Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa Radio Maendeleo, ni idhaa ya Kiswahili. Tunaendelea kuwashukuru kuwa nasi njiani mwa anga ni, ni muda wa kuwa alika kupokea taarifa yetu ya habari toleo la kwanza kwa siku ya pili tarehe kumi na eh, moja Februari. Imetimu saa kumi na mbili dakika arobaini na tatu katika vyumba vya kwetu. Kwanza ifuateni uh, muktasari wa habari zenyewe. Kwenye muktasari wa habari zetu asubuhi ya leo, mjini Bukavu, tribunali ya kijeshi ilianzisha na siku ya kwanza jana masambo ya hadharani dhidi ya askari wa FARDC makumi mnane na ine wanaoshtumiwa makosa mengi, tukitaja kukimbia kwenye shamba la mapambano, uhalifu mwingine kwenye eneo kati ya Kalehe na Kamanyola kupitia mauaji, uwizi na kadhalika. Mengi zaidi ni katika kipindi hiki wakati wa vita, hospitali nyingi na vituo vya afya katika Kivu ya kusini vya kumbwa na ukosefu wa damu kwa kuweza kuhudumia wahanga. Mwito ni kwa wakaji kutoa damu kwa bure ili kuokoa maisha ya wenye hitaji. Tutaweza kusikiliza mwito huo katika kipindi hiki cha habari chenye kupeperushwa hewani naye he, Emile Moindo. Taarifa hii ya habari inawajia. Naam, tunapita kwa maelezo kamili. Nimetoka kuwaelezea kwa muhtasari wa habari hizi ya kwamba Tribunali ya kijeshi yenye kuendesha masambo hadharani ilianzisha e, siku ya kwanza jana tarehe kumi Februari hapa mjini Bukavu, e, kwenye jumba lenye kuitwa Shapito ya Labote katika mtaa wa Ibanda. Masambo ya hadharani, masambo inahusu askari jeshi awamu ya kwanza ni askari jeshi makumi mnane e, na nne, wanaoshutumiwa makosa mengi. Tuliweza kutaja hapo mbeleni ya kwamba wanashutumiwa makosa mengi kama vile kukimbia kwenye shamba la mapambano ni ma, ma, na kuendesha uhalifu mwingi e, kwenye eneo kati ya Kalehe na Kamanyola, na wakati ambako walikimbia kwenye shamba la mapambano washtumiwa kwamba walipi, waliendesha vitendo vya ujehuri na kusababisha usalama mdogo, kupora mali ya wakaaji, waendesha mauaji, ubakaji na kadhalika e, kwenye eneo mbalimbali mbali, toka kwenye barabara inayotokea Kalehe hadi, hadi panyengezi pa, tukitaja kwenye eneo mbalimbali kama vile e, Kalehe, Kabamba, Katana, Kavumu, Miti, Mudaka, Kazingo, Brasserie et Place de l'Independance hata nyengezi. Wengi kati yao walishikwa na kuendesha mambo kama na hayo e, tangu tarehe sita Februari mwaka utunao, ndivyo kajulisha e, jana, siku ya kwanza wakati wa kuanzishwa kwa masambo e, kupitia masambo ya jana ilijulikana ya kwamba kuna e, vurugu ambayo ilipitikana weekend inayomalizika Pakavumu, hali iliyopelekea watu kenda e, kufariki vitu vingi kuporwa na wengine kuumizwa, jambo ambalo liliweza kuripotiwa kwenye eneo za Katana, Kavumu, Miti, nyanta na Nyantende katika wilaya ya Kabare, na vitendo vingine vya ujeuri kupitikana hapa mjini e, Bukavu. Masambo ya jana iliendelea ila tulijulisha ya kwamba badala ya askari hao makumi e, mnane na ine kuna wengine ambao walieshikwa kwenye eneo mbalimbali, tukitaja Paka Manyola na ambao watafikishwa hapa mjini Bukavu, ili waweze pia kushiriki kwenye masambo hayo masambo ambayo iliendeshwa walikuwepo viongozi mbalimbali e, mbali. Jana masambo yaliendelea na kuweza kusimamishwa, na itaendelea siku ya pili leo, kwa kuendelea kutambua washtumiwa na hao wote kabisa ambao e, inabidi waweze kupata adhabu kutokana na makosa ambao waliweza kutenda, kwani ilionekana ya kwamba jambo la kusangaza shutuma dhidi yao kwani, e, pahali pa kupatikana kwenye shamba la mapambano, walionekana hadharani huku na kule, wakitupa silaha, wakitupa sare za kijeshi, na mshangao, nikona pahali papatikane kwenye shamba la