Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari na kutakia asubuhi njema mpendwa msikilizaji wangu na timu, saa moja za asubuhi kosarobo, mnamo vyumba vya Radio Maendeleo. Ifuatayo ni taarifa ya habari toka lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza vichwa vyake nzishwa hii siku ya kwanza tarehe 13 Januari masambo ya Azarani kwa kuhukumu washaina watatu walioshikwa katika mambo ya uchimbaji madini kimagendo jimboni Kivu ya Kusini. Hawa wanashutumiwa umagendo, wizi na kuwekwa nchini Kongo bila vikaratasi halali. Mengi katika taarifa hii habari. Wafanyakazi kwenye shirika inayojihusisha na mambo ya volkano Wamesimamisha mgomo kisha miezi kadhaa. Wameamua hivyo kisha mazungumzo walioendesha na wakuu viongozi jimoni Kivu ya Kaskazini, na hawa wakalipwa kiwango cha pesa kwa miezi yao ambao walikuwa wanakuwa walikuwa wakilazimisha. Mwanabunge wa taifa Landry Chizungu ni mwaliko wa taarifa hii habari, anakuwa hivi akialika wanabunge wote kujiunga pamoja kwa kuzuia uchimbaji madini kwa njia ya umagendo jimboni Kivu ya Kusini. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani, naye Emil Mwindo. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Vita na mapambano vinaendelea kuripotiwa ndani ya wilaya ya Mfunzi, sio mbali na Ngungu, tarafani Masisi, jimboni Kivu ya Kaskazini. Kulingana na duru za mahali, askari jeshi wa taifa wanatamani kukimbiza waasi wa M23 ambao wanapatikana eneo hiyo. Ni tangu saa za asubuhi ya jana tarehe 13 Januari, ndio milio ya risasi imesikika eneo hiyo. Upande mwingine ni kimya, ndio imeripotiwa hii tarehe 13 Januari pa Kibumba, tarafani Nyiragongo na eneo ya Sake, kisha mapambano iliyokuwa ikiripotiwa huko siku ya Mungu kati ya FARDC na wa M23, zajulisha duru zimoja za mahali na doria za pamoja kati ya jeshi la taifa FARDC na polisi zitafanyika mara kwa mara popote kwenye mkoa wa Karongo panyangezi wilayani Walungu. Kwa kupiganisha usalama mdogo unaoripotiwa kwenye eneo hiyo ni moja kati ya pendekezo zilizochukuliwa katika kikao ya baraza ya usalama iliyoandaliwa juma inayokwisha na ikiongozwa kiongozi wa mkoa wa Karongo Nyangezi Chishugi Chabwine Pascal. Wakati wa mkutano huo, kiongozi huyu amesikitika kutambua kwamba askari jeshi wa moja wanakuwa wakisababisha usalama mdogo kwa kufyatua risasi kiolela na pia kuwanyang'anya wakaji mali yao, pia kujaribu kuwabaka wanawake pamoja na kuweka vizuizi visivyokuwa halali. Kiongozi wa mkoa wa Karongo Panyangezi asema kusifu juhudi za kamanda wa majeshi wanaopatikana Panyangezi, ambao ambaye basi aliweza kuhaidi kujihusisha pia kwa kumaliza shida hiyo. Kiongozi wa mkoa wa Karongo Panyangezi Tishugi Chabwin Pascal anaeleza. Watu wa societe civile wa leader locaux kusema kama wasoda wa moja wamoja walikuwa, walikuwa aventure, nyukuta, kwa batu, na comportement mbaya walikuwa magharibi ya 20 h hawezi toka tena kuta dande coin iko wanachunga watu kuwabeba matelefone na kupesa mdogo mdogo. Kulikuwa wasikari wengine wanapenda wafate mwanamke kwa kingufu ateza pendana na mwanamke mepana kwa kingufu, ile yote ilisemekana. Wakasema kama kuna wasikari wengine wanafanya mabarier businga na ngambo za muzinzi, na kila mwenye kupita na moto na moto nyuma wanalipa mille francs, mille francs, ile yote hairuhusiwi ngambo za ishamba pia, hukuko askari wengine kwa moja kwa moja, bien sur, wanatrakase watu kupiga watu kinyama, kufata wa mama kumashamba na ingine mambo fulani fulani tulisikia isiyo kwa mazuri, ile tulizungumza ndani ya hrenio. Hata na masasi kulia kwa wingi hapa kwetu, kila magharibi kuna masasi