Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo, tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Inatimu saa kumi na mbili ya asubuhi dakika 40 katika studio za redio Maendeleo. Matumaini ni kwamba umeamka salama salamini, wapendwa wasikilizaji. Ifuatayo ni taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo toleo la kwanza kwa siku ya kwanza tarehe 20 Januari mwaka 2025. Kwanza muktasari wa habari. mkoa wa Lumbishi katika wilaya ya Kalehe unadhibitiwa na waasi wa M23 tangu weekend na inaokwisha, ila jeshi la taifa FARDC linakuwa likijitahidi kwa kuweza kudhibiti na kuweza kukimbiza waasi eneo hilo, zinajulisha duru nyingi za kiserikali zinazoomba wakaji kubaki kimya na kuweka matumaini kwa jeshi la taifa na wakaji wenye hasira kali waliweza kuvamia hadi kubomoa ofisi ya mkoa wa Mumosho wilayani Kabare, kisha askari jeshi kumalizia kijana mmoja maisha kwa kumfyatulia risasi weekend na ukwisha kajulisha shirika la raia la mahali. Habari za michezo: mashindano ya vikapo kuanzishwa ifikapo tarehe 16 Februari. Ndivyo amejulisha kiongozi wa shirikisho wa mpira wa vikapo jimboni Kivu Kusini Rachel Musingi wakati wa kipindi Sport pour tous kwenye Redio Maendeleo. Hayo pamoja na mengine ndio tumeandalia kupitia ufundi wake Alanzar. Karibu, pia tegeni sikio. Taarifa hii ya habari inawajia naye inatemu saa 12 asubuhi dakika zake 41 katika studio za redio Maendeleo. Kama vile nimesema kwenye muktasari wa taarifa ya habari, waasi wa, wa M23 waliweza kudhibiti mkoa wa Lumbishi katika kijiji Loa Numbi katika groupement ya Buzi sheferi ya Buhavu wilayani Kalehe tangu weekend inayokwisha. Jumuiya ya miungano ya shirika la raia wilayani Kalehe inayojulisha habari yajulisha kwamba ni tangu jioni ya siku ya sita tarehe kumi na nane Januari mwaka huu ndipo waasi wa M23 waliweza kudhibiti eneo hiyo. Kiongozi wa jumuiya hiyo Delphan Birimbi amejulisha ya kwamba jeshi la taifa FARDC limejitahidi kwa kuweza kukimbiza waasi eneo hiyo, na mapambano yamekuwa ikijitokeza katika eneo hiyo tangu weekend inayokwisha zaidi katika eneo ya Rugeshi Bihovu, pia kwenye milima ya Bukumba. Duru yetu inakuwa ikijulisha ya kwamba eneo za Chanje numbi zinakuwa zikiviziwa pia na waasi wa ami ishirini na tatu. Delfa Birimbi anaendelea kujulisha kwamba wakaaji wengi wamekimbia makao yao kutokana tu na usalama mdogo huo. Delfa Birimbi aeleza ka mikononi mwa jambazi M23 jioni ya siku ya sita tariki kumi na nane ya mwezi wa kwanza na mwaka tunakuwa nayo. Na mapambano makali imeendelea mchana yote ya siku ya Mungu tariki kumi na kenda ya hiyo mwezi wa kwanza na mwaka tunakuwa nayo, sehemu za Rugeshi, Biovu na kwenye milima ya Bukumba. Raia wote wa Lumbishi, Shanje, Chambombo na sehemu zingine wamekimbilia ngambo ya Tushunguti, Ziralo, Bushaku, Numbi na wengine wanakuwa njiani kujelekezea Nyabibwe. Ndiyo maana tunaalika serikali kuchukua gharama zake kwa haraka na kwa wafadhili kufikiria namna ya kukuja kusaidia hizo jamaa za wahanga. Delfan Birimbi kwenye mikrofoni ya Redio Maendeleo. Na Jeshi la Taifa FARDC linaendelea kujitahidi kwa kuweza