mapambano kwa kuweza kupambana dhidi ya adui waliweza E, kutatiza wakaaji wakaaji ambao wangepaswa kulindia usalama na kuweza kulindia ardhi ya Kongo kuweza kuikinga. Uh, vizuri, nilisema kwamba masambo yalisimamishwa kwa muda, ila itaendelea leo siku ya pili, tarehe kumi na moja na Februari, kuhusu tu masambo ambayo yalianzishwa ya jana hapa mjini Bukavu. Mwanabunge Jimboni mchaguliwa wa Kabare Jeremy Basimane ambaye alishiriki kwenye masambo ya jana siku ya kwanza alishukuru vituo vya sheria na mashirika za usalama kwa kujibu kwa malalamiko ya wakaaji wa Kabare. Mwanabunge huyu anatumaini ya kwamba masambo hayo yatakuwa mfano kwa askari jeshi wengine watakaoenda kinyume na sheria za kijeshi na sheria zingine za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumsikilize mwanabunge mchaguliwa Kabare Jeremy Basimane. Boni kweli kwamba leo tuko hapa labot ambapo kumefunguliwa kikao cha kuseme hukumu kwa ajili ya wale majeshi ambao walikimbia mapambano wakaingia ndani ya populasion kuanzia Kabamba, Katana, Kavumo, Miti, Mudaka, Ushira pale Amsar na Birava na kuanza kuua, kunyanganya, kubaka na hii imetuumiza sisi wote sawa. Mimi mwenyewe nilikuwa mpopulasion wakati ilianza, hata Mungu amenisaidia nikaponyoka masasi wakati walianza, na tumeona kwamba yetu imepita katika mateso mengi, wengi wamekimbia na kuacha nyumba zao, na leo hapa wameanza hii kikao cha hukumu kwa ajili ya wale wamefanya mambo ya urugaruga. Sisi tunaomba kwamba sheria isemwe vizuri population victime ikue endamnize, na tunataka kwamba amani rudi kwetu. Haya, tumetoka hapo kumsikiliza mwana bunge jimboni Jeremy Basimane. Wakati huu tunakuwa na ujumbe wa mwanabunge wa taifa Landri Chizungu ambaye anaomba askari jeshi kulindia wakaaji wa Kavumu, Katana, Kabamba, miti wilayani Kabare na hata Kalehe, kuwalindia usalama, kwani wanakuwa wakipitia siku hizi vitendo vingi vya ukiukaji wa haki za binadamu na unyanyasi toka watu wenye kumiliki silaha na wenye kuvaa mavazi ya kijeshi katika ujumbe wa pole mwanabunge huyu hasema kusikitika kuona waasi wa M23 wamechukua eneo zimoja za wilaya ya Kalehe na kisha hapo kunaonekana askari jeshi wenye kukosa nidhamu wa ambao wananyanyasa wakaaji kwenye eneo ya Miti Kavumu Katana Kabamba yani Kabare na wale wa wilaya ya Kalehe. Mwanabunge huyu aomba watu hao kulazimishwa kuweka silaha chini na kuacha vitendo hivyo vya ukatili. Nilieleza kwa muhtasari wa habari hizi. Wakazi wa Kivu ya Kusini kwa jumla, kwa upekee wakazi wa hapa mjini Bukavu, wanaalikwa kutoa damu kwa bure. Hii ni kwa ajili ya kusaidia hospitali na vituo vya afya vya Kivu ya Kusini vyenye kukosa damu hizi, wakati kuna kwa hitaji kubwa sana, kutokana na idadi nyingi ya wahanga wenye kuumizwa kwenye shamba la uh, mapambano na hata wenye itajika kutokana na majeraha na ajali za barabarani. Ujumbe si wangu bali ni wa kiongozi wa jumuiya ya miungano ya watoaji wa, uh, wa damu katika Kivu ya Kusini muganga mulume Oderwa Kahasha jana siku ya kwanza wakati wa mazungumzo duri yetu, ya dulisha ya kwamba kwa sasa hospitali nyingi na vituo vingi vya afya vyapungukiwa na damu na wagonjwa wanaohitaji damu ni wengi. Tumsikilize muganga mulume Oderwa Kahasha na pia muganga kwenye hospitali kuu ya hapa mjini Bukavu akieleza kwani kati ya hospitalini tuko na wenye wako wanahitaji damu, kuko wenye wanaweza konsome poshe mingi tano wala zaidi. Alors ni okasion ya kuwaomba vraiment mu participer kwa hiyo action communautaire e, muweze kusaidia ma banque de sang kupata kwa damu, kwani tuko na banque de sang hapa ku hospital Kabambi na inaweza kushuka