Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari wa redio Maendeleo. Sasa ni saa kumi na mbili dakika makumi tatu na nane muda kwenu ya kuipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake: zaidi ya watu elfu tatu wamefariki mjini Goma kutokana na mapambano kati ya wa M23 na jeshi la taifa FARDC. Kwa hawa kuna ongezeka walioumia na wanaohitaji msaada wa kiutu kwa haraka. Habari hii imetangazwa na Umoja wa Mataifa kwenye redio erefi mengi katika taarifa hii habari. Wakati huu mapambano inaendelea Pakalehe kati ya FARDC na M23 wanaoungwa mkono na nchi ya Rwanda, ila duru za mahali za julisha kuwa jeshi la taifa linajitahidi kwa kuzuia uvamizi wa M23 eneo nyingi Pakalehe. Na wanabunge na hata waseneti wamoja wataendelea na kikao hii siku ya tatu tarehe tano Februari kwa ajili ya kufikiria kuhusu mbinu mbalimbali ili kuboresha usalama mashariki mwa nchi ya Kongo haraka iwezekanavyo. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani naye anisea kwa, kwa. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Kulingana na Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu elfu mbili wamezikwa tangu wiki inayomalizika kwa hii kunaongezeka mili isiyo na uhai mia kenda ambazo zinapatikana ndani ya vyumba vya wafu katika hospitali nyingi za mji wa Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini, mashariki mwa nchi ya Kongo. Shirika za kihutu kama vile Ucha wamejulisha kuwa na hofu, kwani kwa siku za usoni magonjwa yanaweza kuwa mengi mjini Goma, kama vile mpox, kipindupindu na hata suluba. Kwa hiyo Ocha inakuwa ikiomba airport ya Goma kuanzisha tena shughuli zake ili kurahisisha kupelekea wahanga msaada haraka iwezekanavyo na wengine kupelekwa katika nchi za kigeni ili kupokea matibabu na tumeeleza pia kwenye mtasari wa taarifa hii habari. Kuchunguza hali ya usalama pamoja na kufikiria kuhusu namna ya kuboresha usalama nchini Kongo, ilikuwa lengo ya mazungumzo kati ya chumba cha wazehe na wanabunge wa moja wa taifa. Kikao ilikuwa ikiendeshwa tarehe 4 Februari mwaka 2025, kisha kupana pendekezo mbalimbali mbali toka hawa nawale, na wale na kuweza kumsikiliza waziri husika na ukingo na hata mambo ya ndani wamesikilizana kuendelesha kikao hii tarehe tano Februari pa saa saba huko mjini Kinshasa. Wakati amefungua rasmi kikao hiyo, kiongozi wa ofisi ya bunge ya taifa Vital Kamere amesema rais wa Kongo yuko tayari kuzungumza, ila si kwa nia ya kuuzisha nchi ya Kongo na hii tarehe nne Februari mwaka elfu mbili ishirini na tano hali imebaki hivyo hivyo kwenye uwanja wa mapambano pa Kalehe. Jeshi la taifa FARDC inaendelea kujitahidi pa Mukwija, sio mbali na kilomita makumi mbili na Nyabibwe senta tarafani Kalehe. Ndivyo amejulisha kiongozi wa tarafa ya Kalehe, mwanasheria Toma Bakenga, wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo jana tarehe nne Februari, amejulisha ya kwamba walitamani kujielekeza katika eneo zengine ila wakazuiliwa na jeshi la taifa wanaosaidiwa na wazalendo. Duru karibu na kijeshi zakamilisha habari hii na kusema kuwa kwa sasa hali ni tulivu. Kiongozi wa tarafa ya Kalehe anakumbusha hawa na wale kuepuka kutapanya habari za uongo ili kuweza kusababisha vita ndani ya ili kuweza kusababisha woga basi ndani ya wakaaji. Mwanasheria Toma Bakenga anaalika raia kwa utulivu na kutoamini habari zote zinazozunguka ndani ya mitandao za kijamii na ambazo zinampa adui nguvu na vijana ambao wanatamani kupigania nchi ya Kongo ama wazalendo wanaalikwa kujiorozesha tangu tarehe tano Februari mwaka elfu mbili ishirini na tano na saa mbili katika mtangamano ya Bugore na Miti tarafani Kabare ili kupiganisha maadui wanaoshambulia mashariki ya nchi ya Kongo. Ujumbe ni wake waziri jimboni husika na mambo ya ndani Albert Murula