Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. inatinusa 12 ya asubuhi dakika 45. Mpendo wa msikilizaji, matumaini kwamba mmeamka salama salameni. Ifuatayo ni taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya 4 tarehe makumi mbili na tatu Januari mwaka elfu mbili ishirini na tano. Huu kuanza muktasari wake, watu wane wamefariki dunia katika mkoa wa Kitembo kisha kuumizwa kwa bomu zilizotupwa na waasi wa M23 toka milima ya Ngwiro katika mkoa wa Buzi Bulenga wilayani Kalehe. Zaidi ya hiyo, nyumba nyingi za wakazi ziliweza kubomoka na wakazi wengi wamekimbia makao yao. Raisi wa Kongo Felix Tshisekedi Chilombo anaombwa kuamuru kushikwa kwa askari jeshi wanaokimbia kutoka shamba la mapambano na kuwaacha raia katika hali ya wasiwasi. Ndivyo limejulisha shirika la raia katika jimbo la Kivu ya Kaskazini wakati wa mahojiano na waandishi wa habari. Hayo pamoja na mengine ndio tumewandalia kupitia ufundi wake Jean-Claude Ndagi. Karibu pia tegeni sikio. Taarifa hii ya habari inawajia naye inatimu saa 12 asubuhi dakika zake 46. Katika studio za redio Maendeleo, karibu kupokea maelezo kamili. Bomu zilizotupwa na waasi wa M23 toka mlima wa Ngwiro katika mkoa wa Buzi Bulenga wilayani Kalehe zimepelekea watu wane kufariki dunia katika kijiji Kitembo sheferi ya Buhavu wilayani Kalehe. Samuel Habamungu. Zaidi ya hayo, nyumba nyingi za wakaaji zimebomoka kisha kutupwa kwa bomu hizo. Ndivyo zimejulisha duru zetu, zinazoendelea kuthibitisha kwamba mtu mmoja amefariki katika kijiji Muhanga wakati alipotaka kuchukua mtumbwi kwa kujielekeza Panzulo jimboni Kivu ya Kaskazini. Mtu mwingine ameumizwa kwa risasi katika kijiji Mchimbwe. Duru za kiutu zajulisha kwamba katika mtaa wa Minova, kusini mwa wilaya ya Kalehe, hali yaonekana kuwa tulivu. Duru hizo zaendelea kusema kwamba mauaji hayo yametekelezwa na waasi wa M23 pa Minova na Bweremana jimboni Kivu ya Kaskazini, eneo mbili zenye kudhibitiwa na waasi wa M23 tangu siku ya pili tarehe 21 Januari mwaka huu wa 2025. Visa vya ubakaji dhidi ya wanawake vimeripotiwa pia bila kutoa maelezo yoyote zaidi ya hiyo. Wakaaji wa Minova waendelea kuwa na hofu kutokana na kuzoroteshwa kwa shughuli za kiuchumi. Baadhi ya wakaaji wa mahali wameshakimbia makao yao na kujielekeza wamoja pa Ihusi wilayani Kalehe na wengine wilayani Ijwi. Wakaaji wachofi ngambo yao wamekwepa kijiji yao na kujielekeza kwenye visanga ndogo vya Ihoka na Ishovu. Hakuna gari ama pikipiki inayotembea barabarani kutokana na jinsi wenyeji wanahofia usalama wao. Upande mwingine, jeshi la taifa FRDC toka Lumbishi na Minova wameweka maskani yao Panyabibwe katika mkoa wa Mbinga ya kusini kwa kuzuia wasi kuendelea kudhibiti eneo zingine. polisi kwa ngambo yake inakuwa ikikimbia toka eneo nyingi kama vile Nyamasasa, Karongo na Mukwija na kujielekeza nafasi ambako wanazani kuwa kuna usalama wa kutosha. Upande wa serikali waziri jimboni husika na usalama wa mambo ya ndani Albert Murula Kahasha Foka Mike ameandaa baraza ya usalama hii siku ya tatu tarehe makumi mbili na mbili Januari pa kalehe senta. Viongozi wa wilaya za Kalehe, Ijwi na Kabare wamehudhuria kwenye kikao hiyo ya