Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Tunawatakia kila laheri popote pale ambapo mnakuwa mkijiunga nasi. Karibu kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Visa vya ugonjwa inayofananishwa na, na kipindupindu vinaripotiwa pa Kamanyola wilayani Walungu kumepita sasa siku chache. Kwa sasa eneo hiyo imeripoti zaidi ya visa 15. Wahami waliokimbia mapambano kati ya wa M23 na jeshi la taifa FARDC pa Kalehe pa Kalehe wameanza kurudi katika jamaa zao, ila walipofika wamekuta nyumba zao zimeporwa na pia vitu vingi vimeharibika, kwa hiyo wanahitaji msaada ili kuwaruhusu kuanzilia tena maisha upya. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani na Joseph Chizungu. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Karibu na utukope sikio. Visa kumi na tano vya ugonjwa unaofananishwa na kipindupindu vimesharipotiwa pa Kamanyola wilayani Walungu. Ndivyo amejulisha mganga mkuu wa eneo ya afya ya Nyangezi Dr. Olivier Kabarati Amani katika mazungumzo na Radio Maendeleo. Mganga huyu ajulisha kwamba hakuna uhakika uliotolewa hadi sasa kama ni ugonjwa wa kipindupindu ama la. Huyu aomba wakaji wa Kamanyola kuendelea kuheshimu kanuni za afya kama vile kunawa mikono wakati wote kupiga chakula na kuweza basi kumpeleka hima hospitalini yule ambaye anakuwa akionyesha alama hizo. Mganga mkuu wa eneo ya afya ya Nyongezi Dr Olivier Kabahati Amani aeleza kwenye mikrofoni yake alakabika Ndiyo, kuna ugonjwa ya kuendesha yenye iko Kamanyola, tunaifananisha kama kolera. Kwa leo tuko deja na wagonjwa kumi na tano 15 wa wako prise en charge kusante centre ya traitement ya kolera, na wengine wanaendelea kukuya. Alor, tunalomba tu kuwakaji waadopte kwanza ile tunasema mukifaransa majeste barriere, wanawe mikono kisha kusalimiana, kitoka muchokubo nanawa mikono na kila mwenye banakuta mgonjwa mwenye anapresente ile kuendesha, aende mbio kuhopita. Saint Joseph ya Kamanyola kunyatapata matibabu ya bure. Tumeeleza kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari. Wahami wengi waliokimbia makao yao wakati wa mapambano kati ya AFC M23 na jeshi la taifa FARDC wilayani Kalehe wameanza rudi katika vijiji vyao. Wengi kati yao wamekimbilia wamoja kwenye Kisanga Ishovu, Ihoka, Iko na wengine wilayani Ijwi na wengine hapa mjini Bukavu katika shuhuda zao wamoja wamesema kwamba wamepokelewa katika jamaa za mapokezi, wengine walikuwa wakiishi kwenye shule na makanisa, na wengine kulala nje, zaidi ya kukosewa na maji safi. Wahami hao wamesema kupitia maisha ya shida, kwa kukosewa na chakula, matibabu na kadhalika. Kisha kurudi katika eneo zao, hawa wasema kupitia maisha magumu kisha kukuta nyumba zao zimeporwa na kuharibiwa, na pia kukuta mili bila uhai hapa na pale. Mmoja kati ya wahami hao waeleza kwenye maikrofoni ya mwandishi wetu Pakalehe, Abel Bitale Patrick. Ishovu ni kisanga kidogo sana, ijapokuwa inaweka watu wengi na si pekee wakimbizi. Mpaka kwa sasa tunatambuka watu elfu mia kenda wamoja, walionekana ndani ya nyumba za wakaaji, wengine wanaishi ndani ya vyumba vya masomo, wengine wanaishi ndani ya makanisa na wengine wanalala