Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Asubuhi njema, popote ulipo mpendwa msikilizaji wa redio Maendeleo ina timu saa kumi na mbili asubuhi na dakika makumi nne na ine hapo pa Minova tunapatikana katika wilaya ya Kalehe na pia hapa mjini Bukavu. Karibu kupokea taarifa zetu toleo la asubuhi kwa hii siku ya tatu tarehe makumi mbili na mbili. Na kwanza ni mtasari wake. Senta kubwa ya Minova na pia Kalungu vyadhibitiwa na wasi wa, wa M23 ni tangu asubuhi ya siku ya pili jana. Wakaaji wa Nyabibwe katika grupe ma ya Mbinga Side wanahofia wow, usalama wao na hawa walazimika kukimbia tangu mchana wa siku ya pili jana. Jeshi la taifa ladhibiti, ladhibitisha habari hizo na kujulisha kwa raia ya kwamba wabaki kimya, kwani hatua za chukuliwa ajili ya kuzuia wasi hao kusonga mbele. Ndivyo ajulisha munenaji wa jeshi la FRDC, Major General Sylvain Ekenge. Na pia katika habari hizi gari zenye kutoka Bukavu kujielekeza Uvira na zenye kutoka Uvira kujielekeza hapa mjini Bukavu hazina uwezo wa kufika kwa sababu ya shida ya mmomonyoko wa udongo kwenye eneo la milima ya Ngomo. Gari hizo zinazuilika, madereva waomba msaada kwa serikali ajili ya kupata suluhisho. Na pia katika habari hizi korti kuu ya hapa Bukavu imetoka kuachilia raia kumi wa nchi ya Uchina wa shirika la Global Business SRL ambao walishutumiwa uchimbaji madini Kimagendo. Hiyo ni kisha uchunguzi na kuwakuta wa China hao kuwa hawana hatia. Hayo ni machache kati ya mengi ambayo tunayokuandalia asubuhi ya leo kupitia ufundi wake Anisea Konkwa. Jina langu naitwa Samuel Habamungu, nikikuomba uwe nasi hadi mwisho wa habari hizi. Naam, saa kumi na mbili dakika makumi nne na sita tunaanza uchambuzi wa habari hizi. Na habari hii ya kwamba shirika la raia Jimboni Kivu ya Kusini lasikitika kisha kuchukuliwa kwa eneo la Lumbishi na waasi wa M23 weekend iliyopita, ambao baadaye wamechukua eneo za Numbi na Minova tarehe ishirini na pia Kalungu na Nyama sasa, na hawa wakionekana kuendelea kusonga mbele katika matamshi ya shirika la raia jioni ya siku ya pili jana imeonyesha huzuni yake kuona visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu, mkiwemo mauaji na pia ubakaji na hata uporaji wa mali ya raia, vyaendelea kutendwa na watu wenye silaha mkiwemo hata majeshi ya FARDC, wazalendo pamoja na waasi. Katika matamshi ya shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini yaomba kwake kamanda mkuu wa vikosi vya FRDC hapa nchini Rais Felix Antoine Tshisekedi Chilombo, kuweza kusitisha ziara yake katika nchi ya Uswisi ambako anapatikana, arudi hapa nchini ajili ya kuchukua mipango zingine kwa ajili ya kukinga nchi na wakaaji. Wakati huo shirika la raia inakuwa ikiomba pia kwa serikali kuweka vyombo vinavyohitajika kwa ajili ya wanajeshi wa taifa wenye kupatikana kwenye shamba la vita. Wakati huo shirika la raia limemaliza masemi yake kwa kuomba wakaaji wa hapa jimbo la Kivu ya Kusini na popote kuwa makini na bila kuanguka ndani ya mitego ya waasi ambayo inakuwa kwenye mitandao ya kijamii. Katika habari hizi tuzungumzie, eh, habari hizi ya kwamba Kudhibitiwa kwa senta kubwa ya Minova na waasi wa M23 imedhibitiwa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati huo shirika la raia la huko ngambo za za buzi katika grupema ya grupema ya buzi ni kusema, shirika la raia la Minova katika grupema ya buzi lahakikisha ya kwamba senta kubwa ya Minova inadhibitiwa na waasi wa m M25, ni tangu alfajiri ya jana, siku ya pili majira za saa kumi na moja unusu. Shirika la raia lajulisha ya kwamba milio ya risasi na ni kusema milio ya risasi