Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ina timu saa kumi na mbili asubuhi na dakika makumi tatu na kenda katika studio ya radio Maendeleo. Mpendwa msikilizaji wa radio Maendeleo, karibu kuifuata habari ya..., ni kusema karibu kufuata taarifa za habari toka radio Maendeleo, ikiwa ni toleo la kwanza la asubuhi kwa hii siku ya tatu tarehe kumi na nane Disemba mwaka elfu mbili ishirini na nne Na kwanza sikiliza mtasari wake. Watu waine kupoteza maisha na wengine kuumia ndiyo matokeo kwa muda ya vurugu iliyoripotiwa kati ya askari jeshi wa taifa FRDC na wazalendo Pachebumba katika shefuri ya Buhavu ilani Kalehe. Vurugu hiyo imeripotiwa mchana wa siku ya pili tarehe 17 Disemba na kusababisha woga kati ya wakaji hadi jioni ya siku hiyo ya pili. Viwali wa jimbo la Kivu ya kusini Profesa Jean Jacques Purusi anataka kusitisha kwa muda shughuli ya msako wa magari jimboni Kivu ya kusini tangu tarehe 17 Desemba mwaka huu hadi tarehe 28 Februari mwaka 2025, ikiwa ni jibu kwa ombi la madereva na pia kuwatolea muda kwa kununua vikaratasi kwa ajili ya magari zao na kilomita 15 ndizo zitakazokarabatiwa mjini Bukavu kwa kutekeleza mradi wake rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambayo inalenga ujenzi wa barabara huku kilomita zingine makumi mbili na moja zikipangiliwa kujengwa kwa mawe aina pave ndani ya miji tatu mkiwemo muji wa Uvira jimboni Kivu ya kusini. Hakikisho hiyo imetolewa naye waziri jimboni husika na mambo ya ujenzi wa barabara wakati amejibu kwenye swali la mwanabunge jimboni hii siku ya pili tarehe 17 Disemba. Hayo ni machache kati ya mengi ambayo tutawatolea katika taarifa hii ya habari kupitia ufundi wake Anisea Konkwa. Naitwa Samuel Habamungu, baki nasi hadi mwisho wa taarifa hii ya habari. Nam, karibu kwa maelezo kamili. Mpendwa msikilizaji, tumetoka kuieleza kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari ya kwamba kumeripotiwa hali ya vurugu mnamo saa za asubuhi ya hii siku ya pili tarehe kumi na saba Disemba Pachebumba katika eneo la kijiji cha Kalungu tunapatikana ndani ya mkoa wa Buzi wilayani Kalehe. Yote imeanza wakati askari jeshi wa taifa wa FRDC wanaoitwa wanaoitwaui aliweza kupeleka vyakula kwenye eneo ambako wanapatikana na kutaka kushurutisha wakaaji kupeleka vyakula hivyo. Ndipo mzalendo mmoja ambaye hakutaka kutii kwa wito huo aliweza kufyatuliwa risasi na kupoteza maisha papo hapo. Vurugu ilianzishwa wakati wenzake wazalendo walipata habari hiyo na kutaka kujibu kwa njia ya risasi, na hiyo ikaleta fujo kati ya wazalendo na jeshi hili la taifa. Papo hapo kumeripotiwa vifo vya watu wanne mkiwemo askari jeshi wawili, mzalendo huyo mmoja, pamoja na mwanamke mwingine mmoja wa mahali ambaye amepoteza maisha kwa kufyatuliwa risasi na askari jeshi mmoja ambaye alitaka kukimbia. Wakati huo shirika la raia la huko ngambo za Kalehe, muungano wa shirika la raia la huko Kalehe inasema kuripoti visa vingi vya ukiukwaji wa haki za binadamu vyenye kuripotiwa. Na kusababishwa na watu wenye kumiliki silaha. Kwa hiyo muungano wa shirika la raia tawi ya Kalehe kupitia msimamizi wake Delfin Birimbi anakuwa akiomba kwaku viongozi jimboni kujihusisha kwa kurudisha usalama katika eneo hiyo ya Kalehe, na zaidi kushughulikia watu wenye silaha wakiwemo wazalendo kwa ajili ya kurejesha usalama eneo hilo. Na tukiendelea katika taarifa hii ya habari, tumeisema katika ufupi wake, msikilizaji, kilomita kumi na tano ndizo zitakazokarabatiwa hapa mjini Bukavu, huku zingine kilomita makumi mbili na moja zikitarajiwa kujengwa kwa mawe aina pave ndani ya miji tatu