Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari Ina timu saa 12 asubuhi na dakika makumi nne na tano hapa mjini Bukavu na pia kwenye mji wa Goma, jimboni Kivu ya kaskazini. Karibu popote ulipo, msikilizaji wa Redio Maendeleo, kufuata taarifa hii ya habari, ikiwa ni toleo la kwanza kwa hii siku ya tatu, tarehe makumi mbili na kenda Januari mwaka 2025 na kwanza ni mtasari wake. Hali ya ukimya yaripotiwa mjini Goma baada ya hali ya kutatanisha ambayo iliripotiwa tangu asubuhi ya siku ya pili jana, tarehe makumi mbili na nane Januari mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Wakati huu ni hali ya kimya ndiyo yaripotiwa huku mji wa Goma ukizani wa kudhibitiwa na waasi wa M23. Mengi ni katika taarifa hii ya habari. Na mjini Kinshasa balozi za Uganda, Ufaransa, Ubelgiji na Marekani ziliweza kushambuliwa hapo jana na waandamanaji wenye hasira ambao waliunguza gurudumu kwa kupinga vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari hizo ni chache kati ya mengi ambazo tumekuandalia asubuhi hii kupitia ufundi wake Yanise ya Konkwa. Jina langu naitwa Samuel Habamungu nikikuomba ukae nasi hadi mwisho wa habari hizi. Saa 12 dakika makumi na saba. Karibu kwa uchambuzi wa taarifa hii ya habari. Tumeisema kwenye ufupi wake, hali iliripotiwa ya kutatanisha mjini Goma tangu asubuhi ya siku ya jana tarehe makumi mbili na nane Januari mwaka 2025 baada ya mapambano makali yaliyoripotiwa ya kati ya waasi wa M23 wenye kusaidiwa na kundi la wanajeshi wa Rwanda na kutenganisha jeshi la taifa la FRDC ambao wanaungwa mkono na kundi ya wazalendo. Asubuhi wa ya hii siku ya tatu, hali yaripotiwa kuwa ya ukimya kwenye eneo la mji wa Goma. Duru zingine zimehakikisha ya kwamba mji wa Goma kwa sasa wadhibitiwa na waasi wa M23 baada ya mapambano makali kati ya jeshi la taifa na waasi hao. Wakaaji walishi tangu asubuhi ya siku ya jana kupitia milio ya silaha nzito nzito, ambazo ziliweza kusikika mchana wote wa hii siku ya pili hadi muda wa jioni. Hawa wakibaki nyumbani kwao, walibaki kwa hofu, wakikosewa na huduma zote kama vile chakula, maji, moto wa umeme, huku wakikabiliwa na hali ngumu. Askari jeshi ambao walionekana mjini humo walipatikana pia katika hali ngumu, kisha kusitishwa kwa shughuli zote za usafirishaji kwa njia ya maji na pia kwa njia ya anga. Watu wengi walipotiwa kujeruhiwa kwa risasi, na wakipatikana katika hali ngumu ya kiutu, wakikosewa na huduma kaza wa kaza kwa sasa ni vigumu kufahamu hali halisi inayopatikana na kuripotiwa mjini Goma. Hata hivyo katika mji wa Kinshasa kulionekana maandamano tangu saa za asubuhi huku wakaji, wa waandamanaji wenye hasira wakishambulia balozi za nchi ya Marekani, nchi ya Ufaransa, nchi ya Ubelgiji na nchi ya Uganda. Mjini Kinshasa waandamanaji hao ambao walikuwa wakiunguza gurudumu walione kana kwenye balozi hizo kwa kuonyesha hasira yao na kukataa vita ambayo inaripotiwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika tangazo ambayo ilitolewa nayo serikali ya nchi na kuwekwa hadharani, ililaumu maandamano hiyo na kujulisha ya kwamba maandamano na kuharibu balozi za nchi ya nje yaweza kuharibu uhusiano bora kati ya nchi ya jamhuri ya