Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Wasikilizaji wapenzi wa Redio Maendeleo popote mnapatikana, na watakia usikilivu mwema wa taarifa kamili ya habari. funi mitambo anisea konkwa. Kwanza ifuateni muktasari wa habari zenyewe. Kwenye muktasari wa habari zetu, wapiganaji wa M23 waripotiwa kujitokeza tangu hii siku ya kwanza pa Kaziba wilayani Walungu. Wakati huo ni kimya ndiyo imerudi pa Walungu Centre baada ya mabadilishano ya risasi iliyopelekea mtu mmoja kufariki na wengine tatu kuumia. Kukubali hali ya maisha namna inavyojitokeza na siku za leo kutokana na vita e, ndivyo wapendekeza mganga wa nafsi kwa wakaaji wa mji wa Bukavu na kando kando ya kwake wakati wa vita. Tutamsikiliza katika kipindi hiki cha habari na watakia usikilivu mwema. Taarifa hii ya habari inawajia naye na mara tena ninawasalimu, usikilivu mwema. Tunapita kwa maelezo kamili. Mtu mmoja kufariki, wengine tatu kuumia matokeo kwa muda ya mabadilishano ya risasi kati ya askari wa M23 na watu wengine wenye kumiliki silaha jioni ya siku ya Mungu kuamkia siku ya kwanza tarehe kumi Machi mwaka huu na upa Walungu Centre. Duru za mahali zenye kuaminika zaeleza kwamba kuna kundi ya wenye kumiliki silaha iliyofika panya ndio iliotokeza pa Walungu Centre hadi eh, kuvuruga hali ya usalama iliyopelekea milio ya risasi. Askari wa AFC M23 walipokuwa kando kando wa eneo hiyo, walifyatua risasi na kupelekea kifo cha mtu mmoja. Risasi zingine zilifika kwenye hospitali ya FSK ya Walungu, watu tatu waripotiwa kuumia, huku jengo la hospitali kupata matatizo kwenye ukuta na kwenye vioo. Asubuhi ya hii siku ya kwanza hali ilikuwa ya baridi eh, kwani kazi hazikuendeshwa kama vile kawaida pa Walungu Centre, kaeleza duru zilizozungumza na Radio Maendeleo. Wakati huo katika tu wilaya ya Walungu, grupu maka Hongo, Nyangezi, ni milio ya risasi ndio ilisikika usiku wa Jumapili kuamkia siku ya kwanza, tarehe kumi Machi mwaka utunao. Mwishowe, habari zenye kuaminika zajulisha kujitokeza kwa makundi ya AFC M23 pakaziba atanguhisi siku ya kwanza tarehe 10 Machi. Hapa mjini Bukavu, wakaaji kwenye Avenue Buholo ya kwanza kwenye kata Mosala, mtaani Kadutu, waombwa na kuwa makini wakati wa mbao. Eneo nyingi za hapa mjini Bukavu za uh, kumbwa na usalama mdogo unaosababishwa na watu wenye kumiliki silaha amba, ambao hawajulikane. Mwito umetolewa naye kiongozi wa Avenue hiyo safari mulikuza system wakati wa kikao hama forum davini iliyoandaliwa siku ya kwanza tarehe kumi Machi mwaka huu tunao Kabika halikuwepo ripoti ya kwake. Kiongozi huyo amesikitika kutambua kwamba haipiti tena siku moja bila wakaaji wa vinibu ulo ya kwanza kushambuliwa na watu wenye kumiliki silaha Kisa hivi karibuni imejitokeza usiku wa siku ya sita tarehe nane na siku ya Mungu tarehe kenda Machi mwaka elfu mbili ishirini na tano wakati watu wanaomiliki silaha wamejaribu kujipenyeza ndani ya nyumba za wakaji, mbele ya kukimbizwa kwa kelele za wakaji pamoja na vikosi vya usalama vilivyoitwa kwa kupiganisha usalama mdogo huo. Kiongozi wa Avni bulo ya kwanza aomba wakaji wa eneo lake kuwa makini, kila moja akichunguza pia vyema jirani yake. Safari mulikuza Justin. Tuliongea ju ya usalama mdogo, tuliongea juu ya development avenue