Saa kumi na mbili dakika arobaini na tano ni waki, wakati wa taarifa ya habari. Redio Maendeleo, idhaa ya Kiswahili ya kwake, inakualika kupokea toleo la kwanza kwa siku ya pili leo, ikiwa ni tarehe ishirini na nne Disemba. Kwanza ifuateni muktasari wa habari zenyewe. kwenye muktasari wa habari zetu asubuhi ya leo, watu zaidi ya elfu saba wakimbia makao yao kutokana na mapambano kati ya makundi mbili yenye kumiliki silaha pa Luiko ni kwenye mpaka kati ya Fizi na Kabambare. Watu hao wapitia shida nyingi. Tutamsikiliza kiongozi wa wilaya ya Fizi Sami e Kalonji mjini Goma. Bomu ili ili, eh, ni kusema bomu ziliripuka weekend yenye kumalizika moja, kando kando na ofisi ya liwali kwenye kata Himbi. Duru zingine zinajulisha kuripuka kwa bomu zingine e, karibuni tatu, hiyo tu weekend kwenye eneo mbalimbali mbali za mji wa Bukavu. Mashindano mm, ya mpira wa miguu inaendelea, kisha mchana kati wa leo programu ya mechi na matokeo ya mechi za jana ni katika kipindi hiki cha habari. Fundi mitambo Emile Mwindo. Taarifa hii ya habari inawajia naye Rekiombeni. Na tunapita kwa maelezo kamili, habari za taifa. Kutokana na hali ya hewa, ndege ambayo ingepashwa kumpeleka rais wa Kongo ya Demokrasia Felix Antoine Tshisekedi pa Kananga haiweza haikuweza kudema kwenye uwanja wa ndege wa Lungando kwa sababu ni mvua kali ilionyesha katika mji wa Kananga ambayo haikuruhusu majira kuruhusu ndege kuweza e, kudema kama vile ilikuwa inapangwa kwenye uwanja huo, japokuwa wakaji wa Kananga walikuwa wengi kwa kumsubiri rais wa Kongo ya Kidemokrasia na e, meeting ambayo ilikuwa inapangwa hiyo jana na siku ya kwanza inapangwa sasa leo siku ya pili tarehe ishirini na nne e, Desemba e, kwani rais wa Kongo ya kidemokrasia anapanga kuwasili hapo pa ukananga kupitia uwanja wa ndege wa Lungando itakapotimu saa tano hizo sasa, huko Kananga na hapa mjini Bukavu katika Kivu ya Kusini, e, bunge la Kivu ya Kusini ilikuwa katika kikao jana, siku ya kwanza katika kikao cha jana bunge wanabunge waliweza kukubali mradi wa bajeti wa mwaka huu wa mwaka jana pia, ile iliyoripotiwa kwa mwaka huu ambao tunakuwa nao kati kuhusu muradi wa bajeti kwa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano muradi ulipita kwa pesa za Kongo miliardi mia saba makumi nane na tatu hadi miliardi mia nane makumi mbili na tatu franka za Kongo na, na leo siku na, sio leo bali siku ya tatu mna kesho, kunakuwa pia kingine kikao ambacho kinaandaliwa kwenye bunge la Kivu ya Kusini. Wataweza kuchambua kamisheni, tume za uchunguzi zilizoendeshwa kuhusu uporaji wa viwanja na nyumba za serikali katika Kivu ya Kusini usalama uh, mdogo nilioeleza kwa mktasari wa habari hizi, ya kwamba katika mji wa Goma jimboni Kivu ya Kaskazini e, mabomu yaliripuka weekend inayomalizika. Ya kwanza iliripuka kando kando na ofisi ya kiliwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini kwenye kata Himbi. Duru zingine zajulishwa ya kwamba kunakuwa bomu zingine zilizoripuka hapa na pale, hiyo tu weekend kwenye eneo mbalimbali mbali za mji wa Goma, huko ambako mwandishi wetu Polea Ganze anapatikana, ripoti ya kwake. Mutete mwenye mali aliyekuwa kiongozi wa kata himbi na mchaguliwa wa minisipa ya Goma, aliyekumbana na tukio hili, anaarifu kuwa lilitokea majira ya saa mbili za usiku. Kulingana naye matokeo kwa muda yanaonyesha nyumba moja