Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ifuatayo ni taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Mpendwa msikilizaji, kuanza muktasari wake makundi ya AFC M23 yamewasili katika wilaya Ijwi usiku wa siku ya tatu kuchia siku ya 4 tarehe 13 Machi mwaka 2025, na kuwahakikisha wakaaji kwamba watatumika kwa ajili ya kurejesha amani na usalama. Na viongozi wanaombwa kuondoa vilipuzi vinavyoonekana kwenye nafasi nyingi za hapa mjini Bukavu. Ndivyo wamejulisha wakaaji wamoja waliozungumza na Redio Maendeleo. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewandalia, kupitia ufundi wake Emil Muhindu. Karibu pia, tegeni sikio, taarifa hii ya habari inawajia naye, karibu kupokea maelezo kamili. Mili tatu bila uhai ya watu wenye kuuawa wa kwa risasi iliweza kugunduliwa mapema ya ya siku ya 4 tarehe 13 Machi mwaka 2025 kwenye eneo mbili za hapa mjini Bukavu. Katika mtaa wa Kadutu, ni mili mbili bila uhai iliyogunduliwa barabarani kando na nafasi ya uhuru, katika mtaa na katika mtaa wa Bagira, mwili ingine uliweza kugunduliwa kando na barabara ya Institut Bagira. Hadi mchana kati wa siku ya 4, mili hiyo ilikuwa ingali bado kwenye nafasi ya msiba huku ikichunguzwa na kuzusha masemi ya huku na kule miongoni mwa wakaaji. Hali ya hii siku ya nne inaongeza idadi ya mili inayoendelea kuogotwa pamoja na matangazo ya wengi wanaowatafuta wanamemba wa jamaa zao wanaopotea au kwenda nafasi isiyojulikana. Wanamemba wengi wa shirika la raia waendelea kuomba wakaaji kuwa makini wakati huu wa shida ya usalama mdogo hapa mjini Bukavu, na kama vile nimesema kwenye muktasari wa taarifa ya habari, makundi ya af23 yamewasili katika wilaya ya Ijwi tangu siku ya siku ya tatu kuchia ya siku ya 4 tarehe 13 Machi mwaka 2025, kikao ya hadharani iliweza kuandaliwa mbele ya ofisi ya wilaya hii siku ya nne, wakiwepo wakaji viongozi wa asili pamoja na viongozi wa moja wa mahali, wajumbe wa AFCM23 wamewaelezea wakaji waiji kwamba wamekuja kwa ajili ya kuwaboreshea amani na usalama katika eneo hilo. Wamealika pia askari jeshi wanaoendelea kujifisha miongoni mwa wakaji waweze kujitokeza na kujisalimisha pamoja na silaha zao yote kwa ajili ya amani na usalama, tukiamini duru zetu kutoka Ijui na viongozi wa hapa mjini Bukavu kwa upekee na kwa jumla wanaoongoza jimbo la Kivu Kusini, wanaombwa kuondoa vilipuzi vinavyoonekana kwenye nafasi mbalimbali za hapa mjini Bukavu na ambavyo vinaweza kuleta madhara mengi kwa raia, hiyo yaweza kusababisha usalama mdogo kwa uraia zaidi wanaopatikana sokoni, shuleni, makanisani na hata na eneo zingine ambako wakaaji wanabaki kwa makundi. Ndivyo waliweza kujulisha wakaaji wa moja katika mazungumzo na Redio Maendeleo. Mmoja wao Elije Mubaruzi Bahati ameomba wakaaji kuweza kujitahidi haraka iwezekanavyo kwa kuweza kuondoa vilipuzi hivyo, zaidi nafasi zinazopatikana kando na, zinazopatika na, na ambako askari jeshi walikuwa wakiishi. Nawalika kumsikiliza kwa leo, tulirudilia shule uka wanafunzi mia mbili makumi nne na wawili zidi ya mia nne na saba, inatupatia kiwango ya asilimia makumi sita vipande sita Shule ya kipusi ama maternel, tulipokea watoto makumi nne zidi ya makumi kenda, inatupatia kiwango ya asilimia makumi nne na nne pande nne kwa pa, kusema kama tulirudia ni kufatana na malalamiko ya wakuu wa masomo ambao walitualika kwa kurudi shule ajili ya watoto wapokee elimu kwa kufuatana na kalendari, yenye ilikuwa, kufatana na hali yenye tulikuta masomo ilivamiwa na askari jeshi Aloo, tuliona kama watoto hawezi ingia kwenye wa waaskari waliingia, donc hawezi baki pamoja na waaskari. Kwa hiyo tulipima kuongelesha wakuwa wa masomo, na kweli walitu support mwele fasi na walisema watafisha malalamiko, na wazazi walipendekeza ya kuwa nivema mbele turudi shuleni, malalamiko fulani kweli atuliwa kama vile askari jeshi wasijipenyeze tena katika pango ya SOS Angama. Wengine waliomba pia kukuwe wataalamu wa kuchunguza kama hakuna vifaa vya vita ambavyo vilionekana hapa na kule, kama vile makombora fulani fulani, ama kama uko wenyewe walitupa tenu militare, kusikuwe ile presence ya ile militare tenu, ama ya magrenade zenye