Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Asubuhi njema, popote ulipo, msikilizaji mpenzi wa Redio Maendeleo. Ina timu saa moja na dakika ine katika studio za Redio Maendeleo. Karibu kwa kupokea taarifa hii ya habari, ikiwa ni toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe makumi tatu Disemba mwaka elfu mbili makumi mbili na ine. Na kwanza ni ufupi wa taarifa yenyewe. Wali makamu wa jimbo la Kivu ya Kusini, Jean Jacques Lakano, aomba wananchi jimboni Kivu ya Kusini kuunga mkono maono yake rais wa nchi Antoine Felix Tshisekedi Chilombo inayolenga mageuzi ya katiba. Mtazamo huo watolewa pia naye Norbert Basengezi Katintima, akiwa mwana seneti, ambaye alisema hivyo wakati amewasili hii siku ya Mungu hapa mjini Bukavu katika likizo yake ya kazi na siku chache kabla ya kumalizika kwa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne barabara nambari mbili Bukavu Goma na pia barabara nambari tatu Miti Hombo zaendelea kuharibika. Shirika la raia latoa mwito kwa ajili ya kukarabati barabara hiyo. Mengi ni katika taarifa hii ya habari na pia visa mia mbili makumi tano na saba vya ukiukwaji wa haki za binadamu vilivyotendewa dhidi ya watetezi wa haki za binadamu pamoja na waandishi wa habari ndivyo viliweza kuorozeshwa kwa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne na nalo shirika la PPI. Huku wa moja kati ya wale ambao walioendesha vitendo hivyo waliweza pia kuhukumiwa. Mengi ni katika habari ambazo zimepamba moto katika sekta ya sheria na pia haki za binadamu kwa mwaka elfu mbili makumi mbili na ine. Hayo ni machache kati ya mengi utakaosikia asubuhi hii kupitia ufundi wake Jean-Claude Ndage. Jina langu naitwa Samuel Habamungu, baki nasi hadi mwisho. Muda ufupi ujao ni maelezo kamili. Naam, saa moja dakika sita, karibu kwa maelezo kamili. Liwali makamu wa jimbo la Kivu ya Kusini Jean Jacques Elakano anaomba wakaji wa jimbo hili la jimbo la Kivu ya Kusini kumuunga mkono Rais Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo kwa ajili ya maono yake ya kubadili katiba ya nchi hiyo. Ni kwa ajili ya kumruhusu rais kuongoza vema nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa faida na furaha kubwa ya Wakongomani. Amejulisha hivyo wakati wa kikao ambayo ameongoza weekend inayomalizika mbele ya ofisi ya chama cha UDPS hapa mjini Bukavu, siyo mbali na redio maendeleo mtani Ibanda, wakiwepo walikuwa wengi Alenka Bika. Na maelezo kamili, liwali makamu Jean-Jacques Elakano amejulisha kwamba katiba ya Congo imeandikwa ugenini na wasiokuwa Wakongomani. Huyu anadhani kwamba ikiwa katiba inabadilishwa itaweza kuruhusu rais Felix Tshisekedi kuongoza vema kwa faida ya Wakongomani. Liwali makamu wa jimbo la Kivu Kusini anatangaza kwamba kampeni hiyo itaendelea katika miji na wilaya mbalimbali za jimbo la Kivu Kusini, ili wakaaji wote kwa jumla waunge mkono mradi huo wake rais Felix Tshisekedi. Liwali makamu wa jimbo la Kivu Kusini, Jean Jacques Elakano, amekumbusha kwamba maisha yangu yote kuanzia utoto ni chama cha Idepes. Niliweza pia kuongea mbele ya umati ya kwamba habari zeeviko na nibebea ni za bongoni kwangu, mtoto wa Bikira Maria. Watu wanazoea kuona guvener na visi venye banakorogana kwetu abata diona. Niliweza kuambia hivi wamuunge mkono rais Felix Seketi kwa nia yake ya kubadilisha katiba hiyo. Ni ni zawadi kwa sio, mm, wakongomana kwa sababu mbalimbali. Hiyo katiba ilifanyiziwa nje na wenyewe walifanya ni wale wenyewe wako na tuagrese leo, kama hii vita inaendelea mpaka leo, ni wale