Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Mjambo wa pendwa wasikilizaji wa redio Maendeleo, mnaendelea kuifanya redio hii kuwa chaguo la kwenyu. Tunaendelea kuwashukuru. Ifuatayo ni taarifa kamili ya habari. E, kwanza ifuateni muktasari wa habari zenyewe. Kwenye muktasari wa habari zetu, mazungumzo baina ya serikali ya Kinshasa na kundi la AFC M23 itaanza siku ya pili tarehe 18 Machi mjini Luanda nchini Angola. Wilayani Kabare watu wawili walipotiwa kupoteza maisha katika ajali ya barabarani upande wa Kabuga Kavumu hii siku ya kwanza tarehe 17 Machi. Mjini Bukavu kwenye mtaa wa Kadutu, ofisi zote zatumika bila shaka na kwa muda unaofaa, ni kama vile kuandika watoto wenye kuzaliwa katika buku la serikali na hata ndo wa, ataeleza katika taarifa hii ya habari kiongozi wa mtaa wa Kadutu Masumbuko Kwibe. Tuendelea kuwashukuru ni mitambo anise a konkwa taarifa hii ya habari inawajia nabe naam, tunapita kwa maelezo kamili bila kupoteza muda. Nilieleza kwa muktasari wa habari hizi ya kwamba mazungumzo baina serikali ya Kinshasa na kundi la AFC M23 yataanza kiserikali siku ya pili tarehe 18 Machi, itaendeshwa katika mji wa Luanda nchini Angola, ni chini ya mpatanishi Joao Lorenzo, rais wa Angola akiwa pia kiongozi wa umoja wa nchi za Afrika Union African. Ujumbe toka pande mbili husika na mazungumzo unangojewa tayari katika mji wa Luanda hii siku ya kwanza tarehe kumi na saba Machi. Mawaziri wa nchi memba za SADC na EAC walikutanana hii siku ya kwanza tarehe kumi na saba Machi mjini Harare nchini Zimbabwe. Nilieleza pia kwa muktasari wa habari hizi ya kwamba watu wawili kupoteza maisha kati yao mwanamke mmoja na mwanaume mmoja ndiyo matokeo kwa muda ya ajali ya barabarani ambayo ilijitokeza asubuhi ya hii siku ya kwanza tarehe kumi na saba Machi mwaka elfu mbili 25 kwenye barabara nambari mbili Bukavu Kavumu Pakabuga, e kwenye grupema ya miti wilayani Kabare. Kulingana na duru zetu, ni pikipiki piki ambayo ilikuwa ikitokea kwenye senta kuu ya Kavumu kwa kujielekeza mjini Bukavu ikiwa na wateja wawili, yaani mwanaume na mwanamke mjamzito. Walipofika Kabuga, pikipiki piki iligongana na gari hilori ndogo, aina kanter ambayo dereva alikuwa akitamani kuigeuza. Mwendesha pikipiki na mteja wake mmoja walifariki hapo hapo na mteja mwingine kapelekwa hima kwenye hospitali ya Bukavu kwa ajili ya kupewa matunzo. Tudurisha kwamba ajali ingine imeripotiwa jioni ya siku ya sita kwenye barabara Bagira Kabare, ambako lori iliyokuwa ikibeba mawe ilipinduka pa msigiko na kupelekea mama mmoja kupoteza maisha hapo hapo. Kiongozi wa kijiji Muganda na mkoa wa Kagabi wilayani Kabare, chirimuamisha Mishamamba Berkimanse aliuawa nyumbani mwake usiku wa siku ya Mungu kuamkia siku ya kwanza tarehe 17 Machi mwaka huu. Tunao duru za mahali zinajulisha kwamba watu hao wenye kumiliki silaha walijipenyeza kwenye makao ya kiongozi huyo na kumfyatulia risasi na kufariki hapo hapo. Wakazi wa Kagabi walaumu vitendo vya usalama mdogo zaidi katika kijiji cha Mufuma na kuwaomba viongozi kuwalindia usalama pamoja na mali yao. Wakaji wa Chofi Luzira na Kasheke Mishebere Chibanda na Ihusi kando kando na ziwa Kivu wilayani Kalehe wapendekeza nao washughulikiwe na programu mbalimbali zenye kuendeshwa na wafadhili mbalimbali wenye kati yao wamerejea kisha kukimbia mapambano ya mwezi Februari kama vile walieleza huenda miungano ya kutoa msaada kwa wahami siwashughulikie kwani wamerejea tayari e, kwenye makao zao. Katika mazungumzo na Redio Maendeleo siku ya kwanza tarehe 17 Machi, hawa waeleza kuweko kwa mamia ya wakaji waliokimbia makao yao na wenye kuishi vigumu kwenye visanga vya Ihoka, Ishovu na Ibinja. Kwa sasa ni asilimia makumi munane ndio