yetu au maendeleo ya avenue yetu, tuliongelea juu ya assainissement au usafi. Kila mtu si le place securitaire, kila mtu akimbize oga, kamba mwizi banakuya bengine balikimbia maprizo central bengine balilogota maarme parsi par la. Tulisema kila mtu auze vuvuzela, kila mtu auze sifle, kila mwiko nachungu mwake aipige, ukisikia mwenzako anaingiliwa pana kujifichika, alerte. Ukisha alerte deja pale pale, tutaita bakubwa na bakubwa directema banakuya banakuya juu ya kutufanzia intervention na shi peke membele bakubwa bafike, bele bafike inalomba kwanza shi peke kwanza tujilindia usalama. Kama ujilindia usalama kwenye atakulindia usalama, bakuba betuko nabo bako banakuya saa yote yenye tunabaita nabaita juu ya kuintervenir mumaka ya insecurity. Na wakati wa kikao ya kumi na sita iliyoandaliwa kwenye avni buholo ya tatu, kiongozi wa aveni hii Armand Chimusabu Hendua amewaomba wakaji wa eneo lake kuwa ripoti mbele ya wa wakuviongozi viongozi wageni wote wanaojitokeza kwenye kata yao Armaci Msabu Hendwa awaomba pia wakaji kuwa na vyombo vya kutoa kelele wakati wa shambulizi. Tumsikilize. ndani ya aveni yetu tumeongelea kuhusu security. Tulipenda kwanza kila mkaji na kila wakimbizi wote wajiidentifie, donc wakwere koni wapite katika buku la washefu davenu, donc makumi wanapita mlango kwa mlango, wanakuja kwa shef davenu tunabaidentifie. Ya pili tunatia ampule nje, ili mwizi akikuya tuweze na kumwidentifie sho kila mtu auze objet d'alerte mwomwake mnyumba ili enemia ikafika sherti tunamwona na tunaanza fujo. Apartiri ya ile fujo watu ambao wanaosikana na usalama watakuwa wanamefika na kukamata wale wa rugaruga. Kwa fursa hiyo, firimbi pamoja na vuvuzela viliweza kutolewa kwa wakaaji wa avni buholo ya kwanza. Shughuli imefanyika ndani ya kanisa Bethsaida inayopatikana kwenye avni buholo ya kwanza katika mtaa wa Kadutu, wakiwepo wakaaji wengi. Shukrani Ale Kabika kwa ripoti hiyo. Tukitoka katika mji wa Bukavu, tujielekeze kaskazini mwa mji huu wilayani Kalehe ambako simu za mkononi kupelekwa na kiasi kikubwa cha pesa kuporwa matokeo kwa muda ya shambulizi ya watu wenye kumiliki silaha katika jamaa karibuni sita kwenye kijiji cha Chibanda groupement Mbinga sid hiyo, yaripotiwa usiku wa siku ya Mungu tarehe kenda kuamkia siku ya kwanza tarehe kumi i Mach mwaka huu. Tunao duru zetu za mahali zasema ya kwamba na kati ya walio kuwa wahanga wa shambulizi hiyo kunapatikana jamaa tatu za, wahama, za wahami kutokana na maafa iliyopitikana pa Bushushu ambao wanapatikana kwenye eneo ya uh, Lwako Chibanda. Wahanga wanasema ya kwamba ni watu tatu wenye kumiliki silaha ambao walijitokeza nafasi ambako walipita, walipora simu za mkononi na kupora kiasi kikubwa uh, cha na pesa na walika. Kusikiliza ushuhuda wa mmoja kati ya wahanga na waanga, na kwa kwenye microphone ya Radio Maendeleo waliweza tufikia, muusiku antukani watu wenye wakueleweka situasio moyo yatukuwa na jipretendra kwa ata shi tuliona batu wanatushitukia a mwere za madiznef komsa wanavala mm -hmm. tena kiaskari tukajiuliza, ni watu wanatokea wapi? Tukashindwa wakikuwa na maintimidasio mingi mingi, antuka wakitunyanyasa sana, uta tulikuwa tuyakuwa pose tukuwa kukimbizi na ku situasio, tuko ndani tunaishi waorfelewa mingi sana humu wakimbizi umikono walikuwa na mabunduki walituoblige tuwapatie vitu vyote vetuko navyo. Tukamwambia kuwa tuna kitu chochote tunatoka kukimbila twezipata naye fa jo, tulikuwa oblige tuwapatie vyotuko navyo za vile matelefone si bingine. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Tunaendelesha taarifa ya habari inayotolewa kwenu na idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Watu wa moja kwenye avenue za Bulenga na Munanira katika mtaa wa Bagira hapa mjini Bukavu, zaidi wale wenye kuishi na kando kando ya barabara, wananunua na kuuzisha mawe na mchanga zilizowekwa na shirika soko iliyokuwa ikiendesha kazi za ukarabati barabara kwenye eneo hilo kabla ya vita kujitokeza hapa mjini. Ndivyo ajulisha Jackson Chizungu, msimamizi wa kamati husika na maendeleo SLD Chiriri, katika barua aliyoiweka hadharani siku ya kwanza na moja hapa kwenye redio maendeleo. Katika barua hiyo, kiongozi huyo asema kwamba si halali mchanga huo na mawe kununuliwa na kutumiwa kwa faida ya binafsi, japokuwa vingepasha tumikishwa kwa faida ya wakaaji wote. Jackson Chizungu anaomba uchunguzi uendeshwe kwa ajili ya kuwazibu watu wania mbaya wanaonunua na kuzisha mchanga na mawe hayo, ili wajibu mbele ya sheria na kuomba wakaaji kutaja watu wenye kuhusika na jambo hilo lisilokuwa Jackson Chizungu: tangu kazi za kutengeneza barabara ziliposimamishwa, sisi kama vile chama cha maendeleo au selde Chichiriri chiriri, tunatambua tabia mbaya ya wakaaji wamoja ambao wanajipatia biji kuchukua mchanga, majiwe, gravier, donc vyombo ambavyo viliachwa na sosiete ambayo ilikuwa ikiitengeneza barabara sokok eportan. Ile vyombo vilipashwa kuchunga sababu ni mali ya umma, lakini kwa leo, kwa uzuni kubwa, inatambulika kwamba kunakuwa watu ambao wanavichukua, wanavibeba, wanauzisha ama wanauza pasipo oga sababu wakifikiria kwamba selemoma na ni okasio na hivyo vyombo vingeli tusaidia basi ikiwa avikwa tena na kazi. Jackson Chizungu tumetoka kumsikiliza wakaaji kwenye kata Nyamugo na kandokando yake katika mtaa wa Kadutu washakia kukumbwa na magonjwa ambayo yanaweza kujitokeza kutokana na uchafu unaobaki muda mwingi kwenye barabara inayopelekea kwenye msikiti sio mbali na soko iitwayo Limanga wakaaji wengi waliambia ripota wa Radio Maendeleo siku ya kwanza kwamba uchafu mwingi ulikusanywa mahali hapo tangu siku ya 4 tarehe 20 Februari wakati wa kazi za pamoja masalongo zilizoanzishwa kiserikali na viongozi wa AFC M23 katika mji wa Bukavu. Hutoka muda huo, nafasi hiyo imegeuka kuwa jalala kwa wakaaji wanaotupa uchafu hadi kuchafua barabara. Barabara imekuwa ndogo kutokana na mlima wa uchafu. Mwakaaji huyu ashuhudia jambo hili. Sisi wakaji wa Kadutu hapa pembeni ya Limanga tunajinungunika sana na hii uchafu yenye iko hapa. Tushiste yule ya Limanga, tunateseka na itatuexpose kumamaladi za mingi uchafu chafa, plus de, plus de deux semaines. Uchafu ba autorite watatusaidia juu tuangalie sisi, tutavitosha sekom si aikuwezekana. Tunaomba serikali tusaidie hapa kutosha ile uchafu pale juu, tukoexpose kumamaladi za mingi, mamustike zisha kuwa za mingi mnyumba, tukoexpose kuma maladi zingine zingine fulani wakuwa wengi, angalia kisa tatusaidia Alipoulizwa kuhusu jambo