Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi, Radio Maendeleo. Ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mwenyezi Mungu iwe nawe popote ulipo, mpeno msikilizaji wa Redio Maendeleo. Mahali pote unakuwa ukipokea taarifa hii ya habari, ikiwa ni habari zetu katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Na kwanza, huu ni mtasari wake. Senta ya biashara ya Shefria Kaziba wilayani Walungu yamilikiwa na makundi ya AFC M23 tangu asubuhi ya hii siku ya pili tarehe 11 Machi mwaka 2025. Hiyo ni kisha mapambano makali yaliyoripotiwa kwenye eneo hilo, mengi ni katika taarifa hii ya habari. Na hospitali nyingi jimboni Kivu ya kusini za kumbwa na uhaba wa madawa, kumepita zaidi ya mwezi moja sasa. Hospitali hizo ni nyingi kati ya zile ambazo zinapatikana vijijini zinazoendesha shughuli zake kwenye wilaya za Kabare, Walungu na eneo zingine, mutapokea mengi pia katika habari hizi. Taarifa hii ya habari ya waji ya kupitia ufundi wake Josephe Chizungu. Jina langu naitwa Samuel Habamungu, karibu, muda mchache ujao tutakutolea maelezo kamili. Naam, karibu kwa habari kamili. Tunajielekeza pa Kaziba, ambako senta ya biashara ya Shefria Kaziba wilayani Walungu inamilikiwa nayo makundi ya AFC M23 tangu asubuhi ya hii siku ya pili tarehe 11 Machi kwa mwaka huu wa 2025 duru za mahali zajulisha ya kwamba yote yamejitokeza kisha mapambano makali yaliyoripotiwa kati ya AFC M23 na wanajeshi toka Burundi, ambao walijitokeza kwa kuwasaidia wapigana Wazalendo mlio wa risasi umesikika katika eneo nyingi za Kaziba tangu asubuhi ya hii siku ya pili, kisha kutupwa kwa mabomu na kusikika kwa mlio wa silaha nzito nzito. Duru hizi zaendelea kujulisha kwamba makundi ya AFC M23 yalikuwa yakiwakimbiza askari jeshi wa Burundi Pakabembe, kando kando ya milima inayoinukia sheferi ya Kaziba. Duru za mahali zajulisha kwamba AFC M23 imezibiti senta ya biashara ya Luanguku inayopatikana katika mkoa wa Butuzi eneo ambako kunapatikana ofisi ya Shefri ya Kaziba. Wakati wa mapambano, wakaaji wameendelea kubaki manyumbani mwao, zaendelea kuhakikisha aduru za mahali. Kwa sasa ni vigumu kufahamu matokeo yaliyojitokeza upande wa wakaaji. Ijulishwe kwamba Shefri ya Kaziba inapatikana kwenye umbali wa kilomita zaidi ya 55 na mji wa Bukavu kupiti ya udhibiti wa Kaziba na AFC M23 huenda inalenga kuendelea hadi upana wa kusini mwa jimbo la Kivu ya Kusini tukiamini wadadisi wa mambo. Ijulishwe kwamba mkoa wa Kahungwe Muhumba pamoja na mkoa wa Ntagereka ni mikoa ambayo inakuwa kwenye mpaka wa Shefri ya Bafuliru wilayani Uvira. Hii inamaanisha kwamba tokea milima ya Kaziba hususan milima ya Mitumba, AFC M23 inakuwa na mamlaka ya kutambua eneo nyingi za bonde ya Mto Ruzizi kama vile Luvungi, Lubarika na hata Luberizi ikiwa katika wilaya ya Uvira. Habari ingine ni ya kwamba kisha eneo la Kamanyola kuchukuliwa na AFC M23, maisha ya wakaaji wa kaskazini mwa mji wa Uvira, hususan bonde la Ruzizi, yaendelea kuzorota sababu ya kukosewa na biashara, kwani wengi wa wakaaji hao walikuwa wakitegemea uchuruzi wa biashara toka mjini Bukavu