wale ndio walituletea vita Ifo ile katiba kwa fursa hiyo, Elakano ametoa kiwanja kwa UDPS tau ya kavumu wilayani Kabare na kuahidi mwenyewe kujenga ofisi kwenye kiwanja hiyo. Ameahidi pia kutoa viwanja kwa UDPS wilayani Uvira na pia wilayani Fizi. Kwa fursa hiyo Jean-Jacques Elakano ametoa angalisho kwa watu wenye ni ambaya mbaya wanaotaka kumtenganisha na Liwali Jean-Jacques Porosi Sadiki kupitia chochezi za uongo. Shughuli imefanyika wakiwepo mashabiki wengi wa chama UDPS, pia mashabiki wa vyama vingine vya kisiasa, memba wa Union Sacrée. Shukrani, Alan Kabika. Na kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hizi, akiwepo hapa mjini Bukavu katika likizo yake, mwana senete Norbert Basengezi Katintima amejulisha mtazamo huo wa chama chake cha kisiasa ANC ambacho kinaunga mkono maono yake rais wa inchi Felix Antoine Tshisekedi Chilombo kuweza kufanya mageuzi ya katiba katika hotuba yake mwanaseneti Norbert Basengezi Katintima aomba wakaaji wa jimbo la Kivu ya kusini kuweza kuungana mkono kwa ajili ya maono hayo ya mageuzi ya katiba. Na kama vile tumesema pia kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, siku chache kabla ya kumalizika kwa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne barabara nambari mbili, Bukavu Goma na pia barabara nambari tatu miti Hombo zaendelea ku na kuonekana kuwa katika hali mbovu. Wakati huo, ni kiongozi wa shirika la raia. Nikisema kiongozi wa muungano wa shirika la raia wilayani Kalehe, ndiye atoa mwito kwa wakuu viongozi nchini na zaidi kwake Rais Felix Antoine Tshisekedi Chilombo kuweza kutimiza ahadi zake kwa kukarabati barabara hizo, ili zionekane katika hali nzuri na kurahisisha wakaaji ambao wanatamani kusafiri kupitia barabara zenyewe. Delphine Birimbi akiwa kiongozi wa muungano wa shirika la raia katika wilaya ya Kalehe anakuwa akitoa mwito huo. Tumsikilize. Tunabaki na siku chache tunamaliza mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne. Mtaa wetu wa Kalehe hauna barabara kwa sababu zote mbili, yaani nambari mbili Bukavu Goma na nambari tatu miti Hombo zinaharibika vikali. Inakuwa zaidi ya miaka tatu na serikali haipendi kutekeleza ahadi zake za kujenga hizo barabara. Kwa leo hii maisha ya wakaaji wa mtaa wetu wa Kalehe inakuwa ngumu sana. Ndiyo maana tunaendelea kualika serikali kuu ya Kinshasa kufikiria namuna watatekeleza ahadi zao mbele ya raia kwa kuanzisha haraka makazi za ujenzi wa hizo barabara mbili. Delphine Birimbi akiwa kiongozi wa muungano wa shirika la raia katika wilaya ya Kalehe. Na kutoka Kalehe, tunajielekeza Paijwi ambako shirika la raia tawi ndogo ya Shefrin Tambuka wilayani Ijwi linaomba msaada utolewe kwa wakaji wa eneo hilo ambao walipoteza nyumba na mimea katika mvua zilizonyesha huko siku zilizopita. Katika majadiliano na Radio Maendeleo, kiongozi wa kijiji Bukenge Balekage Rubenga ajulisha kwamba nyumba nyingi ziliweza kubomoka na mimea kuharibika mashambani wakati wa mvua zilizonyesha tarehe kumi na nane Disemba mwaka huu. Kiongozi wa shirika la raia katika sheferi Rubenga Didier Bora Muliri aomba wakuu viongozi pamoja na wafadhili kuwatolea msaada wananchi hao ambao wanapitia kwa sasa magumu na shida nyingi. Didier Bora Muliri kwenye mikrofoni ya mwandishi wetu Paijwi Richelie Biamana ni jambo la uzuni sana paske ile mupepeo kabisa iliharibisha manyumba mea yenye watu walikuwa dija wanategemea kama tunata kula, balilamuka wakakutana hakuna kitu. Jamaza mingi ziko zinalala inje, zingine zinalala ku vavwizin ile