kidemokrasia na nchi hizo ambazo ni marafiki wa Kongo. Waandamanaji waliweza kuonyesha hasira yao hapo mjini Kinshasa, na hali ambayo iliweza kulaumiwa nayo serikali kama vile tumetoka kutangaza. Wakati huo ni, ni kusema wakati huo ni waziri wa mambo ya nje ndiye anapatikana nchini Marekani kwa kuweza kuonyesha hasira kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Huyu ameomba ya kwamba suluhisho ipate kupatikana, akiomba Umoja wa Mataifa kulaumu vita ambavyo nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakuwa ikipitia kwa siku hizi zaidi, mashariki mwa nchi, tukipatikana katika mji wa Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Waziri huyu ameomba vita vikomeshwe na kuamuru nchi ya Rwanda kuondoa majeshi yake kwenye ardhi ya nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na General Somo Kapule Evariste ndiye ameteuliwa naye rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuwa liwali wa kijeshi jimboni Kivu ya Kaskazini kwa kumgomboa General Peter Chirimwami ambaye aliweza kuuawa kunako uwanja wa mapambano. Tukirudi tena katika jimbo la Kivu ya Kaskazini hususan mjini Goma tufahamishe ya kwamba hali ya kiutu yaonekana kuwa mbovu kwa wakati huu huku watu wengi wakiripotiwa kujeruhiwa katika mji wa Goma jimboni Kivu ya Kaskazini. Hawa wanapelekwa kupitia pikipiki na hata gari za kibinafsi ajili ya kupokea matunzo kwenye hospitali ya huko Goma, tukitaja hospitali kuu ya Sebek inayopatikana pa Virunga ambako watu wengi waonekana akupokea matibabu. Na Michel Bolingo akiwa daktari kwenye hospitali hiyo, ambaye ametoa maoni yake kwenye redio Okapi, ameomba msaada wa haraka kwa ajili ya kupata matibabu, ni kusema kwa ajili ya kupata madawa ya kuwatunza wale ambao wanaripotiwa kwenye hospitali hiyo. Kwa sasa zaidi ya watu mia nne ambao wamejeruhiwa waripotiwa kupokea matibabu kwenye hospitali kuu hiyo ya Sebeka Virunga. Tunapatikana katika mji wa Goma na turudi hapa jimboni kivu ya, ka, ya kusini tuelekee katika eneo la kaskazini mwa wilaya ya kabare hususan pakavumu ambako mlio wa risasi wa silaha nzito ulisikika jioni ya siku ya pili jana tarehe makumi mbili na nane januari mwaka elfu mbili makumi mbili na tano ilikuwa majira ya saa moja unusu wakati wakaji wa mahali wameshitushwa kwa kusikia mlio wa risasi ambao ulisikika ikiwa ni mlio wa silaha nzito nzito, ila hadi sasa hakuna maelezo kamili ambayo imejulishwa ajili ya chanzo ya mlio huo wa risasi. Ni vyema tujulishe ya kwamba mlio huo haukudumu kwa muda mrefu, na hali imerudi kimya hadi sasa, kama vile eh, duru zetu zimeripoti eh, kutoka huko Kavumu, na watu zaidi ya mia sita ndio waliumia, na hawa wanakuwa wahanga wa vita vyenye kuripotiwa katika mji wa Goma. Vita hivyo vimeasiri watu hao zaidi ya mia sita ambao wanakuwa wakipata huduma toka shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu seiser ni tangu mwezi Januari ambamo tunapatikana kwa mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Wengi kati ya wahanga hao waonekana kuwa wanawake pamoja na watoto, ndivyo imejulisha shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu seiser katika tangazo lake la siku ya pili jana tarehe makumi