Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Karibu mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo kupokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Kwanza muktasari wake. Watu walipotiwa kufariki katika shambulizi zenye zilizoendeshwa na watu wenye kumiliki silaha hapa mjini Bukavu weekend, na ukwisha mengi ni katika taarifa ya habari. Na wamama wengi wahami katika wilaya Kalehi wanaishi maisha magumu siku hizi kutokana na mapambano yaliyojitokeza katika sehemu hizo. Kwa fursa ya sikukuu ulimwenguni ya mwanamke, mama moja akiwa ukimbizoni kwenye kisanga ya Ihoka ataeleza mengi. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Anise Akonkoa. Karibu pia, tegeni sikio, taarifa hii ya habari inawajia naye. Naam, na, karibu kupokea maelezo kamili bwana mmoja ajulikanaye kwa jina la Josephat Zihindula akiwa mkaji wa Muhungu avenu lavoi kwenye kata ndendere katika mtaa wa ibanda ameuawa kwa kufyatuliwa risasi nao watu wenye kumiliki silaha usiku wa siku ya sita kuchia siku ya mungu ujana tarehe kenda machi mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano duru zetu za sema ya kwamba muhanga alikutwa nyumbani kwake ambako warugaruga waliweza kujipenyeza pasaa moja unusu za jioni na kupora vitu vingi vya lazima kabla ya kummalizia maisha kwa kumfyatulia risasi mbele ya watoto wake. Mke wake kwa ngambo yake aliweza akuumizwa na kupelekwa kwenye kituo moja ya, ya afya hapa mjini Bukavu, ambako anapokea matibabu. Usiku huo huo wa siku ya sita kijana mmoja aliweza kufariki pia kwa kufiatiliwa risasi pa Onel kwenye kata Chimpunda katika mtaa wa Kadutu, za julisha duru zetu na kama vile nimesema kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, sikukuu ulimwenguni ya mwanamke inayosherehekewa tarehe Machi kila mwaka, ingelipashwa kuwa fursa kwa pande zote husika kuweza kufikiria kuhusu mbinu za kurudisha amani na kuweza kuhitimisha vitendo vya ujeuri dhidi ya mwanamke, mjana, hata watoto binti. Ndivyo waliweza kujulisha kina mama wa wilaya Kalehe wanaokuwa ukimbizoni wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo toka nafasi ambako waliweza kukimbilia. Akina mama hao wanajulisha kwamba wanapitia maisha magumu, nafasi ambako waliweza kujielekeza kutokana na vita. Kwa sasa, wengi kati yao wanaendelea kubaki ukimbizoni wa Moja pa Ejwi, wengine kwenye vijiji vya wilaya ya Kabare, ambako wanaishi katika maisha magumu. Akiwa mkaaji wa Chofi ila anaishi siku hizi ukimbizoni kwenye kisanga cha Ihoka na Bintu Mirindi Elize anadhani ya kwamba ukosefu wa maelewano kati ya viongozi wa moja hangi ilipashwa ku, kuwa chanzo ya matatizo kwa wakaaji zaidi akina mama. Akizungumza na Redio Maendeleo, na Bintu Mirindi Elize anashuhudia hapa hali ya maisha ambayo akina mama wengi wanapitisha paihoka pia katika vijiji vingine. Anakuwa kwenye mikrofoni ya mwandishi yoto wa habari Pakalehe Abel Bitale Patrick. Mwanamke wa teritori ya Kale, kwa leo hayange sherekea hata sikukuu ya mwanamke. Usalama gani? Hakuna, hakuna mwenye angeweza sherekea juu bamwa bangali mbukimbizi, tuseme tu shi bamwa tukokwa mkisanga yaihoka, wengine bangali ishovu tuseme. Kwa mwanamke wa Kale hakukua sikukuu ya mwanamke, hatukupata hata mfadhili mmoja mwenye alituja kwa msaada isipokuwa tu benze tubapa ihoka tuko tunabatumkia wanatubatia samfra na kamtu hasike woga navuka nen tafutisha himuhogo mushamba, juu shida zenye tuko nazo ni za mingi. Balitupia vitu vyote mumanyumba zaiji vamubarabara, balisumbuka sana, bengine balibakwa make bitutu vya mubaya mbaya, wenye siezi weza sema ju tusha kwa traumatize kwanza. Shi benye tunabakia huko tunajiuliza tutenda nzia kunini? Sasa tunafika mubijiji bietu tunakosa bitu vya munyumba, balibeba pano, kunyumba banabeba, kama ni dende banabeba. Nyumba zilitobolewa tobolewa na masasi zenye zilipigwa make mabombe, haviko vya kusemewa. Kuko benye walipata ubakaji kabisa, lakini hawakupata namna yakutunziwa juu bamoja na Bintu Mirindi Elize ni mama akiwa mkaji wa Chofi, ila anaishi siku hizi kwa ukimbizoni maeneo ya Ihoka. Alikuwa akizungumza kwenye mikrofoni yake Abel Bitale Patrick