Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Asubuhi asbuhi dakamsastmna msikilizaji, matumaini kwamba umeamka salama salamini. Ifuatayo ni taarifa habari kutoka idhaa kiswahili ya Radio Maendeleo, ikiwa katika toleo lake la kwanza kwa hii siku ya tano, tarehe na saba Desemba mwaka wa 2024. Kwanza muktasari wa habari. mapambano yameendelea kuripotiwa siku ya nne tarehe makumi mbili na sita Desemba kati ya jeshi la taifa FARDC na waasi wa, wa M23 katika eneo nyingi za jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mengi ni katika taarifa hii na ili wali wa jimbo ya Kivu Kusini Jean-Jacques Purusi Sadiki atoa muda wa juma tatu kwa shirika la Sinohydro kwa kuweza kukarabati barabara toka Nyangezi hadi Kamanyola wilayani Walungu. Ndivyo amejulisha wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari kisha kujielekeza kwenye eneo hiyo kwa kujionea binafsi namna kazi zinaendelea na mkaguo wa habari zilizohusu siasa kwa mwaka wa 2024 zitawajia kabla ya kugubika taarifa hii ya habari, inayowajia kupitia ufundi wake Anise Akonkwa. Karibu pia, tegeni sikio, taarifa hii ya habari inawajia naye anaika Habari kamili saa 12 asubuhi dakika 58. Rais wa Mauritania akiwa pia kiongozi kwa muda wa Umoja wa Afrika, Mohamed El Gazwani aliweza kuzungumza na mwenzio, rais wa Angola Joao Lourenço, kuhusu jitihada zenye kufanyika na Umoja wa Afrika kwa ajili ya amani na usalama popote barani Afrika. Ilikuwa ni jana siku ya 4 tarehe 26 Desemba, Wakati marais hao wawili waliweza kukutana, na rais wa Angola Joao Lourenco aliweza kuzungumzia mwenzio kuhusu harakati anazokuwa akizifanya kwa ajili ya kudumisha amani na usalama barani Afrika zaidi mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi Chilombo aliweza kuwasili pa Kananga katika jimbo la Kasai ya Kati kwa kuweza kuzungumza na wakaaji. Alipowasili, Tshisekedi aliweza kuzungumza na wakaaji wa mahali nafasi inaoitwa Bunzula katika mtaa wa Kanshi. Katika hotuba yake Felix Tshisekedi aliweza kuahidi kwamba atakuwa akijitahidi kwa kutumikia raia kwa muhula wake huu wa pili. Aliweza pia kulaumu mwenendo wa wapinzani ambao wanaendelea kubaki kimya, hata wakati jeshi la taifa FARDC linakuwa likijitahidi kwa kuleta amani na usalama. Popote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, zaidi sehemu za mashariki. Na turudi hapa jimboni Kivu Kusini, tusemea kwamba mapambano yaliweza kuendelea kuripotiwa kati ya jeshi la taifa FARDC na waasi wa M23 wakiungwa mkono na nchi ya Rwanda katika eneo nyingi za jimbo la Kivu ya Kaskazini, katika mji wa Goma. Maelezo kamili pamoja naye Paulin Aganze, akiwa mwandishi wetu wa habari pa Goma. Kulingana na duru zetu, jeshi la Kongo ilileta hasara kubwa kwa wanamgambo wa M23 huko Lubero na pia katika tarafa la Nyiragongo. Kanali Benoit Muhindo, mnenaji wa Force d'Action Rapide, kitengo cha wazalendo, yapata wanamgambo kumi na nne wa waasi wa M23 walikamatwa kwenye milima mapande za Kibumba tarafani Nyiragongo. Wakati huo huo, anasikitishwa na ukweli ya kwamba baadhi ya wanajeshi wa Rwanda wanaendelea kuvuka mipaka kinyume cha sheria kuingia katika ardhi ya Kongo ili kuwaunga mkono waasi. Wakati huo huo huko