Kahashafu Kamaike wakati wa mazungumzo ya hadharani kwenye uwanja wa Kavumo, mbele ya umati wa watu, mbele ya vijana wa mahali, waziri husika na mambo ya ndani ameweza basi kufasiria umuhimu wa kujiorozesha ndani ya kundi ya wazalendo kwa kutetea nchi ya Kongo. Amesema pia kuwa usalama mdogo pakavumu inatokana na tabia mbaya ya vijana wa moja wa mahali wanaoshirikiana na askari jeshi wa FARDC wasio na mwenendo bora. Mutafahamu ya kwamba hata viongozi wa mitangamano ya Bugore miti na hata shirika la raia na viongozi wa mahali waliweza shiriki kwa mkutano huo wa Azarani munaendelea kuifuata taarifa ya habari toka Redio Maendeleo punde kidogo, tunabadili mada. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi na nne inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org saa kumi na mbili dakika makumi na tano, tunaendelea na taarifa hii ya habari. Tusemea kwamba inspekta wanaojihusisha na mambo ya uchumi wanapashwa kujielekeza ndani ya soko za hapa mjini Bukavu ili kuchunguza ikiwa bei ya bidhaa toka nchi jirani zinaheshimilika kulingana na sheria ya uchumi. Hii inaweza kusaidia kwa kupanga bei, kwani kila leo bei inapandishwa, hali ambayo inakuwa na matokeo mabaya kwa kikapo ya mama, ndivyo wanazani ni watu wamoja wapa mjini Vukavu ambao hawaelewe kuona bei ya bidhaa kwa ngazi zote inaongezeka kila leo. Tumsikilize hapa Pola Bishakabalia, mmoja wa wanamembo wa shirika la raia ambaye anarudilia hapa namna gani bei imepandishwa na anatoa pendekezo mbalimbali kwa wakuu viongozi ile tumeona kwa samaki ambayo imetoka kwa dola tatu na nusu ikienda kwa dola tano inakuwa karibuni makumi nne na tatu pursenti ya kupanda bei. Nyama pia imepanda ikatoka kwa dola tano kwa kilo inakuwa dola saba. Hiyo inakuwa karibuni karant pursa ya hos. Tunakuwa pia na ndagara ambayo yoye ni shida kubwa leo. Ulikuwa unanunua ndagara kwa dola kumi ya kilo moja leo inakuwa dola makumi mbili na mbili. Ni kusema kuna shida kabisa kubwa ya chakula hapa, na ni vita inakuwa ina naleta shida kwa watu, lakini sio peke yake. Hiyo kitu ya kwanza, kuko tangu siku kadhaa wa kadhaa, tulikuwa tunasema kwamba kufatana na soko ya duniani vizaa vimepanda bei tangu vita imeanza Ukraine na, na Russia vita imepanda. Lakini huko tumeona ya kwamba bei imepanda kwa kwa tano 5%, 5. lakini leo sasa, siku yetu pale ya tano 5%, 5, 5, inakuwa makumi nne na mbili percent ni kusema kwamba sio vita tu ndio naleta hiyo kitu. Kuna shida ingine yenye iko hapa yenye iko ndani ya nchi yetu. Ya kwanza tunasikia ya kwamba kuna bidhaa vimoja vimoja ambavyo leo serikali inalipisha katika custom ya Kongo, duane zetu hapa Ruzizi Premier. Inabidi tuchunguze tujue, kama ni kweli, kwani kama hakuna chakula kutakuwa shida kubwa kwa population hapa. Na zaidi zaidi tunabakiana tu na frontier na barabara yetu ya ngomo, kama vile vinafungana sasa vitakuwa namna gani? tutakulana hapa katika mji amji wa Bukavu kwa kupigania raia. Sio selema kusema kama mutapiganisha adui, kupiganisha adui ni kufana hamna yote, pia chakula kuwe katika mji wa Bukavu. Inabidi waangalie mambo ya duane kama kweli wako wanalipisha viza. Kama wanalipisha viza, ni shida kubwa sana. Inabidi watusaidie, barabara zifunguliwe, hizi barabara za kutusaidia kwenda Walungu. Wakiwa wakipiganisha mambo ya wa vita, pia wajue kwamba barabara inapaswa kufunguliwa, watu wapate viza kutoka Shabunda, wapate chakula kutoka Mwenga, wapate chakula kutoka mahali Walungu, mahali kote chakula ifike vizuri Bukavu. Yingine tunataka kuambia wainspekta ambao wanaangalia ekonomi, divizio ya ekonomi, hawa mainspekta wanakuwa fokalize zaidi, wakiangalia zaidi kwenye inaelekea mambo ya ya fuel karibira waangalie pia mambo ya chakula, wasiwakimbie, wakuwe kwa kwa kwa, kwa, kwa, kwa