Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tuo wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Timu, saa kumi na mbili ya subuhi, dakika makumi nne. Mpendo wa msikilizaji, matumaini kwamba wameamka salama salamini. Ifuatayo ni taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 13 Januari mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Kwanza muktasari wake. Ofisi ya Bunge pamoja na serikali ya Jimbo zimekubaliana kuungana mkono mkononi kwa ajili ya kupiganisha shughuli za uchimbaji madini kiolela katika jimbo la Kivu ya Kusini. Ndivyo iliweza kujulishwa baada ya kikao iliyokutanisha vituo hivyo viwili chini ya uongozi wa keliwali wa Jimbo ya Kivu Kusini, Jean-Jacques Purusi Sadiki na habari zingine ni kwamba masambo dhidi ya wa China wanaochimba madini kiolela hapa jimboni Kivu Kusini walioshikwa hapa majuzi yapangwa kufunguliwa hii siku ya kwanza kwenye ofisi ya mahakama hapa mjini Bukavu. Habari za michezo zitagubika taarifa hii ya habari, na ukuja kupitia ufundi wake alanza. Karibu pia, tegeni sikio taarifa hii ya habari inawajia naye asubuhi. Karibu kupokea maelezo kamili. Mapambano iliweza kuendelea kati ya waasi wa M23 na jeshi la taifa FARDC katika eneo mbalimbali jimboni Kivu ya Kaskazini, katika wilaya ya Masisi hususan, pia kusikika asubuhi mapema. Kutokana na mapambano hayo zaidi maeneo as laa kuripotiwa katika vijiji mbalimbali. Inakuwa sasa siku nyingi, dhuru nyingi toka shirika la raia zinakuwa zikijulisha kwamba kuna askari jeshi wa M23 waliotumwa huko kwa ajili ya kuunga wenzio mkono maeneo ya wilaya Masisi. Shirika la raia liliweza kujulisha hivyo katika eneo hiyo, tukiamini duru za kwetu. Hali hiyo imepelekea we wakaji wengi kukimbia maskani yao kutokana na usalama mdogo na mji wa Uvira haukuweza kushambuliwa siku ya tano tarehe 10 Januari mwaka 2025 na watu wenye kumiliki silaha. Mlio wa risasi uliosikika ni risasi iliyofyatuliwa nao askari jeshi bila hiari yao katika milima inayoinukia wilaya ya Uvira na Fizi. Ndivyo aliweza kujulisha Bwana Andre Biadunia akiwa mwanaharakati wa shirika la raia katika mazungumzo na Redio Maendeleo. Huyo anasikitika kutambua kwamba askari jeshi wanaweza kufyatua risasi kiolela bila sababu yoyote, na anakuwa kiumba wakuu viongozi kuweza kuchukuliwa kwa makini, swali hilo lililoleta hofu kwa wakaaji wa mahali. Andre ya Dunia: tulisikia masasi mingi, sasa sisi kwenye tuko ni mbali kidogo, lakini masasi ilisikilika kwenye grupu maya ya Kishaga na Kabindula na watu walituita kutuuliza nini inaendelea. Tukajiinformea upre ya porte parole wa FRDC ambaye alituambia kwamba hakuna vita, hakuna lolote vile vile, ko kalme sof ile mabal ni ya wanajeshi ambao wanapanda kwenye kilima kwenda kujatakee ku magrupu arme zenye zimeshika silaha contre nchi, lakini tumemwambia kwamba haiko vizuri hiyo ni pratiki ambayo inaendelea kushutua watu, kwa sababu watu tunakuwa mzono operasionel. Me kukuwa mzono operasionel haitupatie ile, ile guu ya kukuwa na sikia masasi kila siku, na sisi tumeikondane. Haiko ya kwanza, tunasikiaga mara nyingi wanapiga masasi. Tukija kuuliza wanatuambia walikuwa wasikuwa bunduki haiko bien. Tumewaambia watusaidie kwamba kunakuwa mambo ya vile, wao wanafanya kwa haraka kwa kuinformea watu kufanya komunike mo radio purke watu wasishituki na ifu kujua kwamba tumepata trois blessés, tumepata trois blessés mwa ile situation uh, palbal palbal perdi, na kama ingeguka kukichwa ya mtu shilikuwa ni shida ile. Andre Biadunia ni mwanaharakati wa shirika la raia. Na kuzidisha uhusiano bora kati ya bunge na serikali ya jimbo ya kusini ndiyo lengo kubwa ya kikao iliyoandaliwa siku ya sita kati ya liwali wa jimbo ya Kivu kusini na wajumbe wa ofisi ya bunge