Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tuo wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Saa kumi na mbili asubuhi dakaa arobaini na mbili. Mpendwa wa msikilizaji, asubuhi njema kwako na wikendi ya baraka. Ifuatayo ni taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya tano, tarehe ishirini Desemba mwaka elfu mbili ishirini na nne. Kwanza, muktasari wa habari ya jamaa 150 za wahanga wa mafuriko yaliyojitokeza Pagushushu na Nyamukubi wilayani Kalehe mwaka uliopita wanabaki bila makao kisha nyumba zao kuweza kubomolewa wakati wa mvua zenye kusindikizwa na upepo mkali zilizonyesha Pakatashola hapa majuzi. Naye kiongoza wa idara jimboni husika na utamaduni ameanzisha mzunguko katika wilaya zote za jimbo la Kivu Kusini kwa kuweza kuwaongezea ujuzi watumishi wa idara yake kuhusu namna ya kutuma ushuru wa serikali, pia kuhusu mambo ya uongozi. Huenda mavuno ya mpunga kuongezeka pakiringe katika wilaya ya Uvira kwa siku za usoni. Hii ni kupitia mifereji ya umwangiliaji ya makano dirigasyon, iliyojengwa katika eneo hilo kupitia muradi Pikagel hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake alanza karibu. Pia tegeni sikio, taarifa hii ya habari inawajia naye saa kumi na mbili asubuhi dakika arobaini na nne. Karibu kupokea maelezo kamili Nyumba mia moja na saba za wahanga wa mafuriko yaliyojitokeza katika mafuriko yaliyojitokeza pa Bushushu na Nyamukubi wilayani Kalehe mwaka uliopita iliweza kupelekwa na kubomolewa na mvua kali zenye kusindikizwa na upepo zilizonyesha pa Katashola wilayani Kalehe hapa jimboni Kivu Kusini. Lawirushisha akiwa kiongozi wa wananchi hao wanaoishi kwenye eneo ya Katashola wilayani Kalehe. Huyu anajulisha kwamba kwa sasa wahanga wanaishi bila makao, huku wakitoa mwito kwa wakuu viongozi pamoja na wafadhili kuweza kuwasaidia. Lawi Rushisha Crispin. Mvua ambayo ilinyesha kwenye kijiji cha Mwongoza ndani ya mji wa Mwongoza sheferi ya Buavu teritwari ya Kalehe provinsi ya Sud Kivu imebomoa nyumba za wasinistre zaidi mia moja na saba. Kwa sasa jamaa mia moja makumi tano na moja zaidi ndizo zinalala nje kwa hali mbaya, kukiwemo watoto wa chini ya miaka tano wa mamae hmm wazee wa zaidi wa miaka makumi sita. Hawa watu wanateseka. Kufuatana na hayo yote, tunalilia serikali na miungano ya kiutu kuweza kusaidia hawa watu kuona shida na mateso ambayo wanaishi ndani hapa ndani ya kempi ya Katashola. Lawi Rushisha Crispin. Na doria za usiku kati ya jeshi la taifa far de senapolis pia kupunguza safari za usiku ni kati ya pendekezo kwa kuweza kupunguza visa vya usalama mdogo vyenye kupamba moto siku hizi palugushwa wilayani Mwenga. Hali hiyo iliweza kupelekea juma hili kiongozi wa wilaya ya Mwenga Mao Ishikitilo kuweza kuandaa mkutano wa usalama hapo. Kupitia mkutano huo hatua mbalimbali ziliweza kuchukuliwa kwa kuweza kupata suluhisho kwa usalama mdogo. Mao Ishikitilo ni kiongozi wa wilaya ya Mwenga. Tulienda mpaka Lugushwa, mabari ilikuwa inatoka huko mingi kusema kama warugaruga walikuwa wakiderange population, walikuwa wakisumbua raia yetu pale Lugushwa, wakiwaua wakiwaiba, wakinyanganya. Sasa wale warugaruga tuliona kama hiyo fasi umekuwa fasi nyee, kumekuwa fujo ya mingi ya ya kriminalite, tukasema tuende sisi wote wanamemba wa konsel ya sekurite ya teritoare tufike hapo tusikilize, tuangalie namna gani tunaweza kuleta suluhisho kwa shida