Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Nakutakia asubuhi njema mpendo msikilizaji wa Redio Maendeleo, ina timu saa 12 na dakika 47. Karibu kwa usomi wa taarifa hii ya habari toka Redio Maendeleo, ikiwa ni toleo la kwanza kwa hii siku ya tatu, tarehe 15 Januari mwaka 2025. Na, na kwanza ni mtasari wake. Tribunali kuu ya hapa Bukavu imetoa hukumu ya miaka saba ya kazi ndani ya jela na faini ya dola 1600 za Marekani dhidi ya raia wa China watatu ambao walishutumiwa kuendesha kazi za uchimbaji madini kwa namna ya kimagendo hapa Jimboni. Hiyo ndiyo hukumu ambayo imetolewa baada ya siku tatu za masambo kwenye tribunali hiyo. Maelezo kamili ni katika taarifa hii ya habari. Na wanamemba wa chama cha UDPS Chisekedi wajulisha kuanzisha hapa karibuni vitendo vya kuomba liwali wa jimbo aweze kubadili vibarua vyenye kutaja watumishi kwenye wazifa mbalimbali za serikali ya jimbo. Ndivyo wamesema kisha maandamano yao ambayo wameendesha siku ya pili jana tarehe kumi na nne Januari hapa mjini Bukavu. Mutaelewa mengi katika makala yetu Habari hizo pamoja na zingine zinawajia kwa ufundi wake anisea konkwa mbele ya mikrofoni. Kwa usomi wa taarifa hii, naitwa Samuel Habamungu, na kuomba tuwe pamoja hadi mwisho wa taarifa zenyewe. Punde kidogo, ni maelezo kamili. Naam, karibu kwa maelezo kamili. Saa kumi na mbili na dakika makumi ine na kenda tumeisema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, Tribunali kuu ya hapa Bukavu imetoa hukumu ya miaka saba ya kazi ndani ya jela na faini ya dola za Marekani 1600 dhidi ya raia wa China watatu ambao wameshutumiwa kuendeshwa kuendesha kazi za uchimbaji madini kwa namna ya kimagendo humu jimboni. Hukumu hiyo imetolewa hii siku ya pili tarehe kumi na nne Januari, baada ya siku tatu za masambo kwenye tribunali kuu ya hapa Bukavu kisha kusikilizwa wa China hao washutumiwa makosa saba, ila zidi ya makosa hayo saba tano ndizo zimeonekana kuwa nguvu, mkiwemo kuchukua kimagendo na kununua madini na pia kuishi hapa nchini e, bila ruhusa. Hawa waliweza kutolewa hukumu ya miaka saba kisha makosa hayo, na wataweza kulipa faini kisha miaka hiyo saba ya kazi ndani ya jela. Hukumu hiyo iliweza kutolewa na, na mwamzi mkuu fale Mambuba ambaye anakuwa mwamzi kwenye tribunali kuu ya hapa mjini Bukavu. Kisha hukumu hiyo kutolewa, wakaaji ambao wanakuwa wakaaji wa wamzimu wamesema hukumu hiyo ni ya haki, na hapa wanaonyesha furaha yao. Mmoja wao, mwanasheria Christian Wanduma, aonyesha hapa furaha yake inafurahisha wakaaji wanya wanakuwa wahanga wa hii mambo ya uchimbaji madini kiolela. Ya pili ni kusema kama korti uh, inatupatia dola mia moya kusema njoo tunapata comme dommage, mais aussi pia inafichika na nyang'anya hiyo oro, na tunajua comme sheria ya mine nasema hiyo oro itagabulika entre pouvoir central prov, pouvoir provincial na sheferia wa muzimu. Ya tatu ni kusema hivi. Raia ya Mwenga itaretenini kwa kweli kama hii jugement enye natoka leo ita interpeller wale wengine ambao wanatoka mumainchi zingine na wanakuja wanasema kama tunakuya tu na tunaingia hata mtu mwenye kuingia kuchumba ya hoteli analipaka shambre. Me awezi kukuya Mwenga, Kamituga, Kibe, Kitutu, ufike Lugushwa unakamata una au unarudia bila hata kulipa hiyo turaita haki yao wakaaji. Ya mwisho ni kusema kama hiyo pesa ambayo imesema na tribunal tutaangalia kesho yake, kisha kusumulia na wakuu viongozi ama mkuu kiongozi wa mtaa wa mzimu kuangalia namna gani tofaya recours ili ile pesa ipandishwe na hao watu waendelee