akiwa mwandishi wetu wa habari Pakalehe. Na wakati sikukuu ulimwenguni ya haki ya mwanamke inashirikiwa duniani tarehe Machi kila mwaka, wanawake wenye kuendesha uchuruzi ndogondogo hapa mjini Bukavu wanasemwa kukumbwa na matatizo mengi siku hizi zaidi kwenye kazi zao. Wamoja wao wanasema kukosewa na mahali pa kununulia biashara, na wengine wasema kukosewa na wateja na kupunguka kwa uhusiano kati yao na wenzao toka vijijini, sababu ya hali ya usalama mdogo, hali isiyowaruhusu kuendesha ipasavyo kazi zao. Ndivyo wamoja wao waliweza kujulisha kwenye Redio Maendeleo kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya kina mama. Wamoja wao waeleza: Shie wachuruzi wadogo wadogo. Nilikuwa nikibeba base yangu nami nafanyikiwa metokea hata, hata, jikuta mwanamke anabeba base kukichwa anarudisha vile vile, faida ya kufu atumikisha tulikuwa tunapanda sasa vile, tunaenda Mawalungu, tunaenda Mugogo, bengine banaenda ngambo ya Manyangezi kule kama nyola meabiko vinapatikana kisi vilikuwa patikana. Sasa benzetu bakumavilaje balikuwa bileta, bengine banakuwa na mawoga, bengine banakimbia haba yaenda narudia makuta mumugini hakuna kuko. Mzazi mweko na lala busiku mzima na watoto, unakucha hakuna hata chakula kuko beba, kuna lala njala. Sawa vile shie niliona juzi, mimi naenda nikarudia hakuna kitu, nikakuwa ulije. Kufika munyumba hakuna hata sukari ya 500 FR kama tulalia mai ya chai. E, ile nikaona haiko tu bie kabisa, japokuwa tulikuwa tukienda tunapata ile sahani yetu ya bunga na natusaidia vile vile. Me tunaona ni mateso sana, tunalomba eh, amani. Amani ndio tunalomba. Tunaona saa kwanza, jisi hivi ikafika ile wimars, tunakuwa kila mtu anajipanga, mwanamke na furaha, unajua na wewe na mimi, kitenge yangu nauza, nifete le wimars leo hii, hakuna kabisa. Le wimars inapita sota, hatuni hata furaha hata moya, jua hatuna na amani hata kidogo. Kwanza jisi ya kupata rasioni shida uzisha ni shida, akuna gisi habauze franka, akuna ivy aswasi veviko tukafakienea sezere, tunafunga tunarudia kumanyumba. Oro ilikuwa ka mbele kenze sezere 17 hata 18 hata 1 mnapata kale ka sanfra, lakini kwa leo sezere, upate usipopate, unarudia kunyumba. Ukiuzisha deux mille franc, ndio unaenda kula uchuruzi 3 jours wala 4 jours. Wamama hao waendelea kuomba kwa viongozi kuweza kuboresha hali ya usalama ili waendelee vizuri na kazi yao kila leo na kuripoti na kuweza kugharamia tafadhali ipasavyo jamaa zao, sababu inapotimu saa za jioni, kama vile wamesema wenyewe, wanakuwa wakilazimishwa kurudi kila mtu nyumbani kwake. Na mama mkongomani kwa jumla, na mama mjimbo wa jimbo ya Kivu Kusini kwa upekee anaombwa kuweza kuonesha jukumu yake katika jamii kama vile mama anayetoa elimu. Ujumbe ni wake Elodine Tamzinda. Akiwa kiongozi wa zamani wa ofisi ya shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini, ametoa ujumbe huo kwa fursa kusherekea sikukuu ulimwenguni ya kina mama inayosherekewa tarehe nane Machi kila mwaka. Elodin Tamuzinda anajulisha kwamba mama anakuwa pia na jukumu ya kuweza kulisha jamaa, kujenga jamaa na kuweza kutoa elimu ipasavyo. Anaalika wa mama kuendelea kuonyesha jukumu yao katika jamii na kuweza kutumika kwa ajili ya amani na upatanishi katika jamaa ambako wanakuwa wakiishi. Wakati huo katika wilaya ya Shabunda, akina mama wanakuwa wakitaka kuona amani na rudi popote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa jumla na katika jimbo la Kivu ya kusini kwa upekee. Hii ni kuweza kuruhusu miradi mbalimbali ya maendeleo iweze kutekelezwa kwa faida ya wakaaji wote kwa jumla na kwa upekee kwa faida ya akina mama. Ndivyo waliweza kujulisha weekend inayokwisha kwa fursa kusherehekea sikukuu ulimwenguni yao. Alikuwepo mwandishi wetu pa Shabunda, Victor Papi Mulingati. Sikukuu ulimwenguni ya wakina mama tarehe nane Mechi mwaka elfu mbili makumi mbili na tano inapita katika ali ya sala hapa mgini Shabunda. Sikukuu hiyo inapitikana bila maandamano na hata sherehe mbalimbali ya furaha kama vile miaka iliyopita. Kwa masemi yake Mama Bora Masandi, kiongozi wa chumba yenye kusika na jinsia mama na mtoto mtani Shabunda ni ibada