Lubero jeshi linadhibitisha kushika tena kwa mijini fulani, fulani, iliyokuwa ikidhibitiwa na wanajeshi wa M23 katika tarafa la Masisi. Ndege za kivita za jeshi la Kongo zilishambulia maeneo ya M23 siku, siku mzima. Hakuna tathmini rasmi imefanyikwa hadi sasa. Kumbuka kuwa tangu kuwekwa upya kwa amri za kijeshi na Rais wa Kongo Felix Anton Chisekedi, mistari ya mbele ya kivita imeanza kutingizika na kutoa matunda kwa ngambo ya jeshi ya Kongo ya Kidemokrasia. Goma, Polin Aganze, Redio Maendeleo. Shukrani kwako Polin Aganze kwa, kwa, kwa ripoti hiyo. Na waganga wanaojumuika katika muungano Sinamed nchini Kongo ya Kidemokrasia wanatangaza kuanzisha mgomo tangu siku ya sita tarehe makumi mbili na nane Disemba popote nchini Kongo ya Kidemokrasia, wakilaumu kunyamaza kimya kwa serikali kuhusu mahitaji ya kwao. Hatua hiyo haitatekelezwa katika majimbo yenye kuwa chini ya uongozi wa kijeshi kama vile Sinamed iliweza akujulisha. Na watu nne wa jamaa moja wameumia kwa kuangukiwa na udungu pachasi katika mkoa wa Mpene Sheferin Tambuka wilayani Ijwi. Shirika la raia la mahali lenye kutoa habari lajulisha kwamba yote imesababishwa na mvua kali zilizonyesha katika upande huu na kusababisha maafa mengi. Mwenyekiti wa shirika la raia katika eneo hilo Amos Buyeye aongezea kusema kwamba mimea ya wakaji iliweza kuharibiwa shambani na nyumba nyingi ziliweza kubomoka wakati wa mvua hiyo. Huyu anakuwa wakiomba wakuu viongozi pamoja na wafadhili kuweza kuwatolea msaada wananchi hao wanaopitia maisha magumu siku hizi kutokana na ajali hiyo. Umesema maafa ni mengi, bwana Amos Buyeye maafa iko mingi sana na tunaomba eh, watu wa roho nzuri wala wafadhili, wafadhili maoni je, national international wala lokal hata na watu wa roho nzuri, kila mmoja kwa uwezo wake. Ni jambo la dharura la haraka, tunaomba wasaidie hao watu masomo. Niliona asubuhi ya pale wazazi wote walishuka na mipanga na miti ase wanaenda tengeneza masomo eske kweli wataweza, watafikishia watu donc okay, ile masomo inahitajika itengenezewe haraka iwezekanavyo kusudi watoto wetu wasome katika makondisyon za za mzuri tuna lanse mesage ya alerte kwa kila yote mwenye atakuwa ametusikia kujua namna ya kusaidia hizi jamaa kusudi wakuwe na uwezo ya kuanzilia tena maisha upya. Amos Buyeye ni mwenyekiti wa shirika la raia katika sheferin Tambuka wilayani Ijui. Toka hapo Iju tujielekeze katika wilaya ya Walungu mpaka Manyola. Tuseme ya kwamba waziri jimboni ya usikai na usalama pia mambo ya ndani vituo vya serikali visivyokuwa halali vinavyonyanyasa wapita njia hapo kwenye kizuizi ya Ngomo paka Manyola wilayani Walungu, yote ni kuweza kuleta usawa katika eneo hilo. Jambo hilo liliweza kufurahisha shirika la raia la mahali linalodhani kwamba hatua hiyo itarahisishia wakaji kuweza kupita bila matatizo yote kwenye eneo hilo. Mmoja wao Balungwe Matenga Jean Paul ameshukuru waziri wa mambo ya ndani pia usalama kwa hatua hiyo aliyochukua kwa faida ya wakaaji ni jambo la muhimu lakini tunajiswali mkubwa, ni lazima aandike, sababu wote ambao wanatumika pale ni watu ambao wanatoka Bukavu na Bukavu, wanatoka katika hizo ofisi ambazo wao wanasimamia, bila karatasi fulani kusema