wamerejea, ila nyumba zao zilibomoka na vitu vyao vikaporwa. Kwa mwende mkaone miongoni ni kusema, miungano ya kutoa msaada inayopatikana siku hizi paihoka, inapatikana katika eneo hilo kwa ajili ya kuhesabu wahami kabla ya operesheni ya kuwatolea msaada. Na walika kusikiliza ushuhuda wa mkaaji wa Chofi, anaeleza kwenye mikrofoni ya Redio Maendeleo hii posho yote inaisha. Tumeona watumishi wa kuvuka kwenye kisanga ya ihoka horozesha watu ambao walitokaka kwao na kuimbia huko Ihoka sababu ya vita kali, pahali waandike watu wote bila ubaguzi, ni kusema wakimbizi na jamaa zilizowapokea pia wakimbizi ambao wamerudi Chofi. Tumeona tu wameandika jamaa zilizopokea wakimbizi. Tunakumbusha kama mwe, hizi siku za vita wakazi wote wa chofi walikimbia, na kuenda sehemu mbalimbali. Vitu vyote vilikuwaka vilishaporwa, sawa vile vitu vya nyumbani, pesa, mifugo, simu za mkononi na mapano solar zenye zilikuwaka kwenye manyumba zao. Na pia nyumba nyingi ziliharibishwa na masasi zingine na mabombe zenye zilisababisha wakaji wote wachofi kukimbia na kuacha kijiji. Kwa leo, wakaji wote wako ndani ya hali ya umaskini sana na njaa kubwa. Tumeomba kwa shirika za kiutu na wale watu wania nzuri wa watakao kuja kwa kusaidia wakimbizi ndani ya teritwari ya Kale wakuwe wanafanya ile kazi ya kuandika watu bila ubaguzi, kwa sababu ile hali inawezi leta manunguniko makali ndani ya watu. Ushuhuda wa mkaji huo wa Chofi wilayani Kalehe tuelezea kwamba mkoa wa Chofi unahesabu zaidi ya wahami elfu kumi na tano waliopewa hifadhi ya muda Paioka na kwenye vijiji vingine vya kando kando. Tukibaki Kalehe pamoja naye Alan Kabika, shule ya msingi Yepe, Munanira inayopatikana pa heusi Centre inakumbwa na shida kwa kuwapokea wanafunzi siku hizi kisha shule hilo kubomolewa kwa mabomu wakati wa mapambano kati ya jeshi FRDC na AFC M23. Shule hiyo ya Katolika yenye uwezo wa kupokea wanafunzi mia nne ina kujengwa kwa mtindo wa kisasa inakumbwa na shida nyingi siku hizi. Wakati wa matembezi iliyoendeshwa hapo na ripota wa redio Maendeleo weekend na ukwisha, imeonekana kwamba darasa, choo na hata kiwanja ya shule vimeharibiwa. Nafasi hapo ukuta nyingi zimebomolewa na shule yaonekana kuharibika kutokana na bomu zilizotupwa tarehe kumi na moja, kumi na mbili, kumi na tatu na kumi na nne Februari mwaka 2025 wakati kijiji Ihusi Kalehe Centre na chofi kuanguka mikononi mwa M23. Kwa sasa, suluhisho mipatikana ili watoto waendelee kupokea elimu kama kawaida suluhisho hiyo ni kwamba watoto hao wanakuwa kisomea kwenye shule ya sekondari Umoja tokea saa moja asubuhi hadi saa tano na kuacha wengine nafasi wanaosoma tokea saa sita za mchana hadi saa kumi na moja jioni, kajulisha walimu waliokutwa hapo. Imakiule Kubuya akiwa moja kati ya walimu kwenye shule ya msingi Munanira wilayani Kalehe aeleza shule imeweza kubomolewa sababu ya vita, wakati avyo na pita bakabombarde bakazania akose bangali mule avyo vyote ni vyema kujulisha ya kwamba hata katika shule hiyo ambako wanasomea siku hizi, wanafunzi wa shule ya msingi Munanira wanasoma katika hali ngumu, kutokana na idadi ndogo ya viti ambako wanaketi wanafunzi, kama vile amejulisha mwalimu mwingine ambaye anakuwa kiumba, msaada wa dharura uweze kutolewa, ili watoto hao waweze kurudilia shughuli za shule kama kawaida. Ripoti yake ya Len Kabika kwenye Redio Maendeleo. Kumepita sasa yapata wiki mbili, shule za Kivya Kusini zilifungua milango yake kisha siku chache bila kutumika, kutokana na hali iliyotokea katika mji wa Bukavu na kando kando ya kwake hali ya vita ila ingawa shule zimoja kufungua milango yake, wanapitia shida nyingi ambazo zinazorotesha shuruli za shule kuendeshwa kama vile kawaida. Ripoti ya Redio