Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo, tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Wasikilizaji wapenzi, ninayo matumaini ya kwamba mmeamka salama salamini. Shukrani kujiunga nasi kwa kupokea taarifa yetu ya habari, toleo la kwanza kwa siku ya pili, ikiwa ni tarehe kumi na saba Disemba. Kwanza nawaalika kupokea muktasari wa habari zenyewe. Kwenye muktasari wa habari zetu na asubuhi ya leo, wilayani Mwenga, hakuna magari yanayofika pa Mwenga Centre na kwa sasa zaidi ya siku kumi na mbili. Yote ni sababu ya kuharibika kwa barabara ya taifa nambari kubwa Bukavu Mwenga. Tutamsikiliza mwandishi wetu wa Kamituga anayetoa ushuhuda na uhakika kuhusu jambo hili. Raundi ya pili ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa Mpox itaanza siku ya pili leo tarehe 17 Disemba, kwenye mtaa wa afya wa Miti Moresa wilayani Kabare. Ndivyo kaeleza mganga mkuu kwenye mtaa huo Serge Munyau, anahakikisha kwamba kampeni hiyo itadumu siku kumi. Katika makala yetu asubuhi ya leo, tutampokea mwanabunge wa taifa Mudekereza na Megabe Olive ambaye anaomba viongozi kufikiria kuhusu ujenzi wa mabarabara, viwanja vya ndege na hata bandari. Hata yazungumziwa akiwa mjini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambapo anashiriki kwa kikao kinachoandaliwa na Corridor Central. Mengi zaidi ni katika kipindi ki cha habari huuni mitambo yenio ina mwinda taarifa hii ya habari inawajia nareiombeni Naam, nawatakia asubuhi njema wapendwa wasikilizaji. Kwanza tunagusia habari za usalama mdogo, tukijielekeza kaskazini mwa Mji wa Bukavu katika group ya Irambi Katana wilayani Kabare, ambako shirika la kiraia Obapeje RDC inatoa pendekezo na kuomba askari ambao wanapatikana hapo waweze kubadilishwa na kuleta askari wengine. Waliyasema siku ya Mungu tarehe 15 Disemba, kisha askari mmoja wa kundi lenye kuitwa la gepare alijaribu kabisa kumnyanganya kijana mmoja vitu ambavyo alikuwa navyo. Kijana alikuwa akitokea kwenye karamu ya ndoa, kama vile alieleza Ronsard Bufole, akiwa na memba wa Obapez RDC. Jaribio kama na hiyo inaweza tena kuleta maafa kama vile ilivyoripotiwa siku zilizopita pa Bugore, na hata katika groupement ya miti. Tusikilize Ronsard Bufole akizungumza kwa niaba ya miungano ya shirika la raia la Irambi Katana. Hapa tuko Katana, tena kijana mmoja alitafuta kuacha maisha katika mikono ya wasuda wa wanaoitwa Wagibar. Tufahamisha ya kuwa hapa Katana Siku mbili haziwezi tena kupitika bila kusikia vitendo kama vile vya kunyanganyiwa, kama vile vya wizi na pia vya kupigiwa vikali. Tufahamishe tena ya kuwa hakujakuwa siku nyingi ambao baba mmoja aliweza kuacha maisha na hapa Pakahungu na tena huko Kavumu na hao hao wasoda wanaoitwa Wakipar na pia watu wawili waliweza tena kuuawa katika marshe Pasifiki. Ndio kwa maana Mouvement Citoyen RDC Obapej RDC ina kondane ini MK ya tentative d'assassinat ambayo imeweza kujiproduire tena katika groupement ya Irambi Katana na tunaomba remplacement ya hao wa soda wanaoitwa wa Gipar Sandele katika hii groupement ya Irambi Katana. Ronsard