Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo, tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Saa 12 asubuhi dakika 46. Mpendo wa msikilizaji, ifuatayo ni taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya radio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya nne, tarehe 16 Januari mwaka wa 2025. Ifuatayo ni kwanza muktasari wake. Tarehe 16 na tarehe 17 Januari kila mwaka, hii ni siku bila kazi popote nchini Kongo ya Kidemokrasia kwa kuwakumbuka wafia nchi Laurent Desire Kabila pamoja naye Patrice Emery Lumumba na wahami zaidi ya 2000 wanapatikana katika kijiji Lowa Numbi wilayani Kalehe, wakikimbia mapambano kati ya jeshi la taifa FARDC na waasi wa M23 maeneo ya Masisi, jimboni Kivu ya kaskazini. Hayo pamoja na habari za michezo ndizo tumewandalia, kupitia ufundi wake Jean-Claude Ndage. Karibu pia, tegeni sikio taarifa hii ya habari inawajia naye saa kumi na mbili asubuhi dakika arobaini na nane na karibu kupokea maelezo kamili. Tuanze kwanza na habari hii ya huzuni. Padri matandiko dedone mpanga mbishi amefariki dunia usiku wa siku ya pili kukuchia jana siku ya tatu tarehe kumi na nne Januari mwaka elfu mbili ishirini na tano kwenye hospitali kuu hapa mjini Bukavu ambako alikuwa akipokea matibabu. Huyu amefariki akiwa na umri wa miaka makumi saba na tano ya kuzaliwa. Padri Diedone Matandiko anakumbukwa zaidi kupitia uh, nyimbo alizotunga mwenyewe karibuni nyimbo elf kati ya nyimbo hizo kuna kuwa nyimbo yenye upeleka jina la Yesu wangu, nitakwenda kwa nani, huruma ya Bwana Mungu, pamoja na nyimbo zingine. Kwa hiyo Radio Maendeleo inatoa pole za rambirambi kwa jamaa yake, pia kwa arkidiocese hapa mjini Bukavu. Na katika tangazo iliyowekwa hadharani, arkiaskofu hapa mjini Bukavu Francois Xavier Maroy Rusengo amejulisha katika tangazo iliyowekwa hadharani siku ya 3 tarehe 15 Januari kwamba mwili wake padri matandiko utazikwa siku ya sita tarehe kumi na nane Januari kwenye makaburi inayopatikana hapo pamwanda katana wilayani ikabari. Tarehe kumi na sita Januari mwaka wa elfu mbili kumi na moja aliweza kuuawa mjini Kinshasa kwenye ofisi yake ya kazi aliyekuwa rais wa DRC mzee laurent Desire Kabila huko katika mji mkuu wa Kinshasa tarehe 16 Januari, kila mwaka wakongomani wanamkumbuka kwa kumtolea heshima kutokana na yote aliyofanya kwa ajili ya kuongoza nchi ya Kongo ya kidemokrasia. Tarehe 16 Januari mwaka wa elfu mbili na moja, mzee Laurent Desire Kabila aliuawa kwenye ofisi yake ya kazi wakati alikuwa akitumika. Mtu mmoja ajulikanaye kwa jina la Rashid alishotwa kidole kwamba ni yeye ndiye aliweza kumfiatulia risasi mzee Laurent Desire Kabila na zaidi ya wahami mia mbili wanaokimbia mapambano kati ya jeshi la taifa FARDC na waasi wa emi ishirini na tatu maeneo ya Ngungu katika wilaya ya Masisi jimbo Kivu ya Masisi jimboni Kivu ya kaskazini, wanapatikana katika kijiji Loa Numbi katika wilaya ya Kalehe. Kijiji hiyo imeshapokea wakimbizi wengine wanaokimbia mapambano katika eneo la jimbo la Kivu ya kaskazini. Ndivyo amejulisha kiongozi wa jumuiya ya miungano ya shirika la raia wilayani Kalehe Delfin Birimbi katika mazungumzo na Redio Maendeleo. Kutokana na wingi wa wahami katika eneo hiyo, Delfin Birimbi anakuwa akiomba shirika za kiutu pamoja na wakuu viongozi kuwajia kwa msaada wananchi hao wanaopitia shida siku hizi. Delfin Birimbi aeleza tukiendelea kushukuru jeshi letu la taifa FARDC na wazalendo alifu kwa kazi yote wanafanya ya kupiga jambazi M23 kwenye eneo nyingi za mtaa wa Masisi. Tunashukuru pia raia wa mtaa wetu wa Kalee kwa kusindikiza jeshi kama vile kawaida. Kwa hiyo tunaalika wafadhili kufanya mission sehemu za Numbi, Lumbishi na mahali pengine ambapo kunakuwa wahami