au kupeleka biashara katika mji wa Bukavu. Kwa leo vitu vimepandishwa bei kutokana na ugumu wa mahusiano kati ya pande hizo, tukitaja eneo hilo na mji wa Bukavu. Dola moja ya Marekani ambayo ilikuwa hapo mbeleni ikibadilishwa kwa pesa 2800 au 2815 pesa za Kongo, kwa sasa yabadilishwa kwa bei ya 1300 pesa za Kongo au zaidi, huku pesa za Kongo zikionekana kupoteza thamani yake mbele ya dola za Kimarekani. Wakaji wanaoendesha kazi za kubadili pesa kupitia mitandao kama vile Airtel Money, Mpesa na kadhalika, kwa leo, wanakuwa wakilazimisha wateja wao ambao wanatamani kuondoa pesa kwenye simu zao kuacha sehemu ya kumi ya kiasi cha pesa ambazo zimeondolewa kwenye simu, hali ambayo yaendelea kuwalemea wakaaji wa mahali. Musa Ali Ruta akiwa mmoja wa wakaaji wa mahali na mtetezi wa haki za binadamu, aomba kwa ku viongozi kuboresha hali ya maisha kwa ajili ya kurahisishia wakaaji wa mahali maisha yenyewe. Mkaaji huyu anaomba kusaidia wakaaji wa mji wa Uvira na kando kando yake, ambao kwa sasa hali ya maisha inakuwa ngumu. Tumsikilize. Katika hali zote kabisa zile tabaka mbalimbali kubwa kubwa, hata mseta ya kialimu, kialimu, inaenda kuzorota na kuharibika kulingana na ukosefu wa usalama ambayo unaendelea kuzorota tangu ushiko kwa moja wa Bukavu, na hivi inaleta kabisa hiyo hali ya wasiwasi wasi, na ambapo inafunga hata watu kutoka Uvira kujielekeza Bukavu, Bukavu kuja Uvira, Uvira make hata mode de transport inakuwa mpeshi kidogo, na kwa hiyo ina krea hata tatizo ya uchuruzi uchuruzi ambao unafanyika na wafanyabiashara inakuwa mdogo sana. Butike nyingi muda kama nao wada haujafungua, tunakuwa na tatizo ya taux de change ambayo yenye ilikuwa mu inapanda 30. Vraiment eh, inakua sana, na katika hali ya mitandao ya rezo telefonike na kuna kwa hiyo tatizo ambayo inakuwa wakati wakatienda kuretire pesa, inakuwa ile menyasaji eh, mtandao inakukata na yeye eh, mwenye kutoa pesa naye pia amaji kuna kweli hali usumbufu ya kwanza kwa kaza kwa problem ya retira franga, na ile ni ukosefu wa ukosefu wa mabenki ya pesa kuto ufungwa milango, na hiyo inatuma wachuruzi wengi uh, wana pata tatizo na mporomoko mkubwa sana wa pesa makongomani, ambayo inakuwa yenye kuporomoka kabisa na kucreate scores eh, ya nguvu sana, hata hali ya ukosefu ambayo inaendelea kuonekana na kujulikana kwa ka watu wote, ambao inakuwa kibaya sana na kuna kwa tatizo ambayo utumiaji mbaya wa pesa zetu za hapa kwetu ambazo hazitumikishwi eh, tena kwa kasi. Eh, pesa devisa ambayo inayotafutika ni devisa ambayo aonekana inare sana, mabanke cooperative zote zinafungwa, na hakuna kitu ambacho kinafungua na pesa inakuwa shida kwa kutembea na krea ugumu sana kabambi, ila tunaomba tu serikali jamplike, kwa maana sai bitu binakuwa muniveu ambayo endelea kutatiza watu mpaka e, bitu vya mingi vinapanda bei huyo basi, alikuwa Musa Ali Rutamu, akiwa moja kati ya wakaaji wa mahali na pia mtetezi wa haki za binadamu aliyekuwa akieleza kuhusu hali ya maisha ya wakaaji kwa sasa. Habari nyingine, mpendo msikilizaji, ni ya kwamba wakongwe walioongoza ofisi ya shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini kwa siku zilizopita, kwa ushirikiano na ofisi ya shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini, ndio wanaomba usalama wa raia na mali yake uboreshwe katika jimbo la Kivu ya Kusini na pia usalama wa wafanyabiashara. Ndivyo wamejulisha katika barua ambayo wametuma kwa kiliwali wa jimbo la Kivu ya Kusini aliyetajwa na AFC M23 Birato Ruhimba Emmanuel, na moja akafikishwa hapa kwenye Redio Maendeleo. Maelezo kamili nawe Alen Kabika. Katika barua hiyo wakongwe waliongoza shirika la raia kwa siku zilizopita, wanasema kusikitika kutambua kwamba usalama mdogo unaripotiwa siku hizi hapa mjini Bukavu na kandokando kando, kupitia mauaji shambulizi pamoja na vitendo vya kujikatia sheria. Kupitia ujumbe uliotolewa naye pasta wa kanisa la Philadelphia hapa mjini Bukavu pasta Eugene Bujiriri, siku ya Mungu tarehe 2 Machi mwaka 2025, waliosahini barua hiyo wanamuomba liwali kuweza kukataza vitendo vya ukeukaji wa sheria kupitia uongozi wake. Wakongwe wa shirika la raia pamoja na ofisi ya shirika la raia jimboni Kivu Kusini wanalaumu pia vitendo vya uporaji vilioripotiwa hapa mjini Bukavu siku zilizopita na ambavyo viliweza kuwarudisha nyuma waendesha biashara wengi kutokana na hofu unaoripotiwa kwa wazazi wamoja, ambao hadi sasa wanasita kuwatuma watoto wao shuleni. Waliosahini barua hii wanamuomba liwali kuweza kuzidisha usalama katika shule na univasiti pia vyuo vikuu kwa faida ya watoto. Na kuhusu utumiaji wa pombe kali za kulevya, wakongwe wa shirika la raia pamoja na ofisi ya shirika la raia wanadhani kwamba liwali angelipashwa kutumia uwezo wake kwa kuweza kukataza kutengeneza na kuuzishwa kwa pombe hizo hapa mjini na popote jimboni Kivu Kusini, sababu inakuwa hatari kwa vijana na kwa ujio wa nchi na jimbo kwa upekee. Kwa kumalizia, waliosahini barua hiyo wanasema kujulishwa kuhusu uwezekano wa uporaji wa nyumba na viwanja vya serikali wakati huu ni kama vile nafasi inayoitwa Memorial de la Femme atkana kifuani na soko ya Nguba katika mtawa Ibanda ambayo iliweza kutajwa kama vile mnara wa akina mama wakati wa maandamano ya wamama iliyoandaliwa mjini Bukavu mwezi Oktoba, mwaka 2010. Waliosahini barua hiyo wanadhani kwamba liwali angelipashwa kuepuka kushawishiwa na watu wenye nia mbaya wanaotaka faida yao wenyewe. Shukrani Alain Kabika kwa ripoti hiyo, na kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, hospitali nyingi na zaidi zile zinazoendesha kazi kwenye wilaya za Kalehe, Kabare na Walungu jimboni Kivu ya kusini za kumbwa na uhaba wa madawa ajili ya kuwatunza wagonjwa mbalimbali, mbali kumepita zaidi mwezi mmoja sasa. Hali hiyo imeonekana siku chache baada ya AFC M23 kuchukua eneo kadhaa za jimbo la Kivu ya kusini tuki taja kama vile mji wa Bukavu na eneo kadha wa kadha za wilaya Duru zetu zajulisha ya kwamba kwenye hospitali nyingi wagonjwa wanakumbwa na matatizo chungu tele. Baada ya kupimwa magonjwa, hawa wanakuwa wakiombwa nao waganga kujitafutia wenyewe madawa. Uh, kazi ambayo inaonekana kuwa ni ngumu. Baada ya