huyo, tumetoka kumusikiliza Ronsard Buffoli akiwa mwanamemba wa Obapej RDC tawi ya Irambi Katana. Hakuna gari iliyofika pa Mwenga Centre, wilayani Mwenga, inakuwa sasa zaidi ya siku kumi na mbili. Yote ni sababu ya kuharibika kwa barabara taifa nambari mbili, Bukavu Mwenga. Kwa sasa magari zinazojielekeza pa Mwenga zinabaki pa Kilungutwe, ikiwa karibu na mpaka kati ya Walungu na Mwenga, hali inayopelekea watumiaji wa barabara yenyewe kupiga yowe kwa wakuu viongozi, ili wakarabati barabara yenyewe. Maelezo kamili toka mwandishi wetu. Kuharibika kwa barabara nambari mbili toka Bukavu kuelekea Mwenga, Kamituga, Kitutu, ndiyo imesababisha kituo cha gari ndogo ama parking kuweza kupatikana mahali yapo kwa sasa. Tiketi ya safari ya kwenda na kurudia Bukavu Kamituga imefikia angalau dola mia moja hivi. Vifaa vingi vimepanda bei kwa zaidi sababu tu ya kuweza kuharibika kwa barabara hiyo ya taifa nambari mbili, imeonekana ya kuwa mojawapo ya kuweza kuzorotesha hali ya maisha ya wakahaji wa wilaya Mwenga. Madereva wakahaji na wengineo wanaofaidia barabara hiyo wamelia yowe na kuweza kuomba serikali iweze kufanya iwezekana ili um, iweze kutengeneza barabara hiyo. Ninakujulisha kama barabara kweli haiko barabara, kome barabara, sababu tangu toka Bukavu hadi kufikia hapa Mwenga, inajua kwamba hakuna yake barabara. Sababu eh, hapo kiungutwe ni magumu sana, hata unaweza kufanya vitu vyote pasipo barabara. Tunaomba wakuu serikali wajitahidi sana kutengeneza hii barabara nambari mbili hadi kufikia huko chini, sababu hata njia vitu vyote inapanda bei sana. Nikiripoti toka Mwenga, mimi ni Shanondo kwa niaba Radio Maendeleo. Shukrani, Nundo Jean, ulikuwa Mukambilwa ukiripotia Radio Maendeleo, wilaya ni Mwenga. Kwa sasa tunajelekeza Wilayani Kabare, kaskazini mwa mji wa Bukavu ambako raundi ya pili ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa Mpox inapangwa kuanzishwa tangu siku ya pili leo tarehe kumi na saba Disemba kwenye mtawa afya wa miti Muresa. Na kampeni ambayo itaanza siku ya pili leo itamalizika tarehe ishirini na sita Desemba Disemba, yani kwa muda wa siku kumi, ndivyo aeleza mganga mkuu kwenye mtawa afya miti Muresa Serge Munyahu katika mazungumzo na Radio Maendeleo kama vile alieleza. Kampeni hiyo inahusu wale ambao waliwahi kupata chanjo ya kwanza, ilikuwa mwezi Oktoba mwaka huu. tunao tukibaki Kabare, tueleze ya kwamba mwenyekiti, e, makamu wa chumba cha wazee huko mjini Kinshasa, akiwa pia mwana senate Modeste Bahati Lukwebo ametoka kumwandikia waziri husika na ukingo kuhusu udongo uwanja wa Amsar ambako kulipatikana siku zilizopita wa contingent, wa wa uchaya, contingent sinua, wa Monisco ni kwenye barabara inayoelekea muda ka upande wa Kalambo. Katika barua hiyo, Modeste Bahati Lukwebo anamwandikia waziri husika na maana ukingo gi e, mwandi vita kwa kuweza kuomba kabisa jeshi la taifa FARDC kuweza kuondoka kwenye eneo hilo ambalo shirika Interlake inapasha kuendesha kazi za kwake ya kwamba tangu Monisco kuondoka nafasi hiyo na nafasi ambako ilikuwa ikiketi kwa muda