iliyoguswa na kitu hiki ambacho bado hakijulikane asili yake. Anafahamisha kuwa inawezekana tukio hili lihusishwe na kifaa kilichokuwa kikisafirishwa na gari ama pikipiki, kilijitenga kabla wakati na kusababisha mlipuko uliofika kwenye nyumba yake Bwana Safari Samuel Mtete, mwenye mali. Mtu alikuwa naekana mwaka, anasikia kitu mwak kinaripuka nje ya nyumba. Kutoka nje, anakutana makio zimevunjika. Hakuna mtu alilumia, na inaonekana aijulikane wenye waliipiga walikuwa wanatokea wapi. Lakini mgisi, mimi niko naviona, inawezekana ni watu walikuwa wanapita au kugari au kupikipiki, alafu ile kitu ikachomoka na ikaenda piga pale juu, ni mbele ya guvernora, na ndio ika ika tupile maiklamu mulupango yanania ya, ya ule ndugu jinaye Safari Samuel anatumika muisa sen. Wakati huo huo, ofisi wa harakati ya shirika la raia inalaani kurushwa kwa mabomu katika maeneo mengi hapa mjini Goma. Marion Kambale, kiongozi wa muundo huu wa shirika la raia anaziomba mamlaka husika kufanya uchunguzi wa kina na kuwatafuta wahusika ili kuhakikisha amani inarejea hasa kwa mwisho huu wa mwaka. Utafahamu ya kwamba duru kadhaa zimeeleza ya kwamba toka siku ya posho hadi siku ya mungu ya wiki iliyopita bomu moja ilianguka huko Himbi kwenye kiingilio ya Place du Peuple, ingine karibu na shule ya Lycee Anwarite huko Keshero, na ingine kunako kata Mugunga. Juhudi zetu ili kuwapata viongozi kijeshi kuhusu swala hili hazikufua dafu. Goma, Polea Ganze, Redio Maendeleo. Shukrani Polea Ganze kwa ripoti hiyo toka mjini Goma. Kabla tugusie habari za usalama mdogo katika mji wa Bukavu, ni vema turudi nyuma tujulishe ya kwamba kikao kwenye bunge kwa ajili ya kuchunguza kamisheni mbalimbali zilizohusu Kuporwa kwa viwanja vya serikali na nyumba za serikali katika Kivu Kusini yote yapangwa hii siku ya pili, ikiwa ni tarehe ishirini na nne e, Desemba. Kamati ya maendeleo kwenye kata Chikoni katika mtaa wa Bagira inaalika viongozi kujihusisha ili ya kurudisha amani katika eneo hilo ambako kunaripotiwa visa vingi vya usalama mdogo siku hizi. Kiongozi wa kamati hiyo Shamavu Chisekedi ameyajulisha siku ya Mungu juzi wakati wa mkutano wa zarani ulioandaliwa kwenye eneo inaitwa Paserem pa, Brasserie sio mbali na shirika la farmakina durie. Itajulisha kwamba visa vingi uki vya ukiukaji wa haki za binadamu vyaripotiwa kwenye kata Chikoni, watu wananyanganywa vifaa vya kwao, wengine wanashambuliwa na wevi wenye kumiliki silaha. Tumsikilize Shamavu Chisekedi ya kieleza yafuatayo. Tangia leo tunapana chance derniere chance ya mtoto mwenyewe mwenye atafanya ile ubandia, serikali inamshughulukia na kuko tu, haiko tu watoto nakuwa watu wazima wa baba wa mama, juu tuliwahi kuona watu mbili wanafariki mwa ile avenue ya Lunanga, na jiretrouve moro ya batu mbili mule mu fridge, kwenye batu wanaanza kufa masasi inapigiwa msemene passe. Kwa mwisho tunasema gouvernement provincial itusaidie sana, tuone kama ile ubandia eza kuisha. Haya, tumetoka hapo kumsikiliza Samavu Tisekedi. Tukijielekeza kusini mwa mji wa Bukavu wilayani Fizi, nilieleza kwa muktasari wa habari hizi ya kwamba watu zaidi ya elfu saba wakimbia makao yao kutokana na mapambano kati ya makundi mbili yenye kumiliki silaha Palwiko. Palwiko ni kwenye kijiji chenye kupatikana kwenye mpaka kati ya wilaya ya Fizi katika Kivya kusini na wilaya ya Kabambare katika jimbo