katika inchi mkiwemo mji wa Uvira kwa kutekeleza mradi wake rais wa jamhuri ya kidemokrasia wa Kongo wa ujenzi wa barabara hakikisho. Hiyo imetolewa naye waziri jimboni husika na mambo ya ujenzi wa barabara, George Kibonge, wakati amejibu kwenye swali lake mwanabunge jimboni anani Lunanga, kuhusu hali mbovu ya uharibifu wa barabara za hapa mjini Bukavu. Kati ya kilomita hizo ambazo zitaweza kukarabatiwa hapa mjini kunakuwa mita mia sita kwenye barabara toka Nyawera hadi kuelekea kwenye Rompwe ESP Bukavu, mita elfu mbili mia nne toka Rompwe ESP Bukavu hadi Major Vangu, na mita elfu mbili mia sita kwenye Avenue Industrielle, na mita zingine elfu mbili toka Rompwe Karfuru hadi mahali panapoitwa Yesu Yesu. Mita elfu mbili mia nne toka Bwindi hadi jumba la mtaa wa Bagira na mita elfu tano kwenye Avni Maria Kachelewa. Maelezo mengine yatolewa hapa naye waziri jimboni husika na mambo ya ujenzi wa barabara George Kibonge ambaye naomba kumsikiliza. hiyo basi ilikuwa sauti yake waziri husika na mambo ya ujenzi wa barabara jimboni Kivu Kusini, George Kibonge. Kuhusu maswali zingine, huyu ameomba kutolewa muda wa masaa arobaini na nane kwa ajili ya kujibu kwenye maswali mengine. Na tukiendelea na taarifa hii ya habari, kama vile tumesema kwenye ufupi wake, liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini Profesa Jean-Jacques Porusi anatoka kusitisha kwa muda shughuli ya sako wa magari ama buklaje katika jimbo lote la Kivu ya kusini na hiyo ni kuanzia tarehe 17 Disemba mwaka huu hadi tarehe 28 Februari mwaka ujao wa 2025. Ndivyo inaonekana katika tangazo ambalo wamesahini siku hii ya pili tarehe 17 Disemba na moja kufikishwa hapa kwenye Redio Maendeleo. Katika tangazo hilo jimbo la Kivu ya kusini amesahini hatua hiyo kwa ajili ya kujibu kwa ombi la madereva na kuwaruhusu kununua vikartasi kwa ajili ya magari zao hadi mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano, mwisho wa mwezi Februari ujao na habari zingine ni ya kwamba waziri jimboni husika na maadibisho B. Catherine Chijanga amezungumza hii siku ya pili tarehe kumi na saba Disemba nao viongozi wa maadibisho wa mjini mm, Bukavu, pamoja na wengine waliotokea wilayani, ilikuwa namna ya kupokea provede mpya katika eneo la maadibisho la la Kivu ya Kusini ya kwanza, na pia kuwajulisha mpango wa serikali ya jimbo ambayo inangojewa naye Jean Jacques Purusi, samahani, ambayo inaongozwa naye Jean Jacques Purusi. Na nukta zingine ziliweza kuzungumziwa wakati huo, wamegusia pia Mambo mengi kama vile uporaji wa viwanja vya masomo, ujenzi wa shule ya kiufundi wilayani Kabare pa Mushweshwe pamoja na shule mbili za kiufundi katika wilaya zote za Jimbo la Kivu ya Kusini. Walioshiriki kunako mkutano huo waliweza kumshukuru uh, waziri anayehusika na maadibisho Bika Trine Chijanga. Kwa kikao hicho ambacho kimeendeshwa na kuwaomba mikutano ingine kama na hiyo iendelee kuendeshwa hapa jimboni. Mmoja wao Narcisse Mukekwa akiwa eneo la maadibisho la Kivu ya Kusini ya tatu anafasiria hapa. Ndio, iko ya maana, Bwana wariri kikao kama iki kuendelea kisikuetu ya kwanza kue na mara mara nyingine zingine tulijikuta pale Kamituga, tunajikuta pale Baraka pembeni e, ya mama waziri, itakuwa lazima sana, tunaipokelea sana kwa kwa furaha atumai, tunatumainia kama haitakuwa ya mwisho hiyo ilikuwa sauti yake Narcisse Mkekwa akiwa wa eneo la maadibisho la Kivu ya Kusini ya tatu ambaye ofisi yake yapatikana Mwenga mpendwa msikilizaji wa redio Maendeleo unakuwa ukipokea taarifa habari toka redio yako ikiwa imetimu saa kumi na mbili na dakika arobaini na tisa