ya pamoja yenye kuunga makanisa mbalimbali ndiyo iliandaliwa kunako kanisa ya St. Michael pa Philadelphia mgini Shabunda, ambako wamama wote walishiriki kwa lengo ya kuomba Mungu ili amani ya kudumu ihudie popote nchini, hasa zaidi ndani ya jimbo yetu ya Kivu ya Kusini. Kwa masemi yake Bibi Boga Masanzi, anaomba viongozi wa nchi na wa jimbo ya Kivu ya Kusini walete amani ya kudumu ndani ya mitaa zote na popote ndani ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kupitia sikukuu hiyo ya mwanamke ulimwenguni, wakina mama wa mtaa wa Shabunda wanaomba kwa viongozi wa nchi na wa jimbo watume ujumbe ya kutazama namna gani mwenendo wa kazi ya PDL 145 territoire inaendeshwa ndani ya mtaa wa Shabunda, kwani masomo, vituo vya afya, barabara na hata masoko ambayo iliandaliwa kwa mradi huo hata moja bado kumalizika. toka mwingini Shabunda, mimi ni papi Mulingati, redio Maendeleo. Shukrani kwako papi Mulingati kutoka Shabunda. Mpendwa msikilizaji, kama ndio kwanza na unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo. Tunakushukuru kushukuru. Redio Maendeleo duniani kote, masaa 14 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Habari zingine ni kwamba jamaa ambazo wanamemba wao wamoja wanakumbwa na shida ya ugonjwa wa kichwa wanakuwa wakiombwa kuweza kupeleka wanamemba hao kwenye kituo ya kutunza ugonjwa huo Sozam inayopatikana katika mtaa wa Kadutu na kutowaacha wakirangaranga hadharani hapa mjini Bukavu, pia katika wilaya ya Uvira, sababu wengi wao wanakuwa wahanga zaidi wakati wa vitendo vya kujikatia sheria. Ujumbe ni wa nani, Samuel Habamungu. Ombi hiyo inapatikana katika tangazo la senta inayoshughulika na matunzo ya watu wenye magonjwa za kiakili na moja imefikishwa kwenye Redio Maendeleo. Katika tangazo hilo, senta hii inalaumu picha mbalimbali zinazozunguka kwenye mitandao za kijamii zikionyesha watu ambao wamoja wao ni wahanga wa magonjwa za kiakili waliokutwa njiani wakizunguka hapa na pale, na pale na kuogotaogota vitu kisha wakashikwa na kuuawa kwa kuteswa au kuunguzwa motoni kisha kuzaniwa kuwa ni wevi. Tangazo hilo lajulisha kwamba kuna hatari nyingi zinazoweza kuwakumba wagonjwa hao siku hizi za vita, kama vile kushika vitu vinavyoweza kuripuka au silaha za vita zilizotupwa na kuhatarisha maisha ya walio wengi ndani ya jamii. Wamoja wao wanajifanya kama vile wenye kuweka utaratibu barabarani na wengine wao wanajiorozesha kama vile wapiganaji bila kutambuliwa, lajulisha tangazo hilo. Senta hii ya Sozam inaalika jamaa zenye kuwa na wagonjwa hao kuwaondoa barabarani na kuwapeleka kwenye senta yenyewe, ikihakikisha kwamba imekwisha kupunguza bei ya matunzo ajili ya kuokoa nafsi hizi zinazokuwa hatarini. Magonjwa za kiakili zinatunzwa na kupona pia. Milango ajili ya kuwapokea wagonjwa hao ni wazi muda wote, yajulisha senta Sozame yenye kutunza magonjwa hizo katika tangazo hilo. Samuel Habamungu. Na kabla ya kugubika taarifa hii ya habari, wapendwa wasikilizaji, tuseme kwamba kuwajulisha waendesha biashara kuhusu umuhimu wa kufanya biashara ya madini nchini Kongo ya Kidemokrasia ndiyo lengo kubwa ya kikao inayojulikana kwa jina la Karibu Invest in DRC, yenye kuandaliwa pa Canada nalo shirika la MD Service. Mkurugenzi wa MD Service Didi Mudogu amesema kwamba Kongo ya Kidemokrasia inakuwa ikitolea waendesha biashara fursa nyingi kwa kufanya biashara yao nchini DRC. Akiwa mwalikwa kwenye shughuli yenyewe, mkurugenzi wa Barrick Gold Market Bristol amewaomba waendesha biashara kwenye sekta ya madini kuja nchini DRC kwa ajili ya kukuza ipasavyo shughuli zao. Balozi wa DRC nchini Kanada, Joska Kabungu, Nimiongo ni miongoni pia mwa waliko maalum kwenye kikao yenyewe. Mpendwa msikilizaji wa redio Maendeleo, la ziada hakuna. Huo ndio mwisho wa taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe 10 Machi mwaka 2025. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Anise Akonkoa aliyenipeperusha hewani na kuruhusu sauti yangu muweze kuinasa vema nyumbani ambako mnatupata wakati kama na huu. Jina langu naitwa Alain Kabika. Nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu. Anwani ni www