kukinga nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo isiweze kudhibitiwa na waasi, ndivyo amejulisha Luteni Jeremy Meya B akiwa mhusika na upashaji habari pia Uh, akiwa mhusika na upashaji habari pia, mnenaji wa Jeshi la Taifa FARDC kwenye operation Sokola ya pili jimboni Kivu ya Kusini amejulisha hivyo siku ya Mungu jana. Kutokana na habari za uvumi zilizozunguka hapa na pale kwenye mitandao ya kijamii kuhusu kujitokeza kwa waasi wa M23 katika jimbo la Kivu Kusini, askari jeshi huyu anakuwa akijuhudisha ya kwamba jeshi la taifa lilikuwa jijitahidi na kuomba wakaji wa Lumbishi kuendelea kubaki kimya na kuweka matumaini yao kwa jeshi la taifa fahadesi. linaloendelea kutetea taifa. Na mlio wa risasi uliweza kusikika. Mungu, pamiti Bugore, wilayani Kabare bila sababu yoyote, hali ambayo iliweza kuleta hofu kwao wakaaji, tukiamini duru za kwetu. Na katika tangazo iliyofikia Redio Maendeleo asubuhi hii, senta ya Kavumu kupitia kiongozi wake Bahati Ruembe Lokomba Claude anakuwa akialika wakaji wa Kavuma na kando kando kuendelea kubaki kimya na kuweka matumaini kwa wakuu viongozi. Huyu aliweza kulaumu kuona kwamba kuna kuwa mlio wa risasi uliosikika hapa na pale, ambayo iliweza kuleta hofu kwa wakaji. Huyu anakuwa akiomba wakuu viongozi kuweza kushikilia kwa makini swali hilo na kuweza kuadhibu vikali wote wanaohusika. Katika usalama mdogo huo iliyoleta uleta uhofu kwa wakaaji wa Kavumu katika gropma ya Bugore. Na tukibaki tu katika wilaya ya Kabare, tujulishe kwamba katika mkoa wa Mumosho, hususan Kavumosho centre ikiwa katika wilaya ya Kabare, askari jeshi moja wa taifa FARDC aliweza kumfyatulia risasi kijana mmoja aliyefariki papo hapo weekend inayokwisha hii. Hii imejitokeza kisha ukosefu wa maelewano kujitokeza kati ya kijana huyo na askari jeshi wakati kijana huyo alikuwa akimtetea mkaaji mmoja wa mahali aliyefungwa kiholela pamoja na ng'ombe zake mbili. Hali hiyo iliweza kupelekea ukosefu wa maelewano kujitokeza kati ya askari jeshi huyo na kijana huyo. Tangu siku ya sita hadi kukuchia jana siku ya Mungu tarehe kumi na kenda Januari, wakaji wa mahali waliweza kujitokeza na kuvamia na kubomoa vikaratasi vya lazima kwenye ofisi ya mkoa wa Mumosho na kujielekeza kwenye makao ya maskari jeshi ambako waliweza pia kuharibu vitu vingi vya thamani. Shirika la raia linakuwa likilaumu hali hiyo ya ukosefu wa maelewano, na kuweza pia kulaumu mwenendo mbaya wa askari jeshi wa moja wanaopatikana pa Momosho. Kiongozi wa shirika la raia katika groupement ya Momosho, Chizungu Nyankiko Andre aeleza: Shirika la raia tawi ndogo la Mmosho linajulisha wakuviongozi wa jimbo ya kwamba kuko salama mdogo unapatikana kati ya village ya Mumosho Centre, kuko kijana ambaye wasoda wa askari wa FRDC na walipiga masasi kwa kupitia revendication kuomba ngombe ya baba yake ambaye alikuwa anachunga kwenye kukula majani, na pale pale wasoda wakafunga ile ngombe arbitrerma. Kwa hiyo tunaomba wakuu viongozi waintervenire mbio mbio kabla maafa haijafikiria. Asante kwa ukuu viongozi, wafanye nguvu yote ili walete amani ndani ya muji ya