miaka makumi mbili baadaye iliweza kutoa rasmi na kuondoka nafasi hiyo kwa tarehe moja Julai mwaka huu. Tunao ila Modeste Lukwebo anaendelea kushangaa na kupata habari ya kwamba viongozi wa kijeshi wamemruhusu jemadari wa jeshi la taarifa FARDC kamanda wa eneo la makumi tatu na tatu la kijeshi katika Kivu ya kusini jemadari ya avulngol kuweza E, kwa kuwa kabisa vitu vya jeshi vinaendelea kubaki e, hapo, ingawaje mkurugenzi wa shirika Interlake aliweza kuandikia viongozi ili waweze kuondoka kwenye nafasi hiyo na kuweza kuruhusu shirika la kwake Interlake kutekeleza uh, mpango kwa ajili ya kufunza vijana uh, kazi mbalimbali mbali kwa msaada wa shirika Enabel na tukibaki tu hapa mjini Bukavu, tuelezea kwamba kulingana na ripoti ya kitengo husika na kupambana zidi ya magendo, rushwa na unyanyasi, liwali wa Kivu ya Kusini Profesa Jean-Jacques Purusi ametoa kabisa uruhusa ya kuweza kuondosha e, kwenye mpaka wa Ruzizi ya kwanza, pia mpaka wa Ruzizi ya pili, mashirika zote ambazo haziruhusiwi kutumika mipakani kwani zinakuwa chanzo cha unyanyasi dhidi ya wakaaji. Operesheni hiyo iliendeshwa na wizara jimboni husika na mambo ya ndani, na ambayo itapaswa kuendelea kwenye eneo lote la Kivu ya Kusini kama vile tumeelezwa naye Zagabe Matumabiri akiwa kiongozi wa kitengo jimboni husika na kupambana dhidi ya magendo pia rushwa. Uh, huyu katika mazungumzo na redio Maendeleo alisema ya kwamba ingine operasheni iliendeshwa hiyo jana siku ya kwanza akisindikizwa na waziri husika na fedha, waliweza e, kutembea huku na kule, na kutambua kwa huzuni ya kwamba wafanyakazi kazi wamoja ambao wanatumika kwa kuweza kuchunguza e, na kusaka magari ambayo hayaeneze haya vikaratasi vya kuweza kuruhusu kutembea. E, tangu operesheni kuanzishwa operesheni ya buklaji, wafanya kazi wenye kufanya kazi hiyo bali wachunguze vikaratasi wanapewa pesa na kupewa rushwa na kuruhusu magari yenye ambayo hayenezi vikaratasi kuweza kutembea barabarani. Na kutokana na operesheni ya jana, siku ya kwanza, kuna wafanya kazi wamoja ambao walifungwa, kaeleza duru za kwetu. Wapenzi wasikilizaji, mnaipokea taarifa ya habari na wa kwenu na idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo. Imetimu saa 12 dakika 58, na katika na vyumba vya kwetu, Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi na nne inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org Wakaaji wa mji wa Bukavu waalikwa kupokea wanaoendesha operesheni ya, ya kuorozesha wakaaji. Iyo wakaji, operasheni inayoendeshwa na ofisi ya meya wa Bukavu inayoshirikiana na, na mitaa pia wizara jimboni husika na mambo ya ndani pia kamisheni ya haki na amani ya kidiosezi ya Bukavu CDJP, hawa wanapaswa kupokea wafanya kazi hao na kujibu kwa maswala yao watakayoulizwa. Ujumbe si wangu bali ni wa meya wa Bukavu Gister Chogeza. Kisa kikao kilichoendeshwa na wa mitaa na wafanyakazi wa moja kunako shirika la CDGP. Yote ilipitikana na siku ya kwanza jana, ikiwa ni tarehe kumi na sita Disemba. Mkutano uliandaliwa kwa ajili ya kukagua kazi ambazo zinakuwa zikiendelea kwa ziki