ile hiyo wakati wenyewe tunaweza ku, kuingia kwenye ma, masherehe ya mwisho ya mwaka inabidi kuangalia pale kwenyeku shida ya zaidi kwenda kutia ko kidole. Mao Ishikitilo ni kiongozi wa wilaya ya Mwenga. hapo palugushwa ina timu saa kumi na mbili ya subidaka arobaini na sita. Saa hizo pia kwenye parokia Charles Luanga ya Chiriri katika mtaa wa Bagira ambako tunasikika maendeleo moja kwa moja. Habari zingine ni kwamba wakuu viongozi wa serikali wangelipashwa jitahidi kwa kuweza kukarabati barabara ndogo ndogo zenye kupatikana katika mji wa Bukavu na kandukandu kwa kuruhusu kazi ziweze kuendelea vema kwenye barabara ambazo zenye nakuwa zikikarabatiwa siku hizi. Katika mazungumzo na redio Maendeleo, wakaji tuliowakuta wamejulisha kwamba kazi zinakuwa zikizorotishwa na uchukuzi wa pamoja kwenye barabara zenye kukarabatiwa siku hizi, ni kama vile kazi zenye kuendeshwa kwenye barabara ya taifa nambari mbili tokea nafasi ya uhuru hadi Pachiriri na kuendelea. Wakaji hao wamedhani kwamba wako viongozi wangelipasha ukarabati barabara yenye kupitia kwa Maria Kachelewa, barabara inayotokea nafasi inayoitwa Onel Janda kupitia kwenye parokia ya Chimpunda hadi pa Busoka. Moja kati ya wanaotumia barabara za hapa mjini Bukavu aeleza, kuna gisi wa jenga kuna ile kilalo hayaishi, wako na proposi ya kusema kia batakate bulongo tenenda kule chini, kisa bakamate baanzilie chini fondasyo bapandisha hapa ba, bapa jenga mesoze grave kuna bakuteshe populasyo wako na jiuliza enjo tutakata hapa na piapata solisyo ya kwenye populasyo takuwa pit na piti ndio maana hapo kuna poona kako vipi kuhusu ba autorite, ni kutafutia tu sokoke ingine fasi yenye batapitisha hako kwanza, la kursi gari za kidogo zikiwa napita hapo juu, iba permettre kutumika hapo juu. Wako na idea ya kujenga ya kutumika ako bien me, wako najiuliza population itakuwa napita wapi? Na kiongozi wa miungano ya vijana katika wilaya ya Ijwi anakuwa akiomba vijana kuweza kujiundia kazi kwa kuweza kupiganisha umaskini zaidi katika sheferi ya Rubenga, Chans Lwiguera ametoa mwito huo kisha kuzungumza na vijana wa wilaya ya Ijui siku ya tatu tarehe kumi na kenda Desemba. Chans Lwiguera anaomba pia serikali kuweza kuunga mkono na kusapoti miradi yote ya vijana wanaojiundia wenyewe. Chans Lwiguera azungumza kwenye microfone yake. Richele Biamana akiwa mwandishi wetu wa habari pa Ijui. Kweli semene yote tuliweza kuisakrifie, tukiita semene ya, ya volontaria ev eh, patriotique na ile eh, tulipenda kuweza kuongea na wavijana zaidi eh, wako masomo waiwako wanapatikana ndani ya sankem na wamwalimu eh, kuhusu exode rural na ile jambo tuliweza kuifanya kwa sababu tulikutana ya kwamba wavijana wengi wanakimbia, mwingine wanafika wanafikam wanapata diploma akimbia mwingine, na wakati tunaongea nao wanatuonesha kwamba e, vyanzo ambavyo vinawasukuma zaidi kukimbia ni kukosa kazi, e, kunakuwa masorseleri mwingine, na wanaona kama wanakuwa na umaskini, na kwa hiyo tuliweza kutembelea masomo. E, kwa semene tuliweza kutembelea masomo ine e, kaboneke bushonga busobe e, rubenga namna ya kuhimizwa wa vijana kwa kuwadekuraje na kuwaonesha ya kwamba kutoka mumungini mukimbilie fasi za masomo, lakini wakati unamaliza, unapata cheti yako, unda kazi ile kazi itakusaidia kukuwa stable mumungini kwa... Shansul Wagera ni kiongozi wa miungano ya vijana katika wilaya ya Ijwi na