jama muzima kuhamia ku vavwisin ko aleze. Donk eh, antuka maafa iko mingi sana, na tunaomba watu wa roho nzuri wala wafadhili maonje nationale internationale wala lokali hata na watu wa roho nzuri, kila mmoja kwa uwezo wake, iko jambo la haraka, tunaomba wasaidie hao watu. masomo niliona asubuhi ya pale wazazi wote walishuka na mipanga na miti ase wanaenda tengeneza masomo. Mpendwa msikilizaji na timu, saa moja dakika kumi na tatu ikiwa ndio sasa unatoka kutufuata, unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka Radio Maendeleo, ikiwa ni toleo la asubuhi na tunakushukuru Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Habari zingine ni kwamba wafanyabiashara wanaoendesha shughuli zao kwenye soko za Kaziba pa Ikoma Kasanza katika sheferia Wakabango Premier na Shabunda Center watishia kutisi kusitisha kazi kwa sababu ya vitisho pamoja na ujeuri unaotokana na watoza ushuru wa moja wa eneo hilo. Habari hiyo yajulishwa katika barua ambayo imetumwa kwake kiongozi wa sheferia wa Mzimu na moja kufikishwa hapa kwenye redio. Maendeleo wafanyabiashara hawa waeleza mfano wa tarehe tatu Desemba wakati kundi wa wafanyabiashara watatu waliweza kunyanganywa biashara vyao na watoza ushuru hadi kuwajeruhi. Hali hiyo huenda ikazoroteshe shughuli za biashara kwenye eneo hiyo ya jimbo la Kivu ya kusini. Ombi ya wahanga ni kwamba wanakuwa wakijulisha kwake kiongozi wa sheferi ya wa mzimu na viongozi mbalimbali mbali ili kupitia julisho hilo suluhisho iweze kupatikana kwa shida hiyo. Kaendelea kujulisha habari hizo na tumeyasema pia kwenye habari hizi watu ishirini na watatu ndio washinda tuzo mbalimbali mbali, kupitia michezo ya bahati ambayo iliandaliwa na nyumba ya kuuzisha pikipiki Kinshope ya hapa mjini Bukavu. Ilikuwa wakati wa kusema, ilikuwa siku ya sita, tarehe makumi mbili na tatu Disemba, wakati wa shughuli ambayo imeandaliwa nalo shirika Kinshope kwenye ofisi yake inayopatikana mara tena na maelezo kamili. Kati ya watu hao ishirini na watatu, kumi kati yao wamepata pikipiki cuisiniere television pamoja na zawadi zingine. Moja kati ya watumishi kwenye shirika la Kinshop Bukavu, Jonathan Lubambo, amejulisha kwamba shughuli imeandaliwa kwa lengo ya kuruhusu wateja washerekee vema sherehe za mwisho wa mwaka, pia kuzidisha uaminifu wao kwa shirika la Jonathan Lubambo. Tulikuwa na aktivité kabambi ya tombola yenyi ilireunir epr 500 personnes bale wakiliani ni benyi baliuza vale moto tangia le 1er octobre mpaka leo le 28 décembre 2024. Tulikuwa na makadoza mingi kisimoliona, kulikuwa moto GL125, kulikuwa moto H150, kulikuwa moto KS. Lengo ni kusema tuko mwisho ya mwaka ezikuwa muzuri, Kinshop ifete yo peke inafaa, tunafete na wakiliani wetu. Waliofaidiana zawadi hizo kwa ngambo yao wana towa shukrani kwa shirika la Kinshop sababu kama vile wameendelea kujulisha wenyewe, walizani ni ziaka, ila kwa leo wamepata zawadi. Moja wao mushagalusa makelele ameweka neno, minapata kado ya moto fokafoka vitesse, mimi nafurahi sana kwa kuwa niliuzaka baka nipatia jeto ya kukia faa tombola na minatombola na na minaipata minaremersie sana mezo Kinshop hapa make shalere iko mingi sana roo kabisa, inapigapiga kwa upendo sana na Mungu ababarikie sana ijulisho, kwamba shirika la Kinshop linauzisha pikipiki aina Teves na kutolea wakaaji vifaa vya kutengeneza pikipiki zao wakati zinapatwa na kasoro kwa kuharibika. Shukrani mara tena Ale Kabika kwa maelezo hayo. pasaa moja na dakika kumi na sita kipindi cha pili cha taarifa hii ya habari