ya Kivu ya kusini katika mtaa wa Ibanda, Omer Mudekereza. Kisha kikao, liwali wa jimbo Jean Jacques Purusi amejulisha kwamba lengo ya kikao ilikuwa kujulisha ofisi ya bunge kuhusu operations zinazoendeshwa katika sekta ya madini. Jean Jacques Purusi ameongezea kusema kwamba ilikuwa pia fursa kwake, liwali wa jimbo, kutoa mwangaza kuhusu masemi inayosemeka hapa na pale kuhusu sekta ya madini. Mkutano huo utasaidia kuboresha uhusiano kati ya vituo hivyo viwili ili pamoja wazidishe nguvu kwa kupiganisha uchimbaji kiolela wa madini jimboni Kivu ya kusini. Liwali wa jimbo ya ya kusini Jean Jacques neluki si ya kuonana na bakubwa ya Assemblée provinciale notamment biro kou... na ba deputo bengine beko hapa, huyu ya ku échange na bo. Bapigia kwanza aksanti ku apui na collaboration banatuletea mwa hii vita yetu, tuko na piganisha ya kutafuta kutengeneza bitu ya ma minere bitu ya madini akisi madini ilete maendeleo madini, maendeleo mingine, madini iko na chimbulio hapa, tunaona mamilioni ziko natoka par entreprise nenda inje zina finance vita inje, zinarudia bana finance ba voisin ba voisin, bana tufanyisha vita na bana arishiri ma inchi ingine ya kigeni. Pandanki hapa kwetu hatuna mabarabara, hatuna chakula, hatuna mauti. nikia kusumulia na asamble, kubapigia ksanti kuona bako tu bana tusutnir kwa ngambo yake ki. Kiongozi wa office ya bunge ya jimbo Feston Kabeza amesema kufurahishwa na uhusiano bora kati ya bunge na serikali na kushukuru raisi wa inchi Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo kwa kujihusisha katika kupiganisha uchimbaji wa madini kiolela. Tuliongea na guverner alikuwa kutuelezea mambo inayotumuzwa kwa leo katika jimbo letu. Unajua, inayosemeka zaidi ni ya hii habari ya bashinwa ambao walikamatwa na mali kidogo na minere ile maoro ile waliwakamata, alafu mambo inasemewa mingi sana lakini liwali alifika kutuelezea mambo ya kweli, tunasikia tunaridhika, kwa sababu tunajua kweli a partir ya hawa ambao walifanya ile kazi. Luwali wa jimbo ameendelea kusema kwamba operesheni za kuchunguza shughuli za uchimbaji madini zitaendeshwa katika wilaya zingine za jimbo la Kivu ya Kusini, na kuomba wakaaji kuepuka shambulizi na masemi ya chuki dhidi ya Wachina sababu ni wao wanaosaidia serikali kwa ukarabati wa barabara ripoti yake Omer Mudekereza na tarehe kenda Januari mwaka 2025 liwali wa jimbo Jean Jacques Purusi Sadiki aliweza kuwapeleka wa China tatu walioshikwa katika uchimbaji kiolela madini jimboni Kivu Kusini. Amewapeleka kwenye mikono yake akimu mkuu kwenye korti ya hapa jimboni Kivu ya Kusini. Ba kumi za dhahabu wa malengo dor zilizoshikwa kwa wachina hao zimepelekwa kwenye kituo sesi kwa kuwekwa na pesa zilizoshikwa kwa China hao ziliweza kuwekwa kwenye benki kuu nchini Kongo, kitu ya hapa mjini Bukavu. Ndivyo aliweza kujulisha tarehe 10 Januari wakati wa jioni, mnenaji wa serikali ya Jimbo ya Kivu Kusini DJ Kabibashizi, katika mazungumzo na Radio Maendeleo. Ndivyo iliweza kufanyika kutokana na hatua yake waziri mkuu makamu wa usikae uh, na mambo ya usalama Jacquemain Shabani katika ujumbe wa kiserikali aliyotuma kwake liwali wa jimbo ya Kivu Kusini kuhusu tu sekta hiyo. Na habari za hivi karibuni za tujuza kwamba masambo kuhusu wa China hao watatu itafunguliwa hii siku ya kwanza hapo palabot katika mtaa wa Ibanda na kundi husika na mambo ya madini kwenye ofisi ya shirika la raia jimboni Kivu Kusini, yasema kusikitika kutambua kwamba watu kutoka ugenini wanaonekana kuvamia zaidi sekta ya madini, japokuwa ni wakongomani wao kwa ngazi ya kwanza ndio wanakuwa na haki na mamlaka ya kuweza kuchimba na kufaidia na madini ya nchi yao. Ndivyo iliweza kujulisha siku ya sita iliyopita, miungano memba ya kundi hio