Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Wasikilizaji wapenzi, asante kwa ni, eh, ya sante kuamka na Redio Maendeleo. Ni idhaa ya Kiswahili ya redio hii inayokutolea taarifa yake ya habari toleo la kwanza kwa siku ya tatu tarehe nane Januari. Kwanza ifuateni muktasari wa habari zenyewe. Kwenye muktasari wa habari zetu asubuhi ya leo, rushwa, uchimbaji madini kwa njia bandia Viongozi wa asili katika Kivu ya Kusini waombwa kujihusisha, huku wadadisi wa, wa mambo wakihisi kwamba kutojihusisha kwao inakuwa chanzo cha mashirika ya kigeni kupora madini ya Kongo ya Kidemokrasia. Waziri wa taifa husika na mambo ya ndani katika barua yake ya jana jioni aomba liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini Jean Jacques Purusi kumtolea ripoti na kuweka kwenye vyombo vya sheria madini, pesa na hata wa China walioshikwa siku zilizopita wakishtumiwa kuchimba kiolela madini katika Kivu Kusini. Na ni katika hali hiyo ndiyo, siku ya tatu leo shirika la raia kwa kuandamana mjini Bukavu kwa kuomba sheria ichunguze hali hiyo ya madini katika sek sekta ya madini, kusema magendo katika sekta ya madini, pia kulaumu vita vya M23 na shida katika Kivu ya Kusini. Kuni mitambo asubuhi ya leo Alenzar, taarifa hii ya habari inawajia naye. Na tunapita kwa maelezo kamili kwanza, um, vita mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia tunagusia habari za usalama mdogo. Watu wasiopungua nne raia waliuawa walifariki jana katika mkisha kuumizwa na mlipuko wa bomu ambayo inaripotiwa kwamba ilitupwa na wapiganaji wa M23 toka wilaya ya Masisi na kuanguka katika mji mdogo wa Sake katika Kivu ya Kaskazini. Wahanga ni mtoto na mwanamke mmoja, wengine waliumia vikali kama vile tumeelezwa Nisema kwamba kusema bomu hiyo kabisa iliweza kutupa toka mlima unaoitwa Kiudi ambao unainukia mji mdogo wa Sake katika jimbo jirani ya Kivu Kaskazini. Ilikuwa asubuhi mapema ya jana siku ya pili tarehe saba Januari tukirudi katika Kivu ya kusini, viongozi wa asili na hata wanamemba wa shirika la raia nikasaba huzunika kuona hali ya kiutu yaendelea kuzorota kutokana na kuweko kwa wingi kwa wahami katika majimbo za Kivu kusini na Kivu kaskazini. Wanaomba pia serikali kuweza kujihusisha na uh, jambo hilo. Ujumbe huo kabisa umejulishwa na uh, kundi ambalo limetoka kuzungumzia kuhusu jambo hilo katika mazungumzo na wapasha habari. Kwa kutoa ripoti ya kwao, walisema kwamba viongozi wa asili na hata viongozi wa makabila mbalimbali mbali waomba kujihusisha waomba pia kuweza kusitisha kwa mapambano na usalama mdogo unaoletwa na makundi yenye kumiliki silaha katika milima ya Uvira, Fizi, Mwenga hata Itombwe. Nawalika kumsikiliza Joseph Nkinzo akiwa kiongozi akiwa msemaji wa, wa viongozi mbalimbali wa shirika la raia na makabila yote katika akivu ya zamani, Joseph Nkinzo, Von Omer Mudekereza. Tumehitaji ya kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itumie mbinu zote ziwezekanazo ili kurudisha amani upande wa mashariki ya Kongo na zaidi hapa Kivu ya Kusini na upande wa Kivu ya Kaskazini. Imepita miaka mingi tukipitia janga hili la vita nalo taifa limechoka. Wananchi