kwa kuhesabu wakaaji wa mji wa Bukavu, jambo ambalo hali kufanyika inakuwa sasa tangu mwaka wa elfu moja miakenda makumi mnane na sita. Katika mkutano wa jana ilijulishwa ya kwamba ni zaidi ya wakaaji elfu makumi mnane ndio wamehesabika peke yake tu, ikiwa ni asilimia kwa wale wanao ngoje. Wa tumsikilize meya makamu wa mji wa Bukavu, Profesa Augustin Ruchogeza, anayetoa ujumbe huu kwa wakaaji wa Bukavu kuhusu operesheni hiyo. Uh, ujumbe tunayo ni kuendelea kusihi wakazi wa Bukavu kurahisisha kazi ya waidentifikateur wetu wa, wa mamenage, wapatie ma element ambazo zinahitajika, waitike, wajiorozeshe, sababu ni kwa mafaa ya mji wetu wa Bukavu, komune yetu ya Ibanda, komune ya Kadutu na komine ya Bagira. Watu kwanza ni lazima wajue tuko wangapi ndani ya mji wetu wa Bukavu, ni wangapi wamezaliwa leo, ni wangapi ambao wame wameondoka duniani hii katika mji wetu wa Bukavu, wageni ngapi wameingia ndani ya mji wetu wa Bukavu, ni ya lazima zaidi. Tumetoka hapo kumsikiliza profesa Augustin Ruchogeza, meya makamu wa Bukavu. Wakati huo katika mkutano, walirudilia shida zimoja zinazopelekea shughuli hiyo kustoendelea kama vile inavyostahili. Meya makamu anakamilisha kwamba shughuli hiyo haiambatane kamwe na mambo ya kisiasa kama wamoja wanavyoozani. Anakumbusha kwamba wote watakaopuuzi wataadhibiwa na sheria kuongezea wakulima ujuzi pamoja na wahusika wengine kwenye sekta ya kilimo, ujuzi kuhusu namna ya kupambana dhidi ya magonjwa masumu inayoshambulia mahindi, karanga pamoja na mimea ingine kama vile mtama ni kati ya lengo ya kikao cha mafunzo, mafunzo ya siku mbili mfululizo inayoandaliwa na kituo cha utafiti ITM kupitia mradi Epicagel. Espoir de Birashuira anayehusika na ufundi wa vipimo ya dawa e, ya sumu hiyo aina aflatoksine, alisema kwamba kikao hicho ni kwa ajili ya kujulisha na na dawa inayoitwa aflasaf inatunza sumu hiyo ya aflatoksine inayoharibu mahindi kalanga na mengineyo, ambayo pia inaweza kuwa na hatari kwa binadamu Espoir Birashiro. Lengo ya hii mkutano ni kuanza kwanza kujulisha hawa watu wote ambao tunakutanana hapa juu ya shida ambayo ni sumu yenye tunaita aflatoxin na yenye ingia ndani ya chakula ambayo tunayoikula hapa hivi ndani ya rejion yetu, ndani ya nchi yetu, na ambayo inatokana na wakati wananchi wanakula chakula ambayo siyo halali kwa afya yao. Na tunakutanana hapa, tunakusanyisha wanamemba wa serikali, wanamemba ambao wanafanya kazi za kilima na hata wale ambao wanafanya transformation kwa ajili ya kuwasensibilize, kuwaonesha shida ni nini na namna gani ite ya kupitia mradi wa serikali ambayo tunaita picage e ilisaidia kufanya dawa ama suluhisho ya kupiganisha hiyo sumu. Waziri jimboni husika na kilimo Didier Bashizi aliyefungua rasmi kikao hicho alionyesha kwamba mradi huo ni wa maana wa kusaidia kazi za kilimo kusonga mbele humu jimboni Kivu ya kusini. Kikao kinakusanya wakulima wa sekta za kiserikali na za kipekee, wanaotokea katika majimbo ya Kivu kusini na Tanganyika, yote yapitikana kwenye kituo cha ITA pa Kalambo, upande wa amsare katika mtaa wa