kwa kweli, tumeziondosha hizi servisi ambazo hazipashi kutumika hapa. Kile ambacho sisi tunaomba kinapasha kufanyika, wakati wa ku viongozi wanakamata azimio, ni lazima waweke pia uchunguzi wa kuifatilia, hata anasema kwa kinywa, ni nani anahusika kwa kufanyika atilia kama maneno ambayo mkubwa ameandika, eske inashikwa wala hapana? Na asipofanya hivyo, sisi tunaona ya kwamba ni mchezo binafsi ambao anaendelea kufanya. Azimia ombe zaa mingi zinakamatiwa pasipo kutimiza sababu, hakuna swivi ya hizo madeshio wanazikamata. Balungwe Matenga Jean Paul ni mwanaharakati wa shirika la raia pakamanyola katika wilaya ya wa Walungu, hapo paka manyola kama ndiyo kwanza. Na unajiunga nasi mpeo na msikilizaji, jua kwamba ina kuwa ukipokea taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo, na kwenye majira ina timu saa moja asubuhi dakika nne hapa studioni, saa hizo pia hapo kwenye instituti za Panyangezi wilayani wa Lungu, saa hizo pia katika sheferi ya Bakisi wilayani Shabunda, ambako tunasikika. Radio Maendeleo duniani kote masaa 14 inawatolea habari kwa muda muafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, wapendwa wasikilizaji, muda wa Jumatatu ndio umetolewa kwa watumishi wa shirika la Sinohydro 14 kwa kuweza kumaliza kazi za ukarabati wa barabara tokea Nyangezi hadi Kamanyola katika wilaya Walungu kupitia milima ya Ngomo. Ndivyo waliweza kujulisha liwali wa jimbo ya Kivu ya Kusini, Jean Jacques Porosi Sadiki, wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari kisha kujielekeza kwenye barabara hiyo kwa kujionea namna kazi zinaendelea ipoje. Habari hii Mapendo Linda. Liwali wa jimbo amesema anafurahishwa kuona namna kazi zinakuwa zikiendeshwa kwenye barabara hiyo na kuona ya kwamba shirika inayoendesha kazi inatamani kabisa kuzimaliza hivi karibuni. Liwali ametambua ya, ya kwamba kwenye barabara nambari tano kwa sasa kumewekwa udongo na nafasi ingine, wanakuwa wakisawanyisha barabara, hali ambayo inapelekea gari kupita bila tatizo. Anaalika shirika Sino Hydro kuweza kuendelesha kazi haraka iwezekanavyo, na kusema ya atajitahidi ili kuweza kupelekea wafanyakazi wa Sinohydro kutumika katika usalama, akiweza kutuma askari jeshi na askari polisi eneo hiyo, pia kuweka taa zi kubwa ili kuwapelekea watumike usiku na mchana kwa kumaliza kazi mnamo wiki tatu. Liwali wa jimbo anafasiria kazi inaendelea mzuri sana ile barabara ya Ngomo inaenda bien sana, inabakia tu 15 kilomita. Tulitia wale washina presion masiku yote banze tumika busiku na mchana batie mamashine ya mingi na watu mingi mule, na tunaona kama bali respecte na balisha njia balisha tumika correctement na inafika deja mpaka ku environ 15 km ya Kamanyola. Tuliwa exiger aussi batie ingine station de travail Kamanyola, mamashine zemwaziisha shuka kusudi ipande ikutaniwe na baebaiko atokia Nyangezi kusudi kumaliza ile escarpement de Ngomo. Tulibapatia 3 semaine ya kumaliza ile 15 kilometre na bakia Bahati mzuri habari mzuri, nkusoma kama ile career ile njia leo hata mataksi ya kiloko inaanza pita ndani na hii mataksi ya kabambi tuliziona mamoto makamion haina tena ile difficulte. Mutafahamu ya kwamba barabara hiyo yenye kilometa