Mmosho Santre huyu hapo ni chizungu Nyankikondre akiwa kiongozi wa shirika la raia pa Mumosho. Na bwana mmoja anayekadiriwa kwa na miaka makumi tatu na nane ya kuzaliwa amekutwa amefariki mbele ya mchana kati, siku ya Mungu jana tarehe kumi na kenda Januari mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano kisha kuangukiwa na udongo wakati alikuwa akichimba mawe Pa Mugaba katika mtaa wa Bagira. Habari imetolewa na shirika la raia tawi ndogo ya Chikera inayojulisha ya kwamba ajali hiyo imejitokeza wakati Muhanga alikuwa akitafuta mawe. Hii inakuwa ikiongezeka kwa visa vingine vya watu wengi ambao wameshapoteza maisha katika eneo hiyo kwa kuchimba mawe. Shirika la raia hilo linajulisha kwamba watu wengine watatu wameshaponyoka kufariki kwenye eneo hiyo wakati walikuwa wakichimba mawe, huku shirika la raia tawi ndogo ya Chikera inakuwa ikitaka kuona viongozi kuweza kujitokeza na kuweza kuweka usawa katika sekta hiyo ili kuepusha wakaji na ajali zenye kujitokeza katika eneo hilo. Na karibuni nyumba tano ziliweza kuunguzwa na wakaaji wenye serikali katika groupement ya Mudusa wilayani Kabare, hususan katika kijiji Kabungo. Ni nyumba hizo ni za akina mama nne walioshutumiwa mambo ya uchawi, kisha kufariki kwa kijana mmoja wa mahali siku ya sita inayokwisha. Kiongozi wa shirika la raia katika groupement ya Mudusa, Francois Mubalama, aeleza ni tangu jana na siku ya tano tarehe kumi na saba mwezi wa kwanza mwaka huu, upande wa 19 ndio ndiyo tuligundua souleveme populaire ya population ya Kabungo ndani ya grupma ya Mudusa. Wakaaji wale wa Kabungo walilunguza nyumba tano za washutumiwa walozi waine ndani ya suvilaje hiyo hiyo. Maneno ilipitikana wakati kijana moja mwenye kuitwa kwa jina la Elwa alikutana anafariki ndani ya masi yake. Sisi shirika la raia tawi ya Mudusa tunakondane ile komportema ya justice populaire, na tunaomba wakazi, wakati ya shida ile, wanaenda kujustice ili justice iwa amue. François Mubalama ni mwenyekiti wa shirika la raia katika groupement ya Mudusa wilayani Kabare. Mpendo wa msikilizaji wa Radio Maendeleo, kama ndio kwanza unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Inatimu saa kumi na mbili ya subira dakika makumi tano katika studio zetu, saa hizo pia kwenye kijiji Rubumba paka Manyola wilayani Walungu ambako tunasikika Radio Maendeleo moja kwa moja kupitia 89.9 na 91.7 megahertz na mtandaoni kwa www.radiomaendeleo.info. Habari zingine ni kwamba watoto wa mitaani wanaoitwa maibubu wanaonekana kuwa wengi siku hizi kwenye eneo nyingi za hapa mjini Bukavu ijapokuwa kumeanzishwa siku zilizopita kampeni ya kuweza kutoa barabarani operation yenyewe, ikumbushwe kwamba iliweza kuanzishwa nayo ikulu ya meya kwa ushirikiano na wizara jimboni husika na usalama na mambo ya ndani. Watoto hawa wanaonekana zaidi kwenye barabara Patrice Emery Lumumba hadi Palabot, pia Panyawera, sio mbali na ofisi ya shirika la raia. Wakati moja moja wanakuwa wenye kunyanyasa wapita njia. Msemaji makamu wa ofisi ya shirika la raia jimboni Kivu Kusini, mwanasheria Maurice Mirindi amejulisha ya, ya kwamba