Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. wasikilizaji wapenzi, imetimu saa kumi na mbili dakika arobaini na sita katika vyumba vya kwetu. Ni idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo inayokualika kupokea taarifa yake ya habari, toleo la kwanza asubuhi ya leo, siku ya tano, ikiwa ni tarehe makumi tatu na moja Januari. E, kwanza ifuateni muktasari wa habari zenyewe. Kwenye muktasari wa habari zetu asubuhi ya leo siku ya tano, kwanza tutajielekeza katika mji wa Goma jimboni Kivu kaskazini, ambako maisha ya kawaida imerudilia polepole mwendo wake wa kawaida. Kisha siku tatu za kubaki nyumbani, wakaaji walianza tembea, ingawa soko na maduka bado kufungua. Tutaweza kusikiliza mengi zaidi na maandishi yetu hapo Goma, Pole ya Ganze. Jimboni Kivu ya kusini hapa nyumbani ni mapambano yaliyoripotiwa tangu asubuhi ya jana siku ya nne kwenye vijiji vyenye kupatikana kando kando na Nyabibwe, ni kati ya FARDC jeshi la taifa na wapiganaji wa M23. FARDC inaendelea kuomba wakaaji kuwa kimya na kusema kwamba Nyabibwe inakuwa ikilindwa vizuri na askari wa FARDC na kuzuia waasi kusonga mbele. Yote ni katika kipindi hiki cha habari. Tutagusia pia kuhusu michezo, mashindano ya mpira wa miguu CHAN barani Afrika yote itapitikana mwezi Agosti mwaka huu. Nao programu ni katika kipindi hiki cha habari chenye peperusha hewani, naye Jean-Claude Ndage taarifa hii ya habari Inawajia naye. Na, tunapita kwa maelezo kamili ya taarifa ya habari. Kwanza tunajielekeza mjini Kinshasa, habari za taifa. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Tshisekedi hiyo oh, jana aliweza kupokea kwa mazungumzo muungano wa wanabunge wa taifa wachaguliwa katika Kivu Kaskazini na Kivu ya Kusini, pamoja walibadili fikra kuhusu hali ya usalama yenye kujiri siku hizi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, hali inayotokana na vita vya M23 inayopambana zidi ya jeshi la nikisema FRDC inayopambana zidi ya waasi wa M23 wenye kuungwa mkono na jeshi la Rwanda. Uh, na katika mazungumzo hayo wanabunge wachaguliwa katika Kivu Kaskazini na Kivu Kusini waliweza kujulisha ya kwamba hali isiyo nzuri, hasa zaidi hali ya kiusalama, watu waendelea kuuawa na maafa mengi ya ripotiwa, hasa zaidi katika mji wa Goma unaokuwa mikononi mwa waasi wa M23. Inakuwa na siku chache, mnalipojibu kwa hitaji za wanabunge wachaguliwa katika Kivu Kusini na Kivu Kaskazini, Rais wa Kongo ya Kidemokrasia Felix Antoine Tshisekedi aliweza kuhakikishia kwamba kunakuwa kukiendeshwa nguvu za kidiplomasia, na ambazo anazania kwamba zitapata suluhisho haraka iwezekanavyo kwa shida hiyo inayoikumba mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, hasa zaidi katika Kivu kaskazini na eneo ndogo ya Kivu ya Kusini, zaidi katika eneo ya Kalehe, na kitu kibaki tu katika habari hizo, twelezi ya kwamba bwana Bruno Le Marquis akiwa e kiongozi ya usikae na mambo ya msaada wa kiutu katika Kongo ya Kidemokrasia aliweza kupendekeza shuruli ziweze kuanzishwa kwenye uwanja wa ndege wa Goma hali ambayo inaweza kuipelekea mashirika ya kutoa msaada wa kiutu kujia msaada wahanga wenye kukumbwa na maafa ya vita, wakimbizi na wahami wenye kukosa msaada kutokana tu na vita. Kama vile alieleza, uwanja wa ndege utaweza pia kusaidia mara tena uhusiano na kuruhusu mashirika za kimataifa kuweza kutembea huku na kule, na kutoa msaada unaohitajika kwa waasirika. Wakati huu tu habari wa za taifa tuelezea kwamba waziri wa Ufaransa usikae na mambo ya nje aliweza na kulaumu vita vya ni kuletwa na M23 ni kuungwa mkono na jeshi la Rwanda. Katika masemi yake, aliweza kupendekeza haraka iwezekanavyo