Kabare. Mwana bunge humu jimboni Kinja Mwendanga Beatrice nalitoa weekend inamalizika, vifaa vya ujenzi, mchango wake kwa kutengeneza madarasa fulani, fulani kwenye shule Complex Scolaire Malkia inayopatikana kwenye kata Nkafu, katika mtaa wa Kadutu. Msaada unaundwa na, unaundwa na mchanga pia na sakiza simam, na iliweza kutolewa na msaidizi wake Donatus Birindwa. Bila kwenda mbali nawaalika Donatus Birindwa aki aki fasiria sababu lengo upelekea mwanabunge Kinja Mwenanga kutoa msaada kwenye shule hilo la Complexe Scolaire Malkia. Mamakinja, wakati alikuwa akifanya ya kampanye yake, aliguswa sana na hali ya masomo. E, tunaita hii masomo, tunaita Malikia. Aliona ya kwamba watoto wanasumbuka sana kwa kusoma katika hali yenyewe isiyokuwa bora. Masale za klasi alizoona haziko pave, akawaaidia akishapita depute hata sababu kuwakumbuka, na njo kwa maana tulikuya leo kudepose masaki ya sima eh, na kamyon ya ya beni ya, ben ya, ya mchanga ili maklasi makazi ambazo ziko nafanya katika masomo hiyo ziendelee mzuri na ziishe, watoto wasome katika hali inayofaa. Michezo, michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Kuhusu michezo, iliendelea jana hapa mjini Bukavu mashindano ya mpira wa miguu kulingana na kalendari ya kipindi cha marudio kwenye daraja la kwanza, mechi moja ndiyo ilikuwa kwenye program kwenye uwanja wa michezo la Concorde katika mtaa wa Kadutu. Ni mechi ambayo ingepaswa kuchezeka kati ya Jeunesse Sportive ya muhungu na FC Etoile de Recherche uh, ila ilitambulika ya kwamba timu la Jeunesse Sportive Mungu iliweza kufaulu mechi ya jana bila kucheza kwa sababu Etoile de Recherche haikuweza kufika uwanjani. Etoile de Recherche bado kulipa na pesa za kuweza kuiruhusu kwe kushiriki mashindano, katika lugha la Kifaransa inaitwa uh, frais d'affiliation. uh, kwa hivyo ikapelekea na uh, Etoile de Recherche kupoteza mechi hiyo kwa che kwa faida ya JS Mungu. Kwenye mpangilio kwa muda katika kundi ya kwanza, group A, Union Sportif Bilombe shikilia nafasi ya kwanza ikiwa na alama makumi mbili na kenda na katika kundi la pili grupe B, JS Muhungu inashikilia nafasi ya kwanza ikiwa na alama makumi tatu na moja Radio Maendeleo. Radio Maendeleo. Radio Maendeleo. Mwanabunge wa taifa Mudekereza na Megabe Olive aomba wakuviongozi kufikiria kuhusu ujenzi wa mabarabara wa viwanja vya ndege na hata bandari, ili Kongo ya kidemokrasia iwe pia nchi ya maendeleo kama nchi zingine za katika kanda ya maziwa makuu. Akiwa ziarani mjini Dar es Salaam nchini Tanzania kwa kushiriki kikao Corridor Central, mchaguliwa huyu wa Bukavu anazungumzia pia kazi yalizoziendesha kwenye bunge la taifa mjini Kinshasa. Mwanabunge wa taifa Mudekereza na Megabe Olive tumefikia mwisho wa sesio parlementaire ya mwezi wa kenda. Tunaanza vacance parlementaire, na hivi mimi ninakuwa Dar es Salamu dale cadre ya corridor central ku reunion. Nitarudi na kufika Bukavu semaine prochaine, tupana riporti kwa populasion, kazi muliotutuma tulisema, yoyote inayofaa na tuko tunaona sawa vile government kupitia parlema ikwenafata