kuadhibiwa, paske hii ni proces pedagogique ambayo tatuma wote wenye watakuja ndani ya mtaa wa Mwenga na mitaa yote ya Sud Kivu kuheshimia situsha sheria wa mzimu kuheshimia hiyo sheria ya madini. Hiyo ilikuwa sauti yake Christian Wanduma. Radio Maendeleo imetamani kupata maoni ya watetezi waraia hao wa China ila juhudi zake hazikuweza kufaulu. Na tujielekeze jimboni Kivu ya kaskazini, mapambano yaripotiwa kuanzishwa kwenye vijiji mbalimbali mbali vya wilaya ya Masisi na Lubero jimboni Kivu kaskazini tangu asubuhi ya siku ya pili tarehe kumi na nne jana na kusababisha watu wengi kuhama maeneo yao. Wahami hao wanaishi bila msaada kwani wanakosewa na mahali pa kuishi na wanakuwa katika hali ya kuhitaji msaada wa kiutu, ndivyo tumejulishwa na duru zetu kutoka jimboni Kivu ya kaskazini. Na kazi za ujenzi wa barabara inayoelekea kwenye university ya kikatolika Pakalambo wilayani Kabare, sio mbali na kituo Itea kwenye barabara nambari mbili maeneo za Amsar ambazo zilianzishwa miezi mitatu iliyopita zinaendelea Leo kwa mwendo wa kobe, tofauti na namna kazi hizo zilianzishwa kwa juhudi naye waziri husika. Wakaaji wenye kutumia barabara hiyo wanaojielekeza pabirava zaidi, watembeza pikipiki piki pamoja na madereva wanakuwa wakihuzunika, ijapokuwa walifurahishwa hapo mwanzoni namna kazi hizo za ujenzi wa barabara hiyo zilianzishwa. Hata hivyo, kazi za ujenzi wa barabara inayoelekea Chivanga zinaendelea vizuri na kukaribia kwa sasa kwenye senta ya miti wilayani Kabare, licha ya kuwa wakaaji wanatambua ya kwamba upana wake inakuwa ikipunguka, huku wakishakia kuwa gari e zitaweza kupishana kwa shida na zaidi gari kubwa kubwa kama vile malori. Kwenye barabara ya inera Mulungu, kazi zaonekana kumalizika. Kumepita mwezi mmoja sasa ila hakuna neno lolote ambayo imekwisha kujulishwa baada ya kazi zenyewe e kumalizika, kwenye barabara inayoelekea ngambo za senta ya utafiti ya Luiro kazi zaendelea kwa mwenendo wa kobe licha ya kuonekana kwa vyombo vya kutengeneza barabara hiyo. Kuhusu barabara inayoelekea kwenye hospitali kuu ya Fomilyake Katana, kazi bado kuanzishwa, kwani wenyeji manyumba kando kando ya barabara hiyo bado kutolewa pesa za kuwaruhusu kubomoa manyumba zao. Wakaaji hujiswali kwa nini kazi hizo za ujenzi wa barabara eneo tofauti zinakuwa zikikawia kumalizika ijapokuwa pesa zilikwisha kutolewa kwa ajili ya kazi zenyewe. Hawa wazani kwamba shirika inayotekeleza kazi hizo la Sinohydro ingeanzisha kazi kwenye eneo moja moja pahali pa kuanzisha kazi kwenye eneo zote kwa wakati mmoja. Mopeno, msikilizaji wa Redio Maendeleo, unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka Redio Maendeleo ikiwa ni toleo lake la asubuhi. punde kidogo ni habari zingine. Radio Maendeleo duniani kote masaa 14 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Mwapeno, msikilizaji, habari zingine za sasa hivi ni ya kwamba kiongozi wa senta ya utafiti ya Lwiro, yaani kiongozi wa Seresene Lwiro ametoka kuweka kibarua chake cha kuacha kazi ila sababu kabisa hazijajulikana yawezekana ni sababu za kibinafsi ila kuhusu habari hiyo mutapata maelezo kamili katika taarifa zetu za mchana kati tujielekeze pa uvira ambako muungano ya viongozi wa uvira unakuwa ikilaumu ukimya ya serikali kulingana na maafa iliyoweza kuonekana katika eneo hilo tangu mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili mwaka wa elfu mbili makumi mbili na, ambayo iliweza kuharibu vilalo vingi eneo hilo la Uvira. Juma Limbisa Abubakar, akiwa kiongozi