makumi tano na tano ni ya tangu ukolonia, ila itakuwa mara yake ya kwanza kunawekwa lami. Kazi zikishamalizika, watumiaji wanaojielekeza Bukavu kwenda Uvira hawatakuwa na pita nchini Rwanda ili kufika Uvira. Ndivyo amekamilisha liwali Jean Jacques Porusi ambaye anaalika shirika Sinohidro kufanya yote iwezekanavyo ili kutumika kazi hizo kwa muda walio sikilizana. Toka Kamanyola tunajielekeza moja kwa moja katika wilaya ya Shabunda, ambako watu wanaoishi na ulemavu wanaomba waweze kupunguziwa pesa za malipo shuleni. Wanafunzi na wanachuo kwenye vyuo na universiti za mahali wanaoishi na ulemavu wamejionesha hivyo kwa fursa kusherehekea sikukuu yao. Sherehe iliweza kufanyika pa Shabunda, wakiwepo waalikwa wengi kama anavyotujulisha hapa mwandishi wetu wa habari pashabunda Victor Papemulingati. Kwa masehemu yake bwana Masumbuko Makalumba Fidel, prezidenti wa kigundi mwa kitunga ambayo inaunganisha walemavu wote wa mtaa wa Shabunda, anajulisha kama sherehe hiyo ilikuwa nafasi nzuri ya kuonyesha shida ambao walemavu wanakuwa nayo mtaani Shabunda, sawa vile kupata kwa kitambulisho ya walemavu ambao wanaomba iwe kwa bure kunako uongozi wa mtaa, pia kuwapunguzia bei ya masomo na university kwa wale vijana ambao wanakuwa walemavu wakisoma mbalimbali ya mtaa wa Shabunda ndani ya kibarua kyao, walienda kujulisha kama walemavu wa mtaa wa Shabunda wanabaki nyuma ya mawazo yote ya rais wa nchi ya kidemokrasia ya Congo, hata hiyo ya kwenda kubadilisha katiba ya nchi. Bwana Masumbuko Makalumba: kwa leo tulipata kijisi ya kusangisha vatu, tuwaoneshe kama na sisi tuko hapa, tunapatisivena wenzetu wote wa dunia mzima kwa ile kusheree, kwa ile sherehe. Kwa hiyo okazion tukaprofite, tuoneshe na naishe vakulu kama tuko na mesaji yetu ya kujulisha vatu hii sitwacion tu tukomwayoleo tu ya revision ya constitution tunalia sana hivi, sie wandikape fizike tupate matestacio dindigence inatokaa ku ministere ya affaires sociale me inaomba ikuwe apruve na mkuu wa mwingine mkuu mukuu mwenye ile darafa hivi tutavilia teritware yetu bato aprovene matesacio dindigence. Sherehe hiyo ilimalizika na maandamano ndani ya barabara kubwa ya mjini Shabunda ambayo ilienda kumalizika kwenye jengo ya serikali ya Shabunda. Toka mjini Shabunda, mimi ni Papi Mulingati, Redio Maendeleo. Shukrani kwako Papi Mulingati. Na Wakongomani wanaombwa kuweza kutumika kwa umoja na masikilizano ili amani na usalama iweze kurudi mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Mwito ni waki mwanabunge wa taifa Mdekereza na Megabe Olive. Katika ujumbe aliyoweza kuweka hadharani, Mdekereza anakuwa akitaka kuona mwaka mpya wa elfu mbili makumi mbili na tano utakaoanza hivi karibuni uwe mwaka wa amani na baraka kwa Wakongomani wote kwa ujumla, na kwa upekee wa kazi wa jimbo la Kivu ya Kusini, mwanabunge wa taifa Mudekereza na Megabe Olive amesema: ingawa magumu na shida, lakini tumaini ni kubwa kwa Mungu, sababu Mungu ndiye ana neno la mwisho, na tunashukuru sana kufikia mwaka huu. Hii noeli iwe noeli mpya ndani ya mioyo ya majamaa mbalimbali, na sisi sote tutumaini ya kwamba Mungu yuko na nchi ya Kongo haitasaurika. Mungu atasaidia, ingawa