kiwanja bila kitu. Hakuna hema, ni kulala ndani ya peluze, kiwanja cha masomo, kujifunika tu vyenye mutalikimbiana mwenye lipata bacha kukimbiana kitu. Kwa sasa wamoja, wamoja wanaanza rudia na wengine kwa ajili ya mashaka ingali moyo ilishituka shituka, wengi bado kurudia kwa, kwa leo, kuna uchafu mingi, maji ya kunywa hakuna, sabuni ya kunawa hakuna, pakulala hakuna, chakula sio ya kusemeka, watu wanagonda sana, na wengine w Wanagonjwa zaidi wakati ya vita, nilikimbilia ukisanga ioka. Hali ilikuwa mchafu sana, tuliishi kwa shida, tulikula kwa shida, lakini Mungu alisaidia. Tuliishi tu kule kukisanga, wamoya waliishi ndani ya kanisa, vengine ndani ya mashule, vengine waliishi kuwa ndugu, bengine waliishi mumanyumba za wajirani. Wakati tunarudia vijijini, tulikutana vitu vyote tuliporewa munyumba. Tumeketi ndani ila tunaendelea kuomba kwa wakubwa kwa viongozi waendelee na kutusaidia tupate kwanza usalama, kisha usalama waangalie gisi ya kutusaidia na vitu fulani fulani vya nyumbani, maisha ambayo tuliishi kwa maisha magumu sana, sababu tulipatwa na magonjwa mbalimbali ambazo hatukuwa tunajuaka, na kwa ajili ya hiyo hatujue kama ilitokana na mabombe kali sana ambazo tulisikia, ambazo hatuyawezaka sikia tangu tukuzaliwa kwetu, magonjwa ilikuwa ndio na njala mingi. Kupata chakula ni shida, kupata maji ya kunawa ni shida watu walikuwa wengi huko sana, population ambayo tulikutana pamoja na wengine population ambayo ilikimbia antuka, tulikutana watu wengi sana. Hakuna msaada yoyote ambayo tulipata mpaka leo. Manyumba ambazo tulikutana zote zimebomolewa, we, wezi, wezi wameingia wamepora mali yote ambayo tuliachaka. Na kwa leo tunaishi maisha mbaya sana. Tunaomba kwa wakuu viongozi ambao wako na roho njema watusaidie na wakati huu ni watetezi wa moja wa haki za binadamu jimboni Kivu ya Kusini ndio wanakuwa wahanga wa vitisho ya wafungwa wa moja waliotoroka kwenye jela ya Kalehe, Kabare na hata Bukavu. Ni karibuni wafungwa elfu mbili ndio waliweza toroka kabla makundi ya AFC 23 kudhibiti mji wa Bukavu, ndivyo wamejulisha watetezi wa moja wa, wa haki za binadamu jimboni Kivu ya Kusini, zaidi waliolaumu vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vilivyoendeshwa na wafungwa hao hadi kutupwa jelani. Duru zetu zajulisha kwamba wengi kati ya wafungwa hao waliotoroka gerezani wanapatikana katika jamii ambamo wamekeuka haki za binadamu na kuwa wanakuwa basi wakipokea vitisho hapa na pale. Mmoja wao ambaye hakutamani jina lake litajwe aeleza: Ilionekana ya kwamba wafungwa walitoka kwenye gereza mbalimbali mbali, Kalehe, Kabare, Bukavu na Ovira vile vile, wakarudi kwenye migini yabo. Na ile kurudi kwenye migini yabo mbalimbali, kuna wenye walikuwa wakikatiwa vifungo vya miaka, wenye walikuwa wakikatiwa vifungo ya kifo, na wengine walikuwa hawajakatiwa hawayajua hali yao kwenye gereza ni ni gani. Wafungwa wote wakaenda nje ili wafungwa kwenda inje inaleta hali ya usalama mdogo kwenye mjini kartier mbalimbali kwenye maavenu na hata kumateritoire mavilage hata imeripotiwa. Vile, vile vile hali ya usalama mdogo hivyo, e, hivyo imeripotiwa