wa muungano huo, anazani kwamba Uvira inakosa bahati kwa kupata viongozi ambao wanaweza kuwatetea na wenye kuwa kwenye ngazi za uongozi. Huyu anakuwa akijiswali maswali mengi, ikiwa wakaaji wa Uvira wamepatwa na shida gani kuhusu watetezi ambao walipashwa kutafuta suluhisho kwa shida zao, wa wasahau, tumsikilize. Mwaka wa 2020 mwezi ya ine raya ya Uvira ilipata shida kubwa ya mafuriko na ile mafuriko ilisababisha vilalo kubomoka. <laughs> tokea Katogota mpaka Makobola tumejikuta tunakuwa na vilalo karibuni sita havina kazi. Mruningu Mikamba haina kazi, Sanga haina kazi, Kakenga haina kazi, Kagulube haina kazi, Kitemesho haina kazi, na kunakuwa vilalo vinakuwa keba keba, vira tunasumbuka sisi kama notabiti kutafuta kujua eske Uvira eske ni laana Uvira eske watoto wa Uvira wenye kufikia ngazi za juu kwa wa ministri na wanakuwa wa ministri departement kweli zenye zina ambatana na probleme ya Uvira Uvira, tuko na probleme ya barabara, tuko na probleme ya milango Uvira, tuko na probleme ya kubooste ekonomi rurale tunajisoana. Uvira anajikuta kama mtoto yatima, pendant que Uvira iko represente. Sasa Uvira ni laana Uvira Sauti yake Juma Limbisa Abubakar kutoka ngambo za Uvira. Tunarudi hapa mjini Bukavu ambako wizara yenye kuhusika na mambo ya uchukuzi hapa jimboni Kivu ya kusini itatoa vikaratasi vya kuruhusu kwa muda madereva kuendesha kazi yao, na vikaratasi hivi vitatolewa tangu tarehe moja Februari mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Vitambulisho hivyo ambavyo vitatolewa kwa muda vitakuwa na uwezo wakuruhusu madereva kufanya kazi yao bila magendo yoyote. Ndivyo ajulisha Biaombe J, akiwa kiongozi wa ofisi ya wizara jimboni husika na mambo ya uchukuzi. Tumsikilize Biaombe J akieleza. Mheshimiwa liwali wa jimbo Profeser Jean Jacques Purusi iko anatumika sana kwa ajili jimbo letu liendelee mbele na ile yote itawezekana kama serikali ikuwa anaingiza pesa mfuko wa serikali, unaingiza pesa. Ndio maana hapa ku ministere ya transport eh, kuna ile ambayo tunapana kunoya ministere attestation tena tenalier permis de conduire ah, ilibidi tuendelee kuisekirize davantage kwa maana ikikuwa sekirize, wale watu wania mbaya hawatafikia kabisa kufanya jambo lolote lile, na serikali itaendelea kuingiza pesa maana tunajua ni mambo ambayo yanaendelea ku, kuingiza pesa ndani ya mfuko wa serikali. Ndio maana tuliitisha pande zote husika na uchukuzi, ili tuwaonyeshe mambo fulani fulani ambayo yameingizwa ndani ya ile attestation tenalie permis de conduire. Biaombeje akiwa kiongozi wa ofisi ya wizara jimboni husika na mambo ya uchukuzi. Tujielekeze wilayani Walungu, ambako waziri jimboni husika na sheria Mayani Shindano, akimwakilisha liwali wa jimbo kwenye kikao ambacho kiliendeshwa na shirika Alert Internationale pa Walungu, amefaulu kutembelea jela za Walungu na kuchunguza hali ambamo wafungwa kwenye jela hizo wanapatikana. Ilikuwa kwa fursa ya kikao ambacho kimeendeshwa ndani ya chumba cha mikutano cha wilaya ya Walungu na iliyoandaliwa na shirika Alerte International na kuendesha mkutano hiyo katika mradi wake haki bila mipaka. Kwa fursa hiyo, waziri jimboni husika na mambo ya sheria amesema kwamba ilikuwa ya lazima kutembelea eneo hilo kwa kujionea ni kipi kinachopitikana katika jela za mahali na ni hali gani ambamo wafungwa wanapatikana katika eneo hilo. Huyu hajulisha kwamba baada ya matembezi hayo, hatua zingine zitachukuliwa kwa ajili ya kuboresha mambo ya sheria hapa, hapa jimboni na pia hali za wafungwa