Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Salamu na kutakia kila la heri, mpendo wa msikilizaji wangu, karibu kuifuata habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake Usalama mdogo unaendelea kuzorota siku hizi hapa mjini Bukavu. Wanamemba wengi wa shirika la raia wanalaumu jambo hilo kwani kila leo watu wanauawa kwa kupigwa risasi. Wanatoa pendekezo ya kuomba wakuu viongozi kuendesha msako hapa mjini Bukavu ili kuchukua silaha zote na wajambazi wanaozitumia kwa kutatiza raia. Mashindano ya matayarisho ya mtihani wa serikali kwa wanafunzi wa autodidact imeanzishwa tarehe saba Mechi mwaka huu, eneo nyingi nchini Kongo, ila jimbo ya Kivu Kusini na hiyo ya Kaskazini haikushiriki mtihani wenyewe. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii habari inayopeperushwa angani naye Joseph Chizungu. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Karibu na utukope sikio. Tulieleza kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari, watu wengi wanaomba jeshi ya AFC M23 iandaye operesheni ya msako ndani ya maavenu na kata mbalimbali mbali, hapa mjini Bukavu kwa kuchukua vifaa vya kijeshi na kufunga jambazi wanaojificha ndani ya nyumba za raia. Hiyo ni moja ya suluhisho kwa kupiganisha usalama mdogo inayoripotiwa mjini Bukavu. Watu waeleza kwamba masasi nyingi zinawekwa ndani ya nyumba ya raia tangu jeshi ya taifa FARDC ilitoka mjini Bukavu. Pia jambazi nyingi kati ya wafungwa wa jela wa Bukavu wako huru na wanaendelea kutembea kiolela wakiiba na kunyanyasa raia. Ndio kwa maana wanaomba jeshi ya AFC M23 iandae haraka iwezekanavyo msako kwa kufunga wale wote wanaosababisha usalama mdogo. Tumsikilize Bwana Murula Machumbuko, Machumbiko akiwa kiongozi wa shirika la raia mtaani Ibonda kwetu tunawaza inakuwa chanzo ni presence ya wamwizi ambao walitoroka ndani ya prison centrale ya Bukavu na Kabare, na nyingine chanzo ni masila ambazo ziliachiwa kiolela ndani ya ya vile yetu ya Bukavu, na tunawaza kwa kupiganisha ile usalama mdogo, tungelomba waorganize couvre feu ndani ya vile ya Bukavu wa kontrole nyumba kwa nyumba, na wakati wanafanya ile kontrole ya nyumba kwa nyumba, itasaidia kushika wale wa pia kushika hiyo mavifaya ya wa militeri ambazo nafuchikiwa ndani ya manyumba ya wale wa civil na itasaidia kuleta usalama ndani ya vile yetu ya Bukavu, itasaidia kuepusha population kwa hii matueri na mapiaji ambazo zimefanyika kwa sasa. Kumbushe kwamba usiku ya 4 tarehe 6 ta mars wajambazi waliingia mnyumba nyingi muhungu kwenye kata Ndendere. Kiongozi wa kata Ndendere Albert Migabo Nyagaza amejulisha ya kwamba wajambazi wale walifiatua risasi kwa watu wawili na wakaondoa maisha ya dada moja ajulikanaye kwa jina ya Ashuza Migabo Igeta. Kaka yake alifiatuliwa pia risasi na anaendelea kutunzwa kwenye hospitali moja ya hapa mjini Bukavu. Vyombo vingi vya lazima vimeibwa kwenye galaya ya shirika linalohusika na ujenzi Sino Hydro 14 katika mkoa wa Karongo Nyangezi, wilayani Walungu. Ndivyo amejulisha mkurugenzi wa shirika la ACGT katika kanda la Kivu Isaac Mupenda, wakati wa mazungumzo na media za hapo Nyangezi. Huyu amejulisha kwamba kutokana na umuhimu wa vyombo vilivyoibwa, kuna uwezekano mkuu kazi za ukarabati wa barabara ya taifa nambari tano, Bukavu Uvira, zichelewe kwa muda wa karibuni miezi nane. Huyu aomba kila aliyehusika na wizi huo kurudisha vyombo hivyo ili kazi ziendelee ipasavyo kwenye barabara hiyo kwa faida ya wote. Isaac Mupenda anaeleza. Natambua wizi mkubwa