Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ina timu saa kumi na mbili asubuhi na dakika 42. Karibu mpeno msikilizaji wa redio Maendeleo kupokea taarifa hii ya habari toka redio ya kwako, na kwanza ni mtasari wake Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Antoine Tshisekedi Chilombo, pamoja na Rais wa nchi ya Rwanda Paul Kagame waaminika kuhudhuria kwenye kikao kisichokuwa cha kawaida kinachoandaliwa na jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki EAC, pamoja na muungano wa nchi ya SADC. Kikao hicho kitaendeshwa siku ya sita tarehe nane 8 Januari jijini Dar es Salaam katika nchi ya Tanzania. Hakikisho yatolewa na nchi ya Kenya na wanabunge wa taifa pamoja na wanaseneti watakuwa na kikao kisichokuwa cha kawaida hii siku ya pili tarehe 4 Februari, ajili ya kuchunguza hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na pia kutoa pendekezo ajili ya kumaliza mzozo wenyewe. Pia katika taarifa hii ya habari, uhaba wa chakula inayotoka katika mji wa Goma na kufikishwa hapa mji wa mjini Bukavu kupitia shughuli za usafirishaji kwa njia ya meli kwenye Ziwa Kivu yaonekana siku hizi mjini Bukavu baada ya kusitishwa kwa shughuli za usafirishaji huo. Hayo ni pamoja na mengi ambayo tumewaandalia asubuhi ya leo. Ufundi ni wake anise ya konkwa. Jina langu naitwa Samuel Habamungu, karibuni na mtutege sikio hadi mwisho. Punde kidogo itakuwa maelezo ya taarifa hii ya habari. Naam, karibu kwa uchambuzi wa taarifa hii saa 12 na dakika 44 na Tumeisema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari nchi ya Kenya imejulisha katika tangazo tangu jana siku ya kwanza tarehe tatu Februari, ya kwamba maraisi uh, Felix Antoine Tshisekedi Chilombo akiwa rais wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na mwenziwe rais wa Rwanda Paul Kagame watahudhuria kwenye kikao kisichokuwa cha kawaida kinachoandaliwa na inchi memba, e, tukitaja inchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki arc pamoja na muungano wa inchi. Za SADC. Kikao hicho kinaaminika kuandaliwa siku ya sita tarehe nane Februari mwaka huu jijini Dar es Salaam, tunapatikana katika nchi ya Tanzania. Tangazo ambalo limehakikishwa na nchi ya Kenya lasema ya kwamba marais hao watahudhuria kwenye kikao hicho ajili ya kutafuta suluhisho kwa mzozo unaoikumba Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayoshambuliwa na waasi wa M23 ambao tayari wamechukua mji wa Goma, na kwa sasa wanakuwa wakishambulia jimbo la Kivu ya Kusini. Na kama vile tumeeleza pia kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, kwa ombi yake, Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo, wanabunge wa taifa pamoja na wanaseneti watakuwa na kikao kisichokuwa cha kawaida hii siku ya pili e jijini Kinshasa. Kikao chenyewe inakuwa na lengo ya kuchunguza hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuchunguza mbinu gani zaweza kuchukuliwa ajili ya kumaliza mzozo huo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hii siku ya kwanza jana, tarehe tatu Februari, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliweza kupokea ujumbe wa wa maaskofu wa kanisa Katolika jijini e Kinshasa. Ujumbe huo ambao ulikuwa na lengo ya kukutanana naye rais ni kwa ajili ya kumtolea mapendekezo ni kipi kifanyike ajili ya