wamechoka na tumeomba sote kama shirika la raia, viongozi wa makabila mbalimbali mbali, na wafalme yani bami ya Sud Kivu, ya kwamba nchi zote ambazo zina ushirika na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wale wafadhili mbalimbali kutoka nje wajaribu kutuliza hali ya uchungu na kukosewa uwezo wa kimaisha kwa wale wakimbizi ambao hawana tena makao ama uwezo wa kuishi kibinadamu. Joseph Nkinzo tumetoka hapo kumsikiliza, nilieleza kwa muhtasari wa habari hizi ya kwamba wanamemba wa shirika la raia katika Kivya Kusini hapa mjini Bukavu wapanga kuandamana leo siku ya tatu tarehe nane Januari. Maandamano itaanzia kwenye nafasi inayoitwa Plasi Mwenzihiro hapa Nyawera tangu saa tatu na nusu hadi kwenye ofisi ya liwali wa Kivya Kusini, nafasi ambako buku la mahitaji litasomwa na kuwekwa kwenye, kwenye ofisi ya liwali wa, man, kusema maandamano ya kulaumu uchimbaji kiolela wa madini katika kivu ya kusini na kusonga mbele kwa waasi wa M23 mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia, na hatari yake katika kivu ya kusini. Bila kwenda mbali, nawaalika kumsikiliza mwanasheria Nene Bintu, kiongozi wa ofisi kuu ya shirika la raia katika kivu ya kusini anayerudilia kuhusu lengo la maandamano ya asubuhi ya leo siku ya tatu hapa mjini Bukavu na kwa hiyo tumesema kwamba uh, trosetro tukutanane sisi wote, kunivua ya place uh, mziyirwa kwenye tutakutanana kusudi twende twende tuambie baba wa taifa kwamba tumechoka. Wa China wanafika, hawaheshimu eh, hawaheshimu sheria za Kongo, wanapora mali, wanafungiwa, wanafunguliwa oro, wanabeba kisi wanapenda makuta, wanapana rusha kisi wanataka. Na hiyo hatutaki tena tusikie hiyo mambo ndani ya jimbo letu. Ndio maana tunasema adrese memo eh, yetu kwa rais, na tutaidepose ku guvernora pia, tutaadrese denonciation yetu kwa parquet général, sababu ankete zina ibidi zifanyike, sio tu kwa hiyo kaya karembo lakini pia vitware zetu zote, kusudi tujue kweli kweli nani ana fasilite hiyo piash ya madini zetu, na tunakuwa ndani ya umasikini wa haya, kama na huu nchi kubwa sawa wa Kongo, hatumerite vyenye tuko tunaona, na hiyo inakuwa ingine forme ya M23 ambayo inatatiza mwana sheria maitre nene e bintu wakati huo ni wakaji wa Mwenga, pamoja na wanamemba wa shirika la raia ambao inakuwa siku e kumi sasa wanaandamana kwa kuweza e, kudai, e, kudai kudai kabisa e, madini yanayochimbwa katika eneo la kwa iweze kuwafaidia. Katika mazungumzo na radio Maendeleo, bwana Iler Isombia akiwa kiongozi wa jumuiya ya muungano wa shirika la raia katika wilaya ya Mwenga alisema kwamba vizuizi vinawekwa hapa na pale kwenye barabara kuu nambari mbili Bukavu Mwenga akitaja eneo kwenye nafasi pakasika kamituga kitutu umela wakaaji pamoja na shirika la raia wanaandamana usiku na mchana kwa kuweza kudai zaidi wa China wajihusishe na kazi za ukarabati barabara kupitia kazi za uchimbaji madini pia kuheshimu makubaliano pamoja na wakaaji ili madini yanayochimbwa eneo hili la Kivu Kusini iweze kufaidia wakaaji na kuchangia maendeleo ya wilaya ya Mwenga. Tumsikilize ile isombia kifasiria. Na ni vitu vya kushangaza sana, ndio maana