zinaweza kuwa ziliachiwa coopar, kukuwe ile usalama ambao watoto wanahitaji chukua nayo. Kwa hiyo tunaalika wazazi ambao wakingali wanashita kutuma watoto kwa shule, waweze kuwatuma kwa sababu tulishaanza. Elije Mubaruzi Bahati ni mmoja kati ya wakaaji wa hapa mjini Bukavu. Na katika tu o, fursa hiyo, vifaa vya vita vinaendelea kuonekana kwenye barabara toka Miti hadi Kavumu, zaidi katika shamba ya Inera Mulungu wilayani Kabare. Kiongozi wa kijiji Miti Centre, Balolebwa Mimuliri Rwabika, ambaye ametoa habari, amejulisha kwamba ni tangu f2 iweze kwasili eneo hilo, ndiyo vifaa hivyo vinaonekana kwenye kamp changala ngala pa Inera Mulungu. Muliri amesema kwamba ameshawajulisha uh, askari jeshi wa M23 wanaopatikana pa Chivanga ili watafute suluhisho kwa shida hiyo. Nawalika kumsikiliza kiongozi wa kijiji Miti Centre Balole bwami muliri Ruabika. Chef mwingine nilifanya nguvu tu kwa kuzisede na nilishaambia ye chef, nilishaambia na, na majeshi zetu zenye zenye ziko Chivanga mpaka hivi hakuna solution. Ndio maana mimi nakosii vakubwa vetu venyewe vanatuongoza vakikaze kwa, ku, kwa kufanya ile kazi. Balole Bwami anakuwa ni kiongozi wa kijiji miti centre, Balole Bwami Muliri Rwabika na wajumbe wa Sanku na essi wanaopatikana ziarani nchini ya Angola wanaomba serikali ya Kongo na if 23 kusikia mwito wa Rais wa Angola Joao Lourenco, akiwa pia kiongozi wa Umoja wa Afrika katika tangazo iliyowekwa hadharani tarehe 13 Machi. Padre Fulgence Muteba akiwa kiongozi wa CENCO, pamoja na epasta Andre Bukundua akiwa kiongozi wa ECC ma kanisa la Kristo nchini Kongo wamesema kufurahishwa na kutangazwa kwa kuanzishwa kwa majadiliano kati ya M23 na serikali ya Kinshasa kwa ajili ya amani na usalama. Angola itakayokadirisha majadiliano yenyewe imetangaza kwamba ma majadiliano hayo yataanzishwa ifikapo tarehe 18 Machi nchini Angola ni mwaka huu wa 2025. Unaendelea kupokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote, masaa 24 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Habari zingine ni kwamba visa makumi saba na nane vya ugonjwa wa kipindupindu wa makolera ndivyo vimesharipotiwa pakamanyola katika mtaa wa afya wa Nyangezi wilayani Walungu tangu kujitokeza kwa ugonjwa huo katika eneo hilo. Ndivyo wamejulisha mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Nyangezi D Olivier Kabarati Amani wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo hii siku ya nne tarehe kumi na tatu Machi mwaka elfu mbili ishirini na tano. Mganga huyu amejulisha kwamba kwa sasa ni watu ishirini ndio wanakuwa wakitibiwa ugonjwa huo kwa bure kwenye Hospitali San Joseph ya Kamanyola kwa kuepuka maambukizi ya ugonjwa huo. Dr. Olivier Kabarati Amani awaomba wakaji wa Kamanyola na Kandukandu kuendelea kuheshimu kanuni za afya kama vile kunawa mikono kila mara, kuepuka kutumia chakula mbichi, pia kuepuka kutumia maji machafu. Mganga mkuu wa mta wa afya wa Nyangezi, Dr. Olivier Kabarati Amani aeleza. Depuis mwanzo ya hii epidemia kolera mta afya wa Nyangezi mwakse Kamanyola tuisha kamata ya mtaa um, wetu wa afya Nyangezi surtout ya axe Kamanyola waendele na adopte le majeste barrière wanawe mikono waevite kukula chakula haikupigiwa e, na surtout kila mgonjwa kila mkaji mwana napresente moindre signe ya kolera, Ba mtume ku hopital eh, Saint Joseph ya Kamanyola juu wamkamate en charge. Prise en charge eko gratuit. Tunashukuru sana wa partenaire tu UNICEF à travers AEDES wenye walitupatia maentra ya prise en charge Donc, kwa sasa tuna uh, jombo yote ya lazima juu ya kukamata en charge ya wagonjwa. Mlikuwa mkisikiliza hapo Dr. Olivier Kabarati Yamani akiwa mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Nyangezi katika wilaya ya Walungu. Msikilizaji, la ziada hakuna. Huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Asante kwa nyote ambao mmemtegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Emil Muhindo aliyenipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alan Kabika, nilikuwa mbele ya mikrofoni kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu mpendwa msikilizaji, anwani ni www.radiomaendeleo.org. Tukutane panapo majaliwa. Bye bye.