husika na madini kwenye shirika la raia Blaise Bubala, anakuwa mkurugenzi wa kundi hiyo, na wali Sisi kama vile groupe de travail tunaomba kwa wakuu wetu wa nchi, hasa tunaanza kule kwa kwenye serikali yetu ya Kinshasa waweze kabisa kuheshimia code minier yetu, ambayo inaonesha ni wanani wanapaswa kuintervenir mu approvisionnement ya, ya minere mu, mu nchi yetu na mujimbo wetu vile, vile tunasema wale wote ambao wako implike mu fraud mu contrebande miniere wawe mbele ya sheria, kusudi wa azibiwe kulingana na gisi sheria ya nchi inasema. Alafu kwenye bunge letu ya taifa tumelomba wale wa depute wote ambao viko impliqué ile uh, fraud mumatrafic d'influence enye utaona depute iko na ma iko ma, ma, ma, na masosiete ma yake na namwele masosiete iko na mapemi yenye na wale wale baetranger analeta kabisa mambo haieleweki, waweze kuwatosha maimunité, nao waende wasambe mbele ya sheria. Blaise Bubala kwenye mikrofoni ya Radio Maendeleo. Mpendwa msikilizaji, kama ndio kwanza na unajiunga nasi, jua kwamba na unakuwa kupokea taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo na timu saa kumi na mbili ya asubuhi da kama kumi na tano katika studio za Radio Maendeleo, saa hizo pia pa Muhungu, pia pa Irambu katika mtaa wa Ibanda, ambako tunasikika Radio Maendeleo moja kwa moja kupitia 99.9 na kenda na na mtandaoni, kwa www.radiomaendeleo.info. Idadi ya visa vya ugonjwa wa monkeypox imepunguka mwishoni mwa mwaka 2024 inaomalizika, kutokana na juhudi zilizotekelezwa na serikali ya taifa kupitia wafadhili wake mbalimbali, ndivyo aliweza kujulisha kujulisha Justin Bengehi akiwa mtumishi kwenye chumba husika na afya jimboni Kivu Kusini akiwa pia mhusika mm, na upashaji habari kuhusu ugonjwa wa mpox kwenye chumba hiyo. Justin Bengehya ameendelea kusema kwamba kupunguka kwa idadi ya visa vya ugonjwa wa mpox ni kutokana na juhudi ya serikali ya nchi pamoja na wakaaji pia. Huyu ajulisha kwamba juhudi zinaendelea kwa ajili ya kupiganisha ugonjwa huo hatari, na kuumba wakaaji wa jimbo la Kivu Kusini kuendelea kuheshimu kanuni za afya kwa kujiepusha na ugonjwa huo kunakuwa karibu posho ine kunaona visa vinapunguka ndani ya jimbo letu la Sud Kivu, na ile ni maamita za afya zote, ni kusema kama kazi inafanyika vizuri sana. Ile ni maefort za wataalamu wenye kutusaidia wapartenaire, maefort za gouvernement yetu tukatia ma aksion za sante publique wagonjwa wakatunziwa vizuri, na kwa hiyo mliona kama vifo ilikuwa chache. Sensibilization ilikuwa mkomunote juu ya kusensibilize wakaji mambo ya usafi na kadhalika, na iye ilitupermetre kukontrole hiyo epidemi. E, kwa hiyo nafikiri kama populasion yetu inaendelea na kulinda usafi, hii trimestre ya kwanza ya 2025 ile epidemi inaweza kuwa bute. Justin Benge yaijulishwe kwamba ugonjwa wa mpox umeenea ndani ya mitaa makumi tatu na nne ya afya yenye kuunda jimbo la Kivu ya Kusini, ila mitaa sita ndizo ziliweza kuorodhesha visa vingi zaidi, tukichaja tukitaja mtaa wa afya wa Miti Muresa, Nyangezi, Uvira, Kamituga, Kimbi Lulenge na Nyantende wilayani Kabare na shirika la kugawa maji Regidezo linakuwa likitekeleza mradi kwa ajili ya kupelekea wakaaji wa mji wa Bukavu kupata maji safi kwa wingi. Kisha Katanya Lukemba ambako kazi zimehitimishwa ni kwenye avni Muhungu kansayo pia Yarambo, ndipo kazi maji itafaidia na mradi huo, kisha shirika la Regidezo kuweka kituo ama stasion yake pale Panyofu ndivyo amejulisha bwana Salumu Mwamba, akiwa mmoja kati ya watumishi kwenye shirika la Regie des Eaux. Aendelea kujulisha kwamba mradi utakaopelekea mtaa wa Kadutu wote kupata maji safi ni mradi unaopangwa kutekelezwa maeneo kwenye mto Mpungwe wilayani Kabare, ila kazi zinaweza kuchelewa na kuhitimisha baada ya miaka miwili ama