waasi wa M23 kuondoka kwenye ardhi ya Congo, kuondoka kwenye nafasi ambako waliweza kudhibiti e, kwenye eneo kubwa ya Kivu kaskazini na Kivu kusini. Hata hivyo, waziri huyo aliweza pia kupendekeza serikali ya Rwanda kuweza kuondoa e, majeshi yake kwenye ardhi ya Congo. Maseme hayo yaliweza pia kutolewa na mbalozi mbeleji katika Kongo ya kidemokrasia hata na waziri mkuu wa nchi hiyo wa nila kulaumu vita vyenye kuletwa na M23 yenye kuungwa mkono na Rwanda kwenye ardhi ya Kongo. mjini Igoma nilieleza kwa muktasari wa habari hizi ya kwamba maisha ya kawaida imeanza kurudi polepole kurudilia mwendo wake wa kawaida. E, hiyo yote ni kisha siku tatu wakaaji walibaki nyumbani. Wakaaji tangu jana, siku ya nne, walionekana barabarani wakitembea, ingawa soko na maduka bado kufungua mengi zaidi. na mwandishi wetu hapo Goma, Polea Ganze. Ikipatikana jimboni Kivu Kaskazini, muji wa Goma ilikuwa ndani ya hali ya hekaheka tangu siku ine zilizopita. Ilikuwa tu kufuatana na mapambano makali kati ya wanajeshi wa Kongo ya Kidemokrasia na wanamgambo wa emi ishirini na tatu wakishikwa mkono na jeshi ya Rwanda. Muji wa Goma ambayo ulikuwa sasa na milioni moja ya wakaaji na watu wengi wenye kuhama ilikuwa bila maji, bila umeme, hata hata bila namna ya mawasiliano. Mapigano yalikuwa makali na wanamgambo wa emi ishirini na tatu wanadhibiti sasa karibuni muji wote wa Goma ikiwemo uwanja wa ndege wa Goma na nafasi zengine. Mapigano haya makali yalisababisha watu wengi kuama maskani yao na kujielekeza nafasi ambapo kunaweza kuwa kimya. Hii siku ya ine, hali ilisalia kuwa kimya kidogo kisha mapambano makali masiku zilizopita. Barabara zilifungua na makazi kuanza kidogo kidogo, ila magari machache ambayo yalizunguka ilikuwa ya mashirika ya kimataifa ama ya wanajeshi wa emi ishirini na tatu. Wakaaji wanapima kuishi ingawaje shida fulani fulani. Jioni ya hii siku ya nne, jioni ya ya hii siku ya nne, umeme wa Virunga umerudishwa tena Goma. Shukrani polea ganze, Redio Maendeleo kwa ripoti hiyo toka Goma. Habari za tupeleka moja kwa moja katika Kivu ya Kusini. Nilieleza kwa mukhtasari wa habari hizi ya kwamba mapambano kati ya jeshi la taifa lenye kuungwa mkono na wazalendo dhidi ya waasi wa M23 iliripotiwa na asubuhi ya jana, siku ya nne tarehe makumi tatu Januari, katika vijiji vyenye kupatikana kando kando na uh, nyabibwe centre Nyabibwe mkoa unaopatikana kwenye umbali wa kilometa mia moja na mji wa Bukavu katika wilaya ya Kalehe. Kama vile tulielezwa, waasi walijaribu bila mafanikio yoyote kudhibiti mji mdogo wa Nyabibwe inayokuwa ngome kuu ya jeshi la taifa. Kwa leo mapambano yaliripotiwa kwenye eneo mbili, ni kwanza katika milima ya Kalangala kwenye umbali wa kilomita sita na Nyabibwe centre, pia pakazo kazo ni kwenye umbali, umbali wa kilomita kumi na moja na Nyabibwe centre e, kando, kando na Ziwa Kivu. Alipojibu kwa hitaji za radio maendeleo luteni Jeremy Meya akiwa msemaji wa FRDC katika eneo hiyo, alisema kwamba mji wa Nyabibwe unakuwa mikononi mwa jeshi la uh, taifa na kuomba wakaaji kuendelea kubaki kimya, wakiaminia jeshi la taifa kwa kazi ambayo inakuwa ikiendesha kwa, kwa kuzuia waasi kusonga mbele na kuweza kushirikiana vilivyo na kuunga mkono jeshi la taifa e FARDC, pamoja na wapiganaji ma wazalendo kwenye uwanja wa mapambano, ndio lengo la mjadala ma conference iliyoandaliwa jana siku ya 4 tarehe 13 Januari na chuo kikuu husika na mambo ya biashara, ama Institut Supérieur de Commerce ISC, hapa mjini Bukavu. Lengo la mjadala ma conference ilikuwa kusisi ma zamiri za wanachuo, alieleza Christian Baliahamu abo, akiwa katibu mkuu kwenye chuo