jirani la Amaniema. Ndivyo kaeleza kiongozi wa wilaya ya Fizi, Sami Kalonji, ambaye alitoka kuendesha pamoja na mwenzio wa Kabambare Baraza la Usalama waliweza kukagua e, jambo. Mapambano yaliyoripotiwa tarehe kumi na moja Disemba ilikuwa kati ya wapiganaji, kundi ya wapiganaji wa Zalendo, kundi ya kwanza inayoongozwa naye William Amuri ya Kutumba, na ingine inayoongozwa na jemadari mwenye kujivika pekte e, Suzuki e, anayepatikana pa Kabambare. Hali hiyo mapambano iliweza kuripotiwa na kupelekea watu wengi kuhama maskani yao, na kwa sasa wanaishi katika shida nyingi sana kwenye shule na makanisa, na hao wanahitaji msaada, kama vile aeleza Sami Ikalonji, na walika hivi kumsikiliza. Kati ya hizi marumbano ya vikundi viwili ya wazalendo, watu elfu saba na mia mbili eh, walikimbia na wote eh, wako mu, mu masomo kwenye eh, waliitia uh, makambi ya kupumzikia masomo ya penemende eh, kuna wakimbizi wengi masomo uh, kijiji ya hayalumbwe kwa kabea na, na mukala kuna watu wengi eh, wako mu masomo na wako mu familia enye zilipapokea hii tatizo, inatuma kwa kweli, eh, watu waongezeke, eh, ku wenye walikuwa washatangulia kimbizi wa ndani karibu ya elfu tano na mia mbili eh, ya watu wako mu mashule wako mufamili dake, wanateseka. Sami Kalonji, kiongozi wa wilaya ya Fizi, mwenye kuomba msaada kwa watu hao kutokana na shida wanazozipitia matokeo ya mapambano hayo ya tarehe kumi na moja Disemba ni ya watu ine kufariki mkiwemo wanaume wawili mwanamke mmoja na mpiganaji mzalendo mmoja. Shirika la akiba na mkopo kuhusu mazao ya kilimo pia ya ufugo kopeki ya group pastorale tugale ya Luvungi, bonde la Mtoruzizi, wilayani Uvira ilishambuliwa na watu wenye kumiliki silaha usiku wa siku ya sita wakuamkia juzi siku ya kwanza. Duru za mahali zasema kwamba vitu vingi vya samani viliporwa wakati wa shambulizi hiyo, kama vile anavyojulisha hapa Kidumu Biamaules, akiwa katibu kwenye Kooperative Agricole Pastorale Tugale ya Luvungi. Huyu anakuwa kwenye mio ya pakamanyola yetupakamanyolaedo wa mwizi walikuya pale na saa sita ya usiku, wakaopere balikuwa na arme mbili, bakatuiba chungu sita za kupigia maziwa kukusita, bakabeba mashini mbili za kukastile, bateri ine za desa ampere na bomwingine mabitu fulani fulani. Tusaidaki kazi iaakutia kuientire developement Luvungi pale kukopatu sababu mabitu vyenye tu tunapata kukupata tena zingine mamashini haraka ni vigumu. Tulikuwa tunashona maji pale, maziwa ilikuwa naitreite na mamashini sasa, wale watu wenyewe walikuwa wanaza a maziwa yenye iko bien traite haapate ipata tena kwa sababu ile mamashine ziliibiwa zote pale. Kumaendelea ya kusema tena tupate le yenye iko bien traite tena yenye iko nature inakuwa vigumu kwetu. Kwangu mie imeniumiza kabisa, sababu pour 1 kilometre na district na ile bwizi ilifanyika pale, mais intervention ya police ilikuwa kukuya na 7h30, mais tuliinforme la police Haya, tumetoka hapo kusikiliza Kidumu Bya Masu, katibu kwenye cooperative agricole Tugale ya Aluvungi, kupelekea uh, wazaliwa Luhinja kukati kuketi pamoja na kuzungumza kuhusu maendeleo na amani katika eneo la kwao. Ni lengo la mkutano ulioendeshwa na kamati ya maendeleo ya eneo hilo Kodelu siku ya Mungu tarehe ishirini na mbili Disemba hapa mjini Bukavu. E, Sosten Kubisa kiongozi wa zamani wa kamati hiyo ya maendeleo alisema kwamba lengo la mkutano ilikuwa