raia imeona ya kwamba yeye yenyewe iambie ifanya kwa, kwa, kwa, kwa gisi sheria imesema watu wanaweza kufanya sitini wara kwa kupomba haki yao. Na ni mambo kama na yale nafanyika pakasika, ukienda palubiala kubigombe ko kitutu lugushwa mela huko kuna wa wana membo wa shirika za raia wana keti kwa barabara, pikipiki ikifika piki, gari ikifika kuangalia kama huko Um, karibira kama mko vitu ya Wachaina inashushwa, au gari haitapita au pikipiki haitapita piki, sababu ya kuambia kila mmoja waende kwanza, watumike nafasi waliambiwa kutumika na seri. Kama watu wanakataa maombi ya jamhuri mbayo iko ya nawapatia wa polisi ya kumachunga na wanaipinga tena sana, nani Joseph, wanani ili mambo kama ni ya kukera, ndio maana umeona yale yote endelee kufanyika, na neno moja ni kusema wachaina wakuje watumike watimize watengeze, na wao na wao wako napita na magari ziziko naponda na kuharibisha mabarabara, barabara yenyewe ni zabo, lakini yote wanaendelea kukaa vile, ndio maana tunaweza kama wanapashwa kutekeleza yale ambayo yanakuwa maoni ya raia ile isombia rushwa uchimbaji madini kwa njia isiyokuwa halali. Viongozi wa asili ama wa chef kutime pamoja na viongozi wa secteur waombwa kujihusisha, huku wadadisi wa, wa mambo wakihisi kwamba kutojihusisha kwao inakuwa chanzo cha kupelekea mashirika za kigeni hasa zaidi wa China kupora madini ya Kivu ya kusini. E, kwa hivyo kama vile tuliweza kuelezwa katika mazungumzo na Radio Maendeleo. E, Bwana Safanto Bulongo akiwa kiongozi wa muungano aitwa Max Impact akiwa mtaalamu katika mambo ya madini alisema ya kwamba inabidi viongozi hao kuweza kujihusisha, kwani madini yanachumwa yana yana katika eneo wanazoziongoza. Alisema kwamba wana uwezo kupitia sheria hatua ya liwali ya Kivu kusini iliyosainiwa tarehe makumi mbili na tatu Septemba iliyopita na kuona kwamba madini ambayo yanachumwa yanapaswa kufaidia kwa asilimia tano kwa eneo wanazoziongoza hivi. Anaeleza akifasiria namna gani viongozi hao wapashwa kujihusisha na kujulisha ya kwamba sekta ya madini sio tu mamlaka ya serikali kuu ya Kinshasa, ila inahusu tu pia serikali katika Kivu ya Kusini, ingawa sheria inakuwa ikikeukwa na serikali kuu Kinshasa, ambayo inapelekea watu hao wa kuchimba madini wakisindikizwa na askari polisi na hata askari jeshi, jambo ambayo lazuia viongozi wa asili kusipofanya vilivyo kazi za kwao. Safanto Bulongo andepi ya kuona gisi wa chef coutumier ma ETD ah cheferie secteur zinapashwa zipate kotite ya pesa inayotoka kwa uchimbaji madini. Ukiangalia makontrat mbalimbali ambazo zilikuwa sinye na makooperative, hakuna pesa za wa chef coutumier, labda wamoja wanasema oh, 5% ya développement, ni pale wa chef kutime nao wataangalia, wanaweza apatia huyu wa maule mushwar de poche yenye wanaitaka kidogo tu. Bwana, acha fujo, hii ni mambo ya watu wakubwa, kula hii sabuni yako. Kama wanamupa 1000 dola, anaona yeye hapokea yake kuserikali hata 50 dola Mienda dafaa nini hapo? Sina dayere kauli ya kukataza hii. Hii inakuwa tatizo, na mara nyingi tuliona wakati kunakuwa initiative katika jimbo ya kukataza uchimbaji madini kiolela. Kinshasa inatuma watu