katika eneo tofauti za wilaya ya Walungu. Tumsikilize Mayani Shindano akiwa waziri husika na mambo ya sheria hapa jimboni. Tulikuya kumwakilisha liwali ya jimbo ku hii muradi ya uwaki bila mipaka. Muradi ya uwaki bila mipaka ni muradi yenye inatumika kwetu. Shurti kubwa ya hii muradi ni kuhakikisha kama watu wote wanaaksede ku justice na haki yao inaonekana, na zaidi hapa kwa Walungu, kazi itakayofanyika ni kupita ndani ya jela zote kuangalia watu wanaofungwa kama wanafungwa kwa njia iliyo halali. Ndio ingine ni kusema watu wote wenye kuhusika na sheria wafunzwe. Huyo alikuwa waziri jimboni husika na mambo ya sheria. Ngambo yake Jone Kazembe, akiwa mhusika na miradi kwenye shirika Alert International, ajulisha ya kwamba matembezi hiyo yalenga pia kuchunguza ikiwa hakuna jela zisizojulikana upande huo wa Walungu. Huyu apendekeza ya kwamba watu ambao wanafungwa wakipatikana katika hali ya unyonge na bila watetezi wapewe watetezi sawasawa na sheria kwa ajili ya ku ruhusu kuwatetea kama vile amesema John Kazembe. Na tukibaki pa Walungu, tutajulisha y kwamba muungano wa wachuruzi wa simu za mkononi wanaojumuika katika kikundi ya Soveta umewatembelea wagonjwa wanaolazwa kwenye hospitali FSK ya Walungu weekend inayomalizika. Kwa fursa hiyo, chakula na isiyokuwa chakula imetolewa kwa wagonjwa hao, na pia pesa za kuondoka hospitalini zimelipiwa kwa wagonjwa wengine. Maelezo kamili kuhusu habari hiyo na mwandishi wetu pawalungu, Gilbert Bahindwa. Hawa waliwatolea wagonjwa vyakula na visivyokuwa vyakula pia. Wanamemba wa kikundi ya Soveta walifaulu kuwalipia pesa za matunzo watu kumi na saba ambao tayari walikuwa wamepona ila wakabaki hospitalini. Mnenaji wa kikundi hicho Bwana Chikuru Mdosa anafasiria. Kila mwaka tunafanya hii aktivite ya kugawanya na wasiojiweza kwenye mahopito, kwenye maprison, nafasi penginepo mm. Ndiyo lengo lilituleta hapa leo, na tulikuwa pia kabare mwaka jana. Kesho tunaweza kuwa Nyangezi, kesho yake tunaweza kuwa popote. Na nini kazi ambayo ilifanyika hapa kunako hopital FSK ya Walungu? Tulifika hapa ku FSK ya Walungu pamoja na kamati prezidai iko pale wa vice president biko pale na komite yote na wanamemba wetu wote. Tuligawanya chakula kidogo kwa wagonjwa na Mungu alitusaidia, tuliwezeshwa kutoa wagonjwa yapata 17, wenye walikuwa hawajiwezi. Waliofaidika na msaada huo walionyesha furaha yao na kushukuru kikundi Asoveta. Mganga Estashe Murabazi alishukuru shirika Asoveta kwa msaada huo na kuomba vikundi vingine viendelee kuwakumbuka wasiojiweza. Wote walimshukuru Mungu pia kwa kufikilia jambo lenyewe. Walungu, Gilbert Bahindwa, Radio Maendeleo. Radio Habari tunazo kwa faida yenu, pamoja kwa ajili ya maendeleo. Kipindi cha pili, makala yetu, kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, wanamemba wa chama cha UDPS Chisekedi wajulisha kuanzisha vitendo vya kumwomba liwali wa jimbo kubadili vibarua vyenye kutaja watumishi mbalimbali mbali, kwenye wazifa tofauti za serikali ya jimbo hapa jimboni Kivu ya Kusini. Wameajulisha baada ya maandamano ambayo waliendesha hii siku ya pili, tarehe 14 Januari hapa mjini Bukavu. Omer Mudekereza atujia na habari kamili. Kwenye maandamano hayo wanamemba hawa walaumu matamshi ya wanamemba cha wa chama cha AFDC zidi ya familia yake rais wa nchi kuhusu madini yenye kuchimbuliwa kimagendo jimboni Kivu ya Kusini, na ambayo inazaniwa kusemwa na mkuu kiongozi wa chama cha AFDC Landri Chizungu. Fateni masemi ya wanamemba wa chama cha EDPS yakisomwa na umoja