kupata suluhisho kwa mzozo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ujumbe huo ulikuwa ukiungani, ukiunganishwa, ni kusema ulikuwa ukiundwa naye Kardinali Fridolin Ambongo pamoja na maskofu wengine wa Kanisa Katolika na pia a kanisa muungano wa makanisa za Kiprotestanti ambao waliweza kukutanana anaye rais ajili ya kumtolea mapendekezo. Kisha mkutano huo kutakuwa pendekezo kaza wa kaza toka Kanisa a Katolika, kama vile tumeweza kujulishwa. Na habari zingine ni kwamba wakaaji wa jimbo la Kivu ya Kusini wanaalikwa kusaidiana wakati huu ambao nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapatikana katika hali ya vita. Aliko hilo limetolewa naye Askofu Bahati Balibusane Silvestre akiwa wa kanisa la Kiangilikani humu Jimboni Kivu ya Kusini. Kwake Bahati Balibusane Silvestre amezani ya kwamba wakati huu u, watu ama wakaji wanapashwa kuwa na upendo huku wakisaidiana na kanisa inayopashwa kuendelea kuzidisha ya maombi kwa ajili ya uh, amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika masemi yake mchungaji Bahati Balibusane amesema ya kwamba inabidi pia ingawa maombi na pia msaada utolewe ajili ya wale wanaopatikana katika hali ya msaada. Tumsikilize askofu Bahati Balibusane akitoa maelezo. Sisi wote wa Kristo tuendelee kuomba Mungu wetu kwa sababu yeye ndiye Bwana wa amani, Bwana wa salama. Hakuna kitu ambacho kinamshinda. E, jambo la pili ni kusema wakati hali inakuwa kama hivi, hali ya vita, inafaa kumbuka wale walio wahanga ya vita, waliojeruhiwa na vita, kuona namna gani wanaweza kuwasaidia kiroho kiakili, lakini pia e, kuwatolea vitu au chakula kuweza kuwasaidia mahali ambapo wamekimbilia, hata vile vile mahali pa kukaa, kwa sababu mara na mara mtu anakimbia hajui anaenda wapi, lakini kwa wale ambao wakingali na mahali pa kuweza kukaribisha wandugu, wanaweza kuwakaribisha na kuweza kukaa pamoja nao. Hiyo basi ilikuwa sauti yake Askofu Balibusane uh, bahati Balibusane akiwa uh, wa kanisa la Kianglikani humu jimboni Kivu ya Kusini. Tunajielekeza wilayani Kalehe, ambako shirika la raia pamoja na duru za kijeshi zajulisha ya kwamba hali ya ukimya inaripotiwa kwenye eneo la vita kati ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda wakipambana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lenye kusaidiwa na Wazalendo. Pande zote hizo mbili zinakuwa zikitenganishwa kwenye urefu wa kilomita kilomita moja kwenye eneo la Mkwija ikiwa eneo lenye kupatikana katikati ya kundi hizo mbili. Wakaji wa eneo hilo wameshuhudia kwamba adui wanakuwa wakijikusanya kwenye milima za Kabugizi, siyo mbali na Morambi na Luhefu, mbele ya kijiji cha Kisale kwenye umbali wa kilomita ishirini nayo senta ya Nyabibwe, tukiaminia aduru zenyewe na wanabunge jimboni wa chama cha UNC hapa jimboni Kivu ya Kusini pamoja na washirika wao wanakuwa wakiomba wakaji hapa jimboni Kivu ya Kusini kuwa makini na kuwa umoja, wakati huu ambapo jimbo la Kivu ya Kusini inakuwa chini ya vitisho vya shambulizi ya waasi wa M23 katika matamshi yao siku ya kwanza jana hapa mjini Bukavu, wana wanabunge hao pamoja na washirika wao wanasifu juhudi zinazoendeshwa nao askari jeshi wa taifa FARDC, pamoja na wazalendo wanaopigania ukingo wa ardhi ya Kongo katika jimbo hili la Kivu ya Kusini. Pamoja na hayo, hawa wanaomba