wakuu viongozi wanaombwa kujihusisha na usalama wa wanamke kwa kuweza kumaliza aina za ujeuri ambazo zinakuwa zikikumba wanawake pamoja na vijana binti. Ujumbe umetolewa naye Christine Descriver akiwa kiongozi wa shirika la Videi. Ilikuwa siku ya nne tarehe kumi na kenda Desemba wakati wa sherehe ya kipindi ya makumi mbili na sita kuweza kutoa vyeti kwa wanawake pamoja na vijana binti makumi mnane na wawili waliopitia shida za ubakaji kisha miezi sita majifunzo mbalimbali waliotolewa. Wakati wa sherehe hiyo Christine de Scriver aliweza kusisitiza kutambua kwamba serikali inakuwa haifanyi hai jukumu nyingi kwa kuweza kumaliza usalama mdogo unaokuwa ukipelekea wamama kuwa wahanga wa vitendo vya ujeuri na ubakaji. ngambo yake Mwabachu Nyenyezi, anayehusika na mpangilio kwenye sitiri la jua, anaomba jamii pamoja na jamaa zote kuweza kuheshimu na kuwakubali wamama na binti waliokuwa wahangwa vitendo vya ubakaji na ujehuri na kuweza kuwapokea ipasavyo katika jamii. Mwabachu Nyenyezi wakati walifika hapa walifika wenye kukunjama basi, walikuwa wanawachota vidole ile maensida yote, juu alipata ensida fulani komunote. Wataona sasa kama ule mtoka, alikuwa alikuwaka anarudia mupya, anarudia namna ingine, kwani alipata matunzo na alipata mafunzo fulani kwa kuweza kumsaidia kuishi saa mwanadamu ndani ya shirika yake, ndani ya komunote yake. Tunawaomba tu wawaheshimu tu, eh? kama walikuwa wanawashota kidole kama walikuwa wanawadharau, wawaheshimu sasa, kwani wanakuya na mawazo mapya ya kuendesha jamii yao. Waziri jimboni ya usika injenda Faustin Mayani, aliyewakilisha diwali kwenye sherehe yenyewe, amejulisha ya kwamba serikali ya taifa na serikali ya jimbo hazitabaki kimya kimia dhidi ya mutu yeyote atakayekutwa akikiuka haki za wanawake. Sherehe imefanyika kwenye Cite de la Joie inayopatikana kwenye kata Panzi katika mtaa wa Ibanda na Asilimia makumi kenda na sita ndiyo matokeo kwa kipindi ya kwanza kwenye shule ya Complexe Scolaire Elite. Matokeo hayo nahusu wanafunzi wa mkondo wa kipusi ama maternel walio faulu zaidi kwa asilimia mia moja. Matokeo iliweza kutangazwa siku ya nne tarehe kumi na kenda Desemba wakati wa sherehe ya kuweza kutoa alama kwa wanafunzi. Wanafunzi wawili waliopata alama nyingi ni Mugoli Bikangu pamoja naye Ahana Chirungula, waliopata wote alama asilimia makumi kenda na tano na vipande nane wakiwa wanafunzi kwenye shule kwenye darasa la nne. Kiongozi wa Complex Scolaire Elite Serafin Chigondo amesema kufurahishwa na matokeo hayo, akiomba wazazi kuendelea kuwatuma watoto wao hapo kwenye Complex Scolaire Elite Serafin Chigondo. Tunashukuru sana sababu section maternelle wanafunzi wetu wote waliweza kwa école primaire pia walijikaza, sababu kwa jumla walirealize taux de ya réussite ya 96. Mulifika kwa matokeo mazuri namna gani? Ni kuheshimu makonsigne pia na ku recycler walimu, tunasoma vitabu sana, tunajikaza pia collaborer na wazazi watusaidie, tusaidie ku accompagner action zetu hapa, na kuheshimu pia cheval de bataille yetu ambayo ni échec zéro, yenye mheshimiwa muundaji wa masomo bwana Nakiti Igana Mwai ametuambia ametuambia, mfanye maadibisho ya watoto ikuwe leitmotiv yenu, na mwa ile angle ndio tuli aborder kusudi tufike kwa hii ma resultats. Ale trimestre ya kufata, tuliomba walimu wakuwe makini, sababu hao wa watoto wachache ambao walishindwa, wachunguze wa kwa