Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari na kusalimu. Mpendwa msikilizaji wa Radio Maendeleo, amani ya Mwenyezi Mungu iwe pamoja nawe. Karibu kufuata taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Vitu tatu vyangojewa kwa matumaini nao wa Kongomani wakati huu AFCON 23 wakisonga mbele kwa kuichukua maeneo mengine mashariki mwa nchi ya Kongo. Vitu hivyo ni amani, usalama na maisha ya wa wakongomani kuweza kubadilika. Hata hivyo, Wakongomani wanatamani pia kuona mazungumzo inayoandaliwa tarehe 18 mechi mwaka huu pamoja na serikali ya Kongo na wam 23 iweze kufaulu na kuboresha hali ya usalama nchini Kongo. Usalama mdogo unaripotiwa wilayani Kabare pa Mumosho, ni watu ine ndio wameumizwa na vitu vingi kupelekwa na watu wasiojulikana usiku wa siku ya tatu kwa mkia siku ya ine. Ufundi unashikiliwa naye Barton Gusime. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Karibu na utukope sikio. Tarehe 17 mwezi huu mwaka huu, waziri husika na mambo ya nje wa muungano sadeka na huyo wa EAC watakutana ili kuchunguza ripoti kuhusu mambo ya kiutu. Kisha hapo kutatolewa pendekezo mbalimbali. Tarehe kumi na nane mwezi huu na mwaka huu kutaanzishwa pia mazungumzo kati ya serikali ya Congo na wa AFC M23 pa Luanda chini ya uongozi wa rais wa Angola hadi sasa mtafamia kwamba Kinshasa haiyakamilisha kushiriki kwa serikali kwa kikao hiyo. Tarehe ine April, shauri ya usalama ya umoja wa Mataifa itaendesha kikao kuhusu kanda ya maziwa makuu. Wakati huu, Ufaransa imesema kusimamisha muradi yote ya maendeleo wanaotekeleza nchini Rwanda, wakiwashutumu kuunga mkono wa M23 vikao hivyo vinaandaliwa wakati huu ambao AFC M23 inadhibiti tarafa saba za jimbo ya Kivu Kusini. Watu wene kuumizwa kwa upanga na vitu vingi vya samani kuporwa, ndio matokeo ya shambulizi zilizoendeshwa dhidi ya nyumba za wakaaji, nao watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana nafasi inayoitwa Nganda katika mkoa wa Mumosho wilayani Kabare jumuiya ya shirika la raia pamumosho inayotoa habari hii yajulisha kwamba ilikuwa katika usiku wa siku ya nne kuchia siku ya tano tarehe 14 mwezi huu na mwaka huu. Katika nyumba zilizoshambuliwa na warugaruga hao hao waliweza kupora kiwango ya pesa na simu za mkononi pamoja na vitu vingine vya thamani, kajulisha jumuiya ya miungano ya shirika la raia katika gropa ya Mumosho inayoendelea kusema kwamba watu wa moja waliweza kuumizwa na warugaruga hao na kupelekwa katika vituo vya afya vya mahali kwa kupewa matibabu. Jumuiya ya shirika la raia katika mkoa wa Mumosho inala wanaomu kujitokeza kwa visa hivyo vya usalama mdogo na kuwaomba viongozi wapya kuweza kuwalindia raia usalama na mali yao. Kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia katika mkoa wa Momosho, Pascal Aganzi: shirika la raia cadre de concertation groupement ya Momosho linapiga oyo, malalamiko kubwa sana hapa kwetu Kabare na Momosho centre. Uwizi wenye kushikilia silaha waliingia katika tarafa letu vilaje yetu ya Momosho centre, wamefaulu umiza watu kwa visu wa upanga wakiwanyanganya