inalia. Kwa nini? Tulieleza kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari. Tribunali kuu ya hapa mjini Bukavu imeanzisha hii tarehe 13 Januari masambo kuhusu washaina watatu walioshikwa katika mambo ya uchimbaji madini kwa njia ya umagendo. Hawa walishikwa tangu tarehe makumi tatu na moja Disemba mwaka elfu mbili ishirini na nne wakiwa na elfu mia nne dola za Marekani lengo kumi wa ya dhahabu kama alivyojulisha liwali wa jimbo. Hawa wanashutumiwa makosa yafuatayo fuatayo: kuweko nchini Kongo bila vikaratasi halali, umagendo na unyanyasi wa madini ya Kongo, kuuza na kuuzisha madini kwa njia ya umagendo na kadhalika. Masambo inaendeshwa pala boto mtaani Ibonda. Jamii ya Lusulega tarafani Mwenga wanatamani kuona shirika zote zinazoendesha shughuli za uchimbaji madini kushiriki kwa maendeleo na ujenzi wa barabara nambari mbili eneo hiyo ya Mwenga. Katika kibarua walioiweka hadharani, Lusulega inalaumu kuona shughuli za uchimbaji madini zinaendeshwa pa Mwenga, ila hakuna miradi ya maendeleo inayotekelezwa huko. Kwa hiyo wanatamani kuona shughuli hizo zinasaidia kwa maendeleo ya huko. Mmoja wao, Mbula Ngoi Joseph, kiongozi wa Lusulega Mwenga, anafasiria. Sie tunaomba nini? Tutakuwa takuya mteritwari ya Mwenga, mwatafanya entreprise ya kuchimbula meijuka kule Mwenga, ku batu ya kule wanaishi kule. Kama nakuya chimbula madini batoto yao ku Mwenga, mapasha profite na madini ya kwao, enawa bateniri konte na bazaliwa teritwari ya Mwenga kebanchimbulia madini na kuchunga environnement, ama misitu ya kwetu au mazingira na mafasi enye siye tunajua ikufasa, abezi kutembea, abezi abezigusa Mtu kwenda mwenga akuwa wapi? Akuwa wapi? selo laloa me a tenir compte na batoto ya mwenga. Ya pili ni barabara. Barabara yetu kama ndio atukatale, inakuwa avance sana juu ya maange zabo, akuna kilalo inaweza pita mu kari ya toni 15, lakini apisha wa makari ya matoni 13 na 14 Kutaendeshwa uchunguzi kuhusu hali ya barabara nambari mbili na kuangalia ni wapi kunaharibika zaidi na ambako kunahitaji kujengwa kwa haraka, ni lengo ya kikao inayoandaliwa kati ya wanaohusika na uchimbaji wa madini na wanaotumika katika sekta ya madini na wale ambao wanakuwa basi wakiendesha kazi za ujenzi wa barabara hiyo. Ni waziri jimboni husika na madini ndiye anaalika kikao hiyo hii tarehe kumi na nne Januari mwaka 2025 ili kuangalia wakati gani kazi za ujenzi wa barabara hiyo zinaweza kuanzishwa. Munaendelea kuifuata taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili punde kidogo. Tunabadili mada. Radio Maendeleo duniani kote masaa 14, inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Baada ya miezi kadhaa ya mgomo ulioendeshwa na watumishi wa shirika linalohusika na uchimbaji wa volkano jimboni Kivu ya Kaskazini, watumishi hao wameamua kusitisha mgomo wao na kuanza kazi mara ingine. Wameamua hivyo kisha mazungumzo ambayo waliendesha pamoja na wakuu viongozi wa mahali jana, siku ya kwanza ya tarehe 13 Januari mwaka huu 2025. Honore Chiraba, akiwa mtafiti kwenye shirika auvege, amesema kwamba wamechukua hatua hiyo ya kuanzisha kazi mara tena kisha kulipwa miezi sita zidi ya miezi kumi na mbili ambayo wamekwisha kueneza bila kulipwa mshahara wao. Honore Chiraba anaeleza, sauti yake imechukuliwa na mwandishi wetu Pagoma Goma pole agane nasema, mgomo wetu ilianza tangu mwezi ya tano, letrante mwezi ya tano sasa. Ilikuwa namna gani? Unajua nani, mshahara ya leta ni kidogo sana, na wakati kulikuwa mlipuko ya nyiragongo 2021 president la republika alipita ku OVG kamwespose probleme yetu kona kama maaktivite tunafanya na riski