Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari, saa 12 dakika 45. Wasikilizaji wapenzi, anisea konkwa asikilia ya mitambo inayofuata ni taarifa kamili ya habari toleo la kwanza kwa siku ya pili leo ikiwa ni tarehe 28 januari kwanza kipi tumewaandalia asubuhi ya leo kwenye muktasari wa habari zetu asubuhi ya leo katika kivu kaskazini mjini goma Hali yaendelea kuwa ya heka heka kisha waasi wamevtura kuripotiwa katika mji huo. FRDC pamoja na wazalendo waendelea kujaribu kumzuia waasi kusonga mbele. Uwanja wa ndege wa Goma unaendelea kulindwa hadi sasa na askari wa Umoja wa Mataifa. Mengi zaidi ni katika kipindi hiki cha habari. Katika Kivu Kusini mjini Bukavu ni mamia ya wakaaji walioandamana jana siku ya kwanza kwa kuunga mkono jeshi la taifa FRDC, na kuweza kulaumu eh, kusonga mbele kwa waasi wa M23 katika Kivu kusini na Kivu oh, Kaskazini. Mengi ni katika kipindi hiki cha habari. Na watakia mnasubuhi njema, pia usikilivu mwema taarifa hii ya habari inawajia na, na tunapita kwa maelezo kamili. Habari za taifa, ni vema tueleze ya kwamba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Chisekedi atahutubia wakaaji wa Kongomani mnamo siku zenye kuja, ni kusema ni hivi karibuni. Ndivyo alijulisha Vital Kamerhe, kiongozi wa bunge la taifa hiyo, jana siku ya kwanza jioni, kisha mkutano uliokutanisha viongozi mbalimbali wa vyumba mbalimbali vya Kongo ya Kidemokrasia kuhusu hali ya usalama yenye kujiri siku hizi katika mji wa Goma jimboni Kivu kaskazini. Kama vile alieleza rais wa Kongo ya Kidemokrasia, ujumbe wa kwake utakuwa kuzungumzia zaidi kutulisha Wakongomani mbinu mbalimbali mbali, tukitaja za kisiasa za kidiplomasia kwa kuweza kutanzua mzozo wa usalama unaoyumbisha siku hizi sekta zote katika mji wa Goma, mji ambao unavamiwa tangu hapo majuzi na waasi wa, wa M23 wenye kuungwa mkono na jeshi la Rwanda, alieleza Vitale e Kamere, kiongozi wa Bunge la Taifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Na huko tu mjini e Goma, mapambano yaliendelea jioni ya jana, siku ya kwanza kati ya jeshi la taifa FARDC ni kungwa mkono na wapiganaji wa zalendo zidi ya wapiganaji wa M23 wenye kungwa mkono na jeshi la Rwanda. Hiyo jana jioni, tulijulisha kwamba kituo cha radio na televisheni RTNC likuwa mikononi mwa M23 ila kwa sasa ni kwamba RTNC nakuwa mikononi mwa jeshi la taifa FRDC na kadulina, kama mapambano yaliweza kuendelea hiyo ojana e kwenye eneo mbalimbali mbali katika mji wa Goma, na kwa sasa uwanja wa ndege unaendelea kulindwa uh, vilivyo na askari wa Umoja wa Mataifa, hata kama ni uoga kabisa ambao unaendelea kuikumba wakaaji wa mji wa Goma. Goma, wengi waendelea kukimbia maskani yao, wamoja wa Afrika wa hapa mjini Bukavu, na wengine wajielekeza nafasi zingine ambazo wanadhani kwamba watapata usalama, hiyo jana ni e, nikusema kwenye bandari e, meli hazikwenda kama vile kawaida mjini Goma, ila ilikuwa tu askari ambao walifika na wafujamazi moja zilizotokea mjini Goma katika meli zimoja zilizowasili hapa mjini Bukavu jana siku ya kwanza mbele ya mchana kati katika tu Kivu ya Kusini inakuwa karibuni ni juma moja sasa, tangu waasi wa M23 wanamiliki vijiji vingi kwenye mikoa ya Buzi na Mbinga ya Kaskazini: pa Minova Lumbishi, Shanje, Numbi, Biseke, Murambi, Chambombo na Cherumba Pakalehe. Meli moja ikiwapeleka askari jeshi ilivamiwa na waskari wanamaji wa Rwanda na kuwa amuru jeshi hao kuweza kujelekeza Pakasunyu, eneo inayodhibitiwa na waasi wam23 wajulisha washuhuda waliokuwa wakisafiri katika meli hiyo. Katika gpem za Irambi, Katana, Bogore kuna kunaripotiwa kui kwa askari jeshi katika eneo hilo, licha ya wengine waliojisalimisha. Pakavumu