mavita, njaa, ikrize, matatizo mbalimbali mbali, watu kwenda huku na kushindwa, lakini Mungu yuko, na tuendelee kutumainia. Tunawatakia kweli noeli njema, Mungu wa pamoja na nyinyi na sisi sote, kwa maombi na vingine, tuombee nchi na nchi, tuweke mbele na Mungu, kwa wanaona shida na magumu yetu, yeye ndiye anajibu kabisa na namna ya kusaidia nchi inuke, wananchi wasikie wana amani, wananchi wasikie wanabarikiwa, wananchi wasikie wanapata makazi na vyote, mabarabara na vingine, tuombe na tutumike. Tunaamini ya kwamba hatutasahulika. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye radio ya maendeleo. Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba timu ya Ose Muungano itacheza na timu ya Kabasha toka Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini, siku ya tano, leo tarehe 20 na na saba Desemba mwaka alfu mbili ishirini na nne kwa fursa ya mashindano ya linafuti daraja ya pili. Mechi itachezeka ni kwenye uwanja Concorde katika mtawa Kadutu ni pasa kenda kamili za jioni. Sasa hapa mjini Bukavu, kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, mkaguo wa habari zilizopamba moto katika sekta ya siasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mwaka wa elfu mbili ishirini na nne ni pamoja na kutangazwa na tume huru ya uchaguzi seni nchini Kongo kwa matokeo ya uchaguzi wa uraisi. Na pia uchaguzi wa maliwali wa majimbo na makamu wao kuhairishwa kwa uchaguzi wa washauri wa miji pamoja na viongozi wa mitaa ni mojawapo wa habari zilizopamba moto katika sekta ya siasa kwa mwaka huu wa 2024 nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ripoti kamili pamoja na Erikio Mbeni. Na kusalimu mpendo wa msikilizaji wa redio Maendeleo. Ni idhaa ya Kiswahili inayokualika kupokea mkaguo wa habari kwa mwaka unaomalizika, yaani mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne na ukurasa huu, ukurasa huu, ukurasa wa leo unaangazia hali ya kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ukurasa huu umetayarishwa na kutolewa kwenyu namilikio Mbeni. Kwanza, tarehe tano mwezi wa kwanza, katika tangazo lake, tume huru ya uchaguzi seni kajulisha kuvunja matokeo ya uchaguzi kwenye eneo za Masimanimba katika jimbo la Kwilu na Yakoma katika jimbo la Nord Ubangi. Ni kutokana na uwizi wa kura pamoja na machafuko iliyoripotiwa wakati wa uchaguzi huo. Tarehe saba Januari, katika mazungumzo na wapasha habari mjini Kinshasa, Constant Mutamba, kiongozi wa chama cha upinzani dupro, apendekeza wafungwe makandideti makumi mnane na mbili wanaoshutumiwa uwizi wakati wa uchaguzi katika majimbo ambayo tumetoka kutaja. Hiyo tu siku korti kuu ya kikatiba ilitupilia mbali ombi lake Theodor Ngoi aliyeomba matokeo ya uchaguzi ya tarehe ishirini Disemba mwaka jana ipigwe marufuku kutokana na hitilafu zilizoripotiwa wakati wa uchaguzi huo. Tarehe kumi na moja Januari, waziri wa taifa husika na mambo ya ndani Peter Kazadi aamua kusimamisha kwa muda maliwali wa majimbo tatu wanaoshutumiwa uwizi wakati wa uchaguzi wa mwezi Desemba. Maliwali hao ni Jantiningo bila wa Kinshasa, Cesar Limbaya wa Mongala na mwenziwe Bobo Boloko wa Equateur. Tarehe kumi na tatu Januari, tume huru ya uchaguzi Seni ilitangaza matokeo