Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo. Ni wakati wa taarifa ya habari. Inatimu saa 12 asubuhi na dakika 42 katika studio ya Radio Maendeleo. Muda huo huo wilayani Masisi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, karibu mpeno msikilizaji wa Radio Maendeleo kufuata habari zetu, ikiwa ni toleo la kwanza kwa hii siku ya ine tarehe 9 Januari mwaka elfu mbili ishirini na tano. Na kwanza ni mtasari wake. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC lenye kuungwa mkono na wazalendo limefaulu kutimua waasi wa M23 kwenye senta ya Masisi baada ya mapambano makali iliyoripotiwa siku ya tatu jana tarehe 8 Januari mwaka huu wa 2025. Na wakaaji Samahani, wakati huo wahame wasiopungua elfu kumi na kenda, mia sita ndiyo waripotiwa kukosa msaada wa kiutu baada ya kukimbia mapambano makali kati ya makundi ya makanika android gumino inayokuwa kwenye mlima ya Fizi, jimboni Kivu ya Kusini. Habari hizi pamoja na michezo ndiyo tunayokuandalia kwa wakati huu wa asubuhi kupitia ufundi wake Jean-Claude Ndage. Jina langu naitwa Samuel Habamungu nikikuomba uwe nasi hadi mwisho wa habari zetu. Saa kumi na mbili dakika 43, tumeisema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari. Jeshi la taifa la FRDC lenye kusaidiwa na wazalendo limefaulu kuwatimua waasi wa M23 kwenye sente ya Masisi, jimboni Kivu ya Kaskazini, baada ya mapambano makali ambayo imeripotiwa siku ya tatu jana, tarehe 8 Januari mwaka huu. Habari hizo zimehakikishwa naye Eritie Busomoke akiwa mnenaji kwenye kikundi cha APCLS ambaye amejulisha habari hizo huyu asema ya kwamba jeshi hili limetimua waasi wa M23 kisha mapambano makali ambayo imeripotiwa kati ya pande hizo mbili, yaani kati ya jeshi la FRDC lenye kusaidiwa na wazalendo na waasi wa m M23 wanaosaidiwa na nchi ya Rwanda. Eritie Busomoke amezungumza na mwandishi wetu Pagoma Paulin Aganze, naomba basi tumsikilize. Masisi centre imepita ku control yetu tangu leo vipande ya saine sa tano za asubuhi hivi. Kwa sasa tuko tuna jitayarisha gisi ya kukamata zingine village ingine entite yenye adu yalikuwa washakaba, alors kwetu sisi ya pcls ya General Janvier ilikuwa sagisi ni haya kubwa kuona adui afiki na akamate kapital paske ni kapital ya territoire, na njo kwenye kuko banasema kije mu français quartier général ya apsls. Et donc uh, ile hatunge weza kuikubali. Na nawaza kama mungini ya kaongole katale kule nako sai ni changamoto. Nawaza kama banasema ku franse, kuna tourne ku faveur yetu. Enemi sagisi tunasema kila siku hana ngufu kama hapati komplisite au niveau interne donc, tukaweza kujiunga, tunashimama sawa mtu mmoja. Nawaza kama adui hata pata nafasi ya kupita. Mwito wake Eritie Busomoke. Tunarudi hapa jimboni Kivu ya Kusini, ambako hali ya kiutu yaendelea kuwa mbaya kwa wahamiaji ambao wanakuwa wakitoka ndani ya sekteri Tanganyika, kisha mapigano kati ya kundi la makanika, makanika gumino androide na jeshi la FRDC, watu zaidi ya elfu kumi na kenda mia sita ndio wanakuwa wahami na wanapatikana katika majengo ya mashule na pia makanisa, huku wakikosewa na vifaa na msaada mwito unakuwa ukitolewa na mashirika ya kiutu kwa kuweza kuwasaidia wahami hao ambao wanaishi eneo hilo. Muhusika na mambo ya kiutu ya sekter Tanganyika wilayani Fizi, Kaliata Antoine, anaomba msaada wa dharura iweze kutolewa kwa ajili ya wahami hao hali isije ikaharibika zaidi. Kaliata Antoine amehojiwa kwa njia ya simu, naomba tumsikilize raia yote ya hapo Minembwe vijiji hivyo ambavyo vilishambuliwa na vita, wote wakateremka ahadi kumwai plateau ya sekteri ya Tanganika. Kwa jumla, tuko na wadeplace kwenye air de sante sita za Mwai