mawazo, yenye mimi binafsi niko napropoze kuona kwa kuendelesha nchi <coughs> uchumi ni ya lazima na ilia mainfrastructure ndiyo mabarabara na vitu vingine. Nisema maneno hayo makoridor, kunakuwa ile lobi tu inaongezeka ya Dar es Salaam central, lakini isema ya lazima kwa asamble national tujenge zetu mabarabara na tujenge maporo zetu, ile poro ano profonde ya banai. Ya lazima kama nchi nataka kuinuka, ni kuangalia uchumi wa entrepreneur wa operator ekonomiki kufanyia kuafanyia mataxi zenye kufaa njo kuendelesha nchi, wafanya biashara ekonomi yote eh, wa operator operater wa Kongo feke na wengine walisema arrive ya kamer kwa assembley national labda telete kitu mupya kwa kutenile konte ya maentreprise masociete commerciale mataisi maimpo ekofini. Nasema idafanya atelier kuita wafanyabiashara njo maassociation bafeke ba na maservisi za aleta kuangalia namna gani tunaweza kuangalia mataisi ende chini i peyse ote za regio afrique de sud, kunakuwaire servisi moja ya kukolekte ma mataksi ya leta bafanyire, wanasemaga na sisi autorite de revenu nilisema ile 45 territoire ya ma projet, ni ma kisima na ygeri, kuko fasi ngine, ma bidu ba mifike, bache, ile we girena, ma comite local de developpement, leta na tajeza na pesa anasiye mu bank mu territoire chefezi, societe civile administrateur wa kumesa franga bangari, ile naye ya kusema mabarabara kuzijenga, tuko na sasa inge elfu tatu kilometre, hawezi kuitia kaburimbu kusiku moja, bafanye ile banasemaka ma brigade d'entretien, ile brigade iko compose na mashini kidogo tu sawa bulldozer, compacteur, chargeur. Si kuna kuwa burudie kunakuwa ya zile mashine zinaingia vile prezida alisema atafanya 7000 kilometre. 7000 kilometre j na reli ya Kongo yote, utoke Mbujimayi wende Sakania wende Mwene Ditu wende Kinshasa Bandundu. Wende kwa zile 7000 kilometre njo route RN1 RN2 RN3 RN4 RN6 zinakonekte inchi yote. RN2 unapita Bukavu buka, Goma unakutana Beni, haiwezi kukuwa kumwaka moya, kama barabara ziko praticable anter bati la laterite budongo ya muzuri. Niliomba na prezida wa asemble hivyo wakati akifika mu vacance ya Bukavu tuone magumu ya batu walipoteza faranga zao kuma cooperative na Mangala atatusaidia. Nilishaka andika kestio eh, crit banki sabara yafanya nini au ku government ile wanasemaga intervention economic ile swanti milio ya batu irudie, tuangalie na pia tuone namna vile ya bukavu yote, ili tulifanya anketi ya vile kinjasa buchafu, mabarabara eh, security construction na shiki na atusaidie, tuone tuliandika, tuko na majibu zimozimu, tutaonesha population kazi mlidutuma, hatulalake tuko na nini na magumu tunayejua, sababu tunakaa pamoja na siku zote. Wapenda wasikilizaji wa redio Maendeleo, imetimu saa mbili na dakika kumi mjini Dar es Salaam nchini Tanzania, ikiwa ni saa moja dakika kumi katika mji wa Bukavu, mashariki mwa DRC. Mwisho wa taarifa yetu ya habari toleo la kwanza. Musikosi kujiunga nasi mchana kati saa sita na robo, kwa taarifa yingine ya habari. Sisi ni Emile Mwindo anashikilia mitambo mitambo, nami naitwa Rikioe.