kikuu cha ESA Bukavu. Huyu na aliweza kupendekeza wanafunzi wanavyo hata wafanyakazi kwenye ESA kuweza kufanya yote iwezekanavyo kuunga mkono jeshi la taifa inayopambana dhidi ya waasi wanaovamia ardhi ya Kongo. Christian Baliahamu abo ayaeleza: tulikusanyika hapa UIC Bukavu juu ya kuwaza pamoja kwa ajili ya amani, amani ndani ya nchi yetu. Na kwa hiyo tulifata inscription ya mkubwa Son Excellence Madame le Ministre mwenye aliandikia masomo zote na universite zote zifanye hivyo, na ni hivyo, komite de gestion ya ic tulikutana. Wa intervenant wetu wa waleo walituelewesha juu ya patriotisme na juu ya amani ya solidarite kwa nchi Christian, badi ya hamwabo tueleze ya kwamba conference ya mjadala huo uliweza kuhimizwa naye Kanali Flama Baliwa Ngoi, akiwa afisa wa polisi hapa kwetu mjini Bukavu, ambaye aliweza kuomba chuo kikuu cha IECE kufanya yote viwezekanavyo kuunga mkono jeshi la taifa inayokuwa kwenye uwanja wa mapambano. Katika tu habari hizi tuelezea kwamba operesheni ya kuandika wenye uh, kupenda kuungana na jeshi la taifa ama kuingia katika miungano ya wazalendo kwa kuweza kusaidia kupambana zidi ya waasi wa M23 itaanzishwa siku ya tano leo, ikiwa ni tarehe makumi tatu na moja Januari mwaka huu, tunao katika mji wa Bukavu. Ndivyo alieleza waziri jimboni husika na mambo ya ndani pia usalama, mwenyewe ni mpiganaji wa zamani. Ilikuwa ajana katika mazungumzo meeting aliyeendesha kwenye uwanja kwenye uwanja wa mpira wa funu pa chimpunda katika mtaa wa Kadutu. Katika ujumbe wa kakwe alisema ya kwamba E, ni kusema kupitia meeting na hiyo iliyokusanya wakaji wengi na hasa wazalendo waliotokea huku na kule, ilikuwa namna ya kuwahimiza na kuweza kuwaomba um, kabisa aweze kuunga mkono. E, jeshi la taifa wakipambana dhidi ya waasi wanaovamia ardhi ya Kongo. Ndivyo alieleza Albert Kahasha fokamaik moperesheni. Ambayo itaanzishwa siku ya tano leo, itadumu siku tatu, itaanza tangu saa mbili hadi saa kumi na mbili kamili za jioni kwenye uwanja wa ndege wa afuno. E, maram alipochukua usemi alikumbusha ya kwamba E, walishiriki katika mkutano um, huo, mazungumzo hayo wakaja Bukavu. E, pia kulionekana wazalendo wamoja waliotokea katika wilaya za Shabunda, e, Mwenga Kalehe, zaidi upande wa Kalonge na Bunyakiri. Muungano wa vikundi vya shirika la raia yaomba jumuiya ya Umoja wa Mataifa kuchukua hatua ya kuamuru majeshi ya Rwanda kuondoka kwenye ardhi ya Kongo. Samuel haya yamesemeka wakati gani? Samuel aba Mungu maelezo kamili. Katika tangazo linalosainiwa na muungano wa vikundi hivyo tukitaja Aeta, Azado, NSC na moja kachunguzwa na Radio Maendeleo. Vikundi hivi vinasema kwamba kusonga mbele kwa majeshi ya Rwanda kwenye ardhi ya Kongo na kusaidia waasi wa M23 ni kutoheshimu haki ya mipaka za nchi ingine sawasawa sawa na sheria za kimataifa. Muungano wa vikundi hivyo unalaumu kuorozesha kwa nguvu vijana kwenye kundi la uasi na mauaji yanayotekelezwa dhidi ya watetezi wa haki za binadamu na watu wengine wasiokubaliana na uasi huo. Muungano huo unaomba kwa Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa kuweka vikwazo kwa nchi ya Rwanda inayoendelea kukiuka sheria za nchi za Umoja wa Mataifa. Shukrani Samuel Habamungu kwa ripoti hiyo. Pa Walungu, vijana waalikwa kusitotapanya habari zisizoaminika kupitia mitandao ya kijamii na kuwaomba waweze kujiunga na jeshi la taifa pamoja na wazalendo mwitu si wangu bali ni wa kiongozi wa baraza la vijana wilayani Walungu, Espoir Mushagalusa siku ya ine jana, katika mazungumzo na Radio Maendeleo. Masemi yake Espoir Mushagalusa yalirikodiwa na mwandishi wetu Paka Manyola Wendo Joe wakati huu ambao