Plateau ya zone de sante ya Nundu sekteri ya Tanganika, na wadeplase wote hao kuna watoto kuna wamama, kuna wababa. Jumla ya wote ni 19666 deplace. Unaona kama ni idadi kubwa sana. Na wadeplase hao kuanzia hizo tariki ishirini na za mwezi wa kumi na mbili mpaka sasa hawana hata assistance humanitaire hata moja, hawana chakula, watu wanangaika sana tena sana. Imajinevu famili ambazo zimewapokea ziliwapokea kwa furaha na moyo wa upendo, lakini hali ya chakula itatoka wapi? Bei ya bidhaa inaendelea kupanda maradufu. Hata masante de sante zetu kule juu e, labda zitakuwa na uhaba wa madawa kufuatia mtiririko mrorongo wa watu ambao wanaingia wana kwenye vijiji hii. Hivyo tunaomba mashirika za kiutu kwa haraka sana ziangalie namna gani ambazo zinaweza kusaidia e, wandugu zetu wao wakimbizi wa ndani ambao wanafikilia kwenye maeneo hiyo. Na habari zingine ni ya kwamba hali ya ripotiwa kuwa tulivu kwenye mkoa wa Bugogoma na Babijombo katika milima ya Uvira ni kisha tukio la siku ya kwanza asubuhi, wakati askari Warundi wenye kuishi kwenye ardhi ya Kongo waliweza kuanguka kwenye mtego wa kundi la wapiganaji Twigwaneho Gumino na Androide. Ndivyo aeleza Kelvin Bwinja akiwa kiongozi wa shirika la raia la kizalendo katika tawi la Uvira wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo. Shirika hili la Sosico linakuwa likilaumu kitendo hicho kipya ambacho kinavuruga usalama katika eneo hilo la jimbo ya Kivu ya Kusini. Kelvin Bwinja anaalika jeshi la taifa kuweza kuchunguza upya mbinu zake kwa ajili ya kulindia raia vyema usalama na mali yake. Tumsikilize. Sisi kama shirika la kiraia kirahia sosiko RDC tuliweza kukondane yo mambo ya usalama mdogo. Utafahamu kama makanika pour le moment anaendelea kujikoncentre, anakuwa deja mu formation uh, ya ine anakuwa mu recrutement ya ine parsque ameanza recrutement depuis na njomana. Tunainterpele wakuu viongozi kwangalesi wata renforcer renforce securite a travers FRDC na natunajielekeza wilayani kabare ambako wanawake wasiopungua kumi ndio wamekwisha kuuawa katika visa vya kujikatia sheria ndani ya mkoa wa bushwira wilayani kabare tangu mwezi juni hadi disemba mwaka elfu mbili makumi mbili na nne unaomalizika zaidi ya wanawake hao waliouawa wanawake wengine waliumizwa na wengine kuhama makazi yao bila utashi wakiishi ufichoni kwa kuhofia maisha yao baada ya kushutumiwa mambo ya uchawi. Idadi hiyo imeripotiwa katika barua ambayo ofisi ya mainspekta husika na haki za kibinadamu wameiandika na kuiweka hadharani, na moja kufikishwa hapa kwenye Redio Maendeleo. Aleka Bika anatujia na maelezo ya zaidi. Katika barua hiyo, muungano wa mainspekta wa kutetea haki za binadamu wilayani Kabare umejulisha kwamba nyumba nyingi za wakaji zimeunguzwa kwa moto kisha kuzaniwa kwamba ni wachawi. Ni kama vile katika kijiji Nshanga ambako zaidi ya jamaa 15 zinaishi bila makao hadi sasa, kisha nyumba zao kuunguzwa kwa moto. Nyumba hizo ziliweza kuunguzwa kisha kufariki kwa mama moja kwa jina la Chikwanine Mwaganywamulume aliezaniwa kwamba amefariki kutokana na vitendo vya uchawi, kajulisha ofisi ya mainspekta wa kutetea haki za binadamu wilayani Kabare. Ofisi hiyo inakuwa ikiomba wakuu viongozi pamoja na vikosi vya usalama kuzidisha juhudi kwa kupiganisha visa hivyo vya kujikatia sheria popote katika wilaya ya Kabare na kuomba wakaaji kuepuka kujikatia sheria kwa kutuma watu wote wanaoshikwa katika makosa mbele ya vikosi husika na sheria. Zaidi ya hiyo, wakaaji wa wilaya ya Kabare wanalaumu visa vya usalama mdogo vyenye kujitokeza kila leo katika vijiji mbalimbali mbali vya eneo yao. Ni kama vile usiku wa siku ya pili tarehe saba