kupimwa, hawa wanaombwa na waganga kununua madawa kwenye soko, jambo ambalo linaonekana li kuwa ni shida kwao. Pamoja na hiyo, kunaonekana shida nyingi katika hospitali za Shabunda, Mwenga, Walungu na Kabare, hata pia Ijwi, ambako wakaaji wanaopatikana na magonjwa wakumbwa na matatizo yenyewe. Wakaaji wamoja ambao wa mezungumza na redio Maendeleo wamejulisha kwamba wakati huu hata wanawake ambao walikuwa wakijifungua kwa bure kupitia mpango wa kuzaa bila malipo nao wakumbwa na, na shida hiyo kwenye hospitali nyingi za hapa jimboni Kivu ya Kusini. Hawa wanakuwa wakilazimishwa baada ya kuzaa kurudi nyumbani, na wengine wao hata kama wana hata kama hawajakuwa tayari wanalazimika kuondoka hospitalini. Mtakumbuka ya kwamba hali hiyo imejitokeza hapa jimboni Kivu ya Kusini wakati ambako siku zilizopita kulikuwa kumeripotiwa maeneo mengi magonjwa kama vile ya mpox na magonjwa mengine, huku wakaaji wakiendelea kujiuliza wafanye nini bila kupata jibu lolote. Mwapoeni msikilizaji, na kabla ya kuhitimisha habari hizi, tugusie habari za university na vyuo vikuu. Tuseme ya kwamba shughuli za masomo zaonekana kuanzishwa tena kwenye vyuo vikuu pia kwenye university za mji wa Bukavu, kisha muda wa zaidi ya wiki tatu za kusimamishwa kwa shughuli hizo kutokana na mapambano iliyoripotiwa kati ya askari wa FARDC na makundi ya AFC M23, kisha kutembelea university zimoja na vyuo vikuu vya hapa mjini Bukavu. Radio Maendeleo imetambua hii siku ya pili tarehe 11 Machi mwaka huu 2025, ya kuwa shughuli zimeanza polepole pole, hata kama eh, ni wanachuo wachache ndio wamejibu kualiko la viongozi wao. Wakaaji wa wamoja bado wana mashaka ya hali ya usalama mjini Bukavu ajili ya kuwaruhusu watoto wao kurudi kwenye vyuo na wengine eh, bado wanaishi uhamishoni huku wengine kipatikana nje ya nchi au katika majimbo, majimbo mengine. Ndiyo maana idadi ya wanachuo walioanzisha shughuli kwenye vyuo na university imeonekana kuwa ndogo hapa mjini Bukavu. Anayejulisha hivyo ni mnenaji wa wanachuo hapa jimboni Kivu ya Kusini, Salomo Kizito ambaye amesema ya kwamba huenda siku zitakazokuja kukaonekana idadi nyingi ya wanachuo ikiwa wamoja kati yao watapata namna ya kuwasili hapa jimboni Kivu ya Kusini. Hata hivyo, huyu anakuwa akitumainia ya kwamba siku za usoni wengine wanachuo na wenye kusoma kwenye university mbalimbali mbali hapa jimboni Kivu ya Kusini watajibu kwa aliko na kuonekana wengi ajili ya kuendelea na shughuli zao kwenye universiti na vyuo vikuu hapa mjini Bukavu. Ikumbushwe kwamba tarehe 20 mwezi Februari iliyopita, wakati wa hotuba yake, mwenyekiti wa AFC M23 hapa mjini Bukavu, Corneille Nangaa alifahamisha ya kuwa shughuli za masomo kwenye universiti na vyuo vikuu vya hapa mjini Bukavu zitaanzishwa katika siku za usoni. Mpendo, msikilizaji wa redio Maendeleo, ni mwisho wa habari zetu toka redio ya kwako. Ufundi ilishikiliwa naye Joseph Chizungu, Samuel Habamungu. Ni mimi basi, ni kushukuru na kukuahidi kwamba tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa habari zingine, nikikutakia kila laheri. Baibai, bye bye.