kama wale wafungwa wanaanza kuja kufatana na kukosesha amani watu sana sana wale wenye walikusudia ili wafungwe, e, watu walikuwa nao shida mbalimbali. Vile vile watetezi wa haki za binadamu walihusishwa na kesi fulani usindi, usindikizi walipea watu wenye hawajiweze. Kuna kati ya wale watetezi wa haki za binadamu wenye wanaishi kwa le kwa sasa katika hali ya usalama mdogo, japokuwa kazi walifanya ni kazi yenye sheria inaruhusu, yenye sheria inajua na yenye sheria inakinga. Kwa leo sasa tunakosa kwenye tunaweza tukapeleke malalamiko yetu, tukiwamo hali ya usalama mdogo. Kufatana na hiyo yote, tungiomba wa ndugu zetu wa sidikivu, tutafute namna ya ku amani, usalama na umoja kati yetu. Kuna hiyo tunaita namna nji eh, namna mbalimbali mbali ya kutatua mizozo, njia zisokuwa za sheria. Tunaleta vitu kama vile mediation, tunaleta negotiation, reconciliation, na ningeomba wa ndugu zangu tupitie hizo njia kwa leo, sababu hakuna njia zingine zenye ziko kwa sasa tayari kwa kutusaidia kutatua shida zetu ama kwa kutusikiliza na askari jeshi na polisi waliojiunga na kundi la AFC M23 hapa mjini Bukavu waliwasili mjini Goma siku ya pili tarehe makumi mbili na tano mwezi huu wa pili mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Walipowasili mjini Goma, hawa walikusanyika mnamo Stade de l'Unité mtaani Karisimbi kwa kuweza kushiriki kwa mazungumzo, ilikuwa basi kabla ya kupelekwa ru Rumangabo kwa ajili ya majifunzo nao waongozi wa AFC M23. Mmoja wa wale waliojiunga na AFC M23 alika askari jeshi na polisi ambao hawajajitoa kufanya haraka wasije kukamatwa kwa nguvu. Anaeleza kunako mwandishi wetu Pagoma. ni region militaire, kwa instructeur pale Mani kwa Ganze maendeleo radio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Wavunjanoti wamoja waonekana kulazimisha kiwango ya pesa kwa kila mtu anaye ondoa pesa ndani ya simu au kubadili dola ya Marekani kwa pesa za Kongo. Tangu wajumbe wa FC 23 kuwasili hapa mjini Bukavu, kila kuchukua pesa kwa njia ya Airtel Money, M-Pesa pia Orange Money, wavunja noti hao walazimisha mwenyeji pesa kuwatolea asilimia tano au kumi ya pesa zitakazochukuliwa. Kwa mfano, ikiwa unataka kuchukua dola mia moja za Marekani, wanalazimisha kulipa dola tano za Marekani na wengine dola kumi. Kwa wavunja noti wamoja, dola moja ya Marekani yabadilishwa siku hizi kwa elfu mbili mia tano pesa za Congo kwa wamoja 2600 pesa za Kongo kwa wengine, ijapokuwa bei halisi kwenye benki kuu ni 2800 pesa za Kongo kwa dola moja. Wakaaji wengi wanalaumu tabia hiyo ya watu wa moja wanaotaka kuwasumbua wakaaji kwa wakati huu, wakiwaomba wakuu viongozi kujihusisha kwa kuweka usawa kwenye sekta hiyo. Wilfred Habamungu akiwa mnenaji makamu wa shirika nyipya la raia NBC njiboni Kivu ya kusini aeleza Kunaonekana shida. E, wakati huu kwa wale ambao wanajielekeza kwenye wakampiste kwa kufanya retrait ya pesa e, ama kwa kuechange pesa, kuna wale ambao wanajipermetre kulomba tanto 25000 fra kuechange 10 dollars, wengine wanalomba 26000 fra, wengine wanalomba 27000 fra, ile yote ni tatizo kabisa. Na pia wakati unaenda kufanya retrait kwenye