tuna nkurir ni nyingi akuprometre prime specific hiyo prime ikalipiwa kwanza hiyo wakati yote lakini tangu mwezi wa kwanza mpaka seme mwisho wa mwezi ya kumi na mbili ile prime ya kulipiwa sasa wakati tuona miezi tano na pita tukaanza mgomo. Sasa wakati government inafika mwisho wa mwaka inasema kama italipa kwanza nusu, ile nusu nyingine batailipa baadaye. Sasa ile baadaye tutakasema, na si ivi government nafanya bond volontaire. Ni kusema kama na si tumuoneshe kama tuko na bond volontaire nao bajikaze ile nyi kubaki watupatie kwa juu, wao watatusaidia ku najua kama tulishi tukuwe na madeni ukikamata na vingine vyote itatusaidia sana. Wakati huu ni kiongozi wa tarafa ya Iju ndiye amesimamisha shughuli za kuchimba mawe ndani ya mto Kisheke. Hii ni kisha shirika la raia ya mtangamano ya Mpene kuarifu wakuu viongozi kuhusu chimbaji kiolela wa mawe eneo hiyo, na uchimbaji ambayo haiheshimu sheria. Hatua hii inapatikana katika kibarua aliyoisaini na kuiweka hadharani. Richelie Biamana ametupa jicho kwa kibarua hiyo. Katika hatua hiyo Mamboleo Mustafa atangaza kusimamisha kazi za kuchimba kuuzisha na kusafirisha mchanga kutoka mto Kisheke. Ameongeza kwamba kila yule kati ya wachuruzi wa mchanga atakayepita kinyume cha hatua hiyo atapewa malipizi kufatana na sheria ambayo inahusu kazi za uchimbaji madini katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huu ni ushindi kwa shirika la raia la Groupema Pene ambalo tangu siku nyingi limelaumu uchimbaji mchanga unaopelekea kubomoka kwa vilalo, stade de football, barabara, mashamba na pia kuharibu mazingira. Amos Buyeye: Sisi shirika la rahia tunapiga aksanti kwa desisio ambayo administrator wa teritoria ya hiyo ametosha ya kusimamisha kwanza kuexploite mchanga ponamo mtoni ya Kisheke. Huko siku mingi tunapiga yowe tunafanya maalerte juu ya exploitation ya mchanga mwa ile mtoni ambayo ilitafuta eleke, elekea kuangusha kilalo ya Kisheke na tere ya Kisheke ambayo ikuwa deja iko menase na vale vapartikilie. Na tunasema kama hatutaacha kudenonse mm, otorite fulani au mutu fulani mwenye hata ingia nyuma ya hii desizio ili tuweze kuiheshimisha. Administrator wa wilaya ameomba kwa kamanda wa jeshi la polisi kiongozi wa mine pamoja na saemape muhusika wa mazingira kiongozi wa usultani Ntambuka, kila mmoja kufatana na kazi zake kuheshimisha hatua hiyo. Richelieu Biamana, IG, Radio Maendeleo. Na liwali wa jimbo ya Kivu Kusini aombwa kujihusisha kwa haraka kwa kumaliza uongozi mbaya unaoripotiwa katika mtaa wa afya wa Bunyakiri wilayani Kalehe, hali inayokuwa chanzo ya mizozo na usalama mdogo kuweza kuzorota eneo hiyo. Ombi ni yake masumbuko Bwenge Dux akiwa mzaliwa wa mahali katika barua aliyoandikia liwali wa jimbo na ingine kufikishwa kwenye Radio Maendeleo. Masubuko Bwenge Dux afasiria hapa hali ni namna gani eneo ya mtaa wa afya ya Bunyakiri. Tunaomba liwali atume wa viongozi wa afya na wajiristi na watu wafanya ekonomi, ili waende waangalie hali ambayo inafanyika Bunyakiri katika mtaa wa afya yani mauporaji ya mali ya, ya, ya zone de sante eh, ambayo inafanyika huko, aende angalie namna gani ile megestion inafanyika, konflit ambayo zinakuwa kati ya viongozi ambao wanaanza wa, kustakana hata kwenye ma, majustice na kiango hata wanaanza kuitiliza hata waaskari kwenda kunyamazisha wengine, wanapokuwa katika mikutano mikutano inaanza fanyika, yenye haikua mikutano ambayo imealikwa na kikao, kikao ya ya afya mais na population inaanza je plaindre parce que haina tena mwenye watafanya ko recours du fait que zone de santé nakuwa divise en zone