sana, nasikia huyu inailuma sana, inailuma sana machombo. Yote yalazima kule kukamkas, banaiba mabitu yote yalazima, inaibiwa jua kujenga barabara. Ukifika mulupango ya bachina ya sino hidro 14 yote banaiba maordinateur maimprimante madocument ya lazima yote banaibaiba iba. Inatuletea shida sana juu ya kuongeza kazi. Wizi ilikuwa mnene sana, mukusema kununua ile bitu chine kuileta huku itakamata miezi tatu ine kuitengeneza, itafanya masiku mingi ya kuendelea, hata miezi nane kazi inalala juu ya ile wizi Mkali kama uliiba, ulibeba kitu kukonkasia, ndani ya lupango ya ba China ya Sino Hidro 14 uirudishe, unairudisha hata mbele ya mlango. Ndio tunaomba ule aliiba airudishe. Radio Maendeleo, Radio ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake, okay. Mashindano ajili ya matayarisho ya mtihani wa kiserikali kwa wanafunzi wanaojitegemea au wa autodidact kipindi cha mwaka wa masomo 2024-2025 imeanza nchini hii siku ya tano tarehe 7 Machi mwaka huu wa 2025 kwenye eneo lote la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, isipokuwa kwenye sehemu zimoja za jimbo ya Kivu Kusikini na jimbo ya Kivu Kaskazini. Samuel Habamungu, tupe habari jimboni Kivu ya Kusini, eneo la maadhibisho la Sit Kivu ya kwanza na ya tatu, yaani mji wa Bukavu Wilaya ya Kabare, Kalehe, walungu na Ijwi hazikuendesha mashindano yao. Jimboni Kivu Kaskazini, ni mji mkuu wa Goma peke yake ndipo mtihani haukuendeshwa, ila majimbo ya maadibisho ya Nord Kivu ya pili na ya tatu, wanafunzi wenye kujitegemea wameendesha mtihani huo bila tatizo lolote. Wanafunzi husika kwenye shule za jimbo la Kivu ya kusini wanaopatikana mjini Bujumbura nchini Burundi, pia jijini Kigoma nchini Tanzania waliendesha mtihani huo. Tukiamini leo Musagi akiwa kiongozi makamu wa chumba husika na maadhibisho ya Sud Kivu ya kwanza alipozungumza na Redio Maendeleo kuhusu jimbo la maadibisho la Sud Kivu mjini Uvira, hakuna kandideti aliyeshiriki kwenye mtihani huo, ila mjini Baraka pia wilayani Fizi mtihani umepitikana vizuri kwenye mji wa Bukavu, pia wilayani Kabare, Kalehe, Walungu, Ijwi pia Mwenga na Shabunda. Mashindano hayo yataendeshwa mnamo majuma mawili yatakayokuja, kajulisha leo. Msagi huyu amekumbusha kuwa mashindano hayo yanahusu wanafunzi wenye kujitegemea peke yao ama Didat, na siyo mtihani wa kiserikali kwa wanafunzi wote wa somo la sita la kisegondari kama vile watu wamoja wanavyozani. Kipindi cha kwanza cha mtihani wa kiserikali kwa wanafunzi wote kitaendeshwa tangu tarehe mbili hadi tarehe kumi na nne mwezi Juni ujao, na mtihani yenyewe itaendeshwa mnamo mwezi Julai wa mwaka huu. Mitihani zingine zinapangwa kuendeshwa mwezi huo wa Julai kama vile inavyopangiliwa ndani ya kalendari ya masomo kwa mwaka huu, kamalizia leo msagi Shukrani kwako Samuel Bamungu. Licha ya aliko yaliwali wa jimbo AFC M23 Emmanuel Birato, mpaka sasa wazazi hawajatuma watoto wao shuleni mjini Bukavu na kandokando kando yake kulingana na duru zilizohojiwa na Redio Maendeleo ni kutokana na hali ya usalama mdogo inayoendelea kuzorota ndani ya mji wa Bukavu na kando kando mtaani. Bagira kwa mfano, kuna zaidi ya shule 40 ila hakuna hata moja inayotumika hata zile za kiserikali na za kipekee. Kulingana na masemi ya shirika la raia la mahali, ijapokuwa aliko yaliwali, wazazi wanakuwa na woga ya kutuma watoto wao shuleni, wakifahamisha kwamba hali ya usalama haijakuwa nzuri bado. Mnamo mtaa wa Kadutu, hali inakuwa hivyo hivyo: mauaji, kuogotwa kwa mili bila