hili, kiongozi wa kata Nyamugo katika mtaa wa Kadutu Awa Mutua aliambia Redio Maendeleo ya kwamba harakati ya kuondoa uchafu huo, kama vile kwenye eneo zingine za kata, kata nyingi za mtaa wa Kadutu, inaendelea vyema kwa ushirikiano na meya wa Bukavu. Awa Mutua nashukuru wakaaji wa Nyamugo wanaoendelea kutoa mchango wa fedha ili kuruhusu magari kupatikana ya kuondoa uchafu huo. Hali hiyo inaonekana hali ya uchafu inaendelea pia kuonekana kwenye, kwenye barabara biaene kata Nyalukemba katika mtaa wa Ibanda ambako uchafu mwingi unaoletwa na wakaaji wa Irambo unaendelea kuonekana kando kando na barabara. Maji ya Rejidezo hayaonekane siku hizi kwenye avini zimoja katika kata Ndendere mtaa Ibanda. Ni tangu siku ya tano ndio wakaji wengi kwenye avini Pezaji, Papajiku, avini Mbaki na avini de Latine na wapate maji safi toka shirika Rejidezo. Walio hojiwa na Radio Maendeleo waonyesha kwamba ni vigumu kupata maji siku hizi, na wanalazimishwa kutafuta maji asubuhi mapema wala jioni katika kata zingine, ingawaji hali ya usalama si nzuri siku hizi katika mji wa Bukavu. Kwa hiyo wakaji wa eneo hizo waomba shirika la Regidezo kutafuta suluhisho haraka iwezekanavyo kwa shida hiyo. Tulipo hoji kiongozi wa Regidezo viongozi wa Regidezo e, walijulisha kwamba shida hii inatokana na kubadilishwa kwa vyombo vyake vinavyopeleka maji kwenye eneo hii eneo hiyo, na ikiomba basi, shirika la Regidezo inaomba wakaji kukinga vitu hivyo vizuri kwa kuepuka kosefu wa maji mnamo siku zenye kuja, Regideso inaahidi kwamba maji itarudi katika eneo hilo eneo hizo za kata Ndendere kisha tu kazi kumalizika, kazi ambazo zitadumu siku chache kama vile tumeelezwa. Niloeleza kwa mtasari wa habari hizi, ya kwamba vita na vinyume vyake vya aina mbalimbali siku hizi katika mji wa Bukavu na kando kando yake katika Kivu cha Kusini ina vinyume vingi kwa afya ya nafsi ya binadamu, ndivyo azani mtaalam katika mambo ya saikolojia Idris Baninde. hii siku ya kwanza tarehe kumi Machi, akizungumza na Radio Maendeleo, Idris Baninde ashauria wakaaji kukubali hali ya maisha jinsi inavyojitokeza kwa Kamaafa hayo tumsikilize, akieleza microphone expedical. Inaweza tokana na uh, kugisi watu banaweza kuwa banalamuka asubuhi mamaiti fasi yote te uh, leo usiku d'ailleurs uh, bamei ba arme balikuwa mu quartier, donc ni ma situation zine zina ba expose au zina basukuma uh, ba bakuwe na ile matatizo ya e psycholojia zaidi sana. Uh, bengine balikuwa na dependre kukaa buchuruzi Alifanya miaka makumi mbili ko napiganisha juu awezi kukuwa na kale kamtai ka juu aendelise kupambana na maisha me batu wanakia banapie kila kitu na nalamuka asubuhi kwenda pale, hakuna hakuna tena kitu. na tayari hapa mjini Bukavu mmepata kesi fulani fulani hmm. ama watu wamekuja kuwaona wakiwaelezea kwamba wanaugua? Uh, benye bamesha tukontakte au kuwasiliana na sisi banatokana zaidi na territoire ya Kalehe bengine muteritware ya Kabare, bengine ni Ijwi, ambao bako na wasiliana sie na kusema namna banaanza jisikia. Unajikuta palikuwa na maisha ya kikawaida, me banaanza kuingia mukitanda bila usingizi na kisinzia, anaanzaona sawa vile ile magumu yenye alipitia fasi kualikimbia inamfata tena kwenye iko. Inafanya mtu anasononeka kabisa na