sasa, wakati Kinshasa iko na intimide province sasa, ule chef kutimie yeye yeah, hata iko nani mbele ya Kinshasa. Impact. Na katika tu habari hizi viongozi wa moja wa asili watupilia mbali mawazo ya watu wamoja wanazania kwamba wanashirikiana na, na wa China wanaochimba na kupora madini katika Kivu ya Kusini. Moja kati yao Mwami Kalenga Riziki, kiongozi wa Shefri ya Basile wilayani Mwenga, huyu anasema kwamba kutokana na shutuma hizo zote ambazo hazina msingi inabidi alikuweza kuanzisha uchunguzi ili kujua ukweli wa, mam, wa mambo. Mwami Kalenga Riziki Lwango aeleza te biko na semea wachef kutumie ni uongo kabisa, na tunakubali kweli commission, eh, ifike bafanye mankete yabo na bangalie nani njo alitia mukono moyili ma exploitation illicite enye population watu yote biko na nadekrie kwa leo. Mwami Kalenga Riziki, kiongozi wa chefria ya uh, Basile. Waziri wa taifa wa husika na mambo ya ndani Jacquemain Shabani, katika barua yake ya jana jioni, siku ya pili, tarehe 7 Januari, aomba uliwali wa Kivu ya Kusini Jean-Jacques Purusi E ripoti na kuweka kwenye vyombo vya sheria madini pesa na hata wa China waliotoka kufungwa wakishutumiwa kuchimba madini kwa kiholela eh, kabla ya barua ya kwake liwa waziri ama barua hiyo mawaziri walikutanana kwa kuweza kuzungumza katika mkutano, ilikuwa ukikutanisha kwenye meza moja ya mazungumzo, waziri mkuu wa Kongo ya Kidemokrasia pamoja na waziri husika na mambo ya ndani na mwenziwe husika na mambo ya ukingo wa taifa. Wote walizungumzia kuhusu sekta ya madini, kujitokeza kwa askari jeshi katika kazi za uchimbaji madini. Wapendwa wasikilizaji, Imetimu saa 12 na dakika 57. Fuata habari shirikishi kwenye Redio Maendeleo kila siku tokea saa 12 na robo, Redio Maendeleo. Mjini Bukavu, madereva wamoja walaumu kuzitoa heshimu ama kukeukwa kwa hatua iliyosainiwa naye e, liwali wa jimbo la Kivu Kusini, ambayo inaomba iweze kuchunguzwa katika lugha la Kifaransa inaitwa e, periode ya courtoisie routiere, yani ni kipindi ambacho askari polisi husika na usalama barabarani hawaruhusiwi kuchunguza vikartasi vinavyoruhusu madereva kutembeza barabarani, hatua ambayo ilisainiwa na ambayo ingepaswa kutekelezwa tangu tarehe 17 Disemba hadi tarehe makumi mbili na nane Februari mwaka huu. Tunao wamoja waliozungumza na redio Maendeleo, alisema kwamba siku ya kwanza iliyopita, askari polisi ao walianza kulazimisha vikartasi ya maduki madebor, wakikeuka e, sheria iliyo sheria, hatua iliyosainiwa na iliwali wa jimbo la Kivu ya Kusini, magari moja ziliweza kufungwa na kupelekwa kwenye furiere na wenyeji walipa pesa nyingi kwa kuweza kugomboa mama kuchukua magari hayo. Moja kati ya madereva kuna kuwa msemaji wa muungano Alliance des conducteurs proprietaires transporteurs pour le mouvement integral au Congo Ac Prodico, Inosam chomongabo ambaye analaumu kukiuka kwa hatua ya liwali wa jimbo la Kivu Kusini na kuweza kuomba hatua hiyo iweze kuheshimilika. Tumsikilize Inosam Chomongabo akiwa msemaji wa muungano Aseprodico. Notre grande surprise, jana lendi le premier janvier 2025 tulikuta kama waaja alifia ambao tunaita wa PCR walianza