ya uchaguzi wa wanabunge wa taifa. Kwa jumla wanabunge makumi tatu na mbili wenye kutokea katika Kivu ya Kusini, mnapatikana mwanamke mmoja peke yake. Tarehe ishirini Januari, Felix Antoine Tshisekedi akula kiapo kama vile rais mpya kutokana na uchaguzi wa tarehe ishirini Desemba. Ilikuwa mbele ya wageni wengi, mkiwemo marais kumi na saba rais mustafu Joseph Kabila aliye alikwa hakushiriki sherehe hiyo. Tarehe ishirini na tatu Januari, tume huru ya uchaguzi seni ikatangaza matokeo ya uchaguzi wa washauri kwenye mitaa au wa conseil communal toka mitaa zote za Kongo ya Kidemokrasia. Tarehe ine mwezi wa pili, rais wa Namibia nafariki dunia mwenziwe wa Kongo ya Kidemokrasia Felix Antoine Tshisekedi atoa ujumbe wa pole kupitia msemaji wake Tina Salama. Tarehe saba mwezi wa pili rais wa Kongo ya Kidemokrasia Felix Antoine Tshisekedi amtolea Augustin Kabuya kazi ya kutafuta uwingi wa vyama vyenye kumuunga mkono Kabla serikali iundwe na iweze kutangazwa tarehe kumi na sita Februari, tume huru ya uchaguzi seni kajulisha mabadiliko ya kalendari ya uchaguzi iliyojulishwa tarehe ishirini na tano Januari. Tarehe 26 Februari, Augustin Kabuya amtolea Rais Chisekedi ripoti ya kazi ya kuzungumza na vyama vya kisiasa vyenye kumuunga mkono ama Union Sacree de la Nation. Tarehe 5 Machi, kupitia hatua yake, korti ya kikatiba ikaruhusu wanabunge wa taifa wa eneo za Masisi, Kivu Kaskazini na Kwamute katika jimbo la Maindombe waliochaguliwa mwaka 2018 waendelee kazi bungeni, kwani uchaguzi haukuendeshwa katika eneo za kwao. Tarehe kumi na mbili mwezi wa tatu, rais wa Rwanda Paul Kagame akubali kuzungumza na mwenziwe wa DRC Felix Antoine Tshisekedi chini ya upatanishi wa rais wa Angola Joao Lourenco kuhusu vita mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Tarehe moja Aprili rais Felix Tshisekedi amtaja Judith Suminwa kama vile waziri mkuu kupitia hatua iliyosomwa kwenye redio na televisheni ya taifa RTNC wakati wa jioni tarehe kumi na nane mwezi wa tano, katibu mkuu wa chama cha UDPS so Augiste Kabuya aitisha mkutano wa viongozi wa vyama vikuu vya Union Sacrée de la Nation. Tarehe kumi na kenda mwezi wa tano, jeshi la taifa kajulisha kufifilisha jaribio ya kukamata kingufu kwa madaraka na kundi la wakongomani wanaoishi ugenini ilikuwa kabla ya shambulizi zidi ya makao yake vitali kamere kiongozi wa chama cha kisiasa Union pour la Nation Congolaise UNC tarehe ishirini na mbili Mei akiwa na miaka makumi sita na tano vitali kamere kachaguliwa kama kiongozi mpya wa bunge la taifa lenye kuundwa na wanabunge karibuni mia tano Huyu amugombo wa Christophe Christopher Mboso. Tarehe ishirini na kenda Mei usiku, waziri mkuu Judith Suminwa adulisha rasmi kundi yao, baraza la mawaziri. Kwa jumla mawaziri makumi tano na ine mkiwemo tu wanawake kumi na saba. Tarehe kumi na mbili Juni, Bunge la Taifa kasimika rasmi waziri mkuu na kundi lake kisha kusikiliza programu ya kwake katika kikao kilichoandaliwa. Baada ya hapo kukaandaliwa sherehe ya kupeana madaraka kati ya waziri mkuu Jilituminwa na mwenziwe mwenye kuondoka Jean Samalukonde. Tarehe kumi na tatu Juni rais Chisekedi amtaja Antonin Kinzo kama vile kiongozi wa ofisi