yaelezea kuhusu visa mia mbili makumi tano na saba vya ukiukaji wa haki za binadamu ambavyo vimeripotiwa kwa mwaka elfu mbili makumi mbili na nne huku wamoja kati ya wale ambao wametenda visa hivyo dhidi ya watetezi wa haki za binadamu pamoja na waandishi wa habari wakihukumiwa. Pia maelezo kamili katika habari hizi katika sekta ya sheria na haki za binadamu kwa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne. Msikilizaji mpenzi wa Radio Maendeleo, karibu kufuata mkaguo wa habari zilizopamba moto katika sekta ya sheria na haki za binadamu kwa mwaka elfu mbili makumi mbili na nne. Habari hizi zagusia visa mbalimbali mbali vya ukiukwaji wa haki za binadamu, shida za watetezi wa haki za binadamu pamoja na waandishi wa habari, pia hukumu ya wamoja kati ya wale ambao wamekiuka haki hizo za binadamu. Habari hizi zinasomwa nami Samuel Habamungu, nikisema mara tena karibu. Tarehe 8 Machi, mwandishi Bujakera, wa habari Stanis Bujakera ahukumiwa miaka ishirini ya kifungo jela nayo mahakama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akishutumiwa kwamba ameandika habari za uongo kuhusu kifo cha mwanasiasa wa upinzani Sheribe Okende kwamba aliuawa na ujasusi wa kijeshi. Akiwa mwandishi wa jarida la Jeune Afrique na mtumishi kwenye actualite.cd, Stanise Bujakera ashikwa na kuwekwa kifungoni tangu mwezi Oktoba mwaka 2024. Tarehe 18 Machi Stanis Bujakera ahukumiwa na mahakama kuu mjini Kinshasa kwa kifungo cha miezi sita jela na kulipa faini ya dola mia nne badala ya kifungo cha miaka ishirini na faini ya dola elfu saba mia tano ya hapo mbeleni. Hukumu hiyo ilimwacha huru kwani tayari amekwisha kueneza miezi hiyo sita katika jela. Tarehe tatu Aprili, washutumiwa nane kwenye jela ndogo ya parke ya Kavumu wilayani Kabare watoroka kwenye jela hiyo na kukimbia zao, kajulisha kamisa wa polisi kwenye jela hiyo ndogo ya Kavumu Efreme Kanakanjo, na kusema kwamba washutumiwa hao wangepelekwa kwenye jela kuu mjini Bukavu. Tarehe ine Aprili, kamisa huyu wa polisi kwenye parke ya Kavumu ajulisha kwamba washutumiwa hao nane watoroka kisha kubomoa sehemu moja ya dari na kutoka moja kwa moja wakati askari mlinzi alikuwa akishusha bendera kwenye mlingoti. Baada ya kushusha bendera hiyo na kutambua kwamba wamoja kati ya wafungwa hao wamekwisha kutoroka, mlinzi huyu alilazimika kupiga masasi yangani kwa kuzuia wafungwa wengine kumi waliobaki wasitoroke kisha hao wanane kutoroka na kukimbia, aeleza Ephrem Kanakanjo. Siku ya ine tarehe ine Aprili, barua sita za ombi ya kugombea kwenye uliwali wa jimbo na uliwali makamu zapokelewa na kukubaliwa nayo mahakama jimboni Kivu ya Kusini ya kandideti hizo kunaonekana kandideti ya liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini Jean Jean-Jacques Purusi, pia kandideti yake Jean Jean-Jacques Elakano, wakiwa wote wawili wana memba wa chama cha FDCA. Tarehe kenda Mei shirika PPI latangaza visa vya ukiukaji wa haki za binadamu, kati yao watetezi wa haki za binadamu na zidi ya waandishi wa habari tangu tarehe moja hadi tarehe makumi tatu Aprili. Ripoti hiyo yatangazwa na moja yafikishwa hapa kwenye Radio Maendeleo. Wakati huo wanachua watatu kwenye chuo cha ise Bukavu wafungwa kisha kupigwa kwenye jela kuya hapa mjini Bukavu, wakishutumiwa kuendesha maandamano ya kupinga kuongezeka kwa dola ishirini kwenye malipo yao, wakidai pia kurudishwa kwa mnenaji wa chuo chao ambaye alikuwa amefukuzwa. Shirika la PPI lajulisha kulaumu pia namna polisi imetendea wanachuo hao ambao walikuwa wakiandamana