naweza kutuma wa technicien wanapeleve damu wala wa, wenye wanaweza kufika kwa hospital kwenye uko bank de sang, wanaweza kufika kupana damu kusudi wasaidie, kwani mabanki zetu mabank de sang hamuna kitu, ziko vide vide vide, bashirurien banalia sana. Na sisi kama wadonne hatuwezi pana kila siku, huko wenye wanapana selon un programme 3 mois apres 3 mois wanarudia tena Aya, hapo tumetoka kumsikiliza Mganga Mulume Odero Kahasha Piero, ambaye anaalika wakaaji wa mji wa Bukavu, wakaaji wa Kivu ya Kusini kujielekeza kwenye hospitali na vituo vya afya kwa kuweza kupana damu kwa kuokoa maisha ya wakaaji wenye kuwa na matatizo mengi, wakijibu pia kwa mwito wa serikali ya Kongo ya Kidemokrasia, mwito ambao ulitolewa pia naye Rais wa Kongo ya Kidemokrasia kidemokrasia mtafa kwamba wale wanaweza kupana damu ni vijana wenye umri wa miaka 18 na hata watu wazima wenye miaka makumi sita wenye kuwa na afya njema, kama vile alieleza mganga Mulimi Odero Akaasha Piero. Idadi ya wahami wa vita yaendelea kuongezeka kwenye eneo mbalimbali mbali za Kivu ya Kusini, watu wa hao kabisa ambao wanakimbia mapambano yenye kuripotiwa siku hizi tangu juma inayomalizika ni kama vile kwenye kisanga cha iko ikiwa kijiji cha wilaya ya Kalehe katika kivu Kusini, ambacho kimekwisha tayari kuhesabu kuhesabu wahami wa vita zaidi ya mia sita sabini na wawili, kati yao wahami mia moja makumi sita na nane tokea Minova na wengine mia moja makumi kenda na nane tokea Nyabibwe. Tunapatikana wilayani Ikalehe. He Ale Kabika, maelezo kamili katika ripoti iliyowekwa hadharani, kiongozi kwa muda wa kijiji ya iko Mulume Kamana amejulisha kwamba zaidi ya wahami toka Nyabibwe na Minova jimboni Kivya Kusini, wahami wengine makumi kenda na wasaba wametokea katika mji wa Goma jimboni Kivya Kaskazini. Hawa wanaongezeka kwa wahami wengine makumi sita waliotoka Pakajuchu na Kasheke, ikiwa katika wilaya Kalehe, pia wengine toka Kabamba wilayani Kabare, Paibinja ikiwa kisanga inayopatikana wilayani Kalehe kwenye ziwa Kivu. Duru toka shirika la raia la mahali zajulisha kwamba ni zaidi ya wahami elfu mbili mia tano ndio wanaishi katika matatizo katika eneo hilo hapo. Wahami hao wanaishi katika jamaa za mapokezi ambazo pia zinakumbwa na shida ya ukosefu na njaa katika wilaya ya Kabare, hususani mpaka Bamba. Idadi ya wahami toka milima inayoinukia wilayani Kalehe tangu weekend na ukwisha inaendelea kuongezeka kila leo. Ndivyo amejulisha Zairwa Mupanda akiwa pasta kwenye kanisa la 57ce Lugohwa katika katika kijiji Mabingu grupema ya Irambi Katana wilayani Kabare katika mazungumzo na Redio Maendeleo siku ya kwanza tarehe kumi Februari mwaka elfu mbili ishirini na tano zaidi ya wahami mia tatu makumi tano ndio wameshahorozeshwa kwenye eneo hilo na kwa sasa wanaishi katika shule, katika makanisa, pia katika jamaa za mapokezi, na ndio kwa maana wanahitaji msaada wa dharura. Pasta Za Iwa Mupanda aeleza: tuna wahami wengi wa vita waliopokelewa dani ya jamaa pia wengine wanaishi ndani ya jengo za shule kama vile kwenye Meroi, kwenye shule la msingi la Epe Kalimabenge ambalo ni shule la smsel mselpa ya Lugohwa, wakitokea kwenye milima ya juu wilayani Kalehe na wanaishi bila msaada wowote. Wengine wako kwenye kanisa la krtms kama Mabingu. Tunaomba kwa watu wa moyo mwema pamoja na mashirika za kiutu kuwajia kimsaada wa hami hao kuwa wanateseka wa mbwakatiwa ya mawaziri iliyoandaliwa tarehe moja Februari mwaka huu, serikali ya jimbo iliweza kujulisha kwamba kutaundwa kamisheni maalum itakayohorozesha wahami wa vita wote katika jimbo la kivya kusini, wale wa wilaya ya ijwi