mtaani mwetu Kalee, ili waone nini ambayo inahitajika kusudi wafikirie namuna ya kuleta msaada kwa haraka. Delphan Birimbi ni mwenyekiti wa jumuiya ya miungano ya shirika la raia katika wilaya ya Kalehe na shirika la raia la wazalendo katika wilaya ya Uvira linalaumu kuongezeka kwa visa vya usalama mdogo, pia visa vya kujikatia sheria katika eneo mbalimbali za bonde ya Mturuzizi wilayani Uvira. Kisa ya hivi karibuni ni mauaji ya mama moja Pamalinde katika wilaya ya Fizi aliyeuawa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana. Baada ya hapo, kisa ya kujikatia sheria ilijitokeza pia pandunda katika sheferi Plaine de la Ruzizi, wakati mtu mmoja aliyeshutumiwa mambo ya wizi aliweza kuchomwa akiwa hai na wakaaji wenye ya serikali. Ilikuwa siku ya pili juma hii. Katika mazungumzo na redio maendeleo, Kelvin Buija akiwa kiongozi wa shirika la raia la wazalendo anakuwa akiomba wakuu viongozi na vikosi vya usalama kujitahidi kwa kuweza kuhitimisha visa hivi vya usalama mdogo pamoja na visa vya kujikatia sheria. Hebu Kelvin Buija, mama aliyeuawa amejulikana kwa jina la na nani? mama mmoja ambaye anaitwa kwa jina la Sango wa miaka makumi ine aliweza kupigwa masasi na watu wasiofahamika mu territoire ya Fizi pa Malinde, bondeni mwa mto Ruzizi. Mu territoire ya Uvira, village Ndunda, kuna kijana mmoja ambao imesemekana kama alikuwa mwizi, ameweza kusibire kaa ya justice populaire, ambao amekuwa brile vif village Ndunda. Sisi kama shirika la kiraia so na ndani sana hiyo hali ya usalama mdogo, mauaji kila wakati, tunaendelea kuinterpelewa ku viongozi forces securite mu matarafa za Uvira, Fizi, yemwenga Mwenga par raport ya gestion ya mzuri ya wananchi na mali yake. Kelvin Bujani ni kiongozi wa shirika la raia la wazalendo katika wilaya ya au. Uvira. Kama ndio kwanza na unajiunga nasi, mpendo wa msikilizaji, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Inaatimu saa 12 asubuhi dakika makumi tano na tatu katika studio zetu, saa hizo pia katika wilaya ya Ijwi ambako tunasikika. Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda muafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako Habari zingine ni kwamba muungano wa kiraia Obapeje DRC tawi ndogo ya wilaya ya Wijui na kwekio mbasi kwa serikali ya jimbo kupitia Liwali Jean-Jacques Purusi kuunda kamati itakayojihusisha kwa kuweza kupiganisha uchimbaji kiolela wa madini katika wilaya nane na zote za jimbo la Kivu ya Kusini. Ndivyo waliweza kujulisha mmoja kati ya wanamemba wa muungano wa kiraia Obapeji katika wilaya ya Ijwi, Bwana Julien Abu Du Koko, katika mazungumzo na Redio Maendeleo. Mwandishi wetu wa habari pa Ijwi, Richelieu Biamana, atueleza mengi. Julien Abudu Koko ashukuru liwali Jean-Jacques Purusi anayejitolea kupambana na uchimbaji madini kimagendo jimboni Kivu Kusini ambao unafanyika na raia wa nchi za kigeni amependekeza kuwekwe timu la kupambana na hali hiyo inayozuia maendeleo kiuchumi ya jimbo tumsikilize kwanza ni kufelicite gouverneur wa province ya Sud Kivu ku maefort zote zenye alifournir juu ya kutraquer bale basije étranger venye bako na exploiter illicitement ma ressource miniere ekonomike ya province ya Sud Kivu. Bajikaze badeploye ile mabrigade kila fasi kwenye bako na exploite ile maresurse miniere, komsa province nayo iangalie kama inezi jiretruve analika pia wakaji ote kutaja kila raia wa inchi ya kigeni atakayejitokeza kwa kufanya uchimbaji madini kimagendo au kufanya frodi ya madini katika vijiji vyao. Richelieu Biamana, Ijwi, Radio Maendeleo. Jacques Porusi inapinga hatua iliyochukuliwa na kiongozi wa kituo ISSN kwa kuweza kutuma wajumbe hapa jimboni Kivu ya Kusini ili waweze kuchukua sokwe ama chimpanzi kumi na wawili