kukontrole vikartasi na kuanza kufunga magari na kuzipeleka kwenye fourrière na kulomba maamande forfaitaire. Na ngambo yetu tuliona kama hiyo ni sabotage, na hiyo sabotage hatuwezi kuitika iendelee, kwani wakati liwali wa jimbo ye ndio numero 1 e, wa province anapana courtoisie eh, routière anakamata decision inapasha kuwa accompagner na polisi ili iweze kuheshimilika. Kwa ngambo yetu taomba en toute urgence implication ya liwali wa jimbo ili hiyo courtoisie routière ya madreva waweze kuibeneficie mpaka le 28 février 2025 ili iwapermetre kujitayarisha en conséquence kununua vikartas ya exercice 2025 ili ipermetre maximisation ya recette ya jimbo yetu. Inosa Chomongabo, Redio Maendeleo ilitafuta kujua ukweli wa mambo kuhusu jambo hilo lenye kuzusha utata. Tulimuita waziri jimboni usika na mambo ya uchukuzi, ila ha alisema kwamba hajui ilolote kuhusu operesheni ya operasyon ya buklaje katika Akivu ya Kusini kuzidishia wafanyakazi kwenye chumba jimboni husika na mambo ya udongo ujuzi ili waweze kuendesha, kuendesha vizuri kazi za kwao, ndiyo lengo la mafunzo ya siku mbili ambayo imetoka kuendeshwa kwa ajili yao, yote yaliandaliwa pa mjini Bukavu tarehe sita, tarehe sita, e, siku ya kwanza tarehe sita Januari hadi jana siku ya pili tarehe saba Januari mwaka huu tunao e, kupitia mafunzo walipata itawasaidia kuweza ku kupata vikaratasi vitakavyolinda parcelle viwanja vya kwao. E, pia ngambo ingine ni serikali kuweza kuvimbisha mfuko wake kupitia, um, kupitia ushuru ambao wakaaji watalipa katika sekta ya udongo. Tusikilize moja kati ya walioshiriki mafunzo hayo, akiwa kiongozi wa ofisi ya chef de bureau kwenye chumba jimboni usika na mambo ya udongo, Roland Lukanga microphone, ikuwe uniforme nchi mzima ya Republique Democratique du Congo, kusema ya kwamba hapa kwetu Bukavu kulikuwa kukingaliki tofauti, matumikio ilikuwa mbalimbali na Kishasa wenye kuwa Goma wenye kuwa ma provinces zingine. Sasa hiki kikao na waongozi wapya wanaandaa hii iyi mambo ili kuweza kusawanyisha biote na watu waweze kokwa na meme comprehension na metodologie ya kutumika ikuwe moya. Michezo, michezo! Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Michezo, mashindano ya ligi ya kandanda linafute kwenye eneo la mashariki, zone STB. Jana kisha mchanakati kulichezeka mechi moja mjini Goma katika Kivu Kaskazini. Mechi ilikuwa kati ya FC Etincel na DC Virunga iliyochezea nyumbani FC Etincel. Ikaishinda DC Virunga magoli mbili kwa moja kwenye mpangilio kwa muda uh, kabasha inashikilia ni kusema, kwenye mpangilio kwa muda e, Kabasha inakuwa shikilia nafasi ya kwanza ikiwa na alama kumi na nane. Kapako inakuwa na alama kumi na nane. Ose Muungano ya Kivya Kusini inakuwa na alama kumi na sita na FC Etensel inakuwa na alama kumi na moja. Wapendwa wasikilizaji, mwisho wa taarifa yetu ya habari katika lugha la Kiswahili, toleo la kwanza kwa asubuhi ya leo, siku ya tatu alenza alishikilia mitambo, naitwa Likiombeni. Usikose kujiunga na kundi hili mchana kati saa sita na robo kwa taarifa ingine ya habari, hadi hapo unaotakia asubuhi njema, mukiendelea kusindikizwa na vipindi vya akwetu.