waliohesabiwa kuwa elfu makumi tatu siku hiyo. Imejulishwa kwamba msaada utakuwa ukitolewa kwa ushirikiano na wafadhili kwa faida ya wananchi hao. Shukrani alenkabika kwa ripoti hiyo. Tukibaki tu katika habari za msaada Tueleze ya kwamba shirika la raia tawi ndogo kwenye sheferi mtambuka wilayani iji inatoa mwito wa haraka iwezekanavyo kwa kuwajia msaada wa hami e, wa vita wenipatikana katika eneo hilo la iji. Katika mazungumzo na radio maendeleo siku ya Mungu tarehe kenda Februari, shirika la raia linahakikisha ya kwamba wahami wengi wanaishi e, kwa e, katika shida wanaishi wakipitia magumu mengi, na hivi msaada wa haraka kabisa unahitajika kwa ajili yao, aeleza Gloire Ngula Magala Jean, akiwa kiongozi wa shirika la raia kwenye Shefri Ntambuka. Microphone Richele Biama na maandishi wetu Paijui. Tunahofia hali ya wale wakimbizi ambao wamekimbia vita kwa kuhofia eh, kufariki na masasi kale na Goma, waje wa kufariki wa magonjwa ambazo zinaletwa na uchafu na njaa ndani ya teritwari ya Ijwi. Tunaendelea kufahamisha ya kwamba hesabu inaendelea kuongezeka kila leo, kwani wengi wanakuja ndani ya mabote kila usiku. Ndiyo maana tunaalika kila mtu ukianzia wakaaji wa Ijwi, makanisa, vikundi, wavuvi, guvernema yetu na wafadhili kujia kimsaada wale wa ndugu, na kujua kama hiyo hali ya ukimbizi inatuhusu sisi zote. Gloire Ngula Magala Jean, kiongozi wa serikali ya raia kwenye Shefri ntambuka, kuweko kwa watu wageni zaidi pa Kamanyola wilayani Walungu kwa shughuli mbalimbali. E, pia kwenye eneo zingine katika bonde la Mto Ruzizi wilayani Uvira, inapashwa sisimua ingi lipashwa sisimua zamiri za mashirika husika na usalama na upelelezi zaidi, wakati ambako nchi inavamiwa, ndivyo inajulishwa. Ama mawazo hayo ni ya muungano wa kiraia Ubapege RDC tawi ndogo ya Kamanyola. Katika mahojiano na Redio Maendeleo, Bugembe Igilima Jean Dudie akiwa mmoja kati ya wanaharakati wa Ubapege RDC pa Kamanyola asema kusikitika kutambua kwamba watu wengi toka ugenini wajitokeza hapa Kamanyola, pia katika eneo zingine za bonde la mto Ruzizi kwa shughuli mbalimbali, e, tukitaja kazi za nyumbani, kazi za shambani, uchukuzi, na hata shughuli za uchuruzi bila kujitambulisha wanatokea wapi. Kutokana na hali hii ya usalama yenye kujiri siku hizi nchini Kongo mashirika usika na usalama pia upelelezi yangelipasha pasha kuwa makini. Hajulisa Bugembe Igilima Jean Didier, huyu anakuwa kwenye microphone yake, wendo jowe, mwandishi wetu hapo upaka Manyula. Sisi tungeomba wakaaji pamoja na kazi za serikali ambazo zinazohusika na security tuwe makini sana, tukeshe sana na kuchunguza zaidi wageni wanaoingia huku kwetu. Ukiangalia vizuri, watu wanakuja fanya makazi, wanatumika katika marestora, wanatumika katika mabare, wanatumika kazi za mashamba, wanatumika manyumbani kwetu. Wale wote wanakuwa ni wale ambao wanakuwa watu ambao wanakuwa wabaya kwetu. Unakuta wanachuuza, wanatembeza vitu kumbe chuza vile vile, wanaenda wanachunguza na kuangalia namna gani tunaishi na namna gani tunakaa. Kwa hiyo sasa, tunaomba wandugu, wapenzi, wakaaji wote tuwe wachunguzi sana tu, ili tukiwaona, tuwafikishe kwa serikali ili serikali ipate kuhusika nao ni saa moja kamili katika vyumba vya kwetu hapa mjini Bukavu, hizo saa katika miji ya Baraka, Uvira na Kamituga. Wapenda wasikilizaji, ni hayo ndiyo tuliwaandalia na subuhi ya leo. Msikosi kujiunga nasi mchana kati saa sita dakika kumi na tano kwa taarifa yingine ya habari itakuwa toleo la pili kwa mchana kati wa leo. Emili Mwindo namtolea shukurani za zati alituweka hewani nasi, mimi Mpei binafsi naitwa Likiombeni.