kwa liwali wa jimbo kuweza kuitisha mkusanyo utakaoweka wanabunge na vikundi vya shirika la raia pamoja kwa ajili ya kutafakari kuhusu mbinu gani za stahili kuchukuliwa ajili ya kupunguza hali ngumu ya kimaisha ambamo raia wanapatikana kwa sasa. mmoja wao Didier Katembera anatoa maelezo kuhusu matamshi hayo. tunaweza leo kuwaita wapasha habari kwa jinsi ya kuongea na population yote ya Sud Kivu na message wafikiwa wandugu wote wambala kuwa Nord Kivu kwa ajili ya kuapeze kwa kuwapatia kwa pole na kuwaonesha soutien yetu kwa chef de l'etat son excellence Felix Antoine Tshisekedi kwa kazi ambayo anaifanya diplomatiquement et aussi militairement kwa kuwapuse wa frdc wetu kuingia koufro na kupiganisha hiyo vita ya agression. Ya pili ilikuwa kuwaita population wetu wa sud kivu kuwapatia moyo, kuwambia wakuwe kalme, wasikimbie nyumba zao, wa député wanakuwa pamoja nao, na pia kuwaonesha kama president national wetu honorable kwa ajili ya kuwapelekea jamaa za wajeshi wazalendo na wajeshi ambao wanakuwa kufo kusudi wajirasure kama moralma population nakuwa nanawa monte na moral na kupigana na adui ambao wanakuwa adui wa Kongo nzima na kwa kuwa tunazungumzia hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pa saa kumi na mbili na dakika hamsini na mbili tuzungumzie habari ingine, tuseme ya kwamba bidhaa na chakula inayotoka mjini Goma, jimboni Kivu Kaskazini, haionekane kwa wingi kwenye soko za hapa mjini Bukavu siku hizi. Ni kama vile viazi ya kizungu ama birahi, unga wa mahindi na hata mhogo, maharagwe na kadhalika, vyaonekana kupotea kwenye gala za hapa mjini Bukavu. Mapendo Linda na maelezo kamili. Ndivyo Redio Maendeleo imetambua kisha kujielekeza kwenye soko ya Bichi Mwanzi, sio mbali na bandari ya Emmanuel hapa mjini Bukavu. Huku imeonekana ya kwamba duka nyingi ambazo mnapatikana vyakula kama vile maharagwe, unga na kadhalika hamna chakula. Ni kama vile katika duka hii ya unga ambamo tumetembelea, mama huyu anafasiria hali ni namna gani kuhusu unga. sikuatelikwe nakui tulikuwa tunaleta buchuruzi tunagabulia amama sasa, kwa leo uchuruzi ilishakaisha. Tunaza toka kunyumba tunakia, tunaikala hatuna kazi, hakuna kazi, hakuna cha kufanya. Hata kale kenye unaona pale ni kenye tukanaikala tu pale juu, hawezi lambula uchuruzi yote. Kwa wachuruzi wa maharagwe, hali ni hiyo hiyo. Maragwe yote ambayo ilikuwa natoka mjini Goma kwa sasa imemalizika. Hivi maragwe wanayouzisha inatoka eneo ya Kabare na hata maeneo ya Kalehe kama anavyofasiria mama huyu, juu maragi tulikuwa naitosha apartire ya Goma. Leo maragi zinanza kia kumitugari za kutoka Kalehe. Katana shi tulikuwa nalangulisha nama aka 3000, lakini mpaka evi tuko nalangula ya kutoka Kalehe 5000, na shie sa tunauzisha abaitike batupe 5500. Tukatunateseka sana sana kuona bato haziende shieko, sa tutakufa wa na njala. Wachuruzi wa samaki nao pia wanaguswa na hali hii kwa sababu wengi wao hawachuruze tena, sababu hakuna biashara. Wengine wanatafutisha huku na kule, namna gani ya kupata biashara kama anavyofasiria Mama Faida Florence, kiongozi wa wachuruzi wa samaki ya chumvi kunako Port Emmanuel depo anafunga, tuko tunajitupatupa tu maivu kavu kwa maeneo zingine, tunatafuta uchuruzi, tubamwa banapasula samaki, wengine wanaenda zitengeneza banachoma