kwa kwa njia wakienda angalia masokoni namna gani hali iko, waangalie kama structure de prix iko respecte na wachuguza biashara vyote na tangu kutekwa kwa mji wa Goma na waasi wa M23, kunaonekana shida kwa kubadilisha pesa hapa mjini Bukavu, jimboni Kivu ya kusini kwa ujumla. Wakaaji wanaotamani kupata pesa za dola za Marekani wanatambua uhaba wa pesa hizo ndani ya benki na kwenye shirika za akiba na mkopo na hata ndani ya soko. Akilimali Ndatabai akiwa mwalimu wa uchumi kwenye University ya kiserikali hapa mjini Bukavu amejulisha amba uhaba huo ni matokeo ya kufungwa kwa uwanja wa ndege wa Goma ambao ulikuwa ukirahisisha wageni kufika na pesa za kigeni. Akili Mali Ndatabae Efra majulisha kuwa hali ikiendelea hivyo, pesa za Kongo zaweza pia kupunguka siku za usoni. Tumsikilize. Jua nini dolare eh, haipatikani Bukavu, inafuatana na vita iko Goma Dolari inatutokeaka ma inchi zingine inafika Kinshasa, inatoka Kinshasa inafika Goma, Goma inakuya Bukavu melo circulation entre Kinshasa na goma na Goma na Bukavu haiko hasa. Dolari inakuwa kidogo sana mu mabenki zetu, dolari inakuwa kidogo sana mu uchumi yetu ya hapa kwetu ta na fran kongolais, nayo kama situasion haibadilike, nayo tezi atakosekana. Ah, ma franc kongolais banaziimprime Kinshasa, Kinshasa zinapita Goma, Goma zinafika hapa Bukavu. Alors yeah, dolari ikosekane ya kisha fran kongolais nayo ikosekane, yeah, ekonomi mitakuwa paralize bitakuwa uh, ngufu ngufu kabisa sana harongine impact itakuwa kuma beyi ya ma produi ya beyi itezi shuka itezi shuka, shuka. Juu frank ko kidogo hmm. Muchumi uh, gisi frank sircule uh, batu habatakuwa na uwezo mingi ya kuuza vitu na sawa tu wanakuwa na, wana na uwezo kidogo ya kuuza vitu uh, bakomersa moma batezikua oblige kushusha beyi ya bitu viko. Wanauzisha evidement, kuko mabitu yenye nayo dase femiete tezi panda vei ii maproduit natutokia Goma leo, mabato haziende Goma, itonekana ile maprodui takoa kidogo sana kwa kusoko nasaazinakua kidogo vile, bakomersa ba tezi profite bebiko na kidogo yabo kwa bangana nao musoke batezi pandisha vei na wakati huu ni kamati ya wanawake wa jioseza ya Bukavu juu inakuwa ikiandaa kuendesha kampeni ya kukusanya michango ya vyakula na visivyokuwa vyakula ajili ya kusaidia wahami wa vita wanaokuwa kwenye parokia mbalimbali za hapa mjini Bukavu. Therese Mema Mapenzi ajulisha kuanzisha kampeni hiyo hii siku ya pili, na itaendeshwa kwenye parokia zote makumi nne na tatu za diosesi ya Bukavu, ikilenga kuendeshwa ndani ya shirika mbalimbali mbali kwa kusaidia wahanga hao. Therese Mema anaeleza. Tunajitayarisha sisi kama wamama katoliki wa kidiosezi ya Bukavu, tujitie si pamoja kama wanawake, tutaenda natia pamoja maharagwe, mchele, bunga, chumvi, bunga ya muogo pia pamoja na kadhalika, kusudi tuone namna gani tutaenda saidia wale wakimbizi. Ya pili, tunaomba tutatia tena wale wakimbizi. Na ya mwisho tunapenda tutie mkazo sana kufatana namna gani tunaweza saidia wale wakimbizi. Mara na mara shirika ambayo zinasaidia wakimbizi zinakimbiliaka kuleta hiyo machakula na hiyo manguo, wanasaabu kipande moja juu ya kutunza hiyo vidonda vya ndani. Wakati mtu yuko mkimbizi, aliona namna gani walipiga masasi ndugu yake, aliona namna gani waliua watu. Hiyo maimaje yote tukitia mukichwa, itaonesha mapicha mbalimbali mbali, na haitoke bila sababu, inatia hiyo tunaita traumatisme ndani ya roho za wakimbizi na wanawake wanaoungana katika kundi inayoitwa Dynamic Femme Pe, yaani muungano ya wanawake ajili ya amani wanaandaa kuendesha sala ya pamoja inayohusisha kanisa mbalimbali. Lengo ni kuomba Mungu ajili ya kuokoa nchi ya Kongo toka matatizo inayopitia kutokana na vita inayokumba wakaaji wa mashariki mwa nchi ya Kongo. katika tangazo yao inayosainiwa na