mbili na nane. Katika tangazo hili shirika la kimataifa la msalaba mwekundu seise inakuwa ikilaumu kuongezeka kwa wahanga wa milipuko ya mabomu na ambao wanapewa matunzo kwenye hospitali ya sebeka ya ndosho. Wengi kati ya wahanga hao wanapelekwa hospitalini wakibebwa kwenye pikipiki na magari za uchukuzi na pia magari za kibinafsi, na wamoja wao wanakosewa na msaada, kajulisha shirika hili la msalaba mwekundu Mwekundu. Kupitia tangazo hilo ambalo limewekwa hadharani tarehe makumi mbili na nane, shirika hili la Msalaba Mwekundu inaomba upande husika na mizozo ya kivita kuheshimu haki za binadamu wakati huu wa vita na kutolea wahanga huduma za kuwakinga kwenye vituo vya afya na pia hospitali mbalimbali mbali, ambako wahanga hao wanahitaji huduma za kutunzwa na pia kukingwa kulingana na hali ngumu ya kivita kajulisha shirika hili la Msalaba Mwekundu kupitia tangazo lake na wizara inayohusika na elimu ya juu elimu ya university na kwenye vyuo vikuu yajulisha ya ya kwamba siku ya ine kesho, tarehe makumi tatu Januari, popote katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, hakuna shughuli zozote zenye zitaendeshwa kunako vyuo vikuu na pia univesity nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hakuna, uh, hakuna mchana wote wa hiyo siku hakutaendeshwa shughuli za kutoa elimu kwenye vyuo vikuu na pia university, ajili ya kuweza kupinga vita vinavyoendeshwa mash, vinavyoendeshwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na pia ni namna ya kuunga mkono jeshi la taifa lenye kupatikana kwenye shamba la mapambano. Hakikisho hiyo imepatikana katika tangazo ambayo imetolewa naye waziri wa mambo ya elimu ya juu Marie Therese Somba, ambaye anaita wanavio pamoja na walimu kubaki nyumbani. Mpeno msikilizaji wa Radio Maendeleo, ina timu saa kumi na mbili asubuhi na dakika makumi tano na sita. Habari ingine ni ya kwamba wakongomani wanaombwa kujiweka pamoja kwa ajili ya kupinga vita vinavyoripotiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mwito umetolewa nayo kikundi inayoitwa Base di Congo, ikiomba wanasiasa wa ngambo ya upinzani kama vile wa vyama vyenye kumuunga rais mkono, pamoja na shirika la raia kuweka nguvu pamoja ajili ya kupinga vita hivyo. Ndivyo amejulisha Frederike Mshagalusa Bisimwa akiwa Mwenyekiti wa Base di Congo katika mazungumzo mazungumuzo alioendesha pamoja na mwanaripota wa redio Maendeleo. Ilikuwa jana tarehe makumi mbili na nane Januari mwaka huu hapa mjini Bukavu. Huyu amesema ya kwamba vita ambavyo nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapitia sivyo vita vyake rais wa nchi wala wa vyama vyenye kumuunga mkono, ni vita vya wakongomani wote, mkiwemo pia vyama vya upinzani, shirika la raia na wakaaji wote wa hapa nchini. Tumsikilize Frederike Mshagalusa. Wamwaliko kwa wakongomani wote kuungana na mkono. Hii vita haiko vita ya president de la republique, haiko vita ya wale tu wenye wanakuwa ku pouvoir. Ni vita yetu sisi yote wakongomani wa. Donc inalomba tujimobilize, opposition, majorite eko ku pouvoir, societe civile, hata sisi base ya Congo tuangali namna gani tuneza kamaliza hiyo vita, tujimobilize sisi yote ku leadership ya