yake kupitia hatua yenye kusomwa kwenye RTNC. Tarehe kumi na nne mwezi wa sita tume ya Senin kajulisha kuahirisha uchaguzi wa viongozi wa mitaa na makamu wao, uchaguzi ambao ulipangwa kuendeshwa tarehe kumi na kenda uh, Juni mwaka unaomalizika. Tarehe kumi na nne Juni rais Chisekedi aongoza baraza la kwanza la mawaziri chini ya uongozi wake waziri mkuu Jidite Suminwa. Tarehe 26 Juni, waziri mkuu Jigit Suminwa awasili katika mji wa Bukavu jimboni Kivu Kusini, kabla shiriki sherehe ya kuondoka rasmi kwa Monisco katika Kivu ya Kusini. Sherehe kaendeshwa kwenye uwanja wa ndege wa Kavumu wilayani Kabare. tarehe 27 Waziri mkuu Jidit Suminwa awasili mjini Goma katika Kivu Kaskazini, huyu azungumza wa na wanamemba wa shirika la raia kuhusu vita vya M23 vyenye kuungwa mkono na jeshi la Rwanda. Tarehe 28 mwezi wa sita, maliwali wa Kinshasa na mwenziwe wa Hoka Tanga, Daniele Bumba na Jacques Kiabulwa waitishwa mjini Kinshasa kisha tu kuundwa kwa serikali za kwao. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Maendeleo, munakuwa mukipokea mukaguo wa habari kwa mwaka huu ambao unafika mwisho wake, na kwa leo tunawaandalia ukurasa unaohusu habari za kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tarehe kumi na mbili ya Agosti makandideti wa Union Sacre de la Nation, sama Samalukonde, Modeste Bahati Lukwebo wachaguliwa kama vile kiongozi na kiongozi makamu wa kwanza kwenye chumba cha wazee Sena. Tarehe ishirini na nne Agosti bwana Deobizibu Walola atajwa kama katibu mkuu kwa muda wa chama cha UDPS jambo ambalo Augustin Kabuya hakubali na kuhisi kwamba ni yeye tu kiongozi wa chama hicho. Tarehe mbili mwezi wa kenda mjini Kinshasa, katika mazungumzo na wapasha habari, Modeste Batulukwebo, kiongozi wa chama cha kisiasa AFDC, alaumu namna chama chake kinachukuliwa katika muungano wa Union Sacree de la Nation, nafasi yake kulingana na uwezo hai ambatane alieleza. Tarehe 13 Septemba, mpinzani Seth Kikuni mwenye kushutumiwa kusambaza habari zisizoaminika asikilizwa na vyombo vya sheria kwenye kuu ya Kinshasa kisha kufungwa siku karibuni kumi. Tarehe 16 Septemba, kisha miezi tatu ya mafungo, wanabunge wa taifa na wanasenete warudilia kazi kwa kikao cha Septemba. Badala ya masuala kuhusu siasa, bajeti kwa mwaka wa 2025 ni kati ya nukta kwenye ajenda ya kikao hicho cha Septemba. Tarehe mbili mwezi wa kumi, katibu mkuu wa chama cha UDPS Augustin Kabuya ajulisha kuendesha mzunguko kama jimbo kwa ajili ya kuhimiza Wakongomani kwa umuhimu wa kubadili katiba. Tarehe kenda Oktoba Kongo ya kidemokrasia akachaguliwa kama vile mwanamemba mpya kwenye baraza la umoja wa mataifa kuhusu kitengo husika na haki za binadamu kwa kipindi cha 2025 hadi 2027. Tarehe 14 Oktoba, Deobizibu aliyetajwa kuongoza kwa muda chama cha UDPS atupilia mbali wazo ya mwenziwe Augustin Kabuya ya kutembelea majimbo, akihisi kwamba mawazo hayo ni yake binafsi na kamwe haihusu chama cha UDPS. Tarehe makumi mbili na moja Oktoba, sahihi makumi tano na tatu za kusanywa kwenye bunge la taifa kwa kuomba waziri wa bajeti Emebo Jisangara aondolewe madarakani. Mwanzilishi wa mambo hayo ni mchaguliwa wa Kivu Kaskazini, Wilimishiki. Tarehe ishirini na