usalama kisha kikao yenye we waziri jimboni husika na mambo ya usalama ameomba wakaji kuwa waangalifu wakitaja kwa vikosi vya usalama kila anayezaniwa kuwa anayumbisha usalama. Samuel Habamungu na ofisi ya Umoja wa Mataifa husika na mambo ya kiutu OCHA imeripoti kukimbia kwa watu zaidi ya elfu moja mia saba makumi mnane toka jimbo ya Kivu Kaskazini na kujielekeza pa Minova jimboni Kivu ya Kusini kati ya tarehe ine hadi tarehe makumi mbili Januari mwaka elfu mbili ishirini na tano katika ripoti yake iliyotangazwa, shirika la OCHA limejulisha kwamba kunakuwa karibuni binti watano waliobakwa wa jamaa moja nau watu wenye kumiliki silaha katika kijiji Kalungu, na wengine wawili waliweza kubakwa tarehe kumi na nne Januari mwaka wa elfu mbili ishirini na tano katika mtaa wa afya wa Bihovu wilayani Ikalehe. Shirika la OCHA linasema kufia mapambano ambayo ina kujitokeza kati ya jeshi la taifa FARDC na waasi wa M23 jimboni Kivu ya Kusini, hali inayopelekea watu wengi kukimbia vijiji vyao. Na wakaji wa jimbo la Kivu ya Kusini kwa jumla na wale wa wilaya kale kwa upekee, wanaombwa kuwa makini siku hizi, wakiwataja mbele ya vikosi vya usalama watu wote wanaodhaniwa kuwa chanzo ya usalama mdogo katika eneo zao. Wanapashwa pia kuepuka kuanguka katika mtego wa kusambaza habari za uongo ambazo zinaweza kumtolea adui njia kwa kuweza kuvamia nchi. Ujumbe ni wa nani Mapendo Linda? Ujumbe wake mwanabunge wa Jimbo Jackson Kalimba, wakati huu ambao eneo zimoja za Kalehe zinadhibitiwa na waasi wa M23. Kwake Jackson Kalimba, wakati huu vijana na wakaaji wote wanapashwa onyesha mapendo kwa nchi yetu, wakiunga mkono jeshi la taifa. Jackson Kalimba amesema, "Naomba population yetu ya Sud Kivu na ville ya Bukavu iendelea e, mm -hmm, kudenonce wale watu ambao wanakuwa suspect kuma service kumaservise yetu za sekurite na vigilance iko renforce fasi yote. Nakukataza raia wetu wasitombe mupiege ya adui, iye mtego ya adui kwa kuendelea kupartage muma WhatsApp fasi yote na message za adui. Tunapashwa waankorage jeshi letu ili lishinde adui na kuambia wale wa vijana ambao wavijana tu wa moja wa Bukavu waendelee tu, wale ambao wanapenda kuingia katika jeshi waingie katika jeshi urke tukamate hiyo mafasi ambazo adui ametwala, na wengine wadevelopewe wa mamekanisme communautaire kwa kwa kwa kusinikiza hiyo maservisi ya sekuriti zetu pote, tukue na amani. Kwa kuviongozi, mwanabunge Jackson Kalimba anaomba kuzidishwa uchunguzi kwenye mabandari airport, na hata kwenye mipaka, na hata bondeni Ruzizi, ili kuzuia kila adui ambaye anaweza kujipenyeza nchini Kongo. Kwa viongozi wa tabaka za msingi, anaomba waorozeshe wakaaji wote, ili kujua wanani wageni katika eneo zetu. Wakati huu wanabunge jimboni na hata nchini, walipashwa kuendesha utete ili eneo zote zinazodhibitiwa na waasi wa M23 ziweze kuachiliwa huru, amemalizia mwanabunge Jackson Kalimba. Ripoti yake Benit Mapendo Linda. Na wakaji wa jimbo la Kivu ya kusini kwa jumla na wale wa wilaya Kalehe kwa upekee, wanaombwa kutokimbia eneo zao wakati huu wa hekaheka ambako kunajitokeza mapambano kati ya jeshi la taifa FARDC na M23 na kuweka matumaini yao kwa jeshi