nzito nzito ziliweza kusikika maeneo hiyo ya Minova. Wakati huo shirika la jam, uh, samahani, wakati huo jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC iliweza kuondoka maeneo hiyo kisha kutambua ya kwamba mapambano yaweza kutokeza matokeo mabaya. Na kwa hiyo basi, shirika la raia limethibitisha habari hizo kupitia kiongozi wake Sadiki Jije ambaye ametupasha habari hizo. Wakati huo wakaji wameanza kukimbia. Wakitafuta, ha, wakitafuta eneo ambako kunapatikana usalama walikimbilia maeneo za Buzi Bulenga huku wengine wakipokelewa ndani ya jamaa ambazo ziliweza kuwapokea. Ngambo ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lajulisha ya kwamba mbinu zinaendelea kuchukuliwa ajili ya kukinga wasi hao wasisonge mbele, na kwa habari hizo tujulisha ya kwamba kamanda wa zone ya tatu ya vikosi vya FRDC Lieutenant General Pacifique Masunzu anapatikana hapa jimboni Kivu ya Kusini, na kwa hiyo anakuwa akichukua mbinu ajili ya kuchukua mipango kwa kupiganisha adui. Na tujielekeze kaskazini mwa wilaya ya Kabare, tuseme kwamba hali ilibaki ya kibaridi mchana wa siku ya pili tarehe makumi mbili na moja Januari kwenye eneo kubwa ya mikoa za Miti Bugore na Irambi Katana wilayani Kabare kama vile tumesema, hiyo ni baada ya kupitisha usiku wa siku ya kwanza katika hali ya oga uliotokana na milio za risasi zilizosikika kwenye eneo lenyewe. Wakaaji waliamka katika hali ya uga siku ya pili jana, wakitamani kujua ni nini, nini kilichosababisha milio hiyo za risasi kulia usiku kucha ila bila mafasilio yoyote. Pairambi Katana kwa mfano, mlio wa risasi ulisikika asubuhi ya siku ya pili kabla ya ukimya na utulivu ambao ulishuhudiwa majira ya saa tatu za asubuhi. Wazazi wamoja walizuia watoto wao kwenda shuleni na wamoja waliofika shuleni walijikuta kurudishwa nyumbani na viongozi wa shule sababu ya mashaka ya hali ya usalama, ambamo wakaaji walijikuta maeneo za asubuhi. Kwenye eneo hilo, askari polisi walionekana kuendesha doria ajili ya kugundua mahali ambapo askari wamoja wanapatikana wenye kuyumbisha usalama kwa kupiga masasi ovyo ovyo. Kwenye senta ya biashara ya Kabamba mkoani Rambi Katana, ni wakaaji ndio waligundua watu wawili wakichukua silaha nzito ndani ya gunia na kuwaweka mara moja katika mikono ya ya vikosi vya askari jeshi. Watu hao walipoulizwa walisema wametokea Kichanga jimboni Kivu Kaskazini na walitaka kujielekeza kwenye mbuga la kuhifadhi wanyama la Kahuzi-Biega, wakati huo katika mkoa wa Bugore na zaidi kwenye senta ya biashara ya Kavumu ni askari jeshi mmoja ndiye amegunduliwa ya kwamba ameuawa usiku wa siku ya kwanza kukuchia siku ya pili, jana tarehe makumi mbili na moja Januari nao um, pamoja na raia waine ambao wamejeruhiwa kisha risasi ambazo zilikuwa zikipigwa kiolela. Katika tangazo ambayo imesainiwa na kiongozi wa grupe ma Bugore biumanine Kalibanya juaye ameomba kusitisha shughuli za uchuruzi, uh, za uchuruzi kwenye senta hiyo. Kisha saa moja unusu za jioni, vilabu vya pombe, uchukuzi na pia aina zote za kelele zinakatazwa kuendeshwa kisha muda huo wa saa moja unusu kwenye senta ya biashara ya Kavumu, ajili ya usalama unaoyumbishwa siku hizi na katika grupe mazairambikatana Bugore na pia miti. Wakaaji wanaombwa kujulisha kila mahali ambako watu wenye kurumbisha usalama wanajificha kama vile askari wamoja wenye kujificha katikati ya raia wa wakaaji wanaombwa pia kuwa makini wakiepukana na hali ambazo zinakuwa zikitapanywa kwenye mitandao ya kijamii tukiaminia habari hizo. Na katika tangazo ambalo limewekwa hadharani na jeshi la taifa FRDC hii tarehe 21 Januari mwaka 2025, vikosi