president de la republique, atuikalishe tuwaze juu ya hii vita. Hatuwezi kukubali waendele kuvamia inchi ya kwetu. Ndio kwa maana tunasema kama wale wenye wanawaza kama hii vita ni ya president de la republique, ni ya pouvoir yenye ko en place, hapana. Ni vita ya wa wakongomani, unjo wenye wanafatiwa, ni udongo wa Kongo njo inafatiwa. Frederik Mushagalusa ameonyesha ya kwamba tayari wamekwisha kumwandikia rais wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ajili ya kumwomba aalike wakaaji wote waweze kujiunga pamoja ajili ya kumaliza vita hivi vyenye kuripotiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kwa ufupi tuseme kwamba mkutano wa kutanzua mzozo kati ya nchi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Rwanda watarajiwa nchini Tanzania hii siku ya tatu tarehe 29 chini ya uongozi wa rais wa Kenya William Ruto, ila hadi sasa hakuna rais mmoja kati ya hawa wawili ambaye amekwisha kuhakikisha ujio wake e jijini e Tanzania. Mpendwa msikilizaji, ikiwa ndio sasa unatoka kutufuata, unakuwa ukipokea taarifa habari toka Redio Maendeleo, toleo la asubuhi ikitimu saa 12 na na dakika hamsini na kenda Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Na masambo ambayo ilikuwa ikipangwa nayo tribunali ya kijeshi ya hapa Bukavu ambayo ilipangwa kuendeshwa tarehe makumi mbili na nane jana mwezi huu wa Januari na kwa mwaka huu ajili ya kusikiliza askari jeshi watatu wenye kushutumiwa kuendesha mauaji pa Mumosho iliweza kuahirishwa na itaendeshwa kwa muda mwingine. Wakati huo mutakumbuka ya kwamba ni mkaaji mmoja ndiye aliweza kuuawa pamomosho. Ilikuwa tarehe 18 Januari mwaka huu, wakati huyu aliweza kuripotiwa kuuawa na watu wenye kuzaniwa kuwa ni askari jeshi watatu. Na kupiganisha uharibifu wa mbuga la kuhifadhi wanyama la Kahuzi Biega Penkabe, na pia kupelekea wakaaji wa mji wa Bukavu kutonunua matunda toka nchini Rwanda. Ni mojawapo wa lengo za mradi ulioanzishwa rasmi juma inayomalizika na muungano unaojulikana kwa jina la Spafeco. Mkurugenzi wa muungano huo Kristiana Muto amejulisha kwamba kupitia mradi huo muungano wake unakusudia kupanda miti karibuni mia nane elfu kwa miaka mitano itakayokuja. Huyu aongezea kusema kwamba mradi huo utatekelezwa katika mkoa wa Bushwira na pia Pachibingu katika mkoa wa Chirunga wilayani Kabare. Vijiji hivyo viwili vimechaguliwa kwa sababu vinapatikana do kando ya mbuga la wanyama la kuhifadhi wanyama peni kabe. Kutokana na jinsi wakaji wa eneo hizo wanakuwa wakikatakata miti mara kwa mara na katika mbuga hiyo na kutengeneza pia uh, kuranda mbao kutengeneza makaa wakitumia msitu huo wa kulinda wanyama. Christiana Muto ameeleza mengi kwenye microphone ya mwenzetu Expedikialo kwa kulinda mazingira na pia kwa kupunguza povrete. Kulinda mazingira, tunaona kama vilaje ya Bushwira Centre na vilaje ya Chibingu, ziko vilaje mbili ziko kando kando na Parke Nasional ya Kauzi Biega. Sasa wakaaji wa hizo vilaje mbili wanakimbilia kila siku ijayo mu Parke Nasionale kwa kutafuta makuni, kwa kutafuta miti ya kujenga, kwa kutafuta mbao, kwa kutafuta makala. Sasa tunaona tuwapatie miti yenye itakuwa yao pali tena bakuwe banakimbilia mu parke, batakuwa