la taifa linalojitahidi kila leo kwa kuweza kulindia raia usalama na mali yake. Mwito umetolewa naye Jean Crisostom Kijana, akiwa kiongozi nchini wa shirika nyipya la raia NDC wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo, Jean Chrysostome kijana amejulisha kwamba wakati huu wakaaji wanapaswa kuungana mkono mkononi, kwa kuwasiliana zaidi na vikosi vya usalama, kwa kuweza kutaja wote wanaokuwa chanzo wa usalama mdogo. Huyu anadhani kwamba kukimbia ni namna ya kuweza kumtolea adui njia kwa kuvamia nchi kijana analika pia jeshi la taifa FARDC kuwakimbiza haraka iwezekanavyo wavamizi wanaoyumbisha usalama wa raia. Ebu Jean Chrysostome Kijana, unatoa mwito gani kwa raia? Tusife moyo na tusifadhaike, tusikimbie vijiji vyetu, tusikimbie vitongoji vyetu, tubaki manyumbani. Ni vema kufariki nyumbani mwako kuliko kufariki kwenye barabara. Tubaki manyumbani mwetu, tubaki na amani, tukue na imani ya kwamba jeshi la kwetu na vyombo vya usalama vya kwetu viko vikifanya kazi yavyo, na vitajitahidi kusudi adui asiweze kujipenyeza mbali zaidi na siweze kufanya maafa zaidi. Na tunakuwa pia tukialika wakuu viongozi wa nchi serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa namna ya kipekee mheshimiwa rais wa nchi yeye, amiri jeshi mkuu wa majeshi na vyombo vyote vya usalama, kumwalika, kumwambia kama hali sio nzuri, inamubidi yeye kama vile amiri jeshi mkuu aweze kuchukua mbinu na majukumu zote ziwekanazo, ziwezekanavyo kuruhusu vyombo vyetu vya usalama viweze kufanya kazi vizuri. Jean Chrysostome kijana ni kiongozi nchini wa shirika nyipya la raia NDC, na kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, mpendwa msikilizaji, rais wa Kongo Felix Tshisekedi Chilombo Antoine anaombwa kuamuru washikwe na kuadhibiwa vikali maafisa wote wa kijeshi wanaokwepa toka shamba la mapambano na kuwaacha raia katika hali ya wasiwasi. Mwito umetolewa nalo shirika la raia jimboni Kivu ya Kaskazini, wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari, shirika la raia jimboni Kivu ya Kaskazini linasema kusikitika kutambua kwamba waasi wanaendelea kudhibiti eneo nyingi hadi katika eneo ya Minova jimboni Kivu ya Kusini, ikiwa kukeuka makubaliano yaliyosainiwa nchini Angola kwa ajili ya amani na usalama nchini Kongo. John Banyene akiwa mwenyekiti wa shirika la raia jimboni Kivu ya Kaskazini anataka pia kuona Marekani inajihusisha kwa na ili Rwanda iweze kuamuru majeshi wake waweze kuondoka kwenye ardhi ya Kongo. Na liwali askari wa Jimbo la Kivu ya Kaskazini Peter Cherimwami Nkuba amekataza kutembea kwa mitumbwi kwenye Ziwa Kivu wakati wa usiku na mchana. Hii hatua iliweza kuchukuliwa katika lengo ya kuweza kuzuia adui kutumia mtumbwi kwa ajili ya kuvamia eneo mbalimbali nchini Kongo ya Kidemokrasia. Vituo husika vinaombwa basi kuweza kushimilisha hatua hii ya liwali wa jimbo ya Kivu ya Kaskazini, kama vile imejulishwa katika tangazo iliyowekwa hadharani. Mpendwa msikilizaji wa redio Maendeleo, kama ndiyo kwanza unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo. Kwa majira inatimu saa kumi na mbili ya asubuhi 56 kwenye hospitali San Joseph pale pa Kamanyola wilayani Walungu, pia kwenye ofisi ya mtaa wa Bagira ambako tunasikika. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Zingine ni kwamba kupunguza idadi kubwa ya wafungwa gerezani kwa ajili ya kuboresha hali ya sheria humu jimboni Kivya Kusini ndiyo lengo ya kazi ya utafiti ulioanzishwa kwenye jela ndogo ndogo za Kashenyi na Kamanyola katika sheferi ya Ngweshe wilayani wa Lungu. Mpango huo uliweza kuanzishwa naye waziri jimboni ausika na sheria Foster Mayani. Waziri Foster Mayani amejulisha kwamba kazi hizo zitasaidia kupata idadi kamili ya wafungwa wanaoshutumiwa makosa madogo madogo ili waweze kuachiliwa huru au shida zao ziweze kupata asuluhisho. Hebu Waziri Fostema yani shindano, malengo yenu ni gani kupitia muradi huu? Malengo yetu ni pa kuwajulisha watu wa Kamanyola ya kwamba hatuko waziri wa vile ya Bukavu tu, uko waziri wa jimbo yote nzima. Na sababu kubwa ni kukuya kuanzisha mradi unaotekelezwa na Alerte International na wapartenere wake. Ule muradi ni wa kujua nafasi watu wanafungwa, na katikati yao tujue wa wapi wanafungwa bila sababu, kusudi waachwe huru na wale wanaofungwa wakiwa na sababu za kufungwa, lakini wanashindwa, hawana namna ya kujilipia na pata assistance judiciaire, nao hii projet inawasaidia kusudi wapate waavoka wa kuwasambia, nao wapate accès ku justice. Mayani shindano ni waziri jimboni au sikai na sheria upande wake, mwanasheria John Kazembe toka muradi acces a la justice kwenye shirika la Alerte International amesema kwamba mpango huo unalenga pia kuweza kuchunguza ikiwa hakuna jela bandia ambako watu wanafungwa bila sababu yoyote pa Kamanyola. Huyo anaalika wakaji wa Kamanyola na penginepo wilayani Walungu kuweza kutumikisha na kuita kwa bure namba Nne, 000, 000, 30, kwa kuweza kujulisha kile kisichoendelea katika sekta hiyo ya sheria. Mwanasheria John Kazembe, muradi acces a la justice ni muradi wa aina gani? Mwanasheria John Kazembe kutoka mradi ya Access de la Justice unaotekelezwa na shirika la Alert International na shirika nyipya la raia NDC tawi ndogo ya mtaa wa Bagira inakuwa ikiomba kuendelea kwa kazi za ujenzi wa ofisi ya kata Mulambula mtaani Bagira. Kulingana na shirika nyipya la raia NDC, inapita sasa siku kadhaa tangu kiongozi wa mtaa wa Bagira Patience Bengea wa Ngwabo aliweza kusimamisha kazi za ujenzi wa ofisi ya kata Mulambula. Shirika nyipya la raia NDC laongezea kusema kwamba kwa sasa vifaa vilivyonunuliwa kwa ajili ya kazi hizo vinakuwa vikilowana na vinaweza kuharibika kwa haraka. Wakati huo, shirika nyipya la raia NDC kupitia mnenaji wake Wilfried Habamungu linataka kuona viongozi kwa ngazi zote wanajihusisha ili kazi hizo ziweze kuanzishwa kwa faida ya wakaji. Wilfried Habamungu, microphone Helen Bujiriri. Tunadenonse kushimamishwa kwa kazi za ujenzi wa biro ya kata Mlambula mnamo mtaa wa Bagira. Tunajulisha ya kuwa inakuwa sasa siku nyingi kazi hizo zinashimamishwa, na hatujui ni sababu gani wameishimamisha kazi, japokuwa ni makazi ambazo zilikuwa finansi na mkaaji mmoja wa kata Mlambula mchaguliwa ama Conseil Municipal Mheshimiwa Engenier Sami Magaju Boner. Tunajulisha pia ya kuwa Engenier Sami Magaju Boner ambaye