grupma ya Bugori, kumeripotiwa vifaa vya kijeshi vilivyoogotwa na kupelekwa kwao viongozi wa kijeshi. Hapa mjini, kunaripotiwa idadi kubwa ya askari jeshi katika eneo zimoja, hali inayopelekea wanaharakati wa shirika la raia kuomba wakaaji kuwa waangalifu zaidi siku hizi, na hapa mjini Bukavu mbele ya mchana kati kuliandaliwa maandamano makubwa iliyo e, kutanisha zaidi wanamemba wa shirika la raia, wanasiasa hata wafanyakazi wa serikali na wafanyakazi toka wizara mbalimbali mbali ya Kivya Kusini. Maandamano iliyoongozwa na shirika la raia ilianzia kwenye Place Muzi Hirwa Panyawera katika mtaa wa Ibanda hadi kwenye nafasi ya huru, Place de Lindependance, ambako wakaji wengi walikusanyika eh, hapo katika eh, buku la mahitaji lililosomwa na kutolewa kwa serikali naye eh, kiongozi wa shirika la raia katika Kivya Kusini mwanasheria E, Bintu ilijulisha ya kwamba kabisa shirika la raia inaohuzunika kuona kuliendeshwa e, e, siku ya Mungu tarehe 15 Januari wakati wa jioni mkutano usiokuwa wa kawaida wa Baraza la Umoja wa Mataifa, ila hakuna hatua kali kabisa zilizochukuliwa dhidi ya waasi wa, wa M23 wenye kuungwa na jeshi la Rwanda wanaovamia mji wa Goma na eneo mbalimbali za Kivu Kaskazini hata Kivu ukusini. Hata hivyo shirika la raia ilaumu kuona kwa sasa hali ya kiutu, kutokana na mamia ya wakaaji wenye kukimbia maskani yao, kampi za wahami zenye kushambuliwa na waasi, na kuweza kuomba hali ya msaada iweze kutolewa haraka iwezekanavyo kwa wahanga hao. Shirika la raia iliweza pia kulaumu kuona jamii la mataifa haitowe kauli kubwa lolote kwa kuweza kuwazibu wenye kuvamia ardhi ya Kongo wakitaja nchi kubwa kama vile Ufaransa, Marekani, Marekani hata Uingereza ambayo kabisa haijihusishi kwa kuweza kumaliza mzozo wa kiusalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo shirika la raia iliomba mashirika zingine za kiraia katika majimbo mengine ya Kongo ya Kidemokrasia kuungana na shirika la raia katika Kivu Kusini kwa ajili ya kusema hapana vita na kuomba amani iweze kurejeshwa mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Kisha nafasi ya uhuru waandamanaji walijielekeza kwenye ofisi ya liwali Pa Labote katika mtaa wa Ibanda. Liwali wa Kivu ya Kusini, mwanasheria Jean Jacques Purusi alipokea. Profesa Jean Jacques Purusi, mtani wa Razi, aliweza kuhudubia kwa muda mchache waandamanaji na kuahidi ya kwamba atafanya yote iwezekanavyo kwa kufikisha buku la mahitaji kwenye ngazi za juu, ili suluhisho kwa shida ya usalama iweze kupata suluhisho. Nawalika kumsikiliza liwali kivu wa jimbo la kivu kusini, Profesa Jean-Jacques Purusi Sadiki. muna fanya manifestation kwa kusutenir FRDC sotien force de défense na sécurité wa FRDC wetu kuwa nagombanisha kuprotege inchi, ili njo tunasikia kama muna sutenir osi population yetu ya Nord Kivu. Tunakumbuka usi général wetu mwenye anatuwacha générale ter Chirimwami, tunawapigia asanti sana. Kuona kweli mnasema, hatupendi vita, tunapenda amani, na siye tuko tuko vinanyiye si bote, tutaendelea tunaungana na hii message. Saisai nataipandisha ku ngazi za yulu, na tutapata tena wakati ya kuvareunir kuya ya kuwapatia suite yenye ilikuwa reserve kwa hii message. Haya, hapo tumetoka kumsikiliza Profesa Jean-Jacques Purusi liwali wa Kivu Kusini ya kijibu kwa hitaji za maandamanaji ila maandamano haikufanyika tu hapa mjini Bukavu, kwenye eneo ya Kavumu ilikuwa kais, siku bila kazi kwa ombi la shirika la raia tawi ya Bugore. Alain Kabika, hali ilikuwa namna gani kwenye eneo mbalimbali za Kivu Kusini badala ya mji wa Bukavu? katika eneo madibisho wa lungu ya madibisho walungu tatu inayopatikana pa Kaziba shule nyingi