Maendeleo inayotolewa humo studio, naye Mapendo Linda. Wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo, viongozi wa moja wa shule wamesema wanapitia shida nyingi, hasa hiyo inayotokana na ukosefu wa pesa. Shida hizo ni kama kununua mafuta ya gari kwa hizo gari za kuchukua wanafunzi, kununua vifaa vya kurahisisha maajibisho kwa watoto kama vile chaki, pia kuweza kulipa maji na hata moto. Hali hii inaripotiwa tangu shughuli za masomo zianzishwe wazazi hawapite kwa kuweza kulipa pesa za shule, wakisema ya kwamba shughuli zote zimesimamishwa na pia benki zote zimefunga, hali ambayo inakuwa na matokeo mabaya kwa kazi za shuleni kwa viongozi wa shule, ingekuwa vizuri wakua viongozi waweze kufikiria kuhusu namna gani ya kuomba wenyeji benki wafungue milango yake, na pia kutafakari kuhusu namna gani shughuli zinaweza kuanzishwa tena kama kawaida hapa mjini Bukavu. Mmoja kati ya viongozi wa shule hapa mjini Bukavu ambaye hakutaka jina lake litajwe anaeleza. tuko tunafungula milango baansena biko pale banapenda fundisha Ikiwa hakuna kinachobadilika wanaogopa viongozi wa shule ambao wanasema ya kwamba ni watoto ndio watapoteza, sababu hawa watalazimisha watoto kubaki nyumbani hadi pale wazazi wao watapata pesa. Ndio kwa maana watu wamoja wanazani ingekuwa muhimu wakuu viongozi na wote wanaohusika na hali hii na wote ambao wanahusika huweza kuleta mchango wao ili ya kwamba maisha irudi kama kawaida, kama vile hapo mbeleni. Radio Maendeleo duniani kote, masaa 14 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Tunaendelesha taarifa ya habari tukijielekeza katika jimbo jirani ya Kivu kaskazini mjini Goma, ambako zaidi ya mwezi moja baada ya mji huo kushikwa na makundi ukamatwa kwa katika eh, mikono ya, wakundi, ya makundi ya AFC M23, maisha yaendelea a pole polepole, ingawaje matatizo kaza wakaza kwenye mtaa wa Goma. Shughuli za sherehe ya kuandikisha ndoa kiserikali imeanza tena baada ya siku nyingi bila kusherekewa kwa sababu ya usalama mdogo ambao ulikuwa ukionekana ndani ya mji wa Goma. Ellen Moka adisi ni ragire, kiongozi wa mtaa wa Goma, aomba wakaaji kufika wengi kwa ajili ya kuandikisha ndoa zao kwenye serikali kama vile kawaida. Tumsikilize, microphone ni yake polin aganze, mwandishi wetu hapo Goma. Haya, hapo tumetoka kumsikiliza kiongozi wa mtaa wa Goma, komine ya Goma. Mji wa Goma unaundwa na mitaa miwili e, komine ya Goma na komine ya Karisimbi. Hapa mjini Bukavu, viongozi wa tabaka mbalimbali, tukitaja meya wa mji Viongozi wa mitaa yote tatu walikutanana kwa mazungumzo pamoja na viongozi wa tabaka za msingi ama wakadri de base kwa kuweza kuzungumzia kuhusu hali ya usalama yenye kujiri siku hizi katika mji wa Bukavu. Mkutano uliendeshwa kwenye jumba la kina mama ama auditorium de la femme inapatikana inayopatikana palabot katika mtaa wa Ibanda. Mkutano uliandaliwa kwa ajili ya kuchukua mbinu kadhaa eh, kwa ajili ya kuruhusu askari wa AFC M23 pambana dhidi ya watu waniambaya wanaoleta kusababisha usalama mdogo ambao wanakuwa wahanga siku hizi katika mji wa Bukavu. Mbinu kadhaa ziliweza kuchukuliwa kama vile kuweza e, kuandaa doria wakishirikiana na wakaaji wakiongozwa na viongozi wa tabaka za msingi e, kwenye eneo zenye kushakiwa ene kuzaniwa kuwa za usalama mdogo e, kwa ajili ya kupambana dhidi ya shida hiyo. Bila kwenda mbali, na walika kumsikiliza na pasta Albert Migabo Nyagaza, kiongozi wa kata Ndendere, akizungumza kwa niaba ya viongozi wa kata zote za mji wa na Bukavu na kumbusha mkutano uliendeshwa palabote katika mtaa wa Ibanda kwenye mtaa wa Kadutu nilioeleza kwa muhtasari wa habari hizi ya kwamba ofisi zote zatumika sambamba na kwa muda unaofaa, vyeti vya kutolewa kwa watoto wanaozaliwa