Ina timu saa 12 asubuhi na dakika 38, na katika studio za Radio Maendeleo muda huo huo hapa mjini Bukavu, ni muda wa kuwatolea habari zetu katika lugha bora na tukufu la Kiswahili toleo la kwanza la hii siku ya pili tarehe 7 Januari mwaka 2025, na, na, na kwanza ni mtasari wake mukhtasari wa taarifa hii ya habari. Kisha senta ya Masisi kuanguka mikononi mwa waasi wa M23 wikendi iliyopita, mkoa wa Buzi Minova wilayani Kalehe yaendelea kupokea wahami ambao wanatoka Mfuni Shanga wilayani Masisi jimboni Kivu ya Kaskazini na madini ambayo imeshikwa mikononi mwa wachaina itasaidia kwa ajili ya maendeleo ya jimbo hili la Kivu ya Kusini. Hakikisho ni yake liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini, profesa Jean Jacques Purusi, kisha maandamano ambayo iliendeshwa na shirika la raia hii siku ya kwanza jana. Hawa walikuwa wakionyesha huzuni yao kwa kuonyesha ya kwamba hawakutosheka na madini ambayo imepelekwa mjini Kinshasa kupitia ndege moja hayo ni machache kati ya mengi ambayo tumekuandalia asubuhi ya leo, kupitia ufundi wake Mile Mhindo. Jina langu naitwa Samuel Habamungu. Tuwe pamoja hadi mwisho wa habari hizi. Redio Maendeleo, radio ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Naam saa kumi na mbili dakika makumi nne tunajielekeza mjini Kinshasa kwa kuanza habari hizi. Aliyekuwa generali wa jeshi la FRDC Kristian Chiwewe Songesha amemupa kiti luteni generali Jule Banza Milambwe ambaye amemgomboa wa kwenye wazifa huo. Sherehe imeendeshwa mjini Kinshasa, ilikuwa siku ya kwanza jana, tarehe sita Januari mwaka elfu mbili makumi mbili na tano, na kuongozwa naye rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Felix Antoine Tshisekedi Chilombo. Na tunarudi jimboni Kivu ya Kaskazini, tuseme ya kwamba makao makuu ya wilaya ya, ya masisi inashikiliwa tangu tarehe nne Januari mwaka elfu mbili makumi mbili na tano na, na waasi wa M23 ambao wanakuwa wakisaidiwa na nchi ya Rwanda. Mji mkuu wa masisi unakuwa tayari katika mikono ya waasi, kama vile tumetoka akusema mwandishi wetu mjini Goma. Polea aganze atujia na maelezo ya zaidi ikiwa kwenye kilomita makumi mnane magharibi mwa muji wa Goma, katika eneo lenye utajiri wa asilimali na madini, Masisi hutoa ufikiaji muhimu wa njia za usambazaji zenye thamani kubwa za kiuchumi. Senta ya Masisi ni chanzo muhimu wa usambazaji kwa vyakula hapa mjini Goma, pia ni kituo muhimu na njia panda za kibiashara kwa Kivu Kaskazini. Kutekwa kwake na emi ishirini na tatu kuna madhara makubwa za kiuchumi, kibinadamu na kisiasa, hasa kutatiza kwenye barabara za huduma za kilimo, lakini pia kwa kusababisha mgogoro mkubwa wa kibinadamu. Udhibiti wa Masisi unaweza kuruhusu M23 kupanua ushawishi wake kwa maeneo mengine kama vile Walikale, inayojulikana pia kwa asilimali zake za madini kama vile coltan, muhimu katika utengenezaji wa bidhaa ya kielektronik. Madhara ya kibinadamu na anguko hili ni makubwa. Eneo hilo linaendelea kuwa na watu wengi kuama makazi yao kutokana tu na mgogoro usio sha kutekwa kwa masisi na waasi wa M23 kunazidisha hali hii na kusababisha pia watu wengine kuhama kuelekea Goma na maeneo mengine yanayoonekana kuwa salama zaidi. Kambi za