Airtel Money wale ambao wana nafanyisha kazi hiyo wanajipermetre pia kusema eti watu wawapatie mafreze moja moja. Kwa mfano kama una retire 100 dollar wanakwambia uache. Ile yote ni mambo ambayo inatatiza raia, ndio maana tunaomba wakuu viongozi waangalie namna gani wanaweza kusaidia population ili kwa kureglementer ile service ili wakaaji wa mji wa Bukavu wapati eh, namna gani wanaweza kuwa wananunua bila tatizo yoyote. Na wakati huu, bei ya uchukuzi wa gari toka Bukavu hadi Bujumbura imepandishwa toka dola 15 hadi dola makumi saba. Kisha kulipa pesa hizi, wateja wanapashwa kuwa pia na vitambulisho kama vile passeport ama tenant lieu de passeport, pia kitambulisho inayohakikisha kama umepewa chanjo ya homa ya kimanjano. Ndivyo shirika za usafirishaji zimejulisha katika barua zilizoweka hadharani na ambazo Redio Maendeleo imechunguza. Wamesema kuamua hivi sababu wamebadili njia kwa kufika Burundi, wakati huu rizao wakati huu zinapita Kigali, kisha Rusumo na pia Kobero pa Tanzania kwa kuweza kufika Bujumbura. Kumbuka kuwa zamani kwa kusafiri Bukavu hadi Bujumbura watu walikuwa wanalipa dola za Marekani kumi na wengine kumi na tano na pia walikuwa tu wakilazimishwa walikuwa CPGL. Na kwa mwisho shirika Regideso inaendelea kugawanya maji kwa wateja wake licha ya hali ya usalama mdogo jimboni Kivu ya Kusini watumishi wake wanaendelea kutumika kama kawaida na ofisi zake zinaendelea kuwa wazi kwa ajili ya kupokea malalamiko ya wateja na wale ambao wanafika kwa ajili ya kulipa deni za kwao. Walifahamisha hayo siku ya pili tarehe makumi mbili na tano mwezi wa pili mwaka huu, wakati wa mazungumzo na wapasha habari. Jean de Dieu Chabwine, mfanyakazi kwenye Regideso, anaalika wateja wote kuweza kulipa maji wanaotumia, ili kupelekea shirika Regideso kuendelesha shughuli zake na kuwatolea maji safi kama kawaida. Tumsikilize. Regideso, kwa leo inapitia kipindi kigumu sana. Kigumu sababu tunakuwa mu hali ya vita, na katika hii hali ya vita Regideso haikufunga mikono. Regideso iliendelea na tumika bajean balijidone busiku na mchana, malgre hali ya vita bakaendelea na tumika kwa kupatia maji kwa raia ya Bukavu, njo kwa maana tunalomba tunasi sana wateja wetu kukuya kulipa fakturi zabo kwa kutusaidia ili tupate tena namna ya kuendelea kubasaidia. Ni kusema bakilipa fakture banajigarantirebo peke tena permanence na regularite ya maji kurobine zabo, juu ile pesa nje tatusaidia kulipa bafanyakazi na kuuza produit shimike, yenye tuko na woga sana. Ile produi shimike ikiisha hatujue tutaenda wapi, kwa sababu munajua hali ya vita batu habajideplase zaidi na ile produit tunaipata ni mpaka Ulaya. Muteja wetu mkubwa sana Bralima, tunajua shie bote balimupie kwa jisi kwa leo Bralima hatumike njo, kwa maana tunakonte tuku kumajamaa kubateja yetu ya majamaa. Bateja wetu ndogo ndogo bafike kulipa fakture zabo kwa kuturahisisha kazi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, shukrani kwenu nyinyi nyote mliojiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Mapendo Linda nimewatolea habari yenyewe, Joseph Chizungu ametupeperusha angani. Kwaheri.