Palwiro katika wilaya ya Kabare na kuwapeleka katika bustani moja huko mjini Kinshasa. Hatua imechukuliwa katika baraza ya mawaziri iliyosimamiwa na liwali wa jimbo siku ya pili kwenye ofisi ya kwake. Liwali amesema kwamba hajajulishwa jambo lolote na wako viongozi kuhusu ujio wa wajumbe hao kwa kuweza kuchukua wanyama hao. Katika baraza hiyo ya mawaziri imesemeka kwamba hiyo inaonekana pia kuwa namna ya kuweza kupora jimbo la Kivu ya Kusini. Na liwali wa jimbo ametangaza miradi ya ukarabati wa barabara hapa mjini Bukavu zenye urefu wa kilomita kumi na nane. Barabara zitakazokarabatiwa zitatajwa na meya wa Bukavu pamoja na viongozi wa mitaa ya hapa mjini Bukavu ndivyo amejulisha liwali Jean Jacques Porosi wakati wa baraza hiyo ya mawaziri. Na kuhusu kazi za ukarabati wa barabara Bukavu Kamanyola, liwali amejulisha kwamba kazi zinaendelea vema na shirika zitakazotekeleza kazi za ukarabati wa barabara toka Kamanyola hadi Uvira tayari zimeshajulikana. Kuhusu barabara ya taifa nambari mbili, liwali Jean Jacques Porosi amejulisha kwamba barabara hiyo itakarabatiwa kupitia utetezi wake mke wake rais Felix Tshisekedi Denise Nyakeru, na kazi zitaanzia nafasi inayoitwa kwa Maria akachelewa hadi Kitutu wilayani Mwenga kupitia katika wilaya ya Walungu, kama vile amejulisha mnenaji wa serikali Bwana Didier Kabi aliyesoma ripoti ya baraza ya mawaziri na viongozi wa Kabare ikiwa wilaya Kabare wanakuwa kiumba kuweza kuunga mkono vijana katika miradi yao mbalimbali ya maendeleo wanayotekeleza wilayani Kabare. Ndivyo vijana hao wamejulisha wakati wa mkutano mkuu usiokuwa wa kawaida ulioandaliwa siku ya 3 tarehe 15 Januari, nayo baraza ya vijana katika wilaya ya Kabare. Blaise Kalimbiro ni kiongozi wa baraza ya vijana wilayani Kabare, amekuwa na haya kusema Tunatoka katika mkutano mkuu mkubwa usikokuwa wa kawaida ulifanyika hapa miti e, kwa hiyo marekomandasyon zilikuwa formule kwa wakuu viongozi na kwa sisi vijana wenyewe. Tulisema wakuu viongozi na notabilite ya kabare ionekane yenye kusindikiza vijana katika miradi zao mbalimbali za maendeleo za autoprise en charge katika mambo ya entrepreneuria e, viongozi vilevile vile waoneshe Wamejiangaje kusema kama umwaka wa 2025 watatumika na kuheshimia marekomandasyon walipewa. Aksanti Muhariri. Habari zingine ni kwamba aliyekuwa msimamizi wa senta ya utafiti ya Lwiro Profesa Robert Kasisi amejiuzulu kwenye wadhifa huo. Amejulisha hivyo katika barua aliyotumia wakuu viongozi, na moja kufikishwa kwenye redio Maendeleo. Mapendo Linda ametupa jicho kwenye barua hiyo, ifuateni ripoti yake studioni. Katika kibarua aliyomwandikia waziri nchini husika na mambo ya sayansi na utafiti na hata teknolojia ya kisasa na ambayo redio Maendeleo imepekua, profesa Robert Kasisi amesema siku nyingi aliweza kuarifu wakuu viongozi kuhusu hali yake ya afya ambayo haikumruhusu kutembea masaa marefu, ila hakupata jibu lolote. Kiongozi huyu wa zamani wa seresen Lwiro akawaomba pia waweze kumbadilishia kazi aweze kujihusisha kwa kufuatilia kazi za wat afiti vijana na pia kuweza kutafuta wafadhili nchini na jimboni ili Seresen Lwiro iweze kutumika ipasavyo, ila bila mafanyikio. Kiongozi wa zamani wa Seresen Lwiro anasema ya kwamba shirika hiyo ya serikali haikuweza kupata pesa muda mrefu toka serikali hali ambayo inapelekea kazi kuwa ngumu, ijapokuwa watafiti wanatumika ipasavyo. Profesa Robert Kasisi anakamilisha kwamba kwa pesa zake amewahi kununua vifaa vimoja kwa senta ya utafiti Seresen Luiro na akaweza kuviuza kwa kiwango cha pesa zaidi ya elfu kumi na tano dola za Marekani ili kuruhusu kazi iendeshwe vizuri, ila hadi sasa pesa zake zote serikali haikuweza kuzirudisha. Anakamilisha ya kwamba ingawa