kwa kudai haki yao. PPI yaomba serikali nchini kuheshimisha haki za binadamu na pia kuruhusu watetezi wa haki za binadamu pamoja na waandishi wa habari kuendesha kazi yao kwa uhuru hapa nchini. Tarehe moja Juni, Pepe hii yajulisha kuwa visa makumi mbili na mbili vya ukiukaji wa haki za binadamu na dhidi ya waandishi wa habari vimeorozeshwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kajulisha Jonathan Magoma ndani ya kikao pamoja na waandishi wa habari kwenye ofisi yake mtaani Ibanda. Pepe hii yahuzunishwa na hali ngumu ambapo waandishi wa habari pamoja na watetezi wa haki za binadamu wanaonekana kuendesha kazi yao katika maeneo ya vita ambayo inamilikiwa na waasi wa M23. Tarehe kumi na nane Juni, askari jeshi wa moja wa FRDC wasambishwa na mahakama ya kijeshi pa Katana, pia askari polisi wa moja wakishutumiwa kuendesha vitendo vya unyanyasi na mauaji pa Bunyakiri wilayani Kalehe, Katana na Nyamunyunyi wilayani Kabare na wengine wilayani Mwenga. Masambo hayo yaendeshwa kwenye ofisi ya grupema ya Irambi Katana tarehe kumi na kenda Juni, shirika la LDGL yachukua nafasi ya wenyekiti kunako kamati ya kutetea haki za binadamu hapa jimboni. Uchaguzi huo waendeshwa kwenye ofisi ya shirika PPI hapa mjini Bukavu. tarehe 21 Juni, askari jeshi saba pamoja na askari polisi wahukumiwa miaka saba hadi kumi na tatu ya kifungo cha kutumika wakishutumiwa kuwabaka watoto kenda pamoja na vitendo vingine vya unyanyasi na wengine wawili waachiliwa huru kwa sababu ya ukosefu wa ushahidi wa kutosha Masambo hayo yaendeshwa na ofisi ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya haki za binadamu Beseni de Hash, pamoja na shirika la wanawake wafanya sheria nchini afejiko maarufu. Tarehe makumi mbili na saba Juni, Francois Rubota Masumbuko akiwa waziri wa zamani husika na maendeleo ya vijijini pamoja naye Mike Kasenga akiwa mmoja kati ya wenye kujiundia kazi washikwa na kupelekwa ndani ya jela kuu ya Makala mjini Kinshasa kwa tuhuma za kuiba mali ya umma kuhusu pesa za umma ambazo zilitayarishwa kwa ajili ya mradi wa taa zinazowaka kupitia miali ya jua ama lampader. Tarehe makumi mbili na nane Juni, liwali wa jimbo la Kivu ya kusini, Jean Jacques Purusi atangaza serikali yake ya jimbo ikiwa na mawaziri kumi na katibu watatu. Kati yao Foste Mayani atajwa kuwa waziri jimboni husika na sheria. Tarehe makumi mbili na kenda Juni na tarehe makumi tatu Juni, wafungwa waine wafariki dunia katika jela kuya hapa mjini Bukavu, huku mshauri kwenye wizara ya sheria jimboni Kivu Pascal Katagondwa akifahamisha kwamba wafungwa hao wametumia jusi ama ji mbaya ambayo waliletewa na mtu mmoja aliyefika kuwatazama katika kifungo hicho. Huyu ajulisha kuwa kuna uwezekano jusi hiyo ilikuwa imechanganyika na vitu vibaya kama vile sumu, huku wengine saba kati ya wafungwa waliotumia jusi hiyo wakiwa katika hali mbaya kiafya, katika ujumbe uliowekwa hadharani na katibu tendaji wa serikali ya Jimbo la Kivu ya Kusini, liwali wa Jimbo la Kivu ya Kusini, Profesa Jean Jean-Jacques Purusi ajulisha kusikitika kisha kupata habari ya kufariki kwa wafungwa hao wanne kwenye jela kuu ya Bukavu na kutoa pole zake za rambirambi kwa jamaa za wahanga. tarehe sita Julai, shirika la PPI laorozesha visa makumi tatu na sita vya ukiukaji wa haki za binadamu vilivyotendewa dhidi ya watetezi wa haki za binadamu na waandishi wa habari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu Mei hadi Juni mwaka elfu mbili makumi mbili na nane. Ripoti hiyo yapatikana ndani ya ripoti