ofisi ya shirika la raia imekutana naye mea kwa muda kwa kuweza kutafuta suluhisho kwa shida hiyo akiahidi kujihusisha mwenyewe, ila hadi sasa hakuna kilichofanyika. Huyu anaomba kuwakua viongozi kutumia mamlaka yao kwa kuweza kuondoa watoto hao barabarani na kuwarejesha katika jamaa zao, sababu wanakuwa wakitatiza wakaaji zaidi wapita njia wakati wa jioni na zaidi ya elfu nne zinazoishi katika vijiji vingi vya Kamanyola katika wilaya ya Walungu zinakosewa na maji safi tangu mwaka unaokwisha na jamaa hizo zinatumikisha maji machafu. Ni jamaa zenye kuishi katika vijiji Rubumba, Iroheru, Busama, pia sehemu moja ya kijiji Migina ambako maji safi yanakosekana tangu miezi nyingi sasa. Habari imetolewa wakati wa mkutano mkuu wa kawaida ulioandaliwa weekend na ukwisha nayo kamati husika na maji safi paka Manyola. Bia Mungu Company akiwa kiongozi wa kamati hiyo amejulisha kwamba yote inatokana na jinsi idadi ya wakaji imeongezeka, pia kuzeheka kwa vyombo vya kuleta maji safi paka Manyola vilivyowekwa hapo mwaka moja kendha, makumi kenda Biamungu Kompani anataka kuona viongozi pamoja na wafadhili kujitokeza kwa kuweza kuwatolea wakaaji wa Kamanyola maji safi kwa kuwaepusha na magonjwa yanayoweza kusababishwa na maji machafu. Biamungu Company kwenye micrne yake wendo Kamanyola kuna mwongezeko wa watu yene natuma mitambo yene ilikuwa ku 15000 person leo inaanza de servir plus ya 100000 person, njo inakuwa defi yetu yenatuma leo maji inapunguka momongini. Inatuma mitambo yene ilikuwa zaidi ya miaka makumi tatu iko na servire kominté, inaenda inachoka, mwile mkuchoka na watu wanaongezeka, kartie zene zinakuwa zinakosa maji. Kwa siku hizi ni kartier za mingi omens 40000 person yene haina maji kwa sasa, na kwa hiyo tulikuwa tunaomba mtu mwataweza tusaidia hakuje atusaidie kufatana na hiyo ombi yetu ya ongezeko wa maji watutafutie ingine surse kama itaweza wezekana bia mungu. Kompani ni mwenyekiti wa kamati husika na maji safi mpaka Manyola katika wilaya ya Walungu. Na walimu wa moja wa eneo ya maadibisho kabari ya pili wanalaumu Uh, kutoheshimika kwa hatua inayopatia kila mwalimu kuweza kusomesha kwa bure watoto wawili katika shule ambako anafundisha. Katika barua waliyotuma kwao kwa viongozi na moja kufikishwa hapa kwenye Radio Maendeleo, walimu hao wanatikitika kutambua kwamba watoto wao wanakuwa kifukuzwa wakiolela katika shule nyingi zaidi kwenye institut Nyamokola, ijapokuwa hatua ya kiliwali inakuwa ikitolea kila mwalimu haki ya kusomesha kwa bure watoto wake wawili kwenye shule ambako anafundisha. Bayongwa Sanvura Pascal ni mtetezi wa haki za walimu Pabirava katika wilaya ya Kabare, anaomba viongozi kujihusisha. Arete ya guverner kwa kipengele makumi mbili na tatu inasema ya kwamba mwalimu wa shule la msingi ana haki ya kusomeshea kwa bure watoto wake wawili kwa shule la sekondari. Lakini kwa mshangao mkubwa, katika akse yote ya Birava, shule la nsiti Nyamokola limekataa kabisa ya kwamba hawapendi kuheshimia sheria ile. Walimu walipima kuandika kibarua chao kuonyesha ya kwamba wana nyanyaswa haki yao, lakini mpaka sasa