ni pia, ndoa zaandikwa kwenye buku la serikali. Ndivyo aeleza na Alexi Masumbuko Kwibe, kiongozi wa mtaa wa Kadutu. Katika mazungumzo na Redio Maendeleo, ajibu pia kwa maswala kuhusu usalama mdogo na uchafu unaotokana na kazi za pamoja masalongo Muko Kwaibe anazungumza naye Expeditio. Mimi najua kama usalama mdogo ipo, lakini mimi najua itaisha. Naitaisha vipi? Haiko mimi peke yangu, hapana. Mimi na raia tutafanya ngufu, sisi wote tunapasha kolabore pamoja, kusudi tuangalie ile hali itabadilika. Na mii najua kama itabadilika kama tunaungana mkono kwa mkono. Ile usalama na, inaniona e, mimi nakuona wewe. Ndiyo maana kama tunaungana mkono, mimi najua kama usalama itakuja tena, itakuja vizuri zaidi. kuungana mkono kivipi? kiongozi A, tutaungana mkono kivipi? Tutaungana mkono tukifanya collaboration. Kama kuko mtu mweye anaona kama na iko sispe mtu mwenye alitoka mu prison alievade unamudenonse. E, Eh, voila, ukimudenonse pale, sasa tunaungana mkono pamoja, kwa sababu usalama natuona wewe na mimi, kiangalia askari kabisa tayari wako tayari, na ndio maana wako hapa eh, hawako kuvala tu kombati hapana, wanafanya kazi. Ule mtu ambaye tunaona ni mtu anatatiza raia, tunapasha mshika na tunampatia adabu na ku mambo ya uchafu. Je, uh, salongo inaandaliwa namna gani Kadutu? Uh, salongo Kadutu na zani la fois passe vendredi, tulifanya reunion pamoja na bakadri de base, tulifanya reunion na ba chef de quartier na chef d'avenir tukaongea sana tulifanya hata saa mbili tuko tunaongea juu ya uchafu, tuliongea juu ya sekurite, tukaongea na juu ya uchafu ya Kadut. Munaona kama na nyinyi peke yenu, ukiangalia kulimanga fasi yote, hata pembeni ya komine kuko buchafu mingi sana, lakini tulipatana kama kila chef de quartier, chef davni anapasha kumobilize population kusudi ile buchafu itoke. Entre autres tulipata makamion, unaweza pita, unaona kameme salongo ilifanyika vizuri. Mi naona itaendelea. Tunaona kama raia anajitahidi kwa kutosha, uchafu pembeni ya nyumba kwa kutosha. Sasa ile mabuchafu inaonekana kule Limanga, nini mnachukua kama vile hatua ili isiko naonekana kila mara? Huko population yetu tuliambia kama watakuwa nafanya mchango kidogo kidogo, kusudi buchafu ikusanywe fasi moja, kusudi tuitoshe tu na tuende tuitupe, na haitakuwa tu limoya tu, lakini tunapasha endelea kusudi tuone kama sura ya Kadutu tabadilika, na mimi najua kama itabadilika tangu wamekutangaza kama vile kiongozi wa mtaa Kadutu, kazi umeandaa vizuri hapa kwenye ofisi ya kwako, ndoa unazihudumia, unatoa vikaratasi kama vile maacto fulani fulani. Je, utueleze kazi imerudi uh, vilivyo huko Kadutu? Uh, mimi naweza kukuambia kama kazi ilirudi vizuri sana. kuna tashida Mutu yeyoteko natafuta kila atestation yote ko pale iko e tayari, na vendredi dabonsinye ma atestation za mingi ma acte de naissance atestation de vie, merci. En tout cas, eh, kazi inaendeka vizuri na, ina na mamariage batu balikua kujiandikisha ivi, tuliapatia maprograme biento, mutasikia tuko tunaaza celebre mariage hata kesho kabisa, tuko tayari kwa sababu vifaa vyote vipo, waautorité wote wako hamuna hata shida moja. Kazi inaendelea vizuri, ofisi zinafungula milango zao kama kawaida, kama kawaida kabisa, ofisi zinafunguliwa vizuri. Ukifika pale 8h kazi inaendelea mpaka 16h hakuna mtu ambaye hatuwezi pokea. Eh, kazi kwa kabisa, msiwe naoga, hakuna shida. Asante, asante sana kiongozi, bwana journalist Wasikilizaji wapenzi, tunaendelea kuwashukuru kwa uaminifu wa kwenu kwa, kwa programu za Radio Maendeleo. Taarifa yetu inakomea hapo, ila Rikiombeni aliwatolea taarifa ya habari pamoja na Anise Akonkwa aliyenisindikiza upande wa pili. Tutakutanana katika programu zingine. Baibai, bye bye.