vya vile, tunatia msoko. Ndio samaki ya chumvi yenyewe tulikuwa tunalangula mu 11,000 dezena kwa mu 14,000 wa kupunguza. Wachuruzi wote ambao tumezungumza nao wanatamani kuona Wakuu viongozi wanachukua mbinu ambayo itawasaidia kuendelea naendesha kazi zao za kila siku, kwa sababu ni kupitia kazi hizo ndio wanaishi. Na wakati huu ni watumiaji ndio wanateseka, kwa sababu kila leo bei inakuwa ikiongezeka sokoni. Ripoti yake Mapendo Linda. Kunaonekana pia kupandishwa kwa makaa kwenye soko za hapa mjini Bukavu. Gunia moja ambayo ilikuwa ikinunuliwa kwa elfu makumi tano pesa za Congo, kwa sasa yanunuliwa Elfu mia moja na hata elfu mia moja na tano pesa za Kongo, ndivyo Redio Maendeleo imetambua wakati imejielekeza kwenye soko zimoja hapa mjini Bukavu, na kwa ajili ya kujionea namna mambo inavyokuwa ni kama vile kwenye soko Bondeko na soko ya Nyawera. Katika duka nyingi za makaa, gunia zilikuwa wazi na makaa kidogo ambayo iliweza kuonekana yahitaji wa wateja wengi. Mama moja ambaye amehojiwa na Redio Maendeleo anafasiria hali ilivyo hapa mjini Bukavu makala tulikuwa tunauza ku 50,000 60,000, lakini leo ni 100,000 na 120,000 francs. Njo bei ya saki ya makala. Saa hii tunateseka, banasema makala inapanda bei juu mule mupori, banaogopa kuingia mupori juu ya hii vita, njo yenye banasema makala inapanda bei. Bakupimisha njo hatari. Sasa balipandisha moya ya ajabu tu sana, kuna tate na makala ya 1,000 francs. Hiyo basi ilikuwa ushuhuda ya mama mmoja ambaye amehojiwa na Redio Maendeleo, akiwa mmoja kati ya wachuruzi wa makaa. Na karibuni toni mia moja za chakula ndizo zilikuwa zikiwasili mjini Bukavu kutoka mjini Goma, kisha uh, kila kuwasili kwa meli tokea Goma. Hali ya sasa ya vita inayosababisha kusimamishwa kwa shughuli hizo za usafirishaji kwenye ziwa Kivu hairuhusu tena kupatikana kwa chakula hicho. Abiria wasiopungua mia mbili waliokuwa wakisafirisha na kuleta chakula hicho kwa sasa hawana shughuli za kufanya. Hakuna uchuruzi, na kwa leo hawana la kufanya, kama vile tumeeleza, na hali hiyo inakuwa ikileta uhitaji kwa jamaa nyingi hapa mjini Bukavu. Pridampama anakuwa katibu wa kikundi ya wenyeji meli za usafiri kwenye ziwa Kivu ameeleza ya kwamba hali ya usalama mdogo inayotokana na vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesababisha kukwama kwa shughuli za uchuruzi wanaojielekeza mjini Goma kupitia meli, na hali hiyo inakuwa na matukio mabaya kwa wenyeji meli wachuruzi na hata watumishi mbalimbali waliokuwa wakitegemea shughuli za usafirishaji huo. Pridampa anaonyesha hapa mashaka yake siku za usori ambazo kutaonekana ukame sababu ya hali yenyewe tumsikilize situation yengi tunaishi ni situation ya ngufu sana, inaleta stress. Watu wa mingi walilumia Goma, batu bamingi balijidéplace, hakuna tena gisi ya kuishi, na ile inalomba wakubwa wa nchi watafute ma solution biombie juu, bila kupata solution, watu wa mingi wataisha chakula yote. Natoka Goma na kuyabukavu, kama unaona gisi watu wanaenda Bukavu kila siku mashuli kwa naenda asubuhi, inaleta plus de cent tonnes ya chakula, magharibi naende inaleta plus de cent tonnes ya chakula kila siku, du premier au 31, batu zinaenda ka asubuhi, kenda magharibi inaenda kenda bato yenyi leta chakula kidogo ni 200 ton, inatoka inatoka Goma, inaenda