kukosa amani ya kiakili. masinyi gani zinawezaonekana kwa mtu mwenye anaugua, na zinaweza mlomba aende kwenye kituo kiafya Vitambulisho kwanza yenye tunaita shock emotionel, shock emotionel wakati ya kwanza kama mtu alikuwa expose ku traumatisme, inakuwaka msiku tatu au kwenda mpaka kujuma yenye traumatisme ilifata. Inaweza kukuwa inatokana na mtu nakuta hazungumze, mtu hatoke, uh, mutu iko na tosha yasho ya mingi, ile ni sinye au ni alama kwa sababu mwili ya mtu iko na ile uwezo ya kuweza kustabilize au kuweza kukinga ile hali kutokana na na neurotransmitter sawa vile eh, adrenaline na dopamine zenye naturellement au kutokana na kisi Mungu aliumba mwili ya mtu yo, yenyewe inaweza kustabilize ile hali na maisha inaendelea. Alors wakati inaendelea kutambuka ile hali njoo inaweza kwenda mstress yenye iko egi au ya, ya niveau ya chini yenye tunasema ikatambuka inaweza kwenda kwenda ma troisieme semaine inaweza kuwa ni stress yenye kuwa chronique yenye unaweza kutana mutu, zile, zile ma, ma symptomes ma, zenye yalikuwa nazo zinaendelea haziishi. alo ikaendelea kwenda ma miezi mbili vile na kwenda miezi tatu inakuwa yenye tunaita eh, ambayo inatokana zaidi na wakati fulani, kisha mtu kukua alikuwa expose ku ile evenement traumatique, na njoo unaweza kutana mtu uh, anakosa usingisi, apeti hana uh, ndoto sa yote, anaweza kuwa naikala hivi me, anakuwa sa vile bako na mwambia kimbia, hatari iko pale. Ile uh, ni masekele ya ile trouble de stress. Je, wakaaji w hapa mjini Bukavu, wakaaji wa jimboni Kivi ya Kusini, popote wanaweza kufanya nini ili wasiugue na hiyo uh, malali za kipsikolojia hiyo? Wakati jambo ambalo wa wanaweza kufanya ni, ku, ni kuitika kuelewa hali na kuitika ku kuexprime ile hali. Mtu anaweza ahitika hali na haitiki, anaexprime au anavivre hali. Donc kuitika hali inamaanisha kuitika kama hii situation ndio nyituko amo haiko ya mzuri, ni ya insekirite na kuitika ku kuishi hali inamaanisha uh, quelque soit hii hali mtu anaweza kuwa ana, anarudilia kazi zake za rutini au za kawaida. Inatia ndani kufanya kazi, inatia ndani kunawa, inatia ndani kukula kawaida, inatia ndani kufanya mazoezi, ile inaweza pelekea mtu anagarde ana, ana, ana au anachunga ana hali yake ya kiakili ayo ya kipsikolojia. Hii ni zaidi sana tuisababu mtu kubakia katika mazungumzo na batu ya karibu, wanaweza kuwa batu ya nyumba yake, marafiki wa kazi, wanafunzi wenzake, na ile inaweza wafanya kubakiana ile, ile hali ya utu, na wakati banazungumza pamoja, vile inabasaidia ku kuremonte moral, na wanaendelea kupambana na ile hali. Ingine inaweza kuwa kutoona maisha yenye kuja na wasiwasi. Hali tuko naishi leo itapita, tulijua kuishi zingine hali za hivi na zikapita. Kama mtu anaanza kuwa kujiona mu miaka tano yenye kuja, hali itakuwa hivi hivi, au miaka kumi, itafanya mtu hata kuwa tena mwenye kuwa na ile nguvu ya kukumbana na hii hali o, ile ndio tunaita resilience. Wasikilizaji wapenzi, hasa zaidi nini, wapendelevu wa idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo, taarifa ya habari inakomea hapo, ila mimi sikomee hapo. Tukutanane katika programu zingine hapa kwenye redio Maendeleo. Naitwa Likiombeni, shukrani kwa Hanisia Konko aliyetuweka hewani. Baibai, bye bye.