jicho ambayo iko particulier kusudi, ah ku trimestre ya pili ambayo itaanza mwezi ya kwanza, watoto wakuwe recupere. Seraphan Chigondo. Na shirika la Canal Plus limetangaza kupunguza bei ya vifaa vyake kwa wateja ili kuweza kuruhusu wate, wateja wake kusherekea vyema sherehe za mwisho wa mwaka. Ndivyo aliweza kujulisha Simeon Mulaba, akiwa mmoja kati ya watumishi kwenye shirika la Canal Plus wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo. Simeon Mulaba, microphone Helene Bujiriri. onsei di ke kama tuna baofrir cadeau ya fin de lannée kuile 5 dollar onsai ke kila mutu ote atafurahisha batoto kubumba, mais aussi tutabafidelize davantage poukua na consommer produit canabis. Michezo michezo shauku ya michezo iko kwenye radio ya maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi basa mosi. Habari zote abarizote za michezo katika utofauti tofauti wake kwenye masafa bora Habari za michezo: mashindano ya Linafoot daraja ya pili iliweza kuendelea jana siku ya nne pa Goma. Timu ya Dese Virunga iliweza kushinda Jeunes Sportive ya Bukavu kwa goli mbili kwa yai. Leo hii kutakuwa mechi kati ya AS Nyuki na OSE Mungano, na AS Real itacheza na FC Mwangaza. Kesho siku ya sita kwenye uwanja wa Concor de mtani Kadutu hapa mjini Bukavu, timu ya Mulazo itapokea timu ya Maika. Redio Maendeleo, makala yetu habari tunazo kwa faida yenu, pamoja kwa ajili ya maendeleo. Kiongozi wa wizara ya jimboni husika na utamaduni ameanzisha rasmi mzunguko katika wilaya zote za jimbo la Kivu ya Kusini kwa kuweza kuhimiza watumishi wenye idara husika na utamaduni kuhusu namna ya kuchuma pesa za serikali ama uchumi ushuru. Tafadhali majifunzo yenyewe yanaandaliwa kwa usindikizaji wa uwezo wa Afrika kwa udhamini wa Cooperation Suisse. Katika mazungumzo na redio maendeleo, biganangwa kikuni bizos amejulisha kwamba idara yake iliweza pia kupokea kompyuta pamoja na vifaa vingine vya ofisi kupitia tu mradi huo. Kibiganangwa Kikuni Bizos aeleza kwenye mikrofoni yake Omer Mudekereza. Ninayo moyo ya kushukurani kwa Cooperation Suisse na organisation Uwezo Afrika ya Madame Dusa, kwa kwanza haiko tui donation aussi balikuya kutuapuye financierement juu ya kufanya itinerance ya kufundisha kuelewesha wa agent wetu wenye wanapatikana kwa materitoire sita. Mashine moya itaenda kuspace bushi swate walungu wale kabar, na ingine mashini moya kite informatique moya itaenda uh, kale wala ijui hiyo. Njo namna tutakabula hiyo mamashini kusudi kazi itumikwe vizuri, na tunaita wengine watu wa moyo mzuri, wengine maorganization. Paseke unakumbuka pale ma territoire zote azikupata usi makomine zote nazo aziyapata mvila ya Bukavu pourke tuendeleshe kazi vizuri. Tunaita wengine wenye roho mzuri kusudi wakuje wenye miko na ivre msekteur culturel wakuje kusaidia division hiyo yenye inakuwa na vision ya mupya, sababu sisi tunaenda kabisa pembeni ya vision ya gouverneur Jean-Jacques Purusi juu ya maendeleo ya province. Naivyo, na hivyo tunaita population yetu ya Sid Kivu kujipanga nyuma ya vision ya Mweshimuwa Jean-Jacques Purusi na Mweshimuwa president de la republique Felix Antoine Tshisekedi, kusudi hiyo mchango kidogo kidogo populasyon inatoa hiyo mchango inasaidia kwa majengo ya, ya jimbo yetu na kwa majengo ya nchi, sababu uh, bila kutosha hiyo mchango antuka province haiwezi fanya kitu. Njoyo tunalomba kila mkaaji yeyote fasi anayopatikana. 