géographique. Sasa population inaanza kuteseka, inakurira gauche à droite haijui tena nani mwenye atawasaidia l'exemple, wote wako hapa Bukavu tangia jeudi ba ite yote ya Bunyakiri biko hapa Bukavu sasa. Wakati wako Bukavu, wanaacha wagonjwa wanateseka sasa, deja ina insécurité sur si le plan social mena sasa, kukua yao ukavu walikuwa rekrité kutumika Bukavu wala walikuwa rekrité kutumika Bunyakira, voilà que il insécurité ça devient mena une situation très incontrôlée et ina lomba vraiment liwali afanye uh, raka sababu inaonekana wanaanza kuulikuma méthode za ku kuleteana hata njia za kuuana ambao inaweza inaweza kuleta hata hatari katika mtu huyu anaomba liwali wa jimbo atume ujumbe huko kwa kufanya uchunguzi na kuleta usawa haraka iwezekanavyo. Kabla tuwajie na habari za michezo, tuseme jenerasio Emeboji Sangara inayounga mkono kazi za maendeleo za waziri nchini. Emeboji imejenga shule kwa mtindo wa kisasa ndani ya mtangamano ya Kamisimbi tarafani Walungu lungu. Institut Iraga ni shule ya ine imejengwa na Emeboji Sangara kwa pesa yake mwenyewe. Sherehe ya kuzindua shule hiyo imeendeshwa siku ya kwanza tarehe 13 Januari akiweko Emeboji. Shule hilo limejengwa kwa mtindo wa kisasa na ina vyumba vya kusomea, ofisi ya viongozi na chumba ya walimu. Emeboji anaeleza nini ilimpelekea kujenga shule hiyo. Kitu gani ya kwanza ni kusema mimi niko mchaguliwa wa hapa walungu tokea 2006 inakuwa uchaguzi ine election ine na sawa vile mwenyi kurepresente wa walungu ku assamblea national ukitembea ndani ya teritwari yetu hali ya masomo ni mbaya sana kwanza fasi nyingi hakuna masomo na kwenyi kuwa masomo hazijengwe vizuri kuna fasi nilikutana masomo inajengwa na saki saki ya mcheli wanatia miti wanajenga masomo njo kwa maana inabidi kila mkongomani mwenye kuwa na roho ya kimutu na mwenye kupenda nchi akiweza kujenga na kusaidia kujenga ajenge. Mulisikia hapa wanasema, mwenye alileta mlongo wa kwanza ni Jean Pierre Mukubagani, kisha wazazi wakapiganisha, wakatia masomo ambayo ilikuwa muhali mbaya. Mimi Mungu ananibarikia mi, natia somo ya mzuri hapa ya, ya kujengewa andu. Shule zingine zilizojengwa na Emebojini hizi: Institut Iraga, Institut Itara Epe, Chirundu na Epe na Yaweza. Michezo! Michezo! Shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Mechi mbili za mashindano mjini ya mpira wa miguu ziliendeshwa siku ya kwanza uwanjani la Concorde mtaani Kadutu. Lubunga Football Academy litoka sare goli moja pande zote na FC Rehema. Ngambo ingine, Class Academy litoka sare goli moja pande zote na FC Chiriri Sport. Mashindano itaendelea hii siku ya pili na mechi mbili, pasa saba na nusu FC Emo itakutana na FC Etoile de Recherche, pasa kenda na nusu kutaendeshwa mechi kati ya FC Dynamique na AS Rangers. Mahali pa mwaliko wa taarifa ya habari. Mwanabunge wa taifa la Ndriti Zungu Ntabuba. Aomba wanabunge wenzio wachaguliwa wa hapa jimboni Kivu ya Kusini kuweka nguvu pamoja kwa kupinga na kuzuia uchimbaji madini kiolela jimboni Kivu ya Kusini. Akiwa ziarani mjini Bukavu kwa mafungo ya ubunge, Landry Chizungu anaahidi kuhimiza wanabunge wenzake ili pamoja wajielekeze katika eneo ambako madini yanachimbwa kiolela kwa kufanya uchunguzi utakaosaidia kuandaa ripoti ya kupeleka bungeni. Akiwa mwaliko wa taarifa hii ya habari, huyu anapanga pia kukutana na wakaaji kwa kusikiliza maslaha yao Uh, atakayoipeleka kwenye bunge ya taifa mjini Kinshasa. Mwanabunge wa taifa Chizungu Taboba wanazungumza naye Alain Sabika. Mwanabunge wa taifa Landri Chizungu Mtaboba, tunasema jambo mjambo bwana journalista. Unakuwa mwanabunge mchaguliwa