pia e, kupiganisha habari za uvumi zinazotapanywa huku na kule Paluhinja hasa zaidi inayohusu Tuangiza mining eti itaanzisha shughuli zake mwaka kesho. Ilikuwa pia muda ya kumnonyesha kwa wazaliwa wa Ruhinja wale waliochaguliwa kwa uchaguzi unaomalizika. Anaeleza hapa Filemon Mgemozi, kiongozi wa Kodelu Tomski. Lengo la kwanza ilikuwa hiyo amani na maendeleo, lakini pia lengo la pili ilikuwa kusaidia watu wasiendelee kusikiliza maneno ya uongo ambayo unasikia fulani wamekwisha kuingia na aktivite na ile sosiete ambayo ilikuwa, lakini tumesikia kwamba pia imebadilisha jina na tulipashwa kupata informasyon au habari kamili. Tumefikia nafasi moja ya kukubaliana ya kwamba tujenge kwetu, pili tujiunge pamoja na mwami wetu ama, amani na maendeleo yaonekane. Tatu, tumefanya pia rekomandasio kwa kampuni ya Banro watakapokuwa kwa kazi, tufanye umoja tuache kubaguana. Akishiriki kwenye mkutano, mwami wa Luhinja Chibwire Toni watano alisema kwamba mwenyewe atajitahidi ili amani idumu katika sheferi ya Luhinja. Naye aeleza Tuliona tukutane tu tu kusumulia dosie ju ya mapendo na development ya kwetu Lowinja, na ila tulikuwa na ngine point ya tuangiza yenye tulisumulia na na community yote ya Lowinja ma solutions zote na anseo zote aziezipaniwa. Siku moja tuorganize tena ma mikao sa sai kuendelesha kusumulia juu ya amani na development ya kwetu Lowinja. Mkutano uliendeshwa pa mjini Bukavu kwenye uh, jumba la mikutano la parokia Mater Dei pa Muhungu katika mtaa wa Ibanda saa moja kamili katika vyumba vya kwetu hizo saa, kwenye uwanja wa michezo la Concorde katika mtaa wa Kadutu. Michezo michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Kabla tujelekeze uwanjani, tueleze kwamba siku ya Mungu juzi Kamati ya wapasha habari wana michezo wa, wa Kivu ya Kusini hapa mjini Bukavu. Kamati ilijielekeza hapa Nyantende kwenye umbali wa kilomita zaidi ya kumi kaskazini kusini mwa mji wa Bukavu, nafasi ambako kuna Panyantende, nafasi ambako kuna jengwa uwanjwa wa michezo wa Bukavu huko Nyantende. Kamati ilijielekeza huko kwa ajili ya kujionea jinsi kazi zinakuwa zikiendelea. E, kamati ilifurahia kuona kazi zinakuwa ziki endelea e, kwa sasa kama vile walitambua wenyewe uwanja nafasi ya kuchezea ama RDC e, kazi na kwa zikiendelea na zitamalizika hivi punde. Walitembelea nafasi zingine kama vile cho e, na kadhalika. Kazi hiyo tayari imemalizika, ingawaji ni kazi ndogo ambayo inabaki na, na michezo huenda ianzishwe kama vile walieleza e, tangu mwaka kesho, yani mwaka elfu mbili makumi mbili na tano uwanjani juma la kumi na nne na la kumi na tatu kwenye mashindano ya mpira wa miguu katika mji wa Bukavu, mechi mbili zapangwa. Kisha mchanakati wa siku ya pili leo kwenye uwanja wa michezo la Concorde Pakadutu, saa saba unusu tepe klinie itaipokea Safari, sa kenda na nusu bilombe itapokea Rouge. Jana mechi mbili zilichezeka kwa jumla, ni magoli tatu ndi hizo zilijazwa. Kwa mechi ya kwanza FC Emo na AC Tomfa walitoka sare sufuri pande zote, na kwa mechi ya pili FC Kivu ikaishinda Dubunga Football Academy kwa kuifunga magoli mbili kwa moja. Ni saa moja dakika mbili Mitambo ilikuwa ikisikiliwa na Emile Mwindo, shukrani kwake. Nami naitwa Likiumbeni, pamoja tukutanane saa sita dakika kumi na tano kwa taarifa ingine ya habari, itakuwa toleo la pili kwa mchana kati wa leo, siku ya pili.