tano Oktoba mjini Kisangani, Rais Chisekedi azungumza mambo ya usalama na muungano wa wanabunge wana Senet liwali pamoja na viongozi wa asili Kati katika ziara yake Rais Tshisekedi azindua uwanja wa ndege wa Bangoka uliokarabatiwa. Tarehe makumi tatu na moja Oktoba mjini Entebe nchini Uganda, Rais Chisekedi na mwenziwe wa Uganda Yoeri Kaguta Museveni wazungumza kuhusu amani mashariki mwa DRC. Tarehe sita Novemba, katika ujumbe wake, Rais Felix Antoine Chisekedi ampongeza mwenziwe Donald Trump kisha kuchaguliwa mara ingine kuiongoza nchi ya Marekani. Tarehe 22 Novemba waziri mkuu wa DRC Judith Suminwa awasili mjini Goma katika lengo la kukagua utawala wa kijeshi ama etat de siege katika majimbo za Kivu Kaskazini na Ituri. Huyu apokea wanamemba wa shirika la raia kuhusu jambo hilo. Tarehe 25 Novemba katika tangazo lake, bunge la taifa kajulisha kuahirisha kwa kikao kwa kuchambua ombi yenye kuomba aondoke madarakani waziri husika na miundombinu Alexis Gisaro. Tarehe 27 Novemba mtetezi wake Seth Kikuni ajulisha nia yake ya kukata rufaa kuhusu hukumu ya mwaka mmoja ya jela dhidi ya mpinzani huo mwenye kushutumiwa kutapanya habari zisizoaminika. Tarehe makumi mbili na nane Novemba mjini Kalemi jimboni Tanganyika, maliwali wajulisha kuunga mkono wazo ama mradi wa kubadili katiba kama vile inavyopendekezwa naye Rais Chisekedi kabla yaanzishwe kikao cha kumi na moja cha maliwali wa majimbo za Kongo ya kidemokrasia Tarehe 6 Disemba, katika tangazo lao la pamoja kundi la wapinzani Ados Ndombasi, Delice Sanga na Jacquin Ndala wakemea jaribio ya kugusa katiba kama anavyopendekeza rais wa Kongo ya kidemokrasia. Tarehe kumi na moja Desemba, katika hotuba kwa wakongomani mbele ya bunge la taifa na chumba cha wazee Sena, rais wa Kongo Felix Antoine Tshisekedi alikumbusha mara tena nia ya yake ya kubadili katiba ya Kongo kwa kufikia maendeleo ya taifa analoliongoza Tarehe kumi na tano Disemba, kinyume na jinsi ilikuwa inapangwa, mkutano kati ya marais wa Congo Felix Chisekedi na mwenzii wa Rwanda Paul Kagame mjini Luanda chini ya upatanishi wa rais wa Angola Joao Lorenso kuhusu vita mashariki mwa Congo, mkutano ukufanyika tena kwa sababu rais wa Rwanda Paul Kagame hakujibu kwa aliko, yaani hakujitokeza katika mji wa Luanda nchini Angola kama vile ilikuwa inafangwa. Mpendo wa msikilizaji, ni hayo ndio tulikuandalia kwa mwaka huu ambao umemalizika. Tunawashukuru kwani mlikuwa nasi tangu mwanzo wa mwaka mwenyezi mungu akiendelea kutujalia, nadhani tutakuwa mara tena pamoja kwa mwaka e, mpya ambao utaanza siku si nyingi. Ukurasa huu umetayarishwa na Miriki Ombeni kwa niaba ya kundi lote la wapasha habari wa Redio Maendeleo. Tunaendelea kuwatakia mwaka mpya wa heri na baraka, pia mafanikio katika shughuli zenyu mbalimbali. Baibai. Mpaka leo la ziada hakuna, mpendo wa msikilizaji. Saa 1 asubuhi dakika 26, huu ndio tutakuwa mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo, toleo la kwanza kwa siku ya 5 tarehe 27 Desemba. Asante kwa nyote mlionitegea sikio, shukrani kwa kianisi Konkwa alinipeperusha hewani. Naitwa Alan Kabika, nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Tukutane panapo majaliwa, bye bye.