ya, ya makumi sita na nane ambayo inataja visa vya ukiukaji wa haki za binadamu na waandishi wa habari iliyotangazwa nalo shirika la PPI. Kati ya wanaotajwa ndani ya ripoti hiyo ni pamoja na mwandishi mmoja wa habari aliyevamiwa na mashabiki wa timu la Amibek alipokuwa akiendesha kazi yake kwenye mechi iliyoendeshwa kati ya timu ya Bese Amibek na Bese Show Sport hapa mjini Bukavu ripoti hiyo yataja pia redio moja ambayo yafungwa na chumba cha ushuru de Gerard, ikishutumiwa kutolipa pesa za ushuru zinazofikia kiasi ya dola elfu mbili za Marekani. Wakati huo, ni mwandishi mmoja wa habari Paka Mituga ndiye atajwa kuzuiliwa na ofisa mmoja wa kijeshi kusudi asiendeshe kazi yake ipasavyo, alipokuwa akirikodi habari za kazi za pamoja yajulisha ripoti hiyo ya PPI tarehe nane julai askari jeshi makumi mbili na sita wahukumiwa na tribunali ya kijeshi ya butembo jimboni kivu ya kaskazini kati yao makumi mbili na mbili wahukumiwa kifungo cha maisha na wengine miaka tatu hadi kumi ya kifungo cha kufanya kazi na moja wao kifungo cha miaka makumi mbili jela kwa shutuma za kukimbia adui kwenye uwanja wa mapambano zidi ya waasi wa m ishirini na tatu mwezi huo wa julai visa mia moja makumi kenda na moja vya ugaidi uliotendwa zidi ya raia wasiokuwa na hatia jimboni Kivu kusini vyatangazwa nalo shirika la haki ya mpito kwa kipindi cha tangu mwaka wa 1994 hadi mwaka wa 2012. Ripoti hiyo yatangazwa tarehe 15 Julai hapa mjini Bukavu. Visa hivyo vyaongezeka kwenye visa vingine vilivyoripotiwa mbeleni kati ya mwaka 1993 na, na mwaka 2013 ikiwa ripoti mapingi ya Umoja wa Mataifa, visa visa vingi kati ya visa hivyo imetendewa raia wa wilaya ya Kalehe na Mwenga, yajulisha ripoti hiyo iliyochapishwa kwa msaada wa shirika la TRIAL International pamoja na shirika la ecgp mupeno. Msikilizaji, unaendelea kupokea habari zilizopamba moto katika sekta ya sheria na haki za binadamu kwa mwaka elfu mbili makumi mbili na ine. Tarehe kumi na tatu Julai, Radio Maendeleo yatambua kuendeshwa vizuri kwa kazi za ujenzi wa jela kuu ya hapa Bukavu zinazoendeshwa kijijini Chombo mkoani miti wilayani Kabare. Ilikuwa wakati wa matembezi ya wanamemba wa chama cha kisiasa NAR kwenye jengo hilo la jela kuu ambayo itakuwa na uwezo wa kupokea wafungwa elfu tatu mia tano au hata elfu ine baada ya kujengwa kwake. tarehe makumi mbili na mbili Julai, tribunali ya kijeshi ya Uvira yatangaza hukumu ya kifo zidi ya wafungwa tatu kwa tuhuma za mauaji ya raia waine Pamboko, kati yao mwami Charles Saidi Simbi. Washutumiwa hao ni pamoja na Akili Kamare Bolingo, Mazingula Matamba ambao walikuwa kati ya walinzi wa mwami Tarehe makumi mbili na nne Julai, mahakama kuu ya kijeshi mjini Kinshasa yafungua mashtaka dhidi ya Corneille Nanga, mwenyekiti mstaafu wa kamisheni huru ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwa sasa msimamizi wa chama cha uasi Alliance Fleuve Kongo, kwa tuhuma za mauaji ya kivita, uasi na usaliti mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watu wengine watajwa kwa tuhuma hizo nayo mahakama kuu ya kijeshi, ikiwa ni pamoja na kanali Makenga Ali alias Sultani kanali Bernard Byamungu, Meja Willy Ngoma na wengine 16 wote pamoja wakifikia idadi ya makumi mbili na tano. Tarehe mbili Agosti, mwito watolewa kwa vijana kuondoa woga na kutaja maovu ambayo raia wametendewa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa muda mrefu. Mwito huo watolewa nalo shirika Kaip kwa kumbukumbu ya mauaji ya kimbari mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ama