muda kidogo ni maelezo mengine Radio Maendeleo duniani kote masaa 14 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Tujielekeze mtaani Kadutu ambako wakaaji wa mtaa wa afya wa Kadutu wanaombwa kuepuka tabia ya kujitunza wenyewe nyumbani kwao ili wapiganishe ugonjwa wa mpox mtaani humo. Ujumbe huo umetolewa kwa wakaaji siku ya pili tarehe kumi na saba Desemba wakati wa kuanzisha kampeni inayoitwa mtaa wa afya bila ugonjwa wa mpox iliyoanzishwa na kamati za afya pamoja na wahimizaji wa kijamii wa mtaa wa afya wa Kadutu kwa fursa ya kusherehekea ya sikukuu ulimwenguni ya watu wenye kujitolea kwa hiari yao bila kudai malipo, ama wa volontari kwa lugha la Kifaransa na ambayo husherekewa kila tarehe tano Disemba ya kila mwaka. Kwa niaba ya mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Kadutu ambaye alizuilika, Zagabe Chuma ambaye alichukua kauli na kumwakilisha mganga mkuu wa eneo la afya la mtaa wa Kadutu, ameomba kwa wakaaji kupeleka visa vyote vya ugonjwa huo kwenye vituo vya afya na kuepuka kujitunza wenyewe nyumbani. Zagabe Chuma anayaeleza hapa. Makipox, ugonjwa ambao unapatikana huku kwetu, na ndio kwa maana tumekutanana hapa, tuko tunahimiza wakaaji kuhusu kupiganisha hii ugonjwa wa Makipox ambao inakuwa ugonjwa mkali sana, na kama hatufanye hange, sisi wakaaji tunariskee kukamatika davantage parapora hii mgonjwa mkali. Tunalomba wakaaji wote, wakati wanaona masini fulani fulani au alama fulani fulani, homa na vivi, wanaenda wanenda kukutoke afya ka karibu, ili wapate matibabu. Tunawasihi sana kuevite ile kujipatia dawa wao wenyewe. Hiyo ilikuwa sauti yake Zagabe Chuma, ambaye alichukua kauli kwa niaba ya mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Kadutu. Ngambo yake Melisa Migabo Koko Mungu, ambaye ni mtumishi kwenye shirika la Remed, alishukuru wahimizaji wa kijamii kuona wanaendelea kujitolea kwa kutumikia jamii bila kudai malipo, wakiendesha juhudi kwa kushika mafunzo waliopewa nalo shirika Remed. Kikao hicho kimeendeshwa kwenye uwanja wa mpira wa miguu Wafunu ndani ya kata Chimpunda tunapatikana mtaani Kadutu, wakiwepo wafadhili wengine wa kiafya. Habari zingine, msikilizaji, ni ya kwamba vijana wa nchi za kanda la maziwa makuu wanaomba kuwakuu viongozi kusapoti miradi ya vijana hao kusudi waendelee kuungana na kutumika pamoja vijana hao wameajulisha wakati wameandika kibarua chao na kukituma kwa kuu viongozi siku ya pili tarehe kumi na saba Disemba mwaka elfu mbili makumi mbili na nne. Katika barua hiyo, vijana hao wanatoka kuomba viongozi wa nchi za ukanda wa maziwa makuu na kuwaomba waweke kipaumbele kwenye shughuli za vijana. Esther Sifa katibu mkuu wa muungano wa vijana Generation Epanui anatoa hapa mafasirio. Esther Sifa ni katibu mkuu wa muungano wa vijana Generation Epanui. Ni vema tufahamishe kwamba hapa mjini Bukavu mwanabunge Jimboni Didier Katembera amepokea pia nakala ya barua hiyo ya vijana na kuahidi kuendesha utetezi kwa faida ya vijana hao. Tukiendelea na habari za vijana tuseme kwamba kuwahimiza vijana kuhusu afya ya viungo vya uzazi ni moja kati ya pendekezo zilizochukuliwa baada ya vipindi sita vya hadhara vilivyoandaliwa nalo shirika la Benevolencia Gralak jimboni Kivu ya kusini na kaskazini kwa mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Vipindi hivyo vimeandaliwa kupitia muradi tuhimizane kwa mabadiliko tuma, please. Na kwa hiyo kumeandaliwa kikao ya waandishi wa habari hii siku ya pili tarehe 17 Disemba nalo shirika la Benevolencia imeonekana kwamba vijana wengi wanakuwa katika hatari ya kuambukizwa na magonjwa kwa