anafinanse zile matravo ametuambia ya kuwa iko tayari na pesa kwa kumalizisha kazi, ila hajui sababu gani wakuu viongozi wa mtaa wa Bagira wanabloke ile makazi, ijapokuwa ni makazi ambazo zinaitikiwa na population yote ya mtaa wa Bagira, hasa population ya kata Mlamba Alipohojiwa kuhusu shida hizo, kiongozi wa mtaa wa Bagera Patience Bengeya amesema kwamba ameamuru kusimamisha kazi kwa muda kutokana na jinsi mpangilio uliochukuliwa na wafundi kwa ajili ya ujenzi nyumba hiyo ilikuwa ikizogelea zaidi Uh, ofisi ya polisi katika eneo hilo. Alipojielekeza uwanjani, Bengei amesema kwamba aliweza kutoa pendekezo fulani ili kazi hizo ziendeshwe ipasavyo na ofisi ya kwake iliweza kutoa hata mifuko kumi ya saruji au simon, ili kazi hizo ziweze kutekelezwa ipasavyo na watu elfu mbili, mia moja hamsini wameweza kujiunga na Generation Eme Bojisangara JABES wikend inaokwisha katika wilaya ya Walungu. Hawa wanasema kujiunga na JABES kisha kuvutiwa na sera za mwanzilishi wa kikundi hiyo akiwa waziri nchini ya ausika na bajeti Emeboji Sangara anayetaka kuona maendeleo yenye kudumu popote. Kati ya watu waliojiunga na JABES kuna kuwa wanamemba wa shirika la raia, wanamemba wa miungano ya kiraia, waendesha biashara pamoja na wanamemba wa vyama vya kisiasa. Hawa wanaahidi kuheshimu, kusindikiza na kuunga mkono kazi zote za kikundi JABES, kisha kuwapokea wanachama hao wapya. mm, kiongozi nchini wa mwanasheria Justin Mapatano anawaomba wanamemba wapya kusindikiza maono yake Rais Felix Chisekedi kwa kuweza kudumisha maendeleo popote. Ijulishwe kwamba watu hao wanajiunga na JIABES katika wilaya ya Walungu, kisha watu wengine wengi waliojiunga na JIABES hapa mjini Bukavu, ilikuwa kwenye ukumbi wa mikutano wa parokia Materdei katika mtaa wa Ibanda siku zilizopita. Inatimu saa moja asubuhi dakika tatu katika studio za Radio Maendeleo. Punde kidogo itakuwa ni habari za michezo. Michezo! Michezo! Shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Habari za michezo ni kwamba mechi mbi, nyingi zinapangwa kuchezeka katika mashindano ya linafoot ilikokash daraja ya kwanza. Tayari kwanza jana, siku ya tatu, timu ya tupisa mazembe iliweza kushinda as simba ya kolozi kwa goli moja kwa bila. Mechi zingine zinazopangwa kuchezeka katika kundi B inayojumuisha matimu toka mashariki mwa DRC ni kwamba tarehe mbili Februari pakindu katika jimbo la Maniema, Maniema Union itakuwa ikipokea timu ya kivu na siku tatu baadaye, timu ya Maniema Union itapokea timu ya Ose Bukavu Dawa. Itakuwa ni tarehe 5 Februari hapo Pakindu, Maniema na timu saa moja asubuhi dakika nne katika studio za redio maendeleo mpendo wa msikilizaji la ziada hakuna huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya kiswahili ya redio maendeleo toleo la kwanza kwa hii siku ya nne tarehe ishirini na tatu januari mwaka elfu mbili ishirini na tano asante kwa nyote mliontegea sikio shukran zimfikia fundi mitambo jean claude ndage aliyenipeperusha hewani jina langu naitwa alain kabika nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji usikose kutembelea tovuti yetu anwani ni www endeleo.org Tukutane juma ijayo panapo majaliwa, bye bye.