vitu vyao. Hawa watu ambao ni wahuni wanaingilia watu na kuwapora kabisa mali yote. Ambia wakuu viongozi kwamba tumechoka sababu nyumba sita karibuni zimeingiliwa na wameporwa kabisa mali yao, na wanapatikana katika vitanda vya magonjwa ama vitanda vya hospital. Tuna kondane na tunaomba servisi za sekurite zenye kuwa sur place waangalia na kufanya nguvu yote kusudi watu walindwe na mali yao, tukibaki tu katika wilaya ya Bwana moja kwa jina la Galango wa Basinyize, mkaji wa Kashombe, katika kijiji Murama, groupema ya Bushumba, aliweza kuuawa na watu wasiojulikana usiku wa siku ya nne tarehe 13 kukuchia siku ya tano tarehe 14 Machi mwaka 2025. Duru za mahali za julisha kwamba muhanga alikuwa akirudi nyumbani kwake pasaa 4 za usiku, wakati waliweza kutana njiani na watu ambao waliweza kumlazimisha pesa, jambo ambalo halikuwezekana na ndipo waliweza kummalizia maisha papo hapo. Baki tu tarafani Kabare ambako wakaaji wa eneo hiyo wanakuwa basi wakilaumu visa vya mauaji na usalama mdogo vinavyoripotiwa siku hizi eneo hiyo. Ujumbe huo umetolewa naye mwanaharakati wa shirika la raia Barthelemy Mwambusa katika mazungumzo na redio maendeleo siku ya tano tarehe 14 mwezi huu na mwaka huu. Barthelemy Mwambusa anaomba wakaaji wa Kabare kupendana na kushirikiana wakati huu ambapo watu wengi wanapitia magumu mbalimbali mbali. Huyu aomba pia wakaaji kujulisha wakuu viongozi mahali ambapo kuna watu wenye kusababisha usalama mdogo. Barthelemy Mwambusa Wakaaji wa Kabare waangalie namna gani wanaezi ishi kwa upendo kwa hizi masiku, ambako kila siku tuko nasikia watu wamewawa usiku na wajambazi, na tunaona kwamba mutarafa wote ya Kabare na kisa hapa karibuni ni mama mmoya ambaye wamewawa, na tukienda ngambo za Busumba, mukote ya Birava kulikuwa tena mtu mutu ambaye wamewawa, na mugrupuma Kagabi kote ya Mbobero nako mutu amewawa. Kila siku kunakuwa hiyo mauaji. Njoo maana kama uko ambaye amepata bunga aweze akachangia na mwenzabo. Tunaomba wakaji wa Kabare wakuwe na hiyo moyo wa upendo, na pia wasinyale hiyo iyoyote makasisp ya insekurite, waweza wakajulishe wakubwa kwa saa iwezekanavyo. Na tangu makundi ya AFC M23 kujitokeza hapa mjini Bukavu na katika wilaya za jimbo la Kivu Kusini, kunaonekana hali ya vurugu katika sekta ya uvujaji noti zaidi kwa njia ya simu ya mkononi. Uchunguzi uliofanyika na Radio Maendeleo umetambua kwamba wakaaji wengi wanapiga kelele ya yowe kutokana na shurti wanazotolewa na wavunja noti wakati wa kuchukua pesa zao zaidi kwa njia ya simu. Mara tena nawe alea kabika. Wavunjanoti wanaotoa pesa kwa njia ya simu za mkononi, wanakuwa kilazimisha mwenyeji pesa kuwatolea kiwango ya pesa kwenye pesa atakazochukua kwa njia ya simu. Zaidi ya asilimia ya pesa zenye kuchukuliwa kwa kulazimishwa, mteja analazimishwa pia kuchagua ikiwa atachukua pesa za Kongo ama kiwango yengine ya pesa ambayo bei itakuwa ikitolewa na mvunjanoti huyo. Kuhusu bei ya uvunjaji noti, wavunja noti wamoja wanabadili dola moja ya Marekani kwa 2600 pesa za Kongo hadi 2800 pesa za Kongo, wakati katika duka