kuchia siku ya tatu tarehe nane Januari mwaka huu, wakati watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana waliweza kujipenyeza kwenye makao ya kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya Bugobe Bwana Zihalirwa cha Mikungu Kristian ajulikanaye kwa jina la Dezi, akiwa mkaaji wa kijiji Kahave. Wahuni hao waliweza kupora vitu vingi vya thamani na kiwango ya pesa, kama vile anajulisha muhanga anayeomba wakuu viongozi kumulindia usalama pamoja na wakaaji wengine wa Kabare. Zihalirwa cha Mikungu Kristian Dezi, televizio, telefona android, kiasi pesa na mambo ingine wevi hao walivitenyeza ndani ya nyumba, kisha kubomoa dirisha. Tunaomba usalama wa watu na mali yao ipate kuonekana. Bugobe, ankete zifanyike kusudi hawa watu wapate kugunduliwa na kuadhibiwa kulingana na sheria. Shirika la raia tawi ndogo ya Bugobe yaomba pia vikosi vya usalama viweze kuzidishwa hapo kwa kuweza kuwalindia ipasavyo wakaaji usalama na mali yao. Shirika la raia tawi ndogo ya Bugobe inaomba pia uchunguzi uweze kufanyika ili wote wanaoshukiwa kuwa chanzo wa usalama mdogo katika wilaya ya Kabare waweze kushikwa na kupelekwa mbele ya sheria ili wajibu kwa makosa yao. Shukrani, Aleka Kabika. Ina timu saa kumi na mbili na dakika makumi tano na mbili Unaendelea kuipokea taarifa ya habari toka Redio Maendeleo ikiwa ni toleo la asubuhi. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Habari zingine katika taarifa hii ni kwamba shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini laomba makubaliano kuhusu shughuli za madini yaweze kuheshimika na pia heshima za haki za kibinadamu katika sekta ya madini. Ndivyo imejulishwa wakati wa maandamano ambayo iliandaliwa hapa mjini Bukavu hii siku ya tatu tarehe nane Januari mwaka elfu mbili ishirini na tano ambayo ilianzia kwenye plase Mulamba na kumalizika kwenye ofisi ya Liwali pala bote mtaani Ibanda, ambako barua imesomwa na kutolewa katika mikono yake muhusika na ofisi yake Liwali wa Jimbo. Katika barua hiyo, shirika la raia lasema kusikitika kisha kutambua ya kwamba madini yanachimbwa na shirika za Uchina bila faida yoyote kwa Jimbo la Kivu ya Kusini, licha ya mahitaji na miradi ambayo Jimbo hili linakuwa likipangilia. Nene Bintu ni mwenyekiti kwenye shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini. Hapa anatoa maelezo. Tunalomba rais wetu kwanza ajihusishe na mambo yenye kupitikana ndani ya jimbo letu, sababu tunasikia vitu mingi inafanyika, hata watu wanataja jamaa yake, na tulipenda kumupatia yeye memo kwa kuona ajiimplike juu ile piaji ya maresurse iishe ndani ya jimbo letu. Tulimwomba pia ajiimplike juu tupate amani ndani ya nchi yetu na kujustise. Hapa tunalomba e, anketi zifanyike. Huyo alikuwa mwanasheria Nene Bintu, akiwa mwenyekiti wa shirika la raia hapa jimboni kivu ya kusini. Shirika hili la raia jimboni kivu kusini inakuwa ikipanga kuandaa maandamano ya kuketi chini kwa muda wa siku tatu tangu hii siku ya nne tarehe kenda Januari. Kwenye mpaka wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Rwanda, kwa kupinga vita ambayo inachochewa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nao waasi wa M23 wanaungwa mkono na nchi ya Rwanda. Kisha kupokea barua ya shirika la raia, kiongozi wa ofisi ya liwali Charles Mudahama, ambaye amepokea barua hiyo, ameahidi kuifikisha kwa mhusika. Baada ya hapo, waandamanaji wameweka barua ya mashtaka kwenye mahakama palabote kwa akulaani shughuli za uchimbaji madini kiolela jimboni Kivu ya Kusini. Na kuhusu habari hizo, hakimu kwenye mahakama ya hapa jimboni aomba kutimiza sheria kwa aombwa kutimiza sheria kwa, kwa ajili ya ukamilifu