vya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kupitia mnenaji wake vinakuwa vikiomba wakaaji kuwa kimya na kusema ya kwamba wanakuwa wakiendesha mbinu ajili ya kuchukua eneo zote ambazo zinashikiliwa na waasi wa M23. Wametaja eneo la kusini la wilaya ya Lubero na pia maeneo za Sake na Nyaragongo jimboni Kivu ya kaskazini zinazodhibitiwa na waasi wa M23 na pia Bweremana na Minova tukipatikana jimboni Kivu kaskazini. Wakati huo vikosi vya Jamhuri ya ki ya Kongo vyahakikisha ya kwamba maeneo hayo yote itaweza mara tena kudhibitiwa na vikosi vya usalama. Katika tangazo hilo, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaomba wakaaji kutokufuatilia maeneo, nikusema kutokufuatilia masemi ya uongo yenye kutambaa yenye kutapanywa kupitia mitandao za kijamii na kuweka matumaini kwa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tangazo hilo limesainiwa naye mwanenaji wa jeshi la taifa FRDC, Ekenge Bomusa Efom Sylvain ambaye anakuwa meja general kwenye jeshi la Kongo. Mpendwa msikilizaji, tumeisema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, korti kuu ya hapa mjini Bukavu imewachilia huru raia kumi wa nchi ya Uchina wa shirika Global Business SRL, ambao wameshutumiwa uchimbaji madini ekimagendo hapa jimboni Kivu ya Kusini. Hiyo ni kisha hukumu ambayo imetolewa jioni ya siku ya pili jana baada ya uchunguzi ambao umeendeshwa, korti kuu ya Bukavu imegundua kwamba hakuna ushahidi wa kutosha kuhusu shutuma ambazo zilikuwa dhidi ya raia hao wa Uchina. Ikumbusho ya kwamba raia hao kumi walishikwa tangu tarehe tano Januari, baada ya kushutumiwa kuwepo nchini bila vibali na pia kuendesha shughuli za uchimbaji madini kwa hali ya kimagendo. Ila baada ya, u, ya uchunguzi, hakuna hatia ambayo ime ta dhidi ya vikosi hivyo vya wa China. Mpendwa msikilizaji, ikiwa ndio sasa unatoka kutufuata, unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka Radio Maendeleo ina timu saa kumi na mbili asubuhi na dakika makumi tano na sita. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na ne inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako Habari zingine katika taarifa hii ya habari ni kwamba visa makumi saba na tano vya ukiukaji wa haki za waandishi wa habari ndivyo vimeripotiwa nalo shirika la kutetea haki za binadamu Pepe maarufu kwa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na ine uliomalizika. Idadi hiyo imetangazwa wakati wa mkutano na waandishi wa habari hapa mjini Bukavu ambao umefanyika ilikuwa siku ya pili tarehe ishirini na moja Januari mwaka huu kwenye ofisi ya shirika hili inayopatikana Avenue Solange Lusiku mtaani Ibanda. Kuhusu habari hizi, maelezo kamili yatolewa naye Alain Kabika muhusika na mpangilio kwenye shirika la PPI Jonathan Magoma amejulisha kwamba kati ya visa hivyo kunaripotiwa visa vya mauaji ya waandishi wa habari, visa vya kuwafunga kiolela, visa vya kuwatishia, hali inayozuia waandishi wa habari kufanya kazi yao ipasavyo. Magoma aongezea kusema kwamba visa hivyo vimeripotiwa zaidi katika majimbo nne mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, tukitaja jimbo la Kivu ya kusini inayokuwa na visa makumi tatu na nne, Kivu ya kaskazini na visa 21, jimbo la Ituri na visa kumi na tatu na jimbo la Tanganyika na visa saba. Kutokana na shida hiyo, PPI inaomba wakuu viongozi kuweka matendoni sheria zinazowakinga waandishi wa habari, pia kufanya uchunguzi kuhusu waliowaua waandishi wa habari kwa mwaka 2024. Mhusika ni mpangilio kwenye shirika la PPI Jonathan Magoma aeleza watu ambao wamefanya ukiukaji sana sana, sana ni wale ambao