alikuwa akitumika katika mazingira magumu, senta ya utafiti ya Lwiro iliweza kutumika kazi mbalimbali mbali za utafiti na kuweza ku mambo fulani inayohusu sayansa na pia iliweza kutumika kwa faida ya jamii. Anasema ya kwamba anafurahi kuona ametumika kwa lengo ya kuleta mchango wake kwa kuweza kufundisha vijana watafiti ambao kwa sasa wanatumika katika miradi mbalimbali mbali. Na jambo ambayo inapana sifa kwa seresen Lwiro, anasema yuko tayari kuendesha sherehe ya kubadilishiana madaraka na yule atakayetajwa kama vile kiongozi mpya wa seresen Lwiro. Michezo, michezo Shauku ya michezo iko kwenye radio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari kuhusu michezo ni kwamba Janvier Nyakura, aliyejulikana kwa jina la Biosadek, aliyekuwa kiongozi wa timu ya OSE Bukavu Dawa miaka iliyopita, aliweza kufariki dunia mjini Kinshasa siku ya tatu tarehe kumi na tano Januari mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Habari zingine za michezo ni kwamba mechi nyingi zinapangwa kuchezeka kwa fursa mashindano yalinafuta ilikokasha daraja ya kwanza tarehe mbili Februari pakindu, timu ya Maniema Union itapokea timu ya itwa du Kivu, na siku tatu baadaye, Maniema Union itapokea timu ya ose Bukavu dawa, itakuwa ni tarehe tano Februari. Maniema Union itajielekeza mjini Kinshasa ifikapo tarehe kenda Februari, ambako itapokelewa na timu ya Ange Vert. Kuhusu tu mashindano yenyewe na timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa wachezaji wanaoendelea barani Afrika itakuwa ikicheza mashindano ya shana. Uh, itakuwa ni siku zijazo. Hii imeweza kujulishwa siku ya tatu tarehe 15 Januari katika mji wa Nairobi na ushirikisho wa mpira wa miguu kisha kupiga kura ya kuchagua timu zitakazo shiriki kwenye mashindano yenyewe. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeteuliwa katika kundi A ambayo inajumuisha nchi ya Kenya, Angola, Namibi pamoja na Morocco. Kwa hiyo mashindano yenyewe yanapangwa kuchezeka tokea mwezi Agasti mwaka wa elfu mbili ishirini na uh, tano, kisha kuhairishwa kwa kungojea hapo, um, miradi mbalimbali itakayopokea mbali mashindano hayo iweze basi kuhitimishwa. Naye Rachel uh, Msingi aliweza kuchaguliwa mara tena kama vile kiongozi wa shirikisho wa Mpira wa vikapu hapa katika jimbo la Kivu ya Kusini. Kisha kuchaguliwa kwake, Rachel Musingi amejulisha kwamba muhula wake atakuwa akijitahidi kutumika kwa ajili ya kuboresha mambo katika sekta ya michezo ya vikapu katika jimbo la Kivu ya Kusini. Nawalika kumsikiliza Rachel Musingi. masomo parce que kama chez tulicheza ni kule ndio tulitokea. Alors je pense que tuta collaborer sana na watu wa mama somo kusudi tena tuangalie kama mwanamke naye anaweza tena kupata ile uba ya kufanya ile mchezo wa vikapu. Ejolishwe kwamba wana memba wa kamati yake ni pamoja na Rukengeza Babunga ambaye amechaguliwa kuwa kiongozi makamu anayehusika na michezo. Seke Mamvu ame chaguliwa kama kiongozi makamu anayehusika na mambo ya uongozi pia mambo ya pesa. Ferdinand Bayo amechaguliwa kuwa katibu na Arija Mudumbi amechaguliwa kuwa mulinda adhina. Uh, kamati hiyo yake Rachel Musingi inakuwa na muhula wa miaka nne, na uchaguzi uliweza kusimamiwa naye mjumbe kutoka shirikisho ya mchezo wa vikapo vika nchini bwana Andre Co Michelo. Saa moja asubuhi dakika tano la ziada hakuna. Mpendo na msikilizaji, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya ine tarehe kumi na sita Januari mwaka elfu mbili ishirini na tano. Asante kwa nyote mliontegea sikio. Shukran zimfikie fundi mitambo Jean Claude Ndagi alinipeperusha hewani. Naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele ya microfone kwa ajili ya utangazaji na kutakia asubuhi njema na redio Maendeleo.