za msingi na sekondari hazikufungua milango yake, na hata ofisi za serikali, duka, masoko hazikuweza kutumika kama kawaida. Mwandishi wetu wa habari pa Kaziba banika Guku wamejiulisha kwamba watu wachache waliweza kuonekana wakijiunga kwenye makundi kando ya wa barabara wakizungumzia kuhusu hali ya usalama siku hizi nchini Kongo. Pa Walungu Centre, watumishi wengi wa serikali waliweza kujiunga na waandamanaji kwa kuweza kuandamana kwa kupinga uvamizi dhidi ya Kongo kupitia waasi wa M23. Buku ya mahitaji ya waandamanaji iliweza kupelekwa kwenye ofisi ya kiongozi wa wilaya wa Lungu, kisha maandamano iliyotokea kwenye paroki ya Sainte Bernadette hadi kwenye ofisi ya wilaya. katika buku hiyo waandamanaji wanataka kuona adhabu inatolewa kwa nchi zote zenye kushambulia Kongo. Licha ya uchukuzi wa pamoja, hakuna shughuli yoyote iliyotumika kama kawaida mbele ya mchana kati katika wilaya wa Lungu. Hii siku ya kwanza za kurudishwa nyumbani, kajulisha mwandishi wetu wa habari pa Walungu Gilbert Bahindwa Pamuresa. Katika wilaya ya Kabare, waumini wa kanisa Katoliki waliweza kuandamana hii siku ya kwanza tarehe ishirini na saba Januari kisha misa iliyosomwa kwenye parokia ya Saint Pidis ya Muresa. Katika hotuba yake, mwalimu wa siku Padre Jean Marie Chamamba ameomba Wakristu kuweza kuombea amani na usalama nchini Kongo ya Kidemokrasia, kama vile ametujuza mwandishi wetu wa habari Pamiti Jean Claude Bisimwa kisha maandamano iliyotokea kwenye parokia ya Muresa hadi kwenye soko mabadiliko ya mudaka, ujumbe wa kiaskofu wa Bukavu uliweza kusomwa kwa waandamanaji. Kaskazini mwa wilaya ya Kabare, soko, shule pamoja na shughuli zingine hazikuweza kutumika kama kawaida mbele ya mchana kati wa hii siku ya kwanza. Hali kama na hiyo imeripotiwa pia katika mkoa wa Irambi Katana wilayani Kabare ambako shughuli zote ziliweza kuzuruta, kajulisha shirika la raia la mahali. Katika wilaya ya Ijwi hususan katika sheferin Tambuka, hakuna shule iliyofungua milango. Katika mkoa wa Mumosho hakuna shule iliyofungua milango hii siku ya tarehe 27 Januari, misa iliweza kusomwa kwenye uwanja wa parokia ya mmoshu. Katika hotuba yake mwalimu wa siku aliweza kuomba wa Kristu kuombea amani nchini Kongo ya Kidemokrasia. Hali kama na hiyo imeripotiwa pia katika mkoa wa Lugendo wilayani Kabare, kajulisha kiongozi wa shirika la raia la mahali Raha Lukas. e, E, vijana wengi wakiwa wasomi kwenye vyuo vikuu na university na vijana wa miungano ya shirika la raia waliandamana pia katika mji wa Beni jimboni Kivu Kaskazini hiyo jana, siku ya kwanza tarehe makumi mbili na saba Januari, kwa kuweza kuomba serikali kuchukua mipango ya haraka dhidi uh, ya kuvamiwa kwa ardhi ya Congo na waasi wa M23 wenye kuungwa mkono na uh, Rwanda. E, hata hivyo katika mji wa Kinshasa uh, pia iliweza kuripotiwa ya kwamba kuliandaliwa pia maandamano kwa kuweza kudai tu mambo kama na hayo. Wapendwa wasikilizaji, imetimu saa kumi na Radio Maendeleo duniani kote masaa 24 inawatolea habari kwa muda muafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Kuongezea vijana ujuzi kuhusu kudumisha amani pia kuhusu usiasa ndiyo lengo ya kikao cha mafunzo chenye kuandaliwa na shirika kivina til kivina hapa mjini Bukavu kwa faida ya vijana wavulana na wasichana wa Bukavu na wengine wenye kutokea katika wilaya nane zenye kuunda Kivu Kusini. Muda wa siku tano, vijana watafunzwa kuhusu kujihusisha kwao kwa kurejesha amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. E, kulingana na masemi yake Solange Lwashiga wa kokisi ya wanawake kwa ajili ya amani katika Kivu ya Kusini, akiwa pia mkadirishaji wa Kikao hicho, mada nyingi