banajiservire zile zabo dede. Uh, tunawapatia ma arbre fruitier za kutoa matunda. Sasa unaona kama vile ya Bukavu kila siku tunakulishwa kwa matunda na vile ya kamembe hapo, tunakuwa tuko tunasaidia ekonomi ya Rwanda, japo Rwanda iko inatugombanisha kila mara. Sasa hiyo village mbili baka produire fruit za mingi sana, avoka, orange, citron, bakizi produire kwa uwingi, banazituma Bukavu. Bukavu haitaendelea tena kwenda nasaidia Rwanda kwa ku akrwatre ekonomi ya Rwanda. Sauti yake Christian na Muto. Ni vema tufahamishe kwamba mradi huo unaungwa mkono na Chumba Fond Forestier National FFN e, kwa kifupi, na kupelekea raia wote kuelewa umuhimu wa kulima na kutumia chakula ambayo imelimwa hapa nyumbani, ndiyo lengo ya soko ya maonyesho inayoandaliwa hapa mjini Bukavu. Mwezi Februari itakuwa tarehe 17 kwa mwaka huu wa 2025, baadaye kutaendeshwa mazungumzo kuhusu namna gani ya kupelekea mji wa Bukavu kujitegemea kwa chakula. Habari imetangazwa na ligi ya watumiaji Likoski wakati wa kikao na wapasha habari hii tarehe makumi mbili na nane Januari kwenye ofisi ya Rikolto. Tumsikilize hapa kiongozi nchini wa Rikolto Bonke Safari ambaye anazungumza zaidi kuhusu mkutano huo. Na kwenye tarehe kuminas kumi na kenda Februari kutakuwa kwenye ukumbi wa Lamane eh, kutakuwa kitu ambayo wanaitwa maonyesho, maonyesho ya kilimo, maonyesho kwenye sekta ya ya chakula bora ambayo imezalishwa hapa kwetu mjini. Hiyo chakula ambayo imezalishwa hapa kwetu mjini itaonyeshwa ita, ita pale, ili kiukweli tuwaambie watu na ambao wanaotusindikiza ya kwamba kwetu hapa Safkivu tunakuwa na nguvu, tunakuwa na hiyo potential ambayo itatusaidia kufanya nini, kuzalisha chakula ya kwetu na tujitegemee wenyewe, kwa sababu hii ni mmoja wapo ya njia ya kukua watu ambao ukweli wana, wanajielewa zaidi na zaidi, kwa sababu inasemeka ambayo mtu ambaye anakupa kitu kila leo anaonekana kuwa juu yako, lakini kama wewe unakuwa na gisi na namna ya kuzalisha chakula yako wewe mwenyewe unatoka kuizalisha na uizalishe, ili uitumie wewe mwenyewe leo na uitumie pia kwa siku zitakazokuja, na watoto ambao watakao kuja pia nao wapate nafasi ya ku ya kuzalisha hiyo chakula kwa ubora wake. Kwenye tarehe makumi mbili sasa kutakuwa hiyo ambayo inaitwa symposium. Hiyo symposium ambao watu watakaa, ni kikao kikubwa sana hapa jimboni na hata nchini, ambao watu kuta, watakuwa kwenye panels. sauti yake e, Bonke Safari, ambaye ni mwenyekiti wa shirika Rikolto. Watakaoshiriki kwenye shughuli hiyo ni viongozi wa kulima, mashirika zinazotumika katika sekta ya mulimo, wataalamu pamoja na wafadhili. Aleka bika ni kuchukue wachuruzi wa kata nkafu mtaani Kadutu wenye kuendesha shughuli zao za uchuruzi kwenye biche muhanzi, wanakuwa wakilaumu uongozi wa kamati yao na ambao unaongozwa naye ndio wa Mungu Rwankuba Rafaele. Habari hizi zikoje, Alekabika? katika barua waliotuma kwa kiongozi wa mtaa wa Kadutu na moja kufikishwa kwenye redio Maendeleo, waliosaini barua hiyo wanataja makosa mengi dhidi ya kamati yao inayoongozwa na ndio wa Mungu Rwancuba Rafael. Kati ya makosa hayo hao wanataja kulipishwa kiolela kwa ushuru usiojulikana na serikali ikiwa 300 hadi 500 pesa za