisha na kiongozi wa mtaa wa Bagira Patience Bengeya wakati wa uhimizaji aliyoendesha kwa wakaji wa mtaa wa Bagira. Uhimizaji huu uliweza kufanyika mbele ya ofisi ya mtaa wa Bagira na kuendelea kwenye kata zingine. Patience Bengeya amejulisha kwamba ilikuwa lazima kuweza kuanzisha kampeni hiyo ya midhaa ya wakaaji kuhusu hatari ya kutengeneza, kuuzisha na kutumia pombe kali za kulevya popote katika mtaa wa Bagira. Patience Bengia Tunakuwa muhali ya usalama mdogo mkomuniti ya Bagira, tukawahi kuona kwamba kitu ya muhimu sana yenye inaleta ile insecurity en grande partie ni ile mapombe kali za kulevya. Hizo mapombe wakati vijana wanazikunya wanapoteza akili, anapoteza moyo wa huruma, anapoteza mafikiri yote, na pale anaanza fanya kila kitu, anaweza taua. Na ndio tukasema tuatake hiyo insecurity kuanzia ile atake koele mapombe, tunaita mapombe haramu, pombe kali za kulevya. Tulianza kwanza ku kuidentifie manyumba yote napigaka, tushazijua manyumba yote nauzishaka, tushajua na manyumba yote wanakunywaka hizo mapombe haramu, tushazijua leo. Ilikuwa sensibilisation juu tuambie watu kama waache. Patience Bengehi ni kiongozi wa mtaa wa Bagira, ijulishwa kwamba shughuli imefanyika kupitia msaada kipesa wa mpango wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya maendeleo PNUD. Na kamati ya baraza ya vijana jimboni Kivu Kusini imesimikwa rasmi weekend na ukwisha na yeye waziri jimboni usikai na mambo ya vijana Katerine Balemba Chijanga kwenye ukumbi auditorium de la femme inayopatikana pala bot katika mtaa wa Ibanda Omer Mundekereza. Wakati ule, Waziri jimboni husika na vijana Catherine Balemba Chijanga amesema yuko tayari kuandaa vikao mara kwa mara na vijana wale ili pamoja wafikiri kuhusu shughuli wanaweza kuendesha kwa faida ya vijana kama vile uhimizaji ili ya kupelekea vijana kutumika kwa faida ya nchi pia kuwapelekea kupenda kazi. Upande mwingine, kiongozi wa kamati hiyo ya vijana Pascal Tambuka amesema atajitahidi kutumika ili haki ya vijana iheshimike pia kuhimiza vijana katika mwenendo ya kujiundia kazi. Pascal Tambuka na ni shirika celebrant le courage de la femme ndio imesindikiza hatua hiyo, na wakati ule walisema wako tayari kuendelea na wasindikiza ili wafikie lengo lao. Kiongozi wa shauri ya uongozi wa shirika hiyo, DJ Kigonya, anaeleza na muradi huyu inapanga maaktivite zimojazimoja zimoja ambazo zitaendelea kushindikiza hii komite ya conseil provincial na ma territoire pendant Uh, yeni tutaendelea kutumika nao. Akipongeza kamati iliyochaguliwa, kiongozi mstaafu wa kamati hiyo ya vijana Joela Sambo amewaalika kuwa wanyenyekevu pia, akaambia wasikubali kutumikishwa na wanasiasa. Alishiriki pia kwa sherehe hiyo mwanabunge wa jimbo Zijeka Katembera, ambaye amesema ataendesha utetezi ili kamati hiyo ipate usindikizi wa serikali. Mutafahamu ya kwamba kamati hiyo imechaguliwa kwa muula wa miaka mitatu, na wanaweza pia kugombea mara moja. Ripoti yake Omer Mudekereza na kiongozi wa chumba husika na kulipisha ushuru uh, chumba husika na uchuruzi wa nje ama commerce exterieur katika wilaya ya Kabare Katuruba, Kazige Floribert anakanusha masemi ya kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya Bugore wilayani Kabare iliyohusu kuweza kulaumu uh, kulipishwa kiolela kwa ushuru kwa wakaji wa eneo hiyo. Katuruba Kazige Floribert anajulisha kwamba ushuru unaolipishwa na kituo yake unajulikana vema na serikali. Katuruba Kazige Floribera, eleza service ya commerce exterieur ni service ya leta ambayo inajulikana sana tangu Kinshasa mpaka majimbo zote. Service haina shida, mataxi zake zote zinajulikana na, na serikali. Wakaji wa kabare wasifuate mambo ambayo president wa société civile ambao wanasema kusema kama taxi ya leta hawatailipa hiyo taxi inajulikana kabisa na a inalipwa kawaida, hakuna trakasri hata moja. Service