uhai, mashambulizi na mengine maafa. Inaonyesha ya kuwa hali inaendelea kuwa mbaya mjini Bukavu. Hawa wanafahamisha ya kwamba kisa cha siku ya kwanza tarehe tatu Machi iliyopita ni chanzo ya woga inayoonekana miongoni mwa wazazi wanaohofia usalama wa watoto wao. Hali hiyo yaonekana pia mtani Ibonda ambako ni shule chache ndizo zimekwisha kufungua milango zake, huku idadi ya wanafunzi ikionekana kuwa ndogo. Ndani ya wilaya mbalimbali mbali zilizopitia vita siku zilizopita, shughuli za masomo zimekwisha kuanzishwa licha ya magumu inayotokana na shida hiyo ya vita ambayo wakaaji walipitia. Zaidi ya wahami elfu kumi wanaishi katika hali mbovu Paishovu jimboni Kivu Kusini. Wamoja kati yao wanaishi ndani ya shule, wengine ndani ya vituo vya afya na senta ya majifunzo, kulingana na masimi yake Jean-Paul Baleke Bashangwa, akiwa mwanamemba wa mwana kamati ya kiutu Paishovu, hali hii inafanya kuwa wanafunzi hawasome vizuri, kwani wahami wanaweka vitu na mifugo yao ndani ya darasa duru zetu zaongezea za za kusema kuwa wakati wa mvua wa hami pamoja na vifugo wanaishi pamoja na kuchangana hata na wanafunzi katika darasa moja. Hata viti vya kuikalia vinageuzwa kuwa kuni wanaotumikisha kwa kupiga chakula. Kwa hiyo Jean Paul Baleke anaomba kwa viongozi wa AFC M23 kufanya iwezekanavyo kwa kuleta usalama ndani ya eneo ambao wahami hao wanakuwa basi wakiishi, ili basi waweze kurudi katika eneo zao, mahali ambapo walikuwa wakiishi, yaani nyumbani kwao. Tuweze kumsikiliza Ishovu hali iko mbovu sana. Wahami wanaendelea kuwa wengi, wapo ndani ya mashule kama vile shule la Epe Msaga Ishovu, Institi Mabula Epe Ishovu, kituo cha afya ya Ishovu na wengine wako ndani ya sale de formation. Wapo wengi pale na wanakuwa humo na mifugo yao kama vile dende, mbuzi, kuku na nguruwe, afu wanachangana na wanafunzi. Masaa za mchana, wanafunzi wanapoingia wa wanatosha vitu vyao wa inje kwanza, wakishatoka nao wanarudia. La ajabu ni kwamba mvua ikinyesha mchana ni tatizo kubwa, wanachangana wote ndani ya masomo. Kwa leo, wanaishi hali ya hekaheka wote, wanatumia maji ya, ya Ziwa Kivu ambayo inaonekana kuwa maji chafu sana. Wahami hao wanaishi Minova, Kalungu, Kinyezire, Mukwija na Bushushu. Shughuli hazijaanza kwa kawaida kwenye soko kuu ya Kadutu inayopatikana katika mtaa unaopeleka jina hilo. Hii ni sababu ya vitendo vya wizi na uvamizi vilivyojitokeza kwenye soko hiyo siku zilizopita. Alaka bika anatuelekeza kwenye soko kuu ya Kadutu. Uchunguzi ulioendeshwa na Radio Maendeleo umeonyesha kwamba wachuruzi wamoja wamoja wameanza kujitokeza sokoni, zaidi wachuruzi wadogo wadogo wa wanaotandika biashara yao kando ya barabara. Wachuruzi wakubwa kwa ngambo yao, baadhi yao hawajaanza kujitokeza sokoni. Wamoja ni kutokana na jinsi waliweza kuporwa biashara yao wakati wa vitendo vya uporaji, na wengine wanaendelea kuhofia vitendo vya uporaji ambavyo vinaweza kujitokeza mara kwa mara kwenye soko ya Kadutu kutokana na hali ya usalama mdogo mjini Bukavu siku hizi. Kwa wale waliokuwa wahanga wa kuibiwa vitu vyao na kubomolewa kwa gala kwa sasa, wanakuwa wakijenga milango na dirisha zilizobomolewa na warugaruga. Kama vile Redio Maendeleo imetambua, kiongozi wa kamati ya uongozi kwenye soko ya Kadutu, Teo Bushige tuliyemkuta kwenye soko hiyo, amejulisha kwamba ni zaidi ya gala mia tatu ndizo ziliweza kuporwa, kubomolewa na zingine hata kuunguzwa. Kwa hii kunaongezeka pia ofisi ya soko iliyovamiwa na kuporwa, hali iliyopelekea warugaruga kuvunja na