2025 ni karibu me, 2025 ni ane ya development, na kila mtu anapasha kuachana na bale ba anti valeur usudi province yende mbele <myself> Radio Maendeleo. Radio Maendeleo. Mahali pa mwaliko wa taarifa ya habari. Kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, mavuno ya mpunga inaweza ongezeka na kuwa bora zaidi Pakiringie katika mkoa wa Kakamba Chefferi plaine de la Ruzizi wilayani Uvira kwa siku za usoni. Hii ni kupitia mifereji ya umwagiliaji ya makano d'irrigation iliyojengwa katika eneo hilo kupitia mradi Pikajel. Sherehe ya kutoa rasmi muradi huo kwa wakaji imefanyika Pakiringie siku ya tatu tarehe kumi na nane Desemba, mwaka elfu mbili na ishirini na nne wakiwepo wakaaji wengi wa mahali. Samuel Habamungu Ahmed Jalba akiwa mmoja kati ya wafundi toka shirika UNOPS you know, waliotekeleza mradi huo ajulisha kwamba mifereji hiyo ya aina tatu inaunganishwa na bwawa za maji kwa lengo ya kumwagilia maji katika shamba za mpunga kwa kufikilia mavuno mengi. Mhusika na ukaguzi kwenye mradi Pikajel Jimboni Kivu ya Kusini, Profesa Bienvenu Mokili amejulisha kwamba mradi huo umetekelezwa kwa kuruhusu wakaji kupata kila mara maji ya kuruhusu mpunga huo kukomaa vema katika Wakazi wa mahali kwa ngambo yao watoa wa shukrani kwa mradi Pikajel pamoja na wafadhili kwa kuwakumbuka kupitia mradi huo. Mmoja wao Buloze Maugo Rozete anaeleza: Fereji itatusaidia kufunguza umaskini wa kusomesha watoto kumaswe mediko ma probleme zote za familia, itasaidia na kuongeza uchumi. Matatizo tulikuwa nayo, tulikuwa na problemu ya maji. Tuko na sperfici ya kabambi, lakini fasi ya mingi maji haifiki. Ulikuwa na vezoe utalima hektar, unalima dekare juu ya problemu ya maji, na uchumi inaendelea kubakia chini. Watoto wa tasoma vizuri kila wakati kufuziwa kwa masomo sababu ya pesa iko ndogo ndogoamie ja kumie naona kama production iko mingi kumtu yeyote ule mwenye atajipatia nguvu na kukuwa na kuraja ya kufanya kazi. Ta uchumi itaongezeka na production itakuwa zaidi zaidi, kugisi ilikuu kwa jina ya serikali ya jimbo kiongozi wa ofisi yake waziri ahusikaye na kilimo alemu jinji aomba wakaaji wa Kiringi ya kulinda vyema mradi huo, huku akitoa shukrani kwa Pikajel alemu jinji tuna recevoir kwa jina ya ministre na kwa jina governor provinciale yote kwa ajili ya kuangalia namna gani hii kukuwa natega mkono kwa nchi jirani ununuwa chakula tunawezi imaliza. Tuna felicite wa partenaire wetu wote wa Pikajele, inopse kwa kuona wanajinscrire mwi logique ya kuunga mkono liwali wa jimbo Jean-Jacques Purusi ambaye halale kwa ajili ya kuona hii povrete iishe, inajinscrire pia muvizio ya chef de l'etat, ambaye analomba wakaaji wa hapa kwetu Kiringi wachunge vizuri sana imauvrage. Kwa fursa hiyo, wakaaji wa mahali wamepewa vifaa kwa ajili ya kutunza vyema mradi huo. Ijulishwe kwamba mradi huo umetekelezwa nalo shirika INOPSE kwa msaada wa Benki ya Dunia kupitia mradi pika gel moja za asubuhi dakika nne mpendo msikilizaji, la ziada hakuna. Huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya tano tarehe ishirini Desemba mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Asante kwa nyote mliontegea sikio, shukranzi mfikie fundi mitambo wa lanza alinipeperusha hewani. Naitwa Alan Kabika, nilikuwa mbele ya microfone kwa ajili ya utangazaji. Nawatakia wikend ya baraka, tukutane juma ijayo panapo majaliwa. Baibai.