tatu hivi, kama vile amejulisha bwana Salumu Mwamba sasa tuko tuna susi ndogo ni aveni Tanganyika yenye iko na parti moja yenye kwa limate, na alimante na tulisha kujua kisa ni nini, na apartir ya juma kesho wafundi wetu wataingia mwaile Avenir, kuna kazi ndogo tutafanya huko. Tina waza tukisha maliza hiyo kazi hali uh, ya maji mwavuni Tanganika itarudia kama mbele na itakuwa mzuri sana huko, na proje yingine ni ya uh, proje ya be de nyofu tutajenga station yingine ya treiteme ya opotable hapo kube de nyofu, kando kando ya residence ya gavana, na tutasukuma maji kwenye tanki yetu kubwa inapatikana pale Mungu, na hiyo mradi itaboresha tena hali ya maji mkatie Mungu, kansayo, Luvungi, Irambo, wale watu wote watapata maji ya kupiaya. Hiyo proje ingine tukona Kabla kunitolea habari za michezo, wapendwa wasikilizaji, tujielekeze Pakamanyola wilayani Walungu, ambako muungano wa viongozi wa shule za Kamanyola wilayani Walungu unaomba kusimikwe ofisi ya eneo ndogo ya maadibisho katika eneo yao kwa kuweza kuepusha safari ndefu za kila leo kwa kujielekeza Panyangezi ili kushiriki kwenye vikao mbalimbali. Wamejulisha hivyo katika barua iliyotumwa kwake waziri jimboni ya Usikai na elimu na moja kufikishwa kwenye Redio Maendeleo, mwandishi wetu wa habari mpaka Manyola Wendo Joe ametupa jicho kwenye barua hiyo, ifuateni ripoti yake studioni. Kupitia kibarua walichomwandikia waziri jimboni husika na elimu, kasisi hawa wanadai kupitia matatizo ya usafiri toka Kamanyola kwenda Nyangezi kila mara kwenye yapata zaidi ya kilomita thalathini kupitia barabara ya Ngomo, huku mara kwa mara hufikia kulala, na hii inawatatiza zaidi. tukiamini mbale mtumoi, moja wao, safari ya Nyangezi inakuwa mgumu sana kwetu. Kwanza transport kila siku tunaendaka na moto, njia inakuwaka mbaya sana st, kama ni wakati wa vumbi, ni vumbi moya ya hatari hata kama zile biro tuko nazo hapa wakati huo duru yetu imezihirisha kuwa kijiji cha Kamanyola kinakuwa na zaidi ya shule makumi saba na tano. Kati ya hizi shule makumi nne na tano za msingi, shule makumi mbili na tano za sekondari na shule tano za vidudu, inayofanya kijiji hiki kuwa miongoni mwa vijiji vyenye kuwa na hesabu kubwa ya shule jimboni na kuomba hata hivyo waziri jimboni kufanya ombi lao kuwa kipaumbele toka Kamanyola. Wendojo wena ripoti ya Redio Maendeleo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba timu ya Asmani Maino imeondolewa kwa uh, mashindano ya klabu bingwa barani Afrika. Hii ni kisha kupoteza mechi kwa goli mbili kwa moja dhidi ya timu ya Uh, Melodi Sundowns kwenye uwanja Martyrs mjini kisha TP Mazembe kuweza kuondolewa pia kwenye mashindano yao kwa kupoteza mechi weekend na ukuisha dhidi ya Mouloudia Club kutoka Alger ni Maniema Union ilikuwa timu mbili hizo zilizowakilisha Kongo ya Kidemokrasia katika mashindano yenyewe. Na kuhusu mashindano ya Super Cup de Espana iliyochezika jana, kati ya timu ya Real Madrid na FC Barcelona, kama vile wahenga usema, mgeni huoni mbala mwezi kabisa, timu ya FC Barcelona iliweza kuone Real Madrid kilichomwondoa kanga manyoya kwa kuibandika goli tano kwa mbili kwa hiyo, na kuibuka mshindi na kuchukua hivyo, uh, kikombe um, ya mashindano hiyo ya yau uh, Super Coupe d'Espagne inatimu saa kumi na mbili asubuhi daka makumi tano na saba, saa moja asubuhi kosa dakika tatu la ziada hakuna. Mpendwa msikilizaji, huo ndio mwisho wa taarifa hii habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza ni tarehe 13 Januari mwaka wa 2025. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Alanza, aliyenipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele microphone kwa ajili ya utangazaji. Tukutane saa sita za mchana dakika 15 kwa habari zingine. Asubuhi njema.