soko, na shule na hata hospitali zimoja za hapa mjini Bukavu, dola moja ya Marekani inavunjwa kwa 3000 hadi 3100 pesa za Kongo. Wateja wa nyumba zimoja za mawasiliano za hapa mjini pamoja na wakaaji hapa mjini Bukavu wanalaumu mwenendo huu. Alipozungumza na Redio Maendeleo, moja kati ya wakaaji Mjini Bukavu Daniel Mugula anadhani kwamba wakuu viongozi wangelipasa jihusisha kwa kuweka sawa katika sekta hiyo. Daniel Mugula. Tunasema tena pole kwa raia wa vile ya Bukavu na wale wa jimbo ya Sud Kivu kwa ote sababu leo tunaona tokea uh, viongozi wapya wameingia ndani ya vile ya Bukavu. Kuna kwa ile mauvaise pratique tuko na denoncer, tunaona wale wafanyakazi wakati unakuja kukamata pesa yako wanakuwa na kuexige pane 10% ya pesa ambayo utakamata, kama unakuja kukamata 100000 francs pana 2000 franc na ya pili tunasema wale watu wanakuwa ningine pratiki sababu zi moja unakuwa uko na dolari yako, ubana kuambia hapana mafranc, hapana dolari biko tuna franc, malheureusement kuna kwa usi ingine ile pratiki ya kusema biko mafranc kwa hapana dolari unakutana banaanza ku exiger kupatia tu 2700, bangine wanakuambia 2600, bengine wanakuambia 2300. Mais wakati unakuwa na dolari unawaambia waitumie watu donc utatumia mtu uko na mafranc utumia mtu anasema ana mafranc kwa dolari uh, mais na calculer le dolari kwa 3200 na 3100 francs congolais donc ile situation inakuwa très alarmante na population inabakia kwa victime. Tunajua kama uchumi wa jimbo ya Sud Kivu unaendelea kushuka na kuzorota kila siku, lakini sasa leo tunaona kama ni watoto wa kwetu ndio wanaendelea kuramforce ile kushuka ya uchumi na kuendelea kutesa raia ambao wanakuwa ndugu zao. Mmoja kati ya wa wavunja noti waliohojiwa na redio Maendeleo wamejulisha kwamba wanakuwa wakifanya mambo hayo kutokana na ukosefu wa pesa hapa mjini Bukavu, pia kufungwa kwa benki zote za hapa mjini Bukavu. Radio Maendeleo duniani kote masaa 14 inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Viongozi wa tabaka za msinji wanaalikwa kutumia vema pesa wanazopokea kwa kila jamaa, kisha salongo ya siku ya sita aliku ni yake kiongozi wa muungano ya viongozi wa kata za hapa mjini Bukavu, Albert Migabo Nyagaza, wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo. Huyu aomba ya kwamba pesa hizo ziweze kutumiwa kwa ajili ya kuondoa uchafu hapa na pale, kama vile ilivyoamuriwa na wakuu viongozi. Tuweze kumsikiliza. Kwa populasio yetu, inaombwa kabisa wajikaze, wajitowe, wapane ile franka gusudi uchafu ambao wako wanatosha, wawezi kwenda kuitupa mbali na zaidi waitie mumasaki, kama gari inakuya kuikamata wawezi kuingiza mugari, lakini wawe walisepare uchafu yenye iko sawa vyuma na uchafu yenye inaweza kuwa sawa mboleo. Ya pili, ninapenda kuambia bakadre de base bote ya vile ya Bukavu kama wajikaze ile lufranka ambao wanapata waweze kuitumikisha vizuri vizuri, kusudi ile uchafu iweze kuondolewa, na kusudi waweze kupata gari za kuweza kuondoa ile uchafu, na itatusaidia kusudi vile yetu ya Bukavu iwe safi. Ninaomba viongozi wetu watusaidie, watupatie fasi