wanatumika kwa ajili ya serikali 72% ndipo wamekuwa implike sana sana katika ukiukaji wa haki za upashaji habari ha Hali imekuwa kwamba mo mashariki mwa ma, ma Kongo, kwamba vita sana sana ndivyo vimeacha ya kwamba wapashaji habari wawe katika shida, wengi wakitishiwa kuuawa. Tumeweza kutoa maoni kiomba serikali sana sana ya kwamba yaweze kuheshimu na kuheshimisha sheria za nchi, kwa sababu kumekuwa sheria ambazo zinakinga wapashaji habari, na tunaamini ya kwamba itatendeka kama vile tumeomba. Pia waweze kuwazibu wale ambao wanaokeuka haki za wapashaji habari, na wasaidie pia media zote ziwe na, na pesa kama vile katiba inasema, na pia tumeomba wapashaji habari wenyewe waweze kukumbuka kwamba tuko katika hali mbaya siku hizi, mazingira ni mabaya. Kumekuwa vita vilaje zao, wapasha habari wao makini sana. PPI hii imejulisha pia kwamba imewasindikiza kisheria waandishi wa habari sita kwa kuwatolea watetezi kwa bure. Ijulishwe kwamba shughuli hii imeandaliwa kupitia mradi kukinga uhuru wa wapashaji habari nchini DRC, muradi unaotekelezwa na shirika la PPI kwa udhamini wa Internews kupitia Shukran ya leka bika. Na habari nyingine ni ya kwamba ligi ya watumiaji nchini Kongo Kinshasa, likoski maarufu, inalaumu kupandishwa kiolela kwa bei ya uchukuzi inayotokana na kupandishwa pia kwa bei ya mafuta ya gari na kuomba wakuu viongozi jimboni kama vile nchini kuingilia kati ajili ya kutafuta suluhisho la kudumu kwa shida hiyo. Msimamizi nchini wa shirika likoski Janvier Makombe Kabare ambaye anajulikana tena kwa jina la Mizo amesema kwamba kuonekana kwa machafuko siku hizi katika sekta ya uchukuzi inatokana na kupandishwa kwa bei ya uchukuzi huku kila dereva akiweka bei ya utashi wake mwenyewe. Janvier Makombe Kabare anapendekeza kwa viongozi kujihusisha ajili ya kuweka utaratibu kwenye sekta ya uchukuzi, kwani watumiaji wanaishi mazingira magumu siku hizi. Huyu aomba pia kwa serikali kuwa na vituo vyake kibinafsi Wakati mafuta inapopandishwa serikali iweze kuuzisha mafuta kwa bei rahisi, na hiyo itakuwa ikisaidia wakaaji hapa nchini. Janvier Makombe Kabare anatoa maelezo. Unakuwa iko saa vile ni ni mchafuko ina, ile inaleta tatizo kubwa sana. Uchukuzi wa pamoja inaleta shida, bei zinapangwa kiolela, shofere anapanga kisi anataka, hayaheshimu tena tarifu na ile inatuma watumiaji wanatatizwa sana. Unajua kama katika nchi yetu ya Kongo watu wanateswa, wanakuwa na maisha mbovu sana, hakuna na pia tungependelea wakuwe pia na uongozi yenye watatia amplace ya kuenda musanse ya kufanya mareserve strategique juu mafuta ya gari ikikosekana, ikuwe ulaa huku na uku, wenye wanatengeneza isitume, tunapata shida kubwa eh. Kama tunakuwa na ile mareserve strategique, itaweza kuwa inatusaidia sana. Na mutakumbuka ya kwamba mafuta ya gari imepandishwa bei hapa mjini Bukavu na pia wilayani, na kusababisha bei ya uchukuzi kupandishwa, kumepita zaidi ya wiki moja sasa. Na tujielekeze kwenye barabara nambari mbili maeneo za Ngomo, tuseme ya kwamba kwa sasa gari ambazo zinatoka hapa mjini Bukavu kutamani kujielekeza pa Kamanyola na pia Uvira, na gari ambazo zinatoka eneo hilo kujielekeza hapa mjini Bukavu zinazuiliwa kwenye milima ya Ngomo. Shida ni kwamba kunapatikana Mmonyoko wa udongo ambayo inazuia gari hizo kutoka Bukavu kujielekeza Uvira ama kutoka Uvira kujielekeza hapa mjini Bukavu. Kwa hiyo madereva wanaomba serikali ya jimbo kujihusisha ajili ya kupata suluhisho kwa shida yenyewe. Mmoja kati ya wakaaji ambaye amejionea binafsi namna shida hiyo inaripotiwa, mlumioderwa Piero atoa hapa ushuhuda. Saa nilifikwa nikakata