Bikira Emerance Lukengerwa, Wamama hao wamejulisha kwamba wataendesha kipindi ya maombi ya pamoja katika chumba ya Centenaire ya Mater Dei tangu saa mbili za asubuhi. Wataombea wahanga wa vita ambao kwa leo wanakumbwa na matatizo mengi na wanakuwa na mahitaji mengi. Wakaaji wa Kivu Kusini wanaalikwa kubaki nyumbani kwao na sio kukimbia kwa kujielekeza katika nchi zengine. Hawa wanaalikwa kusindikiza jeshi na kutofata maneno ya adui. Ndivyo amesema Paulin Mulume, kiongozi wa Generation, Paulin Mulume wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo. Kwake kukimbia nchi sio suluhisho wakati huu wa vita, kwani Kongo inapashwa piganiwa na Wakongomani, Pole mulume amesema Tuko tunasensibilize raia angalie namna gani, uh, wanaweza kukataa ile ma psikose ambayo bako banatia population ile ma intoxication kusema kama ifo kukimbia kuuza madokima ya kuenda Burundi kwenda huku na kule, kokujifisika vita naweza kama njo pla ya adui. Adui anapenda raia akimbie mugini, akimbie ma village zake, akimbie manyumba kusudi bakie na batu bengine babainstalle mwele manyumba, kusema tuko na obligation ya kubakia sawa vile uh, Mzee tusikimbie mitaa zetu, tusikimbie mji wetu, tubakie tu faire plutot confiance ku FARDC, tu faire confiance ku wazalendo ambao wanaendelea kupigana kwa ku ajili ya kusekurize raia, sababu shi yenjo tunapashwa kubaremonte moral me, kama tunakimbia nani ataendelea kuba soutenir ama kuba appuyer? na kuna kijana mmoja wa miaka makumi mbili na mbili, anayejulikana kwa jina la Tresor Ngongo ambaye amefariki kisha kuangukiwa na ukuta ndani ya Avenu Isga katika kata Ndendere mtani Ibanda. Ilikuwa jana tarehe 4 Februari mwaka 2025. Kiongozi wa kata Ndendere, Albert Migabo, ambaye ametoa habari hii asema ya, ya kwamba ni ujenzi wa kiolela ndiyo chanzo ya ajali yenyewe kiongozi wa kata Ndendere ametoa pole kwa jamaa hii na kuomba kwa ofisi ya serikali inayojihusisha na ujenzi kuendesha kazi yao ipasavyo, ili kuepusha raia na hatari na maafa kama na yale. Kwa mwisho, inspekta mkuu husika na maajibisho anaombwa kuondoa kusudio la kuomba kiasi ya elfu kumi na tano pesa za Kongo kwa wanafunzi wa somo la nane watakaoendesha wa mtihani wa tena soft kwa mwaka wa masomo 2025 ajili ya kununua kikartasi ya kujiorozesha. Ombi ni ya watetezi wa walimu wa shule ya Kikatolika Sinikat ambao wameyazungumzia jana siku ya pili tarehe 4 Februari kwenye redio Maendeleo. Jacques Chirimwami akiwa katibu wa sindika Jimboni Kivu ya Kusini, amejulisha kwamba tangu mwanzo wa mashindano hiyo wanafunzi hawapewe vikartasi hivyo. Uh, wanafunzi hupewa vikartasi hivyo bila malipo yoyote. Jacques Chirimwami anaeleza ni kwa machozi sana sasa tuliona hii barua ya inspecteur generale yenalomba ase batoto balipe 15000 francs congolais, muwiti ye mane kufishe banaita ezer 1 t asenjo bafanye tena, nasospe ile fiche ni papier vierge ya duplicateur ya gufotokopie ifo balipe 15000 papier balikuwa banaipana bure. Leo banasema se sasa batu baanze je arole nani mwana mwanasabo batoto bebiko muwiti. Leo magumu ingali mingi, tuko tunalia tunachunga Mungu atutoshe kuu shetani wa vita ya kwanza ile mazone salarial tulituala engagement ya kugombanisha balimu ba interieur contre les députés nationaux de linterieur, kungali ingine komba guvernema inasema haitaongeza tena franga kidogo, wala kumekanize balimu mantenake maprobleme ziko. Banakia angufre tena bazazi na balimu ba maekole primaire kulipa hizi franka, bachaitosha wapi? Biko mu makimbizi Hatuna mpendwa msikilizaji, ni hapo ndipo tunaweta na nukta kwa taarifa hii habari. Shukrani kwa wote waliojiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Anise ya Konko ametupeperusha ngani, mimi ni Mapendo Linda, kwa heri tukiwatakia pia mchana njema.