wahami ambao tayari wamejaa wanapitia shida katika majaribio, huku hali ya maisha ikizidi kuzorota na kuongezeka hatari ya magonjwa na ukiukwaji wa haki za kibinadamu. Mapigano haya pia yamesababisha vifo vya raia adamu inaonekana kukeukwa mara kadhaa, hasa kwa mashambulizi ya kiolela ya uwasi kwenye maeneo yanayokaliwa ndani raia. Siku ya kwanza hii hali ilisalia shwari, huku mapigano makali yaliripotiwa katika vijiji kadhaa la eneo la Masisi siku moja baadaye. Goma, Polea Ganze, Redio Maendeleo. Shukrani, Pole Aganze, kwa ripoti hiyo. Na kuhusu vita hivi, shirika nyipya la raia NDC imeanzisha kampeni inayoitwa Mkongomani Simama na Uokoe Nchi Yako. Kampeni hii inakuwa na lengo ya kuonyesha hasira kwa wanayo ni kusema hasira ambayo wakongomani wanakuwa nayo kutokana na vita hivyo vya M23 ambao wanasaidiwa na nchi ya Rwanda. Shirika nyipya la raia NDC inajulisha katika barua ambayo imeweka hadharani hii siku ya kwanza na moja kufikishwa kwenye Redio Maendeleo ya kwamba wakongomani wanakuwa na hasira kulingana na vita hiyo ambayo wameshurutishwa. Wanaomba kwa kila mkongomani kuhudhuria mikutano zitakazoendeshwa kwa ajili ya kulaumu vita hivi. Jean Chrysostome Kijana, anakuwa mwenyekiti nchini wa shirika nyipya la raia, anaonyesha ya kwamba vita hivyo sivyo, si vya mashariki kama vile wamoja wanavyozani, bali ni vita ambavyo ni vya nchi mzima ya Jamhuri ya Masisi Centre imechukuliwa na wale wajambazi na wale wavamizi. Hiyo yote e, ni maabari zenye kuleta woga lenye kuleta wasiwasi lenye e, kuleta kabisa inquietude kwetu sisi kama vile wananchi kwetu sisi kama vile wazalendo. Na ndio maana kama shirika nyipe la raia, hatuwezi kuendelea kubaki tukifunga mikono tukiangalia hiyo vita yendelee. Hivyo vita ndio ni kweli e, ni jukumu la jeshi la kwetu tukufanya hiyo mapambano, ila hakuna jeshi duniani yenye inaweza kuganye mapambano kuganyee vita kama haisindikizwe na wananchi. Ndiyo maana tunakuwa tukipaza sauti, tukitoa mwito kwa wakongomani kupitia hiyo kampanyi yetu ya uhimizaji, kampanyi ya uzalendo, tunaambia Mkongomani, simama na ugomboe nchi yako. Huyo basi alikuwa Jean Chrysostome kijana akiwa mwenyekiti wa shirika nyipya la raia NDC. Na habari ingine tumeisema kwenye ufupi wa habari hizi, ya kwamba madini ambayo imeshikwa mikononi mwa wachina itaweza kusaidia kwa maendeleo ya jimbo hili la Kivu ya Kusini. Hakikisho hiyo imetolewa naye liwali wa jimbo Jean-Jacques Prussi. Uh, ni kusema imetolewa naye liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini, Profesa Jean-Jacques Purusi, wakati ametoa majibu kwa wanamemba wa shirika la raia waliokuwa wakiendesha maandamano kwa kuonyesha huzuni yao, kisha habari kuweza kutandaya kwamba kuna ndege moja iliyotoka mjini Kinshasa na kuja hapa mjini Bukavu kwa kuchukua ni kusema kuja hapa jimboni Kivu ya Kusini, kuchukua madini ambayo iliweza kushikwa na kuipeleka mjini Kinshasa. Katika majibu yake Profesa Jean Jacques Purusi akiwa liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini, alionyesha na ushuhuda ya kwamba ni kiasi cha pesa mia nne elfu mia ine dola za Kimarekani ndizo ziliweza kushikwa pamoja na fungu za madini na kuweza kuzionyesha kwa