miti pale, nikasikia lijiwe ya kwanza ikashuka, ya kwanza ya ya ilishuka, wala batoto ba masomo aa a shuka ikashuka ikashuka ilimaliza muda wa saa nzima yote iko na shuka. hakuna mwenye alikufa. Watu walite watu angalia ugisi ya kutengeneza hii barabara, kwa sababu wakaaji wanateseka hapa. Kulikuwa ilishua shamba ya miogo hapa chini, nakufa na njaa na hii kilima. Natoka kwenye barabara nambari mbili, tujielekeze kwenye barabara nambari tano ambako kazi za ukarabati wa barabara hiyo nalo shirika Sinohydro kwa sasa haziendeshwi kama ilivyohitajiwa. Shida ni ya kwamba shirika Sinohydro ambayo ilikuwa ikiendesha kazi hizo imeacha vyombo vyake barabarani e, bila kuendesha a, kazi hizo. Shida hiyo yapatikana kwenye senta ya biashara ya Munya a, katika eneo la Nyangezi tunapatikana wilayani Walungu. Shirika la raia la mahali ambalo linalaumu hali hiyo, linaomba kwa serikali ya jimbo kujihusisha ajili ya kupata suluhisho kwa shida hiyo. Kiongozi wa shirika la raia mahali hapo, Baleke Chambala Noe, amejulisha ya kwamba kwa sasa hali barabara hiyo inaendelea kuharibika kulingana na kuwa kazi ambazo zilikuwa zikiendeshwa zimesitishwa. huyu ya kwamba hata mashine ambazo zilikuwa zikitumika barabara hiyo zaweza kupatwa na shida hapa karibuni, kulingana na kuwa hazitumikishwe. Anaeleza kwenye mikrofoni ya mwandishi wetu pa Nyangezi, Pacific Mpamagu. Ndio, ni kwa mshangao mkubwa ndio tumeona uh, kazi za ujenzi wa barabara zimesimamishwa, kazi ambazo zilikuwa zimeendelea vizuri, lakini tumeona kuna pita posho kama mbili hivi, hatuone watumishi katika barabara, hatuone washinua mbarabara, hatujue nini imefanya wasispendre makazi. Tulifanya maalerte kuanzia hapo nyuma lakini tunaona kama mpaka sasa hakuna kitu kinaendelea. Na sisi kama chama cha raia, nashangaa kabisa kuona hata vitu ambavyo walikuwa wanakisha waliviacha tu barabarani, ambavyo vinatuma kunakuwa mbuteaje mingi sana hapa, sikutuku centre ya Nyangezi. Ndiyo tunaomba government wa province na ministre national wa infrastructure bangalie namna gani watajiimplique kusudi kazi tena zianze na ziendelea, kwani tunajua kama government yetu ya Kongo, ili debloke deja makuta ambayo iko sifiza kusudi barabara hizi zijengwe. Sauti yake Baleke Chambala Nowe, akiwa msimamizi wa shirika la raia eneo hilo. Tumetamani kuwasiliana na shirika la Sinohidro, ila kabisa nguvu zetu ziliweza kugonga mwamba. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Saa moja dakika sita. Habari moja kwenye michezo na ni habari ya kusikitika. Mwili wake Janvier Bagabo Biosadeke itazikwa leo siku ya tatu, ni kisha sherehe ya kumwaga ambayo itaendeshwa kwenye uwezo, kwenye uwanja wa michezo la Concorde, tunapatikana mtaani Kadutu. Sherehe yenyewe itaanza majira ya saa tatu na nusu kwa hii siku ya tatu. Mtakumbuka ya kwamba Janvier Bagabo Biosadeke alifariki ni tangu weekend iliyopita. Huyu alikuwa mchezaji wa mpira wa miguu wa zamani na pia kiongozi wa zamani wa timu ya OSE Bukavu Dawa, na kiongozi wa zamani wa shirikisho mjini ya mpira wa miguu EFEBK, kama vile habari zetu zimejulisha. Mpendwa msikilizaji wa redio Maendeleo, ina timu saa moja na dakika saba. Mwisho wa habari zetu asubuhi ya leo, habari ambazo zimewekwa angani naye anisea Konkwa akishikilia mitambo. Jina langu naitwa Samuel Habamungu. Shukrani kwako kwa msikilizaji ambaye umetufuata hadi mwisho na habari zingine ni wakati itakapotimu saa sita za mchana na dakika kumi na tano Kwa hiyo naendelea kukutakia asubuhi njema, tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Basi asante na kwaheri. Bye, baibai.