kupeleka milango yote kwenye ofisi ya soko. Kiongozi wa kamati ya soko ya Kadutu wameongezea kusema kwamba kutojitokeza kwa sasa kwa wachuruzi kwa wingi kwenye soko ya Kadutu inatokana na jinsi baadhi ya wateja wanatokea katika mawilaya kama vile Uvira, Mwenga na Shabunda. Teo Bushige anasikitika kutambua kwamba hata chuo ziliweza kuporwa kwenye soko ya Kadutu na warugaruga hao waliopeleka ngu wa, na warugaruga hao waliopeleka ngunguru zilizokuwa zikiweka maji ya kusafisha cho hizo. Kwa hiyo soko ya Kadutu unaendelea kuwa mhanga wa vitisho vya shambulizi wizi. Kama vile duru yetu imejulisha tayari, usiku wa siku ya nne kuchia siku ya tano tarehe saba Machi, mtu mmoja anaidhaniwa kuwa mwizi aliweza kushikwa kwenye soko hiyo alipotaka kuiba. Huyo aliweza kupelekwa kwenye mikono ya wakuu viongozi kwa ajili ya kujipi kwa makosa yake, amejulisha Mugisho Byababo na Balanga akiwa katibu wa kamati ya uongozi ya soko ya Kadutu, ambaye inawalika kumsikiliza waliibiwaka walikuwa pie, madepo zilibomolewaka matoalete nazo nazo zilikuwa pie, mabiro administratif zinatumika hapa kusoko nazo zilikuwa pie. Tunaomba wakuu viongozi waangalie ngisi ya kujiimplike pour que bachuruzi bafanye makazi yabo munjia yenye iko kumustari. Unaona buchafu buchafu inatusumbua msoko wa Kadutu tangu walisemaka tufanye salongo le jeudi passé pase kuko buchafu elitoka mkartie nyamugu bolo 6 11 environ naote ilikuwa stocké hapa kudepotware musoko a kadutu sasa ile buchafu tunaona inakuwa difikulte sana, kuko madepoze zinafungiwa njia hakuna entrée juu ya ile buchafu. Licha ya uizi, wachuruzi kwa ngambo yao wanaomba usalama uweze kuwekwa kwenye soko hiyo, sababu kama vile wameendelea kusema, kwa sasa baadhi yao wanarudi nyumbani kwao na biashara yao wakiofiwa kuibiwa mara tena sababu hakuna ulinzi wowote kwenye soko. Kufunguliwa pia kwa benki inaweza kuwa suluhisho kwa wachuruzi walioibiwa biashara yao, ili waweze kununua upya biashara. Mmoja wao Imani Barahiga David ameweka neno kama vile unaweza ona kwa mameza zenye hazia ingiliwa kwa batu paske bamingi balikuwa viktime ya piage mangana ajipozisione. Maisha inageuka mazito paske hakuna gisi baanze. Bamingi balikuwa viktime unakutana hakupata hata kitu moya enye anaweza anziako tena maisha. Njo nakutana bamoya benye walikuwa na udogo wenyewe alikuwa anakiana mikono njo banarudia sasa, kwenda na angalia gisi ya kutafuta nama ya watoto na lakini, maaktivite hazianza kome. Unaweza kuona meme msoko wepeki kitu moya yenyewe inasumbua kwa saa hii. Ingekuwa mabanki ziko operasyonel kama tayari ile anguma inarudia tena, juu mtu akipata shida mkazi anaweza fanya rekur sudi ajipozisione tena, lakini vike mabanki zinafungiwa, benye valikuwa na makuta zao kumabanki meme jiska preza habana mwa ya kuziaksedea. kuhusu uchafu unaoonekana kwenye nafasi mbalimbali mbali kwenye soko ya Kadutu. Kiongozi wa kamati ya uongozi Theo Bushigi amejulisha kwamba wakati wa salongo iliyoandaliwa na viongozi wa AFC M23, wakaji wanaoishi kando ya soko ya Kadutu waliweza kuleta uchafu na kuweka kwenye soko kutokana na ukosefu wa jalala. Theo Bushige anajulisha kwamba hii siku ya sita kunakuwa salongo nyingine, akiahidi pia kwamba swali hilo kuhusu uchafu kwenye soko ya Kadutu ataweza kulizungumzia katika kikao inayoandaliwa kwenye ikulu ya meya ifikapo tarehe 16 Machi mwaka huu wa 2025. Mwisho wa taarifa hii ya habari, shukrani kwenu nyote muliojiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Kwa heri.