hapa mjini Bukavu na hivi unapatikana kwenye mafungo yako ya ubunge hapa katika jimbo ambako umechaguliwa, unaweza kuzungumzia kazi wa jimbo la Kivu Kusini kuhusu kazi mbalimbali mbali ambazo umezifanya huko kwenye bunge ya taifa mjini Kinshasa. Kizungumza kuhusu bunge la taifa, hatuwezi kumwona mwanabunge mmoja na kuwa mwanabunge atakayewaambia kama ni yeye anafanya kazi atakuwa amesema uongo. Kwenye bunge ni kazi la wote, sababu kuna bunge na kuna makomisheni. Ni kwenye makomisheni ndiyo kazi inafanyika, mnafanya kazi za kipamoja, kisha mnapana ripoti, na ni mtu mmoja ama wawili ndio wanaweza kupana ripoti ya kikundi, na wakiipana sio ripoti yao, ila ni ripoti ya komisheni yote. Kazi mnayoona hapo ni kazi ya mabunge wote, sio tu kupanda hapo mbele kusema ndiyo kazi ya mbunge, sababu tuko wanabunge mia tano. Hatuwezi kusema mara moja sisi wote, sio kusema tu ndiyo kazi, lakini unatumika, unawaza na unapana mawazo yako, ndiyo inasaidia nchi kuendelea. Mwanabunge, unakuwa na neno ya kuweka kuhusu mambo yanayozungumziwa sana siku hizi katika jimbo la Kivu Kusini, ni huu uchimbaji kiolela wa madini katika jimbo la Kivu Kusini. Jambo hili unalizungumziaje, Landre Chizungu? Hili jimbo ni jimbo letu, mali ya jimbo, madini lazima ifaidike kwa watoto wa Sud Kivu kwanza, mbele ya kufaidika kwa wengine. Ukienda kwa hichi fulani fulani utaona nchi inaendelea na watakwambia kama mali yote inatoka Sud Kivu. Inabidi tujiweke pamoja na tuseme hapana, tunakataa kutumia, ama kutumia chimba madini kiolela hapa kusudi Kivu, au watu wenye kutoka China wenye kuja hapa wanapita kwenye mipaka wanakuja na vikaratasi vyao. Kwa hii muda tujue kama kupiganisha hiyo kuchimba madini kiolela siyo kazi tu ya gavana, siyo kazi tu ya wanabunge, ni kazi yetu sisi wenyewe. Kwa leo tusahabu marangi ya kisiasa, tusahabu ukabila, tusahabu dini na tujiweke wote pamoja, ili tusindikize wale walioanza kazi hiyo ya kupiganisha kuchimba madini kiolela, kama gavana na wanabunge wengine, sosiete sivili na wengine, ni kusema tujiweke pamoja na na kama hatufanyi hiyo kazi kwa muda huu, tutakuwa tumejikosea wenyewe. Tuangalie pia makazi ya mabalabala, sababu tangu miaka mingi wanasema nchi imetoa pesa karabati balabala fulani, imetoa pesa, lakini hiyo kazi haionekani. Kwa hiyo tuombe ripoti tangu miaka, tujue pesa ngapi zimetoa, pesa ngapi zimetoka kwenye nchi, pesa ngapi wamepana, entreprise gani imepewa hizo pesa na kazi gani ilifanya, ili kila mmoja aweze kujibu, na kama inafaa kuadhibu, tuweze kuadhibu, sababu ni kukosa kuadhibu ndiyo inaharibu nchi yetu. Balabala ya kutoka Bukavu, kwenda Goma, ime pata pesa kutokea Bank African Development tangu miaka lakini wanachelewa kuanzisha kazi. Sababu gani? Ni kusema tunapenda kuanzisha kazi isiyokuwa na pesa na tunaacha ile iliyokuwa na pesa. Hiyo nayo tuweze kuiomba kwa haraka, kazi za hiyo balabala zianzishwe. Kwa hiyo tukiungana kabisa, itaonekana kama tutafanya maendeleo ya hapa syudikifu. Sisi wote pamoja tuseme hapana kwa kuchimba madini Tiolela. Na inabidi tangu leo tuwe tunapata ripoti ya kazi zinazofanyika katika jimbo kutokea guvernement central hata kutokea guvernement provincial. Mwanabunge wa taifa Landri Chizungu Ntaboba, Radio Maendeleo, nasema asante. Mimi ninasema asante, mpendwa msikilizaji na timu. Saa moja dakika tano mwisho wa taarifa hii ya habari. Shukrani kwa wapasha habari wote wa Redio Maendeleo walioziweka pamoja ili ya kwamba muweze kupokea habari yenyewe. Mimi ni Mapendo Linda, asante kwa kujiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Kwa heri.