inaruhusiwa kutumika na iwezi fanya trakasri taxi ambazo service ina iam taxe zenye kuruhusiwa kulipwa kuravitae trésor public ya Kinshasa. Kuna pia taxe ambazo inaomba kulipwa kwa kudevelope jimbo letu la Sid Kivu. Katoruba Kazige Floribert ni kiongozi wa chumba husika na uchuruzi wa nje commerce exterieur katika wilaya ya Kabare na shirika Primate Expertise imeendesha rasmi shughuli za upandaji miti pakamina katika mkoa wa Karongo Nyangezi, wilayani Walungu. Weekend inayokuisha ilikuwa kwa fursa ya kushirikia sikukuu ulimwenguni ya tumbili ama sanja inaoshirikiwa tarehe 14 Desemba kila mwaka, pia sikukuu ulimwenguni ya mti inaoshirikiwa tarehe 5 Desemba kila mwaka. Kwenye sherehe yenyewe shirika la Primate Expertise liliweza kupanda miti pakamina kwa kuweza kurahisishia wanyama hao wa kuishi katika mazingira bora. Salomo Bazibuhe Mirindi, akiwa kiongozi wa shirika Primate Expertise, amejulisha kwamba shirika lake limepanda karibuni hektari makumi tatu ya miti kwa mwaka kwa ajili ya ukingo wa mazingira, na alika kumsikiliza Salomo Bazibuhe Mirindi. upande wake Pascal uh, Chishu Gilungere Nyangezi, akiwa kiongozi wa mkoa wa Karongo Panyangezi aliyeshiriki, kwenye sherehe, aliweza kuhimiza pia wakaji wa eneo lake kuendelea kupanda miti kwa ajili ya ukingo wa mazingira. Fernand Kibangu Mwemeli, aliyewakilisha kiongozi jimboni wa chumba husika na mazingira kwenye shughuli, aliweza pia kusifu shirika la Primate Expertise kwa kazi hiyo. Ilikuwa necessaire kufanya hiyo kazi ya upandaji miti leo, mais aussi ni journee ya mondial ya hiyo mamangila mababwin ma enye ilikuwa na existe zamani huku, na enye watu walikimbiza kufatana na vile walikata miti kiolela na ile miti enye ilikuwa na protege. Hiyo mababwin yote bakaiharibisha, balikuwa oblige kumigre kwenda fasi nyingine. Mais na sasa leo inaonekana kama kwisha kwa trace ya hiyo mababwin na ni bonne chose kwetu ona kama banapata hiyo manyama irudie. Io e, julisho kwamba sikukuu ulimwenguni ya tumbili ama sanja inakuwa ikisherekewa kwa ajili ya ukingo wa wanyama hao wanaokumbwa na shida kisha kushambuliwa kwa makao yao kutokana na ukataji kiolela wa miti. Ina timu saa kumi na mbili asubuhi dakika hamsini na tisa katika studio zetu, ikiwa saa moja kwa dakika moja punde kidogo, ni habari za michezo. Michezo! Michezo! shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Habari za michezo. Mashindano ya linafuti daraja ya pili iliweza kuendelea. Timu ya muungano imecheza na timu ya virunga pagoma. Muungano iliweza kushinda dese virunga kwa goli moja kwa yai. Katika mechi ingine akademi real iliweza basi kushinda mwangaza ya uvira. Siku ya tano juma inayokwisha fc tansel iliweza kupoteza mechi mbele ya mulazo ya walungu kwa goli mbili kwa bila. Wakati paka kapaku kutoka Beni iliweza kushinda Bresil kwa goli tatu kwa moja kwenye uwanja Concorde mtaani Kadutu. Akademi ni kusema Jeunesse Sportive ya Bukavu iliweza kushinda timu ya Mwangaza kutoka Goma kwa goli moja kwa bila. Na kuhusu mashindano ya klabu bingwa barani Afrika, timu ya Tupi sama Mazembe iliweza kwenda sare ya goli moja pande zote na timu ya Young Africans kutoka Tanzania weekend inayokwisha, kwenye uwanja wa Kamalondo. Mechi kati ya AS FAR kutoka Morocco iliweza pia kumalizika kwa sare pia na timu ya Maniema Union pia weekend inayokwisha. Saa moja asubuhi dakika moja katika studio za redio Maendeleo. La ziada hakuna, mpendo wa msikilizaji, huu ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe kumi na sita Desemba mwaka elfu mbili ishirini na nne Shukrani kwa wanjo mliontegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Alanza aliyepeperusha hewani. Naitwa Alain Kabika nilikuwa mbele ya mikrofoni kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www redio maendeleo org. Anawasalimu na kuwatakia mwanzo njema