Kongo kila siku kwa kila mchuruzi, kutojihusisha kwa maandalizi ya kazi za kusafisha soko ya Beach Mwanzi, pia kutoandaa mikutano kwa kuzungumzia shida za wachuruzi kwenye soko hiyo. Wachuruzi hao wanataja pia kutojihusisha kwa kamati katika kutatua mizozo inayotenganisha wachuruzi kwenye soko Bichi Mwanzi, hali inayowapelekea kugawanyika. Mmoja kati ya wachuruzi kwenye soko Bichi Mwanzi aeleza, tuna tunashutumu komite ya Bwana Ndiwamungu Rwakuba kulipisha wachuruzi mataksi zenye hazistahili Donge kutunga matakse zenye hazistahili, na japo komite ya soko haipashi kulipisha matakse, ni leta ndiyo napasha lipisha matakse. Ine komite ya Bwana ndi wa mungu rwakuba Rafael inazoea kulipisha wachuruzi adezio mara pili, na japo adezio inalipishiwaka limoja tu. Tulipomhoji kiongozi wa kamati kwenye soko bich mwanzi anasema kutowajua waliosaini barua hiyo, huyo anadhani kwamba hawa ni wale waliopoteza uchaguzi kwa siku zilizopita ndi ni wa Mungu wa nkuba Rafael anahakikisha kwamba kazi zote zinaendelea ipasavyo kwenye soko bichi Mwanzi. Tumsikilize. Ile kikundi haiexiste hapa kubiche Mwanzi, ni watu wenye walishindwa maeleksion, wakati tulichaguliwa na watu wenye walitoka mubiro ya zamani, njo wamejitia pamoya puruke waende wanachafula kamati ya soko kubiche Mwanzi. Kuko amani, wachuruzi wamefurahia matumikio ya kamati yabo. Huyo analika wachuruzi kubaki kimya na kuomba wakuu viongozi kujielekeza kwenye soko hiyo ili wenyewe waweze kujionea ukweli wa mambo. Shukrani alekabika na pasa moja dakika saba. Kabla ya kuhitimisha habari hizi, tuseme kwamba kutambulisha matokeo ya utafiti ulioendeshwa naye Emmanuel Akuzwe Bigozi Emake Aline Bahati Chibambo, pamoja naye Jonas Shindani Kakule, wote wakiwa watafiti toka mkondo wa sayansi na kijamii, pia mkondo wa sheria kwenye University ya kikatoliki ya Bukavu ISEB maarufu ndiyo lengo ya kikao inayoandaliwa hapa mjini Bukavu tangu tarehe makumi mbili na nane jana Januari mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano nayo senta serda kwa ushirikiano na mkondo wa sheria kwenye University ya kikatolika ISEB. Trezor Maheshe akiwa mwalimu wa sheria kwenye University hiyo akiwa pia mkurugenzi wa shirika serda amesema kufurahishwa na utafiti ambao umefanyika na kuhisi kwamba utafurahisha wahudhuriaji kwenye semina yenyewe. Tumsikilize Tresor Maishi. Mkutano wetu ya leo ilikuwa juu ya kuongea kuhusu haki ya binadamu, kuangalia namna gani hizo eh, maviolation ya haki ya binadamu inaweza kuenda mbele ya, mbele ya tribunal. Kisha hapo tumekuwa na wadoktora wenye wanatumika ju yaiyo mabitu, na tunaona kama kazi zabo zina zinaendelea vizuri, naii zinaendelea vizuri. Wamekisha fanya kazi yabo ya ya kuterrain, wataenda baadaye bulaya kuangalia kisha kumalizia hiyo kazi cha kuongea na wa majistra wa journaliste. Saa moja na dakika tisa, mwisho wa habari hizi za asubuhi kwenye redio Maendeleo. Shukrani kwake Anisea Konkwa ambaye amepandisha sauti yangu ili iweze kupokelewa. Asante pia kwa nyote wasikilizaji wapenzi ambao mmetufuata basi taarifa zingine ni wakati itakapotimu saa sita za mchana na dakika kumi na tano tunawatakia asubuhi njema na redio Maendeleo.