kukosewa na maarifa Bertir Wankuba toka mpango wa PNSA anaeleza hapa. watoto wa miaka ya kumi na tano mpaka kumi na mbili tulisema ya kwamba tunaangalia watoto masomo, tunawafundisha gisi ya kujichunga kupata ma malali na kuongea kusudi wasipate manyumba ya mbio yenyewe isiyotakiwa na magonjwa mengine mengine. Nalomba wazazi wajitie mwile kikao kuongea na watoto wao, lakini tumeona kama wazazi hawana wakati mingi kwa ajili ya kutafuta maisha, inakuwa ngufu. Imasiku baba naenda mama naenda, ile wakati ya kuongea na watoto inakosa. <coughs> watoto wanatafuta mahabari barabara wazee kubavsin, njo kwa maana tulisema shi tunaongea na wa watoto kwa masomo, tunafanya makikao ma, na watoto wa, ma, wanawake wanaume, ya wabinti par exemple tunaongea ile ili ma, maneno ya kujikinga kwa mimba kwa magonjwa kupitia ile mafundisho na kabla tuzungumzie habari za michezo msikilizaji, katika lengo la kuchunguza na kujionea binafsi magumu ambayo shirika la Bralima inakumbana nayo, pia kujua ni kwa njia gani serikali ya jimbo la Kivu ya kusini yaweza kusaidia shirika hilo kusudi liendelee kukuza uchumi wake, liwali wa jimbo la Kivu ya kusini profesa Jean Jacques Purusi amejielekeza kwenye shirika hili siku ya pili jana tarehe 17 Disemba mwaka huu alipofika mahali hapo. Liwali wa jimbo la Kivu ya kusini amefurahishwa na kazi za shirika Bralima na kuona linakuwa likichangia kwa kupunguza ukosefu wa kazi hapa jimboni, huku likiwapatia watu wengi kazi na kuchangia kuongeza uchumi wa jimbo la Kivu ya kusini. Liwali wa jimbo la Kivu ya kusini Jean Jacques Purusi anaonyesha hapa furaha yake kisha kuchunguza kazi kwenye shirika Bralima. hiyo ni sauti yake liwali wa jimbo la Kivu ya kusini Profesa Jean-Jacques Purusi ngambo yake Dudubahizire. Akiwa mwenyekiti wa shirika hili hapa Bukavu, alifurahishwa na ujio wake liwali wa jimbo kwenye shirika Bralima, kama anavyoeleza hapa. Akionyesha furaha yake alisema, asante sana kwa mkubwa wa province, son excellence monsieur Purusi. na ni vema tufahamishe kwamba liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini alisindikizwa eneo hilo naye waziri wa fedha, waziri wa bajeti, kiongozi wa DPMR pamoja na ujumbe mwengine. Mpendwa msikilizaji, punde kidogo ni habari za michezo. Michezo michezo, shauku ya michezo iko kwenye radio ya Maendeleo. Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba mashindano ya shirika la mpira la Bukavu efbuk daraja la kwanza ilikuwa ikiendelea hii Jumanne tarehe kumi na saba Disemba kwenye uwanja wa mpira wa miguu wa Kadutu ambako kuliandaliwa mechi mbili zenye kufuata mpango ufuatao. Pasa saba unusu ilikuwa zamu ya Mozende ambayo ilienda na Chiriri Sporte kwa kufungana bao moja pande zote, na saa kenda unusu Bagira United iliweza kujipatia ushindi mbele ya Orgaman kwa bao matatu ni kusema kwa kuipiga mabao matatu kwa mawili. Mashindano itakuwa ikiendelea hii Jumatano, tarehe kumi na nane Disemba, kwenye uwanja wa Kadutu. Mechi mbili zitakuwa kwenye mpango: pasa saba unusu itakuwa Regi Sport ambao itaweza kuipokea Lubunga Football Academy na sakenda unusu Tepe Klinike itakuwa uwanjani kwa kumenyana na timu la Texas. moja na dakika moja. Mpendwa msikilizaji, mwisho wa habari zetu za asubuhi ya leo toka Redio Maendeleo Ufundi, ilikuwa yake anisea konkwa. Jina langu naitwa Samuel Habamungu. Shukrani zetu ni kwako msikilizaji uliyetufata kwa makini mwanzo hadi mwisho. Habari zingine ni wakati itakapotimu saa sita za mchana na dakika kumi na tano, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Basi nakutakia kila laheri na asubuhi njema.