wa andamanaji: hatuwezi endelea kupatishwa haya chama yetu na avenir yetu na depandre, na hiyo ndiyo maana tulideside kuja kuikala hapa mbele ya ofisi ya governor ili tume exprimé ile mécontentement yetu mécontentement yetu pia. FDC imekusudia kutaya kwa bure tena mambo ya haya president de la republique jamaa yake katika mambo ya uchimbaji madini umujimbo asu na ile kama sisi kama chama cha rais cha rais Felix Antoine Tshisekedi Chilombo tunachukizwa sana na hiyo, na tulisema hatuwezi acha hiyo mambo inapita. Na sisi kama watoto wa Denise Nyakeru, kama sisi kama vile watoto wa Felix Tshisekedi, sisi kama vile watoto wa EDPS, hatuwezi tukaacha mambo ya vile inapita, ndio maana tumekusudia kuanza hii ma manifestation ambayo tumeita manifestation mpaka siku gouverneur atakubali kwamba atarektifia maarifa za zake ili arudies katika droit zake ni ndio maana tunapatikana hapa. Alipoujiwa kuhusu shutuma hizo, Landry Chizungu amekanusha shutuma hizo kuwa ni za uongo na kukamilisha kwamba chama cha AFDCA ni jamaa mmoja na UDPS, kwani wote wanaunga rais mkono. Landri Chizungu ajulisha kwamba hajawahi yeye wala mkuu wa chama cha AFDC kutamka maneno yoyote inayoshutumu familia ya kiraisi kuhusu uchimbaji madini kimagendo wa hapa jimboni Kivu ya Kusini. Huyu waomba waandamanaji kuwa uwazi kwa kujulisha kiukweli kilichowapelekea kuandamana. Landri Chizungu waeleza kama kuna emission kupe development hizo, sauti zinawekewa waje wasikilize, na kama wanahitaji wana namba zangu, waniombe, ninaweza kuwatumia hizo sauti, watasikiliza iliyosemekana wasita fute kudanganyia chef de letat ama famili presidentiel. Ni chef de letat wetu, ni famili presidentiele yetu, sababu tuliichagua president de la republique na tunendelea kumusindikiza. Wakisema kama autorite moral wetu Mheshimiwa Profesor Modeste Bahati Lukwebo alifanya deklaration, labda ameifanya mahali sisi hatujue, hiyo deklaration hatuijue, lakini tutawajulisha hivi, kama wana mpango fulani, watimize huo mpango wasitafute kupita kwa njia fupi fupi. Mpango wanao wautimize. Wakisema tumechukua vyo vyote ndani ya province hiyo, ni uongo. Wana maminister wana mafonction fulani, na kama ao pia wanajua uhaki, wachukue kikartasi waandike kwa uhaki, kila poste yenye kuwa kwa IDPS waiandike, na wapate juhudi ya kuja kwenye redio Maendeleo waseme hiyo ukweli. Utaona kama watasikia haya. Watu niliona sijui kama ni wa IDPS, lakini walikuwa wakisema kama ni wa IDPS, sababu sikuweza kuwajua, na mimi najua zaidi watu wa IDPS sababu ni marafiki zetu sisi kama AFDC. Ni kusema hivi wasiwaze kama maneno yote inaweza kutengenezewa kwa kinguvu hapana. Kama kuna shida, kuna namna ya kuweza kuitatua. Hatupendi kuendelea kuvichama, tusifanye. Wanasema pelu kama wana mpango fulani kuhusu jimbo Watende wanakauya, wanapoteza muda, wafanye haraka. Tukumbushe kwamba hali ya uhusiano isiyokuwa nzuri kati ya vyama hivi viwili vyenye kuongoza jimbo, tukitaja chama cha AFDCA ambacho ni chama chake liwali Jean-Jacques Purusi na chama cha UDPS ambacho ni chama chake Jean-Jacques Elakano aliye liwali makamu. Saa moja na dakika nane katika studio ya redio Maendeleo, mwisho wa habari zetu toleo la kwanza kwa hii siku ya tatu tarehe 15 Januari mwaka 2025. Anisea Konkwa ndiye alishikilia ufundi, jina langu naitwa Samuel Habamungu. Shukrani kwa nyote ambao mume tufuata kwa makini. Habari zingine ni wakati takapotimu saa sita za mchana na dakika 15 nikiwatakia baraka za Mwenyezi Mungu asubuhi ya leo, bye bye.