hakuyaonekana mafanikio. Tunaomba wakubwa wote wa masomo wajishughulishe ndani ya hii dossier. Huyo hapo ni Bayongwa Sanvora Pascal akiwa mtetezi wa haki za walimu katika wilaya ya Kabare. Tumejaribu kuwasiliana na viongozi wa shule iliyotajwa ila nguvu zetu zimegonga mwamba. Na vijana kumi na watano wanaotumika katika kampuni ya miungano nyingi katika jimbo la Kivu Kusini waliweza kuongezewa ujuzi kupitia kikao au majifunzo iliyoandaliwa na muungano Ecagri Innovation SRL. Majifunzo yenyewe imedumu siku tatu na iliweza kugubikwa siku ya sita iliyo pita. Majifunzo yenyewe ilikuwa na lengo ya kuweza kuongezea ujuzi vijana hao ili waendelee kutumika ipasavyo zaidi, kutumikisha kompyuta na programu mbalimbali. Tumsikilize Augustin Biregei akiwa moja kati ya wafanyakazi kwenye shirika la Ecagri Innovation SARL. Alors, euh, formation Aisha, c'est vrai. Muda, ilifanya, muda, siku tatu na, participants bali suivre formation yote ku mwanzo, tulipima kuwafanyisha pretest. Ni 41.7% tu ya bamapartisipan njo baliweza kufaulu, me ku mwisho ya test kumakestio 11 zenye tulikuwa tunawauliza, 8 iliparvenir kuasimile correctement matieri yenye tuliweza kuwafundisha. Inatupatia furaha kama vile wao nao wanafurahi sana kuona namna walipartisipe na namna walifundishiwa, na, wali na resulta ambazo walionesha zinatupatia si nguvu na kama tunaweza kuendelea na kupata suluhisho kwa makisio za watu wote. Augustin Biregay ni moja kati ya watumishi kwenye shirika la Eka Green Innovation SARL. saa 12 asubuhi dakika 56, ikiwa saa moja asubuhi kwa sadaka nne. Mpendwa msikilizaji, punde kidogo tutazungumzia habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo. Jumatatu hadi Jumamosi pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Habari za michezo ni kwamba mashindano ya shirikisho wa mpira wa vikapu hapa mjini Bukavu inapangwa kuanzishwa ifikapo tarehe 16 Februari mwaka huu wa 2025, ndivyo amejiweza kujulisha kiongozi wa shirikisho wa mpira wa vikapu katika jimbo la Kivu ya Kusini, Rachel Musingi kwenye kipindi Sport Ports ya Redio Maendeleo siku ya Mungu jana. Huyo amejulisha kwamba kabla ya hapo kutaendeshwa kikao ambayo itakuwa ikijitahidi kwa kuweza kuandaa ipasavyo mashindano yenyewe na kalendari itatangazwa ikifikapo tarehe 3 Februari mwaka wa 2025. Na, na, timu ya Raja da Casablanca huko Morocco imeshinda timu ya Manima Inyo, kwa goli moja kwa bila na kuiondoa hivyo kwa mashindano ya kushiriki mashindano ya klabu bingwa barani Afrika. Ikumbushwe kwamba hapa majuzi timu ya Tupu Isama Zembe ya Lubumbashi iliweza kushinda timu ya Al Hilal kutoka Sudani kwa goli mbili kwa bila kwenye uwanja wa Mazembe huko Lubumbashi ina timu saa 12 asubuhi, daka 57 ikiwa saa moja asubuhi kwa sadaka tatu. Mpendwa msikilizaji, la ziada hakuna. Huu ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 20 Januari mwaka 2025. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Alain Zar alinipeperusha hewani. Naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele ya maikrofoni kwa ajili ya utangazaji, na natakia mwanzo njema ya wiki. Bye bye.