zitazungumziwa tukigusia jinsia haki za binadamu pia mawasiliano kupitia mitandao ya kijamii kikao kinaendeshwa kupitia mradi unaoitwa wasichana na amani, mradi unaotekelezwa na shirika la mataifa kivina atile kivina. Shirika la raia tawi ya Mudaka wilayani Kabare inalaumu aina ya kazi zenye kuendeshwa kwenye barabara nambari mbili hasa eneo ya Amsar hadi kwenye shirika la Ita na kwenye univesiti ya katolika Pabukavu iseb Pakalambo. Shirika la raia lajulisha hivyo katika barua ambayo imetoka kuandikiwa kutuma kwake liwali wa jimbo la Kivya Kusini na moja kafikishwa pa kwenye redio Maendeleo. Mapendo Linda ametupa jicho kwenye barua hiyo. Fuateni ripoti ya kwake. Shirika la raia imeyajulisha katika kibarua waliomwandikia liwali na ingine kufikishwa kwenye redio Maendeleo. Katika kibarua hiyo wanasema ya kwamba kwenye barabara hiyo ni vigumu gari mbili kuweza kupishana, pia mifereji ambayo wamejenga kwa ajili ya maji ya mvua kwa sasa yote imeharibika. Shirika hili la raia linasema kutoridhika na kazi inayoendeshwa na Sinohydro na wanatamani hawa wabadilishwe. Eric Abamungu, kiongozi wa shirika la raia tawi ya Mudaka. Mi shirika la raia tawi ndogo la Mudaka linalalamika sana tena sana kwa kuona shirika la Sinohidro halikujenga bretel ya amsar ita ya Kalambo e kungisi walikuwa napatana na guvernemat Kongolais, balabala ambayo haijafanya miezi ine, gudro imeisha anza kubomoka na mifereji imeisha anza kubomoka, hata na larger nayo haa heshimia. Upande wa serikali ya jimbo, waziri jimboni husika na ujenzi George Kibonge anaalika shirika Sinohydro kuweza kusawanyisha na kuweza kukosoa makosa yote kwenye barabara hiyo. Ameyaeleza kwa mmoja wa shirika hilo wakati waliendesha matembezi kwenye barabara hiyo wakisindikizwa na ujumbe toka Kinshasa. Na hata wafanyakazi wa moja wa shirika OVD hawa waliendesha uchunguzi na kuangalia hali ya kazi ni namna gani na vyombo vinavyotumikishwa. Waziri jimboni usika na ujenzi George Kibonge alisema ya kwamba kisha matembezi yale waliweza kupana pendekezo mbalimbali mbali kwa shirika Sinohidro wakiwalazimisha kukosoa na kusawanyisha makosa yote na gharama zitachukuliwa na Sinohidro. Waliomba kwa Sinohidro waliomba kwa Sinohidro kwa haraka kuweza kusawanyisha makosa yote kwa gharama zao ili kukamilisha ya kwamba barabara hiyo itadumu muda mrefu, amemalizia waziri jimboni usika na ujenzi Michezo. Michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora, saa moja dakika tatu. Hatimaye michezo, shirikisho la soka barani Afrika na CAF hiyo jana, siku ya kwanza iliweza katika mji wa Rabat nchini Morocco, iliendesha upigaji kura, ama tirage au sort, kuhusu mashindano ya mpira wa miguu yenye kuandaliwa mwisho wa mwaka huu wa 2025 mjini Morocco na Kongo ya Kidemokrasia kupitia ukuraji kura wa jana jioni, inapatikana katika kundi ya ine kundi E, e ikiwa kati ikiwa ni kusema inapatikana katika kundi D, nafasi ambako mnapatikana timu ine kati ya timu, timu hizo bila tatizo ni Kongo ya Kidemokrasia, Senegal, Benin na uh, Botswana, ndiyo kabisa namna na timu ya Kidemokrasia itakuwa basi ikishirikia kundiyo, katika kundi hiyo katika kipindi hicho cha makumi tatu na tano cha kugombea kombe la mpira um, um, wa miguu katika bara la Afrika e, mashindano ambayo yataanza tarehe makumi mbili na moja Disemba mwaka huu tunao hadi tarehe kumi na nane Januari mwaka kesho yaani elfu mbili makumi mbili na sita. Anise Akonkwa nami Kiombeni kwa niaba ya kundi lote la wapasha habari wahariri wa, wa Redio Maendeleo liliotolea taarifa ya habari toleo la kwanza. Msikose kujiunga nami mchana kati kwa toleo la pili itakapotimu saa sita na dakika kumi na tano.