genocide tarehe mbili Agosti ya kila mwaka. Tarehe moja Agosti, mashtaka ya wateja wamoja wa shirika la wa mawasiliano Ertel dhidi ya shirika hilo kulingana na hali mbovu ya mawasiliano ya shirika hilo yakataliwa na tribinali husika na biashara hapa mjini Bukavu. Claude Barhimanya aomba shirika Ertel kurudishia pesa wateja wake ambao ni wahanga wa hali mbovu ya mawasiliano inayotolewa na shirika hilo, zaidi hapa jimboni Kivu ya Kusini. Anakadiria pesa ambazo shirika hilo linapashwa kurudisha kuwa ni dola d na ishirini na tano za Marekani. Shirika la Airtel lasema kutohusika na mashtaka hayo kwani aliyeshitaki alitaja jina la Airtel Congo RDC SA ijapokuwa shirika hili linaitwa hapa nchini DRC kwa jina la Airtel Congo SA na hapa, ikidai kutohusika na mashtaka hayo, jambo ambalo limekubaliwa na tribunali yenye kuhusika na biashara hapa mjini. Tarehe nane Agosti, Corney Nanga akiwa kiongozi wa chama cha uasi cha AFC ahukumiwa kifo nayo mahakama kuu ya kijeshi ya Gombe mjini Kinshasa na watu wengine makumi mbili na tano wahukumiwa na pamoja naye kinara huyo wa chama cha AFC Cornei Nanga. Tarehe 13 Agosti shirika PPI yatangaza ripoti ambamo visa makumi mbili na sita vya ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na waandishi wa habari vimetajwa. Kati ya wahanga wa visa hivyo kunaripotiwa wapasha habari tatu waliofungwa wilayani Fizi kwa ruhusa yake ya kutumba, pia mpasha habari moja mwenye kushitakiwa kwenye mahakama ya parike ya kavumu wilayani Kabare na mchoraji ji moja wa katuni ama karikaturisti hapa mjini Bukavu aliyekutwa amefariki ndani ya nyumba yake pakamende nchini Rwanda. Ripoti hiyo yamtaja mtetezi moja wa haki za binadamu ambaye nyumba yake ilishambuliwa na kundi moja la vijana pakamanyola wilayani Walungu, huku mwengine mtetezi moja wa haki za binadamu akitishiwa kifo na kundi la wazalendo pakaziba. Waziri nchini mstaafu wa maendeleo vijijini Francois Rubota Masumbuko apewa uhuru wa muda kisha siku arobaini na tisa ndani ya jela kajulisha moja kati ya wakili wake tarehe makumi mbili na saba Agosti wafungwa makumi mbili na nane wafunguliwa toka jela kuu ya Bukavu na hata toka jela ndogo za mitaa tatu ya mji wa Bukavu, kati yao kumi na mmoja toka jela kuu ya Bukavu na wasaba toka jela ndogo za mtaa wa Ibanda na Kadutu, ahakikisha Paskali Katagondwa akiwa mshauri kwenye wizara jimboni husika na sheria hiyo. Ni katika lengo la kuboresha hali ya wafungwa kwenye jela za hapa mjini Bukavu na kandokando yake kulingana na mpango wa maono yake liwali wa jimbo Profesa Jean-Jacques Purusi kaendelea kujulisha Paskali Katagondwa tarehe makumi mbili na sita Septemba kamati husika na uchunguzi wa utetezi wa haki za binadamu yaomba sheria kutenda kazi yake kwa ajili ya mauaji ya mtetezi wa haki za binadamu Barondeze Lushombo akiwa mtumishi kwenye shirika la Caritas Bukavu aliyeuawa na mzalendo mmoja tarehe 19 Septemba kwenye kizuizi cholobera wilayani Kalehe alipokuwa katika safari kwa kuendesha kazi yake mnamo tarehe hiyo pepe hii yatangaza visa kumi na sita vya unyanyasaji dhidi ya uhuru wa upashaji habari ambavyo vimeendeshwa ndani ya jimbo za Ituri na Tanganyika. Tarehe 27 Septemba, wauguzi wanaotibu kwenye jela kuu hapa mjini Bukavu watishia kuanzisha mgomo wao wakidai kutolipwa marupurupu yao ya mwezi Aprili uliopita. Bienda Musaka, akiwa mmoja kati ya wauguzi hao, ajulisha kwamba magumu yao yatokana na kuwa wafungwa hawalipe chochote kwa wauguzi hao kwenye jela ya hapa Bukavu tarehe kumi na sita