inaenda Bukavu. Bukavu inatoka Bukavu inaenda Goma kama batu viko njala ils sont capables de tout faire alors il faut vraiment une solution je pense que sur si le plan diplomatique ils doivent tout faire et ils aient de leur prérogatives et de leur pouvoir pour avoir une solution dans le plus rapidement possible sinon batu bataemalizik na tukiendelea na matatizo hayo tuseme kwamba baada ya kusitishwa kwa, wasi, kwa mawasiliano kati ya mji wa Goma na mji wa Bukavu jimbo la Kivu ya kusini itakuwa na matatizo ama shida ya kupoteza kiasi ya pesa angalau dola za kimarekani elfu makumi tatu elfu makumi tano samahani na hiyo ni kila mwezi hakikisho imetolewa naye Ide Bakulu akiwa mtaalamu kuhusu mambo ya fedha za umma ambaye ameajulisha wakati wa mazungumzo na redio maendeleo ilikuwa jana siku ya kwanza tarehe tatu Februari mwaka elfu mbili makumi mbili na tano katika masemi yake Ide Bakulu aseme ya kwamba pesa hizo zitakuwa zikipotea kulingana na kuwa ushuru unaolipishwa kwenye bandari kupitia usafiri wa meli hapa jimboni Kivu ya kusini umekwisha kusitishwa, kwa sababu hakuna shughuli za usafiri wa meli. Tumsikilize Ide Bakulu akitoa maelezo. A ku nivou ya makodi kusema mataxe na maimpo impact iko inaweza kuwa tuseme 50,000 dollars ya manka ganya par mois kunivua ya matax hivyo mengi kuwa mingi me Bralima inakuwa ke exonere guvernor Chishambo alipatia ke exoneration, guvernor Nyamugabo akarimu vile hiyo exoneration, na mpaka leo Bralima ingali na ile exoneration. Ndio naweza lipa mingi mingi sana kwa mwezi me, kwa leo ni imachakula ndio nalipaka na watu, watu wa kwenda, watu wanalipa hiyo tax, wana kwa passager kunivua mdomaine ya tourisme, mdomaine ya transport et communication, kuna tax wanaita tax sur uh, Mupeno msikilizaji, pa saa moja na dakika moja, tuzungumzie habari ingine. Tuseme kwamba kuzungumzia ushirikiano kati ya wanachuo kwenye vyuo vikuu wanaotoka Irambi Katana pamoja na washauri wao ajili ya kuzungumzia amani maendeleo ndani ya mji wao ndiyo lengo ya mkutano mkubwa iliyoandaliwa na muungano ya wanachuo wa Irambi Katana iwekaa maarufu, ilikuwa siku ya Mungu tarehe 2 Februari mwaka elfu mbili ishirini na tano mnamo ukumbi wa hotele Bugugu mtaani Ibanda. Kulingana na masemi yake Bulonza Shanyungu Modesti. Akiwa kiongozi wa UEK. Mkutano huo ulikuwa pia na lengo ya kukutanisha wanachuo wa vyuo vikuu na washauri wao kwa ajili ya kuzungumzia maendeleo ya mji wao. Bulonza Shanyungu ni mmoja wao anaeleza. Huyo basi alikuwa Bulonza Shanyungu Modeste. Kwa fursa hiyo watu kenda, mkiwemo Metode Nyamwaba, Etienne Mulindwa, Justin Bengehia pamoja na mwanabunge wa taifa Serge Bahati walipewa tuzo ajili ya kazi yao ya kujihusisha na maendeleo ya mkoa wa Irambi Katana maendeleo. Mpendo msikilizaji wa Radio Maendeleo, ina timu saa moja na dakika tatu humu studioni. Mwisho wa habari zetu toleo hili la asubuhi. Mpendo msikilizaji, shukrani kwa kuwa umetutega sikio. Habari hizi zimepeperushwa naye Anisea Konkwa, aliyekuwa ngambo ya ufundi. Jina langu naitwa Samuel Habamungu, nimewatolea taarifa hizi. Taarifa zingine ni wakati itakapotimu saa sita za mchana na dakika kumi na tano. Usikose kutembelea tovuti yetu kwenye Radio Maendeleo ni www.radiomaendeleo.org. Radio Maendeleo na kutakia asubuhi njema.