waandamanaji. Alitoa pia hakikisho ya kwamba pesa hizo zitatumika kwa ajili ya maendeleo ya hapa jimboni. Aliweza kufahamisha ya kwamba kama vile wa China wengine, muda uliopita, hawa watatu ambao walishikwa nao walijaribu pia kuweza kutoroka, ila kupitia o no mazuri ya jimbo la Kivu ya Kaskazini walishikwa na kurudishwa tena hapa jimboni Kivu ya Kusini. Naomba basi muweze kusikiliza hakikisho yake liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini, Profesa Jean Jacques Purusi. Inatoka Walungu. Walungu hakuna barabara, hakuna moto, hakuna maji, hakuna nini ba violation des droits de l'homme wanafanyika na hapa hapa. donc il faut atengereza pale pale. donc hivi hiyo basi, ilikuwa hakikisho yake liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini. Na grupema ya Buzi Minova inaendelea, aku, inaendelea kuwa na wahami wengi kisha muji wa Masisi kushikiliwa na waasi wa M23. Hakikisho hiyo ni ya shirika la raia la Buzi. Wakati wa mazungumzo na redio maendeleo, Sadiki Jije akiwa kiongozi wa shirika hili ameonyesha kwamba wahami wengi wanaendelea kuripotiwa katika eneo za Kalehe, na kwa hiyo wanahitaji msaada, kwani hawana kitu chochote cha kuwasaidia. Sadiki Jije anaomba kwa anaomba kwa mashirika ya kiutu pamoja na watu wa moyo mwema kuwajia msaada watu hao ambao wanaendelea kufika wengi, na pia anasifu juhudi za wakaaji ambao wanaendelea kuunga mkono jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuwapiganisha waasi wa M23 wenye kusaidiwa na nchi ya Rwanda. Naomba basi tumsikilize Sadiki Jije. wakaaji wengi wa mji waa mamu funyi shanga na kando kando wameweza kukimbia mara tena na kujielekeza Minova, hata nafasi zingine wakikimbia maafa mengi ya bumu ambazo zinarushwa na adui kutoka kwenye milima ya Ndumba huko. Uh, milima ya juu ya Shasha hata uh, huko Kiluku na kando kando, ndio maana sisi kama shirika la raia tuendelea omba kwa kuu viongozi wa jeshi kutoa mamwae logistike kwa jeshi letu hata kuankadre na prime na chakula na dawa e, wavolonteri wa zalendu ili waweze kuendelesha mapambano na kufuatilia adui hadi mwisho. E, kwenye ngome zote unaomba vigilance ya wakazi wote wa teritwari ya Kalehe, sababu adui ameweza kutante mara tena tangu jana siku ya sita, kuingilia huko akse mbalimbali kwenye milima ya Kalehe akitaka aingie ndani ya teritwari ya Kalehe akideborde Mufunyi Shanga, Mufunyi Karuba na kuweza kuingia Kale. Mpendo msikilizaji, unaendelea kuipokea taarifa ya habari toka Radio Maendeleo ina timu saa kumi na mbili asubuhi na dakika zake makumi nne na kenda. Punde kidogo tutabadili mada. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako Habari za kisiasa ni ya kwamba wakaaji wa jimbo la Kivu ya Kusini wanaombwa kumuunga mkono pia kumsindikiza mwanaseneti Norbert Basengezi Katintima katika kazi zake za maendeleo kwa ajili ya jimbo la Kivu ya Kusini na nchi yote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa jumla. Habari hiyo imesemwa naye Maombi Kasongo Sostene akiwa mwenyekiti wa chama cha ANCE ambacho kimeundwa naye Norbert Basengezi Katintima. Katika mazungumzo yake na wapasha habari, Maombi Kasongo Sostene ameonyesha kwamba mwanaseneti huyu Norbert