tumekuwa katika vita na tunaambia vijana wasipanze habari zenye zisizochunguzwa, maana habari mingi naona kwenye mtandao ni za bongo. Sisi wa vijana wa teritwari ya Walungu tunasema na tunakataa ile, na hatutakosa kabisa kufunga njia yote kwa kila mtu ambaye anaweza kupenda kukamata madaraka kwa cungufu, kwa kuheshimu katiba yetu ya Kongo kwa kipengele yake ya makumi sita na ine na ita. Wa, wa vijana wote wa wilaya ya Walungu wajikaze kabisa kuingia ngambo ya wazalendo wagombane ile vita na ile vita ionekane kabisa ni vita ambayo tumeshinda, tutashinda. Vijana wote kabisa, telefoni zetu tuzitumikishe mzuri, itasaidia nchi yetu kwenda mbele. Wilayani Ijwi, shirika la raia tawi ndogo ya Rubenga yatoa pendekezo kwake liwali wa jimbo la Kivu Kusini profesa Jean-Jacques Purusi ili aweze kuchunguza hatua aliyoisaini na kwa siku chache hatua inayosimamisha shughuli zote kwenye ziwa Kivu. Shirika hilo la raia kupitia kiongozi wake Didier Bora Muliri adulisha kwamba Ijwi inapitia shida nyingi sana zenye kuomba uhusiano kupitia ziwa Kivu, ndivyo aeleza mwandishi wetu toka Ijwi Richelieu Bya Duru yetu yajulisha kuunga mkono liwali wa jimbo katika lengo la kukinga raia nao waasi wa M23, lakini pia akionyesha kwamba hatua hiyo ina madhara mengi kwa raia wa Ijwi. Territoire ya Ijwi yenye iko totalement enclavé na maji, iko na population kubwa sana, yenye chakula yenye walitosha kwenye mashamba zao, haiwezi tena watoshelea, ijapokuwa wamepokea zaidi ya 28000 deplaces kutoka ndani ya territoire ya Kalehe ile naonesha ya kwamba tutakuwa katika shida kubwa sana na zaidi sana, wapesheri njo walikuwa wanatupatia chakula. Hii sheria yenye mkubwa amekamata kusema kwamba watu wasisafiri tena, inakuya kusaidia population ya Ijwi kukufa. Mbiyo mbiyo. Shirika la raia la usultani Rubenga laomba liwali wa jimbo kutangaza mipango nyingine ya kusaidia wakaji wa Ijwi wanaoishi wakizungukwa na maji ya ziwa Kivu, kujua kama kama kunaezi kuwa waarmater ambao eh, guvernema inatilia konfiance komsa. Tunajua ya kwamba huko waarmater wenye wanaweziezeka muparti ya Ijwi sud si, wengine waarmater wanawezeka muparti ya Ijwi nord wapermetre wale wachuruzi kuweza kufika ndani ya muji ya Bukavu kuuza ili Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Kuhusu uh, michezo, shirikisho la soka barani Afrika CAF ilikuwa katika mkutano wake, mkutano ambao iliendeshwa katika mji wa Rabat nchini Moroko. Siku ya ine e, jana kupitia mkutano wa jana ilijulishwa kwamba mashindano ya shan ikiwa mashindano inayohusisha wachezaji wanaochezea barani Afrika itachezeka e, tangu ni kusema mashindano yataanza tarehe mbili Agosti na kumalizika tarehe makumi tatu Agosti mwaka huu. Nao mashindano yatapitikana katika nchi tatu za mashariki mwa bara la Afrika: Tanzania, Kenya na uh, Uganda. Wakati huu tutakumbusha kwamba shirikisho la soka barani Afrika CAF iliweza kutoa uhakika ya kwamba mashindano ya mpira wa miguu CAF ambayo itapitikana nchini Morocco itaendeshwa tangu tarehe 25 Disemba mwaka huu. Tunaona kumalizika tarehe, nikisema itaanza e, mtani wa razi itaanza itaanza mwezi Desemba, itaanza mwezi Desemba mwaka huu, tunaona na kumalizika mwezi Januari mwaka wa elfu mbili makumi mbili na sita, yaani mwaka kesho. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Mupenda msikilizaji, ni hayo ndiyo tulioandalia na asubuhi ya leo. Sisi ni Jean Claude Ndage alishikilia mitambo, nami naitwa Riki Ombeni. Taarifa nyingine ya habari itakuwa toleo la pili, itakuwa saa sita dakika kumi na tano hadi hapo, na utakia usikivu mwema mkisindikizwa na programu zenye kutolewa na Radio Maendeleo.