kwenye, kwa kweli ile uchafu inaweza kuingia, sababu ilishaonekana iko mingi, watafute madepotoir. Shirika nyipya la raia tarafani Uvira inalaumu kupandishwa kwa bidhaa ya shamba ama mazao ya shamba, ijapokuwa bidhaa hiyo inalimwa bondeni mto Ruzizi. kwa kibya Mungu Shamamba Paul, kiongozi wa shirika hiyo ya raia pa Uvira, anasema hali hiyo inaendelea kuzorotesha maisha ya wakaaji. Tuweze basi kumsikiliza sasa. ile vitu ambavyo tunaita eh, produit manufacture manguo cha kunywa mafuta ya kujipaka na vinginevyo, ndivyo vimeenenda sasa kupanda bei. Hapa nitaonyesha kuwa hata bido ya essence ambayo ilikuwa ikiuza pesa elfu makumi sita na tano elfu makumi saba imepandishwa hadi mia moja makumi nne e, elfu za makongomani na hapa tumekuwa katika shida nyingi sana, ambayo inaleta raia wengi kuto kunufaika kupata chakula gisi ipasavyo, na kwa maana hakuna pesa ya kuvinunua na vilevile vile. Imenenda kuonesha kwamba kuna jamaa ambazo muda huu kwa maana zimekosewa na chakula, hazina pesa, zimeshika njia na kuanza kimbia nchi yetu ya Kongo. Ndio vile vile tutaomba kwa viongozi na mashirika za kiraia kuweza kuvunja vyote na kuleta usalama na ndani ya ngambo hii ambako raia wanateseka kwa muda huu. Msongamano wa gari unakuwa ukionekana siku hizi kwenye barabara za mji wa Bukavu. Hali hii inaonekana zaidi kwenye barabara toka nafasi ya uhuru hadi Bagira, pia nafasi inayoitwa Feruge hadi Nyawera, na hii ni tangu asubuhi hadi magharibi. Misongamano hii ya magari hairuhusu watu kujielekeza nafasi za kazi, shuleni, hospitalini na hata kwenye shughuli zingine kwa wakati. Tukiamini duru zilizohoji rejo maendeleo, chanzo ya shida hii inatokana na kusimamisha gari kwenye barabara nao madereva kwa kuchukua watu, pia wale ambao wameacha gari zao kwenye barabara. Kwa hiyo kuna kuwa pia gari ambazo zimesimama kwenye barabara kwa kuondoa biashara na hata lori kubwa ambazo zinapita kwenye barabara hizo mchana kama vile usiku. Siku hizi ni vikundi vya madereva ndio wanajitahidi kwa kuweza kuongoza magari kwa kumaliza msongamano, ila bila mafanikio. Kwa hiyo watumiaji wa barabara hiyo wanakuwa wakiomba viongozi kutafuta suluhisho kwa shida hii. Wilfried Habamungu mnenaji makamu wa NDC Jimboni Kivu ya Kusini anaeleza. Tunaomba wakuu viongozi waangalie namna gani wanaweza kureglementer circulation routiere hapa mjini Bukavu, kwa sababu siku hizi kunaonekana maambuteyage fasi yote mu vile ya Bukavu, kwenye mabalabala zaidi kuplace de l'independance kwenda Bagira, kunaonekana pia magari ambazo ziko abandone le long de la route, zingine zinafanya ile baraita mauvais stationnement. Ndio maana tunaomba waangalie namna gani wanaweza kureglementer ile circulation routiere. Na ziada tunampenda wa leo msikilizaji, ni hapo ndipo tunaweka nukta kwa taarifa hii ya habari. Shukrani kwenu nyinyi nyote mliojiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Mapendo Linda ni mimi, nimewatolea habari yenyewe. Shukrani kwa kundi kubwa ya Radio Maendeleo iliyojiunga pamoja kwa ajili ya kuwatolea habari zenyewe tunawatakia