Basengezi Katintima ameunda chama cha ANCE miaka mitatu iliyopita, ila kwa sasa chama hiki kinakuwa na nafasi nyingi katika utawala wa sasa na zaidi kwenye ngazi mbalimbali mbali za ubunge. Huyu amesema kwamba chama cha ANC kinakuwa na lengo la kuleta mabadiliko na pia kuchangia kwa ajili ya maendeleo ya jimbo la Kivu ya Kusini kwa upekee na ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo anatoa mwito kwa raia kuendelea kuunga mkono mwanaseneti Norbert Basengezi Katintima katika maono yake ya kutimiza miradi kwa ajili ya jimbo na kwa ajili ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naomba basi tumsikilize maombi Kasongo Sostene akizungumza na wapashe habari. Huyu baba iko mtu tofauti, kwa sababu anajiaplike mkazi na anataka aweze kupata maresulta za kweli, sawasawa na lengo ambayo chama inabeba ni yeye mwenyewe ambaye anakuwa visionero wa chama, na mambo yote yenye anafanya anaifanya kusudi wanabunge wote ambao wamechaguliwa na raia waweze kurudilia raia, wajue kama raia njoo yenye imetutuma na tunatumika kwa ajili ya raia na kama tumetumika kwa ajili ya raia, ni lazima turudie tena kwenye raia kusudi tuweze kueleza mambo gani imefanyika, mambo gani imewezekana, na mambo gani imeshindikana. Kwa nini imewezekana? Kwa nini imefanya nini, imeshindikana? Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni ya kwamba mechi mbili za daraja ya pili nchini ya mpira wa miguu ziliendeshwa jana, siku ya kwanza mjini Goma, AS Nyuki ya Butembo ilipiga Akademi Reale ya Bukavu kwa goli moja kwa sifuri. Goli ilikuwa yake Christian Mashimango na iliweza kulazwa kwa dakika 13 ya mechi yenyewe. Kisha hapa AS Kabasha itapat, e, iliweza kupata ushindi dhidi ya Jeunesse Sportive ya Bukavu kwa kuipiga magoli mbili kwa sifuri. Mchezaji Arkange Monshue ndiye aliweza kuingiza goli hizo mbili. Hii siku ya pili kutaendeshwa mechi moja mjini Goma, Daring Club Virunga ndiyo itapambana na Etansele ya huko Butembo. Mwapeno msikilizaji na timu saa kumi na mbili na dakika makumi ta tano na ine. Hatuna la ziada kwa habari hizi za asubuhi ya siku ya leo, ila ikiwa umetuchukulia njiani, sikiliza iliyokuwa kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari Kisha senta ya Masisi kuanguka mikononi mwa waasi wa M23 wikendi iliyopita, mkoa wa Buzi Minova wilayani Kalehe jimboni Kivu ya kusini yaendelea kupokea mamia ya wahami toka mfuni shanga wilayani Masisi jimboni Kivu kaskazini. Na madini ambayo imeshikwa mkononi mwa wa China itasaidia kwa ajili ya maendeleo ya jimbo la Kivu ya kusini. Hakikisho imetolewa naye liwali wa jimbo la Kivu ya kusini Jean Jacques Purusi wakati ametoa majibu kwa waandamanaji waliokuwa wakionyesha huzuni yao, ilikuwa siku ya kwanza jana, kwenye ikulu ya liwali wakilaumu kupelekwa kwa madini hiyo mjini Kinshasa kupitia ndege moja ambayo iliripotiwa kuja kuchukua madini yenyewe hayo pamoja na michezo imewajia kupitia ufundi wake Emile Muhindo. Jina langu naitwa Samuel Habamungu. Shukrani kwa nyote ambao mmebaki nasi mwanzo hadi mwisho wa taarifa hii ya habari. Taarifa zingine ni wakati itakapotimu saa sita za mchana na dakika 15. Naomba basi endeleeni kupokea programu toka Redio Maendeleo.