Oktoba Watumishi makumi tatu na tano kwenye chumba husika na utumishi wa mipaka DGM wakula kiapo kama vile maafisa ama OPG mbele ya hakimu wa hapa mjini Bukavu. Kwenye sherehe hiyo, maafisa hao waliokula kiapo wakubali kutekeleza jukumu zao mbele ya viongozi wa kisheria. Tarehe makumi mbili na moja Oktoba, Tribunali ya kijeshi ya Bukavu yaendesha masambo dhidi ya raia wawili wenye kutuhumiwa makosa ya kimataifa, kati yao Odona Kengwa Omar pamoja na Amani Ndeko Thierry ambao mmoja ashutumiwa makosa ya ubakaji, mauaji dhidi ya raia wasiokuwa na hatia, uasi na utesaji wa watu na mwengine ashutumiwa makosa ya mauaji zidi ya raia masambo hayo yaendeshwa pamiti senta wilani kabari tarehe 12 Oktoba masambo yao yaendeshwa hadharani nao tribunali ya kijeshi wakiwepo wahanga wamoja waliotoa ushuhuda wa vitendo haramu ambavyo wametendewa na washutumiwa hao pakalehe na shabunda huku washutumiwa wakiendelea kukataa shutuma hizo zidi yao tarehe 13 Oktoba wahanga wa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu tangu mwaka elfu moja, mia kenda makumi kenda na sita jimboni Kivu ya kusini waomba hukumu dhidi ya watenda maovu itolewe katika barua yao ya malalamiko. Kisha maandamano waliyoendesha hapa mjini Bukavu, walikumbusha vitendo walivyotendewa na wahalifu, mkiwemo mauaji na ubakaji wa wanawake kwenye sehemu mbalimbali za mji wa, wa hapa Bukavu. Miaka makumi mbili na nane sasa hakuna hukumu yoyote ya adhabu ambayo imekwisha kutolewa dhidi ya ujeuri huo. Tarehe tano Novemba, Dona Kengwa Omar ahukumiwa kifo na tribunali ya kijeshi ambayo imeendesha masambo pa Walungu kwa shutuma za mauaji dhidi ya raia, ubakaji na makosa mengine ya ukiukaji wa haki za binadamu. Tarehe kumi Novemba mwanasheria na mfanyasiasa akiwa pia mtetezi wa haki za binadamu Pascal Mpenda aonyesha msimamo wake kuhusu malipo ya kesi kwenye vituo vya sheria akisema kuwa dola makumi tano ni nyingi. Huyu apendekeza kwamba ni dola tano hadi kumi ndizo zinapashwa kubaki kama vile ilivyokuwa hapo mbeleni. Tarehe sita Novemba rais wa nchi Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo aanzisha kikao cha kuboresha mambo ya sheria akitafuta dawa akitafuta dawa kwa sheria ambayo inakumbwa na matatizo hapa nchini. Tarehe 7 Novemba shirika la raia jimboni Kivu Kusini laomba kikao hicho kiendeshwe kwa manufaa ya raia kwa kuboresha sheria nchini, kajulisha mwanasheria Nene Bintu akiwa mwenyekiti wa shirika la raia hapa jimboni Kivu ya Kusini. Tarehe kumi Disemba shirika la PPI latangaza visa mia mbili makumi tano na saba vya ukiukaji wa haki za watetezi wa haki za binadamu kwa mwaka elfu mbili makumi mbili ripoti hiyo yatangazwa kwa fursa ya kusherekea sikukuu limwenguni ya haki za binadamu inayosherekewa tarehe kumi Disemba ya kila mwaka. Kati ya visa hivyo, kuliripotiwa pia visa vya ubakaji vilivyoendeshwa dhidi ya wanawake na ambayo vilifanywa na watu wa aina tofauti zaidi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Apeno msikilizaji, ni hayo ndiyo tumekuandalia katika habari zilizopamba moto katika sekta ya sheria na haki za kibinadamu kwa mwaka elfu mbili makumi mbili na nne. Asante kwa nyote ambao mliotutega sikio. Saa moja asubuhi na dakika makumi tatu na tano. Mpendwa wa msikilizaji, ni mwisho wa habari hizi za asubuhi. Ufundi ilikuwa wake Jean Claude Ndage, Samuel Habamungu, ni mimi. Shukurani kwa nyote ambao mlijiunga nasi mwanzo hadi mwisho wa taarifa hii. Tuonane basi panapo majaliwa kwa taarifa zingine, nikiwatakia asubuhi njema, bye bye.