wa sheria ili kuwazibu washutumiwa katika uchimbaji madini kimagendo hapa jimboni Kivu ya Kusini. Ombi hiyo ni yake Biamungu Kazimir, akiwa mwanamemba wa bloki Inipule Development, baada ya kesi ambayo iliweza kuwekwa nalo shirika la raia kwenye mahakama ya Bukavu kisha maandamano ya tarehe nane hapa mjini, kama vile tulitoka kueleza hapo mbeleni. Biamungu Kazimir, ni kipi kinachokuwa katika ombi lako? na muungano wa vijana wazali wa Walungu ndio wanatamani kuanzisha kampeni inayosema tunakataa kuweko kwa Wachina nafasi ya kuchimba madini pa Walungu. Kampeni hiyo inalenga kukataa Wachina nafasi ya uchimbaji madini na eneo yote ya tarafa ya Walungu, wameajulisha katika barua ambayo wameweka hadharani na moja kufikishwa kwenye Redio Maendeleo. Katika barua hiyo, wa, wenye kuisaini waomba kwake rais wa jamhuri kutumia mamlaka anayokuwa nayo kwa ajili ya kushika Wachina wote ambao wanaendesha shughuli za uchimbaji madini kwa njia isiyokuwa halali hapo Pawalungu. Hawa wanaomba pia kwa kila kampuni ambayo zinaendesha shughuli za uchimbaji madini kuheshimu makubaliano yote ambayo imechukuliwa na raia, na raia wa mahali, ili kusaidia kwa maendeleo la eneo hiyo, na ikiwa hakuna hatua yoyote inayochukuliwa watu hao wataendesha vitendo vingine vya kiraia kama vile waliweza kutambulisha katika barua yenyewe, na kwa ufupi tuseme kwamba wanamemba wa shirika la raia wa hapa mjini Bukavu ndio wanaomba kwa shirika la ugawanyaji wa vinywaji vya shirika Bralima waweze kuendesha ucho, uchunguzi kwa kutambua ni akina nani wenye kupandisha malipo ya bei ya vinywaji hivyo hapa mjini Bukavu na Jimboni Kivu ya Kusini. Wanamemba hawa wanaomba kisha kutambua watu hao wenye kupandisha vinywaji vya shirika Bralima waweze kutolewa adhabu. Wanamemba hawa wanadhani kwamba kupandishwa kwa vinywaji vya shirika Bralima yaweza kutoa nafasi kwa vinywaji vingine kutumiwa zaidi na zaidi, vinywaji ambavyo vinakuwa vya kulevya kulevya sana. Na kwa ufupi, tutajielekeza nchini Chad ambako hali ya rudi tulivu mjini Jamena, kisha jaribio la mapinduzi ambalo limeendeshwa usiku wa siku ya pili kwa usiku wa siku ya tatu kuamkia hii siku ya nne, tarehe kenda Januari. Duru zetu zajulisha ya kwamba kisha mapinduzi hayo kuweza kushindwa, hali imerudi salama katika mji kuu wa Njamena nchini Chad. Punde kidogo, mpendwa msikilizaji, tutagusia habari za michezo. michezo michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni ya kwamba timu ya Ose Bukavu Dawa inapatikana pa Buhimba mjini Goma tangu siku ya tatu jana tarehe nane Januari mwaka huu. Timu hiyo ilifika pa Goma siku ya tatu toka mjini Bukavu. Ose Bukavu Dawa ilikusudia ku eh, ilikusudia kuji elekeza pabuhimba mjini Koma kwa ajili ya kutayarisha kipindi ya pili ya daraja la kwanza ya ligi nchini ya mpira wa miguu. Bukavu Dawa ilisafiri na mwalimu mpya wa michezo anayeitwa kwa jina la Birindwa Kirongozi. Lengo ni kwa ajili ya kutayarisha vizuri timu kusudi iweze kufaulu kwa kuchukua nafasi ya kwanza na kujikamilisha kwenye kipindi ya playoff. Kwa sasa Bukavu Dawa inapatikana kwenye nafasi ya nane. Mpendwa msikilizaji wa Radio Maendeleo, ina timu saa moja asubuhi, ni mwisho wa habari zetu asubuhi ya leo, ikiwa ni toleo la kwanza. Habari hizi ambazo ziliweza kuwekwa ngani naye Jean Claude Ndage kwenye ufundi. Jina langu naitwa Samuel Habamungu. Shukrani kwako msikilizaji ambaye umetufuata bila kuchoka mwanzo hadi mwisho. Taarifa zingine ni wakati itakapotimu saa sita za mchana na dakika kumi na tano. Kwa hiyo nakutakia kila la heri na pia mchana uwe wa mafanikio. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezimungu. Baibai.